+++เสพติด อินเตอร์เนต+++

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Dis volentibus

พุธ มี.ค. 11, 2009 2:15 am

ทุกวันนี้แบบทดสอบอาการเสพติดการใช้งานอินเตอร์เน็ต หรือ เสพติดโลกออนไลน์ นั้นมีแพร่หลายพอสมควร

เท่าที่สำรวจตรวจสอบข้อมูลมา พอสรุปอาการเบื้องต้นได้ 10 ข้อ ด้วยกัน

1. หยุดเล่นอินเตอร์เน็ตไม่ได้
ในกรณีนี้จะถือว่าอาการยิ่งรุนแรงมากขึ้น ถ้าเกิดเคยสัญญากับตัวเอง หรือ
บุคคลอื่นว่าจะลดเวลาการออนไลน์ แต่ผลสุดท้ายก็ทำไม่ได้ตามที่ตั้งใจไว้

2. เริ่มโกหก
โกหกบุคคลรอบข้างว่าไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต แต่จริงๆ แล้วพยายามทุกวิถีทางเพื่อหาโอกาสออนไลน์

3. สถานการณ์เริ่มเลวร้าย แต่ยังไม่รู้ตัว

เมื่อเสียเวลาอยู่ในโลกออนไลน์มากๆ เข้า ก็จะทำให้ไม่มีเวลาไปทำกิจกรรมอย่างอื่น ส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตประจำวัน

4. มีพฤติกรรมผิดศีลธรรม

เวลาเข้าไปอยู่ในโลกออนไลน์ เริ่มกลายเป็นคนชอบโกหกหลอกลวง กล้าทำกล้าพูดในสิ่งผิดศีลธรรม
เพราะรู้ว่าสามารถปกปิดสถานะที่แท้จริงของตัวเองได้

5. ไม่รู้เวลา
นั่งอยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์เพื่อเล่นอินเตอร์เน็ตโดยไม่รู้เวลา จัดลำดับความสำคัญของการงาน หรือ การเรียนไม่ได้

6. ติดเน็ต-เหมือนติดยา
เวลาออนไลน์แล้วรู้สึกขัดแย้งในตัวเอง เช่น รู้ว่าการเล่นอินเตอร์เน็ตมากๆ เป็นสิ่งไม่ดี แต่ห้ามตัวเองไม่ได้ เพราะเสพติดไปแล้ว

7. ชีวิตขาด\"เน็ต\"ไม่ได้

แสดงปฏิกิริยาต่อต้านทันที เมื่อถูกบีบบังคับ หรือ จำเป็นต้องลดเวลาการออนไลน์

8. คิดอะไรไม่ออก
ขณะทำกิจกรรมต่างๆ เช่น รับประทานอาหาร ทำงาน อ่านตำรา ฯลฯ จะห้ามใจไม่ให้คิดถึงการเล่นอินเตอร์เน็ตไม่ได้

9. แยกตัว
เกิดอาการแยกตัวจากสังคม ไม่กล้าเผชิญหน้ากับชีวิตจริง โดยเข้าไปหลบตัวอยู่ในโลกของอินเตอร์เน็ตแทน

10. สิ้นเปลืองเงิน

สิ้นเปลืองเงินทองไปกับการอัพเกรดคอมพิวเตอร์ การอยู่ในโลกออนไลน์ หรือ ใช้จ่ายเงินหมดไปกับเวลาค่าใช้อินเตอร์เน็ตโดยไม่จำเป็น

เหล่านี้เป็นแบบทดสอบเบื้องต้นเพื่อจะดูว่ามีอาการเสพติดอินเตอร์เน็ตหรือไม่

http://radiothailand.prd.go.th/songkhla ... y&wb_id=65

เเบบทดสอบจากเวบไซต์ต่างประเทศ http://www.netaddiction.com/resources/i ... n_test.htm
ข้อมูลเพิ่มเติมจากเวบไซต์ต่างประเทศ: http://en.wikipedia.org/wiki/Internet_a ... n_disorder
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 11, 2009 2:36 am

.........อื้มมมม...........  :rolleyes:

ชัดเลยท่านพี่..... 1 3 5 7      : emo036 :

ชัดเลยยยยย... 5555555555555555555555555+  : emo045 :
Viridian

พุธ มี.ค. 11, 2009 2:39 am

ข้าพเจ้าเสพติดอินเตอร์เนตหรือเปล่าไม่ทราบ...

แต่ที่แน่ๆ...ข้าพเจ้าเสพติดบอร์ดนิวมานา :afro:
Dis volentibus

พุธ มี.ค. 11, 2009 2:39 am

ข้าพเจ้าไม่เข้าข่ายเเค่ข้อเดียวเอง... ::010::
รวมถึง newmana ก็ส่งผลกระทบเช่นกัน เหอ เหอ เหอ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 11, 2009 3:25 am

Viridian เขียน: ข้าพเจ้าเสพติดอินเตอร์เนตหรือเปล่าไม่ทราบ...

แต่ที่แน่ๆ...ข้าพเจ้าเสพติดบอร์ดนิวมานา :afro:

อันนี้หนูก็เริ่มแระ...เงียบๆจากเด็กดี มาแต่บอร์ดเนี้ย 55555555+    : emo102 :

Ecclēsia เขียน: ข้าพเจ้าไม่เข้าข่ายเเค่ข้อเดียวเอง... ::010::
รวมถึง newmana ก็ส่งผลกระทบเช่นกัน เหอ เหอ เหอ

: emo036 : ...หนูลืมไป  หนูมีข้อ8อีกข้อ...

ดูทีวีกะแม่อยู่... ตึ่ง ดึง ดึ๊ง... วิ่งไปหน้าคอม "ครายฟระ?" ... ทำเหมือนธุรกิจมันเยอะนักแล 55555+ 

55555555555555+    : xemo016 :
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 11, 2009 5:30 pm

อ่านแล้วนึกถึงตัวเองเหมือนกันนะครับ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 11, 2009 5:47 pm

อะน๊าน

เสพติดบอร์ดนิวมานา มีแต่ศรัทธ๊า ศรัทธานะจ๊ะ
myth

พุธ มี.ค. 11, 2009 7:40 pm

555555555555+
ส่วนดีเขาก็มี อย่างเช่นที่ม.กรุงเทพ เขมีBULMS การทำแบบฝึกหัดของบทเรียนแต่ละบทออนไลย์ รึใช้ดาว์โหลดบทเรียที่อ.สอน รวมไปถึงฟังเสียง อ.เทศน์ เอ๊ยสอนในแบบออนไลย์ก็ได้ด้วย
Joseph

พุธ มี.ค. 11, 2009 11:05 pm

มันก็มีทั้งบวกทั้งลบนะครับ สิ่งที่สร้างสรรค์ กับสิ่งที่ไม่สร้างสรรค์ หรืออยู่กับสิ่งสร้างสรรค์นานเกินไปจนสิ่งอื่นที่สำคัญกว่านั้นเสียหายไป เช่น ไม่ให้เวลากับการเรียน  แต่การเล่นเกมส์ออกนไลน์ พี่บอกตรงๆ พี่ไม่เคยเล่นเลย ทั้งๆ ที่พี่อยู่หน้าคอมฯ ทุกวันอยู่ทั้งวันจนถึงเที่ยงคืนตีหนึ่งเลยก็ว่าได้ แต่พี่ไม่เคยเล่นเกมส์ออนไลน์เลยแต่อย่างใด เพราะพี่มองดูแล้วว่ามันไม่ทำให้เราได้ประโยชน์ มันขาดทุนที่เราเสียเวลากับอะไรที่มันไม่ได้ประโยชน์ ดังนั้นการใช้เน็ตของพี่จึงต้องใช้ที่มันได้ประโยชน์ ทั้งต่อตัวเองและต่อคนอื่น ทุกครั้งที่พี่ใช้เน็ตพี่ต้องมาถามตัวเองว่าวันนี้พี่จะได้อะไรมากกว่าเมื่อวาน มีอะไรใหม่ๆ เกิดขึ้นบ้างไหมบางครั้งเอานิ้วมานับด้วยซ้ำ ไม่ได้เสียเวลาเปล่าๆ ไปกับเน็ตโดยไม่ได้อะไรที่มันอัพเกรตตัวเองขึ้นมา การอยู่หน้าเน็ตนานๆ ความรู้เรามากขึ้น ภาษาต่างชาติเราเริ่มเก่งขึ้นบ้างก็ถือว่ายังดีเนื่องจากว่าเล่นพวกเว็บต่างแดนบ่อยๆ

เน็ตสามารถช่วยให้เรามีความรู้หลากหลายมากขึ้น ช่วยหาข้อมูลที่เราต้องการได้มากขึ้น ช่วยให้เราติดต่อกับชาวต่างประเทศได้โดยไม่ต้องเสียค่าโทรศัพท์ แล้วก็มีส่วนช่วยให้เราหาข้อมูลในด้านอาชีพการงาน ข้อมูลราคาสินค้า ข้อมูลการตลาด ทุกอย่างก็ทำให้เรามีประสิทธิภาพมากขึ้น แต่การอยู่ในเน็ตก็ต้องมีอาชีพการงานแล้วก็ไม่เสียต่อการงานและก็การเรียน ตรงกันข้างเน็ตสามารถช่วยให้การเรียนเราดีขึ้น การงานเราประสบความสำเร็จได้ง่ายขึ้นเพราะเป็นแหล่งที่เราสามารถค้นหาข้อมูลได้ง่าย ทั้งประหยัดเวลาที่จะเดินทางไปที่หาข้อมูลยังกระทรง กรม ต่างๆ ในด้านข้อมูลสินค้า  พี่ว่ามันเป็นอะไรที่เยื่ยมยอดมาก แต่การติดเกมส์ในเน็ตพี่คิดว่ามันไม่ค่อยสร้างสรรค์เท่าไรเฉพาะในความรู้สึกพี่เองแล้วรู้สึกไม่ค่อยชอบเกมส์พวกนี้เลย มันทำให้เวลาที่เราจะสร้างอนาคตลดลง แล้วก็เวลาที่จะช่วยงานศาสนาน้อยลง 

แต่ตรงกันข้างการที่พี่มาเจอเว็บบอร์ดศาสนาเน็ตสามารถช่วงแพร่ธรรมได้ดีกว่าที่อื่นๆ ที่พี่เคยเห็นมา จัดว่าโลกออนไลน์เป็นเครื่องมือแพร่ธรรมได้เยี่ยมยอดชิ้นหนึ่งเลยทีเดียวครับ ดังนั้นพี่ยอมรับว่าเน็ตสามารถช่วยเหลือในด้าน

1. การงาน

2. การเรียน

3. มีเพื่อนจากเว็บบอร์ดกรู๊ปเดียวกันหรือสนใจอะไรเหมือนกัน เช่น กรู๊ปต้นไม้ กรู๊ปเลี้ยงปลา กรู๊ปศาสนา  ซึ่งเราสามารถเลือกได้ว่าจะคบเพื่อนกลุ่มไหนจากเว็บบอร์ดกลุ่มไหน ไม่ใช่คบหมดทุกคน หรือไม่มีกรู๊ป พี่เองก็ยังเลือกไม่ได้เปิดตัวเองหมด คบที่มันอยู่ในเว็บบอร์ดกรู๊ปเดียวกัน ส่วนเพื่อนจากเกมส์ออนไลน์ในความเห็นพี่ไม่ได้ว่าคนที่เล่นนะ พี่รู้สึกว่ามันหลากหลายมากเกินไปใครๆ ก็เล่นได้พี่ว่าก็อันตรายอยู่ครับคบก็ต้องดูให้ดี

4. ด้านการแพร่ธรรม

5. ด้านเสริมสร้างและให้ความรู้ด้านจิตวิญญาณ

เน็ตเราใช้ได้ทั้งดีและเลว รับได้ทั้งสื่อดีและสื่อไม่ดี ใช้ได้ทั้งเล่นเกมส์ทำให้เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ไปวันๆ โดยไม่ได้อะไรเลย หรือใช้เพราะเสริมสร้างจิตวิญาณให้เจริญขึ้นในพระคริสต์ หรือให้ข้อมูลความรู้ในด้านการศึกษา และในด้านอาชีพการงาน เน็ตสร้างคนได้ ก็ทำลายคนได้ ดังนั้นการติดเน็ตจึงไม่ใช่สิ่งที่เลวร้าย แต่ว่ามันอยู่ที่คนใช้ว่าจะใช้มันในรูปแบบใด การที่เราได้ของดีมาก็ควรที่จะใช้ของดีนั้นให้เป็นประโยชน์ต่อชีวิต ต่ออนาคตเรา แล้วก็ต่องานพระเจ้าด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ มี.ค. 11, 2009 11:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 11, 2009 11:57 pm

Oratio ante colligationem
*S.Isidore องค์อุปถัมภ์ผู้ใช้อินเตอร์เน็ต

ข้าแต่พระบิดาเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพสถิตนิรันดร เพราะพระองค์ทรงสร้างมนุษย์ตามพระฉายาลักษณ์ของพระองค์ ด้วยเหตุนี้ เราจึงถูกเชื้อเชิญให้เดินในหนทางที่นำไปสู่ความจริง ผ่านพระเอกบุตรเยซูคริสต์ผู้ร่วมส่วนในพระธรรมชาติน่าพิศวงของพระตรีเอกภาพ อาศัยคำเสนอวิงวอน ของท่านนักบุญอิสิดอร์ พระสังฆราชและนักปราชญ์พระศาสนจักร เราขอวิงวอน โปรดช่วยเราขณะอยู่ใน"อินเตอร์เน็ต"ให้ มือและตาของเราทำแต่สิ่งที่สบพระทัยพระองค์ โดยเฉพาะการปฏิบัติต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยเมตตาจิตและความอดทน ทั้งนี้ อาศัยพระบารมีพระคริสตเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย(อาแมน)

OMNIPOTENS aeterne Deus, qui nos secundum imaginem Tuam plasmasti, et omnia bona, vera, pulchra, praesertim in divina persona Unigeniti Filii Tui Domini nostri Iesu Christi, quaerere iussisti, praesta quaesumus ut, per intercessionem Sancti Isidori, Episcopi et Doctoris, in peregrinationibus per interrete factis et manus oculosque ad quae Tibi sunt placita intendamus et omnes quos convenimus cum caritate ac patientia accipiamus

Per Christum Dominum nostrum. Amen.
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ พุธ มี.ค. 11, 2009 11:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 12:06 am

Man of Macedonia เขียน: Oratio ante colligationem
*S.Isidore องค์อุปถัมภ์ผู้ใช้อินเตอร์เน็ต

ข้าแต่พระบิดาเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพสถิตนิรันดร เพราะพระองค์ทรงสร้างมนุษย์ตามพระฉายาลักษณ์ของพระองค์ ด้วยเหตุนี้ เราจึงถูกเชื้อเชิญให้เดินในหนทางที่นำไปสู่ความจริง ผ่านพระเอกบุตรเยซูคริสต์ผู้ร่วมส่วนในพระธรรมชาติน่าพิศวงของพระตรีเอกภาพ อาศัยคำเสนอวิงวอน ของท่านนักบุญอิสิดอร์ พระสังฆราชและนักปราชญ์พระศาสนจักร เราขอวิงวอน โปรดช่วยเราขณะอยู่ใน"อินเตอร์เน็ต"ให้ มือและตาของเราทำแต่สิ่งที่สบพระทัยพระองค์ โดยเฉพาะการปฏิบัติต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยเมตตาจิตและความอดทน ทั้งนี้ อาศัยพระบารมีพระคริสตเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย(อาแมน)

OMNIPOTENS aeterne Deus, qui nos secundum imaginem Tuam plasmasti, et omnia bona, vera, pulchra, praesertim in divina persona Unigeniti Filii Tui Domini nostri Iesu Christi, quaerere iussisti, praesta quaesumus ut, per intercessionem Sancti Isidori, Episcopi et Doctoris, in peregrinationibus per interrete factis et manus oculosque ad quae Tibi sunt placita intendamus et omnes quos convenimus cum caritate ac patientia accipiamus

Per Christum Dominum nostrum. Amen.
อาแมน ::017::
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 12:11 am

อ่า....ใช่เลยย
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 2:00 pm

~@Little lamb@~ เขียน: อะน๊าน

เสพติดบอร์ดนิวมานา มีแต่ศรัทธ๊า ศรัทธานะจ๊ะ
งั้น..น่าจะเป็น"กิจการส่งเสริมศรัทธา"  :angel: มากกว่า เสพติดนะค่ะเนี๊ย  ::011::
เห็นด้วย เห็นด้วย พี่ก็เข้าข่าย...กิจการนี้เลย.. : emo010 :
siriya

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 5:37 pm

ignatius เขียน:

งั้น..น่าจะเป็น"กิจการส่งเสริมศรัทธา"  :angel: มากกว่า เสพติดนะค่ะเนี๊ย  ::011::
เห็นด้วย เห็นด้วย พี่ก็เข้าข่าย...กิจการนี้เลย.. : emo010 :

พี่โอ๋.....สุดเลิฟขา  อย่างพี่โอ๋เขาไม่เรียกว่ากิจการส่งเสริมศรัทธาหรอค่ะ  อย่างพี่โอ๋เขาเรียกเสพติดเขาขั้นไม่ได้เล่นแล้วหงุดหงิด  ฮิฮิ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 5:58 pm

siriya เขียน:

พี่โอ๋.....สุดเลิฟขา  อย่างพี่โอ๋เขาไม่เรียกว่ากิจการส่งเสริมศรัทธาหรอค่ะ   อย่างพี่โอ๋เขาเรียกเสพติดเขาขั้นไม่ได้เล่นแล้วหงุดหงิด  ฮิฮิ
จุ๊..ๆ  ::011:: ขอประทานอภัยจ้า....
siriya

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 5:59 pm

ทำไมต้องประทานด้วยอภัยด้วยหละเจ้าค่ะ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 6:04 pm

siriya เขียน: ทำไมต้องประทานด้วยอภัยด้วยหละเจ้าค่ะ
ที่หงุดหงิดไง จริงๆแล้ว เป็นห่วงมากกว่า ว่า ใครๆ เค้าไปกันถึงไหนแล้วต่างหากล่ะ
และข่าวคราวดีๆอีกมากมาย รอการอ่านอยู่นะ..เจ้าค่ะ : emo038 : พระน้องนาง...555  ::011::
siriya

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 6:07 pm

siriya เขียน: ทำไมต้องประทานด้วยอภัยด้วยหละเจ้าค่ะ
ที่หงุดหงิดไง จริงๆแล้ว เป็นห่วงมากกว่า ว่า ใครๆ เค้าไปกันถึงไหนแล้วต่างหากล่ะ
และข่าวคราวดีๆอีกมากมาย รอการอ่านอยู่นะ..เจ้าค่ะ : emo038 : พระน้องนาง...555   ::011::

ชะเอิง เอิง เอ้ย  รับทราบพระยะค่ะ ::001:: ::001:: ::001::
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 6:19 pm

siriya เขียน:
และข่าวคราวดีๆอีกมากมาย รอการอ่านอยู่นะ..เจ้าค่ะ : emo038 : พระน้องนาง...555   ::011::

ชะเอิง เอิง เอ้ย  รับทราบพระยะค่ะ ::001:: ::001:: ::001::
::011:: ::011:: ::020:: : emo045 :
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 1:40 am

ขอบคุณนะคะ...อ่านมาทั้งหมดแล้ว

อาการมันคุ้นๆยังไงก็ไม่รู้อ่ะจ่ะ 

เหอๆ  :rolleyes: :rolleyes:
reccanohono

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 9:20 pm

รอดตัวไป ไม่ได้เข้าข่าย  ::011::
จะเข้าข่ายก็เฉพาะเวลาอยู่บ้าน เท่านั้น  ::020:: ::020::
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 17, 2009 3:46 am

ลงแดง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  : emo044 : : emo107 : : emo044 : : emo107 : ถ้าวันไหนไม่ได้เข้าเว็บนิวมานา .....  หุหุ
วอ

อังคาร มี.ค. 17, 2009 10:52 am

แค่ 4 ข้อ คงไม่เป็นอะไร ปกติเราเข้าเน็ตมาหาข้อมูลอ่ะ ไม่เล่นเกม
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 17, 2009 7:57 pm

Kichinto เขียน: ลงแดง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  : emo044 : : emo107 : : emo044 : : emo107 : ถ้าวันไหนไม่ได้เข้าเว็บนิวมานา .....  หุหุ
ขนาดนั้น ::010::
ตอบกลับโพส