ถ้าโดนบังคับให้บวชจะทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiness

พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 10:55 pm

taiyo เขียน:
Happiness เขียน: ส่วนเรื่องเกาะผ้าเหลือง หมายเอาว่าผู้ปกครองให้บวชนั้น เขาเห็นผ้าเหลืองของลูกหลานตนแล้วมีความสุขอิ่มบุญ ระลึกถึงผ้าเหลืองเป็นที่ระลึกถึงพระรัตนตรัย ก็ทำให้ท่านจดจำ จิตใจเบิกบาน ผ่องใส ไปสวรรค์ได้ในภายภาคหน้า เสมือนเกาะชายผ้าเหลืองขึ้นสวรรค์ครับ ตามหลักอนุสติเป็นต้น แต่มิใช่ว่าเอามือไปเกาะผ้าเหลืองแล้วให้ผู้บวชเหาะพาขึ้นไปสวรรค์ ด้วยจิตใจที่สกปรก มืดบอดนะครับ อันนั้นปรัมปราแล้วครับ
นั้นเป็นหลักความเชื่อที่ถูกต้องในหลักศาสนาพุทธครับ เพราะชาวพุทธเชื่อว่า ก่อนจะสิ้นใจถ้าได้ระลึกถึงสิ่งที่เป็นกุศลก็จะน้อมให้จิตจุติแล้วไปเกิดในภพที่ดีกว่า แต่ผมก็ยังคิดว่าหลักการนี้ก็ยังไม่ช่วยให้ผู้ตายไปสวรรค์ได้อยู่ดี เพราะผู้ตายได้ตายไปแล้ว การบวชหน้าไฟหรือหน้าศพ ทำหลังจากที่ผู้ตายได้ตายไปแล้ว แล้วผู้ตายจะมาเป็นผ้าเหลืองของลูกหลานที่บวชให้ได้ยังไง ถึงแม้เป็นวิญญาณมาเห็นในภายหลังจากตายไปแล้วก็ไม่น่าจะช่วยอะไรได้ เพราะจิตได้จุติไปเกิดแล้วหลังจากสิ้นใจไป คงจะทำได้แค่แผ่กุศลผลบุญให้ได้เท่านั้น คงไม่สามารถย้อนกลับไปอดีตให้ผู้ที่สิ้นใจได้เห็นผ้าเหลืองเพื่อระลึกถึงสิ่งที่เป็นกุศลก่อนสิ้นใจได้ : xemo017 :

การช่วยเหลือผู้ตายก็มีหลายวิธีในศาสนาพุทธนะครับ แต่ถ้าเรื่องบวชเนี่ย ผู้บวชไม่เต็มใจแกมโดนบังคับทางอ้อมเนี่ย แถมนับถือศาสนาอื่นอยู่ด้วย ไม่รู้ว่ามันจะได้บุญอย่างที่คนบังคับคุณหวังไว้รึเปล่าเนี่ยสิ : xemo016 :

ความจริงผมก็พอหาทางออกที่จะไม่เป็นการขัดแย้งหรือก่อให้เกิดปัญหาใหญ่พอได้นะครับ วิธีนี้น่าจะได้ผล และคงไม่ทำให้ต้องทะเลาะกันมาก (คาดว่าจะได้ผลเป็นเช่นนั้นนะ อันนี้ผู้จะทำต้องดูสถานะการณ์เอาเองด้วย และปรับเปลี่ยนวิธีเอาเองได้)

หลังไมค์นะครับ
ออครับ ได้ครับ แค่อุทิศส่วนกุศล ก็รับได้ครับ ถ้าเขารับรู้แล้วยินดี มีตัวอย่างมากมายครับในพระไตรปิฎก แต่มิใช่ว่าเป็นการโอนบุญ หรือคนอื่นทำให้ผู้อื่นบริสุทธิ์ ผู้ทำบุญให้เป็นบุญชื่อว่าปัตติทานมัย ส่วนผู้ตายรับอานิสงส์บุญเรียกว่าอนุโมทนามัย สามารถทำให้เขามีอัตภาพดีขึ้นด้วยแรงอานิสงส์ผลบุญที่เราทำไปให้ เหมือนคนมีเงินทองแล้วให้ผู้อื่น ประมาณนี้

ผมไม่ได้เข้ามาสนับสนุน ออกความเห็นให้บวชหน้าไฟนะครับ เข้ามาเสวนาเพิ่มเติมแตกประเด็นแบบข่าวช่อง 3

และหากทำไม่ถูกต้อง ไม่เหมาะสมตามหลักธรรม ก็ไม่ค่อยเกิดประโยชน์เท่าไร ดังที่กล่าวไว้โพสต์ก่อนนะครับ

และถูกต้องครับ ยังมีวิธีอื่นอีกครับที่จะอุทิศบุญกุศลไปให้ผู้ล่วงลับ ไม่จำเป็นต้องบวชหน้าไฟ
และถ้าเขาเป็นคนดีอยู่แล้ว บุญก็รักษาตัวเขาอยู่แล้ว อาจจะสบายกว่าคนที่ยังอยู่ด้วยซ้ำไปครับ

ขอให้คุณ ข้า พระ เจ้า ได้ทางออกที่ดีนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 04, 2010 10:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.พ. 05, 2010 12:03 am

Happiness เขียน: [ส่วนความเห็นที่คุณยกมา เรื่องฆ่าคน หรือประมาณทำสงครามจะได้ขึ้นสวรรค์เนี่ยคล้ายๆคำสอนศาสนาอะไรไม่รู้สิครับ คุ้นๆนะ

นั่นสินะครับ คุ้น ๆ จังยกมาให้อ่านหน่อยสิครับ ผมจำไม่ได้ว่าศาสนาไหนเค้าสอน แล้วเค้าสอนว่ายังไงเหรอครับ
ตอบกลับโพส