รวมกระทู้น้อง Syaoran

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 6:01 pm

สวยดี ครับๆๆ
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 6:40 pm

::033:: ::031:: ::050::

ได้งานแล้ว คร๊าบ ได้ งานแล้ว

พระเจ้าประทานพร ให้ผม แล้ว ขอบคุณมากมายเลย ครับ  : xemo023 : : xemo023 :
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 7:41 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพพระแม่นำมาจากเว็บนี้ครับผม( http://voxnova2.files.wordpress.com/200 ... donna4.jpg)
(http://images.google.co.th/imgres?imgur ... 0%26um%3D1)
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 8:13 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

พระบัญญัติ 10 ประการ

1. จงนมัสการพระเจ้าผู้เดียวของเจ้า
พระเจ้าผู้สร้างโลก และสร้างมนุษย์ พระเจ้าต้องการให้เราดำเนินชีวิตและรู้ว่าพระเจ้ารักเรา บัญญัติข้อ 1 ต้องการให้เราจดจำว่าพระองค์เอาใจใส่ดูแลเราเสมอ บางครั้งเราลืมพระสัญญาของพระเจ้าและไปยึดบุคคลอื่น หรือสิ่งของอื่น ๆ ว่ามีความสำคัญมากกว่าพระเจ้า
2. อย่าออกนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุ
จงรัก และให้เกียรติพระนามของพระเจ้า อย่าประมาทชื่อของใคร โดยเฉพาะอย่าประมาทนามของพระเจ้า สิ่งที่เราสามารถปฏิบัติ คือออกพระนามพระเจ้าด้วยความเคารพ ภาวนาวอนขอต่อพระเจ้าด้วยความเชื่อ ความศรัทธา
3. วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์
วันของพระเจ้า เพื่อชีวิตฝ่ายจิตของเรา วันนี้เราไปวัดพร้อมกับสมาชิกในครอบครัว และเพื่อน ๆ ของเราในวันอาทิตย์ เราได้ฟังพระวาจา มีส่วนร่วมในการรับศีลมหาสนิท และภาวนาพร้อมกับพี่น้องของเรา ก็เป็นอาหารหล่อเลี้ยงฝ่ายจิตวิญญาณของเรา
4. จงนับถือบิดามารดา
พระเจ้าให้บิดามารดา มีส่วนร่วมในงานสร้างสรรค์พิเศษนี้กับพระองค์ และให้บิดามารดามอบความรักของพระองค์ ด้วยการเอาใจใส่ดูแลเรา จากความรักที่บิดามารดามีต่อกัน บิดามารดาเป็นคนแรกที่สอนเราว่า พระเจ้าเป็นใคร พระเจ้ารักเราอย่างไร ฉะนั้นบิดามารดาต้องได้รับเกียรติ และให้ความเคารพนับถือด้วย
5. อย่าฆ่าคน
ชีวิตเป็นของล้ำค่า เป็นสิ่งที่ต้องรักษาและให้เกียรติ เมื่อเรายกย่องให้เกียรติผู้อื่น เมื่อเราไม่ทำลายความสุขความยินดีของผู้อื่น เมื่อเราไม่ทำร้ายกัน เราต้องยอมรับว่าชีวิตผู้อื่นก็มีคุณค่าเช่นเดียวกับเราเหมือนกัน
6. อย่าทำลามก
ส่วนใหญ่สำหรับคนที่แต่งงานแล้ว เมื่อชายหญิงแต่งงานกัน เขาทั้งสองสัญญาที่จะผูกพันชีวิตด้วยกันทั้งร่างกาย และวิญญาณ จะต้องถือคำมั่นสัญญานี้ สำหรับคนที่ยังไม่ได้แต่งงาน เราต้องให้เกียรติ และยกย่องร่างกายของเราและผู้อื่นด้วย ทั้งการพูด การกระทำ สิ่งที่ฟังและทุกสิ่งที่คิด
7. อย่าลักขโมย
การขโมยของจากคนอื่น เป็นการทำร้าย เป็นความเห็นแก่ตัวและเป็นความผิด ทุกคนมีสิทธิ์เป็นเจ้าของทรัพย์สมบัติของตน เราทุจริตที่ทำงาน คดโกงเวลา เราก็เป็นคนไม่ซื่อสัตย์ เราต้องไม่เอาของที่เป็นของคนอื่นก่อนได้รับอนุญาต
8. อย่าใส่ความนินทา
ความจริงนำมาซึ่งความสุข การโกหกหลอกลวง นำผลร้ายและความเศร้าเสียใจ เมื่อเราโกหก เราทำลายความน่านับถือในตัวเรา เมื่อเราละเมิดความลับ หรือคำสัญญาที่ให้ไว้ แม้เป็นเรื่องจริง เราทำร้ายเขาและทำร้ายตัวเราเอง
9. อย่าปลงใจในความลามก
จงให้เกียรติภรรยาของเพื่อนบ้าน พระเจ้าไม่ต้องการให้สามีหรือภรรยา นำความรักและความสุขไปมอบให้กับคนอื่น โดยผิดต่อความซื่อสัตย์ หรือให้ผู้อื่นไปยุ่งเกี่ยวข้องอย่างผิด ๆ ด้วย จงรักษาความคิด จิตใจให้บริสุทธิ์อยู่เสมอ
10. อย่ามักได้ทรัพย์ของเขา
จงเคารพในทรัพย์สินของผู้อื่น อย่าอิจฉา หรือมักได้ทรัพย์ของผู้อื่น เราอย่าอิจฉาในสิ่งที่คนอื่นมี เราควรมีความสุขสำหรับสิ่งของที่คนอื่นมี และขอบคุณพระเจ้าสำหรับสิ่งของ และพรสวรรค์ที่เราได้รับจากพระองค์

สรุปบัญญัติที่สำคัญที่สุด

พระเยซูเจ้า ได้สรุปพระบัญญัติเอกที่สำคัญที่สุดคือ รักพระเจ้าสุดจิตใจ และรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง (มธ. 22:37; มก. 12:30; ลก. 10:27)
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 8:45 pm

: emo038 : ขอบคุณมากๆเลยครับ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 8:49 pm

: emo010 : อาแมนคร้าบ  : xemo026 :
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:03 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

บทสวดสายประคำพระเมตตา

เริ่มต้นด้วย...
ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์ พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ
พระอาณาจักรจงมาถึง พระประสงค์จงสำเร็จในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์
โปรดประทานอาหารประจำวัน แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้ โปรดประทานอภัยแก่ข้าพเจ้า เหมือน
ข้าพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้แพ้การผจญ แต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ
อาแมน
วันทามารีอา เปี่ยมด้วยหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของ
ท่าน ทรงบุญนักหนาสันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อ
เราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมนข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า พระบิดา ทรง
สรรพานุภาพ สร้างฟ้าดิน เชื่อถึงพระเอกบุตรเยซูคริสต์สวามีของเรา ปฏิสนธิเดชะพระจิต บังเกิดจากพระนางมารีอาพรหมจารี รับทรมานสมัยปอนซีโอ
ปีลาโต ถูกตรึงกางเขน ตายและฝังไว้ เสด็จลงใต้บาดาล วันที่สามกลับคืนชีพจากบรรดาผู้ตายเสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับเบื้องขวาพระเป็นเจ้า พระบิดา ทรงสรรพานุภาพ แล้วจะเสด็จมาพิพากษาผู้
เป็นและผู้ตายข้าพเจ้าเชื่อถึงพระจิต พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์สากล สหพันธ์นักบุญ การยกบาป การคืนชีพของ
เนื้อหนัง และชีวิตนิรันดร อาแมน
ที่ประคำเม็ดใหญ่ ให้สวดว่า...
Happiness

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:08 pm

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลคร็าบบ

ซาเลเซียนจงเจริญ  : xemo028 :
sinner

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:15 pm

:+: seraphim :+: เขียน: สายประคำเส้นนี้สวยคะ
พี่ฟิมคนสวย เดี๋ยวหน่อยหาลูกปัดทำให้ค่ะ

ขอเวลานิดนะคะ ไปเดินหาก่อน : emo045 : : xemo026 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:25 pm

สายประคำเส้นนี้ ร้อยด้วยลูกปัดแก้วมุกดาหารครับ ผมคิดว่าเข้ากันดีกับกางเขนและประตูสวรรค์สีทองนะครับ
sinner

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:43 pm

Andreas เขียน: สายประคำเส้นนี้ ร้อยด้วยลูกปัดแก้วมุกดาหารครับ ผมคิดว่าเข้ากันดีกับกางเขนและประตูสวรรค์สีทองนะครับ
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล  : emo045 : : xemo026 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 9:56 pm

ใครๆก็สวดได้ครับ คนงานบ้านผมก็ไม่ได้เป็นคริสต์ชวนสวดก็สวดตาม
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 08, 2009 10:01 pm

การสวดสายประคำเป็นของขวัญอันล้ำค่าที่พระเป็นเจ้า และแม่พระ ทรงมอบให้มนุษยชาติได้สวดกันครับ

ทุกคนสามารถสวดได้ครับ  : xemo026 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ธ.ค. 09, 2009 9:43 am

สวยจริง
taiyo

พุธ ธ.ค. 09, 2009 10:16 am

คำสัญญาของสายประคำนี้เป็นของสายประคำแม่พระอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือรวมสายประคำอื่นด้วย เช่นสายประคำพระเมตตานี่รวมด้วยหรือเปล่าครับ : emo036 :
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 10:45 am

taiyo เขียน: คำสัญญาของสายประคำนี้เป็นของสายประคำแม่พระอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือรวมสายประคำอื่นด้วย เช่นสายประคำพระเมตตานี่รวมด้วยหรือเปล่าครับ : emo036 :
เฉพาะสายประคำแม่พระครับ

(เพราะสายประคำอื่นๆ ก็จะมีพระสัญญาของสายประคำนั้นๆไป)
กรอกสมบูรณ์

พุธ ธ.ค. 09, 2009 4:10 pm

บัญญัติ 10 ประการ ค่อยๆอ่าน ทบทวนซ้ำไปซ้ำมา ทำความเข้าใจให้ดีๆ จะเข้าใจและรู้ว่า นี่เป็น"บัญญัติแห่งความรัก" ที่พระมอบให้กับเรา
กรอกสมบูรณ์

พุธ ธ.ค. 09, 2009 4:12 pm

ทุกคนสวดได้ค่ะ ทั้งที่เป็นคริสต์และไม่เป็นคริสต์  สายประคำเป็นของดีไม่หวงค่ะ  สวดกันเยอะๆนะคะ
Ministry Of Men

พุธ ธ.ค. 09, 2009 4:40 pm

สวดได้คร้าบ

อันที่จริง ศาสนาพุทธ ศาสนาเต๋า ศาสนาฮินดู และศาสนาไหนอีกอะ จำได้ว่ามีอีกเยอะ เค้าก็มีสายประคำเหมือนกันคร้าบ ^ ^
Holy Bible

พุธ ธ.ค. 09, 2009 4:41 pm

สวดได้ครับ ผมยังไม่ได้รับศีลล้างบาปก็ยังสวดเลย
Holy Bible

พุธ ธ.ค. 09, 2009 4:42 pm

รูปภาพก็สวยดีนะครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปัน
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:00 pm

(I love you - Wo ai ni - Ich liebe dich - Je t'aime -  Ti Amo - Te quiero - Sarang Heyo - Kimi o Aishiteru Chit pa de -Bon sro lahn oon - Amo-te - Jag a Lskar dig - Ya vas Liubliu)

รูปภาพ

Hail, Holy Queen, Mother of mercy!
Hail, our life, our sweetness and our hope!
To Thee do we cry, poor banished children of Eve.
To Thee do we send up our sighs,
mourning and weeping in this valley of tears.
Turn then, most gracious Advocate
Thine eyes of mercy towards us
and after this, our exile,
show unto us the blessed fruit of Thy womb, Jesus
O clement, O loving, O sweet Virgin Mary
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:04 pm

รูปนี้ฃื่ออะไรอ่ะคับ พอจะมีใครรู้มั้งป่ะคับ?
A Sheep

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:09 pm

รูปสวยมากๆค่ะ เด่วจะเอาไปอัดแล้วทำกรอบ อิอิ
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:23 pm

รูปภาพ

ราชินีแห่งสายประคำศักดิ์สิทธิ์ องค์พระจิตอยู่ชิดในดวงวิญญาณ
ทรงเปี่ยมล้นด้วยหรรษทาน มารดาแห่งพระเจ้า
พรหมจารีย์ที่รักและทรงเมตตา ที่พึ่งพาหลบภัยของเราคนบาป
ทรงสั่งสอนให้สวดค่ำเช้า สายประคำนำชีวา
(รับ) วันทามารีอา วันทามารีอา วันทามารีอา
ราชินีแห่งสายประคำประเสริฐ งามบรรเจิดจิตเพริศพิไลแพรวพราย
ความมลทินไม่มีกล้ำกราย ขอถวายพร
โดยอาศัยซึ่งสายประคำสูงส่ง จะมั่นคงสวดทุกๆวันเวลา
ทดแทนขอเชยบาปชั่วช้า เพื่อสันติในโลกา

โอ้พระแม่ ผู้แผ่เมตตาต่อบรรดา พึ่งพาอาศัย
พรหมจารี วิสุทธิ์วิไลโปรดช่วยให้ ลูกผู้วิงวอน
โปรดพิทักษ์ เมื่อลูกหนักใจช่วยพ้นภัย โอ้พระมารดร
โปรดนำทาง ให้ลูกสัญจร จนม้วยมรณ์ ลุถึงวิมาน

อัญเชิญพระแม่สู่บัลลังก์ ท่ามกลางหัวใจซื่อสัตย์ธรรม
มารีย์คือความหวังชื่นฉ่ำ เพราะนำเราพ้นเคืองขุ่น
(รับ) โอ้พระมารดาแห่งฟาติมา โปรดกรุณาให้ลูกพ้นภัย
โปรดคุณธรรมประจำจิตใจ นำคนทั่วไทยให้รอดเทอญ
พระทัยบริสุทธิ์เรืองรอง เชิญครองเหนือชาวเราสืบไป
ลูกขอประนมกรน้อมไหว้ การงานทั้งหลายลูกเทิดทูน
ครั้งนั้นพระแม่เปล่งวาจา สุริยาพลันหมุนเวียนเปลี่ยนไป
เหล่ากลีบกุหลาบงามน้อยใหญ่ โปรยปรายเหมือนมีความปรีด์เปรม
แม่เคยประทานลูกประคำ งามล้ำสีขาวทองผ่องตา
ประคำคือคำมั่นสัญญา คุ้มครองทั่วหล้าประชาชน

Credit ::  http://writer.dek-d.com/b_narissara/sto ... er=33  http://www.catholic.or.th/
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:33 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

ลูกเชื่อพระองค์จงใจเชื่อในพระองค์
ความมืดมัวกันลูกไกลแต่ลูกเชื่อพระองค์
ด้วยพระวาจาเที่ยงธรรมลูกเชื่อยืนยันจริงใจ
ลูกเชื่อพระองค์จงใจลูกเชื่อในพระองค์

รูปภาพ

รูปภาพ
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:40 pm

รูปภาพ 

Pater Noster (ข้าเเต่พระบิดา)
Pater noster, Qui es in coelis,
ปาเเตร์ นอสเเตร์ กวี เอส อิน เชลีส
(ข้าฯเเต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์)

sanctificetur nomen Tuum;
ซางค์ติฟิเซตัวร์ นอเเมน ตูอุม
(พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ)

adveniat regnum Tuum;
เเอดเวนิอาต เรกญุม ตูอุม
(พระอาณาจักร จงมาถึง)

fiat voluntas Tua,
ฟิอาต โวลุนตาส ตูอา
(พระประสงค์จงสำเร็จ)

sicut in coelo et in terra.
ซีกุท อิน เชโล เเอต อิน เเตร์รา
(ในเเผ่นดินเหมือนในสวรรค์)

Panem nostrum quotidianum da nobis hodie;
ปาเเนม นอสตรุม ควอติดิอานุม ดา นอบิส ฮอดิเอ
(โปรดประทานอาหารประจำวัน แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้)

et dimitte nobis debita nostra,
เเอต ดิมิตเต นอบิส เดบิตา นอสตรา
(โปรดประทานอภัยแก่ข้าพเจ้า)

sicut et nos dimittimus debitoribus nostris;
ซิกุท เเอต นอส ดิมิตติมุส เดบิตอริบุส นอสตริส
(เหมือนข้าพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น)

et ne nos inducas in tentationem;
เเอต เน นอส อินดูกาส อิน เตนตาซิโอเนม
(โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้เเพ้การผจญ)

sed libera nos a malo. Amen.
เซด ลิเบรา นอส อะ มาโล อาเเมน
(เเต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ อาเเมน).

Ave Maria (วันทามารีอา)

Ave Maria, gratia plena,
อาเว มารีอา กราซีอา เปลนา
(วันทามารีอา เปี่ยมด้วยหรรษทาน)

Dominus tecum;
โดมินุส เตกุม
(พระเจ้าสถิตกับท่าน)

benedicta tu in mulieribus,
เบเนดิกตา ตู อิน มูริเอริบุส
(ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ)

et benedictus fructus ventris tui, Jesus.
เเอต เบเนดิกตุส ฟรุกตุส เวนตริส ตูอี เยซุส
(เเละพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญนักหนา)

Sancta Maria, Mater Dei,
ซางค์ตา มารีอา มาเเตร์ เดอี
(สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า)

ora pro nobis peccatoribus,
ออรา โปร โนบิส เปกกาตอริบุส
(โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป)

nunc et in hora mortis nostrae. Amen.
นุงก์ เเอต อิน ฮอรา มอร์ติส นอสเตร อาเเมน
(บัดนี้ เเละเมื่อจะตาย อาเเมน)

Gloria (สิริพึงมี)

Gloria Patri,
กลอริอา ปาตริ
(สิริพึงมีเเด่พระบิดา)

et Filio,
เเอต ฟิลิโอ
(เเละพระบุตร)

et Spiritui Sancto.
เเอต สปิริตูอิ ซางค์โต
(เเละพระจิต)

Sicut erat in principio,
ซิกุท เเอราต อิน ปรินชิปิโอ
(เหมือนในปฐมกาล)

et nunc
เเอต นุงก์
(บัดนี้)

et semper,
เเอต เเซมเเปร์
(เเละทุกเมื่อ)

et in saecula saeculorum. Amen.
เเอต อิน เซกูลา เซกุโลรุม อาเเมน
(ตลอดนิรันดร อาเเมน)

Ave, Maris Stella,
Dei Mater alma,
Atque semper virgo,
Felix coeli porta.
Sumens illud Ave
Gabrielis ore,
Funda nos in pace,
Mutans Evae nomen.
Solve vincia reis
Profer lumen caecis,
Mala nostra pelle,
Bona cuncta posce.
Monstra te esse Matrem,
Sumat per te preces
Qui pro nobis natus,
Tulit esse tuus.
Virgo singularis,
Inter omnes mitis,
Nos culpis solutos
Mites fac et castos.
Vitam praesta puram,
Iter para tutum;
Ut videntes Jesum
Semper collaetemur.
Sit laus Deo Patri,
Summo Christo decus,
Spiritui Sancto,
Tribus honor unus. Amen.
วอ

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:53 pm

Ave, Maris Stella,
Dei Mater alma,
Atque semper virgo,
Felix coeli porta.
Sumens illud Ave
Gabrielis ore,
Funda nos in pace,
Mutans Evae nomen.
Solve vincia reis
Profer lumen caecis,
Mala nostra pelle,
Bona cuncta posce.
Monstra te esse Matrem,
Sumat per te preces
Qui pro nobis natus,
Tulit esse tuus.
Virgo singularis,
Inter omnes mitis,
Nos culpis solutos
Mites fac et castos.
Vitam praesta puram,
Iter para tutum;
Ut videntes Jesum
Semper collaetemur.
Sit laus Deo Patri,
Summo Christo decus,
Spiritui Sancto,
Tribus honor unus. Amen
.

เหมือนเป็นเพลงที่เคยร้องตอนอยู่ รร. คาทอลิกอ่ะ
syaoran
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 09, 2009 8:55 pm

รูปภาพ

The Holy Rosary - Video Tape - VHS - 90 Min.
$12.95 US ):Credit :: (www.penmanship.ca/) ผู้ที่สนใจลองไปดูนะครับ ผมไปเจอมา 

รูปภาพ

1. เครื่องหมายกางเขน
เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต อาแมน
2. เชิญพระจิต
เชิญเสด็จมาพระจิตเจ้าข้า เชิญมาสถิตในดวงใจสัตบุรุษ และบันดาลให้เร่าร้อนด้วยความรักต่อพระองค์ โปรดส่งพระจิตของพระองค์และสรรพสิ่งจะอุบัติขึ้นมา แล้วพระองค์จะเนรมิตแผ่นดินขึ้นใหม่
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์สอนใจสัตบุรุษด้วยความสว่างของพระจิต ขอให้เราทราบซึ้งในความเที่ยงตรงด้วยพระจิตนั้น และให้ได้รับความบรรเทาจากพระองค์เสมอ เดชะพระสวามีคริสตเจ้า อาแมน
3. ข้าแต่พระบิดา (แบบใหม่)
ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์ พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ พระอาณาจักรจงมาถึง พระประสงค์จงสำเร็จในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์
โปรดประทานอาหารประจำวัน แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้
โปรดประทานอภัยแก่ข้าพเจ้า เหมือนข้าพเจ้าอภัยให้แก่ผู้อื่น
โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้แพ้การประจญ
แต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ
4. วันทามารีอา
วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของท่าน ทรงบุญนักหนา
สันตะมารีอามารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน
5. สิริพึงมี
สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อตลอดนิรันดร อาแมน
6. ข้าพเจ้าเชื่อ
ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า พระบิดาทรงสรรพานุภาพสร้างฟ้าดิน เชื่อถึงพระเอกาบุตรเยซูคริสต์สวามีของเรา ปฎิสนธิเดชะพระจิตบังเกิดจากพระนางมารีย์พรหมจารี รับทรมานสมัยปอนซีโอ ปีลาโต ถูกตรึงกางเขนตายและฝังไว้เสด็จลงใต้บาดาล วันที่สามกลับคืนชีพจากบรรดาผู้ตาย เสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับเบื้องขวาพระเป็นเจ้าพระบิดาทรงสรรพนุภาพ แล้วจะเสด็จมาพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระจิต พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์สากล สหพันธ์นักบุญ การยกบาป การคืนชีพของเนื้อหนัง และ ชีวิตนิรันดร อาแมน
7. เยซู มารีอา ยอแซฟ
เยซู มารีอา ยอแซฟ ข้าพเจ้าขอถวายดวงใจสติปัญญา และชีวิตแด่ท่าน
เยซู มารีอา ยอแซฟ โปรดช่วยข้าพเจ้าเมื่อใกล้จะตาย
เยซู มารีอา ยอแซฟ ขอช่วยให้ข้าพเจ้าสิ้นใจอย่างราบรื่นในศีลในพรของท่าน
8. โอ้พระชนนีของพระเป็นเจ้า
โอ้พระชนนีของพระเป็นเจ้า ชาวเราหลบมาพึ่งท่าน โปรดอย่าเมินเฉยต่อคำวิงวอนในยามทุกข์ร้อนของเรา แต่โปรดช่วยเราให้พ้นภัยทั้งสิ้นเสมอเถิด ท่านศรีพรหมจารีผู้ทรงบุญ
9. ก่อนอาหาร
ข้าแต่พระเป็นเจ้า โปรดอวยพรแก่ข้าพเจ้า และอาหารที่จะรับประทานนี้ อาแมน
10. หลังอาหาร
ขอโมทนาพระคุณ โอ้พระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ ดำรงชีพและเสวยราชย์ตลอดนิรันดร อาแมน
11. การรับศีลอภัยบาป
หลังจากได้พิจารณาบาปที่ตนได้ทำแล้ว ให้สำนึกผิดและขอโทษพระเจ้าและพี่น้องที่เราได้ทำผิด และตั้งใจว่าจะแก้ไขความผิดต่าง ๆ รวมทั้งการชดเชยสิ่งที่เสียหายจากความผิดนั้น (เมื่อเข้าพบพระสงฆ์เพื่อสารภาพบาป)
คุณพ่อที่เคารพ ลูกแก้บาปครั้งสุดท้ายมาได้
(บอกจำนวน) วัน/อาทิตย์/เดือน/ปี
บาปของลูกมีดังนี้.............(ให้บอกบาปและจำนวนครั้ง)
แล้วฟังพระสงฆ์ให้คำแนะนำ พร้อมทั้งรับกิจการชดเชยบาป เสร็จแล้วสวดบทแสดงความทุกข์ในขณะเดียวกันพระสงฆ์จะสวดบทยกบาปให้ จบแล้วออกไปทำกิจการชดเชยบาป
12. บทแสดงความทุกข์
ข้าแต่พระเป็นเจ้า ข้าพเจ้าเป็นทุกข์เสียใจที่ได้กระทำบาป เพราะบาปเรียกร้องอาชญาของพระองค์ แต่เป็นต้นเพราะมันทำเคืองพระทัยพระองค์ ซึ่งดีและน่ารักยิ่งนัก เดชะพระหรรษทานช่วย ข้าพเจ้าตั้งใจแน่วแน่ว่า จะไม่ทำบาปอีกเลย ทั้งจะอุตส่าห์ใช้โทษ ขอทรงพระกรุณายกบาปแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด อาแมน
13. บทภาวนาของนักบุญฟรังซิส แห่งอัสซีซี
ข้าแต่พระเจ้า โปรดให้ข้าพเจ้าเป็นเครื่องมือของพระองค์เพื่อสร้างสันติ

- ที่ใดมีความเกลียดชัง ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความรัก
- ที่ใดมีความเจ็บแค้น ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำการอภัย
- ที่ใดมีความแตกแยก ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความสามัคคี
- ที่ใดมีความเท็จ ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความจริง
- ที่ใดมีความสงสัย ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความเชื่อ
- ที่ใดมีความสิ้นหวัง ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความหวัง
- ที่ใดมีความมืด ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความสว่าง
- ที่ใดมีความเศร้าโศก ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความหรรษา
- ข้าแต่พระเจ้า โปรดให้ข้าพเจ้าเป็นผู้บรรเทามากกว่าที่จะรับการบรรเทา
- เห็นใจผู้อื่นมากกว่าจะรับความเห็นใจ
- ให้รักผู้อื่นก่อนที่จะให้คนอื่นรักข้าพเจ้า เหตุว่า ผู้ที่ให้เท่านั้นก็จะได้รับ
ผู้ที่ยกโทษ ก็จะได้รับการอภัยโทษและในการตายนั้น จะได้เกิดในมิติใหม่ของชีวิตอมตะ
ตอบกลับโพส