ผมจะลงทุนเล่นหุ้นจะดีไหมอะครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Isolation

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 1:33 pm

: xemo017 :ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะลงทุนอะครับ แต่ลงทุนไม่มากอะกลัวเสียหมด
เพราะตอนนี้เศรฐกิจไม่ค่อยจะดีด้วยจึงมาขอคำเเนะนำพี่พี่ ครับ
wardenship
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 2:06 pm

แนะนำให้ไปลงทุนที่ สินธนทวี ของธนาคารกรุงเทพ อ่ะครับ (ไม่ได้เชียร์ นะครับ และก็ไม่ได้ทำงานอยู่ที่นั่นด้วย)
แต่ว่าผมทำอยู่ ถือว่าผลตอบแทนดีเหมือนกันครับ แล้วจะลงทุนเพิ่มหรือถอนการลงทุนได้ตลอดเวลาครับ

ลองเข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่ดูได้นะครับ
Isolation

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 2:26 pm

โห ขอบคุนคับ ผมเพิ่งจะเริ่มดูๆอะครับศึกษาอยู่
ตอนนี้ดู เคแบงค์ เพราะผมฝากเงินออมไว้ที่นั้น
เล่นไม่กี่บาทหรอกครับไม่มีเงินอาจารย์ผม
บอกว่าลงทุนเท่าไรก็ได้เรื่องนี้จริงปะครับ    : xemo017 :
wardenship
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 02, 2009 12:48 pm

ครับ ขั้นต่ำ 1,000 บาทครับ แล้วจะถอนหรือฝากเพิ่มไปเท่าไหร่ ตอนไหนก็ได้ครับ
Like a Heaven
.
.

อังคาร ก.พ. 03, 2009 10:05 pm

เล่นหุ้นใช่มั้ยครับ?

อย่า ได้เล่น เชียว นะครับ

ผมเรียนมาทางพาณิชยศาสตร์การบัญชี ผมรู้ดีว่ามันเปนไง

หุ้นเมืองไทยไม่เหมือนเมืองนอกครับ มันขึ้นลงตามแรง "ฮั้ว" ของผู้มีอิทธิพล

อยากทราบรายละเอียดแอดเมล์มาคุยได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พุธ ก.พ. 04, 2009 1:15 am

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน: เล่นหุ้นใช่มั้ยครับ?

อย่า ได้เล่น เชียว นะครับ

ผมเรียนมาทางพาณิชยศาสตร์การบัญชี ผมรู้ดีว่ามันเปนไง

หุ้นเมืองไทยไม่เหมือนเมืองนอกครับ มันขึ้นลงตามแรง "ฮั้ว" ของผู้มีอิทธิพล

อยากทราบรายละเอียดแอดเมล์มาคุยได้นะครับ
ยืนยันตามนั้น

แม้แต่ในตลาดต่างประเทศถึงแม้จะมีปัจจัยและมือที่มองไม่เห็นจำนวนมาก แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่แน่จริงในทางการเงิน อาทิ cash flow ผมว่าคุณอย่าเล่นดีกว่า ถ้าจะเล่นก็ต้องเป็นเงินเย็น และต้องรู้จักอะไรหลายๆอย่างอย่างมาก ไม่ใช่แค่นั่งดูตัวเลข โดยเฉพาะเรื่องการ stop loss สำคัญที่สุด  ::001::

ด้วยความปรารถนาดี
จากคนในตลาดหลักทรัพย์อเมริกา (บางทีก็เบี้ยวแม้กระทั่ง real update)
13PM.

เสาร์ ก.พ. 07, 2009 12:14 am

การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้การวิเคราะห์ก่อนการลงทุน  :afro:
..Elizabeth..

เสาร์ ก.พ. 07, 2009 11:01 pm

เราเป็น marketing ด้านนี้โดยตรง
ยังไม่อยากแนะนำให้เล่นหุ้นเลย โดยเฉพาะตอนนี้ เพราะความเสี่ยงในการลงทุนมันสูงมาก

ถ้าอยากเล่นแบบเป็นการฝากเงิน ก็เลือกหุ้นที่ dividend yield สูงๆ แต่พวกนี้สภาพคล่องค่อนข้างตําอ่ะค่ะ

ตลาดหุ้นช่วงหลังๆแย่มากๆ
หลังๆนี่เราสวดก่อนตลาดเปิด ทั้งเช้าทั้งบ่ายเลย
สภาวะมันผันผวนมาก

ถ้าอยากลงทุนจริงๆ เลือกหุ้นกู้ดีกว่ามั๊ยค่ะ
เลือก yieldสูงๆ ก็ ok ค่ะ
Joseph

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 3:34 pm

ทุกวันนี้เราก็เล่นหุ้นกับพระเยซูอยู่แล้วครับ คือเป็นหุ้นส่วนในพระกาย เวลารับศีลมหาสนิทพี่รู้สึกภูมิใจว่า เราเป็นมนุษย์ยิ่งใหญ่แค่ไหน สามารถกลืนพระเจ้าเข้าไปในท้องเราได้ ขนาดพระเจ้ายิ่งใหญ่เรายังกินมาแล้ว ดังนั้นไม่ว่าเทวดา ทูตสวรรค์ ปีศาจซาตาน ก็สู้เราไม่ได้ ถึงเขาจะฤทธิ์เยอะกว่าเราแต่เขาก็ไม่อาจที่จะมากลืนพระเจ้าเข้าไปในท้องได้ หรือมีหุ้นส่วนในพระกายของพระเยซูเจ้าได้ ที่พระเจ้ายอมลดถ่มลงมาให้เรากินก็เพราะว่าพระองค์ทรงรักเรา

คือว่าตอนพี่ไปรับศีลแล้วรู้สึกภูมิใจที่ว่าเรามีเกียรติแค่ไหนที่ได้กลืนพระเจ้ายิ่งใหญ่ลงไป ซึ่งไม่มีใครยิ่งใหญ่กว่าพระเจ้าอีกแล้วแต่เราเป็นแค่มนุษย์ยังกินพระเจ้าได้ เหอๆ ก็เลยอยากจะแบ่งปันในมุมนี้แล้วกัน

พูดถึงเรื่องเล่นหุ้นอันนี้อยากแบ่งปันทั่วไปในความรู้สึกพี่แล้วคิดว่า การเล่นหุ้นก็ต้องมีใจรักแล้วก็เป็นของประทานอย่างหนึ่งที่พระเจ้าประทานให้เราคือ มีพรสวรรค์ด้านการค้า(ไม่ใช่พรสวรรค์เรื่องเล่นหุ้นแต่เรื่องหัวการค้าเพราะมันประเภทเดียวกัน) เท่าที่พี่มีประสบการณ์จากคนรู้จักคือเห็นพวกเพื่อนๆ พ่อ พวกเขามีเท่าที่สังเกตดูเขาเป็นคนมีพรสวรรค์แล้วก็มีใจรักในเรื่องการค้าขายและการเล่นหุ้นก็คือส่วนหนึ่งของการค้า เมื่อเขารักการค้าขายไม่ว่าอะไรที่เขาลงทุนแล้วได้เงินเขาเอาหมด จะเล่าพ่อพี่เขยพี่ให้ฟังอันนี้ไม่ได้คุยอวดญาติตัวเองรวยนะเดี๋ยวโดนหมันไส้ พ่อพี่เขยพี่เขาเก่งมากๆ เรื่องการค้า เขาสร้างตัวมาจากสองมือเปล่า เขาเป็นนักธุรกิจมืออาชีพ อะไรที่ได้เงินเขาเอาหมด ทั้งเล่นหุ้น ทั้งมีบริษัทรับเหมาทำถนนให้รัฐบาล แล้วก็มีธุรกิจอะไรต่อมิอะไรอีกเยอะ แก่ซื้อที่ดินติดถนนใหญ่หลายสายไม่ว่าแถวนนทบุรี ประทุมธานี อยุธยา บางแห่งก็หลายสิบไร่ บางแห่งก็เป็นร้อยๆ ไร่ แล้วแกเล่นหุ้นก็ได้แต่กำไรไม่ค่อยขาดทุนด้วยแก่หัวดี แต่แล้วก็มีวันหนึ่ง เครื่องบินชนตึกตึกเวอร์เทรดที่อเมริกา แก่ขาดทุนไป 45 ล้าน แต่พี่มองแล้วไม่หนักหนาอะไรสำหรับแกแล้วเรื่อเล็กๆ เพราะแกรวยมากๆ มีเงินฝากธนาคารต้อง 4 พันกว่าล้าน ไม่รวมบริษัทแล้วธุรกิจอื่นๆ คืนนั้นที่แกรู้ข่าวว่าเครื่องบินชนตึกเวอร์เทรดเซนเตอร์แก่ขาดทุนไป 45 ล้านแก่ป่วยต้องเข้าโรงพยาบาลทันที ครอบครัวพี่ก็ไปเยี่ยม หลังจากนั้นแกก็ออกจากโรงพยาบาล มาอยู่บ้าน แต่แกก็รู้ตัวว่าอายุแกอยู่ไม่นานแกก็จัดการแบ่งมรดกให้ลูกทุกคนเรียบร้อย แล้วแกก็พึ่งเสียไปเมื่อกลางปีที่ผ่านมา(ไม่ใช้เสียเพราะเล่นหุ้นนะนั่นมันเศษเงินแต่เสียเพราะโรคร้าย) ที่จริงถ้าเป็นพี่มีเงินขนาดนั้น แค่ 45 ล้านพี่ว่าไม่น่าเสียดายเลย แต่ถ้าคนที่มีเงินแค่ 45 ล้านนั่นสิเรื่องใหญ่หมดตัวแน่ ดังนั้นพี่คิดว่าการเล่นหุ้นไม่ใช่คิดจะเล่นก็เล่นถ้าไม่เก่งจริงโอกาสที่จะหมดตัวก็มี ขนาดคนเก่งๆ อย่างพ่อพี่เขยพี่เขยพี่ยังเสียเงินได้เยอะขนาดนี้ ทุกวันนี้พี่เขยพี่ก็เล่น พี่สาวพี่ก็เล่น เอาเงินเข้าตลาดหุ้นไปต้องเยอะ แต่พี่ก็ไม่เล่น เพราะว่าเล่นไม่เป็น แล้วก็ไม่มีเงินเล่นด้วยครับ พี่ว่างงานจะเอาเงินที่ไหนมา สมัยก่อนเคยเปิดร้านอยู่เตาปูนขายผ้าเมตร พอยุคฟองสปู่แตกพี่ก็มาว่างงานอยู่บ้านเฉยๆ ตอนนี้ก็กำลังมองหาช่องทางทำธุรกิจอยู่ แต่เราก็ไม่มีประสบการณ์ในด้านใดด้านหนึ่ง ธุรกิจทุกประเภทก็มีวงการของเขา ต้องรู้ว่ารับที่ไหนส่งที่ไหนติดต่อใครบ้างไม่ใช่คิดจะทำก็ทำได้เลย ตอนนี้ก็กลุ้มใจกับชีวิตตัวเอง จบ สาวไส้ตัวเองมากไปเปล่าที่เล่ามาทั้งหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ ก.พ. 11, 2009 1:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jack Sparrow

จันทร์ ก.พ. 09, 2009 2:59 pm

เท่าที่ผมติดตามดูนะครับ เจ้าของกระทู้มักจะเปลี่ยนไปเรื่อยไม่มั่นคงอะไรสักอย่างถ้าตอบไปเดียวเขาก็เปลี่ยนอีกแหละครับ
Alphonse

อังคาร ก.พ. 10, 2009 1:28 am

Jack Sparrow เขียน: เท่าที่ผมติดตามดูนะครับ เจ้าของกระทู้มักจะเปลี่ยนไปเรื่อยไม่มั่นคงอะไรสักอย่างถ้าตอบไปเดียวเขาก็เปลี่ยนอีกแหละครับ
สำเนาถูกต้อง
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 10, 2009 12:21 pm

Jack Sparrow เขียน: เท่าที่ผมติดตามดูนะครับ เจ้าของกระทู้มักจะเปลี่ยนไปเรื่อยไม่มั่นคงอะไรสักอย่างถ้าตอบไปเดียวเขาก็เปลี่ยนอีกแหละครับ
คงไม่ใช่คุณคนเดียวที่เห็น เพราะทุกคนก็เห็นแบบนั้น ::010::
Ministry Of Men

อังคาร ก.พ. 10, 2009 9:12 pm

Batholomew เขียน:
คงไม่ใช่คุณคนเดียวที่เห็น เพราะทุกคนก็เห็นแบบนั้น ::010::
ทำไมไปช่วยกันติ จขกท.(จับไ_กะเทย) อย่างนั้นละคับ เหๆ  : emo073 :
ตอบกลับโพส