เข้ามาตอบผมหน่อยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Chid

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 1:31 am

วิถีชีวิต กับสิ่งที่มนุษย์ทำลงไปทุกวันนี่
เป็นสิ่งที่พระเจ้ากำหนดให้ผมทำรึเปล่าครับ
อยากรู้มากๆ
B_U_D_D_Y

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 2:51 am

What do you mean by วิถีชีวิต ? I mean I think วิถีชีวิต and สิ่งที่มนุษย์ทำลงไปทุกวันนี่ mean the same thing, right?

Is your question "is God determine everything we are doing"?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 6:52 am

ทุกอย่าง ที่เราทำได้

อยู่ในขอบเขต ที่พระเจ้า "สร้าง" ให้คุณทำได้

แต่พระเจ้าก็ได้สร้าง "โอกาส" ในการ "เลือก" กระทำ ให้เราครับ

เหมือนบอกว่า

พระเจ้า "สร้าง"ให้เราทำความดี ได้

แต่เราก็ "เลือก" ที่จะไม่ทำ ได้
Cho

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 8:12 am

พระเป็นเจ้าให้อิสระแก่มนุษย์ว่าเลือกที่จะรักและเชื่อฟังพระองค์หรือไม่ จะเลือกความดีหรือความชั่ว เลือกพระเป็นเจ้าหรือซาตาน อยู่ที่เราครับ แต่พระองค์จะไม่ทอดทิ้งให้เราใช้ชีวิตอย่างโดดเดี่ยว พระองค์ประทานสิ่งที่จำเป็นแก่เราเสมอ :D
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ เสาร์ พ.ค. 21, 2005 8:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 11:31 am

อย่างที่พี่choบอกคะ

แต่พระองค์รักมนุษย์จนให้สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแก่มนุษย์
นั่นคือ อำเภอใจ หรือ อิสระในการเลือก หรือ Freewill

พระองค์ไม่เคยบังคับจิตใจของเรา
พระองค์ให้อิสระเราที่จะเลือกทำ เลือกปฏิบัติ หรือ แม้กระทั่งเลือกที่จะรักพระองค์หรือไม่

แต่เพราะมนุษย์เอง
เลือกที่จะไม่เชื่อฟังพระองค์ เลือกที่จะฟังเสียงซาตาน
ทำให้เกิดเรื่องขึ้น แต่พระองค์ด็ยังพระทัยดี
ยังคงให้อิสระที่จะเลือกของเราต่อไป

ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้เป็นของพระองค์หมด แม้แต่ชีวิตของเรา
แต่มีอยู่สิ่งเดียวคือ อำเภอใจของเรานี่แหละคะ ที่เป็นของเราจริงๆ
ดังนั้น การพลีกรรมของเรา การอธิษฐานสวดภาวนาของเรา
การอุทิศความตั้งใจของเรา จึงมีค่ามาก
เพราะเราสมัครใจที่จะทำงัยคะ

เหมือนที่เขาบอกว่า การตั้งใจร่วมมิสซาในโลกนี้
ดีกว่ามีคนขอมิสซาให้ตอนตายเป็นร้อยมิสซา
เพราะคนตายไม่สามารถเลือกได้อีกแล้ว
แต่เรามีชีวิตและเลือกได้

เลือกที่จะฟังเสียงพระเจ้า หรือ ฟังเสียงปีศาจ
Chid

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 9:42 pm

ตอบได้เข้าใจดีมากเลยคับ
เข้าใจแว้ว
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 22, 2005 1:23 am

ยินดีรับใช้คะ :D