วันนี้ กลุ่มพะยานพระเยโฮวาห์ บุกมาถึงอาพาร์ทเม้น

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 10:04 am

วันนี้ กลุ่มพะยานพระเยโฮวาห์ บุกมาถึงอาพาร์ทเม้นโดยคนเกาหลีคนหนึ่ง พร้อมกับแจก เอกสารที่ใช้โจมตี ศาสนาคริสต์ ทั้ง สามนิกาย เลย ค่ะ บอกว่า เราเทียมเท็จ  : emo034 : ศาสนาคริสต์เกิดขึ้นเพราะชาวกรีก คนหนึ่งที่ต้องการใกล้ชิด จักรรพรรดิ์ และบอกว่า ที่นับถือแม่พระ เพราะต้องการ นับถือแทนเทพีองค์หนึ่ง บอกว่าแม่พระเป็นลูกพระเจ้า ไม่ได้เป็นแม่พระเจ้า  : emo073 :

นี่พยายามจะขึ้นมาข้างบนให้ได้ ดีนะแจ้งยามไว้ ก่อน ไม่ให้บุกขึ้นมา
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 10:09 am

อุ๊ยตาย... : emo031 : : emo034 :
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 10:11 am

ซะงั้น

ปล.วันทามารีอา มารดาพระเจ้า พวกไม่ใช่คริสต์ฟังแล้วคงตกใจ ช่างไม่รู้ความหมายซะจริงๆเล้ยยย

เห็นบางคนบอกว่า พวกนี้คือศาสนายิวกู้เอกราช - -"
godlike

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 10:49 am

เฮ้อพวกนี้ น่าเอาน้ำเสกสาดหน้าให้ตาสว่างสักที
sinner

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 11:55 am

น่าสงสาร สวดให้เค้าเหอะ เค้าไม่รู้ว่าตัวเองทำอะไรลงไป ::041::
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 2:18 pm

น่ากลัวจริง
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 4:03 pm

" จำไว้นะลูก ทุกลัทธิในโลกนี้แตกมาจากพระศาสนจักรคาทอลิก พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์ของเราเป็นเสมือนเพชรเม็ดใหญ่ล้ำค่าที่ยังไม่ได้เจียร บ่อยครั้งที่ผู้คนนำบางส่วนมาขัดเจียร และโดยมีปีศาจมาช่วยตกแต่งด้วย จึงทำให้ชิ้นส่วนนั้นเป็นประกายแวววาวกว่าเพชรเม็ดใหญ่ที่ยังไม่ได้เจียร เม็ดที่เป็นประกายก็จะดึงดูดผู้คน ทำให้เขาตาลายและหลอกคนได้ เพราะเม็ดเล็กๆ นั้นจะบุบสลาย และกลายเป็นไม่มีอะไรเลย นี่เป็นกลเกมลวงที่เกิดขึ้นครั้งแล้วครั้งเล่า พระเยซูเจ้าทรงเตือนเราให้เฝ้าระวัง " จากคุณพ่อปีโอ

ปาเดร ปีโอ พ่อวิญญาณของฉัน

รูปภาพ
Holy Bible

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 4:37 pm

:+: seraphim :+: เขียน: " จำไว้นะลูก ทุกลัทธิในโลกนี้แตกมาจากพระศาสนจักรคาทอลิก พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์ของเราเป็นเสมือนเพชรเม็ดใหญ่ล้ำค่าที่ยังไม่ได้เจียร บ่อยครั้งที่ผู้คนนำบางส่วนมาขัดเจียร และโดยมีปีศาจมาช่วยตกแต่งด้วย จึงทำให้ชิ้นส่วนนั้นเป็นประกายแวววาวกว่าเพชรเม็ดใหญ่ที่ยังไม่ได้เจียร เม็ดที่เป็นประกายก็จะดึงดูดผู้คน ทำให้เขาตาลายและหลอกคนได้ เพราะเม็ดเล็กๆ นั้นจะบุบสลาย และกลายเป็นไม่มีอะไรเลย นี่เป็นกลเกมลวงที่เกิดขึ้นครั้งแล้วครั้งเล่า พระเยซูเจ้าทรงเตือนเราให้เฝ้าระวัง " จากคุณพ่อปีโอ

ปาเดร ปีโอ พ่อวิญญาณของฉัน

รูปภาพ
ชอบคำพูดนี้มากๆเลยครับ
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 5:15 pm

ที่สถาบันพี่ เข้ามาถึงที่เลย เราเป็น seminary (เณรใหญ่คริสเตียน ประมาณนั้น ) เป็นคนญี่ปุ่น

พอดีเรามีมิชชันนารี อเมริกัน-ญี่ปุ่น คู่ หนึ่ง พี่เลยถามว่าเขามาทำไม รีบบอกว่า จะมานำพี่น้องร่วมชาติไปหาพระเจ้า
พี่เลยถามว่า "คุณเป็นคริสเตียนกลุ่มไหน" เขาบอกว่า "Jehova Withness" พี่เลยบอกว่า ดีจังเลย
พวกเราเป็น "Jesus Withness" เขาระล่ำระลัก เราส่งคนไปตามมิชชันนารีญี่ปุ่น เขารีบอำลาบอกว่า
ไม่เป็นไร..............................เสียดายจัง ไม่ได้เป็นพยานเรื่องพระเยซู : xemo026 :
†tonklakubpom†

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 5:17 pm

คืออะไรอ่าครับ  แต่ตอนเด็กๆผมก็จำได้อยู่อ่านะว่ามีคนคล้ายๆคนจีนอ่ะพูดไทยไม่ค่อบชัดเท่าไหร่มาเผยแพร่ศาสนาคริสต์ตามห้องร.ร.เก่าผม : emo031 :
Jeanne d'Arc

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 6:31 pm

เป็นผม ผมจะเอาสไนเปอร์ส่องมารที่ล่อลวงมันอยู่แล้วสอยให้ดับดิ้นเลยครับ  : emo034 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 9:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 6:34 pm

หน้าที่ของเราคริสตชน คือต้องยืนหยัดในความเชื่ออย่างเข้มแข็ง และสวดภาวนาให้พวกเขาครับ  : xemo028 :
A Sheep

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 7:20 pm

โหยยย เป็นหนูๆคงปิดประตูไล่แล้วล่ะพี่

ว่าแต่ กลุ่มพะยานพระเยโฮวาห์ คืออะไรอ่าคะ?
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 7:39 pm

เพื่อนผมที่ไม่ใช่คริสตชน

ก็เคยมีมาบุกบ้านเหมือนกัน

เป็นเกาหลีหน้าตาดีด้วยครับ พูดจาก็สุภาพ

มาทุกวันเสาร์เลย และก็ มาติดต่อกันเป็น เวลา หลายเดือน

เพื่อผมถามผมเกี่ยวกับเรื่องนี้

ผมก็บอกว่าให้ไล่เขาไป แต่เพื่อนไม่กล้า

เขาเลยใช้วิธีหลบหน้าแทน

คือออกไปที่อื่นเวลาถึงวันเสาร์

พอหลังจากนั้นพวกนี้ก็หายไปเลย อิอิ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 7:41 pm

จะบ้าไปไหม ถ้าผมจะบอกว่า อย่าไล่พวกเขา แต่ให้เชิญพวกเขาเข้ามาในบ้าน แล้วเล่าเรื่องของพระเยซูให้เขาฟัง ฮิฮิ ถ้ามันไม่ฟังก็จับมัดไว้กับเสา กับเก้าอี้เลย

ถ้าร้องโวยวาย ก็จับเอาไฟชอต หรือไม่ก็จับแก้ผ้า เทียนลน ฮิฮิ ~~~ ล้อเล่นนะ

ปล.เราประกาศข่าวประเสริฐให้พวกนี้ฟัง อย่างน้อยก็ให้มันไขว้เขวในตอนหลังไง หุหุหุ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 8:30 pm

BoYz - The Series เขียน: จะบ้าไปไหม ถ้าผมจะบอกว่า อย่าไล่พวกเขา แต่ให้เชิญพวกเขาเข้ามาในบ้าน แล้วเล่าเรื่องของพระเยซูให้เขาฟัง ฮิฮิ ถ้ามันไม่ฟังก็จับมัดไว้กับเสา กับเก้าอี้เลย

ถ้าร้องโวยวาย ก็จับเอาไฟชอต หรือไม่ก็จับแก้ผ้า เทียนลน ฮิฮิ ~~~ ล้อเล่นนะ

ปล.เราประกาศข่าวประเสริฐให้พวกนี้ฟัง อย่างน้อยก็ให้มันไขว้เขวในตอนหลังไง หุหุหุ
ถ้าเขาเป็นคนไทยก้น่าจะทำได้นะครับ

หรือคนต่างชาติที่คล่องภาษาไทย หรือ อังกฤษ

แต่ในกรณีเพื่อนผม

เป็นคนเกาหลีพูดไทยได้ งูๆปลาๆ

อังกฤษก็คือกัน
อิอิ
ชิปโป

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 8:40 pm

เป็นวิธีประกาศหลักๆของลัทธินี้เลยล่ะงับ

การเคาะประตูตามบ้าน
antoinetty*

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 9:47 pm

อยากรู้เรื่องนิกายนี้จังเลยครับ = = ?

ใครพอจะใจบุญมีรายละเอียดมาให้อ่านมั่งมั้ยอ่าฮะ
godlike

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 10:32 pm

antoinetty* เขียน: อยากรู้เรื่องนิกายนี้จังเลยครับ = = ?

ใครพอจะใจบุญมีรายละเอียดมาให้อ่านมั่งมั้ยอ่าฮะ
ไม่ใช่นิกายครับ เป็นลัทธิ ไม่ได้รับการยอมรับจากนิกายอื่นเป็นเพียงลัทธิครับ
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ธ.ค. 03, 2009 11:17 pm

Prod Pran เขียน:
ที่สถาบันพี่ เข้ามาถึงที่เลย เราเป็น seminary (เณรใหญ่คริสเตียน ประมาณนั้น ) เป็นคนญี่ปุ่น

พอดีเรามีมิชชันนารี อเมริกัน-ญี่ปุ่น คู่ หนึ่ง พี่เลยถามว่าเขามาทำไม รีบบอกว่า จะมานำพี่น้องร่วมชาติไปหาพระเจ้า
พี่เลยถามว่า "คุณเป็นคริสเตียนกลุ่มไหน" เขาบอกว่า "Jehova Withness" พี่เลยบอกว่า ดีจังเลย
พวกเราเป็น "Jesus Withness" เขาระล่ำระลัก เราส่งคนไปตามมิชชันนารีญี่ปุ่น เขารีบอำลาบอกว่า
ไม่เป็นไร..............................เสียดายจัง ไม่ได้เป็นพยานเรื่องพระเยซู : xemo026 :
อ่านที่อาจารย์เล่าแล้วนึกภาพออกเลยค่ะ
พวกเขาช่างกล้าจริงๆ ท่าทางกลุ่มเป้าหมายของเขาจะไม่ใช่แค่ฆารวาส แต่เหมือนจะเจาะจงผู้รับใช้ก่อน ประมาณว่าถ้าได้ผู้นำก็จะได้สมาชิกด้วย

ประมาณ 2-3 ปีที่แล้วตอนไปฝึกงาน พวกเค้าเข้ามาในคริสตจักรด้วยค่ะ (ยังดีที่มาวันเสาร์ ถ้ามาวันอาทิตย์นี่วุ่นวายแน่)
ตอนนั้นหนูจะออกไปถ่ายเอกสารเห็นคน 2 คน มาด้อมๆ มองๆ หน้าประตูคริสตจักร ก็คิดว่าคนมาติดต่อธุระที่คริสตจักร แต่ก็ไม่แน่ใจ
พอกลับมาอาจารย์เล่าให้ฟังว่าพยานพระยะโฮวาห์มาหา เค้าเตรียมพระคัมภีร์เป็นข้อๆ มาเหมือนว่ารู้ว่าคริสตชนจะปกป้องความเชื่อยังไง
แล้วเค้าจะแย้งยังไง เหมือนเป็นหลักสูตรการโต้แย้งคริสตชนที่อบรมกันมา เสียดายหนูไม่อยู่ด้วยเลยไม่รู้อาจารย์ตอบอะไรเขาไปบ้าง
แต่ได้ยินว่าเค้าร้องไห้กลับไปเลยค่ะ สงสัยจะรับความจริงไม่ได้  : xemo017 :
BoYz - The Series เขียน: จะบ้าไปไหม ถ้าผมจะบอกว่า อย่าไล่พวกเขา แต่ให้เชิญพวกเขาเข้ามาในบ้าน แล้วเล่าเรื่องของพระเยซูให้เขาฟัง ฮิฮิ ถ้ามันไม่ฟังก็จับมัดไว้กับเสา กับเก้าอี้เลย

ทำได้ถ้าเรามั่นใจว่าเรารับมือกับหลักสูตรที่เค้าอบรมมาโดยตรงเพื่อคัดค้านเราได้
แต่ถ้าไม่แน่ใจแนะนำว่าอย่า.. อธิษฐานเผื่อเค้าก็พอ หรือไม่ก็บอกเค้าเอาปลิวแลกกัน  : xemo028 :
เพราะไม่งั้นคนที่จะไขว้เขวในตอนหลังจะไม่ใช่เขา แต่เป็นตัวเราเอง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้เชื่อใหม่ คริสตจักรจะสอนเลยว่าให้หลีกเลี่ยงการคุยเรื่องฝ่ายวิญญาณกับผู้ที่มาจากลัทธิเหล่านี้
antoinetty* เขียน: อยากรู้เรื่องนิกายนี้จังเลยครับ = = ?

http://www.followhissteps.com/web_chris ... cult1.html
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 8:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 12:25 am

เป็นเราจะตามน้ำไปก่อน หลังจากนั้น....ก็เลือกดูใบปลิว อันไหนพอมีประโยชน์และไม่ขัดแย้งมากนักก็เก็บไว้ อันไหนจงใจเล่นงานโดยตรงก็โยนทิ้ง ฮา
Cho

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 8:50 am

ถ้าผมเจอก็คงลองรับฟังเค้าดูก่อน แล้วคงปฏิเสธอย่างสุภาพไปว่า

พระเยซูเจ้าเองก็ทรงเป็นพยานของพระบิดาเช่นกัน

และยังทรงเป็นพยานที่ดีที่สุดของพระบิดาอีกด้วย

ทรงรักพระบิดาที่สุด เชื่อฟังพระบิดาที่สุด

ผมเชื่อในพระเยซูเจ้า ก็คือเชื่อในพระบิดา

เมื่อผมเป็นพยานของพระเยซูเจ้า ผมก็เป็นพยานของพระบิดาด้วยเช่นกัน

จากนั้น ผมก็จะรีบเผ่นไปอย่างรวดเร็ว  หุๆๆๆ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:46 am

Cho เขียน: ถ้าผมเจอก็คงลองรับฟังเค้าดูก่อน แล้วคงปฏิเสธอย่างสุภาพไปว่า

พระเยซูเจ้าเองก็ทรงเป็นพยานของพระบิดาเช่นกัน

และยังทรงเป็นพยานที่ดีที่สุดของพระบิดาอีกด้วย

ทรงรักพระบิดาที่สุด เชื่อฟังพระบิดาที่สุด

ผมเชื่อในพระเยซูเจ้า ก็คือเชื่อในพระบิดา

เมื่อผมเป็นพยานของพระเยซูเจ้า ผมก็เป็นพยานของพระบิดาด้วยเช่นกัน

จากนั้น ผมก็จะรีบเผ่นไปอย่างรวดเร็ว  หุๆๆๆ
โดนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน  : emo045 : : emo045 :
godlike

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 7:46 pm

Lee Seung Gi เขียน:
Cho เขียน: ถ้าผมเจอก็คงลองรับฟังเค้าดูก่อน แล้วคงปฏิเสธอย่างสุภาพไปว่า

โดนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน  : emo045 : : emo045 :
โดนไรพี่ลี
วอ

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:05 pm

พี่แจ็คกี้เป็นเจ้าของอาพาร์ทเม้น เหรอครับ?
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

ศุกร์ ธ.ค. 04, 2009 10:06 pm

แถวไหนครับ ขอผม อยู่ แบบราคาพิเศษ ได้มิ  : xemo016 :
Trinity

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 12:33 am

คือ พวก  พยานฯ นะ ไม่ใช่ลัทธิ เทียมเท็จ หรอกครับ แต่ เป็น  ลัทธิเทียมแท้ นะครับ อิๆๆ คือเป็นพวก ของเทียมแท้ๆทั้งดุ้นเลย
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 2:55 am

godlike เขียน:
Lee Seung Gi เขียน:

โดนไรพี่ลี
โดนใจ

เมื่อก่อนก็มียายหลานเกาหลี มาเยี่ยมบ้านทุกวันเสาร์ มาอ่านคัมภีร์ไรของแกให้แม่ฟัง เอาหนังสือ แผ่นพับมาให้หลายๆ อย่าง
แต่แกไม่เห็นสนใจจะคุยกับเราบ้างเลย คงเน้นเจาะจงแบบตัวๆ มากกว่าเหมาทั้งครอบครัว เหอะๆๆ เขาก็ดีนะ แบบว่ายิ้มแย้ม สุภาพ
ตอนนี้ไม่รู้ไปเจาะครอบครัวไหนต่อละ เพราะแม่เราไม่เล่นด้วย หลังๆ หลบยายแกไปเม้าท์กับเพื่อนบ้าน หรือไปงานสมาคมแม่บ้านนี่นั่นตามอารมณ์

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 3:26 am

Trinity เขียน: คือ พวก  พยานฯ นะ ไม่ใช่ลัทธิ เทียมเท็จ หรอกครับ แต่ เป็น  ลัทธิเทียมแท้ นะครับ อิๆๆ คือเป็นพวก ของเทียมแท้ๆทั้งดุ้นเลย
อื่ม เห็นภาพ เป็นดุ้นๆๆเลย  : emo102 :
Zaliaus

เสาร์ ธ.ค. 05, 2009 3:48 am

BoYz - The Series เขียน:
Trinity เขียน: คือ พวก  พยานฯ นะ ไม่ใช่ลัทธิ เทียมเท็จ หรอกครับ แต่ เป็น  ลัทธิเทียมแท้ นะครับ อิๆๆ คือเป็นพวก ของเทียมแท้ๆทั้งดุ้นเลย
อื่ม เห็นภาพ เป็นดุ้นๆๆเลย  : emo102 :
อ่อ..... ฟืน
ตอบกลับโพส