สวดสายประคำ แต่ฝันร้าย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
zero401

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2016 6:04 pm

สวัสดีพี่น้องคริสตชนทุกท่านครับ :s002: ผมเชื่อพระเจ้ามาหลายปีแล้ว และได้รับศีลล้างบาป มาแล้วประมาณ 1ปี ก็เหมือนคริสตังยืนทั่วไป แต่สิ่งหนึ่งที่ผมค่อนข้างจะติดในเรื่อง ของการสวดสายประคำครับ ผมได้สวดสายประคำตามในคลิปนี้

ในช่วงแรกก็ร้อนรนดีในการสวดสายประคำ แต่จะสวดเป็นเวอร์ชั่นปกติ คือ ไม่มีเพิ่มบทสวดฟาติมาและขอพระคุณการุณย์ ภายหลังผมไปสวดกับคนอื่นเขาก็มีบทเหล่านี้ด้วย ผมก็เลยไปค้นเพิ่มและเจอในคลิปนี้ แต่ว่าพอสวดตามในคลิปแล้ว กลับพบว่าวันไหนที่สวด คืนนั้นมักจะฝันร้ายครับ เช่น เดินไปในที่มืด เห็นเงาคนสีดำ ฝันเห็นสุสาน(เป็นแบบฝังไม่ใช่แบบเผา) เห็นคนที่ตายไปแล้วบ้าง บางครั้งฝันเห็นเตาไฟหรือไฟไหม้ เคยมีครั้งหนึ่งถึงขั้น ฝันเห็นวิญญาณในไฟชำระจำนวนมากมาย ผอมแห้ง ทนทุกข์ด้วยความเวทนา

รูปภาพ

จนผมสะดุ้งตื่นเลยครับ ตอนแรกๆผมคิดว่าเขาคงต้องการคำภาวนา ก็เลยขอมิสซาให้วิญญาณในไฟชำระ แต่พอบ่อยครั้งเข้ามันรบกวนการนอนและทำให้สะดุ้งตื่นในเวลากลางคืนครับ ทำให้ผมลำบากใจที่จะสวดสายประคำที่มีบทสวดฟาติมาเพราะทำให้ฝันร้าย ผมเคยทดลองโดยการไม่สวดสายประคำหลายอาทิตย์ ก็ไม่ฝันร้ายแบบนั้นอีกเลย แต่พอวันไหนสวดปุ๊ปจะฝันร้ายทันทีเลยครับ :s008: ติดใจในเรื่องนี้มาก ต่อไปคิดว่าคงจะแค่สวดสายประคำเวอร์ชั่นธรรมดาๆ หลายคนก็คงคิดว่าเป็นแค่ความฝันแต่มันรบกวนการนอนอะครับ :s008: เพื่อนๆใครมีประสบการณ์หรือความคิดเห็นในการสวดสายประคำ ก็โพสต์ได้เลยนะครับ :s002:
sansrepos

จันทร์ มิ.ย. 13, 2016 3:34 pm

ลองทำสมาธิแล้วอธิษฐานจิตขอพระแม่ให้ชี้แนะแนวทางแก้ไขให้ครับ

ไฟชำระในความเชื่อคาทอลิกแม้ว่าจะเป็นสภาวะที่ทุกข์ทรมานแต่เป็นพระพรสำหรับการขัดเกลาจิตวิญญาณให้สะอาดก่อนจะได้รับชีวิตนิรันดรนะครับ มันไม่ใช่อย่างเดียวกับอบายภูมิในความเชื่อทางพุทธ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ มิ.ย. 15, 2016 11:31 pm

:s015: เราว่า วิญญาณเหล่านั้นคงอยากมาขอคำภาวนาจากคุณ
ถ้าฝันอีกก็สวดขอพระเจ้าเป็นพิเศษให้กับวิญญาณเหล่านั้น
วิญญาณเหล่านั้นไม่น่ากลัว ไม่หลอกคน เขาต้องทนทุกข์มาก
เมื่อเขาใช้โทษหมดแล้ว ได้ขึ้นสวรรค์ เขาก็คิดถึงเรา
และจะสวดให้กับพวกเรา
ดังนั้นคริสตชนมากมายจะสวดและขอมิสซาให้กับวิญญาณใน
ไฟชำระ และวิญญาณที่ไม่มีใครคิดถึงเสมอ
แต่ถ้ากลัว ก็สวดสายประคำธรรมดา ก็ได้ค่ะ
ตอบกลับโพส