รวมกระทู้น้องGuzz

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
guzz

อังคาร ม.ค. 19, 2010 3:50 pm

คือหนูเป็นคนพุทธค่ะ
แต่เรียนที่โรงเรียนคริสต์มา 9 ปีแล้ว
ต้องทำมิสซา แล้วก้สวดมนต์บ่อยๆๆ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่โรงเรียนพุทธ รู้สึกแปลกๆๆค่ะ
เป็นความรู้สึกที่ไม่ค่อยสบายใจ
อยากเปลี่ยนศาสนา แต่ที่บ้านคงไม่ยอม
ตอนนี้ก็มีปัญหากับที่บ้านอยู่ด้วยค่ะ
ควรทำยังไงดีคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ก.พ. 20, 2010 12:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
godlike

อังคาร ม.ค. 19, 2010 3:56 pm

อ่อ  เราเรียกฟังมิสซาครับ ทำมิสซาเป็นหน้าที่ของสงฆ์

ในบอร์ดนี้เกือบทั้งหมดก็เจอแบบนี้กันทั้งนั้นหละครับ คือที่บ้านต่อต้าน สู้ต่อไปครับ สักวันเค้าจะเข้าใจ(ที่บ้านพี่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี)

ลองดูวัดใกล้บ้านครับ แล้วไปปรึกษาพ่อ ไปบอกเลยว่าขอเรียนคำสอน หรือไปถามท่านว่าอยากเป็นคาทอลิกต้องทำยังไง พ่อใจดีทุกท่านครับ ไม่ดุเหมือนซิสเตอร์ที่โรงเรียน
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 19, 2010 3:57 pm

ค่อยๆคุยกะพ่อกะแม่ฮะ อย่างมีเหดผลด้วยนะฮะ

แระก้อทัมตัวดีๆมากๆกว่าเดิมด้วยนะฮะ

ท่านจาได้เหนว่าถ้าเราเปลี่ยนศาสนาแว้ววเราจาเปนไปในทางที่ดีขึ้นแน่ๆๆ

เอาจัยช่วย+สู้ๆนะฮะ

(จาว่าไปเราก้อยังติดด่านลุงกะย่าอยู่นี่นา -*-)
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 19, 2010 4:15 pm

ยินดีต้อนรับเข้าสู้พระศาสนจักรคาทอลิกนะครับ  : xemo026 :

สวดภาวนาบ่อยๆนะครับ การสวดภาวนาเป็นเคล็ดลับที่นำเราไปสู่ความสำเร็จ  : emo038 :
synner

อังคาร ม.ค. 19, 2010 4:19 pm

ทำตัวเป็นเด็กดี แม้ว่าเราจะไม่ได้ไปวัดพุทธ ไม่ได้ศรัทธาในศาสนาเดียวกับพ่อ แม่  เราก็สามารถเป็นคนดีได้อาจต้องใช้เวลาค่ะน้อง เคยเรียนโรงเรียนคริสต์มาคงรู้จักแม่พระ แน่ๆมีเวลาไปวัดก็ไปสวดต่อหน้ารูปพระแม่ก็ได้ค่ะ บอกท่านว่าเรามีความทุกข์อะไร ถ้าเป็นไปได้สวดสายประคำทุกวันก็ดีค่ะ เอาใจช่วยนะคะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ม.ค. 19, 2010 6:54 pm

guzz เขียน: คือหนูเป็นคนพุทธค่ะ
แต่เรียนที่โรงเรียนคริสต์มา 9 ปีแล้ว
ต้องทำมิสซา แล้วก้สวดมนต์บ่อยๆๆ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่โรงเรียนพุทธ รู้สึกแปลกๆๆค่ะ
เป็นความรู้สึกที่ไม่ค่อยสบายใจ
อยากเปลี่ยนศาสนา แต่ที่บ้านคงไม่ยอม
ตอนนี้ก็มีปัญหากับที่บ้านอยู่ด้วยค่ะ
ควรทำยังไงดีคะ

คืออาจที่ย้ายไปแล้ว รู้สึกแปลกๆ อาจเป็นเพราะความเคยชินก็ได้นะคับ ส่วนถ้าอยากลองศึกษา ก็ อาศัยอยู่ละแวกไหนหรอคับ? จะได้แนะนำ

สถานที่ ให้ลองไปติดต่อคุณพ่ออ่ะคับ?
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 19, 2010 7:07 pm

อันดับแรก มีปัญหากับทางบ้าน กรณีนี้ ปรับความเข้าใจ กันก่อนครับ ค่อยๆคุยกันดีๆ

อันดับที่สอง ขอหนังสือจากที่เว็บนี้ครับผม ผมขอมาแล้วได้ หนังสืออย่างอื่นมาเพิ่ม ( แม่รักลูก 2 , ความลับวิญญาณไฟชำระ และ แผ่นการด์บทสวด)
และเอาเล่ม " แม่รักลูก " ไปให้คนในบ้านอ่าน ( ตัวคุณน้องอ่านด้วยนะ) แล้ว ไปวัดกันทั้งบ้านซะ (ที่เรียกว่า โบสถ์ )
ถ้าอยู่ในกทม ขอให้ไปที่ไหนก็ได้ (เอาใกล้ๆบ้านเลยยิ่งดี ) แนะนำ ไปทั้งบ้านเลย พูดจาชักชวนว่า  " ในไทยมีวัดคริสต์เยอะแยะ แบบนี้ ไม่เคยไปเที่ยวกันเลย
ไปวัดพุทธบ่อยๆก็ดีอยู่หรอก ลองเปลี่ยนบรรยกาศกันบ้างเหอะค่ะ นะ นะ แม่คะ พ่อคะ " ( ผมกะให้ทั้งบ้านคุณเป็นคริสตชนเลยแหละ)

อันดับที่สาม พริ้นซ์รูปวัด(โบสถ์) สวยๆ อย่าง( เอแบค อัสสัมชัญ เซนต์หลุยส์ หรือ ที่จันทบุรี ) แล้ว แปะๆที่ตัวบ้าน ตรงที่ห้องนั่งเล่น (สถานที่ที่ทุกคนในบ้านพักรวมกลุ่มด้วยกันซะ)
พอเห็นรูปข้างในสวยๆเข้า นานวันก็สนใจ อยากไปดูกับตา ( พริ้นซ์รูปพระแม่มาเรียสวยๆติดนะครับ นี่ที่ห้องของน้องไง)

อันดับที่สี่  ขอคำภาวนาจาก " เลดี้สาวสวยหนุ่มหล่อแสนเท่ ใน newmana  ทุกท่าน " สวดให้ทุกคนในบ้าน มาสนใจศรัทธาศาสนาคริสต์ (ญาติพี่น้องด้วย คนรักของน้องอีกคน)

อันดับที่ห้า  เข้า youtube แล้ว เอา Roman Catholic Diocese of Chanthaburi ไปทำเป็นแผ่น (dvd or vcd )มาเปิดให้คนในบ้านได้ดู มีคนนึงใน  newmana นี้ เพิ่งนำมาลงให้ดูกัน
ครับ ดูแล้วรับรองต้องอยากไปแน่ เปิดมันทุกวันเลยยิ่งดี (เปิดวันตรุษจีนรวมญาติยิ่งดีใหญ่ )

ลองเลือกใช้ดูนะครับผม แต่ขอแนะนำทำทุกวิธีครับ ทำทุกวัน ค่อยๆกล่อม แต่สวดภาวนาเร็วกว่าแน่นอน ลองเป็นอย่างแรกเลยครับ ทุกคนในนี้ เค้า เป็นคนชอบช่วยเหลือ ที่สำคัญ หล่อเท่ สวยกันอยู่แล้ว
หมด นี่นา
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 19, 2010 7:10 pm

syaoran เขียน: อันดับแรก มีปัญหากับทางบ้าน กรณีนี้ ปรับความเข้าใจ กันก่อนครับ ค่อยๆคุยกันดีๆ

อันดับที่สอง ขอหนังสือจากที่เว็บนี้ครับผม ผมขอมาแล้วได้ หนังสืออย่างอื่นมาเพิ่ม ( แม่รักลูก 2 , ความลับวิญญาณไฟชำระ และ แผ่นการด์บทสวด)
และเอาเล่ม " แม่รักลูก " ไปให้คนในบ้านอ่าน ( ตัวคุณน้องอ่านด้วยนะ) แล้ว ไปวัดกันทั้งบ้านซะ (ที่เรียกว่า โบสถ์ )
ถ้าอยู่ในกทม ขอให้ไปที่ไหนก็ได้ (เอาใกล้ๆบ้านเลยยิ่งดี ) แนะนำ ไปทั้งบ้านเลย พูดจาชักชวนว่า  " ในไทยมีวัดคริสต์เยอะแยะ แบบนี้ ไม่เคยไปเที่ยวกันเลย
ไปวัดพุทธบ่อยๆก็ดีอยู่หรอก ลองเปลี่ยนบรรยกาศกันบ้างเหอะค่ะ นะ นะ แม่คะ พ่อคะ " ( ผมกะให้ทั้งบ้านคุณเป็นคริสตชนเลยแหละ)

อันดับที่สาม พริ้นซ์รูปวัด(โบสถ์) สวยๆ อย่าง( เอแบค อัสสัมชัญ เซนต์หลุยส์ หรือ ที่จันทบุรี ) แล้ว แปะๆที่ตัวบ้าน ตรงที่ห้องนั่งเล่น (สถานที่ที่ทุกคนในบ้านพักรวมกลุ่มด้วยกันซะ)
พอเห็นรูปข้างในสวยๆเข้า นานวันก็สนใจ อยากไปดูกับตา ( พริ้นซ์รูปพระแม่มาเรียสวยๆติดนะครับ นี่ที่ห้องของน้องไง)

อันดับที่สี่  ขอคำภาวนาจาก " เลดี้สาวสวยหนุ่มหล่อแสนเท่ ใน newmana  ทุกท่าน " สวดให้ทุกคนในบ้าน มาสนใจศรัทธาศาสนาคริสต์ (ญาติพี่น้องด้วย คนรักของน้องอีกคน)

อันดับที่ห้า  เข้า youtube แล้ว เอา Roman Catholic Diocese of Chanthaburi ไปทำเป็นแผ่น (dvd or vcd )มาเปิดให้คนในบ้านได้ดู มีคนนึงใน  newmana นี้ เพิ่งนำมาลงให้ดูกัน
ครับ ดูแล้วรับรองต้องอยากไปแน่ เปิดมันทุกวันเลยยิ่งดี (เปิดวันตรุษจีนรวมญาติยิ่งดีใหญ่ )

ลองเลือกใช้ดูนะครับผม แต่ขอแนะนำทำทุกวิธีครับ ทำทุกวัน ค่อยๆกล่อม แต่สวดภาวนาเร็วกว่าแน่นอน ลองเป็นอย่างแรกเลยครับ ทุกคนในนี้ เค้า เป็นคนชอบช่วยเหลือ ที่สำคัญ หล่อเท่ สวยกันอยู่แล้ว
หมด นี่นา

Good idea !!
guzz

พุธ ม.ค. 20, 2010 12:07 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  จากกระทู้ที่แล้วนะคะ

คือจริงๆแล้ว หนูอยู่กับคุณลุง คุณป้าค่ะ
คุณพ่อ คุณแม่หนูเสียไปแล้ว
ลุงกับป้า ไม่อนุญาตให้ออกนอกบ้าน
ออกมาได้แค่ไปโรงเรียนเท่านั้น
คงไม่มีโอกาสได้ไปวัดน่ะค่ะ
ยิ่งเรื่องเปลี่ยนศาสนา คงยากค่ะเพราะเค้าดุมากๆๆ
แล้วหนูก็มีปัญหากับเค้ามากเลยค่ะ
หนูต้องทำงานบ้านเยอะมากๆๆ
แล้วก็เรื่องเล็กน้อยอีกสารพัด
ดูเหมือนจะไม่มีหนทางเลยค่ะ....
godlike

พุธ ม.ค. 20, 2010 12:11 pm

ถ้าพระเจ้าเรียกคุณแล้ว ไม่มีคัยหน้าไหนจะมาขวางได้ครับ  เดวผมจะสวดให้อีกแรง
kohtheboy01

พุธ ม.ค. 20, 2010 12:18 pm

คนที่่จะเข้าแผ่นดินของพระเจ้ายากนัก มารซาตานคอยขัดขวาง ขอพระเจ้าทรงโปรดนำพาเทอญ เอเมน
guzz

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 3:04 pm

ถ้าจะอธิษฐานขอเป็นคาทอลิกโดยไม่ต้องล้างบาป จะทำได้มั้ยคะ
เพราะว่าไม่ได้รับอนุญาติให้ออกจากบ้านน่ะค่ะ
แล้วถ้าทำได้ ต้องสวดว่ายังงัยคะ ?
ชิปโป

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 3:09 pm

ขอได้งับ แต่ไม่ได้งับ เพราะเรามีบัญญัติว่าต้องไปโบสถ์วันอาทิตย์ ถ้าพ่อแม่พี่ไม่อณุญาติ พี่ก็ไปโบสถ์ไม่ได้อยู่ดี

และแก้บาปรับศีล ถ้าพี่ไม่เข้าพิธีล้างบาป พี่ก็รับศีลเหล่านี้ไม่ได้อยู่ดี

สรุป พี่ขอได้ แต่พี่จะทำได้ไม่ครบงับ

ผมว่าพี่พยายามทำความเข้าใจกะพ่อแม่ดีกว่า หรือไม่ก็พอพี่โต อายุ20  บรรลุนิติภาวะ ก็ล้างบาปงับ
ชิปโป

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 4:01 pm

ตอบไปทางPmเพิ่มเติมแล้วงับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 4:13 pm

ค่อยๆเป็น ค่อยไป ไปวัดสม่ำเสมอ ภาวนาขอจากพระเจ้า แล้วจะมีเวลาของพระองค์แน่นอน : emo038 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 4:22 pm

สามารถทำได้ครับ ขอพระองค์ทรงเป็นพระเจ้าของคุณ
เท่ากับคุณเป็นคริสตชนคนหนึ่งแล้วครับ

แต่ว่า...

อย่างไรก็ตาม การที่จะเป็นคริสตชนคาทอลิกโดยสมบูรณ์
ก็ต้องเป็นไปตามกำหนดครับคือ ต้องเรียนคำสอน รับศีลล้างบาป
และสิ่งที่คริสตชนพึงปฏิบัติคือ การไปวัดวันอาทิตย์ครับ

อย่ากังวลใจไปครับ
สวดภาวนามาก ๆ เชื่อว่าพระองค์ไม่ทรงทอดทิ้งคุณอย่างแน่นอนครับ
Ma~Ri~A

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:03 pm

ลองค่อยๆ คุยกะที่บ้านดูนะคะ ไม่ว่าจะเร็วหรือช้า
ถ้าเป็นพระประสงค์ของพระเป็นเจ้า พระองค์จะเรียกเราเอง ในเวลาที่สมควร

ในเวลาที่ยังออกจากบ้านไปไหนไม่ได้
ก็สวดสายประคำขอแม่พระไปพลางๆ นะคะ
เผื่อจะช่วงเร่งให้เวลานั้นมาถึงอย่างรวดเร็ว
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 9:26 pm

ปฏิบัติตามที่ทุกท่านแนะนำครับ  : xemo016 : : emo045 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 11:49 am

guzz เขียน: ถ้าจะอธิษฐานขอเป็นคาทอลิกโดยไม่ต้องล้างบาป จะทำได้มั้ยคะ
เพราะว่าไม่ได้รับอนุญาติให้ออกจากบ้านน่ะค่ะ
แล้วถ้าทำได้ ต้องสวดว่ายังงัยคะ ?
::053::  แต่ ... พระเยซูเจ้าเองก็ยังต้องรับพิธีล้าง จากท่านยอนห์ บับติสต์ เลยนะคะ

ลองบอกกับพระองค์ถึงปัญหาต่างๆ ที่คุณ guzz เจออยู่ิซิค่ะ ขอให้พระองค์ทรงช่วยและนำทาง ให้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ หมดไปจะดีกว่าค่ะ แล้วคุณ guzz จะเห็นอย่างชัดเจนว่า พระเป็นเจ้าทรงยิ่งใหญ่อย่างไม่มีขอบเขต และทรงน่ารักยิ่งนัก แล้วจะรู้ว่า ปัญหาที่คุณ guzz เจออยู่ในขณะนี้หน่ะ ขี้ปะติ๋ว ไม่เชื่อลองเปรียบเทียบดูกับประเทศเฮติในขณะนี้ดูซิค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 11:21 pm

ลองอดใจรอ จนกว่าจะอายุ 20 ดีมั๊ยคะ?
ตอนนี้น้องอาจจะอยู่ในช่วงวัยรุ่น  ที่บ้านเลยไม่ค่อยแฮ๊ปปี้ที่จะออกจากบ้าน
แตุ่ถ้าอายุ 20 ปีแล้ว  ก็ถือว่า บรรลุนิติภาวะแล้ว
จะไปไหนมาไหน ก็สะดวก 

ตอนนี้ก็เป็นคาทอลิกด้วยความปรารถนาไปก่อน 
สวดขอพระ  เหมือนดักแด้ รอวันเป็นผีเสื้อ 
อีกไม่กี่ปี ก็ได้ออกจากบ้าน  ไปไหนมาไหนได้สะดวกแล้ว

อย่าเพิ่งเสียกำลังใจจ้า
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 12:39 am

สวดขอพระไปเรื่อยๆค่ะ อย่าท้อถอย

สิ่งที่คิดว่าเป็นไปไม่ได้ มันจะเป็นไปได้นะคะ

เมื่อเวลามาถึงก็จะได้ล้างบาปเป็นลูกพระเต็มตัวค่ะ อย่าท้อถอยค่ะ สู้ต่อไป

ตอนแรกที่บ้านแพรก็มีปัญหามากๆค่ะ ทั้งพ่อทั้งแม่ไม่เข้าใจเราเลย ไม่ยอมรับฟังอะไรทั้งสิ้น

ปกติเสาร์-อาทิตย์ก็ไม่ค่อยออกจากบ้าน แต่สุดท้ายก็ได้ล้างบาปแล้วค่ะ

สู้ต่อไปค่ะ  : emo045 :
†ผู้แบกพระคริสต์

อังคาร ม.ค. 26, 2010 6:04 pm

guzz เขียน: ถ้าจะอธิษฐานขอเป็นคาทอลิกโดยไม่ต้องล้างบาป จะทำได้มั้ยคะ
กราบสวัสดีพี่น้องทุกท่าน..

ข้าพเจ้าขอตอบใน ทัศนะ ของข้าพเจ้า..
ขอแยกเป็นส่วนๆว่า..

"ถ้าจะอธิษฐานพาวนาขอเป็นคาทอลิก" นั้นทำได้ ขอได้ และเป็นได้
ส่วน"โดยไม่ต้องล้างบาปนั้น" ไม่ได้..ต้องล้าง(แต่จะล้างด้วยวิธีไหนจะกล่าวต่อไป..)

ออกจากบ้านไม่ได้..อันนี้น่าเวทนาสงสารเสียจริง..

ถ้าจะสวดขอ..นั้น..ไม่มีบทที่เป็นทางการ ฉะนั้น ก็สวดโดยภาษษปากที่เรานึกเองคิดเองและออกมาจากใจตัวเอง..จะดีที่สุด..

+++++++++++++++++++

มาถึงเรื่องการล้างบาปนั้นเราทุกคนต้องรับ..
เราต้องรับศีลล้างบาปเพื่อจะได้รอด   พระเยซูเจ้าตรัสว่า 
A Sheep

อังคาร ม.ค. 26, 2010 7:09 pm

ขอได้ค่ะน้องโฟกัส จริงๆพี่ก็ยังไม่ได้ล้างบาปนะ

พี่รอมาตั้งแต่ประถม จนตอนนี้ ม.6 ละ (สถานการณ์บังคับให้ต้องเอ่ยอายุจริง 555)

กว่าคุณพ่อคุณแม่จะยอมให้ไปวัดก็ตั้ง 6 ปี(ขอตั้งแต่ม.1ค่ะ) ทั้งๆที่มีอัศจรรย์เกิดขึ้นกับครอบครัวมากมาย

พี่เองก็เคยเข้านิวมานามาโพสในห้องอยากเป็นคริสต์ โพสไป 2 ครั้ง

เพิ่งจะมาได้เรื่องครั้งแรก แล้วยิ่งไปเรียนคำสอนได้ไม่กี่ครั้งก็ติดเรื่องสงเรื่องสอบเข้ามหา'ลัยอีก

จนเรียนขา่ดช่วง ตอนนี้เลยขอพักเรื่องการเรียนคำสอนไว้ก่อน

หลังเอ็นท์เสร็จเมื่อไรจะขอเอาอย่างพี่นัท (godlike) ที่ขยันไปเรียนคำสอน อิอิ

(ขอยกย่องพี่นัทให้เป็นนักเรียนตัวอย่างของคณะมหาไถ่(พี่แกขยันไปเรียนสุดๆ))

ตอนนี้น้องโฟกัสอาจจะยังไม่พร้อมในด้านกายภาพ (ปัจจัยรอบๆตัวเช่น พ่อแม่ อ่า)

แต่นี่ก็เป็นบททดสอบของพระถึงความมั่นคงในรักของเราค่ะ

ตอนนี้น้องก็ทำหน้าที่ลูกที่ดีของน้อง ด้วยการตั้งใจเรียนไปก่อนค่ะ

แล้วก็หมั่นสวดภาวนาทุกวันให้คุณพ่อคุณแม่ของน้องด้วยจ้ะ

(บ้านพี่ก็ปล่อยอิสระมากขึ้นนะ แต่ยังไม่ยอมรับสักเท่าไร พี่ก็สวดภาวนาทุกวัน)

เป็นกำลังใจให้นะ

ว่าแต่หนูเล่น MSN ไหม? แอดเมลพี่มาก็ได้น๊า
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 03, 2010 8:23 am

จงสวดภาวนาขอการนำทางนะครับ
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 03, 2010 8:30 am

จงสวดภาวนา เชื่อในพระองค์
ตอบกลับโพส