ด่วน!! ขอคำแนะนำเรื่องการแต่งกายไปวัดคาทอลิก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lefstien

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 9:38 pm

พรุ่งนี้จะไปวัดคาทอลิกครั้งแรกในชีวิตค่ะ!!
ปกติไปแต่คริสเตียน ที่นั่นเขาให้แต่งชิวๆแต่สุภาพ
ทีนี้ไม่รู้ว่าของคาทอลิกต้องสุภาพในระดับไหน เพราะว่าเคยดูหนังเรื่องทิลาเบเทีย บอกว่าไปโบสถ์ต้องใส่กระโปรง!
อยากรู้ว่าไปโบสถ์คริสตังใส่กางเกงยีนส์ขายาวกับเสื้อยืดธรรมดาได้ไหมคะ

นอกจากนี้ ไปที่นั่นเขาให้ทำไรบ้างง่ะ ต้องปฏิบัติตัวยังไงบ้างหรอคะ ขอคำแนะนำหน่อย เพราะไม่อยากไปแบบเอ๋อๆง่า
Slave of God

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 9:43 pm

เอาอย่างสุภาพนะครับ ไม่ต้องถึงขั้นกระโปรงก็ได้ แต่ให้เป็นขายาวจะเหมาะกว่าครับ แล้วไปวัดไหนอะครับ เพื่อมีเพื่อนของเราอยู่วัดนั้นจะได้มีเพื่อนไปไงครับ
Jack Sparrow

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 9:43 pm

ได้ครับ
Lefstien

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 9:49 pm

re:
ข้า-พระ-เจ้า
-ขอบคุณจ้า
-วัดแม่พระฟาติมาค่ะ

jack sparrow
ขอบคุณจ้า
Like a Heaven
.
.

เสาร์ มี.ค. 07, 2009 10:25 pm

ขายาวเสื้อยืดก้อได้ครับ

ขอให้มิดชิดสุภาพก้อพอครับผม ::020::
13PM.

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 1:57 pm

แต่งตัวสุภาพแหละครับ ผมเคยเจอสาวนุ่งยีนสั้นเข้าไปผมเห็นแล้วขัดตาชะมัดแต่พอออกมานอกวัดกลับชอบแฮะ เอ....แปลก
Like a Heaven
.
.

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 3:12 am

joruno เขียน: แต่งตัวสุภาพแหละครับ ผมเคยเจอสาวนุ่งยีนสั้นเข้าไปผมเห็นแล้วขัดตาชะมัดแต่พอออกมานอกวัดกลับชอบแฮะ เอ....แปลก
ฮ่าๆ เหมือนผมเลย
siriya

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 9:26 am

แต่งกายให้ดูสุภาพ  จะเป็นกางเกงหรือกระโปรงก็ได้  เสื้อสายเดี่ยว  แขนกุด  กางเกงวอล์ม  กางเกงออกกำลังกาย

หรือกางเกงแบบลำลองขาสั้นไม่ควรอย่างยิ่ง

ถือว่าไม่ให้เกียรติพระแล้วยังทำให้ผู้อื่นสะดุดได้ด้วย(เป็นที่น่ามองสำหรับผู้อื่น)
ignatius
.
.

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:55 pm

siriya เขียน: แต่งกายให้ดูสุภาพ  จะเป็นกางเกงหรือกระโปรงก็ได้  เสื้อสายเดี่ยว  แขนกุด   กางเกงวอล์ม  กางเกงออกกำลังกาย

หรือกางเกงแบบลำลองขาสั้นไม่ควรอย่างยิ่ง

ถือว่าไม่ให้เกียรติพระแล้วยังทำให้ผู้อื่นสะดุดได้ด้วย(เป็นที่น่ามองสำหรับผู้อื่น)
น้อง "อนุบาล" สุดเลิฟ คำที่น้องใช้นี่น่าจะหมายถึงความหมายในแง่บวกนะจ๊ะ เช่น น่ามอง น่าดู น่าชม อย่างนั้น..
แต่ในเวลานี้ พี่ว่าต้องการจะหมายถึงดูไม่งาม ไม่เหมาะสม คนที่เห็น มองแล้วอยากตำหนิ...อย่างนั้น น่ะจ๊ะ
พี่หวังว่าพี่คงเข้าใจถูกต้องนะคะ....

ส่วนเนื้อหาอื่นๆ สำเนาถูกต้องแล้วค้า..... ::011::
siriya

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 1:08 pm

ถูกต้องที่สุดเลยค่ะ  พี่สุดเลิฟ  แปลความหมายได้ตรงเจตนา  ฮิฮิ : xemo033 :
sasuke
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 4:37 pm

คุณพ่อปีโอ (St. Pio of Pietrelcina) เคยพูดเกี่ยวกับเรื่องการแต่งตัวของคริสตชนทั้งชายและหญิงไว้ว่า
"ทั้งชายทั้งหญิงไม่สมควรที่จะเข้าวัดไปด้วยการแต่งตัวที่ ปล่อยให้ขาหรือแขนไม่มีการปกปิด
และสตรีสมควรที่จะสวมกระโปรงแทนกางเกง และคลุมผมด้วย"

นั่นก็คือ ให้ใส่เสื้อแขนยาวและกระโปรงหรือกางเกงขายาวเข้าวัด
แต่โดยความหมายจริงๆของการแต่งตัวนี้ก็คือ "เคารพพี่น้องท่านอื่นๆ และเคารพพระเจ้า"
โดยการแต่งตัวเรียบร้อยรัดกุมไม่ให้เป็นที่สะดุดของพี่น้องท่านอื่นๆ และเพื่อแสดงความเคารพต่อสถานที่
ส่วนเรื่องจะคลุมผมหรือไม่ เสื้อแขนยาวหรือแขนสั้น ไม่น่าจะเป็นปัญหา
ตราบเท่าที่เราทำทุกสิ่งด้วยความเคารพต่อพระเจ้าที่เราจะไปหาครับ
peopletribune

อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 4:01 pm

แต่งกายสุภาพครับ คำว่า สุภาพ มีนิยามมากมาย มาตรฐานความสุภาพของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน  แต่ถ้านิยามของผมคือรู้กาละเทศะในการแต่งตัว  ไม่ใส่สีสรรฉูดฉาด หรือหญิงไม่ควรแต่งตัวเซ็กซี่จนเกินไป กระโปรงสั้น ๆ เสื้อผ้ารัดรูป ควรหลีกเลี่ยง รวมไปถึงการแต่งหน้าตา ใส่น้ำหอมกลิ่นแรง ๆ (ให้เราตระหนักเสมอว่าเราไปหาพระ เราจะสามารถคิดได้ครับ) 

ส่วนเรื่องการอยู่ในพิธีมิซา  ขอให้สำรวม หากไม่ทราบว่าต้องทำอะไร ก็สามารถยืน คุกเข่า และนั่งตามที่พิธีกรบอก  ข้อควรระวังคือ พิธีกรรมบางอย่างสงวนไว้สำหรับชาวคาทอลิกที่เตรียมพร้อมเท่านั้น เช่น การรับศีล การแก้บาป เป็นต้น  เช่นการรับศีลชาวคาทอลิก  ที่ไม่พร้อมเองยังไม่สมควรรับพระกายของพระเยซู  จึงต้องมีบทภาวนาก่อนการรับศีล

พวกเขาจึงเปี่ยมด้วยพระจิตและเริ่มต้นพูดภาษาต่าง ๆ ตามที่พระจิตดลใจให้พูด(กจ.2,1-4)
=============================
My Link:
- ขอความช่วยเหลือ เรียนร้องความเป็นธรรม
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
- ด้านการท่องเที่ยว และศาสนา(คาทอลิก)
http://www.nuttavut.bloggang.com
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 7:20 pm

การเข้าร่วมพิธีของทุกศาสนา ทุกคณะนิกาย ต้องการแต่งตัวสุภาพเรียบร้อย และถูกต้องตามประเพณีของประเทศนั้นๆ

การแต่งกายเปิดเนื้อหนังมังสา ไม่ว่าส่วนล่าง หรือบน หรือการเว้าๆแหว่งๆ ไม่น่าจะถูกต้องตามประเพณีไทย และไม่ได้ส่อการเป็นศาสนิกที่ดี :kiss:
ตอบกลับโพส