ร.ต.อ. ดร.นิติภูมิ นวรัตน์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Viridian

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:22 pm

Edwardius เขียน:
Batholomew เขียน: โมโหแล้วอย่าตัวพองนะ ::011::
ไปว่าเค้าเป็นอึ่งอ่างได้ไง...นิสัยไม่น่ารักเลย  : emo033 :

ขอโทษเค้่าเดี๋ยวนี้นะ...  : xemo033 :
ขอบคุณนะที่พยายามช่วยเหลือ : xemo017 :
ignatius เขียน:
Viridian เขียน:
Batholomew เขียน: โมโหแล้วอย่าตัวพองนะ ::011::
ตัวหนูมันไม่มีอะไรจะให้พองอะพี่ : xemo017 :
จ๊ะ พี่ก็เชื่ออย่างนั้น..แหละจ๊ะ อาเจ๊พูดอีกก็ถูกอีก
เพราะเกลือ..มักจะทำให้เนื้อเกาะตัวกันแน่น..เป็นผลึกเกลือ..น่ะเอง... ::011::

::010:: ::010:: ::010::
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลูกา สราวุธ

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:45 pm

ผมว่าจะเป็น เศษปังที่ไม่ได้เศก นะครับ คงเป็นการเตรียมมาโดยเฉพาะมากกว่า ปาฏิหารย์มีจริงนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:48 pm

ผมไม่เห็นด้วยน่ะครับกับสิ่งที่เค้าทำ แต่ผมว่าถ้าเหตุการณ์ตอนที่เค้ารับศิล เค้าไม่ทำท่าดูหมิ่น หรือรับศิลมาแล้วมาเหยียบ etc. ผมว่าก็ยังดี ก็ทำไงได้เค้ารับไปแล้ว เค้าอาจจะไม่รู้ หรือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ พระเยซูเค้าอาจจะทำให้เค้าเกิดความรักกับพระองค์บางก็ได้

ที่สำคัญผมว่าพวกเราเองอาจจะ ทุรจารศิล มากกว่าเค้าก็ได้ ทั้งๆที่เรารู้ว่านั้นคือพระเยซู แต่เรายังทำบาปซ้ำแล้วซ้ำอีก บางคนทำบาปหนักบ้าง เบาบ้าง เมินเฉย ไม่เชื่อว่าเป็นพระองค์จริงๆ เราถูกเลือกให้ใกล้ชิดกับพระองค์มากกว่าเค้า แต่ก็ยังทำร้ายพระองค์ด้วยรอยจูบเสมอ

ผมว่าสวดให้กันและกัน ดีที่สุดครับ ผมเองก็ยังทำร้ายพระองค์ทุกวันด้วยการรับศิลมหาสนิท แต่ก็ยังทำบาปอยู่ทุกวัน ช่วยสวดให้ผมด้วยน่ะครับ ผมต้องการเป็นนักบุญครับ

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคน
แก้ไขล่าสุดโดย billa-bong เมื่อ จันทร์ ก.พ. 23, 2009 2:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Trillionaire

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 4:21 pm

billa-bong เขียน: ผมไม่เห็นด้วยน่ะครับกับสิ่งที่เค้าทำ แต่ผมว่าถ้าเหตุการณ์ตอนที่เค้ารับศิล เค้าไม่ทำท่าดูหมิ่น หรือรับศิลมาแล้วมาเหยียบ etc. ผมว่าก็ยังดี ก็ทำไงได้เค้ารับไปแล้ว เค้าอาจจะไม่รู้ หรือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ พระเยซูเค้าอาจจะทำให้เค้าเกิดความรักกับพระองค์บางก็ได้

ที่สำคัญผมว่าพวกเราเองอาจจะ ทุรจารศิล มากกว่าเค้าก็ได้ ทั้งๆที่เรารู้ว่านั้นคือพระเยซู แต่เรายังทำบาปซ้ำแล้วซ้ำอีก บางคนทำบาปหนักบ้าง เบาบ้าง เมินเฉย ไม่เชื่อว่าเป็นพระองค์จริงๆ เราถูกเลือกให้ใกล้ชิดกับพระองค์มากกว่าเค้า แต่ก็ยังทำร้ายพระองค์ด้วยรอยจูบเสมอ

ผมว่าสวดให้กันและกัน ดีที่สุดครับ ผมเองก็ยังทำร้ายพระองค์ทุกวันด้วยการรับศิลมหาสนิท แต่ก็ยังทำบาปอยู่ทุกวัน ช่วยสวดให้ผมด้วยน่ะครับ ผมต้องการเป็นนักบุญครับ

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคน
ค้นหาเพลงเกาหลีอยู่ดี มาเจอบอร์ดนี้ได้ไงไม่ทราบ (ผมแอบคิดว่า พระเจ้าทรงชี้นำได้ไหม)
เห็นด้วยครับ
ผมได้ดูทีวีตอนนั้นเหมือนกัน และเคยดูผลของ ร.ต.อ. ดร.นิติภูมิ นวรัตน์ อยู่บ้าง ก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับความคิดของเขาแหละครับ
กับการรับศีลของเขา จริงก็ไม่ชอบนะที่เขาทำอย่างนั้น (ตั้งใจให้ภาพออกทีวีน่ะ)
แต่ ใช่ครับ เราก็คนบาปคนหนึ่ง  ดีครับมีคนนำเสนอเรื่องนี้ แต่ได้รับรู้แล้ว เราต้องทำอย่างไร นั้นเป็นเรื่องน่าคิดมากกว่า

เหตุการณ์นี้ ทำให้เรารักพระเจ้ามาขึ้นไหม เห็นว่าเรายังเป็นคนบาปอยู่เช่นกันไหม
มันคงไม่สำคัญว่าใครทำดี หรือทำชั่วมากกว่ากัน
ที่สำคัญ เราตั้งใจกลับใจทุกวันด้วยการทำดีหรือยังมากกว่า
อย่าตัดสินเขาเลย เพราะเราไม่มีสิทธิ์ แต่เรามีสิทธิ์ที่จะภาวนาให้เขา 
เราทำหรือยัง?

ถ้าเราคิดว่านั้นคือการชั่ว อย่าตอบแทนด้วยการชั่วเลย

คริสตชนคนหนึ่ง
Kichinto
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 5:41 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
Kichinto เขียน: มีภาพยืนยันไหมครับ
หมายถึงยืนยันเรื่องไหนจ๊ะ
อ๋อ เรื่องรูปของดร.ที่ไปรับศีลครับว่าจริงหรือไม่ครับ อยากเห็นเฉยๆครับ
Viridian

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 7:08 pm

Kichinto เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน:
Kichinto เขียน: มีภาพยืนยันไหมครับ
หมายถึงยืนยันเรื่องไหนจ๊ะ
อ๋อ เรื่องรูปของดร.ที่ไปรับศีลครับว่าจริงหรือไม่ครับ อยากเห็นเฉยๆครับ
แต่ข้าพเจ้าไม่อยากเห็นเลย เพราะมันคงทำให้ข้าพเจ้าร้าวมาก : xemo023 :
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ จันทร์ ก.พ. 23, 2009 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 7:23 pm

เขาเรียน รร คาทอลิก
เขารู้ดีว่าทำอะไร

เขาทำโดยขาดความเคารพในศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิก
และแพร่ภาพออกในสื่อสาธารณะ
ตรงนี้คือประเด็น

เปรียบเหมือน ในวังมีงานพระราชพิธี สำหรับแขกที่ได้รับเชิญ
แม้ท่านจะแต่งตัว สำรวมกิริยาเพียงใด ท่านก็จะไม่สามารถเข้าไปร่วมในงานพระราชพิธีนั้นได้
ถ้าพูดทางโลกก็คือ ท่านจะถูกจับ กุมขัง หากดันทุรังเข้าไป
เพราะท่านไม่ได้รับเชิญ

เขาอาจจะบอกว่าไม่ได้ผิดต่อพระ อ้างว่าเขาเคารพพระ
และ เคารพในสิทธิการนับถือศาสนาของผู้อื่น  จริงหรือ

ถ้าเขามีความเคารพ
เขาต้องไม่ทำเช่นนี้ เพราะนี่คือการละเมิดสิทธิมนุษยชนขั้นพื้นฐาน
โดยการไม่เคารพสิทธิของผู้อื่น

Man of Macedonia
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 9:47 pm

billa-bong เขียน:
ผมว่าสวดให้กันและกัน ดีที่สุดครับ
ผมต้องการเป็นนักบุญครับ

จะสวดให้ครับ
billa-bong
~@

อังคาร ก.พ. 24, 2009 11:10 am

Man of Macedonia เขียน:
billa-bong เขียน:
ผมว่าสวดให้กันและกัน ดีที่สุดครับ
ผมต้องการเป็นนักบุญครับ

จะสวดให้ครับ

ขอบคุณครับ คุณ Man of Macedonia มีคนสวดให้ ผมจะนึกถึงคุณ Man of Macedonia ในคำภาวนาด้วย มาเป็นนักบุญกันน่ะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
saroonram

อังคาร ก.พ. 24, 2009 11:33 am

พระเจ้ารักทุกคน  แม้คนบาปที่ทรยศต่อพระองค์นี้ต่างห่ากที่เป็นรหัสธรรมลำลึกที่รักไม่มีขอบเขต  ในการรับพระกายที่รับไปเป็นการประกาศการวายพระชนม์ของพระองค์รับพระองค์เข้าในร่างการเพื่อเป็นหนึ่งเดียวคนที่รับไปจะได้รับการเปลี่ยนแปลงแน่นอนเพราะเราเชื่อว่าปังเป็นพระกายของพระเยซูและเมือเขารับลงไปพระองค์ก็จะทำงานอย่างเกิดผลในร่างกายของเขานั้นเองครับผม
yack

อังคาร ก.พ. 24, 2009 12:05 pm

Viridian เขียน: สำหรับข้าพเจ้า...นั่นคือการทุราจารศีลโดยเจตนา...
ข้าพเจ้าไม่ชอบคนที่มารับศีล เพียงเพราะ "อยากรู้อยากเห็น" หรือ "อยากลองของ"...
ข้าพเจ้าก็อยากจะให้อภัยคนเหล่านี้หรอกนะ...แต่มันยากเหลือเกิน...

ขอพระเจ้าทรงเมตตา+ขอพระจิตเจ้าทรงนำ
(ให้พระองค์ให้อภัยพวกเขา ให้พวกเขารู้ผิดรู้ถูก รู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร...
และขอให้ลูกสามารถให้อภัยพวกเขาได้ด้วยความเต็มใจเทอญ...)

...โปรดประทานอภัยให้ข้าพเจ้า เหมือนข้าพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น...
ร่วมสวดด้วยครับ  ::011::
Jack Sparrow

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 12:21 am

อีตานิติภูมิ ผมไม่ชอบขี้หน้าตั้งแต่มันเข้าข้างมูสลิมว่าศาสนาคริสต์แล้วครับ ตอนแรกดูๆ แล้วหน้ามันเหมือนแขกเข้าใจว่าเป็นมูลลิมที่ไหนได้เป็นพุทธที่เข้าข้างมูสลิม โครตเกลียด
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 12:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 9:12 am

นิติภูมิเป็นมนุษย์พวกปลาไหล ไหลไปเรื่อย

ปล่อยให้พระจัดการครับ เพราะองค์มีสิ่งที่เหมาะสมกับเขาเตรียมไว้แล้ว
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 9:42 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: นิติภูมิเป็นมนุษย์พวกปลาไหล ไหลไปเรื่อย
จับแกงเสียเลย...แต่ไม่มีเกร็ดเป็นมลทิน คร้าบ :grin:

คนที่หากินกับศาสนา ประมาณดารา ที่ชอบทำผ้าหลุด หรือชอบแสดงหนังเอกซ์ น่ะ

เขาเคยให้สัมภาษณ์ ว่าเขาเติบโตมากับ คุณพ่อสังฆมณฑลจันทน์ อ่านหนังสือ ที่บ้านบาทหลวงหมดเป็นตู้ๆ (คงอยากอวดว่า ตรูนี่มีความรู้เยอะ)
Dis volentibus

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 9:46 pm

Jeab Agape เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: นิติภูมิเป็นมนุษย์พวกปลาไหล ไหลไปเรื่อย
เขาเคยให้สัมภาษณ์ ว่าเขาเติบโตมากับ คุณพ่อสังฆมณฑลจันทน์ อ่านหนังสือ ที่บ้านบาทหลวงหมดเป็นตู้ๆ (คงอยากอวดว่า ตรูนี่มีความรู้เยอะ)
ตู้เก็บหนังสือเพลงหรือเปล่าคะ...  : emo102 :
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 9:48 pm

†Ecclēsia เขียน:
ตู้เก็บหนังสือเพลงหรือเปล่าคะ...  : emo102 :

::018:: ตู้กับข้าวมั๊งเคอะ เหอๆๆๆ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 9:55 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
†Ecclēsia เขียน:

::018:: ตู้กับข้าวมั๊งเคอะ เหอๆๆๆ
เจ๊น่าจะติดตามเรื่องอะนะว่าสมัยนั้น ท่านหมูนิติภูมิ (ชื่อเดิม...) อยู่สมัยพ่ออะไรคร้าบ :wink:

เจ๊ "บราเด้อร์ไข่ดาว บวชเมื่อไหร่ ฮะ"
13PM.

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 11:29 pm

ทุราจาศีล แน่นอนครับ ผิดแน่นอนน่าจะมีคนสอบถามไปยังรายการนะครับ
~@

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 8:36 am

†Ecclēsia เขียน: ตู้เก็บหนังสือเพลงหรือเปล่าคะ...  : emo102 :

เจ๊น่าจะติดตามเรื่องอะนะว่าสมัยนั้น ท่านหมูนิติภูมิ (ชื่อเดิม...) อยู่สมัยพ่ออะไรคร้าบ :wink:

เจ๊ "บราเด้อร์ไข่ดาว บวชเมื่อไหร่ ฮะ"

: xemo029 : โห....รู้จักบราเดอร์ ไข่ดาวด้วย ไม่ธรรมดานะเนี่ยน้องเจี๊ยบเรา  ::004::
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 2:17 pm

: xemo029 : โห....รู้จักบราเดอร์ ไข่ดาวด้วย ไม่ธรรมดานะเนี่ยน้องเจี๊ยบเรา  ::004::
แหมชื่อ น่าเจี๊ยะขนาดนั้นน่ะ...และเธอน่ารักมากด้วย ได้ข่าวว่า เก่งภาษามือด้วย

มีอีก 2 คนที่เชียงใหม่ เจี๊ยบว่าชื่อน่ารัก ชื่อ "ไข่เค็ม กับ ไข่หวาน" เป็นพี่น้องกัน เป็นผู้ชายทั้งคู่ อิอิ

เจ๊สนิทกับเด้อร์ไข่ดาวเหรอ :grin:
Viridian

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 2:22 pm

มีอีก 2 คนที่เชียงใหม่ เจี๊ยบว่าชื่อน่ารัก ชื่อ "ไข่เค็ม กับ ไข่หวาน" เป็นพี่น้องกัน เป็นผู้ชายทั้งคู่ อิอิ
: emo102 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 2:25 pm

: emo102 :
ทำไมล่ะ เจ๊เท็น อยากคู่กับไข่หวาน ก็ชื่อ บัวลอยดิ
Viridian

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 2:39 pm

Jeab Agape เขียน: ทำไมล่ะ เจ๊เท็น อยากคู่กับไข่หวาน ก็ชื่อ บัวลอยดิ
งั้นพี่เจี๊ยบต้องชื่อ "กะเพราไก่" จะได้อยู่คู่กับ "ไข่ดาว" ::003::
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:37 pm

Jeab Agape เขียน: ทำไมล่ะ เจ๊เท็น อยากคู่กับไข่หวาน ก็ชื่อ บัวลอยดิ
งั้นพี่เจี๊ยบต้องชื่อ "กะเพราไก่" จะได้อยู่คู่กับ "ไข่ดาว" ::003::
อูยยยยยยยย ม่ายอาว เจี๊ยบต้องตายดิ และกลัวพี่ข้าวสวย อิอิ : emo038 :
Viridian

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:42 pm

อูยยยยยยยย ม่ายอาว เจี๊ยบต้องตายดิ และกลัวพี่ข้าวสวย อิอิ : emo038 :
::018::
~@

อังคาร มี.ค. 03, 2009 10:09 am

แหมชื่อ น่าเจี๊ยะขนาดนั้นน่ะ...และเธอน่ารักมากด้วย ได้ข่าวว่า เก่งภาษามือด้วย

เจ๊สนิทกับเด้อร์ไข่ดาวเหรอ :grin:

::014:: ไม่สนิทแต่เคยเห็น และชอบเสียงที่เข้าร้องเพลง
Isolation

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 10:10 pm

ตอนผมยังไม่รับศีลล้างบาปนะ
คนที่อยู่ในโบสถ์ก็สอนผมว่าถ้ายังไม่ได้ล้างบาป
อย่าไปรับศีลนะ คงเห็นผมมาใหม่ ผมก็เชื่อฟังมาตลอด
จนในที่สุดก็รอวันที่ผมล้างบาปเเล้วก็ได้รับศีลในที่สุด
ผมเป็นคนรักในศาสนา

จันทร์ เม.ย. 20, 2009 1:20 am

ผมก็เคยไปนั่งดูเค้ารับศีลในโบสถ์ขลังดี แต่ผมว่าทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี

ปล. อยากถามว่าล้างบาปมาแล้วไปสร้างบาปใหม่แล้วก็มาล้างบาปซ้ำเรื่อยๆ นี่คุนจะได้ขึ้นสวรรค์หรือตกนรก? ไม่ได้กวนนะแต่อยากรู้จิงๆ เพราะเพื่อนผมมันทำอย่างนี้อ่ะมันบอกว่ายังไงตายไปก็ได้พบพระเจ้า  :huh:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 20, 2009 2:00 am

ผมเป็นคนรักในศาสนา เขียน: ผมก็เคยไปนั่งดูเค้ารับศีลในโบสถ์ขลังดี แต่ผมว่าทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี

ปล. อยากถามว่าล้างบาปมาแล้วไปสร้างบาปใหม่แล้วก็มาล้างบาปซ้ำเรื่อยๆ นี่คุนจะได้ขึ้นสวรรค์หรือตกนรก? ไม่ได้กวนนะแต่อยากรู้จิงๆ เพราะเพื่อนผมมันทำอย่างนี้อ่ะมันบอกว่ายังไงตายไปก็ได้พบพระเจ้า  :huh:
คนๆนั้นเข้าใจคำสอนในคริสตศาสนาผิดและมีความเชื่อผิดครับ

2ปต 2:20
ผู้ใดก็ตามที่หนีพ้นความเสื่อมของโลกเมื่อได้รู้จักพระเยซูคริสต์องค์พระผู้เป็นเจ้าและพระผู้ไถ่ของเราแล้ว ถ้าเขากลับไปติดบ่วง และพ่ายแพ้ความเสื่อมนี้อีก บั้นปลายของเขาก็จะประสบสิ่งร้ายยิ่งกว่าตอนต้น  การที่เขาไม่เคยรู้จักทางแห่งความชอบธรรมเลย ยังดีกว่าการที่เขารู้ทางแห่งความชอบธรรมแล้ว แต่กลับหันหลังให้บทบัญญัติศักดิ์สิทธิ์ที่พระเจ้าประทาน เขาประพฤติตรงกับสุภาษิตที่กล่าวไว้ว่า
ตอบกลับโพส