ขอคำแนะนำ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
nooni

จันทร์ ม.ค. 28, 2013 12:13 pm

กำลังจะขอไปเรียนคำสอน อยากขอคำแนะนำ สำหรับคนพุทธด้วยค่ะ ว่าเราพร้อมพอหรือยัง
รุ่งอรุณ

จันทร์ ม.ค. 28, 2013 4:44 pm

nooni เขียน:กำลังจะขอไปเรียนคำสอน อยากขอคำแนะนำ สำหรับคนพุทธด้วยค่ะ ว่าเราพร้อมพอหรือยัง
ลองคุยกับคุณพ่อหรือครูคำสอนที่วัดแม่พระกุหลาบทิพย์สิคะ

:s007:
peopletribune

อังคาร ม.ค. 29, 2013 1:25 am

nooni เขียน:กำลังจะขอไปเรียนคำสอน อยากขอคำแนะนำ สำหรับคนพุทธด้วยค่ะ ว่าเราพร้อมพอหรือยัง
สวัสดี ครับ น้องnooni

ลองเข้าไปที่เว็บนี้ดูนะครับ
http://www.kamsonbkk.com/index.php

คริสตชนใหม่ จะต่างกับคริสต์ชนโดยกำเนิด ตรงที่ว่า ถ้าเป็นคริสตชนโดยกำเนิดนั้น
จะซึมซับวิถีคาทอลิกผ่านครอบครัว ผ่านการไปโบสถ์ตั้งแต่ก่อนเข้าอนุบาล หรือ
ช่วงอนุบาล เพราะคำสอนจะเริ่มเรียนตอน ป.1

ดังนั้นหากเป็นคริสตชนใหม่ หากขวนขวายที่จะเข้าหาพระเจริง ไม่ใช่ตามแฟชั่น
หรือ ความอยาก
จำต้องมีการศึกษาเรื่องของพระคัมภีร์ หรือประวัติศาสนามาใน
เบื้องต้นบ้าง แล้วค่อยเริ่มศึกษาคำสอน ตามหลักสูตร พูดภาษาวิชาการเรียก
"ปรับพื้น"

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณ้ฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
nooni

พุธ ม.ค. 30, 2013 11:47 am

peopletribune เขียน:
สวัสดี ครับ น้องnooni

ลองเข้าไปที่เว็บนี้ดูนะครับ
http://www.kamsonbkk.com/index.php

คริสตชนใหม่ จะต่างกับคริสต์ชนโดยกำเนิด ตรงที่ว่า ถ้าเป็นคริสตชนโดยกำเนิดนั้น
จะซึมซับวิถีคาทอลิกผ่านครอบครัว ผ่านการไปโบสถ์ตั้งแต่ก่อนเข้าอนุบาล หรือ
ช่วงอนุบาล เพราะคำสอนจะเริ่มเรียนตอน ป.1

ดังนั้นหากเป็นคริสตชนใหม่ หากขวนขวายที่จะเข้าหาพระเจริง ไม่ใช่ตามแฟชั่น
หรือ ความอยาก
จำต้องมีการศึกษาเรื่องของพระคัมภีร์ หรือประวัติศาสนามาใน
เบื้องต้นบ้าง แล้วค่อยเริ่มศึกษาคำสอน ตามหลักสูตร พูดภาษาวิชาการเรียก
"ปรับพื้น"

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณ้ฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ขอบคุณค่ะ ฟรังซิสโก ณ้ฐวุฒิ
ตอบกลับโพส