ทำโปรแกรมบทสวด (มรรคาศักดิ์สิทธิ์) มาให้ใช้ฟรีครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
thanwa
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 5:53 pm

แก้ไข (2 มีค 2009)   ผมเจอบักกับโปรแกรมตัวนี้นิดหน่อยครับ  โดยถ้าโฟลเดอร์ที่ไปลง เป็นโฟลเดอร์ลูกของโฟลเดอร์อื่นใดที่มีช่องว่าง  (เช่น เอาไฟล์ไปแตกใน
โฟลเดอร์ My Document )  จะทำให้เล่นตัว mp3 ไม่ได้จากการเปลี่ยน Character Encoding อัตโนมัติของวินโดวส์ ทำให้ลิงค์ชื่อเพลงเปลี่ยนไป

ดังนั้น  เพื่อไม่ให้มีปัญหา โปรดสร้างโฟลเดอร์ย่อยจาก root ของไดรฟใดไดรฟหนึ่ง  แล้วแตกไฟล์ zip นี้ในนั้นเพื่อใช้งานไปก่อนนะครับ   ในขณะที่ผมจะไปลองดู
ที่โค้ดจาวาสคริปต์ว่าจะหาทางเลี่ยงอย่างไรได้บ้าง

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ....

===============================================
พอดีหลังจากที่ผมได้ทำโปรแกรมรวมบทเพลงพิธีกรรม  สำหรับแจกให้กับสัตบุรุษวัดนักบุญยอแซฟบ้านโป่งไปแล้ว ผมเลยเอาระบบมา
ปรับปรุงหน่อยเพื่อทำเป็นโปรแกรมรวมบทสวด   ซึ่งในเวอร์ชันนี้จะมีแค่บทสวดมรรคาศักดิ์สิทธิื์ก่อน   โดยโปรแกรมเหมาะที่จะฉาย
ขึ้นโปรเจ็คเตอร์  แล้วตรงไหนที่เป็นบทร้องก็จะมีปุ่มให้คลิกเพื่อเล่นเสียงดนตรีแบคกิงแทรคให้ครับ (ฝีมือเล่นห่วยๆ ของผมเอง อิอิ)

ถ้าเห็นว่าโปรแกรมน่าสนใจ  ผมตั้งใจว่าจะหาเวลาเพิ่มเติมบทสวด (ที่จะมีเพลงประกอบ) อื่นๆ เข้าไปเรื่อยๆ ครับ...
โปรแกรมบทสวด "มรรคาศักดิ์สิทธิ์" ดาวน์โหลดได้จากที่นี่ครับ

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/music/prayer/prayer.zip

และทดลองใช้งานก่อน (อาจจะมีปัญหากับการเล่นเพลงบ้าง หากเน็ตท่านความเร็วต่ำ  เพราะผมสร้างไฟล์ที่มีอัตราส่งถ่ายสูงเพื่อให้คุณภาพเสียงดี) ที่นี่ครับ

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/prayer/index.html

(Edit เพิ่มวิธีใช้งาน)
ไฟล์ .zip นั้นเวลาใช้งาน   ท่านอาจจะสร้าง folder ขึ้นมาสักอันหนึ่งในเครื่อง (PC XP หรือ Vista เท่านั้นครับ) แล้วแตกไฟล์ลงในโฟลเดอร์ดังกล่าว  ซึ่งจะมีไฟล์
prayplayer.exe กับโฟลเดอร์ย่อย prayer ปรากฏ   หากท่านใช้ Vista หรือกรณี XP ได้ลง .NET แล้วสามารถคลิกเพื่อรันได้ทันที   หากรันไม่ได้ ให้คลิกเข้าไป
ในโฟลเดอร์ prayer แล้วคลิกที่ index.html เพื่อดูผ่าน IE/FireFox ครับ

อ้อ... เนื่องจากผมได้ปรับขนาดพื้นที่แสดงข้อความไว้ใหญ่กินพื้นที่เต็มที่   เวลารันบนบราวเซอร์หรือจากโปรแกรม  อาจจะเห็นว่าข้อความด้านล่างล้น   ให้ทำการเลื่อน
scrollbar ที่อยู่ขวาสุดของบราวเซอร์หรือโปรแกรม  เพื่อเลื่อนพื้นที่แสดงข้อความขึ้นมา (โดยตัวอักษรด้านบนและปุ่ม WMP อาจจะตกขอบจอด้านบน)  การคลิกไปบนพื้นที่แสดง
ผล จะทำให้หน้าแสดงผลเลื่อนข้อความไปยังส่วนถัดไป  คลิกไปบนปุ่มเล่นเพลงหรือตัวบทเพลงร้อง  เพลงจะเล่นโดยอัตโนมัติ (แต่ยังคุมการเล่นจากตัว WMP ที่ปรากฏอยู่ภายในได้ครับ)

ผมอนุญาตให้นำไปเผยแพร่และยำเล่นได้อย่างไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ (ซอฟต์แวร์ และไฟล์เพลง ผมทำเองทั้งหมดครับ  ส่วนตัวบทสวดมาจากหนังสือสรรเสริญสดุดีครับ)

(Edit เรื่องลิขสิทธิ์)
ตัวเทมเพลตของหน้าแสดงผลนั้น  จริงๆ แล้วเป็นเว็ปเทมเพลตครับ  ซึ่งผมดาวน์โหลดมาจากเว็ปไซต์ที่อนุญาตให้นำเอาเทมเพลตไปใช้ได้ฟรี แต่ห้ามนำไปขายนะครับ  ดังนั้น
ที่ด่านล่างของหน้า จะเห็นลิงค์ไปยังเจ้าของลิขสิทธิ์เทมเพลตดังกล่าว  ส่วนโค้ดจาวาสคริปต์ และโปรแกรมที่หุ้ม (prayplayer.exe) ผมเขียนเอง  ใครสนใจอยากจะไปยำอะไรก็ตามสะดวกนะครับ...

อนึ่ง  หาก admin เห็นว่าลิงค์ดังกล่าวอาจละเมิดกฏของเว็ป  ...ลบได้เลยครับ   

=================================================

สำหรับโปรแกรมรวมบทเพลงพิธีกรรม  ผมตัดสินใจไม่ได้นำมาเผยแพร่ ณ ที่นี่ (หลังจากที่เคยตั้งกระทู้ไว้ตั้งแต่ปี 2007) เพราะผมยังมิได้ขออนุญาตในการใช้บทเพลง "อย่างเป็นทางการ"
จากผู้เกี่ยวข้อง  (แต่ผมได้ลงชื่อผู้แต่งไว้เรียบร้อยเท่าที่จะหามาได้) และอีกเหตุผลหนึ่ง  เพราะผมอัดเสียงร้องเอง (ห่วยๆ อิอิ) โดยทำนองเพลงครึ่งหนึ่งผมทำเพลงขึ้นมาใหม่  อีกส่วน
ผมแปลงมาจาก midi ที่กระจายอยู่ในเน็ต ณ ขณะนี้  (โปรแกรมรวมบทเพลงพิธีกรรมเวอร์ชันปัจจุบันคือ 20081201 มีเพลงอยู่ประมาณสองร้อยกว่าเพลง และไฟล์เพลงห้าร้อยกว่าไฟล์ครับ โดยมีตัวเลือกว่าจะเล่นทำนอง หรือเล่นทำนอง+เสียงร้องได้ ขนาดประมาณ1 กิกะไบต์เศษ)

เอาเป็นว่า  ถ้าใครทนฟังเสียงผมได้  ก็ส่งข้อความส่วนตัวมาล่ะกันนะครับ  ผมจะส่งลิงค์ไปให้
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 6:26 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับการเสียสละเพื่อแพร่ธรรม :smiley:
thanwa
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 7:06 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ขอบคุณมากครับสำหรับการเสียสละเพื่อแพร่ธรรม :smiley:
ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น  จริงๆ แล้วผมก็คงทำนองเดียวกับหลายๆ คนที่นี่  ที่มีโอกาสช่วยเหลือการขับร้องในวัด หรือช่วยเหลือในด้านต่างๆของ
วัดน่ะครับ...

อนึ่ง ถ้ามีใครส่งข้อความส่วนตัวมา  ผมขอแจ้งว่าผมจะไม่ได้เข้าเน็ตอีกสองสามวัน  แล้วจะกลับมาที่เว็ปอีกก็ราว...วันอังคาร...ครับ
Edwardius

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 8:02 pm

ขอขอบพระคุณมากครับ

พระเจ้าปันปอนเน้อ...
Viridian

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 8:28 pm

ขอบคุณมากค่ะ ขอพระเจ้าอวยพร :cheesy:
Buddy

ศุกร์ ก.พ. 27, 2009 10:02 pm

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ ...  ::001::

midi file ใช้ได้นะคะ  แต่รูปไม่ขึ้นน่ะค่ะ  (ต้องมีรูปขึ้นมารึเปล่าคะ)  ได้ message แบบนี้น่ะค่ะ

Windows- Bad Image
Exception Processing Message 0x000007b Parameters 0x75DC023C
0x75DC023C 0x75DC023C

ไม่รู้ว่า  หนูลงอะไรผิดพลาดไปรึเปล่าคะ

ขอพระอวยพรอาจารย์ค่ะ
ignatius
.
.

เสาร์ ก.พ. 28, 2009 9:04 pm

ขอบพระคุณมากคะที่แบ่งปันนะคะ
ขอพระจิตเจ้านำทางคะ ::001::
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:20 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ....
Buddy เขียน:
ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ ...   ::001::

midi file ใช้ได้นะคะ  แต่รูปไม่ขึ้นน่ะค่ะ  (ต้องมีรูปขึ้นมารึเปล่าคะ)  ได้ message แบบนี้น่ะค่ะ

Exception Processing Message 0x000007b Parameters 0x75DC023C

ไม่รู้ว่า  หนูลงอะไรผิดพลาดไปรึเปล่าคะ

อันที่ถามนี้เป็นตัว zip ที่ทำลิงค์ไว้ข้างบนใช่ไหมครับ....  ถ้าใช่ลองอย่างนี้นะครับ

1) ไฟล์ไม่ใช่ midi ครับแต่เป็น mp3 ครับ...
2) ลองสร้างโฟลเดอร์ใหม่ไว้ใน root ของไดรฟใหนสักอันหนึ่ง  แล้วเอาไฟล์ที่แตกทั้งหมดไปใส่ไว้ในนั้นครับ (หรือก็อปไฟล์ .zip ไปไว้ในนั้นแล้วแตกไฟล์ในนั้นครับ)  ทั้งนี้เผมเพิ่งพบบัก (ใช้มาร่วมปี แต่ปกติผมจะใส่ไว้ใน flashdrive เลยไม่เคยพบปัญหาดังกล่าวครับ) ที่ถ้าโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์พวกนี้ อยู่ในโฟลเดอร์ย่อยของโฟลเดอร์อื่นใดที่มีช่องว่าง   จะทำให้ชื่อไฟล์ที่ส่งไปให้ Window Media Player ผิดไปจากที่ควรเป็น  เพลงจะไม่เล่นน่ะครับ  ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...

3) เวลาแตกไฟล์ zip นั้นแตกตามปกติใช่ไหมครับ (ไฟล์ต่างๆ จะอยู่ในโฟลเดอร์ย่อยๆ ลงไป  มีเพียงไฟล์เดียวคือ prayplayer.exe ที่อยู่ในโฟลเดอร์หลักที่แตก)
4) เครื่องลง .NET เวอร์ชัน 2 (ไม่ใช่ beta) หรือเปล่าครับ  (ถ้าเครื่องลงวินโดวส์วิสต้าแล้ว จะไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ใช้ได้ทันทีครับ
5) ลองเข้าไปในโฟลเดอร์ prayer แล้วดับเบิลคลิกที่ index.html เพื่อเปิดหน้าดังกล่าวในบราวเซอร์ได้ไหมครับ (อย่าลืมอนุญาตให้ ActiveX รันเมื่อถูกถามด้วยครับ)
6) ลองลิงค์ที่เข้าในเน็ต (เล่นจากบราวเซอร์บนเน็ตเลย) ใช้ได้ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:39 pm

thanwa เขียน: ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกท่านครับ....
ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ ...   ::001::

อันที่ถามนี้เป็นตัว zip ที่ทำลิงค์ไว้ข้างบนใช่ไหมครับ....  ถ้าใช่ลองอย่างนี้นะครับ

1) ไฟล์ไม่ใช่ midi ครับแต่เป็น mp3 ครับ...
2) ลองสร้างโฟลเดอร์ใหม่ไว้ใน root ของไดรฟใหนสักอันหนึ่ง  แล้วเอาไฟล์ที่แตกทั้งหมดไปใส่ไว้ในนั้นครับ (หรือก็อปไฟล์ .zip ไปไว้ในนั้นแล้วแตกไฟล์ในนั้นครับ)  ทั้งนี้เผมเพิ่งพบบัก (ใช้มาร่วมปี แต่ปกติผมจะใส่ไว้ใน flashdrive เลยไม่เคยพบปัญหาดังกล่าวครับ) ที่ถ้าโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์พวกนี้ อยู่ในโฟลเดอร์ย่อยของโฟลเดอร์อื่นใดที่มีช่องว่าง  จะทำให้ชื่อไฟล์ที่ส่งไปให้ Window Media Player ผิดไปจากที่ควรเป็น  เพลงจะไม่เล่นน่ะครับ  ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...
3) เวลาแตกไฟล์ zip นั้นแตกตามปกติใช่ไหมครับ (ไฟล์ต่างๆ จะอยู่ในโฟลเดอร์ย่อยๆ ลงไป  มีเพียงไฟล์เดียวคือ prayplayer.exe ที่อยู่ในโฟลเดอร์หลักที่แตก)
4) เครื่องลง .NET เวอร์ชัน 2 (ไม่ใช่ beta) หรือเปล่าครับ  (ถ้าเครื่องลงวินโดวส์วิสต้าแล้ว จะไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ใช้ได้ทันทีครับ
5) ลองเข้าไปในโฟลเดอร์ prayer แล้วดับเบิลคลิกที่ index.html เพื่อเปิดหน้าดังกล่าวในบราวเซอร์ได้ไหมครับ (อย่าลืมอนุญาตให้ ActiveX รันเมื่อถูกถามด้วยครับ)
6) ลองลิงค์ที่เข้าในเน็ต (เล่นจากบราวเซอร์บนเน็ตเลย) ใช้ได้ไหมครับ
1) อ้อ  เข้าใจผิดค่ะ

2) คือเพลงมันเล่นนะคะอาจารย์  เพียงแต่มี error message น่ะค่ะ  หนูก็ไม่ทราบว่า  ต้องมีอะไรเยอะกว่านั้นรึเปล่า  ตอนแรกคิดว่า  จะมีรูป pop up ขึ้นมาด้วยน่ะค่ะ

3)ใช่ค่ะ

4) เป็นวิสต้าค่ะ

5) ใช้ได้ค่ะ

6) ใช้ได้ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์  ตอนแรกคิดว่า  ต้องมีรูปขึ้นมาซะอีก  คือนอกจากได้ error message แล้วเนี่ย  ถ้าคลิกปิดหน้าต่างไป  ก็ไม่มีปัญหาค่ะ  ใช้ได้เหมือนเดิม แต่มันจะมี  error message มากวนใจเท่านั้นเอง  เป็นอุปสรรคในการภาวนา  ::011:: ถ้างั้นหนูเล่นจาก index.html ละกันค่ะ  ใช้ได้เหมือนกัน  ::001::

พระอวยพรอาจารย์ค่ะ   ::001::

ปล  ถ้ามีรูปขึ้นมาด้วย  จะดีมากเลยนะคะอาจารย์  จะได้เป็นการเดินรูปที่สมบูรณ์  เพราะเราจะได้รำพึงภาวนาด้วยการใช้รูปภาพได้ด้วย  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ มี.ค. 02, 2009 12:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:20 pm

ตอบคุณ Buddy ครับ...   ก่อนอื่นขอขอบพระคุณสำหรับ Feedback ครับ

อือม... เรื่องปัญหา error กับวิสต้าเดี๋ยวผมขอไปดูครับว่ามาจากที่ไหน....  แล้วจะหาทางจัดการต่อไปครับ...
(ผมลองกับเครื่องที่ลงวิสต้าของเพื่อนแล้ว  ไม่พบปัญหาเหมือนที่คุณ Buddy เจอนะครับ  เดี๋ยวจะลองพยายามดูกับเครื่องอื่นๆ อีกต่อไปครับ)

ส่วนเรื่องรูป  จริงๆ ผมสามารถใส่รูปประกอบหรืออื่นใดเช่นคลิปวิดีโอ ฯลฯ ลงไปได้ครับ  เพียงแต่ถ้าใส่ลงไปแล้ว เดี๋ยวจะไม่มีพื้นที่แสดงข้อความสำหรับใช้อ่านประกอบเดินรูป(หรือบางทีอาจจะใช้รูปเป็นพื้นหลังจางๆ หลังข้อความก็น่าสนใจ  จะขอรับไปพิจารณาสำหรับเวอร์ชันถัดไปครับ...)
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:41 pm

แก้ไขล่าสุด ครับ...

อยากให้คุณ Buddy ช่วยลองดาวน์โหลดไฟล์ zip ที่ลิงค์เดิมไปใหม่อีกครั้งครับ (ผมได้แก้ไขไฟล์ mp3 แล้ว)

ปัญหาที่เกิดขึ้น  เชื่อว่ามาจากตัว WMP11 พยายามอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจากไฟล์ mp3 (ชื่อเพลงและชื่อผู้แต่ง) แล้วอ่านไม่ได้ จึงเกิด error ขึ้นมา ผมได้ทำการเพิ่มข้อมูลลงไปแล้ว
จึงอยากให้ลองดูว่าคราวนี้สามารถรันได้หรือไม่ครับ 

===============================================================
(ข้อความเก่า)
ตอบเพิ่มเติมเรื่อง Error- Bad Image ครับ...

ผมได้ลองค้นกูเกิลเพิ่มเติม พบว่าหลายคนที่ลง Vista (Ultimate) ที่ทำ Window Update เป็นประจำ จะพบว่าตัว Window Media Player (เวอร์ชัน 11??) ได้มีการอัปเดตและอาจจะลงปลักอิน VST ให้อัตโนมัติ  และปลักอินบางตัวมีปัญหา   จากที่ค้นๆ คำอธิบายของหลายๆ คน  ทั้งนี้ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากระบบ DRM ของ WMP ครับ (มักจะมีปัญหากับไฟล์เสียงทั้งหลายที่ไม่มี DRM) ทั้งนี้เพราะไฟล์ mp3 นั้นผมทำเอง จะไม่มี DRM กำกับ

เอาเป็นว่าคงต้องเล่นจาก IE ไปก่อนน่ะครับ  จนกว่าจะมีการแก้ไขปัญหานี้ในวินโดวส์อัปเดตต่อๆ ไป
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ จันทร์ มี.ค. 02, 2009 3:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
wardenship
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 5:39 pm

load .zip ไปแล้ว

unzip แล้ว มีแค่เพลงเดียวเอง คือสถานที่ 1
ของสถานอื่น ๆ ไม่รู้ไปไหนอ่ะครับ

::008::
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 6:21 pm

wardenship เขียน: load .zip ไปแล้ว

unzip แล้ว มีแค่เพลงเดียวเอง คือสถานที่ 1
ของสถานอื่น ๆ ไม่รู้ไปไหนอ่ะครับ

::008::
ทำนองใช้อันเดียวกันเลยครับ  (คลิกที่คำร้องหรือรูปโน้ตดนตรีข้างหน้าคำร้องครับ)
Buddy

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 10:44 pm

thanwa เขียน: แก้ไขล่าสุด ครับ...

อยากให้คุณ Buddy ช่วยลองดาวน์โหลดไฟล์ zip ที่ลิงค์เดิมไปใหม่อีกครั้งครับ (ผมได้แก้ไขไฟล์ mp3 แล้ว)

ปัญหาที่เกิดขึ้น  เชื่อว่ามาจากตัว WMP11 พยายามอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจากไฟล์ mp3 (ชื่อเพลงและชื่อผู้แต่ง) แล้วอ่านไม่ได้ จึงเกิด error ขึ้นมา ผมได้ทำการเพิ่มข้อมูลลงไปแล้ว
จึงอยากให้ลองดูว่าคราวนี้สามารถรันได้หรือไม่ครับ 

===============================================================
ตอบเพิ่มเติมเรื่อง Error- Bad Image ครับ...

ผมได้ลองค้นกูเกิลเพิ่มเติม พบว่าหลายคนที่ลง Vista (Ultimate) ที่ทำ Window Update เป็นประจำ จะพบว่าตัว Window Media Player (เวอร์ชัน 11??) ได้มีการอัปเดตและอาจจะลงปลักอิน VST ให้อัตโนมัติ  และปลักอินบางตัวมีปัญหา   จากที่ค้นๆ คำอธิบายของหลายๆ คน  ทั้งนี้ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากระบบ DRM ของ WMP ครับ (มักจะมีปัญหากับไฟล์เสียงทั้งหลายที่ไม่มี DRM) ทั้งนี้เพราะไฟล์ mp3 นั้นผมทำเอง จะไม่มี DRM กำกับ

เอาเป็นว่าคงต้องเล่นจาก IE ไปก่อนน่ะครับ  จนกว่าจะมีการแก้ไขปัญหานี้ในวินโดวส์อัปเดตต่อๆ ไป
อาจารย์ขา  อย่าว่าหนูโง่นะคะ  คือว่า พอหนูดาวน์โหลดใหม่แล้ว  คราวนี้มัน upzip ไม่ได้อ่ะค่ะ  ::011::

หนูก็เลย restore ที่ลบไป  แล้วก็ใช้ใน index.html น่ะค่ะ  ::001::

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ  ที่ไปหาข้อมูล Error Message มาให้  (เลยทำให้ยุ่งยากเลย  เกรงใจจัง  ::005::) ของหนูเป็น Vista (Home Edition) น่ะค่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย และก็ที่อาจารย์บอกว่า Window Media Player (Version 11.0.6000.6344) อ่านชื่อเพลงไม่ได้ ไม่รู้ว่า เกี่ยวกับว่า  เครื่องไม่มีภาษาไทยมั้ยคะ

เทศกาลมหาพรต  หนูว่า  เราปล่อยวางแล้วกลับสู่ความเรียบง่ายดีมั้ยคะ  ::001:: แค่เรากดใช้จาก Prayer.exe ไม่ได้  แต่เราก็ใช้จาก index.html ได้  ::001:: ถึงแม้ตรงนั้นอาจจะไม่สะดวก  ก็ถือเป็นการพลีกรรมเล็กๆน้อยๆ  ::001:: ...  เข้าใจความปรารถนาดีของอาจารย์ที่อยากทำให้ทุกคนสะดวกนะคะ  แต่ได้เท่านี้  ก็ดีมากๆแล้วค่ะอาจารย์  ::001:: หนูว่า.. เท่านี้  พระก็พอใจแล้วล่ะค่ะ  ::001::
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 03, 2009 7:04 pm

thanwa เขียน: แก้ไขล่าสุด ครับ...

อาจารย์ขา  อย่าว่าหนูโง่นะคะ  คือว่า พอหนูดาวน์โหลดใหม่แล้ว  คราวนี้มัน upzip ไม่ได้อ่ะค่ะ   ::011::

หนูก็เลย restore ที่ลบไป  แล้วก็ใช้ใน index.html น่ะค่ะ  ::001::

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ  ที่ไปหาข้อมูล Error Message มาให้  (เลยทำให้ยุ่งยากเลย  เกรงใจจัง  ::005::) ของหนูเป็น Vista (Home Edition) น่ะค่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย และก็ที่อาจารย์บอกว่า Window Media Player (Version 11.0.6000.6344) อ่านชื่อเพลงไม่ได้ ไม่รู้ว่า เกี่ยวกับว่า  เครื่องไม่มีภาษาไทยมั้ยคะ

เทศกาลมหาพรต  หนูว่า  เราปล่อยวางแล้วกลับสู่ความเรียบง่ายดีมั้ยคะ  ::001:: แค่เรากดใช้จาก Prayer.exe ไม่ได้  แต่เราก็ใช้จาก index.html ได้   ::001:: ถึงแม้ตรงนั้นอาจจะไม่สะดวก  ก็ถือเป็นการพลีกรรมเล็กๆน้อยๆ  ::001:: ...  เข้าใจความปรารถนาดีของอาจารย์ที่อยากทำให้ทุกคนสะดวกนะคะ  แต่ได้เท่านี้  ก็ดีมากๆแล้วค่ะอาจารย์  ::001:: หนูว่า.. เท่านี้  พระก็พอใจแล้วล่ะค่ะ  ::001::
ต้องขออภัยจริงๆ ครับที่โปรแกรมไม่สามารถทำงานได้อย่างร้อยเปอร์เซนต์    ตัว Error ดังกล่าวเป็นปัญหากับตัว Window Media Player ในอัปเดตหลังๆ ที่ค่อนข้างจะจุกจิกมากกับตัวไฟล์เพลง (ที่จะถูกเรียกผ่าน ActiveX เฉพาะที่เรียกผ่านจากโปรแกรมหรือจาวาสคริปต์ที่ทำในลักษณะที่ผมทำพอดี  แต่จะไม่มีปัญหาหากทำงานผ่าน IE ตามปกติ) ซึ่งเท่าที่ผมเช็คในเน็ตแล้วมีคนบ่นกันมากครับ โดยเฉพาะกับการอ่านไฟล์เพลงที่ไม่มี DRM หรือไฟล์ที่ข้อมูลรายละเอียดที่ให้ในเพลงไม่สมบูรณ์ (เวลาผมสร้างไฟล์ mp3 ปกติผมจะไม่ได้กรอกรายละเอีัยดลงไปน่ะครับ)

ปล. ถ้าใช้บ่อย สามารถสร้าง shortcut ไฟล์ index.html แล้วเอา shortcut ไปวางไว้ที่ไหนตามสะดวกได้ครับ...
ปปล. สำหรับเพลงในพิธีกรรมอื่นๆ ที่อยากจะใช้ประกอบ  สามารถดาวน์โหลดไฟล์ zip หรือ iso (สำหรับเบิร์นแผ่น DVD) ตัวระบบเพลงพิธีกรรมมาได้ครับ แต่สำหรับเครื่องของคุณ Buddy คงจะมีปัญหาแบบเดียวกัน นั่นคือถ้าใช้ ChurchPlayer.exe ไม่ได้ก็สามารถเรียกจาก index.html ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ อังคาร มี.ค. 03, 2009 7:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อังคาร มี.ค. 03, 2009 10:06 pm

thanwa เขียน:
ต้องขออภัยจริงๆ ครับที่โปรแกรมไม่สามารถทำงานได้อย่างร้อยเปอร์เซนต์    ตัว Error ดังกล่าวเป็นปัญหากับตัว Window Media Player ในอัปเดตหลังๆ ที่ค่อนข้างจะจุกจิกมากกับตัวไฟล์เพลง (ที่จะถูกเรียกผ่าน ActiveX เฉพาะที่เรียกผ่านจากโปรแกรมหรือจาวาสคริปต์ที่ทำในลักษณะที่ผมทำพอดี  แต่จะไม่มีปัญหาหากทำงานผ่าน IE ตามปกติ) ซึ่งเท่าที่ผมเช็คในเน็ตแล้วมีคนบ่นกันมากครับ โดยเฉพาะกับการอ่านไฟล์เพลงที่ไม่มี DRM หรือไฟล์ที่ข้อมูลรายละเอียดที่ให้ในเพลงไม่สมบูรณ์ (เวลาผมสร้างไฟล์ mp3 ปกติผมจะไม่ได้กรอกรายละเอีัยดลงไปน่ะครับ)

ปล. ถ้าใช้บ่อย สามารถสร้าง shortcut ไฟล์ index.html แล้วเอา shortcut ไปวางไว้ที่ไหนตามสะดวกได้ครับ...
ปปล. สำหรับเพลงในพิธีกรรมอื่นๆ ที่อยากจะใช้ประกอบ  สามารถดาวน์โหลดไฟล์ zip หรือ iso (สำหรับเบิร์นแผ่น DVD) ตัวระบบเพลงพิธีกรรมมาได้ครับ แต่สำหรับเครื่องของคุณ Buddy คงจะมีปัญหาแบบเดียวกัน นั่นคือถ้าใช้ ChurchPlayer.exe ไม่ได้ก็สามารถเรียกจาก index.html ได้ครับ
โปรแกรมไม่สมบูรณ์  ไม่เป็นไรเลยค่ะอาจารย์  โลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์หรอกค่ะ  ::001:: ได้แค่นี้ก็ดีมากแล้วค่ะ  ::001::  ได้เริ่มใช้สวดแล้วค่ะ  แต่สวดแบบขี้เกียจหน่อย คือนั่งหน้าคอม  ไม่ได้เดิน  ไม่ได้คุกเข่า  ::011:: โปรแกรมนี้เหมาะกับกลุ่มภาวนานะคะ  ไม่ต้องมีคนเล่นเพลง มีคนคอยคุมพิธีกรรมโดยใช้โปรแกรมนี้  ::001::  ....  แต่ก็แอบรอเวอร์ชั่นต่อไปที่มีรูปของอาจารย์นะคะ  ::001::

เรื่อง Window Media Player หนูก็จะตั้งเป็นข้อสังเกตไว้นะคะ  ไม่ค่อยได้เล่นเพลงอะไรแปลกๆน่ะค่ะ  ::001::

เพลงพิธีกรรมอื่นๆ  หนูใช้บริการเวบของอาจารย์มานานแล้วล่ะค่ะ  และก็แอบเอามาประชาสัมพันธ์ให้ที่นี่ด้วย  ::011:: แต่กระทู้หายไปไหนแล้วไม่ทราบ  ::001::
thanwa
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 04, 2009 12:01 pm

ขอบคุณมากครับ  และขอบคุณอีกครั้งที่โปรแกรมที่ทำได้มีประโยชน์นะครับ... :cheesy: : emo045 :

เรื่องรูปประกอบ  จะรับไว้พิจารณาเพิ่มลงไปในโอกาสต่อไปครับ  แต่ผมคงต้องหาโอกาสหารูปที่จะไม่ละเมิดลิขสิทธ์ (เช่น คงต้องไปถ่ายรูปเอง ณ วัดใดวัดหนึ่งเพื่อใช้ประกอบต่อไป)

ปล. คิดว่าคงทราบแล้วถึง feature ที่จะว่านี้ของ IE  แต่ถ้ายังไม่ทราบ  เวลาใช้โปรแกรมใน IE กด F11  ตัว IE จะขยายพื้นที่แสดงออกเต็มหน้าจอ  ทำให้มีพื้นที่แสดงผลมากขึ้นครับ
Buddy

พุธ มี.ค. 04, 2009 10:19 pm

ปล. คิดว่าคงทราบแล้วถึง feature ที่จะว่านี้ของ IE  แต่ถ้ายังไม่ทราบ   เวลาใช้โปรแกรมใน IE กด F11  ตัว IE จะขยายพื้นที่แสดงออกเต็มหน้าจอ  ทำให้มีพื้นที่แสดงผลมากขึ้นครับ
F11 อันนี้ความรู้ใหม่ค่ะอาจารย์  ไม่เคยเล่น  ลองกดแล้ว  อุ้ย... มันขยายได้ ... ตื่นเต้นๆๆ  : emo045 :  สนุกดีค่ะอาจารย์  ปกติปุ่มแปลกๆจะไม่กล้ากดค่ะ  ::005::

วันหลังอาจารย์มีอะไรสนุกๆมาแบ่งปันอีกนะคะ  : emo045 :

เวลาสวดเดินรูปจะนึกถึงอาจารย์ในคำภาวนาด้วยค่ะ  ::001::

พระอวยพรค่ะ  ::001::
thanwa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 05, 2009 12:32 pm

ปล. คิดว่าคงทราบแล้วถึง feature ที่จะว่านี้ของ IE  แต่ถ้ายังไม่ทราบ   เวลาใช้โปรแกรมใน IE กด F11  ตัว IE จะขยายพื้นที่แสดงออกเต็มหน้าจอ  ทำให้มีพื้นที่แสดงผลมากขึ้นครับ
F11 อันนี้ความรู้ใหม่ค่ะอาจารย์  ไม่เคยเล่น  ลองกดแล้ว  อุ้ย... มันขยายได้ ... ตื่นเต้นๆๆ  : emo045 :  สนุกดีค่ะอาจารย์  ปกติปุ่มแปลกๆจะไม่กล้ากดค่ะ   ::005::

วันหลังอาจารย์มีอะไรสนุกๆมาแบ่งปันอีกนะคะ   : emo045 :

เวลาสวดเดินรูปจะนึกถึงอาจารย์ในคำภาวนาด้วยค่ะ   ::001::

พระอวยพรค่ะ   ::001::
ไม่เป็นไรครับ  บราวเซอร์ทั่วไปจะใช้ปุ่ม F11 เ้พื่อทำ Full Screen ครับ (Firefox ก็ใช้ได้) จะเหมาะมากสำหรับเครื่องเน็ตบุคที่จอเล็กๆ

อีกครั้งหนึ่ง  ขอบพระคุณมากครับ....
s.gabriel

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 1:33 pm

ขอพระอวยพรครับ
คุงคุง

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 8:46 pm

ไม่เห็นจะใช้ได้เลยอะ
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 10, 2009 9:28 am

คุงคุง เขียน: ไม่เห็นจะใช้ได้เลยอะ
ต้องขออภัยด้วยครับ  ผมใช้ WInRAR บีบไฟล์แต่ดันใช้นามสกุล zip ตัววินโดวส์เลยทำให้ตัวแตกไฟล์ของวินโดวส์แตกไม่ได้...  ผมได้ลงไฟล์ใหม่ให้แล้วครับ

เมื่อดาวน์โหลดไฟล์ไปแล้ว
1) ทำโฟลเดอร์อะไรสักอันไว้ที่ root directory ของไดรฟไหนก็ได้ครับ (Flashdrive ก็ได้)
2) สำเนา zip ไปไว้ที่นั่นแล้วแตกไฟล์ตามปกติ (เสร็จแล้วลบ zip ได้เลยครับ)
3) ถ้าเครื่องลง .NET Framework เวอร์ชัน 2.0 ขึ้นไป (ไม่ใช่ beta) ดับเบิลคลิกที่ Prayplayer.exe จะใช้ได้เลย   
..แต่ถ้าไม่ได้ลง .NET 2.x ไว้ จะรันตัว .exe ไม่ได้ ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ prayer ที่เห็นอยู่  แล้วดับเบิลคลิกที่ index.html เืพื่อให้ IE โหลดหน้าขึ้นมา  IE จะมีแถบขึ้นด้านบนถามว่าจะรัน ActiveX หรือไม่ ให้ตอบ yes หรืออนุญาตให้รัน....

ปล. นอกจากนี้  ต้องขออภัยที่ลิงค์ไฟล์ในส่วนรวมบทเพลงพิธีกรรม  ลิงค์ไปผิดที่ (ผมเผลอเอาไฟล์ xml เวอร์ชันเก่ามาลงทับ  ทำให้ลิงค์ไฟล์ไปผิดที่) ตอนนี้แก้ไขให้แล้วนะครับ 
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ อังคาร มี.ค. 10, 2009 9:47 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส