ที่ไหนมีรูปปั้น พระเยซูรักษาคนตาบอด (พระโต) ขายบ้างอยากได้อย่างแรง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
คุงคุง

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:31 am

ไม่รู้ว่าที่ไหนมีขายบ้างอะ รูปปั้นพระเยซูรักษาคนตาบอด (พระโต) ที่วัดสามเสนไม่เห็นมีขายเลย
myth

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:33 am

ลองดูที่วัดอัสสัมชัญรึยังคะ น่าจะมีนะ
Viridian

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:34 am

มีทำขายด้วยหรอ : emo036 :

ที่วัดอัสสัมชัญไม่เคยเห็นนะคะ คิดว่าไม่มีขายค่ะ
siriya

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:06 am

ที่วัดสามเสนเขามีขายนะแต่ไม่แน่ใจว่าหมดยัง

จะช่วยเช็คให้อีกทีนะ

ว่ามีหรือเปล่า

เขาขายจนเขาจะเลิกขายอยู่แล้ว
k.kung

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 11:55 am

น่าจะมีขายนะ

เพราะอยากซื้อเอาไปสวดที่บ้าน

หุหุ
satoshi_b1

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:09 pm

แล้วถ้ามีปัญหาด้านการเงินต้อง เคารพรูปปั้น รูปพระอะไรครับ  :afro:
s.gabriel

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 12:59 pm

satoshi_b1 เขียน: แล้วถ้ามีปัญหาด้านการเงินต้อง เคารพรูปปั้น รูปพระอะไรครับ  :afro:
ไม่ต้องแสวงหารูปปั้นหรือรูปพระแบบไหนหรอกครับ อย่ายึดติดกับสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นครับ
จะพระเยซูรูปแบบไหนก็คือพระองค์เดียวเท่านั้นครับ รูปแบบพระต่างๆถ้าซื้อมาแล้วสบายใจ ก็ล้วนดีหมดและครับ แนะนำนะครับ (รูปปั้นพระกุมารเยซูถือถุงเงินที่เป็นเหรียญทอง)รูปแบบคล้ายๆกับพระสังกะจายน่ะครับ
satoshi_b1

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 5:30 pm

โห้ ขนาดบอกว่าไม่ต้องยึดติดนะเนี่ย ผมไม่ได้อ่ะไรมากหรอกครับ ผมเชื่อพระคำของพระเจ้ามากกว่า ส่วนเรื่องรูปเคารพ ผมว่าเอาไว้เป็นสิเตือนใจมากกว่า แต่ก้อขอบคุณนะครับ แล้วมีจิงป่ะ ที่ว่าพระเยซูถือถุงเงิน ถ้ามีก้อดีจะได้ไปบูชาบ้าง  :afro:
MarioAntonio
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 7:03 pm

(รูปปั้นพระกุมารเยซูถือถุงเงินที่เป็นเหรียญทอง)รูปแบบคล้ายๆกับพระสังกะจายน่ะครับ
เอะ รูปนี้ได้มาจากฟิลิปปินส์หรอคับ  :huh: คุ้นๆแหะ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 7:54 pm

เคยเห็นที่มหาไถ่นะครับ : xemo017 :
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 8:00 pm

Batholomew เขียน: เคยเห็นที่มหาไถ่นะครับ : xemo017 :
เขาตั้งไว้ที่ไหนหรอ? พอจะมีรูปมะ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 8:47 pm

MarioAntonio เขียน:
Batholomew เขียน: เคยเห็นที่มหาไถ่นะครับ : xemo017 :
เขาตั้งไว้ที่ไหนหรอ? พอจะมีรูปมะ
ไม่มีครับ แต่จำได้ว่า เมื่อวันพุธรับเถ้า ผมเห็นที่ศูนย์สื่อฯ มหาไถ่นะครับ ::001::
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 9:24 pm

Batholomew เขียน:
ไม่มีครับ แต่จำได้ว่า เมื่อวันพุธรับเถ้า ผมเห็นที่ศูนย์สื่อฯ มหาไถ่นะครับ ::001::
เขาเอามาขายหรอ ?
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:13 pm

Batholomew เขียน:
MarioAntonio เขียน: เขาตั้งไว้ที่ไหนหรอ? พอจะมีรูปมะ
เขาเอามาขายหรอ ?
ครับ : emo027 :
Viridian

จันทร์ มี.ค. 09, 2009 10:28 pm

s.gabriel เขียน:
satoshi_b1 เขียน: แล้วถ้ามีปัญหาด้านการเงินต้อง เคารพรูปปั้น รูปพระอะไรครับ  :afro:
ไม่ต้องแสวงหารูปปั้นหรือรูปพระแบบไหนหรอกครับ อย่ายึดติดกับสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นครับ
จะพระเยซูรูปแบบไหนก็คือพระองค์เดียวเท่านั้นครับ รูปแบบพระต่างๆถ้าซื้อมาแล้วสบายใจ ก็ล้วนดีหมดและครับ แนะนำนะครับ (รูปปั้นพระกุมารเยซูถือถุงเงินที่เป็นเหรียญทอง)รูปแบบคล้ายๆกับพระสังกะจายน่ะครับ
satoshi_b1 เขียน: โห้ ขนาดบอกว่าไม่ต้องยึดติดนะเนี่ย ผมไม่ได้อ่ะไรมากหรอกครับ ผมเชื่อพระคำของพระเจ้ามากกว่า ส่วนเรื่องรูปเคารพ ผมว่าเอาไว้เป็นสิเตือนใจมากกว่า แต่ก้อขอบคุณนะครับ แล้วมีจิงป่ะ ที่ว่าพระเยซูถือถุงเงิน ถ้ามีก้อดีจะได้ไปบูชาบ้าง  :afro:
"ไม่มีใครเป็นข้าสองเจ้าบ่าวสองนายได้ เขาจะชังนายคนหนึ่งและจะรักนายอีกคนหนึ่ง เขาจะจงรักภักดีต่อนายคนหนึ่งและจะดูหมิ่นนายอีกคนหนึ่ง
ท่านทั้งหลายจะปรนนิบัติรับใช้พระเจ้าและเงินทองพร้อมกันไม่ได้"

"ฉะนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากังวลถึงชีวิตของท่านว่าจะกินอะไร อย่ากังวลถึงร่างกายของท่านว่าจะนุ่งห่มอะไร
ชีวิตย่อมสำคัญกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญกว่าเครื่องนุ่งห่มมิใช่หรือ
จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็บเกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ

ท่านใดบ้างที่กังวลแล้วต่ออายุของตนให้ยาวออกไปอีกสักหนึ่งวันได้
ท่านจะกังวลถึงเครื่องนุ่งห่มทำไม จงพิจารณาดอกไม้ในทุ่งนาเถิด มันเจริญงอกงามขึ้นได้อย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย
แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า กษัตริย์ซาโลมอนเมื่อทรงเครื่องอย่างหรูหรา ก็ยังไม่งดงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง
แม้แต่หญ้าในทุ่งนา ซึ่งมีชีวิตอยู่วันนี้ รุ่งขึ้นจะถูกโยนทิ้งในเตาไฟพระเจ้ายังทรงตกแต่งเช่นนี้ พระองค์จะไม่สนพระทัยท่านมากกว่านั้นหรือ ท่านช่างมีความเชื่อน้อยจริง
ดังนั้น อย่ากังวลและกล่าวว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 10, 2009 1:51 am

รูปพระกุมารถือถุงที่คุยกันเนี่ย แสดงว่าไม่รู้รายละเอียดและความหมายนะครับ คนเรามองไปก็เห็นแต่ถือถุงทองก่อนจริงๆนะนั่น ไม่ได้เห็นว่ามีเหยียบอยู่ที่เท้าอีกถุงขนาดเท่ากันเลย แถมเหรียญไหลทะลักออกมาด้วย

สัญลักษณ์การเหยียบภาชนะบรรจุเงินทองนี้ ทางศิลปะมีความหมาย2นัย

1 หมายถึง การบริจาค  ถ้ามีภาพใดวาดหรือปั้นว่ามีคน(โดยเฉพาะผู้หญิง)เหยียบภาชนะบรรจุเงินทองที่เงินไหลออกมา จะถูกตีความว่า การบริจาคหรือ (charity) นี่เป็นภาษาทางภาพศิลปะที่มีมานานแล้วครับ  และลองดูขนาดถุงที่ถือกับถุงที่เหยียบนะครับ เขาจะปั้นมาเท่ากัน แปลว่า ไม่ใช่แค่10ลดแล้วนะ ถ้าใครมีรูปนี้ต้องสำนึกนะครับว่าเงินของเรามาจากพระทั้งหมด พระจะให้บริจาคหมดก็ได้

2 หมายถึงชัยชนะ จากพระคัมภีร์บทที่ Viridian  ยกมา

ท่านทั้งหลายจะปรนนิบัติรับใช้พระเจ้าและเงินทองพร้อมกันไม่ได้

ศัพท์เดิมใช้คำว่า แมมมอน แทนคำว่าเงินทอง ซึ่งเป็นชื่อของปีศาจ พระคัมภีร์เคยเล่าเรื่องชัยชนะของพระเยซูที่ชนะการผจญจากปีศาจเรื่องความร่ำรวยมาแล้ว ดังนั้นการที่พระองค์เหยียบหรือบดขยี้หัวซาตาน ย่อมรวมถึง แมมมมอน ลูกน้องมันด้วย การที่ทรงเหยียบถุงเงินยังหมายถึง ชัยชนะเหนือความโลภทรัพย์สินเงินทอง

มือที่ถือนั้นถือมือเดียว และถือมือซ้ายนะครับ ส่วนมือขวานั้นยกอวยพร ไม่ได้กอบเอาทั้งสองมือ แปลว่า ชีวิตของคนที่มีรูปนี้ มือซ้าย(ไม่ถนัด)ใช้ทำงานหาเงิน มือขวา(ที่ถนัดกว่า)ต้องทำกิจศรัทธาอุทิศให้คนอื่นนะครับ

ที่สำคัญดูชุดที่พระกุมารใส่ในรูปนี้ จะเป็นชุดที่เรียบมากไม่มีเครื่องประดับใดเลย คือถึงมีเงิน แต่ต้องถือสมถะไม่ฟุ่มเฟือยนะครับ ดังนั้น เราต้องเข้าใจความหมายของรูปนี้ให้ถูกนะครับ ไม่ใช่เห็นแต่ถือถุงเงินอย่างเดียว
Viridian

อังคาร มี.ค. 10, 2009 3:05 am

พี่โฮลี่ ตอบได้โดนใจหนูมากเลยค่ะ ::013::
แม้หนูจะไม่เคยเห็นรูปพระกุมารที่ว่าก็ตาม (อยากเห็นเหมือนกันค่ะ)
Holy เขียน: สัญลักษณ์การเหยียบภาชนะบรรจุเงินทองนี้ ทางศิลปะมีความหมาย2นัย

1 หมายถึง การบริจาค  ถ้ามีภาพใดวาดหรือปั้นว่ามีคน(โดยเฉพาะผู้หญิง)เหยียบภาชนะบรรจุเงินทองที่เงินไหลออกมา จะถูกตีความว่า การบริจาคหรือ (charity) นี่เป็นภาษาทางภาพศิลปะที่มีมานานแล้วครับ
ใช่รูปแบบนี้รึเปล่าคะ...

รูปภาพ

ป.ล. รูปนี้ชื่อ "La Charite" (Charity) วาดโดย William-Adolphe Bouguereau ศิลปินชาวฝรั่งเศส ในปี 1878
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ อังคาร มี.ค. 10, 2009 3:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

อังคาร มี.ค. 10, 2009 11:20 am

ผมเห็นที่วัดและครับ ประมาณพันสองร้อยอะครับวันอาทิตย์เช้าๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

อังคาร มี.ค. 10, 2009 2:40 pm

Viridian เขียน: พี่โฮลี่ ตอบได้โดนใจหนูมากเลยค่ะ ::013::
แม้หนูจะไม่เคยเห็นรูปพระกุมารที่ว่าก็ตาม (อยากเห็นเหมือนกันค่ะ)
Holy เขียน: สัญลักษณ์การเหยียบภาชนะบรรจุเงินทองนี้ ทางศิลปะมีความหมาย2นัย

1 หมายถึง การบริจาค  ถ้ามีภาพใดวาดหรือปั้นว่ามีคน(โดยเฉพาะผู้หญิง)เหยียบภาชนะบรรจุเงินทองที่เงินไหลออกมา จะถูกตีความว่า การบริจาคหรือ (charity) นี่เป็นภาษาทางภาพศิลปะที่มีมานานแล้วครับ
ใช่รูปแบบนี้รึเปล่าคะ...

รูปภาพ

ป.ล. รูปนี้ชื่อ "La Charite" (Charity) วาดโดย William-Adolphe Bouguereau ศิลปินชาวฝรั่งเศส ในปี 1878
ใช่แล้ว
~@

อังคาร มี.ค. 10, 2009 7:58 pm

ว่าแล้วก็อยากเห็นพระกุมารจัง  : xemo017 :
siriya

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 5:01 pm

คุงคุง เขียน: ไม่รู้ว่าที่ไหนมีขายบ้างอะ รูปปั้นพระเยซูรักษาคนตาบอด (พระโต) ที่วัดสามเสนไม่เห็นมีขายเลย
ตกลงยังต้องการรูปพระโตอยู่อีกหรือเปล่า  เหลือ  รูปเดียว  แต่ต้องรอให้คนที่เขาจองไม่มาเอาก่อนนะวันที่  15  รู้ผลว่าจะได้หรือไม่ได้
คุงคุง

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 9:01 pm

แปลว่าทางวัดไม่ผลิตเพิ่มแล้วหรอ

แย่จังเนอะ
siriya

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 10:05 am

ไม่ผลิตแล้ว  พระหมดแล้ว  พอดีองค์ที่เหลือเป็นองค์ที่มีคนเขาจองไว้แล้วแต่ไม่มาติดต่อทางเลขานุการวัดเขาก็เลยบอกมา

เพราะเราไปถามเขา  เขาบอกถ้าวันที่  15  ไม่มาติดต่อ  คุณพ่ออนุญาตให้ขายให้คนอื่น ๆ ได้  ราคา  3000  บาทนะ
satoshi_b1

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 6:54 pm

แล้วพระเยซูถือถุงเงินนะมีจิงป่ะครับ แบบว่าเมือคืนผมฝันดีมาก ม่ะอยากจะเล่าเพราะมันก้อเป็นแค่ความฝัน แบบว่าผมพึ่งจะได้เหรียญ พระแม่มารีอา แล้วผมก้อใส่นอน แล้วฝันดีมากครับ เลยอยากรู้ว่า รูปปั้นที่ว่าพระเยซูถือถุงเงินเป็นยังงัย  :afro:
Joseph

อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 9:30 pm

รูปพระโตที่รักษาคนตาบอด หน้าวัดสามเสนทุกมิสซา 10 โมงเช้าพี่ไปทีไรก็เจอเขาตั้งขายอยู่ทุกทีไม่เห็นจะหมดเลย ลองไปดูครับ
Joseph

อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 9:47 pm

ศัพท์เดิมใช้คำว่า แมมมอน แทนคำว่าเงินทอง ซึ่งเป็นชื่อของปีศาจ พระคัมภีร์เคยเล่าเรื่องชัยชนะของพระเยซูที่ชนะการผจญจากปีศาจเรื่องความร่ำ รวยมาแล้ว ดังนั้นการที่พระองค์เหยียบหรือบดขยี้หัวซาตาน ย่อมรวมถึง แมมมมอน  ลูกน้องมันด้วย การที่ทรงเหยียบถุงเงินยังหมายถึง ชัยชนะเหนือความโลภทรัพย์สินเงินทอง
เมื่อคู่นั่งดูนักบุญโยนออฟอาร์ควอร์ชั่นเก่าถึงแม้ฉากการต่อสู้จะไม่ดุเดือดและสนุกตื่นเต้นเท่าวอร์ชั่นใหม่แต่เนื้อหาเสริมศรัทธากว่าเวอร์ชั่นใหม่มากมาย นั่งดูก็ยังคิดว่าจะอัพโหลดลงยูทูบเพื่อใครหาดูไม่ได้เพราะมันหนังเก่ามากแต่เนื้อหาดี พอดูไปถึงฉากที่กษัตริย์ฝรั่งเศสขายแผ่นดินให้อังกฤษ แล้วก็พวกขุนนางฝรั่งเศสล้วนแต่ฉ้อกันทั้งนั้้น ถึงนักบุญโยนออฟอาร์คจะตียึดเมืองคืนจากอังกฤษไปได้หลายเมือง แต่เพราะเงินสิบบนและผลประโยชน์ทำให้ขุนนางเกลี้ยกล่อมกษัตริย์ฝรั่งเศสให้เลิกทำสงครามต่อทั้งๆ ที่อังกฤษยังยึดปารีสและอีกหลายเมืองอยู่แทนที่จะยึดปารีสกลับคืนดังที่โยนออฟอาร์คว่ากลับเห็นแก่เงินที่ฝ่ายนู้นให้ ในที่สุดโยนออฟอาร์คก็ต้องโดนจับและตาย ที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะมาจากน้ำมือของผู้นำประเทศตัวเองที่เห็นแก่เงินยอมขายประเทศได้อย่างงายดาย ดูแล้วก็ทำให้พี่นึกถึงหัวข้อนี้คือเจ้า "แมมมอน" ปีศาจแห่งเงินและความโลบมันก็คงทำงานอย่างเต็มที่ในกลุ่มขุนนางฝรั่งเศสเพื่อเล่นงานโยนออฟอาร์คเหมือนกับเล่นงานคนใจศรัทธาให้เป็นมรณสักขียุคโรมันและยุคอื่นๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ มี.ค. 29, 2009 10:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
siriya

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 12:02 pm

Joseph เขียน: รูปพระโตที่รักษาคนตาบอด หน้าวัดสามเสนทุกมิสซา 10 โมงเช้าพี่ไปทีไรก็เจอเขาตั้งขายอยู่ทุกทีไม่เห็นจะหมดเลย ลองไปดูครับ
ตอนนี้หมดแล้วจริง ๆ ค่ะ
ตอบกลับโพส