ว้าว วันนี้แบ่งกลุ่มทำ ppt ผมรับเรื่องศีลมหาสนิทด้วยอ่ะครับ มีอะไรจะฝากมั้ยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
iBONT
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 17, 2009 5:59 pm

ช่วงนี้ผมหายไปนานนนนนนนนน มากเลยครับ
ไม่ได้เมนท์ เอาแต่อ่าน 555+

วิชาสังคม ม.6 ครับ แบ่งกลุ่มทำเรื่องต่างๆ
ตอนแรกเค้าจะเอาศาสนาละ 1 แล้วผมพยายามให้แกแตกคริสต์ออกเยอะๆ
ในที่สุดก้ได้คริสต์มา 4 กลุ่มเลยครับ (ศีลศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 7 ครับ กลุ่มละ 2 ศีล มี 1 กลุ่มศีลมหาสนิทเท่านั้น)

ผมก็เลือกศีลมหาสนิทไป
แต่อย่างที่บอกว่า ตอนนี้ไม่ีเพียงความ "กระตือรือร้น" ในการเข้าหาพระ ถึงแม้จะยังไม่ได้เรียนคำสอนก็ตาม
(อย่างที่เคยบอก ไม่กล้าบอกพ่อแม่ซักที ถ้าสอบตรงนิเทศจุฬาติดจะเข้าไปเรียนคำสอนเลยคอยดู!! - อันนี้ล้อเล่นนะครับ ถึงไม่ติดก็จะเข้าเป็นลูกแกะของพระแน่นอน ^^)

น้ำมาซะเยอะแล้ว มาเอาเรื่องเนื้อๆกันหน่อย
อันที่จริงอาการอยากเข้ารีตอย่างจริงจังนั้น มันมาตอน ม.3 ก็เพราะทำ power point นั่นแหล่ะ เลือกศาสนาคริสต์
แล้วเอาข้อมูลมาจากเว็บนี้ คราวนี้เลยติดนิวมานาเลย ชอบมาก จนตอนนี้ให้ทำ ppt อีกแล้ว ก็เลยคิดถึงเว็บนี้ทันที

แต่ติดที่ สมัยที่แม่อยู่กับครอบครัวคริสต์นั้น (คุณป้าของคุณแม่ หรือก็คือยายใหญ่ของผม)
ผมยังไม่เกิด เลยไม่เคยเข้าไปดูพิธี พี่ๆว่าผมจะเอาข้อมูลจากตรงไหนดีครับ
เปิดเนตเสริ์ชหา ข้อมูลมันก็ได้ แต่ผมว่ามันไม่แตกต่าง ผมอยากสัมผัสจัง วัดที่ไกล้ๆนี่ก็วัดข้างอัสสัมระยอง จะลงทุนไปดีมั้ยครับ
ถ้าไป เข้าไปได้ใช่มั้ยครับ ไปถ่ายรูป ไปดูรายละเอียด (แน่นอน สำรวนครับ) คืออยากได้แบบดีๆเลยไงครับ
ใครพอจะทราบบ้างว่า วัดนี้มิสซากี่โมงครับ

อีกอย่างหนึ่ง ผมอยากได้ข้อมูลจากคริสตศาสนิกชน ต่อพิธีนี้ครับ (ชาวโปรก็บอกเรื่องแบปติสด้วยก็ได้ครับ ไม่ต้องน้อยใจ ^^)
ผมชอบมิสซาละตินดั้งเดิมจังเลย เอาไปใส่ได้ใช่มั้ยครับ แล้วจะบองยังไงดี เด๊่ยวนี้เค้าไม่สวดแบบนี้แล้ว อะไรแบบนี้หรอครับ

พอดี อาจารย์ที่โรงเีรียนชอบฟังผมเล่าครับ เพราะผมก็เอาข้อมูลมาจากเว็บนี้เยอะแหล่ะ ไปเล่าๆพวกเรื่องที่เขาเข้าใจผิดต่างๆ มีความสุขมากครับ
แต่ก็รู้สึกจุกในอกเวลาเค้าถามว่า เป็นคริสต์หรอ อะไรแบบนี้ ก็ตอบได้แค่แม่เคยอยู่ครอบครัวคริสต์

ตายแล้ว กระทู้ยาวอีกแล้วครับ - -* ขอโทษที เลยกลายเป็นทั้งของาน ทั้งระบายความรู้สึกในกระทู้เดียวกันเลยครับ 555+

ถ้าสรุปสั้นๆ ก็คงเป็น
คุณทราบอะไรบ้าง เกี่ยวกับศีลมหาสนิท
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 6:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
iBONT
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 17, 2009 6:09 pm

ลืมๆ อันนี้ไม่ใช่ให้มาช่วยทำการบ้านนะครับ
ข้้อมูลจากเว็บจากหนังสือมันหาได้อยู่แล้วครับ

แต่อยากให้งานนำเสนอมันออกมาแบบว่า เนี่ย ชาวคริสต์เป็นผู้ร่วมทำนะ
ออกมาจากความคิดเห็นเลย แต่ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมาก ^^
เพราะบางครั้งดูของคนต่างศาสนาทำมันดูขัดๆ แฮะ เคยรู้สึกมั้ยครับ
พอได้โอกาสมา เลยมาโพสถามพี่ๆครับ เพื่อลบล้างความเชื่อผิดๆของศาสนาคริสต์ไป

ปล.ผมอยากแทรกเรื่องพระด้วยอ่ะครับ หลายคนจะได้รู้ พระสงฆ์จะเป็นผู้ทำพิธีแต่ภราดรทำพิธีไม่ได้ใช่มั้ยครับ แล้วเรื่องการแต่งงาน คาทอลิกพระบางสถานะแต่งงานได้ไหม ขอบแขตแบบไหน หรือพระที่มีลูกคือมีก่อนแต่งงานหมดเลย ที่จริงมันคงไม่เกี่ยว แต่อยากโยงเข้าเนื้อหาครับ อยากประกาศ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มิ.ย. 17, 2009 7:33 pm

ความเชื่อหลักๆ เกี่ยวกับศีลมหาสนิทเลยก็คือ แผ่นปังและเหล้าองุ่นนั้นเมื่อได้รับการเสกจากพระสงฆ์แล้วปังนั้นจะกลายเป็นพระกายของพระเยซูคริสต์ และ เหล้าองุ่นก็จะกลายเป็นพระโลหิตของพระเยซู ครับ
      ส่วนต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมลองสอบถามดูนะครับ
Buddy

พุธ มิ.ย. 17, 2009 9:56 pm

ตกลงเรื่องมิสซาหรือศีลมหาสนิทคะ งงจ้ะ  : xemo029 :
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 1:38 am

นิเทศจุฬาฯเลยเหรอครับ

โอ่... คะแนนสูงกว่าคณะผมอีกนะ

สู้ๆละกันครับ อ่านหนังสือเยอะๆ ทำทุกวิชา 70 อัพ และอังกฤษ 80 อัพก้อติดสบายๆแล้ว ....

ทุบตัวเองสิบทีข้อหาตอบไม่ตรงคำถาม ป้าปๆๆๆๆๆ
myth

พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 2:20 am

ลองไปที่วัดดู ลองด้อมๆมองๆสังเกตุการณ์ หรือสวมวิญญาณนักข่าวทำตัวกล้าเข้าไว้เดินไปหาคุณพ่อเจ้าวัด้ลยบอกว่าคือผมได้รับทำPPTเรื่องนี้ บลาๆๆ ประกอบกับตัวผมสนใจในหลักคำสอนของศาสนานี้ ยังไงรบกวนคุณพ่อนิดนึงช่วยตอบคำถาให้ผมซักข้อ สองข้อนะครับ
---------------------------------------
ประมาณนี้อ่ะ
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 1:31 pm

อยากทราบจังครับ ว่าโรงเรียนอะไร มีแบ่งงานกลุ่มให้ทำเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ของเราด้วย น่าสนใจมากๆครับ  : emo045 :
Phulasso

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 8:37 pm

ศีลมหาสนิท พระเยซูทรงตั้งขึ้น เมื่องานเลี้ยงอาหารครั้งสุดท้ายของพระองค์
โดยพระองค์เสกขนมปังและเหล้าองุ่นให้เป็น เนื้อและเลือดของพระเยซูเอง
และพระองค์ได้สั้งอัครสาวกว่า จงทำดังนี้เพื่อระลึกถึงเราเถิด

คาทอลิกได้รับความเชื่อสืบจากอัครสาวก
จึงมีพระสงฆ์ที่ทำการเสกขนมปังและเหล้าองุ่นให้เป็น เนื้อและเลือดของพระเยซู
และพิธีที่ทำการเสกนั้นคือพิธีมิสซา ที่น้องอยากไปนั่นเอง

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความเชื่อของคาทอลิกที่ว่า
พระสงฆ์เมื่อเสกปังและเหล้าองุ่นนั้น
ปังและเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็ฯ เนื้อและเลือดของพระเยซู จริงๆ
ไม่ใช่เป็นแค่สัญญลักษณ์

แต่มีคริสเตียนหลายนิกายไม่เชื่อว่า
ปังและเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็น เนื้อและเลือดของพระเยซู จริง
เป็นเพียงการจำลองการระลึกถึง อาหารมื้อสุดท้ายเท่านั้น
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 8:52 pm

ขอบคุทุกคอมเม้นท์ครับ ^^
เด็กสร้างบ้าน เขียน: อยากทราบจังครับ ว่าโรงเรียนอะไร มีแบ่งงานกลุ่มให้ทำเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ของเราด้วย น่าสนใจมากๆครับ  : emo045 :
โรงเรียนบ้านฉางกาญจนกุลวิทยา ร.ร.อันดับสองของระยองครับ อ้างอิงจาก สพฐ. แต่ไม่ใช่โรงเรียนในตัวเมืองนะครับ ชนบ๊ทชนบท 55+
Buddy เขียน: ตกลงเรื่องมิสซาหรือศีลมหาสนิทคะ งงจ้ะ  : xemo029 :
สงสัยบอนจะสับสนอ่ะพี่บั๊ดดี้ 555+
Like a Heaven เขียน: นิเทศจุฬาฯเลยเหรอครับ

โอ่... คะแนนสูงกว่าคณะผมอีกนะ

สู้ๆละกันครับ อ่านหนังสือเยอะๆ ทำทุกวิชา 70 อัพ และอังกฤษ 80 อัพก้อติดสบายๆแล้ว ....

ทุบตัวเองสิบทีข้อหาตอบไม่ตรงคำถาม ป้าปๆๆๆๆๆ
เอ๊ะคุ like รุ่นเดียวกันรึเป่าครับ สู้ๆเช่นกันนะ
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 8:53 pm

Phulasso เขียน: ศีลมหาสนิท พระเยซูทรงตั้งขึ้น เมื่องานเลี้ยงอาหารครั้งสุดท้ายของพระองค์
โดยพระองค์เสกขนมปังและเหล้าองุ่นให้เป็น เนื้อและเลือดของพระเยซูเอง
และพระองค์ได้สั้งอัครสาวกว่า จงทำดังนี้เพื่อระลึกถึงเราเถิด

คาทอลิกได้รับความเชื่อสืบจากอัครสาวก
จึงมีพระสงฆ์ที่ทำการเสกขนมปังและเหล้าองุ่นให้เป็น เนื้อและเลือดของพระเยซู
และพิธีที่ทำการเสกนั้นคือพิธีมิสซา ที่น้องอยากไปนั่นเอง

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความเชื่อของคาทอลิกที่ว่า
พระสงฆ์เมื่อเสกปังและเหล้าองุ่นนั้น
ปังและเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็ฯ เนื้อและเลือดของพระเยซู จริงๆ
ไม่ใช่เป็นแค่สัญญลักษณ์

แต่มีคริสเตียนหลายนิกายไม่เชื่อว่า
ปังและเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็น เนื้อและเลือดของพระเยซู จริง
เป็นเพียงการจำลองการระลึกถึง อาหารมื้อสุดท้ายเท่านั้น

พี่ Phulasso  ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

ตอนแรกๆผมไม่กล้าตั้งกระทู้เลยนะเนี่ย กลัวว่าจะเห็นว่ามาให้ทำการบ้านให้อ่ะ จริงๆ
ตอบกลับโพส