การผูกข้อมือ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 7:09 pm

คือ วันนี้ผมไปรับใบประกาศฯ จากโรงเรียนเดิมซึ่งเป็นโรงเรียนพุทธ แล้ววันนี้มีพิธีปัจฉิมนิเทศ มีการผูกข้อมือด้วยสายสินจธ์ คืออยากจะทราบว่ามันจะผิดหลักศาสนาคริตส์หรือไม่ แล้วผมจะใส่ต่อได้หรือไม่ เพราะผมมีเพื่อนที่เป็นอิสลามก็ยังใส่อยู่ตอนอยู่โรงเรียน แต่พอกลับไปที่บ้านอันนั้นผมก็ไม่ทราบแล้ว
ช่วยตอบคำถามอันน่าสงสัยนี้ของผมทีนะครับ  :huh: :huh: :angel: 
พระเจ้าอวยพรครับ :angel:
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 7:30 pm

ผมคิดว่าไม่ผิดนะครับ เราทำตามประเพณีอันดีงาม กลับบ้านก็ถอดออก ::001::
†PricELiFE†

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 8:47 pm

แต่ว่าผมก็ใส่อยู่นะ สำหรับผมมันเป็นความรู้สึกดี ๆ จากอาจารย์ และ รุ่นพี่ ที่พวกเขาอยากให้เราไปดี

แล้วผมก็ไม่ได้คิดว่ามันเป็นสายสิจน์จากพระหรืออะไรด้วย เพราะคนผูกให้ผมคืออาจารย์นี่ครับ

แหะๆ ไม่ทราบว่าผิดมั้ย ? หรือผมต้องถอดออก
Dis volentibus

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 8:55 pm

ผูกเฉยๆโดยคณาจารย์ ทำได้ค่ะถือว่าเป็นผู้ใหญ่อวยพร

เเต่ข้าพเจ้าเคยมีกรณีหนึ่ง คือมาทำพิธีครอบครู(เสกสายสินจ์)กันในห้องประชุมเลย มีบทสวดที่เป็นของความเชื่ออื่นชัดเจน
ตอนนั้นเลยขอปฏิเสธไปค่ะ
Buddy

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 9:13 pm

แต่เราไม่รู้นะว่า ในสายสิญจ์นั้นเค้าเสกอะไรมาบ้างก่อนหน้านี้  ::001::

ถ้าเป็นด้ายธรรมดา ผู้ใหญ่อวยพรให้กันก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ใช่ก็ ไม่ควรนะคะ วิญญาณเราต้องไปมัดกับอะไรที่ไม่ได้มาจากพระน่ะค่ะ  ::001::
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 30, 2009 10:56 pm

AM:PM เขียน: คือ วันนี้ผมไปรับใบประกาศฯ จากโรงเรียนเดิมซึ่งเป็นโรงเรียนพุทธ แล้ววันนี้มีพิธีปัจฉิมนิเทศ มีการผูกข้อมือด้วยสายสินจธ์ คืออยากจะทราบว่ามันจะผิดหลักศาสนาคริตส์หรือไม่ แล้วผมจะใส่ต่อได้หรือไม่ เพราะผมมีเพื่อนที่เป็นอิสลามก็ยังใส่อยู่ตอนอยู่โรงเรียน แต่พอกลับไปที่บ้านอันนั้นผมก็ไม่ทราบแล้ว
ช่วยตอบคำถามอันน่าสงสัยนี้ของผมทีนะครับ  :huh: :huh: :angel: 
พระเจ้าอวยพรครับ :angel:
รับมาแล้ว ตามประเพณี โอเค ครับ

แต่หลังจากนั้น ก็ไม่น่าจะใส่ต่อไป เพราะเป็นที่สะดุด เพราะปกติ คนคริสต์ไม่ใส่ กัน
ถ้าเห็นใครใส่ก็จะสื่อไปทางความเชื่อศาสนาอื่นมากกว่า : emo036 :
Like a Heaven
.
.

อังคาร มี.ค. 31, 2009 4:29 pm

ตามความเหมาะสมละกันนะครับ
แบกะดิน

อังคาร มี.ค. 31, 2009 8:18 pm

รร.เดิมเราเป็นรร.คาทอลิก ตอนเราปัจฉิมที่รร.เดิมเราก็มีพิธีนี้เหมือนกัน มาเซอร์ก็เป็นคนผูกให้ด้วยย  : emo010 :
Edwardius

อังคาร มี.ค. 31, 2009 8:51 pm

แบกะดิน เขียน: รร.เดิมเราเป็นรร.คาทอลิก ตอนเราปัจฉิมที่รร.เดิมเราก็มีพิธีนี้เหมือนกัน มาเซอร์ก็เป็นคนผูกให้ด้วยย  : emo010 :
เป็นธรรมเนียนครับ ลักษณะเป็นการถ่ายทอด และปรับเปลี่ยนรูปแบบวัฒนธรรมอย่างหนึ่ง

เหมือนที่คริสต์ยืมปัสกาของยิวมา แล้วแทนที่ด้วยความหมายแบบคริสต์ครับ อันนี้แค่เทียบให้เห้นภาพ ไม่ได้เหมือนกันซะทีเดียว
Jedi

พุธ เม.ย. 01, 2009 2:41 pm

แต่ผมคิดว่า ชาวพุทธคนอื่นๆหรือนักศึกษาอาจารย์เหล่านั้นเค้าคิดว่า สายสิญนั้นมี "ศักดิ์สิทธิ์"อยู่ เปนผม ผมไม่ใส่ครับ ไม่ขอรับ
การผูกสายสิญรับชวัญ นั้นมีที่มาที่ไปครับ จะเห็นได้ว่าจะมีคนสาธุด้วย และเอามือประลูบหัว
ลองคิดดูนะครับ ถ้าไม่ผิด คุณ จะ ถอด มัน ออก ตอนหลังทำไมงับ
Holy Bible

พุธ เม.ย. 01, 2009 3:07 pm

รร.เดิมเราเป็นรร.คาทอลิก ตอนเราปัจฉิมที่รร.เดิมเราก็มีพิธีนี้เหมือนกัน มาเซอร์ก็เป็นคนผูกให้ด้วยย   : emo010 :
ของผมก็เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยคิดว่าเชือกที่เขาผูกให้เป็นของศักดิ์สิทธิ์ ผมคิดว่ามันเป็นแค่"เชือกธรรมดา"เท่านั้น ไม่เห็นจะมีอะไรซักหน่อบ ใจเราก็อยู่กับพระและพระแม่เท่านั้น ::001:: ไม่ว่ายังไงก็ตามผมกลับมาบ้านก็เอากรรไกรตัดออกแล้วก็ทิ้งไป  เหตุเพราะ ไม่ชอบให้มีอะไรห้อยอยู่ตามข้อมือ(ลำคาญ)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ เม.ย. 01, 2009 3:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 03, 2009 2:38 am

แบกะดิน เขียน: รร.เดิมเราเป็นรร.คาทอลิก ตอนเราปัจฉิมที่รร.เดิมเราก็มีพิธีนี้เหมือนกัน มาเซอร์ก็เป็นคนผูกให้ด้วยย  : emo010 :
ตามความเห็นพี่ มาเซอร์ น่าจะใช้สัญลักษณ์ ที่ออกไปทางคริสต์ อย่างชัดเจน น่าจะเหมาะกว่า ทำให้ผู้รับไม่ต้องไปตีความว่า
คนคริสต์ใช้ ด้าย สายสิญจ์ นี้ หมายถึง ทางพุทธ หรือทางคริสต์แน่ นะ

ประสบการณ์ ของเราโปรเตสแตนต์ ถ้าจะใช้อะไร ที่ข้อมือ เราใช้ เป็นสายรัดข้อมือ ที่พิมพ์ หรือปัก เป็น คำอวยพร/ ข้อพระคัมภีร์ เป็นต้น

และสายรัดข้อมือ ที่เราชอบใช้ เป็นการ เตือนใจ เรื่องการ อธิษฐานภาวนา เรื่องใด เรื่องหนึ่ง อย่างเจาะจง เป็นต้น
ตอบกลับโพส