แนะนำ ภาพยนตร์ Cloud Atlas มีคำถามด้วยนะครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

พุธ ธ.ค. 05, 2012 7:56 pm

Cloud Atlas เป็นหนังเกี่ยวกับ Timeline ทั้ง 6 คือ เมื่อ 100 , 70 , 30 ปีก่อน ปัจจุบัน 100 ปีข้างหน้า และ อีกต่อๆไป เป็นเรื่องราวที่เชื่อมโยงเวลาทั้ง 6 เข้าไ้ว้ด้วยกัน อย่างในอดีต ตัวละครทำอะไรไว้ ก็จะไปมีผลในปัจจุบัน และ อนาคต เป็นหนังที่ให้ข้อคิดที่ดีทีเดียว อย่างประโยคที่ผมชอบคือ
"สิ่งที่นายทำลงไปก็ไม่ต่างอะไรกับน้ำเพียงหยดเดียวในมหาสมุทร"
"แล้วมหาสมุทรคืออะไร ถ้าไม่ใช่หยดน้ำรวมตัวกัน"
ในเรื่องมีเรื่องที่สอนให้รู้จักหวัง รู้จักกล้าที่จะทำบางอย่างที่ถูกต้อง และก็แสดงให้เห็นถึง
มุมมืดของจิตใจมนุษย์ ทั้งความสิ้นหวัง ความโลภ รวมถึงเรื่อง อย่าง homosexual ด้วย
(แอบหน้าชา) ถ้าจะพาเด็กๆไปดูเรื่องนี้ ขอเตือนก่อนนะครับ ว่ามีฉากวาบหวามแบบไร้
เซ็นเซอร์ซะด้วย :s013:

แต่ที่ผมจะถามคือ ในภาพยตร์เรื่องนี้มีเกี่ยวกับภพชาติ การกลับชาติมาเกิดใหม่ อยากทราบว่าพระคัม
ภีร์มีเรื่องเกี่ยวกับทำนองนี้อยู่บ้างไหมครับ และ พวกที่เป็น homo หรือ มีชาติกำเนิดที่ไม่ดีนัก ไม่ได้เป็นเพราะเราทำไม่ดีไว้ใช่ไหมครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ปล.หากใครคิดว่าข้างบนเป็นการสปอย บอกได้นะครับ จะได้ลบแก้ :s021:
magicgreen

พุธ ธ.ค. 05, 2012 8:17 pm

ไม่มีจ้า เรามีการเกิดครั้งเดียวตายครั้งเดียว แต่เรื่องอื่นนั้นไม่ยู้อ่ะ ><
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 06, 2012 3:29 am

คริสตศาสนาบอกว่าทุกอย่างมีวัตถุประสงค์ และไม่ได้สอนเรื่องการมีชาตินี้ชาติหน้า เพราะขัดกับหลักการทรงสร้างของพระเจ้าครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ธ.ค. 06, 2012 4:19 pm

คาทอลิกมีชาติเดียวจ้า .....
ดีแล้วจ้า... เมื่อเร็วๆนี้ก็มีคุณยายคนหนึ่งถูกหลอกเงินไปเป็นแสน เพราะมีคนไปบอกแก
อีท่าไหนไม่รู้ว่า เมื่อชาติที่แล้วแกเป็นหนี้อยู่ต้องชดใช้ คุณยายศูนย์เงินเป็นแสน
ต้องไปแจ้งความให้ตำรวจช่วยตามจับคนที่หลอกแกที...
:s012:
หนังที่สร้างขึ้นมาก็เป็นนิยาย ของผู้แต่งผู้ประพันธ์ แต่งเรื่องจินตนาการไปเพื่อให้สนุกสนาน
ชวนคิด ผูกเรื่องชวนติดตาม ดูสนุกๆก็พอ อย่าคิดเป็นจริงเป็นจัง....
:s012:
truelove_name

พฤหัสฯ. ธ.ค. 06, 2012 8:28 pm

รับทราบคร้าบ *ตะเบ๊ะ !*
แต่หนักสนุกจริงๆนะครับ 5 55 ดูเอาสนุกๆพอเนอะ :s013:
ตอบกลับโพส