ตอนนี้กำลังรู้สึกทุกข์มากเลย น้อยใจใน&#

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Love_an_Peace

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:21 am

.......ตอนนี้เรากำลังรู้สึกทุกข์มากจริงๆ ตอนนี้รู้สึกว่าเราทำอะไรรู้สึกมีอุปสรรคมากจริงๆ มากกว่าทุกครั้งที่เคยได้ประสบมา ตอนนี้ เรารู้สึกว่าเรามันมากกว่าทุกครั้งจริงๆอุปสรรคครั้งนี้(เราขอไม่บอกนะ ส่วนตัวจิงๆ)
........ทุกอย่าง มันรู้สึกติดขัดไปหมด บางทีเราก็เคยอธิฐานขอให้ พระเจ้าท่านช่วยนะให้ท่านช่วยต่อสู้กับอุปสรรคกับเรา(เราเป็นพุทธ) แต่เรารู้สึกว่า กำลังต่อสู้เพียงลำพังเหมือนเดิม
.......ตอนนี้เราหันไปทางใหนก็หาที่พึ่งไม่ได้เลย แม้แต่คนที่คิดว่าเราสามารถพึ่งได้ ก็ไม่ได้รับการช่วยเหลือ ตอนนี้เรารู้สึกว่ากำลังต่อสู้อยู่คนเดียวจริงๆ
........ตอนนี้ เรารู้สึกเหนื่อยมาก เราสู้จนถึงที่สุดแล้วจริงๆ
........ตอนนี้ ท้อมาก อยากจะหยุดงานทุกอย่างที่เคยทำเลยล่ะ อยากจะลาออกจาก มหาลัยแล้ว
........เคยคิดว่า ทำไมเราทำอะไรก็ติดขัดไปหมด กว่าจะได้อะไรมา ก็แสนยาก กว่าจะได้มันมา แต่คนอื่นกลับ ง่ายไปหมด ทำอะไรก็มีแต่คนมาช่วยเหลือ ไม่เหมือนกับเรา
........บางทีเคยคิดปลอบใจตัวเองว่า ที่เรามีอุปสรรคอย่างนี้ อาจเป็นเพราะ พระเจ้าท่านเห็นเรามีความสามารถเลยให้บททดสอบที่ยากกว่าคนอื่นมาให้เราแก้
........แต่บางทีก็เคยแอบคิดโกรธพระเจ้าว่า(ขอโทษพี่น้องชาวคริสต์ด้วยนะ) ทำไมต้องให้เรามาเจอกับเรื่องที่ยากต่อการแก้ปัญหา และอุปสรรค มากมายเช่นนี้ ทำไมท่านไม่ยุติธรรม
........ตอนนี้เราก็ได้แต่ แก้ปัญหาอยู่คนเดียว ให้มันเสร็จไป แต่เรากลัวว่าเราอาจจะหมดแรงสู้กับอุปสรรคลงสักวันหนึ่ง
............................ขอโทษนะ เราไม่รู้จะ ไประบายกับใครจริงๆ จะพูดกับคนใกล้ชิด ก็กลัวเค้าจะเครียดกับเราด้วย ตอนนี้เราเหนื่อยมากๆเลย...................
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:37 am

เหนื่อยนักก็พักก่อนนะคะ  ::001::

พระเจ้าไม่เคยให้กางเขนที่เกินความสามารถของเราหรอกค่ะ  ถ้าพระองค์ให้เรามา แสดงว่า พระองค์เชื่อในเราว่า เราสามารถทำได้  ::001:: ถ้าพระองค์เชื่อในเราแล้ว  เราล่ะ ไม่เชื่อว่า ตัวเองทำได้เหรอคะ  ::004::

ลองนิ่งๆ เงียบๆดูก่อนนะคะ  และลองหาคนคุยด้วยดู  คนสนิทนี่ล่ะค่ะ ดีสุด  ::001:: อย่าคิดไปเกรงใจเค้าเลยนะคะ  ขอให้ไว้ใจในความรักที่เค้ามีให้กับเรา เค้าจะดีใจด้วยซ้ำ ที่ได้มาแบ่งปันความทุกข์กับเรา  : emo045 :

พระอวยพรนะคะ  ::001::

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:47 am

Buddy เขียน: เหนื่อยนักก็พักก่อนนะคะ   ::001::

พระเจ้าไม่เคยให้กางเขนที่เกินความสามารถของเราหรอกค่ะ  ถ้าพระองค์ให้เรามา แสดงว่า พระองค์เชื่อในเราว่า เราสามารถทำได้  ::001:: ถ้าพระองค์เชื่อในเราแล้ว  เราล่ะ ไม่เชื่อว่า ตัวเองทำได้เหรอคะ   ::004::

ลองนิ่งๆ เงียบๆดูก่อนนะคะ  และลองหาคนคุยด้วยดู  คนสนิทนี่ล่ะค่ะ ดีสุด   ::001:: อย่าคิดไปเกรงใจเค้าเลยนะคะ  ขอให้ไว้ใจในความรักที่เค้ามีให้กับเรา เค้าจะดีใจด้วยซ้ำ ที่ได้มาแบ่งปันความทุกข์กับเรา   : emo045 :

พระอวยพรนะคะ   ::001::
ครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ ผมยังไม่ได้นอนเลย พรุ่งนี้แฟนชวนไปวัดที่สามเสนครับ ไปมาหลายครั้งแล้ว(ไปเป็นเพื่อนแฟนครับไม่อยากให้เค้าไปคนเดียว) ไว้จะลองอธิฐานดู เผือพระเจ้าท่านจะเมตตาบ้าง ตอนนี้ผมรู้สึกเคว้งคว้างมาก ไม่รู้จะเอาใจไปยึดกับอะไรดีให้มันมีสติขึ้นมาบ้าง
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 7:00 am

Love_an_Peace เขียน: ครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ ผมยังไม่ได้นอนเลย พรุ่งนี้แฟนชวนไปวัดที่สามเสนครับ ไปมาหลายครั้งแล้ว(ไปเป็นเพื่อนแฟนครับไม่อยากให้เค้าไปคนเดียว) ไว้จะลองอธิฐานดู เผือพระเจ้าท่านจะเมตตาบ้าง ตอนนี้ผมรู้สึกเคว้งคว้างมาก ไม่รู้จะเอาใจไปยึดกับอะไรดีให้มันมีสติขึ้นมาบ้าง
ลองเอาเพลงไปฟังนะคะ

http://www.youtube.com/watch?v=761KSirExV0

พระเป็นเจ้ารักเราทุกคนค่ะ ไม่เกี่ยวว่า เราเป็นคริสต์หรือไม่  ::001:: และไม่ต้องกังวลนะคะที่บางครั้งเราบ่นว่าพระเจ้าบ้าง คนที่เป็นคริสต์ก็มีทำแบบนั้นเหมือนกัน หลายครั้งมันไม่ไหวจริงๆ และนั่นเป็นส่วนนึงของความสัมพันธ์ของเรากับพระเจ้าค่ะ มนุษย์บ่นว่าพระเจ้าตั้งแต่ครั้งสร้างโลกแล้วล่ะค่ะ  ::001::  ชาวอิสราเอลบ่นว่าหนักกว่าเราอีกค่ะ  ::001:: เหมือนเราคุยกันน่ะค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ  ::004::

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 4:18 pm

Buddy เขียน:
Love_an_Peace เขียน: ครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ ผมยังไม่ได้นอนเลย พรุ่งนี้แฟนชวนไปวัดที่สามเสนครับ ไปมาหลายครั้งแล้ว(ไปเป็นเพื่อนแฟนครับไม่อยากให้เค้าไปคนเดียว) ไว้จะลองอธิฐานดู เผือพระเจ้าท่านจะเมตตาบ้าง ตอนนี้ผมรู้สึกเคว้งคว้างมาก ไม่รู้จะเอาใจไปยึดกับอะไรดีให้มันมีสติขึ้นมาบ้าง
ลองเอาเพลงไปฟังนะคะ

http://www.youtube.com/watch?v=761KSirExV0

พระเป็นเจ้ารักเราทุกคนค่ะ ไม่เกี่ยวว่า เราเป็นคริสต์หรือไม่  ::001:: และไม่ต้องกังวลนะคะที่บางครั้งเราบ่นว่าพระเจ้าบ้าง คนที่เป็นคริสต์ก็มีทำแบบนั้นเหมือนกัน หลายครั้งมันไม่ไหวจริงๆ และนั่นเป็นส่วนนึงของความสัมพันธ์ของเรากับพระเจ้าค่ะ มนุษย์บ่นว่าพระเจ้าตั้งแต่ครั้งสร้างโลกแล้วล่ะค่ะ  ::001::  ชาวอิสราเอลบ่นว่าหนักกว่าเราอีกค่ะ  ::001:: เหมือนเราคุยกันน่ะค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ   ::004::
ตอนนี้ รู้สึกดีขึ้นแล้วครับ ปรากฏว่าจู่ๆก้มีผู้ใหญ่ที่ผมเคารพที่สุดมาช่วยเหลือแล้วครับ ท่านโทรมาหาผมเมื่อตอนบ่ายนี้เอง รุ้สึกว่าโชคดีมากๆ ทำให้ผมหายกังวลใจมากเลย ตอนนี้ก้เลยรู้สึกดีขึ้น สบายใจขึ้นแล้วครับ
ขอบคุณคุณ buddy มากครับ ที่มาช่วยปรับทุกข์กับผม ขอบคุณมากครับ รู้สึกแปลกใจมากที่จู่ๆเรื่องทุกอย่างก็ลงตัวของมันเองไปหมด วันนี้ก็เลยบริจาคทาน ให้พระเจ้าท่านเลยครับ เจอกล่องบริจาคที่ใหน ก้หยอดหมดเลย ขอบคุณพระเจ้าอย่างสุดใจเลยครับ
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 7:38 pm

Love_an_Peace เขียน: ตอนนี้ รู้สึกดีขึ้นแล้วครับ ปรากฏว่าจู่ๆก้มีผู้ใหญ่ที่ผมเคารพที่สุดมาช่วยเหลือแล้วครับ ท่านโทรมาหาผมเมื่อตอนบ่ายนี้เอง รุ้สึกว่าโชคดีมากๆ ทำให้ผมหายกังวลใจมากเลย ตอนนี้ก้เลยรู้สึกดีขึ้น สบายใจขึ้นแล้วครับ
ขอบคุณคุณ buddy มากครับ ที่มาช่วยปรับทุกข์กับผม ขอบคุณมากครับ รู้สึกแปลกใจมากที่จู่ๆเรื่องทุกอย่างก็ลงตัวของมันเองไปหมด วันนี้ก็เลยบริจาคทาน ให้พระเจ้าท่านเลยครับ เจอกล่องบริจาคที่ใหน ก้หยอดหมดเลย ขอบคุณพระเจ้าอย่างสุดใจเลยครับ
คนอื่นเค้าคงนอนกันหมดแล้วอ่ะค่ะ  เลยไม่มีใครมาได้อ่าน  ::011:: ดีใจด้วยนะคะที่ทุกอย่างลงตัวแล้ว  ขอบคุณพระค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 11:06 pm

ตราบที่มนุษย์ยังเชื่อและวางใจในพระผู้เป็นเจ้า พระองค์จะไม่ทอดทิ้งมนุษย์ผู้นั้นเป็นอันขาดไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม

แต่ก็อาจมีบางครั้งที่มนุษย์ขอกำลังจากพระเจ้าเพื่อฟันฝ่าอุปสรรค แต่กลับยังรู้สึกโดดเดี่ยวอยู่ ทั้งที่ความเป็นจริงพระองค์อยู่เคียงข้างอยู่ตลอดเวลาแต่หากขาดความไว้วางใจ มัวแต่คิดว่าตัวเองอยู่เพียงลำพังก็จะไม่รู้สึกถึงพระองค์

ยอมรับว่าไม่แปลกเพราะเราเองก็เป็นบ่อย แต่ไม่ว่าจะเป็นคริสต์หรือไม่ มนุษย์ก็ยังเป็นที่รักของพระเจ้าเสมอค่ะ

พระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 11:13 pm

ขอพระเจ้าทรงอวยพรและนำทางนะครับ ::001::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 12:08 pm

อ่ะ  แฮปปี้เอ็นดิ่งแล้ว
ยินดีด้วยนะคะ

อยากฝากบอกอีกนิด  การขออะไรจากพระเจ้า
ไม่ได้หมายความว่า ขอปุ๊บจะได้ปั๊บ  พระเจ้าไม่ใช่ตู้เอทีเอ็ม

พระองค์มีเวลาของพระองค์
พระองค์จะประทานตามคำขอ 
เมื่อ สิ่งนั่นเป็นสิ่งที่ดีและเป็นประโยชน์แท้จริงกับผู้ขอ  ตามเวลาที่เหมาะสม

และเมื่อขอแล้ว  ก็ให้คุณมีความเชื่อ และ ความหวังอยู่เสมอ
แล้วพระเจ้าจะยื่นมือเข้าช่วยคุณเองค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพร

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 1:24 pm

ครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ
homo dei
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 11:43 pm

อย่าลืมขอบคุณพระเจ้นะครับ
ยินดีที่ปัญหาคลี่คลายในทางที่ดี
...จงขอบพระคุณพระเป็นเจ้าเพราะพระองค์พระทัยดี.....
Like a Heaven
.
.

อังคาร เม.ย. 28, 2009 8:46 am

พระช่วยเราได้ครับ

พุธ เม.ย. 29, 2009 2:56 am

.....ครับ ขอขอบพระทัยพระเจ้าอย่างสุดใจเลยครับ ที่พระองค์ทรงเมตตามนุษย์คนนี้ ตอนที่เกิดเรื่องผมได้แต่นั่งแก้ปัญหาไปนั่งคร่ำครวญไปว่าเมื่อไหร่มันจะจบซะที นึกย้อนกลับไปตอนนั้น ความรู้สึกขณะนั้น มันแย่มากจริงๆ รู้สึกว่ามันโดดเดี่ยวมากเลย บางครั้งผมก็แอบบร้องให้ออกมาเลยครับ ตอนนั้นมันสาหัสจริงๆ ต้องทำทุกอย่างคนเดียวเลยล่ะ
.....แต่ตอนนี้ กลับมาคิดดุ พระเจ้าทรงทรมานมากกว่าเราซะอีก พระองค์แบกกางเขน หนักกว่าเราหลายสิบเท่า ดูคลิปที่คุณ buddy ให้ลิงค์มาแล้วมันก็ทำให้มีกำลังใจขึ้นเลยครับ พระองค์ แบกหนักกว่าเราอีก ลำบากกว่าเรา แถมมีเลือดเต็มตัวเลย เทียบกับเราแล้ว พระองค์ทรมานกว่าเราอีก ทำให้เรื่องที่เราเจอมานั้น เหมือนกับว่าเล็กน้อยมากจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ เม.ย. 29, 2009 3:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 12:16 pm

ดีใจด้วยนะครับ  :afro:
ตอบกลับโพส