รวมกระทู้ A Sheep 2

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 8:59 pm

ขอแสดงความยินดีอีกคนครับ ขอให้คุณมีพลานามัยแข็งแรง มีความสุขทั้งวัน ทั้งเดือน ทั้งปีนี้ ร่ำรวย เฮง เฮง
วันนี้เป็นวันของคุณ happy birth day

เค้กวันเกิดของเลดี้คุณหนูแสนสวยครับ
รูปภาพ

นี่ก็ใช่เช่นกันครับผม
รูปภาพ
syaoran
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 9:09 pm

ใช้เวลาอยู่กับตัวเองให้มากที่สุด เรียนอะไรมาไม่สำคัญเท่าไหร่กับความถนัดของตนครับ
ค้นหาความสามรถของตนดูว่า ถนัดอะไร ? ตัวอย่างถ้าชอบท่องเที่ยว ก็เป็นได้หลายแบบ นักเขียนท่องเที่ยว ไกด์ ล่าม ทำนองนี้
ที่สำคัญอย่าไปกลัว อย่ากลุ้มใจ เก็บไว้คนเดียวนะครับ อนาคตของคุณขึ้นอยู่กับตัวเอง ผู้เดียว
งานอะไรก็ไม่สำคัญ ถ้าได้งานที่ตนไม่ถนัด ไม่ชอบ ยิ่งแย่ใหญ่เลย ค่อยค้นหาฝีมือตัวเองดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
.::พรั่งพรู::.
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 26, 2010 10:55 pm

จขกท เด็กแอดปีนี้ใช่ไหมครับ ๕๕ หัวอกเดียวกันเลย แต่เราไม่ค่อยกังวลเรื่องคณะเท่าไหร่อ่ะ เรากังวลแค่ว่า จะแอดติดไหม แอร๊ยยยยยย!! สู้ๆนะ ลองปรึกษาพระบิดาดูสิครับ  : emo045 :
A Sheep

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:33 pm

^
^
^

แน่นอน ตอนนี้กังวลทั้งติดมั้ย รวมถึงทั้งคณะ ฮ่าฮ่าๆ

ในบอร์ดเจอคนหัวอกเดียวกันประมาณ 5 คนละ

มีเรา มีนาย มีเอ็ม มีัเอิง มีโจนัส (คนหลังสุดติดละ เชอะๆๆ 555)

(จำUsername ไม่ได้ เหอๆๆ -___-)

วันศุกร์นี้ เพิร์ลจะจบม.6แล้วฮะ พี่ๆทุกๆคน  : emo031 :
Deo Gratias

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:48 pm

สนใจทำงานของพระไหมคะ?
แนะนำให้เรียนคริสตศาสตร์ที่แสงธรรม จบแล้วเป็นครูคำสอน

พี่แนะนำเผื่อไว้เฉยๆ นะคะ เพราะเพิร์ลยังไม่ได้ล้างบาปคงเข้าปีนี้ไม่ได้ แล้วที่บ้านเพิร์ลก็คงไม่อนุญาต
แต่พี่ลองบอกไว้ เผื่ออีกหน่อยอะไรๆ เปลี่ยนไป เกิดพระเรียกขึ้นมา ก็ไปเรียนเป็นใบที่ 2 ก็ได้ค่ะ  : emo027 :
A Sheep

อังคาร ม.ค. 26, 2010 11:54 pm

^
^
^

ยอมรับว่า สนใจมากๆค่ะ  : emo045 :

แต่โดยส่วนตัวยังไงเพิร์ลก็อยากเรียนให้จบ ป.ตรีก่อนอ่าค่ะ

(เหมือนมีฐานไว้ให้เราเกาะอ่า)

ส่วนไปเรียนทางด้านคริสตศาสนา...แล้วทำงานของพระ

ก็เป็นปณิธานอย่างนึงค่ะ เพราะฝันไว้ตั้งแต่เด็กแล้วว่า

"สักวันจะทำงานให้พระค่ะ"

ขอนอกประเด็นนิดนึง...

รู้สึกประทับใจศาสนาคริสต์ จาก คุณแม่เทเรซาแหละค่ะ

ตอนนั้นก็สงสัยว่าทำไมแม่ชีคนนี้ต้องอุทิศชีวิตตัวเองเพื่อคนอื่น?

ทำไมศาสนาคริสต์ต้องสอนให้รักคนอื่นมากกว่ารักตนเอง...

ตอนนี้รู้แล้วค่ะว่าืำทำไมถึงสอนแบบนั้น

หลังจากที่อ่านหนังสือของคุณแม่เทเรซาจบแล้วก็ร้องไห้ (ซึ้งสุดๆ)

แล้วก็บอกกับตัวเองเสมอว่า "สักวันฉันจะทำสิ่งที่เหมือนแม่ชีคนนี้ทำ"

นี่แหละค่ะที่มาของความฝัน อิอิ
Deo Gratias

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:01 am

^
^
^

ดีแล้วค่ะ ขอบคุณพระเจ้า รักษานิมิตไว้นะคะ พระเจ้าจะจัดเตรียมให้ทุกอย่างค่ะ  : emo045 :
antoinetty*

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:07 am

A Sheep เขียน:
แล้วก็บอกกับตัวเองเสมอว่า "สักวันฉันจะทำสิ่งที่เหมือนแม่ชีคนนี้ทำ"
มีซิสเตอร์คณะของคุณแม่เทเรซาในเมืองไทยด้วยนะเออ

: )
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:08 am

ถ้ารู้ตัวแล้วว่าตัวเองชอบอะไรและมีความฝันในชีวิตว่าจะทำอะไรแล้วละก็เรียนๆไปเถอะครับอะไรก็ได้
Deo Gratias

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:12 am

HBD ค่ะ พี่หน่อย ขอพระเจ้าอวยพรในทุกด้านของชีวิตนะคะ

ปล.ปีนี้ครบรอบกี่ปีแล้วคะ(ห้ามโกงอายุนะคะ : emo045 :)
Léon
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:16 am

A Sheep เขียน: P'ノイ、お誕生日おめでとう。たくさんの幸せがあり、願いが叶うように

いろんな言語に、日本語を足してもいいね ww
wararimasen na ja
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 27, 2010 12:37 am

HBD ค่ะ    ขอพระเจ้าอวยพรในทุกการกระทำของพี่ค่ะ
Nura

พุธ ม.ค. 27, 2010 4:06 am

สวัสดีวันเกิดค่ะ
ขอพระอวยพระพรให้คุณหน่อยมีความสุข สุขภาพแข็งแรง และดำเนินชีวิตตามน้ำพระทัยตลอดไปค่ะ
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 27, 2010 7:16 am

Grey Cat =^. .^= เขียน:
† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน: יום הולדת שמח‎
יום הולדת שמח‎

ยม ฮูเลเดท ซาเมอัค

ร้องทำนอง Happy Birthday เลยฮะ ^ ^

อันนี้คือภาษา...ฮิบรู หรือ รัสเซียอ่า??
ฮิบรูครับ

ป.ล.น่าจะใส่สระให้ด้วยนะ แบบว่าอ่านไม่คล่อง
แบบ พิมพ์ใส่สระมะเปนอ่ะคับ -w-
A Sheep เขียน: ^
^
^

เป็นของอิสลามปะ???
ของยิวฮะ ^ ^
sinner

พุธ ม.ค. 27, 2010 8:07 am

ขอบคุณค่ะ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ ท่าน : emo045 : : xemo026 :

Salut Merci beaucoup.

ซินก๋ำเอง.

โจ่ยเซีย.

และภาษาอื่นๆ ที่แปลว่าขอบคุณค่ะ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

Je suis célibataire. (ปล. อันนี้เรารู้กันสองคนนะลี) 555555555555+
sinner

พุธ ม.ค. 27, 2010 8:48 am

แน่นอน ตอนนี้กังวลทั้งติดมั้ย รวมถึงทั้งคณะ ฮ่าฮ่าๆ

ในบอร์ดเจอคนหัวอกเดียวกันประมาณ 5 คนละ

มีเรา มีนาย มีเอ็ม มีัเอิง มีโจนัส (คนหลังสุดติดละ เชอะๆๆ 555)

(จำUsername ไม่ได้ เหอๆๆ -___-)

วันศุกร์นี้ เพิร์ลจะจบม.6แล้วฮะ พี่ๆทุกๆคน  : emo031 :
จะมาบอกว่า น้องไทด์เค้าเด็กวัดเดียวกับเราจ้า เพิร์ล (หล่อมากกกกกกกก..ด้วยนะ) รูปภาพ

พี่เหล่ๆ ไว้อยู่เหมือนกัน 55555+ รูปภาพ
sinner

พุธ ม.ค. 27, 2010 9:26 am

รูปภาพ

จากคันบนขอเปลี่ยนเป็นอันนี้แทนได้มะคะ BMW เหมือนกัลลลล  รูปภาพ

รูปภาพ
A Sheep

พุธ ม.ค. 27, 2010 6:20 pm

น้องไทด์ คือคนไหนอ่าพี่หน่อย?

พรุ่งพรูอ่านะ

เหอเหอเหอๆ

คนใกล้ตัวเชียว =__=''
.::พรั่งพรู::.
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 27, 2010 8:38 pm

sinner เขียน:

จะมาบอกว่า น้องไทด์เค้าเด็กวัดเดียวกับเราจ้า เพิร์ล (หล่อมากกกกกกกก..ด้วยนะ) รูปภาพ

พี่เหล่ๆ ไว้อยู่เหมือนกัน 55555+ รูปภาพ
แหมพี่หน่อย โอเวอร์ไป ผมหล่อผมไปเป็นดาราแล้วครับพี่ >///< ส่วนเรื่องเรียนคำสอน หลังแอดนี้แน่นอนครับพี่ สัญญา สายันต์!!
A Sheep เขียน: น้องไทด์ คือคนไหนอ่าพี่หน่อย?

พรุ่งพรูอ่านะ

เหอเหอเหอๆ

คนใกล้ตัวเชียว =__=''
ผมชื่อไทด์ ยินดีที่ได้รู้จักนะ อิอิ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ม.ค. 27, 2010 8:53 pm

^
^
^
สนใจมาอัสสัมมะคับ: P
sinner

พุธ ม.ค. 27, 2010 9:12 pm

^
    ^
    ^
ได้ยินว่าหล่อไม่ได้เลยนะจ๊ะ...แฮ่มม    : xemo016 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ ม.ค. 27, 2010 9:19 pm

^
^
^
พี่หน่อยก็5555+
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 27, 2010 10:44 pm

^
      ^^
    ^^^
    ^^^^
  ^^^^^
      ^^
      ^^
      ^^

: xemo016 :

-ω-
13PM.

พุธ ม.ค. 27, 2010 10:51 pm

ชอบด้านคำนวณมั้ยครับถ้าชอบก็มาเป็นวิศวกรสิ ผมว่าตั้งแต่ผมจบมายังไม่ผิดหวังเลยทั้งรายได้และความก้าวหน้า แค่แนะนำนะครับ ต้องดูก่อนว่าน้องชอบอะไร ถ้าไม่ชอบเรียนไปก็ไม่รุ่งนะ
A Sheep

พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2010 4:31 pm

^
^
^

ชอบเลขค่ะ แต่ไม่ชอบฟิสิกส์ -0-''
13PM.

ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 12:30 am

เจอสองตัวเองฟิสิกส์ สำหรับวิศวะ ที่เหลือเป็นพวกเจาะลึกการเคลื่อนที่(สตาติก,ไดนามิก) และเกี่ยวกับการรองรับ อ่ะคับ ขยันอ่านยังไงก็ผ่าน อิอิ
Alphonse

ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 1:10 am

อ่า...พึ่งผ่านมา...ไม่รู้ว่าจะให้คำปรึกษาอย่างไร...แต่จะเล่าประสบการณ์ของตัวเองให้ฟังครับ...เผื่อจะช่วยได้ มันเป็นอะไรที่สนุกสนานมากกกก...

ตอนประมาณ ม.๓ ตอนนั้นแบบตามประสาเด็กผู้ชายทั่วๆไป...ครับ ผมอยากขับเครื่องบิน ตั้งปณิธานว่า "จะสอบเข้านายร้อยทหารอากาศให้ได้"
ก็แบบ...เตรียมตัวสุดชีวิต ชีวิตนี้กระผมต้องมีดาวประดับบ่า ขับเครื่องบินเจ็ท อายุซักสามสิบลาออกมาเป็นกัปตันเครื่องบินพาณิชย์ อะไรประมาณนั้น
แต่แล้ว........ได้มีโอกาสคุยกับพี่ญาติ ที่ได้ทุน ทอ. ไปเรียนต่อ ป.เอก ที่เยอรมัน ว่าชีวิตในโรงเรียนเตรียมทหาร และโรงเรียน ทอ. นั้น SOTUS จ๋ามาก
ซึ่งส่วนตัว...ไม่ค่อยจะต้านทานการถูกออกคำสั่งได้...ก็เลย...ตอน ม.๔ สมัครเตรียมทหารเอาฮา..เพราะเพื่อนสมัครเกือบทั้งห้อง (ชายล้วน) ผลออกมา
ติดทั้งสี่เหล่า...เพราะฟิตมาดี เลยดูดีมากมาย...แต่ ไม่ล่ะครับ ขอลา ความฝันหลุดลอยไปอีกอย่าง ไม่ไปสอบภาคปฏิบัติ เหอๆ

ชีวิตมัธยมปลายก็ล่องลอยไปเรื่อยๆ ไปอยู่เมืองนอกปีนึง เหลวแหลกสุดชีวิต ตอนนั้นรู้สึกว่าอยากเรียนบริหารธุรกิจ เพราะ...ดูเท่ห์ดีแฮะ
แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรเพื่อมันซักนิด...จนผ่านไป

ชะแว๊บบบบบบบบบบบ... ม.๖ ครับ กลับมาอยู่เมืองไทยพร้อมกับงงๆ ADMISSION รุ่นแรก.... ทำให้รู้สึกว่า ทำไมตูไม่เกิดเร็วกว่านี้ซักปีฟะ...
อ่านวิธีการแล้วอยาก admit มากกว่าอ่ะ...
เปิดดูตารางคณะ......อืมม....ช่วงนั้นกำลังชอบอ่านวรรณคดี ทั้งไทยและเทศ ก็เลย...เอาฟะ...อักษรฯ จุฬาฯ เอกวรรณคดี ฮ่าาาาาาา (หน้าไม่ให้ใจรัก)

ก็หลังจากที่ไม่เข้าเรียนซักเท่าไหร่ตั้งแต่ขึ้นม.ปลาย...ไปโรงเรียนเพื่อ...เตะบอล เล่นบาส เกากีตาร์ ชาร์ตรักบี้ นอนกลางวัน...ก็...ยังทำเหมือนเดิม ฮ่าา
แต่...พอกลับบ้าน ออกไปเรียนพิเศษทุกวัน แบบเร่งรัดมากๆๆ กลับมาถึงบ้านสองทุ่ม นอนหลับเป็นตาย เที่ยงคืนอ่านหนังสือต่อถึงเช้า...แล้วไปนอนต่อที่โรงเรียน

มีอะไรๆ เข้ามามากมาย เท่าที่จำได้...

๑. จำได้ว่าเพื่อนชวนไปสอบ มศว. เราก็เปิดดูระเบียบการสอบตรงที่ซื้อมา...อ่านๆๆๆๆๆ ไม่มีคณะที่ใช่เลยแฮะ...ก็เลย ขายใบสมัครต่อไปด้วยราคาแบบ..ขาดทุนชัดๆ
แต่เพื่อนที่ซื้อไปเขาสอบติด มศว. แล้วทุกวันนี้ก็เรียนที่นั่น เขาขอบใจเรามากๆ ที่ทำให้เจอคณะที่ใช่และชอบ...โอเค พระคงจัดมาอย่างนั้น เหอะๆ

๒. จากนั้น...หันมองซ้ายขวา...เอาละเว้ยๆๆๆๆ ทัศนศิลป์ ศิลปากร...เสร็จตู อาร์ทมากกกกกกกกกก แอบสมัครอย่างมั่นใจ....ผลคือ...คุณแม่ไม่ให้ไปสอบ ฮ่าาาา

๓. ตามคำบัญชาของคุณแม่สั่งให้ไปสอบแพทย์...เอาอีกแล้ว ทำไมตูต้องเป็นรุ่นแรกที่มีความถนัดทางแพทย์บ้าบออะไรนี่ด้วย ฟิตอ่านชีวฯ เคมี อย่างเต็มที่ เพราะไม่รู้จะออกอะไร
ตอนไปสอบ...ไม่มีเล๊ยยยยยยยยยยยยย ที่อ่านมา แต่คะแนนออกมาน่าพอใจ รุ่นนั้นเต็ม ๓๐๐ ได้มา ๒๖๐ ฮ่าาา (ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้คะแนนเยอะขึ้น ช่างเหอะ...)
ตอนเลือกคณะก็แบบ...ถ้าเรียนหมอก็ต้อง ศิริราชฯ สิ...เอาเลยอันดับหนึ่งศิริราชฯ ไม่ได้ไม่เรียน แล้วก็แอบห้อย แพทย์พระมงกุฎ ไว้
ผลคือ...ไม่ติดศิริราช...ได้พระมงกุฎ....งุบงิบไว้ก่อน ยังเลือกไม่ถูก ฮ่าาาาาาาาาาาา

๔. ตามคำบัญชาของท่านปะป๊า ที่จบวิศวะจุฬาฯ อยากให้ลูกชายเจริญรอยตาม "จงไปสอบเข้าวิศวจุฬา บัดเดี๋ยวนี้..." ก็เลยไปสอบวิศวอินเตอร์จุฬาฯ อาศัยคะแนน IELTS ที่ดีระดับหนึ่ง
ทำให้เข้าได้อย่างง่ายดาย (ความจริงหลักสูตรนี้มันก็เข้าได้เกือบทุกคนนั่นล่ะ แต่จะจบป่ะอีกเรื่องนึง) พูดถึงคะแนน IELTS แล้วเสียดายที่หมดอายุไปแล้ว ให้ไปสอบใหม่คงได้ไม่ถึง ๗.๐
(ตอนนั้นได้ ๗.๕ นะจ๊ะๆๆๆ ฮ่าา)

๕. เพื่อนสนิทมากๆๆๆ และสาวที่กิ๊กๆ กันอยู่ ชวนมาสอบตรงธรรมศาสตร์ เราก็เลยเปิดระเบียบการดู...จิ้มๆๆๆๆๆ ดูว่าคณะไหนดูดี เจอ...นิติศาสตร์...อืมมมม น่าสนใจ
(ตอนนั้นไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย และไม่สนใจเอาซะเลยยยยยยยยยยยยย) แต่อีกใจก็สนใจเศรษฐศาสตร์ เพราะชอบตัวเลขมากๆ ...แต่สาวเจ้าเป่าหูว่า...สอบนิติด้วยกันนะ จะได้เรียนด้วยกัน
โอเค...สอบนิติ...ก็ได้ฟะ...หนังสือไม่ได้อ่านเลย...และเป็นรุ่นแรกที่มีสอบภาษาอังกฤษ ซึ่งเมพมากกกกกกกกกกกกกก ยากกว่า TUGET อีก
แต่ก็ใช้ภาษาอังกฤษนี่ล่ะ ถึงสอบติดเข้ามาได้...แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะเรียนอะไรอยู่ดี

๖. เห็นสาวๆ โรงเรียนหญิงชวนกันไปสอบ SMART-I เอาวะ...เรื่องภาษาอังกฤษ และเลข ไม่รองใครแน่ๆ ไปสอบซ๊าาาาาาาาาา คะแนนออกมาน่าพอใจ
คะแนนถึงบัญชี ๕ ปีด้วยนะ แต่...ไม่ได้ยื่น ฮ่าาา

๗. โควตา มข. มาที่โรงเรียน...อืมๆๆๆๆๆๆ เรียนไรดีๆๆๆๆ สุดท้ายไม่มีอะไรที่สนใจ อีกอย่างไม่อยากอยู่ขอนแก่น ก็เลย ให้ใบสมัครเพื่อนไปฟรีๆ (ตอนนี้มันก็เรียนที่นั่นล่ะ)

๘. ได้เวลายื่นคะแนน Admission ด้วยความมั่นใจและแน่วแน่ แม้คะแนนภาษาไทยจะต่ำเฉียดดิน...คือน้อยสุดแล้วในบรรดาทุกวิชา ข้าพเจ้าก็ยื่นอักษรจุฬา เอกวรรณคดี
อันดับหนึ่ง และเพียงอันดับเดียว...รู้กันไปว่าคะแนน เลข ONET เต็มร้อย วิทย์พาร์ทฟิสิกส์เต็ม และภาษาอังกฤษ ๙๕ อย่างตูจะไม่ติดคณะนี้...หึๆๆ
แต่...ผลออกมาคือ...ขาดไปร้อยคะแนน เพราะเกรดเฉลี่ยแค่ ๓.๑ ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาา ไม่ติด  : emo031 : แทบบ้าแหนะตอนนั้น
ได้ชื่อว่าเป็นเด็กแอ๊ดไม่ติดแล้วว๊อยยยยยยยยยยยยยยส์

๙. สมัครทุน FULL ABAC ไป...ได้ทุนเต็มบริหารธุรกิจ มา...แอบอยากเรียนนะ

สุดท้าย เหลือที่เลือกได้ก็คือ
๑. แพทย์ พระมงกุฎ
๒. นิติ ธรรมศาสตร์
๓. บริหาร ABAC
๔. วิศวะ อินเตอร์ จุฬาฯ...

โปรดสังเกตข้อ ๒ ไม่เข้ากับชาวบ้านเลย...และนั่นคือเหตุผลที่ผมเลือกเรียนนิติ...
เพราะทั้งรุ่นผมที่โรงเรียนมีเรียนแค่สองคน ดูเท่ห์ดี...............จบ เหตุผลดูดีป่ะ?

ยังจำวันสัมภาษณ์ได้ขึ้นใจ...แถทั้งนั้นน่ะ อาจารย์ถามอะไรมั่วหมด เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
พอเข้ามาเรียน...สอบตกตั้งแต่อยู่ปีสอง พลาดเกียรตินิยม หันชีวิตเข้าหากิจกรรมและงานอาสาสมัคร
อีกใจก็ยังขวนขวายหาตัวเลข เพราะเป็นสิ่งที่รักที่สุดในชีวิต พอมาเรียนนิติ....ไม่เจอมันอีกเลย คิดถึงงงงงงงงง
แต่ก็พอเรียนได้เรื่อยๆ นะนิติ แม้จะไม่ชอบมาก แต่อยู่ด้วยก็มีความสุขดี (ยังกะแฟน)
ก็เลยไปลงเศรษฐศาสตร์ รามฯ ไปพร้อมๆ กัน กวาด G มาทุกตัวที่เป็นตัวเลข ฮ่าาา
ตอนนี้จะจบนิติแล้ว กะว่าจะต่อโท Economics Law ด้านนิติเศรษฐศาสตร์การคลัง พยายามประยุกต์อยู่

อนาคตไม่แน่นอน ว่าชีวิตจะเป็นอย่างไรต่อไป ฮ่าาาาาาาาาาา

อยากฝากบอกคุณน้องว่า...
เลือกสิ่งที่ตัวเองอยู่ด้วยแล้วมีความสุข พ่อแม่พอใจบ้าง หางานหาเงินได้พอใช้ อย่าโกหกตัวเองว่าเราชอบอะไร
อย่าเลือกอะไรเพราะกระแส หรือเพราะตามเพื่อนนะจ๊ะๆๆ
อะไรที่เรามีความสุขกับมัน ตอนเรียนเราจะสุขมากๆๆๆ ทำข้อสอบได้คะแนนดี จบออกมาคะแนนดี หางานดีๆ ทำได้ ครอบครัวมีความสุข มีความสุขกับงานที่ทำ...

ไม่ใช่แค่ ๔ ปีในมหาลัยนะ...มันอาจจะหมายถึงชีวิตทั้งชีวิตก็ได้ครับ  : emo038 :

ปล. กลับไปคิดเหตุการณ์ตอนนั้นก็ฮาดี กว่าจะมาอยู่ที่นี่ได้ ฮ่าาาาาาา
A Sheep

ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 6:22 pm

^
^
^

ยังตัดสินใจไม่ได้เลยอ่าพี่

-0-'' มืด 8 ด้าน นอกจากเคมีแล้ว

ก็รู้สึกว่า ตัวเองไม่มีความสามารถด้านอะไรเลย

เห้ออออ อยู่บ้านขายของ Handmade ดีมั้ยเนี่ย??

พี่ 13PM. คะ

คือ ถ้าหนูแบบหัวไม่ไปฟิสิกส์สุดๆอะ

แบบทำโจทย์มาเป็น 2000 กว่าข้อ(ทำ2รอบด้วย)

ตอนสอบข้อสอบรวมของหมอ "หนูยังทำไม่ได้เลย"

หนูก็อยากเรียนวิศวะนะพี่

แต่หนูกำลังคิดอยู่ว่า...ขนาดฟิตขนาดนั้น ยังทำไม่ได้เลย

แล้วพี่ว่าในมหา'ลัยหนูจะรอดมั๊ยอ่า =__=''

รบกวนตอบด้วยค่ะพี่ เพราะตอนนี้เริ่มโอนเอียงไปทาง...วิศวะแล้ว...

เครียดอย่างแรง  : emo031 :
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ก.พ. 20, 2010 11:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 10:32 pm

เรียนที่ตัวเองชอบเถอะครับ ถ้าชอบเคมีก็เรียนเคมี

วิศวะสู้วิทยาศาสตร์ไม่ได้หรอกครับ

เพราะ

วิศวะ เป็นภาษาสันสกฤต มาจากคำว่า (ด้าน)วิทย์(เรา)สวะ
sinner

เสาร์ ม.ค. 30, 2010 7:40 am

(ด้าน)วิทย์(เรา)สวะ ถามพี่เจน ณ อัสสัมจ้า เรียน วิศวะฯ ลาดกระบัง เจ๊า : emo045 :
ตอบกลับโพส