สวรรค์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
St.paul

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:21 pm

คุณศักดากำลังดูถูกพระเจ้าด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:39 pm

ที่ไหนจะมีความสุข เท่ากับการได้อยู่กับพระองค์ในสวรรค์

มนุษย์สร้างหลายอย่างน่าสนุกทั้งหลาย แต่ไม่มีสิ่งไหนเลยที่ตลอดกาล
sakda88

อังคาร พ.ค. 22, 2007 6:40 am

~@Little lamb@~ เขียน: พอมาเห็นคำตอบของคุณSakda ที่ว่า
เป็นเรื่องที่คาดไม่ถึงที่ความคิดเล่น ๆ ของผมมีคนตอบเยอะขนาดนี้

อะไรที่มนุษย์โฟกัสอยู่มันขยายได้ใหญ่โตเสมอ 

"มนุษย์นี่น่าสนุกจริง ๆ" ดุ๊ก จาก Death Note

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง  มนุษย์นี่น่าสนุกจริง ๆ

ดิฉันรู้สึกเหมือนโง่ที่เข้ามาตอบค่ะ
เห็นคุณตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา  ทุกคนตอบด้วยความจริงจัง และตั้งใจตอบให้คุณ

แต่กลายเป็นว่าคุณตั้งขึ้นเล่น ๆ
แล้วพวกเราแค่บ้าจี้ ขยาดเรื่องให้ใหญ่โต ตามทฤษฎีที่คุณว่า

ถ้าทีหลังคุณอยากจะตั้งเล่น ๆ ก็กรุณาระบุด้วย  แค่เขียนสั้น ๆ แล้วก็หายไป...ใคร ๆ ก็คิดได้ไปต่าง ๆ นานา
เพราะคนที่มาอ่านข้อความหลังสุดเขาเสียความรู้สึก ที่อุตส่าห์บ้าจี้ เป็นห่วงคุณ
ที่แน่ ๆ ก็ดิฉันนี่แหละ 1 คน และรู้สึกว่าความห่วงที่มีให้  มันโดนเขวี้ยงกลับมาใส่จนหน้าหงาย
พร้อมกับความสนุกและเสียงหัวเราะของคุณคนเดียว  (คุณหัวเราะรึเปล่าไม่รู้  อาจจะแค่หึ หึ   แต่คำพูดคุณมันเหมือนแบบนั้น)

ข้อคิดที่ดิฉันได้สำหรับกระทู้นี้

มนุษย์น่าสนุกหรือไม่  ไม่ทราบ....แต่เรื่องนี้...ไม่สนุก 
ขอบคุณในความเป็นห่วง
และขออภัยที่ทำให้คุณต้องเสียความรู้สึกอย่างมาก
3 บรรทัดนั้นเป็นความรู้สึกของผม ณ ขณะนั้นจริง ๆ แม้ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ผมก็ยังรู้สึกอย่างนั้นอยู่
และผมยืนยันว่าทุกคำตอบล้วนมีคุณค่า  อย่างน้อยที่สุดเราได้แสดงจุดยืนอะไรบางอย่างขึ้นมา
ชีวิตไม่อาจมีคุณค่าหรือความหมายได้เลยถ้าคน ๆ หนึ่งไม่แสดงจุดยืนของตนออกมาให้ปรากฎ
จุดยืนหนึ่งของผมที่จะประกาศ ณ ที่นี้คือพระเจ้าสร้างมนุษย์ได้สมบรูณ์มาก ๆ จนไม่มีใครในโลกนี้คาดถึงได้
sakda88

อังคาร พ.ค. 22, 2007 6:47 am

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ผมว่า คุณศักดาน่าไปรื้อฟื้นคำสอน เป็นกิจลักษณะนะครับ
sakda88 เขียน: โลกมีอะไรพิเศษ ? สำหรับพระองค์ปานนั้นเชียว  มีอะไรพิเศษ ? มากกว่าพระคัมภีร์บอกไว้
พระเจ้าเป็นความรัก และ พระองค์ทรงรักเรา : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

เราผู้ซึ่งเป็น "ลูก" ของพระองค์

ด้วยสิทธินี้ ทำให้เราสามารถ เรียกพระองค์ว่า  "ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย"

รูปภาพ
พ่อที่รักเรา แม้ว่า จะเป็นบุตรล้างผลาญ พระองค์ก็ทรงยินดียกโทษให้เรา เมื่อเราสำนึกผิด

sakda88 เขียน: มันกระทบใจคนมากต่างหาก
จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม

จากที่ผม และคนอื่นๆรู้สึก

คุณศักดา ทำร้ายจิตใจพวกเรา  ::002::
สิ่งที่ผมอยากจะบอกคือ  โลกคือสิ่งสร้างที่ดีที่สุดของพระผู้เป็นเจ้าในการสำแดงถึงความสมบรูณ์อย่างแท้จริงของพระองค์
ความสมบรูณ์ของพระเจ้านั้นไม่มีคำใดในโลกบรรยายถึงได้  เรารู้สึกถึงมันได้แต่ไม่รู้จะพูดออกมาอย่างไร

ผมต้องขออภัยที่ทำให้คุณรู้สึกอย่างนั้น  ผมไม่มีเจตนาอย่างนั้นแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ อังคาร พ.ค. 22, 2007 6:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

อังคาร พ.ค. 22, 2007 7:07 am

S.Paulvs De Bangkok เขียน: คุณศักดากำลังดูถูกพระเจ้าด้วย
ประโยคนี้ทำให้ผมต้องคิดหนัก 
ผมจะขยาย  3 ประโยคสั้น ๆ ของผมอย่างไรดี ?

พระเจ้าสร้างมนุษย์ตามฉายาของพระองค์
บ่อยครั้งพระคัมภีร์กล่าวถึงการอยู่กับพระเจ้าก่อนการเนรมิตสร้าง

(พระองค์กำหนดไว้ตั้งแต่ก่อนเนรมิตสร้างว่าให้ผมมาทำอะไรบ้าง,holy)

ผมจะกล่าวได้หรือไม่ว่า  จิตของพวกเราแต่ละคนและทุก ๆ คนอยู่กับพระเจ้าก่อนการเนรมิตสร้าง

พระเจ้าสร้างสวรรค์  และเทพเทวาทั้งหลายให้อยู่กับพระองค์
เทพเทวาเหล่านั้นพระเจ้าทรงให้มีความคิดอย่างเสรีแน่นอน แต่ ไม่มีสิทธิสร้างสรรพสิ่งทั้งหลาย
ผมรู้ได้อย่างไรหรือ
มีเทพผู้สูงศักดิ์กว่าเทพทั้งปวงปรารถนาเป็นพระเจ้าจึงถูกขับไล่จากสวรรค์และยังมีสิทธิมาเฝ้าพระเจ้า(พระองค์ไม่ห้าม)
ดินแดนที่เทพผู้สูงศักดิ์และบริวารอยู่เต็มไปด้วยเสียงพิราบร่ำไห้ขบเขี้ยวเคี้ยวฟันด้วยความโกรธแค้น

เทพเทวาและดวงจิตที่อยู่พระเจ้านั้นแน่นอนไม่ปรารถนาเป็นดั่งพระเจ้า
และมีบ้างส่วนปรารถนามีสิทธิในการสร้างร่วมกับพระเจ้า

โลกมนุษย์จึงเกิดขึ้น  เกิดขึ้นด้วยความรักที่มีต่อดวงจิตที่ปรารถนามีส่วนร่วมสร้างกับพระเจ้า
แน่นอนสิทธิในการสร้างของมนุษย์ย่อมต่างจากสิทธิการสร้างของพระเจ้า

ดวงจิตทุกดวงเกิดมาจากพระเจ้า เป็นของพระเจ้า และกลับไปหาพระเจ้าในที่สุด

ความคิดของผมนี้อาจยิ่งดูถูกพระเจ้ามากยิ่งขึ้นก็ได้ในมุมมองของคุณ
และนี่คือความคิดของผม ณ เวลานี้

สวรรค์เป็นดินแดนแห่งความสุขแน่นอนสำหรับผู้ที่ปรารถนาอยู่กับพระเจ้าเพียงอย่างเดียว
และมันจะน่าเบื่อมากสำหรับผู้ที่รู้สึกว่าน่าจะมีอะไรดีกว่านี้แต่ทำอะไรไม่ได้เลย

คุณเคยนั่งฟังคนพร่ำบ่นรำพึงรำพันและไม่ยอมทำอะไรหรือทำอะไรไม่ได้ไหม ? ถ้าเคยคุณจะรู้ว่ามันน่ารำคาญแค่ไหน
ในนรกแน่นอนมันยิ่งกว่านั้นอีกปีศาจไม่ปรารถนาร่วมสร้างกับพระเจ้า  ปีศาจต้องการสิทธิในการสร้างทั้งหมดของพระเจ้า
ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย

โลกมนุษย์ผมไม่ได้บอกว่ามันดีหรือไม่ดี  ผมเชื่อว่า  พวกเราแต่ละคนและทุก ๆ คนเลือกมาในโลกนี้แต่เราลืมไป
และการลืมเป็นประเด็นสำคัญมาก  มันทำให้เราเลือกได้อย่างเสรีอย่างแท้จริง
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ พุธ พ.ค. 23, 2007 5:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sakda88

พุธ พ.ค. 23, 2007 6:40 am

ผมรู้สึกได้ถึงความโกรธที่ยังคงมีอยู่  ผมเป็นต้นเหตุ  ผมรับผิดชอบต่อสิ่งที่ผมได้กระทำ
ผมรู้พระเจ้ารักผมมากแค่ไหน  ผมสัมผัสได้ถึงความรักและการทรงนำที่พระเจ้ามีต่อผม
แน่นอนผมเชื่อว่าแต่ละคนและทุก ๆ คนได้รับการนำทางที่แตกต่างกัน
ผมเกิดในครอบครัวคาธอลิกที่พ่อและแม่ได้ประสบการณ์ตรงจากพระเจ้า
ช่วงประถม 4
ผมเริ่มถามตัวเองว่า  ผมเกิดมาทำไม ? หลังจากนั้นไม่นานผมได้รับใบปลิวเรื่อง
พระเยซู  เริ่มศึกษาพระคัมภีร์ทางไปรษณีย์
ผมเริ่มศึกษาพระคัมภีร์ตามแนวโปรแตสแตนท์
ผมได้รับความรู้สึกเป็นสุขอย่างประหลาด  มีบางอย่างทำให้ผมสท้านไปทั้งตัว
ผมไปร่วมนมัสการที่คริสจักรพระโขนงได้อย่างไรนะ ?
น่าจะเริ่มจากการไปเรียนภาษาอังกฤษฟรี ??(ทำไมผมต้องมาเล่าเรื่องของผมให้พวกคุณอ่านด้วย ?ผมไม่รู้เหมือนกัน)
บวกกับความอบอุ่นของคริสจ้กรทำให้ผมพึงใจและศรัทธาในแนวทางนั้น
จนทะเลาะกับคุณพ่อที่ผมจะเปลี่ยนไปถือโปรแตสแตนท์
คุณพ่อไล่ผมออกจากบ้าน  ผมก็ออกจากบ้านในวัยนั้น(อายุ 12 ปี)
ใส่กางเกงขาสั้นตัวเดียวไม่ใส่เสื้อเดินเท้าเปล่าออกจากบ้าน
น่าแปลกที่ผมมุ่งหน้าไปคริสจักรพระโขนงซึ่งเป็นคริสจักรแรกที่ผมไปร่วมนมัสการด้วย
ผมอยู่ที่นั่น 1-2 วันพระเจ้าได้นำพาพี่ชายคนที่ 3 ไปพบผมที่คริสจักรนั้น
แล้วพาผมกลับบ้าน  พี่ชายแนะนำให้ผมขอโทษคุณพ่อของผม  ผมทำตาม
หลังจากนั้นสันติสุขในใจผมได้หายไป  มีแต่ความสงสัย
คุณพ่อได้ถามผมว่าจะบวชไหม ? ผมส่ายหน้า
ณ เวลานั้นผมศรัทธาในแนวทางโปรแตสแตนท์มากกว่า
ผมไม่ศรัทธาแนวทางของคาธอลิกเลย
เวลานั้นผมอายุ 12 ปี
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ พ.ค. 23, 2007 4:45 pm

เชื่อว่าไม่มีใครโกรธ
มีแต่จะให้ความกระจ่างในทางคำพูดแก่คุณ
ซึ่งนั่นก็ต่างคนต่างมุมมอง
เพราะทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง
และ เราแต่ละคนก็สัมผัสพระเป็นเจ้าได้ในทางต่างกันออกไป

ว่าแต่

แล้ว ตอน นี้ หา ตัวเองเจอรึยังคะ?

::001::
sasuke
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 8:17 pm

แนะนำหนังสือให้อ่านนะครับ

"เต๋าเต็กเก็ง" (ชื่อเก่าของหนังสือเล่มนี้คือ"วิถีแห่งเต๋า")

ผมคิดว่าคุณศักดา อาจจะได้เข้าใจพระในอีกรูปแบบหนึ่ง
สารภาพครับ ว่าผมเคยคิดแบบคุณศักดาอยู่เหมือนกัน
การอ่านหนังสือเกี่ยวกับทางด้านปรัชญา หลายๆด้าน อาจจะช่วยคุณได้

ขอย้ำนะครับ "หลายๆด้าน" เพื่อไม่ให้เป็นการฟังความข้างเดียว

...ขอให้คุณได้พบสันติสุขในเร็ววัน...
Holy
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 23, 2007 11:06 pm

sakda88 เขียน:
(พระองค์กำหนดไว้ตั้งแต่ก่อนเนรมิตสร้างว่าให้ผมมาทำอะไรบ้าง,holy)
อันนี้คุณต้องถามพระเจ้าเอง ผมรู้ของผม ไม่รู้ของคนอื่น
Champkun
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 23, 2007 11:08 pm

เข้ามาอ่านแล้วมึน
เหมือนอธิบายให้คนไม่เข้าใจภาษาฟัง

ตอบไปก็เท่านั้นนะ ผมว่า
Good Nanny
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 12:06 am

นั่นสิ...
แรก ๆ ก้อพอเข้าใจได้ แต่พออ่านไป อ่านมาชักจะมึน : xemo029 :
sakda88

จันทร์ พ.ค. 28, 2007 7:56 am

หลังจากมีเหตุการณ์เหล่านั้นเกิดขึ้นคุณพ่อก็เริ่มปล่อยผมให้ศึกษาสิ่งต่าง ๆ
ผมได้มีโอกาสศึกษาพระคัมภีร์ของหลายนิกาย  ได้รับสัติสุขกลับมาบ้างในช่วงสั้น ๆ
แต่ทุกอย่างจะหยุดลงเมื่อให้เราประกาศความเชื่อแล้วไม่ประกาศ
ผมสังเกตว่าทุกที่ที่ผมไปต่างบอกว่าของตนถูกต้องทั้งนั้น
และทุกที่ก็กำลังเติบโตขึ้น  แล้วผมควรจะเชื่อใครดีละ?
แม้ศาสนาอื่น ๆ ก็เป็นทำนองเดียวกัน  แล้วผมควรจะเชื่อใครดีละ?

มีอยู่ช่วงเวลาหนึ่งที่ผมไปมิสซาบ่อยมาก
มันเกิดขึ้นเมื่อผมได้มีโอกาสร่วมนมัสการ
กับโบสถ์ลูเธอลันที่อุบล
ผมได้พบกับ คุณเทอรี่ คีย์
ท่านเป็นมิสชันนารี่ของลูเธอลัน
ท่านศรัทธามาก
ท่านแนะนำให้ผมอธิฐานขอการทรงนำจากพระเจ้า
บทสวดวันทามารีอาก็ดังขึ้นในใจขณะผมอธิฐาน
หลังจากนั้นผมเริ่มไปโบสถ์มากขึ้น
มันไม่มีสันติสุขสักเท่าไหร่

ผมเริ่มสดุดอีกครั้งเมื่อพี่สาวซึ่งไปอยู่กับคณะนักบวชคารวาส
เป็นมากกว่าสิบปีที่ต่างประเทศกลับมาอยู่บ้าน
สิ่งที่เธอทำเมื่อกลับคือพยายามเอาสิ่งของต่าง ๆ ที่เธอเห็นว่าไม่มีคนนำไปใช้
ไปให้คนอื่นโดยไม่ไถ่ถามใครเลย

แม้แต่หนังสือที่ผมหวงฌธอก็พยายามเอาไปบริจาค
เพื่อให้คนอื่นดีใจ  แต่ไม่สนใจว่าคนในบ้านเครียดขนาดไหน
ผมโกรธและประชดเธอโดยเลือกเอาหนังเกี่ยวกับคาธอลิกทั้งหมด
ทีมีอยู่หลายสิบเล่มให้เธอไป  เธอเอาไปไหนผมไม่รู้หรอก

ผมไม่พอใจมาก  ผมเริ่มหยุดไปวัดอีกครั้งหนึ่ง

ผมได้คำตอบมากมายจากข้อสงสัยในอดีตหลังจากเข้าศึกษา
หลักสูตรของ LANDMARK EDUCATION

เขาได้ทำให้ผมเห็นว่าพระเจ้าสร้างมนุษย์ให้สมบรูณ์มากขนาดไหน
มากจนไม่มีใครคาดถึงได้

ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงรักและนำทางชีวิตของผมเสมอ
ที่แห่งนี้ก็เช่นกันที่พระองค์ทรงนำผมมา

ผมเชื่อในพระเมตตาของพระเยซูคริสตเจ้า

พระเจ้าทรงให้มนุษย์
มีพลัง  ความรัก  อิสระ การแสดงออกอย่างเต็มที่
แก่มนุษย์แต่ละคนและทุก ๆ คนอยู่แล้ว

มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้นทำให้สิ่งเหล่านี้หายไป
พระเจ้าได้ส่งคนมาเตือนมนุษย์ หลายต่อหลายครั้งเพื่อนำความรักที่แท้จริงกลับมา

พระเจ้าไม่เคยทำลายโลก
มนุษย์ต่างหากละที่เป็นผู้ทำลายโลกด้วยการกระทำของมนุษย์เอง

ความรักที่แท้จริงจะเกิดขึ้นมากพอและเร็วพอที่จะหยุดยั้งการทำลายโลกครั้งต่อไปหรือไม่ ?

คำตอบใกล้เข้ามาทุกทีแล้ว
sakda88

จันทร์ พ.ค. 28, 2007 7:58 am

Champkun เขียน: เข้ามาอ่านแล้วมึน
เหมือนอธิบายให้คนไม่เข้าใจภาษาฟัง

ตอบไปก็เท่านั้นนะ ผมว่า
ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่าน
sakda88

จันทร์ พ.ค. 28, 2007 7:58 am

Good Nanny เขียน: นั่นสิ...
แรก ๆ ก้อพอเข้าใจได้ แต่พออ่านไป อ่านมาชักจะมึน : xemo029 :
ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่าน
sakda88

จันทร์ พ.ค. 28, 2007 8:16 am

:+:Regina Pacis:+: เขียน:  

เชื่อว่าไม่มีใครโกรธ
มีแต่จะให้ความกระจ่างในทางคำพูดแก่คุณ
ซึ่งนั่นก็ต่างคนต่างมุมมอง
เพราะทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง
และ เราแต่ละคนก็สัมผัสพระเป็นเจ้าได้ในทางต่างกันออกไป

ว่าแต่

แล้ว ตอน นี้ หา ตัวเองเจอรึยังคะ?

::001::
เรามีอะไรที่เราคิดไม่ถึงในศักยภาพของเราแต่ละคนและทุก ๆ คนอีกมาก  มากจนเราแต่ละคนและทุก ๆ คนไม่อาจคาดถึงได้
ศักยภาพเหล่านี้ขยายตัวเมื่อเราขยายศักยภาพของผู้อื่นด้วยแก่นแท้ของทุกศาสนากล่าวถึงสิ่งนี้  ผู้นำศาสนาหลังศาสดา
ได้กดทับแก่นแท้เหล่านี้ไว้  ด้วยคำสอนเรื่อง นรก สวรรค์ การอธิบายความ การตีความ ถกเถียงกันเรื่องถูกผิด  จนหลาย ๆ ครั้ง
ตัดสินกันด้วยสงคราม  และสงครามไม่เคยให้คำตอบใด ๆ ในคำถามเหล่านั้นเลย  มีแต่ทำให้มันขยายตัวออกไปเรื่อย ๆ ไม่รู้จบ
เหตุการณ์เหล่านี้เราเห็นกันอยู่แล้ว

ความรักที่แท้จริงเป็นอาวุธที่สำคัญชิ้นหนึ่ง 
sakda88

จันทร์ พ.ค. 28, 2007 8:18 am

sasuke เขียน: แนะนำหนังสือให้อ่านนะครับ

"เต๋าเต็กเก็ง" (ชื่อเก่าของหนังสือเล่มนี้คือ"วิถีแห่งเต๋า")

ผมคิดว่าคุณศักดา อาจจะได้เข้าใจพระในอีกรูปแบบหนึ่ง
สารภาพครับ ว่าผมเคยคิดแบบคุณศักดาอยู่เหมือนกัน
การอ่านหนังสือเกี่ยวกับทางด้านปรัชญา หลายๆด้าน อาจจะช่วยคุณได้

ขอย้ำนะครับ "หลายๆด้าน" เพื่อไม่ให้เป็นการฟังความข้างเดียว

...ขอให้คุณได้พบสันติสุขในเร็ววัน...
เสียงของมือที่ตบข้างเดียวมันไพเราะมากจริง ๆ
sakda88

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 11:00 am

Holy เขียน:
โลกมนุษย์ซิมีเรื่องน่าตื้นเต้น

ตรงข้ามครับ ผมเบื่อหน่ายโลกมนุษย์มาก ผมเคยขอพระว่าจะไม่ดูแลสุขภาพตัวเองมากนักได้ไหมไม่อยากอายุยืนเกินไป แต่พระองค์ไม่อณุญาติ 
คุณเกียดตัวเองหรือเปล่า ?  คุณทำให้ผมรู้สึกว่าคุณเกียดตัวคุณเองมากเลยนะ
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 3:34 pm

Holy เขียน:
โลกมนุษย์ซิมีเรื่องน่าตื้นเต้น

ตรงข้ามครับ ผมเบื่อหน่ายโลกมนุษย์มาก ผมเคยขอพระว่าจะไม่ดูแลสุขภาพตัวเองมากนักได้ไหมไม่อยากอายุยืนเกินไป แต่พระองค์ไม่อณุญาติ 
คุณเกียดตัวเองหรือเปล่า ?  คุณทำให้ผมรู้สึกว่าคุณเกียดตัวคุณเองมากเลยนะ
ไม่เลย คุณไม่เข้าใจหรอก อย่าพยายามยามเข้าใจผมเลย เข้าใจผิดเปล่าๆครับ

ผมคิดว่า คุณมีโลกส่วนตัวที่แตกต่างจากคนทั่วไปมากเกินไป นั่นคือปัญหา ปัญหาที่ผ่านมาไม่ได้มาจากคนรอบข้างคุณหรอกครับ น่าจะมาจากตัวคุณเองมากกว่า

ถ้าคุณคิดคิดว่าตัวเรา หมายถึงแค่ร่างกายเราบนโลกนี้ ผมเกรงว่าคุณต้องกลับไปอ่านพระคัมภีร์ใหม่แล้วพยายามเข้าใจมันอีกรอบแล้วล่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 3:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 3:37 pm

sasuke เขียน: แนะนำหนังสือให้อ่านนะครับ

เสียงของมือที่ตบข้างเดียวมันไพเราะมากจริง ๆ
ทำไมหล่ะครับ :huh: อย่างนี้ไม่เท่ากับการเข้าข้างตัวเองมากเกินไปหรอคับ

ด้วยความเคารพครับ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 3:42 pm

บนสวรรค์ จะไม่มีการถูกผจญอีกต่อไป

จะได้พบพระแม่อันเป็นที่รัก

จะได้พบนักบุญแพทริค นักบุญยอห์น นักบุญต่างๆหลายท่าน อยากพูดคุยกับท่าน

ดีออกสวรรค์^^
sakda88

พุธ มิ.ย. 06, 2007 12:33 am

เสียงของมือที่ตบข้างเดียวย่อมไม่มีเสียง
เสียงที่ได้ยินเป็นจินตนาการซึ่งคุณสามารถจินตนาการให้ไพเราะเพียงใดก็ได้
มันจึงเป็นเสียงที่ไพเราะที่สุด
sakda88

พุธ มิ.ย. 06, 2007 12:35 am

Holy เขียน:
Holy เขียน:

ไม่เลย คุณไม่เข้าใจหรอก อย่าพยายามยามเข้าใจผมเลย เข้าใจผิดเปล่าๆครับ

ผมคิดว่า คุณมีโลกส่วนตัวที่แตกต่างจากคนทั่วไปมากเกินไป นั่นคือปัญหา ปัญหาที่ผ่านมาไม่ได้มาจากคนรอบข้างคุณหรอกครับ น่าจะมาจากตัวคุณเองมากกว่า

ถ้าคุณคิดคิดว่าตัวเรา หมายถึงแค่ร่างกายเราบนโลกนี้ ผมเกรงว่าคุณต้องกลับไปอ่านพระคัมภีร์ใหม่แล้วพยายามเข้าใจมันอีกรอบแล้วล่ะ
อ่านแล้วเหมือนโกรธมาก  ผมเห็นด้วยคนเราแตกต่างกัน  และก็เหมือนกันมากด้วย

ขอให้ลูกระลึกไว้อย่างหนึ่งว่า  ลูกมิอาจเข้าใจถึงความรู้สึกของผู้อื่นได้ จนกว่าลูกจะได้ประสบกับตัวของลูกเอง  และ ณ เวลานั้น  ลูกจะมีคำเรียกร้องมากมาย  (ว่า)ลูกอยากได้รับความช่วยเหลือมากมายเพียงใด?
แก้ไขล่าสุดโดย sakda88 เมื่อ พุธ มิ.ย. 06, 2007 12:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2007 8:17 am

Gray Cat Mobster เขียน: บนสวรรค์ จะไม่มีการถูกผจญอีกต่อไป

จะได้พบนักบุญแพทริค นักบุญยอห์น นักบุญต่างๆหลายท่าน อยากพูดคุยกับท่าน

แต่บนสวรรค์อาจรับสัญญาณภาพละครที่พี่อั้ม อธิชาติเล่นไม่ได้

หรือ...บนสวรรค์แม้จะมีนักบุญทั้งหลายมากมาย แต่พี่อั้ม อธิชาติอาจไม่ได้ขึ้นมาอยู่ด้วย

อย่างนี้ น้องแม็คจะทำอย่างไรล่ะ  ::004::  ::011::  ::020::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2007 9:02 am

Florian เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน: บนสวรรค์ จะไม่มีการถูกผจญอีกต่อไป

แต่บนสวรรค์อาจรับสัญญาณภาพละครที่พี่อั้ม อธิชาติเล่นไม่ได้

หรือ...บนสวรรค์แม้จะมีนักบุญทั้งหลายมากมาย แต่พี่อั้ม อธิชาติอาจไม่ได้ขึ้นมาอยู่ด้วย

อย่างนี้ น้องแม็คจะทำอย่างไรล่ะ  ::004::  ::011::  ::020::
เกี่ยวมะนี่ ::010::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2007 9:03 am

Batholomew เขียน:
Florian เขียน:

ก๊าซโซฮอล์ผิด
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2007 9:04 am

อันตน เขียน:
Batholomew เขียน:
Florian เขียน: แต่บนสวรรค์อาจรับสัญญาณภาพละครที่พี่อั้ม อธิชาติเล่นไม่ได้

ก๊าซโซฮอล์ผิด
ซะงั้น
ตอบกลับโพส