ขอเชิญผู้รู้ร่วมให้คำแนะนำ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
pointpaint

อังคาร พ.ค. 24, 2005 2:02 pm

คือพี่นะคะ(ขอเรียกตัวเองว่าพี่ เพราะบอร์ดนี้ดูท่าทางมีแต่คนอายุน้อย ๆ) ก็เป็นคาทอลิกคนนึงค่ะ เป็นคนแรกของบ้านเลย ทั้งบ้านเป็นพุทธค่ะ จากนั้นน้องสาวพี่ก็กลับใจตามพี่มา จนพี่แต่งงานมีลูก 2 คน ทั้งสองคนก็ได้เป็นคาทอลิกทั้งคู่ (สามีเป็นพุทธ) สุทธิแล้วตอนนี้ในบ้านพี่มีคาทอลิกทั้งหมด 4 คนค่ะ พี่หวังจะให้มีคนกลับใจมากขึ้น แต่คิดว่ายากค่ะ เพราะขนาดวัดพุทธเขายังไม่อยากจะไปกันเลย พี่มีปัญหาดังนี้ค่ะ
-คือพี่ยอมรับว่าตัวพี่เองต้องเลี้ยงลูกอย่างค่อนข้างลำบาก เพราะกับสามีแยกกันอยู่ เรียกว่าฐานะไม่สู้ดีนักแต่พี่อยากให้ลูกคนโตของพี่ได้มีโอกาสเรียนโรงเรียนคาทอลิกกับเขาบ้าง ไม่ใช่เพื่อหน้าตา แต่เพื่อเพิ่มพูนความเชื่อให้เขาได้มีชีวิตใกล้พระตลอด ทั้งบ้าน วัด โรงเรียน พี่บอกตามตรงว่าพี่ทำใจลำบากค่ะที่เห็นลูกยืนเข้าแถวเคารพธงชาติเสร็จ แล้วก็ยืนสวดมนต์ จากนั้นก็แผ่เมตตา สงบนิ่ง พี่อยากให้เขาใช้ชีวิตตามทางความเชื่อของคาทอลิกจริง ๆ น่ะค่ะ บางครั้งลูกกลับบ้านมาก็มาสวดมนต์ให้ฟัง ได้ยินว่าคาทอลิกเราบางโรงเรียนมีกองทุนเพื่อคนยากจน แต่ต้องทำยังไงหรือต้องติดต่อคุณพ่อเจ้าวัด หรือติดต่อวัดที่เราเป็นสัตบุรุษอยู่ ใครพอจะรู้เรื่องนี้ หรือมีเพื่อนรู้ หรือสนิทกับคุณพ่อท่านใด ช่วยถามให้ทีค่ะ
pointpaint

อังคาร พ.ค. 24, 2005 2:06 pm

เพิ่มเติมค่ะที่จริงอยากให้ลูกเข้าป.1ปีนี้แต่ไม่ทันค่ะ เลยจะรอดูปีหน้า ทราบว่าที่รร.ยอแซฟอุปถัมภ์พอจะมีกองทุนที่ว่านี้ แต่พี่ไม่รู้ว่าควรจะทำยังไงก่อน แล้วถ้าพี่ต้องไปเสียค่าเทอม ๆละ เกือบ 30,000 พี่บอกตรง ๆ ว่าไม่ไหวค่ะ เรียกว่าเป็นไปไม่ได้เลย ขอน้อง ๆ ผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยนะคะ
God Bless You!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 24, 2005 2:44 pm

ผมอยากทราบว่าพี่เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ ผมจะได้แนะนำโรงเรียนคาทอลิกที่ใกล้ ๆ ได้ เพราะผมจะแบ่งโรงเรียนคาทอลิกเป็น 3 ระดับ ตามราคาค่าเล่าเรียน คือ 1. ที่ค่าเล่าเรียนสูง ๆ 2. ที่ค่าเล่าเรียน ปานกลางค่อนไปทางสูง และ 3.ที่ค่าเล่าเรียนปานกลาง ซึ่งทั้ง 3 ระดับนี้ก็มีการสอนคำสอนในโรงเรียน แต่สภาพแวดล้อมทางสังคมจะแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับสภาพเศรษฐกิจ ซึ่งถ้าแถวสามพราน โรงเรียนยอแซฟอุปถัมภ์ ผมขอจัดให้อยู่ระดับ 2 ซึ่งใกล้ ๆ กันจะมีโรงเรียนวัดนักบุญเปโตร ซึ่งผมจัดให้อยู่ระดับ 3
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 24, 2005 10:19 pm

อย่างที่Andreas บอกคะ
คือต้องขอทราบที่อยู่ของพี่ก่อนว่าอยู่โซนไหนคะ
จะได้รู้ว่ามีโรงเรียนคาทอลิกที่ไหนใกล้บ้าง

และลูกพี่เป็นผู้หญิง หรือ ผู้ชายคะ
navistjoe

อังคาร พ.ค. 24, 2005 11:02 pm

โรงเรียนคาทอลิกมีไว้เพื่อคนยากจนนะครับ
ความหมายและจุดประสงค์ของนักบวชคาทอลิกเป็นเช่นนั้นครับ
ฉนั้น อย่ากลัวเลยครับ
พูดออกมาสิครับ จงขอเถิดแล้วท่านจะได้รับ
ลองหาโอกาสพูดกับนักบวชที่ดูแลโรงเรียน หรือคุณพ่อเจ้าอาวาสสิครับ
โชคดีครับ
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 25, 2005 12:25 pm

ผมเข้าใจนะครับ ว่าอยากให้ลูกที่เป็นคาทอลิกเข้า รร.คาทอลิก
เพราะเค้ามีสอนคำสอนตอนเช้าก่อนเข้าเรียนด้วย
แต่ยังไงก็ต้องลองหา รร.ที่ไม่แพงนะครับ
ที่ รร.ลาซาล ก็ไม่แพงนะครับ มีตั้งแต่อนุบาลถึง ม.6
แต่ต้อง fight หน่อยครับ เพราะว่าซิสเตอร์ที่ดูแลการเข้าเรียน
ไม่ค่อยมีเวลาครับ
อีกอย่างต้องติดต่อก่อนที่เค้าจะเปิดซัมเมอร์ครับ เพราะที่ รร.ลาซาลเปิดให้เรียนซัมเมอร์ด้วย
pointpaint

พุธ พ.ค. 25, 2005 12:53 pm

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบค่ะ บ้านพี่อยู่บางแค หมู่บ้านเศรษฐกิจค่ะ แล้ววัดที่พี่ไปประจำก็คือวัดนักบุญหลุยส์มารีย์ เห็นว่ารร.ยอแซฟอุปถัมภ์เป็นรร.ของสังฆมณฑล บางรร.เป็นของคณะหรือของสัตบุรุษ แต่พี่ไม่ทราบรายละเอียดค่ะ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเชิญค่ะ จริง ๆ แล้วลูกพี่เข้าป.1 ได้ปีการศึกษานี้เลย แต่ไม่ทันค่ะ ถ้าเข้ารร.ของ กทม.เขาให้อยู่แค่อนุบาล 2 ค่ะ พี่เลยคิดว่าหาข้อมูลไว้เผื่อปีหน้าจะได้ไม่พลาดอีก ลูกพี่เป็นผู้ชายค่ะ ช่วงปิดเทอมก็ให้ไปเรียนคำสอนที่โบสถ์ จะทำทุกอย่างให้ดีที่สุดค่ะ เป็นทั้งแม่ทั้งพ่อ เหนื่อยจริง ๆ เลยค่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2005 1:28 pm

แถวบ้านพี่เจ้าของกระทู้ก็มีโรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี
30 ม.3 หมู่บ้านเศรษฐกิจ แขวงบางไผผ่ เขตภาษีเจริญ กรม โทร 0-2807-9555 ถึง 63
เป็นโรงเรียนของคณะนักบวชเซนต์กาเบรียล ผมคิดว่าค่าเล่าเรียนคงไม่แพงเท่าอัสสัมชัญแผนกประถม ซอยเซนต์หลุยส์

ผมไม่ทราบว่าแถวบ้านพี่เจ้าของกระทู้อยู่ไกลจากสามเสนมากไหมครับ เพราะแถวนั้นก็มีโรงเรียน โยนออฟอาร์ค ของวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ กับโรงเรียนคอนเซ็ปชัญ ของวัดคอนเซ็ปชัญซึ่ง เป็นโรงเรียนของสังฆมลฑล ซึ่งทั้งสองโรงเรียนนี้ก็เน้นรับเด็กคาทอลิกที่ไม่สามารถเรียนโรงเรียนแพง ๆ ได้
internazionale7

พุธ พ.ค. 25, 2005 4:10 pm

กสิณธรอาคาเดมี่
66/4 ม.5 พุทธมณฆลสาย 3 บางไผ่ บางแค กรุงเทพ 10160 โทร 0-2421-2121 โทรสาร 0-2444-4401ถึง3
ผมอ่านในหนังสือครับ เค้าบอกว่าอยุ่ในหมวดของโรงเรียนของฆราวาสคาทอลิก
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2005 10:43 pm

จะลองถามๆคุณพ่อที่รู้จักดูนะคะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ พ.ค. 25, 2005 11:19 pm

น้องเค้ายังเล้กใช่ไหมครับน้า(ขอเรียกว่าน้าแล้วกันนะครับคงไม่ทำร้ายจิตใจนะ อิอิ) ผมก็เปรียนโรงเรียนพุทธนะครับแต่ผมก้อมีศรัทธานิ๊ดนึงอะเพราะคุณแม่ผมช่วยใว้ผมอยากแนะนำคุณน้าให้ทำแบบแม่ผมครับคือว่า
ท่านจะเล่านิทานเกี่ยวกับพระเป็นเจ้าแบบน่ารักๆให้ลูกฟังเช่น "พระเป็นเจ้ามีหน้าตาเป็นลุกหนวดแก่ๆแบบลุงข้างบ้านชอบปั้นดินน้ำมัน วันที่สามท่านปั้นโลก..."อะไรก็ว่าไป แล้วเด็กจะชอบสนุกและอยากฟังอีกครับลองดูนะครับ^^
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 1:56 am

เห็นด้วยกับ princess of wands นะคะ

เด็กจะมีความหนักแน่นในความเชื่อ
แม่มีส่วนสำคัญอย่างมาก
แม่ต้องสอนลูกให้สวด สอนเรื่องพระเจ้า

ตอนเด็กๆ แม่ของLL ก็เล่าเรื่องพระให้ฟังบ่อยมากๆคะ
เล่าจนเหมือนเป็นนิทานก่อนนอนเลย
(เล่าลองจากเรื่อง สโนไวท์ และเจ้าหญิงนิทรา) ;D

เล่าเรื่องง่ายๆ ก่อนนอน
เล่าประวัตินักบุญเด็กๆ หรือ เรื่องเสริมศรัทธาอย่างง่ายๆ
ลองหาสมุดภาพพระคัมภีร์สำหรับเด็ก
แล้วอ่านให้เขาฟังก็ได้คะ
สอนให้เขาขอบคุณพระเจ้าบ่อยๆ
สอนให้เขาสวดขอพรพระเจ้าบ่อยๆ

รับรองว่าน้องไม่ออกนอกทางพระเจ้าแน่นอนคะ *no1
นางมารกลับใจ

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 11:34 am

ไม่ลองถามที่ยอเซฟอุปถัมภ์ดูล่ะคะ เข้าใจว่าเขามีทุนอยู่ เพราะเคยได้ยินเหมิอนกันว่า พระสงฆ์บางองค์ ก็เข้าเรียนตั้งแต่อนุบาล ราคาประหยัด จนถึงฟรี ก็มี น่าจะลองไปคุณกับคุณพ่ออธิการดูนะคะ ว่าท่านจะมีหนทางช่วยเหลืออย่างไร ถ้าเจอคุณพ่อที่รู้จัก ที่อยู่บ้านเณรเล็ก จะช่วยถามให้นะคะ
pointpaint

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 12:08 pm

ครั้งแรกที่ได้ข่าวเกี่ยวกับรร. ได้ข่าวจากพี่ที่เขาเป็นคาทอลิกใกล้ ๆ บ้านน่ะค่ะ แต่ไม่ได้คุยกันโดยตรงเขามาฝากเรื่องไว้ที่บ้าน แล้วก็ไม่ค่อยได้เจอกันเพราะเขาไม่เคยอยู่บ้านเลย เขาบอกว่าที่รร.ยอแซฟ สามพรานน่ะเรียนฟรีสำหรับเด็กคาทอลิก พี่เลยโทรไปเจอธุรการ เขาบอกว่าไม่มีสิทธิพิเศษอะไรหรอก บอกแต่ค่าเทอม ราว ๆ 27,000 กว่า ๆ พี่บอกตามตรงค่ะว่าพี่ไม่สามารถ เพราะคงมีอะไรมากกว่านั้นอีก อาทิค่าอุปกรณ์ ค่าเสื้อผ้า จิปาถะ เลยถามคุณพ่อเจ้าวัดดู คุณพ่อบอกว่าต้องไปสมัครก่อน พี่ก็ไม่กล้าสิคะ ถ้าหากสมัครแล้วเขาเรียกเก็บเงินไม่ว่าจะเป็นบางส่วน ครึ่งนึง หรือทั้งหมดพี่คงจ่ายไม่ได้ ที่พี่คิดคือว่าคุณพ่อเจ้าวัดอาจจะออกหนังสือให้ เพื่อไปมอบให้คุณพ่อของทางรร. แต่ก็ไม่ใช่อย่างนั้นค่ะ คุณพ่อยืนยันว่าจะให้ไปสมัครก่อน พี่ไม่ค่อยเข้าใจระบบของวัดค่ะ แต่สรุปคือการเรียนฟรีมีจริง แต่ไม่รู้ว่าขั้นตอนควรทำยังไงน่ะค่ะ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 3:52 pm

ลองไปขอใบสมัครมาก่อนก็ดีคะ
จงวางใจ ~~

พ่อบอกให้ไปสมัครก็ไปคะ
สมัครแล้วค่อยมาบอกพ่อ
เพราะพ่ออาจจะต้องไประบุยืนยันชื่อเด็ก

ประมาณว่าเด็กคนนี้ ชื่อนี้
ที่สมัครเลขที่นี้ จะขอให้ช่วย ฯลฯ

ลองดูคะ
กล้าๆเข้าไว้
พ่อบอกให้ไปสมัครก่อน ก็เชื่อพ่อ
ได้ยื่นใบสมัครแล้ว ก็เอาชื่อน้องไปให้พ่อ
พร้อมเลขที่สอบ ด้วย *no1
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2005 10:15 pm

อยากให้ฟังเรื่องของอี๊มลจังเลย ;D

ลองสวดของพระและวางใจในพระองคือย่างสิ้นสุดจิตใจดูสิครับ
นางมารกลับใจ

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 10:33 am

เห็นด้วย สนับสนุน ไปสมัครก่อนค่ะ

และลองเข้าไปคุยกับคุณพ่ออธิการดู เพราะคนที่เป็นคนตัดสินใจน่าจะเป็นคุณพ่ออธิการนะคะ หรืออาจจะมีคณะกรรมการ ซึ่ง ยังไงก็คงต้องผ่านคุณพ่ออธิการอยู่ดี และอาจจะมีการสอบถามมายังคุณพ่อเจ้าวัดบ้าง อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ

ลองดูค่ะ ตั้งใจจริง ก็พยายามอีกนิดหนึ่ง กล้า ๆ เข้าไว้ ไม่เป็นไรหรอก พระอยู่กับเรา
นางมารฯ

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 11:30 am

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม

คุณพ่อที่ดูแลโรงเรียนยอเซฟ ก็คือ คุณพ่อ ศักดิ์ชัย (ถ้าผิดก็ขออภัยนะคะ เพราะจากโทรศัพท์อาจคลาดเคลื่อน)

แต่ถ้าอยากปรึกษาเรื่องการศึกษา ก็มีคนแนะนำให้ปรึกษา คุณพ่อประเสริฐ คุณพ่อเจ้าวัดแม่พระฟาติมาค่ะ เพราะคุณพ่อ ดูแลรับผิดชอบเรื่องการศึกษาอยู่ อาจจะมีข้อมูลเรื่องทุนเรียน หรือแนะนำโรงเรียนให้ได้

เบอร์ที่สำนักงานวัดแม่พระฟาติมา 02-6429907
pointpaint

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 3:23 pm

ต้องขอขอบคุณน้อง ๆ ทุกคนมากเลยค่ะที่ช่วยกันขนาดนี้ พี่อาจจะไม่ค่อยกล้า แต่จะพยายามดูค่ะ ยังไงปีการศึกษาหน้าจะให้ลูกเรียน รร.คาทอลิกให้ได้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนึงค่ะ :) :) :)
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:58 pm

*no1

สู้ๆนะคะ
ระหว่างนั้นก็สวดขอพระทุกวันนะคะ

ขอเถิดแล้วจะได้รับ
แสวงหาเถิดแล้วจะพบ
เคาะเถิดแล้วจะมีคนเปิดประตูให้

ตอนนี้ แสวงหาแล้ว
เคาะแล้ว (แต่เบาไปหน่อย)
ขอแล้ว..(แต่เบาไปอีกเหมือนกัน)

ทำให้ครบด้วยความเพียรคะ
ทีลูกเราตื้อขอมากๆ เรายังใจอ่อน
พระเจ้า บิดาของเราจะไม่ใจอ่อนกับเราได้ยังงัยคะ ;)
ตอบกลับโพส