+++ตะลึงโพลชายไทย ชอบคนสวยแต่โง่+++

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ มี.ค. 08, 2009 11:25 pm

ตะลึงโพลชายไทย ชอบคนสวยแต่โง่
วันที่ 08 มีนาคม พ.ศ. 2552 ปีที่ 18 ฉบับที่ 6674 ข่าวสดรายวัน

รูปภาพ

ตะลึงโพลสำรวจผู้หญิงไทยส่วนใหญ่คิดว่าสวยแค่เปลือกนอกก็ทำให้ประสบความสำเร็จ เพิ่มโอกาสก้าวหน้าในหน้าที่การงาน เมินความสวยที่จิตใจ อีกทั้งพร้อมทำศัลยกรรมทันทีเมื่อมีเงินพอ ระบุเด็กหญิง 10 ขวบก็เริ่มใช้เครื่องสำอางแล้ว ขณะที่ผู้ชายส่วนใหญ่เลือกผู้หญิงสวยแต่โง่เป็นแฟนมากกว่าผู้หญิงอ้วนแต่ฉลาด

เมื่อวันที่ 7 มี.ค. นายธนชัย ชัยกิตติวนิช ผู้อำนวยการนีเวียโพล เปิดเผยถึงวันสตรีสากลว่า นีเวียโพลจัดสำรวจทัศนคติต่อการให้คุณค่าความสวยงามของผู้หญิงไทย ในกลุ่มตัวอย่าง 1,200 คน ทั่วประเทศ อายุ 15-50 ปี แบ่งเป็นผู้หญิง 600 คน ผู้ชาย 600 คน พบในผู้หญิงร้อยละ 60 มองว่าแค่สวยเพียงเปลือกนอกก็เพียงพอสำหรับการใช้ชีวิตในสังคมยุคนี้ ร้อยละ 63 ยังเชื่อว่า แค่สวยเพียงเปลือกนอก ก็ทำให้ประสบความสำเร็จในชีวิตได้ และมีเพียงร้อยละ 19 ที่มองความสวยที่จิตใจด้วย ส่วนร้อยละ 22 จะทำศัลยกรรมทันทีถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน โดยมีร้อยละ 17 คิดว่าเรื่องศัลยกรรมเป็นเรื่องสำคัญที่ทำให้ตัวเองสวยและมั่นใจ

"นิยามของความสวยที่ผู้หญิงคิดถึงมากเป็นอันดับ 1 คือ หน้าตาสวย/หุ่นดี ร้อยละ 57

เหตุผล 3 ข้อแรกที่ผู้หญิงอยากมีรูปลักษณ์ภายนอกสวยงาม คือ
1.เพิ่มความเชื่อมั่นให้ตัวเอง
2.เป็นที่ดึงดูดใจของคนอื่น
3.เพิ่มโอกาสก้าวหน้าในหน้าที่การงาน

โดยร้อยละ 61 บอกว่า ผลิต ภัณฑ์ดูแลความงาม/เครื่องสำอาง มีความสำคัญจนถึงสำคัญมาก ส่วนอายุน้อยที่สุดที่เริ่มใช้เครื่องสำอางคือ 10 ขวบ โดยผู้หญิงอายุ 15-24 ปี เป็นกลุ่มที่ใช้เงินเพื่อดูแลตัวเองให้สวยมากที่สุด ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่น่าจะยังไม่มีรายได้ เมื่อถามว่าปัจจุบันมีลิปสติกกี่แท่ง ผู้ที่มีมากที่สุดบอกว่า 20 แท่ง ส่วนค่าเฉลี่ยคือคนละ 4 แท่ง และมี ลิปมัน/ลิปกลอส เฉลี่ยคนละ 2 แท่ง และร้อยละ 31 เคยใช้ผลิตภัณฑ์เสริมความงามแบบที่เห็นผลเร็วทันตา แม้ไม่ผ่านการตรวจสอบคุณภาพจาก อย. ในจำนวนนี้ร้อยละ 49 ยังใช้ผลิตภัณฑ์อยู่" นายธนชัยกล่าว

นายธนชัย กล่าวต่อว่า ผลสำรวจในผู้ชาย มีร้อยละ 91 เห็นว่าผู้หญิงไทยทุกวันนี้สวยและดูดีมากขึ้นเพราะการแต่งกาย การดูแลรูปร่างให้ดูดี การแต่งหน้า ร้อยละ 37 เห็นว่าสวยขึ้นเพราะมีความรู้ความสามารถ ทั้งนี้กลุ่มตัวอย่างร้อยละ 62 เห็นด้วยกับคำกล่าวที่ว่า "ผู้หญิงมักใช้ความสวยงามภายนอกเป็นใบผ่านทางไปสู่ความสำเร็จ" ร้อยละ 60 ขอเลือกผู้หญิงสวยแต่โง่เป็นแฟนมากกว่าผู้หญิงอ้วนแต่ฉลาด และร้อยละ 46 จะไม่ห้าม แฟนหรือภรรยาทำศัลยกรรม เป็นต้น

"การเปิดผลสำรวจในวันสตรีสากลเพราะหวังว่าผลโพลนี้จะสามารถกระตุ้นให้ผู้หญิงไทยทุกคน เชื่อมั่นในตัวเองและหันกลับมาให้ความสำคัญกับคุณค่าของตัวเองจากศักยภาพที่มีอยู่ และความงดงามภายในจิตใจ นอกเหนือจากการดูแลตัวเองให้ดูดีอยู่เสมอ แม้โพลครั้งนี้จะสะท้อนว่าทั้งหญิงและชาย ยังคงมีทัศนคติที่ตีค่าผู้หญิงแค่รูปโฉมภายนอก แต่มีแนวโน้มที่ดีว่า มีผู้ชายร้อยละ 70 ที่ยอมรับได้ ถ้าจะมีผู้นำหรือหัวหน้าที่เป็นผู้หญิง ซึ่งเป็นทิศทางที่ดีในยุคที่การแสดงออกถึงศักยภาพไม่ได้จำกัดอยู่แค่เพศชายเท่านั้น ทั้งนี้บริษัทยังได้ สร้างสรรค์บทเพลง ความสวยงามคือเธอ เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้หญิงไทยทุกคนด้วย" ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาดนีเวีย กล่าว

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_ ... B3T0E9PQ==
myth

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:04 am

อืม.....น่าจะจริงนะเพราะผู้ชายที่เข้ามาจีบเรา ครั้งแรกก็บอกว่าชอบผู้หญิงเพราะหนุ่นดีมั่งล่ะ สวยมั่งล่ะ เซ็กซี่มั่งล่ะ แต่พอเราบอกว่าเรากำลังเรียนป.โทอยู่นะเท่านั้นแหละจอดไม่ต้องแจวทุกราย เลยคิดว่าผู้ชายไทยคงไม่ชอบผู้หญิงเรียนสูงๆล่ะมั้ง แต่ก็ดีนะ เราชอบ ฮี่ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย myth เมื่อ จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:08 am

สรุป ถือโสดน่ะดีแล้วใช่ปะ : xemo017 :

อ่านจากบทความนี้ ทำให้รู้สึกว่า ผู้ชายไทยอยากได้ภรรยาไว้เป็นเครื่องระบายความใคร่ มากกว่าเพื่อนคู่คิดหรือแม่ของลูก...
(อันนี้ความคิดส่วนตัวนะคะ)

แต่ก็ไม่เข้าใจความคิดของผู้หญิงบางกลุ่มที่ว่า...
"ในผู้หญิงร้อยละ 60 มองว่าแค่สวยเพียงเปลือกนอกก็เพียงพอสำหรับการใช้ชีวิตในสังคมยุคนี้ ร้อยละ 63 ยังเชื่อว่า แค่สวยเพียงเปลือกนอก ก็ทำให้ประสบความสำเร็จในชีวิตได้"

เชื่อเขาเลยจริงๆ...ถ้าคิดแบบนี้ (ผู้หญิง) จะเรียนสูงๆ ไปเพื่ออะไร?...
Dis volentibus

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:17 am

Viridian เขียน: อ่านจากบทความนี้ ทำให้รู้สึกว่า ผู้ชายไทยอยากได้ภรรยาไว้เป็นเครื่องระบายความใคร่ มากกว่าเพื่อนคู่คิดหรือแม่ของลูก...
เเอบคิดเหมือนกันเเฮะ

ป.ล. อะเเฮ่ม!!! เห็นกระเเสเรียกถือโสดชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ 555
myth

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:19 am

Viridian เขียน: สรุป ถือโสดน่ะดีแล้วใช่ปะ : xemo017 :

อ่านจากบทความนี้ ทำให้รู้สึกว่า ผู้ชายไทยอยากได้ภรรยาไว้เป็นเครื่องระบายความใคร่ มากกว่าเพื่อนคู่คิดหรือแม่ของลูก...

แต่ก็ไม่เข้าใจความคิดของผู้หญิงบางกลุ่มที่ว่า...
"ในผู้หญิงร้อยละ 60 มองว่าแค่สวยเพียงเปลือกนอกก็เพียงพอสำหรับการใช้ชีวิตในสังคมยุคนี้ ร้อยละ 63 ยังเชื่อว่า แค่สวยเพียงเปลือกนอก ก็ทำให้ประสบความสำเร็จในชีวิตได้"

เชื่อเขาเลยจริงๆ...ถ้าคิดแบบนี้ (ผู้หญิง) จะเรียนสูงๆ ไปเพื่ออะไร?...
ไม่รู้ซิคะ การมีคู่น่ะมันก็ดี นี่ส่วนตัวนะ ถ้าเราหาดีดีไม่ได้การอยู่เป็นโสดนี่คือทางออกที่ดีที่สุดแล้ว
Viridian

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:27 am

myth เขียน:
Viridian เขียน: สรุป ถือโสดน่ะดีแล้วใช่ปะ : xemo017 :

ไม่รู้ซิคะ การมีคู่น่ะมันก็ดี นี่ส่วนตัวนะ ถ้าเราหาดีดีไม่ได้การอยู่เป็นโสดนี่คือทางออกที่ดีที่สุดแล้ว
...แม้นแผ่นดินสิ้นชายที่พึงเชย อย่ามีคู่เลยจะดีกว่า...(บทพระราชนิพนธ์เรื่องอิเหนา ใน รัชกาลที่ 2)

: xemo017 : : xemo017 : : xemo017 :
Viridian

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 1:16 am

Ecclēsia เขียน: ป.ล. อะเเฮ่ม!!! เห็นกระเเสเรียกถือโสดชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ 555
ทำเป็นรู้ดีนะคะ มาเซอร์เจนนี่ ::018::
Like a Heaven
.
.

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 3:05 am

ที่เค้าเซอเวย์มา

ถูกต้องแล้วครับ

ผมยอมรับแบบแมนๆเลยครับ  ::001::
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:08 am

ผมชอบแบบที่เดินไปด้วยครับ ::001::
satoshi_b1

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:21 pm

นานาสาระ ครับ แล้วแต่ใครจะคิดยังงัย ม่ะออกความคิดเห็นครับ  :afro:
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 2:54 pm

: xemo029 : อารายเนี่ย...มิน่า สวย ฉลาด สลิม ถึงไม่ออกตัวที่แท้ชอบสวยโง่กันนี่เอง ::011::
myth

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 4:23 pm

แฮ่ๆ พอหนูจบโทนะ หนูจะ สวย เริด เชิด หยิ่งให้ดู เอาใบปริญญา โทตบหน้าพวกนั้นเลย5555555555555+
(ล้อเล่ง) ฉลาดๆไม่เอา เฮอะ ไม่สนหรอก ถ้าผู้หญิงอย่างเราเรียนยิ่งสูงเท่าไหร่โอกาสพบผู้ชายดีดีกว่าที่เค้าบอกมาในโพลอีตั่งเยอะ และยังแถมมาด้วยโอกาศการทำงานดีดีอีกด้วย
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 7:56 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : xemo029 : อารายเนี่ย...มิน่า สวย ฉลาด สลิม ถึงไม่ออกตัวที่แท้ชอบสวยโง่กันนี่เอง ::011::
โถ แม่คุณ มิน่าหล่ะ...โถ ::011::
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 8:19 pm

Batholomew เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: : xemo029 : อารายเนี่ย...มิน่า สวย ฉลาด สลิม ถึงไม่ออกตัวที่แท้ชอบสวยโง่กันนี่เอง ::011::
โถ แม่คุณ มิน่าหล่ะ...โถ ::011::
: emo034 : มิน่าอะไรย่ะ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 8:45 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Batholomew เขียน:
: emo034 : มิน่าอะไรย่ะ
::011::
อันตน
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 9:39 pm

ผมว่าสมัยนี้ อะไรๆที่ไม่ส่งเสริมพระพรของชีวิตคู่มีมากมายครับ ผมไม่ได้ยืนตรงข้ามกับการถือโสด แต่ผมเกรงว่าจะมีการเข้าใจผิดระหว่างกระแสเรียกกับกระแสลากให้ถือโสดนะครับ เมื่อพระเจ้าทรงเนรมิตรฟ้าดินและสร้างอาดัมเอวา บิดามารดาเดิมของเราเรียบร้อยแล้วพระองค์ทรงอำนวยพรไว้ดังนี้คือ "1 จงมีลูกมากและทวีขึ้นจนเต็มแผ่นดิน 2จงปกครองแผ่นดิน จงเป็นนายเหนือปลาในทะเล นกในอากาศและสัตว์ทุกชนิดท่เคลื่อนไหวอยู่บนแผ่นดิน" (ปฐมกาล 1:20-2:4) ไอ้เรื่องผู้ชายบ้าหม้อ ผู้หญิงบ้าอ้อยนะ มันไม่ได้จำกัดเฉพาะชายไทยไม่ทราบชื่อหรือสตรีไทยไม่ควรทราบชื่อหรอก สันดานนี้มีทุกชาติทุกภาษาแหละ ยิ่งฝรั่งเดี๋ยวนี้ไม่เอาศาสนา เอะอะๆก็เอาเซ็กส์ขึ้นหน้า ทำไมล่ะ เพราะปีศาจมันล่อลวงไม่ใช่หรือ โพลออกมาแบบนี้ เราเห็นแล้วเรารู้สึกว่า เออดีแล้วที่เราเป็นโสด (ไม่ได้ว่าใครนะครับ ไม่ได้จำเพาะในบอร์ดหรอกที่แบบนี้ นอกบอร์ดก็เป็น) เราคิดฉุกคิดกันบ้างหรือไม่ว่าตอนนี้ปีศาจมันไปถึงไหนแล้ว เราเห็นอย่างนี้เราเคยนึกสวดบ้างหรือไม่ว่า พระเจ้าข้า ปีศาจทำให้มนุษย์หลงออกไปจากการสมรสที่พระองค์ทรงอนุญาต การผัวเมียถูกทำให้กลายเป็นเรื่องบัดสีบัดเถลิงอย่างชาชิน ขอให้เขาเหล่านั้นกลับมาและขอให้ลูกเมื่อจะมีคู่ครองเราต่างจะอยู่ในศีลในพรของพระองค์ เพื่อให้คำอำนวยพรของพระองค์บังเกิดผลดี ผมอ่านคำตอบจากกระทู้ฝึกลมปราณ จำได้ว่ามีคนบอกว่าพระพรที่ไม่ได้ใช้จะถูกริบคืน ที่จริงพระไม่ได้ริบคืนหรอก แต่มันไม่เกิดผลมากกว่าผมว่า(หรือว่านั่นแหละคือการถูกริบคืน) พระองค์ทรงให้พรแก่เราให้ทวีพงศ์พันธุ์ แต่ปีศาจทำให้เราเบื่อหน่ายการมีชีวิตคู่ ดังนั้นพระพรที่ให้เราทวีพงศ์พันธุ์ขึ้นจึงไม่บังเกิดผล แต่งงานไปหรือคบกันไปก็เจอแต่หญิงหรือชายไม่เอาเรื่อง เพราะว่าอะไร เพราะว่าเรามองกันแต่ชีวิตคู่คือมึงกับกู เธอกับชั้น ตัวเองกับเรา ฯลฯ แต่เราไม่ได้มองเลยไปว่าอุ้ย กลีบบุปผาของเรานี่ถ้าจะแย้มนี่แมลงเข้าไปดอมดมนี่ต้องให้เกิดผลถวายพระนะ กูรักมึงก็จริง แต่บุปผากลีบงามของกูนี่มันประกอบไปด้วยความรับผิดชอบ ต้องขยายพงศ์พันธุ์นะ มึงจะมากระลิ้มกระเหลี่ย มึงจะมาฉันรักเธอปานจะแหกทวารดมโดยไม่พูดถึงอนาคตมันไม่ได้ ถ้านึกกันได้แบบนี้บ้าง ผมว่าอย่างน้อยๆชีวิตสมรสในยามนี้ก็มีหลักยึดที่พอประมาณไม่ให้ล้มง่ายๆ เพราะเราเห็นได้ว่านี่คือพระพรจริงๆ สาวๆอย่าเพิ่งสรุปว่าโสดดีแล้ว หนุ่มๆอย่าพูดว่าอย่าเอาภาระใส่ตัว ถ้าคุณจะต้องถือโสดจริงๆพระจะทรงบอกคุณเองหรือนำคุณเอง แม่พระปฏิญาณถือพรหมจรรย์ แต่เมื่อกระแสเรียกมาถึงแม่พระก็หมั้นกับนักบุญยอแซฟนี่นา เพื่อให้แผนการนั้นสำเร็จไป เห็นไหมการแต่งงานเลวร้ายอย่างนั้นหรือ
  สิ่งที่น่าแปลกอันหนึ่งคือคนจำนวนมากบอกว่าอยากมีครอบครัวที่ดี แต่ไม่ค่อยมีใครที่คิดอยากจะสร้างครอบครัวที่ดี มีคือว่ามันดีอยู่แล้วๆคุณไปเอามา มันจะมีที่ไหนล่ะครับ สร้างสิครับ ของไม่ดีก็เอามาล้างน้ำเด็ดใบเสียผลเสียออกบ้างทำนุบำรุงไปมันก็ดีขึ้นมา
  เดี๋ยวนี้ผมเห็นโพลเห็นมุขตลกที่ส่งต่อกันตามเมล์แล้วไม่ส่งเสริมกระแสเรียกการสร้างครอบครัว แล้วเศร้าครับ ครอบครัวผมก็มีเรื่องลุ่มๆดอนๆบ้างในบางประการ แต่ผมมั่นใจในพระพระในกระแสเรียกของผมเสมอ เมื่อผมมั่นใจเวลามีปัญหาผมก็ยกตรงนี้มาอธิบายให้เมียผมฟังเราก็ค่อยๆผ่านมันไปได้ ยังมีอีกเยอะที่เราจะต้องเผชิญแต่โดยส่วนตัวผมๆพร้อมจะเผชิญด้วยความมั่นใจในกระแสเรียกของผม อยากฝากพี่น้องครับว่าใครใคร่ครวญให้ดีๆ
ขอพระอวยพร
ป.ล. อย่าเข้าใจผิดว่าผมไม่เห็นด้วยกับกระแสเรียกสำหรับคนถือโสดนะครับ เพียงแต่ว่าอย่าเพิ่งสร้างกระแสลากถือโสดให้กับตัวเองแต่เนิ่นๆเกินไปแค่นั้นเอง แต่สำหรับบางคนที่เสมือนยี่สิบเอ็ดมานานแล้ว นั่นเราค่อยมาพิจารณากันอีกที และที่ผมว่ามานี้ผิดถูกอย่างไรยินดีรับฟังครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 9:47 pm

ท่านเจ้าคณะ มีสาระอย่างแรง และเหนด้วย 100% งับ
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:02 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ท่านเจ้าคณะ มีสาระอย่างแรง และเหนด้วย 100% งับ

:shocked: นานๆ เทศน์ทีอึ้งไปเลยพี่เจ้าคณะเนี่ย
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:11 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ท่านเจ้าคณะ มีสาระอย่างแรง และเหนด้วย 100% งับ

:shocked: นานๆ เทศน์ทีอึ้งไปเลยพี่เจ้าคณะเนี่ย
อะไร เจ้าคระผมเค้ามีสาระมาตั้งนานแล้วนะครับ ::001::
Buddy

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:48 pm

myth เขียน:

แฮ่ๆ พอหนูจบโทนะ หนูจะ สวย เริด เชิด หยิ่งให้ดู เอาใบปริญญา โทตบหน้าพวกนั้นเลย5555555555555+
(ล้อเล่ง) ฉลาดๆไม่เอา เฮอะ ไม่สนหรอก ถ้าผู้หญิงอย่างเราเรียนยิ่งสูงเท่าไหร่โอกาสพบผู้ชายดีดีกว่าที่เค้าบอกมาในโพลอีตั่งเยอะ และยังแถมมาด้วยโอกาศการทำงานดีดีอีกด้วย
กรณีที่เค้าหนีไป  เพราะเราเรียนโทน่ะ  อย่าไปงอนเลย  ปล่อยไปเถอะ  แสดงว่า  เค้าเห็นแล้วว่า เค้าจะคุยกับเราไม่รู้เรื่อง เค้าก็ไป ... ดีออก ไม่ต้องเสียเวลาคบ และเราก็จะได้ไปคบคนที่เข้ากับเราได้จริงๆไงคะ  ::001::

ส่วนใหญ่ผู้ชายที่ฉลาดมากๆ  จะเลือกผู้หญิงฉลาดนะ  แต่ต้องฉลาดจริงนะ  ไม่ใช่อวดฉลาด  เพราะจะได้คุยกับเค้ารู้เรื่อง  อันนี้เท่าที่เห็นจากเพื่อนๆนะคะ  เพื่อนที่เก่งมากๆ  แฟนจะฉลาด เรียนสูง  และก็มีเหมือนกัน เพื่อนที่แทบจะดูเกรดเฉลี่ยคนมาเป็นแฟนด้วยเลย (ทำยังกะสอบเข้าแน่ะ  ::010::) ถ้าเกรดต่ำๆเนี่ย ไม่คบเลย  เพราะโง่ (อันนี้เกินไปรึเปล่าไม่รู้แฮะ)

แต่ก็มีนะ  ที่จะหาแบบที่ไม่ฉลาดเท่าไหร่  เอาไว้คุยขำๆ  ไม่อยากเครียด  ประมาณนั้นมั้ง  ซึ่ง ... การจะแต่งงานกันได้  ทั้งไอคิว ทั้งอีคิว เอ็มคิว  มันน่าจะไปด้วยกันได้นะ  มันน่าจะเท่ากันน่ะ  ไม่งั้นจะแต่งได้ยังไงอ่ะ  จะคุยกันรู้เรื่องได้ไง  ::009::

รึว่า  จริงๆแล้ว  ตัวเองไม่ได้ฉลาดเหรอ  ก็เลยเลือกคนที่ไอคิวพอๆกับตัวเอง  แบบนั้นมั้ง  ::009::
Dis volentibus

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:53 pm

เเต่กรณีเพื่อนพี่ Buddy ข้าน้อยว่า เเอบน่ากลัวนิดๆเจ้าค่ะ  ::009::
(มีดูเกรดด้วย โอว.....ส์)
myth

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 11:58 pm

Buddy เขียน:
myth เขียน:

กรณีที่เค้าหนีไป  เพราะเราเรียนโทน่ะ  อย่าไปงอนเลย  ปล่อยไปเถอะ  แสดงว่า  เค้าเห็นแล้วว่า เค้าจะคุยกับเราไม่รู้เรื่อง เค้าก็ไป ... ดีออก ไม่ต้องเสียเวลาคบ และเราก็จะได้ไปคบคนที่เข้ากับเราได้จริงๆไงคะ  ::001::

ส่วนใหญ่ผู้ชายที่ฉลาดมากๆ  จะเลือกผู้หญิงฉลาดนะ  แต่ต้องฉลาดจริงนะ  ไม่ใช่อวดฉลาด  เพราะจะได้คุยกับเค้ารู้เรื่อง  อันนี้เท่าที่เห็นจากเพื่อนๆนะคะ  เพื่อนที่เก่งมากๆ  แฟนจะฉลาด เรียนสูง  และก็มีเหมือนกัน เพื่อนที่แทบจะดูเกรดเฉลี่ยคนมาเป็นแฟนด้วยเลย (ทำยังกะสอบเข้าแน่ะ  ::010::) ถ้าเกรดต่ำๆเนี่ย ไม่คบเลย  เพราะโง่ (อันนี้เกินไปรึเปล่าไม่รู้แฮะ)

แต่ก็มีนะ  ที่จะหาแบบที่ไม่ฉลาดเท่าไหร่  เอาไว้คุยขำๆ  ไม่อยากเครียด  ประมาณนั้นมั้ง  ซึ่ง ... การจะแต่งงานกันได้  ทั้งไอคิว ทั้งอีคิว เอ็มคิว  มันน่าจะไปด้วยกันได้นะ  มันน่าจะเท่ากันน่ะ  ไม่งั้นจะแต่งได้ยังไงอ่ะ  จะคุยกันรู้เรื่องได้ไง   ::009::

รึว่า  จริงๆแล้ว  ตัวเองไม่ได้ฉลาดเหรอ  ก็เลยเลือกคนที่ไอคิวพอๆกับตัวเอง  แบบนั้นมั้ง  ::009::
ห๊าเป็นแฟนต้องดูเกรดด้วยเรา อึมม์ แปลกแฮะ ทำมั่งดีไหมเนี๊ยะ
Buddy

อังคาร มี.ค. 10, 2009 1:33 am

น่ากลัวทั้งสองกรณีล่ะค่ะ  เพราะมันมีรากมาจากความเห็นแก่ตัวทั้งนั้น  ::001:: แต่แบบดูเกรดนี่ก็น่ากลัวจริงๆ ก็ไม่รู้ตอนนี้มันหาแฟนได้รึยัง  ::011::

พี่ว่านะ  เพราะแท้จริงแล้ว  เหมือนกับเค้าไม่ได้รู้จักความรัก ความสัมพันธ์ที่แท้จริง  คือถ้าเค้าหาผู้หญิงฉลาด เพราะจะได้คุยรู้เรื่อง เดินไปด้วยกันได้ (ซึ่งบางที ถ้าคนฉลาดมากๆ  เค้าคุยกับคนไม่รู้เรื่องจริงๆ การได้ใครซักคนที่คุยกับเค้ารู้เรื่อง มันก็เป็นผลดีกับเค้า จริงมั้ยคะ  ::001::)  อันนั้นก็เป็นการพัฒนาความสัมพันธ์ แต่ถ้าเค้าอยากได้เพราะมาเป็นหน้าเป็นตา หรือให้คนมองว่า ตัวเองเจ๋งเนี่ย มันก็ออกแนวเห็นแก่ตัวนะ  ::009:: รึว่า ถ้าผู้ชายอยากได้คนที่ไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่  เพื่อให้ตัวเองดูดี ดูเป็นฮีโร่ในดวงใจเธอ พูดอะไรก็ดูเจ๋งไปหมด อันนั้นมันก็บอกความไม่มั่นคงในใจนะ เรื่องความสัมพันธ์ก็อาจจะเป็นอีกเรื่องนึง  ::001::

สรุปนะ  เราเป็นตัวของตัวเองดีกว่า พระสร้างเรามาให้เป็นอย่างไร ก็ขอให้ซื่อสัตย์กับสิ่งที่ตัวเองเป็น  ::001::  ไม่ต้องกลัวจะหาแฟนไม่ได้ ถ้าเกิดมาจะต้องฉลาด ก็ต้องฉลาด ถ้ากลัวจะฉลาดมาก เดี๋ยวหาแฟนไม่ได้ มันก็ไม่ได้ทำตามที่พระสร้างเรามาสิ  จริงมั้ย  ::004::  เราก็ไม่ได้ซื่อสัตย์กับสิ่งที่ตัวเองเป็น  ::001::  ...  ทุกอย่างพระสร้างมาดีทั้งนั้น และพระองค์มีแผนการณ์สำหรับสิ่งที่พระองค์สร้างเสมอ  ::001::
Buddy

อังคาร มี.ค. 10, 2009 1:36 am

อันตน เขียน:   ผมว่าสมัยนี้ อะไรๆที่ไม่ส่งเสริมพระพรของชีวิตคู่มีมากมายครับ ผมไม่ได้ยืนตรงข้ามกับการถือโสด แต่ผมเกรงว่าจะมีการเข้าใจผิดระหว่างกระแสเรียกกับกระแสลากให้ถือโสดนะครับ เมื่อพระเจ้าทรงเนรมิตรฟ้าดินและสร้างอาดัมเอวา บิดามารดาเดิมของเราเรียบร้อยแล้วพระองค์ทรงอำนวยพรไว้ดังนี้คือ "1 จงมีลูกมากและทวีขึ้นจนเต็มแผ่นดิน 2จงปกครองแผ่นดิน จงเป็นนายเหนือปลาในทะเล นกในอากาศและสัตว์ทุกชนิดท่เคลื่อนไหวอยู่บนแผ่นดิน" (ปฐมกาล 1:20-2:4) ไอ้เรื่องผู้ชายบ้าหม้อ ผู้หญิงบ้าอ้อยนะ มันไม่ได้จำกัดเฉพาะชายไทยไม่ทราบชื่อหรือสตรีไทยไม่ควรทราบชื่อหรอก สันดานนี้มีทุกชาติทุกภาษาแหละ ยิ่งฝรั่งเดี๋ยวนี้ไม่เอาศาสนา เอะอะๆก็เอาเซ็กส์ขึ้นหน้า ทำไมล่ะ เพราะปีศาจมันล่อลวงไม่ใช่หรือ โพลออกมาแบบนี้ เราเห็นแล้วเรารู้สึกว่า เออดีแล้วที่เราเป็นโสด (ไม่ได้ว่าใครนะครับ ไม่ได้จำเพาะในบอร์ดหรอกที่แบบนี้ นอกบอร์ดก็เป็น) เราคิดฉุกคิดกันบ้างหรือไม่ว่าตอนนี้ปีศาจมันไปถึงไหนแล้ว เราเห็นอย่างนี้เราเคยนึกสวดบ้างหรือไม่ว่า พระเจ้าข้า ปีศาจทำให้มนุษย์หลงออกไปจากการสมรสที่พระองค์ทรงอนุญาต การผัวเมียถูกทำให้กลายเป็นเรื่องบัดสีบัดเถลิงอย่างชาชิน ขอให้เขาเหล่านั้นกลับมาและขอให้ลูกเมื่อจะมีคู่ครองเราต่างจะอยู่ในศีลในพรของพระองค์ เพื่อให้คำอำนวยพรของพระองค์บังเกิดผลดี ผมอ่านคำตอบจากกระทู้ฝึกลมปราณ จำได้ว่ามีคนบอกว่าพระพรที่ไม่ได้ใช้จะถูกริบคืน ที่จริงพระไม่ได้ริบคืนหรอก แต่มันไม่เกิดผลมากกว่าผมว่า(หรือว่านั่นแหละคือการถูกริบคืน) พระองค์ทรงให้พรแก่เราให้ทวีพงศ์พันธุ์ แต่ปีศาจทำให้เราเบื่อหน่ายการมีชีวิตคู่ ดังนั้นพระพรที่ให้เราทวีพงศ์พันธุ์ขึ้นจึงไม่บังเกิดผล แต่งงานไปหรือคบกันไปก็เจอแต่หญิงหรือชายไม่เอาเรื่อง เพราะว่าอะไร เพราะว่าเรามองกันแต่ชีวิตคู่คือมึงกับกู เธอกับชั้น ตัวเองกับเรา ฯลฯ แต่เราไม่ได้มองเลยไปว่าอุ้ย กลีบบุปผาของเรานี่ถ้าจะแย้มนี่แมลงเข้าไปดอมดมนี่ต้องให้เกิดผลถวายพระนะ กูรักมึงก็จริง แต่บุปผากลีบงามของกูนี่มันประกอบไปด้วยความรับผิดชอบ ต้องขยายพงศ์พันธุ์นะ มึงจะมากระลิ้มกระเหลี่ย มึงจะมาฉันรักเธอปานจะแหกทวารดมโดยไม่พูดถึงอนาคตมันไม่ได้ ถ้านึกกันได้แบบนี้บ้าง ผมว่าอย่างน้อยๆชีวิตสมรสในยามนี้ก็มีหลักยึดที่พอประมาณไม่ให้ล้มง่ายๆ เพราะเราเห็นได้ว่านี่คือพระพรจริงๆ สาวๆอย่าเพิ่งสรุปว่าโสดดีแล้ว หนุ่มๆอย่าพูดว่าอย่าเอาภาระใส่ตัว ถ้าคุณจะต้องถือโสดจริงๆพระจะทรงบอกคุณเองหรือนำคุณเอง แม่พระปฏิญาณถือพรหมจรรย์ แต่เมื่อกระแสเรียกมาถึงแม่พระก็หมั้นกับนักบุญยอแซฟนี่นา เพื่อให้แผนการนั้นสำเร็จไป เห็นไหมการแต่งงานเลวร้ายอย่างนั้นหรือ
  สิ่งที่น่าแปลกอันหนึ่งคือคนจำนวนมากบอกว่าอยากมีครอบครัวที่ดี แต่ไม่ค่อยมีใครที่คิดอยากจะสร้างครอบครัวที่ดี มีคือว่ามันดีอยู่แล้วๆคุณไปเอามา มันจะมีที่ไหนล่ะครับ สร้างสิครับ ของไม่ดีก็เอามาล้างน้ำเด็ดใบเสียผลเสียออกบ้างทำนุบำรุงไปมันก็ดีขึ้นมา
  เดี๋ยวนี้ผมเห็นโพลเห็นมุขตลกที่ส่งต่อกันตามเมล์แล้วไม่ส่งเสริมกระแสเรียกการสร้างครอบครัว แล้วเศร้าครับ ครอบครัวผมก็มีเรื่องลุ่มๆดอนๆบ้างในบางประการ แต่ผมมั่นใจในพระพระในกระแสเรียกของผมเสมอ เมื่อผมมั่นใจเวลามีปัญหาผมก็ยกตรงนี้มาอธิบายให้เมียผมฟังเราก็ค่อยๆผ่านมันไปได้ ยังมีอีกเยอะที่เราจะต้องเผชิญแต่โดยส่วนตัวผมๆพร้อมจะเผชิญด้วยความมั่นใจในกระแสเรียกของผม อยากฝากพี่น้องครับว่าใครใคร่ครวญให้ดีๆ
ขอพระอวยพร
ป.ล. อย่าเข้าใจผิดว่าผมไม่เห็นด้วยกับกระแสเรียกสำหรับคนถือโสดนะครับ เพียงแต่ว่าอย่าเพิ่งสร้างกระแสลากถือโสดให้กับตัวเองแต่เนิ่นๆเกินไปแค่นั้นเอง แต่สำหรับบางคนที่เสมือนยี่สิบเอ็ดมานานแล้ว นั่นเราค่อยมาพิจารณากันอีกที และที่ผมว่ามานี้ผิดถูกอย่างไรยินดีรับฟังครับ
ชอบบทเทศน์ท่านเจ้าคณะค่ะ  ::001::
Viridian

อังคาร มี.ค. 10, 2009 1:52 am

Buddy เขียน: สรุปนะ  เราเป็นตัวของตัวเองดีกว่า พระสร้างเรามาให้เป็นอย่างไร ก็ขอให้ซื่อสัตย์กับสิ่งที่ตัวเองเป็น  ::001::  ไม่ต้องกลัวจะหาแฟนไม่ได้ ถ้าเกิดมาจะต้องฉลาด ก็ต้องฉลาด ถ้ากลัวจะฉลาดมาก เดี๋ยวหาแฟนไม่ได้ มันก็ไม่ได้ทำตามที่พระสร้างเรามาสิ  จริงมั้ย  ::004::  เราก็ไม่ได้ซื่อสัตย์กับสิ่งที่ตัวเองเป็น  ::001::  ...  ทุกอย่างพระสร้างมาดีทั้งนั้น และพระองค์มีแผนการณ์สำหรับสิ่งที่พระองค์สร้างเสมอ   ::001::
ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ : emo027 :

ส่วนของท่านเจ้าคณะ ท่านมีสาระจนข้าพเจ้าตาลาย : xemo029 :
แต่ข้าพเจ้าก็เห็นด้วยกับท่านเจ้าคณะทุกประการเจ้าค่ะ ::013::
Yan Agape

อังคาร มี.ค. 10, 2009 2:22 am

WOW! Pardon my English. I could not help myself!  :rolleyes:

Most men, even the ugliest one, want a pretty wife.  It is a trophy that they can show off to family and friends.  Short -sighted men choose beauty before brain and manners.  And they pay for it later when they have to spend a fortune to please her or wonder why their kids are so stupid, could not keep up in classroom and go to college on their own merit. 

Smart man chooses brain and manners before beauty because age and time are not kind to beauty.  Smart man wants a wife to be his best friend, a partner in life who understands and shares his goal and vision, gives him encouragement, offers alternative choices, provide educated and practical opinions, shares his success and failure and a good mother to his children.

Smart lady with brain and manner should do the following to increase her chance of finding a worthy mate and successful marriage.

1).  Be positive in everything you do.  Most men can sense it.  They will be attracted to you.
2).  Good manners are valuable asset.  Smart man appreciate that and is not afraid to take you to meet his parent and loved ones.
3).  Do not be a talker or whiner; everything is about me, me and me!
4).  Be nice to his family, especially his mom and dad.
5).  Do not let him test drive you!  Most men will hold contempt for you and might take ownership of you or worse might leave you.
6).  Be good at your job and humble about it. Smart men appreciate that.
7).  Learn how to cook well. The best way to make your husband come home after a long day at work.
8).  Think long and hard before any plastic surgery.  Always have a second or third opinion from reputable surgeons.
9).  Think long term.  You might lose a battle here and there but the final victory will be yours.
10).  Always save for the rainy day.  You want to have a decent living after his death or if marriage did not work out.

:cheesy:
Buddy

อังคาร มี.ค. 10, 2009 2:34 am

มาเร้ว  มาฟังปรีชาญาณจากผู้หลักผู้ใหญ่กัน  ::001::

Thanks for sharing with us your wisdom...  Actually, these are what smart ladies want too..  ::001::
Yan Agape เขียน:
1).  Be positive in everything you do.  Most men can sense it.  They will be attracted to you.
2).  Good manners are valuable asset.  Smart man appreciate that and is not afraid to take you to meet his parent and loved ones.
3).  Do not be a talker or whiner; everything is about me, me and me!
4).  Be nice to his family, especially his mom and dad.
5).  Do not let him test drive you!  Most men will hold contempt for you and might take ownership of you or worse might leave you.
6).  Be good at your job and humble about it. Smart men appreciate that.
7).  Learn how to cook well. The best way to make your husband come home after a long day at work.
8).  Think long and hard before any plastic surgery.  Always have a second or third opinion from reputable surgeons.
9).  Think long term.  You might lose a battle here and there but the final victory will be yours.
10).  Always save for the rainy day.  You want to have a decent living after his death or if marriage did not work out.

:cheesy:
proserpina

อังคาร มี.ค. 10, 2009 9:11 am

ในฐานะที่พี่เป็นผู้ใหญ่ พี่อยากให้น้องๆผู้หญิง ไม่ต้องไปสนใจ หรือ ลืมๆบทความนี้ไปเถอะคะ เพราะมันไร้สาระ เพราะมีแต่ผู้ชายที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง หรือผู้ชายโง่ และมีปมด้อยเท่านั้นคะที่ชอบผู้หญิงสวยแต่โง่ พระเจ้าบอกว่า ชายเปรียบเสมือนศรีษะ หญิงเปรียบเสมือนมงกฎ ไม่มีศรีษะของชายไหนๆอยากได้มงกฎที่สวยงามเป็นเป็นเพชรปลอม อัญมนีปลอมหรอกคะ : xemo026 : ::011::เชื่อพี่นะคะ ถ้าเราทำให้ตัวเราดีๆมีค่า เราก้อจะพบคนที่มีค่าอย่างแน่นอน :afro: :angel:
~@

อังคาร มี.ค. 10, 2009 9:27 am

proserpina เขียน: ในฐานะที่พี่เป็นผู้ใหญ่ พี่อยากให้น้องๆผู้หญิง ไม่ต้องไปสนใจ หรือ ลืมๆบทความนี้ไปเถอะคะ เพราะมันไร้สาระ เพราะมีแต่ผู้ชายที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง หรือผู้ชายโง่ และมีปมด้อยเท่านั้นคะที่ชอบผู้หญิงสวยแต่โง่ พระเจ้าบอกว่า ชายเปรียบเสมือนศรีษะ หญิงเปรียบเสมือนมงกฎ ไม่มีศรีษะของชายไหนๆอยากได้มงกฎที่สวยงามเป็นเป็นเพชรปลอม อัญมนีปลอมหรอกคะ : xemo026 : ::011::เชื่อพี่นะคะ ถ้าเราทำให้ตัวเราดีๆมีค่า เราก้อจะพบคนที่มีค่าอย่างแน่นอน :afro: :angel:

::014:: ในฐานะที่หนูเป็นผู้น้อย ::005:: ไม่สนใจอ่ะคะ ถือคติว่า ผู้ชายโง่อย่าเอามาเป็นฝาชี ผู้ชายบางคนมีตาก็หามีแววไม่ สุดท้ายแล้วการทำตัวให้ดีให้มีคุณค่า คู่พระพรจะตามมาเองคะ ::011::
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 10, 2009 9:44 am

proserpina เขียน: ในฐานะที่พี่เป็นผู้ใหญ่ พี่อยากให้น้องๆผู้หญิง ไม่ต้องไปสนใจ หรือ ลืมๆบทความนี้ไปเถอะคะ เพราะมันไร้สาระ เพราะมีแต่ผู้ชายที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง หรือผู้ชายโง่ และมีปมด้อยเท่านั้นคะที่ชอบผู้หญิงสวยแต่โง่ พระเจ้าบอกว่า ชายเปรียบเสมือนศรีษะ หญิงเปรียบเสมือนมงกฎ ไม่มีศรีษะของชายไหนๆอยากได้มงกฎที่สวยงามเป็นเป็นเพชรปลอม อัญมนีปลอมหรอกคะ : xemo026 : ::011::เชื่อพี่นะคะ ถ้าเราทำให้ตัวเราดีๆมีค่า เราก้อจะพบคนที่มีค่าอย่างแน่นอน :afro: :angel:
::014:: ในฐานะที่หนูเป็นผู้น้อย ::005:: ไม่สนใจอ่ะคะ ถือคติว่า ผู้ชายโง่อย่าเอามาเป็นฝาชี ผู้ชายบางคนมีตาก็หามีแววไม่ สุดท้ายแล้วการทำตัวให้ดีให้มีคุณค่า คู่พระพรจะตามมาเองคะ ::011::
สโลแกน "คุณค่าที่คุณคู่ควร" หรือเปล่าครับ? ::011::
ตอบกลับโพส