ชื่อนักบุญในภาษาต่างประเทศ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
St.paul

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 7:20 pm

ลองสังเกตุชื่อชาวต่างชาติที่เป็นคาทอลิกจะมีชื่อนักบุญแปลกๆไม่คุ้นเลยสงสัยว่าบางชาติสามารถเขียนชื่อนักบุญเป็นภาษาประจำท้องถิ่นได้ใช่มั้ยครับและmiddle name ในพาสปอตเป็นที่ให้ใส่นามนักบุญใช่มั้ยครับ
saranae.com

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 8:54 pm

ขอแยกตอบตามประเด็นก่อนนะคะ คุณ Paul
1. นามนักบุญ สำหรับต่างประเทศ มักเป็นชือกลางค่ะ ส่วนประเทศไทย จะเอาไว้เป็นชื่อแรก
2. การที่ออกเสียงแปลกๆ อาจอยู่ที่การออกเสียงตามแต่ละชาติก็ได้ค่ะ เช่น St. Anthony อาจออกเสียง แอนโธนี่, อันตน หรือ อันโตนิโอ ก็ได้ เป็นต้น

ค่ะ.. ;)
ตอบกลับโพส