แฟนเป็นอิสลามทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Aeyu

ศุกร์ เม.ย. 17, 2009 5:47 pm

ขอบคุณมากๆๆ นะคะ  ถึงเราจะชอบเค้ามากมาย  แต่เราตั้งใจแน่ๆ ว่า ไม่มีทางมี่เราจะหันหลังให้พระเด็ดขาด
อย่างเมื่อคืน เราทำงานชิ้นนึง ที่ยากกกก มากกก ชั่วโมงนึงผ่านไป เราอยากร้องไห้มาก ร้องเรียกในใจ ช่วยที่
อยากโทรตามอาจารย์ โทรตามใครซักคนมาช่วย แต่ไม่ได้ เราเครียดมากกกก
เราเลยร้องขอในใจ พระเจ้าขา ขอให้ทุกอย่างเรียร้อยใน 15 นาทีด้วยเถอะค่ะ
ไม่น่าเชื่อ สิ่งที่เราหา มานาน เป็นชั่วโมงเราหาเจอ ภายใน 5 นาที พอ 15 นาที ก็เรียบร้อย
เราว่า พระเจ้า  อยู่เคียงข้างเราตลอดเวลา เค้าอยู่ต่างประเทศ มาช่วยเราไม่ได้แน่
แต่พระ อยู่กับเราตลอดเวลา แน่นอนที่สุด

ตอนนี้เราเองก็รู้ว่ามันคงเป็นแค่ฮอร์โมน มันไม่มีอะไรแน่นอน  เราจะแสดงจุดยืนของเรา
เราเคยบอกเค้าแล้ว ถ้ารับไม่ได้ ก็เลิกซะ

จริงๆเรามีโรคตาอยู่ มองกลางคืนไม่เห็น ถ้าไปดูหนังต้องมีคนจูงมือตลอด แล้วสักวันนึงตาอาจบอด
แล้วก็ถ่ายทอดทางพันธุกรรมด้วย เรา เคยบอกเค้าไปแล้ว ให้ไปหาคนที่ ปกติ เพราะถ้าอายุมากขึ้น
เราคงดูแลเค้าไม่ได้ แล้วอาจต้องเป็นภาระให้เค้าด้วย
แต่เค้ายืนยัน ว่าไม่ว่ายังงัยเค้าจะเหมือนเดิม เราเลยว่า เรื่องศาสนา ถึงเราไม่เปลี่ยน
เค้าคงยอมเรา แหละ เพราะเรา ก็เครียดเรื่องโรคของเรา   เรา ไม่อยากตาบอด แล้วมีพระเจ้าอยู่
เราสามารถยิ้มได้ มีความสุข   พี่เราบอกว่า  เรา เป็นคนดี พระเจ้าไม่ทอดทิ้งเราหรอก
เพราะฉะนั้น ผู้ชายคนเดียวไม่ทำให้เราทอดทิ้งพระแน่
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ เม.ย. 17, 2009 5:58 pm

Aeyu เขียน: ขอบคุณมากๆๆ นะคะ  ถึงเราจะชอบเค้ามากมาย  แต่เราตั้งใจแน่ๆ ว่า ไม่มีทางมี่เราจะหันหลังให้พระเด็ดขาด
อย่างเมื่อคืน เราทำงานชิ้นนึง ที่ยากกกก มากกก ชั่วโมงนึงผ่านไป เราอยากร้องไห้มาก ร้องเรียกในใจ ช่วยที่
อยากโทรตามอาจารย์ โทรตามใครซักคนมาช่วย แต่ไม่ได้ เราเครียดมากกกก
เราเลยร้องขอในใจ พระเจ้าขา ขอให้ทุกอย่างเรียร้อยใน 15 นาทีด้วยเถอะค่ะ
ไม่น่าเชื่อ สิ่งที่เราหา มานาน เป็นชั่วโมงเราหาเจอ ภายใน 5 นาที พอ 15 นาที ก็เรียบร้อย
เราว่า พระเจ้า  อยู่เคียงข้างเราตลอดเวลา เค้าอยู่ต่างประเทศ มาช่วยเราไม่ได้แน่
แต่พระ อยู่กับเราตลอดเวลา แน่นอนที่สุด

ตอนนี้เราเองก็รู้ว่ามันคงเป็นแค่ฮอร์โมน มันไม่มีอะไรแน่นอน  เราจะแสดงจุดยืนของเรา
เราเคยบอกเค้าแล้ว ถ้ารับไม่ได้ ก็เลิกซะ

จริงๆเรามีโรคตาอยู่ มองกลางคืนไม่เห็น ถ้าไปดูหนังต้องมีคนจูงมือตลอด แล้วสักวันนึงตาอาจบอด
แล้วก็ถ่ายทอดทางพันธุกรรมด้วย เรา เคยบอกเค้าไปแล้ว ให้ไปหาคนที่ ปกติ เพราะถ้าอายุมากขึ้น
เราคงดูแลเค้าไม่ได้ แล้วอาจต้องเป็นภาระให้เค้าด้วย
แต่เค้ายืนยัน ว่าไม่ว่ายังงัยเค้าจะเหมือนเดิม เราเลยว่า เรื่องศาสนา ถึงเราไม่เปลี่ยน
เค้าคงยอมเรา แหละ เพราะเรา ก็เครียดเรื่องโรคของเรา   เรา ไม่อยากตาบอด แล้วมีพระเจ้าอยู่
เราสามารถยิ้มได้ มีความสุข   พี่เราบอกว่า  เรา เป็นคนดี พระเจ้าไม่ทอดทิ้งเราหรอก
เพราะฉะนั้น ผู้ชายคนเดียวไม่ทำให้เราทอดทิ้งพระแน่

::001:: ดีใจที่พบคำตอบให้กับตัวเองนะคะ
Yan Agape

เสาร์ เม.ย. 18, 2009 1:23 am

Aeyu เขียน: --------
----เราเลยว่า เรื่องศาสนา ถึงเราไม่เปลี่ยน
เค้าคงยอมเรา แหละ-----

Dear Aeyu,

The truth of the matter is you got no choice once you married him.  You will be a Muslim, his property.  He is quick to propose to marry you because it is so easy for him to have more than one wives, contract wives (for sexual purpose for a certain period which is acceptable to their way of life) and several mistresses.  He can also easily divorce you by saying "I divorce you" 3 times and it is over.

Are you sure he is not already married? Better ask and verify! Normally, Muslim boys and girls are betrothed (engaged to marry) to their cousins or close relatives at early age. They got married early too, 18-21.  BE VERY, VERY CAREFUL!!!

May God and Mother Mary love and protect you always.
Phulasso

เสาร์ เม.ย. 18, 2009 10:13 am

Yan Agape เขียน:
----เราเลยว่า เรื่องศาสนา ถึงเราไม่เปลี่ยน

Dear Aeyu,

The truth of the matter is you got no choice once you married him.  You will be a Muslim, his property.  He is quick to propose to marry you because it is so easy for him to have more than one wives, contract wives (for sexual purpose for a certain period which is acceptable to their way of life) and several mistresses.
Are you sure he is not already married? Better ask and verify! Normally, Muslim boys and girls are betrothed (engaged to marry) to their cousins or close relatives at early age. They got married early too, 18-21.  BE VERY, VERY CAREFUL!!!

May God and Mother Mary love and protect you always.
ขยายความ แน่ใจหรือว่า น้องจะเป็นคนแรกของเขา
และถ้า
เขายอมเป็นคริสต์ในไทย แล้วที่บ้านเขาล่ะ เขาจะเป็นอะไร
ที่แน่ๆ ถ้าเขาเปลี่ยนเป็น คริสต์ เขาจะกลับบ้านไม่ได้
เพราะโทษ คือ ตาย สถานเดียว
Buddy

เสาร์ เม.ย. 18, 2009 11:30 am

Phulasso เขียน:

Dear Aeyu,

The truth of the matter is you got no choice once you married him.  You will be a Muslim, his property.  He is quick to propose to marry you because it is so easy for him to have more than one wives, contract wives (for sexual purpose for a certain period which is acceptable to their way of life) and several mistresses.

ขยายความ แน่ใจหรือว่า น้องจะเป็นคนแรกของเขา
และถ้า
เขายอมเป็นคริสต์ในไทย แล้วที่บ้านเขาล่ะ เขาจะเป็นอะไร
ที่แน่ๆ ถ้าเขาเปลี่ยนเป็น คริสต์ เขาจะกลับบ้านไม่ได้
น้องเค้าคงหมายถึง ยอมให้น้องเค้าไม่เปลี่ยนมั้งคะ ไม่ใช่ยอมเปลี่ยนตามน้องเค้า

คุณอา Yan Agape ตาไวมากที่เห็นประเด็นตรงนี้ อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องเชื้อชาติ ศาสนานะคะ แต่การที่เราคิดไปว่า "เค้าคงจะยอมเรา" เนี่ย ระวังนิดนึงนะคะ  ::001::  อันนี้หมายถึงผู้ชายทั่วโลกนะคะ  ::001::

พระอวยพรค่ะ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 18, 2009 10:34 pm

ระวังเจอประเภท  อยู่เมืองไทยโอเค
กลับเมืองตัวเอง โนเคนะคะ
Phulasso

อาทิตย์ เม.ย. 19, 2009 8:31 am

Buddy เขียน:
Dear Aeyu,

และถ้า

คุณอา Yan Agape ตาไวมากที่เห็นประเด็นตรงนี้ อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องเชื้อชาติ ศาสนานะคะ แต่การที่เราคิดไปว่า "เค้าคงจะยอมเรา" เนี่ย ระวังนิดนึงนะคะ  ::001::  อันนี้หมายถึงผู้ชายทั่วโลกนะคะ   ::001::

พระอวยพรค่ะ   ::001::
ตอนแรกก็ชมคุณอาดีๆหรอก
ตอนหลังคุณอาก็โดนลูกหลงเข้าไปด้วย :grin:
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 19, 2009 9:45 am

Buddy เขียน:
คุณอา Yan Agape ตาไวมากที่เห็นประเด็นตรงนี้ อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องเชื้อชาติ ศาสนานะคะ แต่การที่เราคิดไปว่า "เค้าคงจะยอมเรา" เนี่ย ระวังนิดนึงนะคะ  ::001::  อันนี้หมายถึงผู้ชายทั่วโลกนะคะ   ::001::

พระอวยพรค่ะ   ::001::
ตอนแรกก็ชมคุณอาดีๆหรอก
ตอนหลังคุณอาก็โดนลูกหลงเข้าไปด้วย :grin:
โทษทีค่ะ เขียนสั้นไปหน่อย  ::011::

หมายความว่า ถ้าคิดว่า เค้าจะยอมเราเนี่ย ลองคิดดีๆก่อน  ตอน honeymoon period เนี่ย ก็อาจจะยอม แต่หลังจากนั้น มันไม่แน่ ...  หมายถึงแบบนี้ค่ะ  ::001::
A G N E A U

อาทิตย์ เม.ย. 19, 2009 3:45 pm

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เค้าเป็นอิสลามครับ เพื่อนผมเค้าเป็นหญิงมุสลิมที่ไม่คลุมศีรษะนะครับ พ่อเป็นอิสลาม แม่เป็นพุทธครับ ผมไม่รู้จะใช้มาเป็นแนวทางได้มั้ย แต่หวังว่าอาจจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ผมเคยถามเพื่อนว่า ทำไมแม่ไม่โดนบังคับให้เปลี่ยนศาสนาตามเหรอ? เพื่อนบอกว่า แม่เค้าไม่ยอมเด็ดขาดหากจะเปลี่ยนศาสนา จะหย่าลูกเดียว แล้วพ่อก็รักแม่มากจนยอม ผมเลยถามต่อ โอเคทางเจ้าตัวอาจจะไม่ว่าอะไร แล้วทางญาติๆของพ่อล่ะ เค้าไม่ว่าเหรอ? เพื่อนผมบอกว่า แม่ของเค้าต้องทำเหมือนว่าเป็นอิสลามแล้วนะครับ มิเช่นนั้น จะไม่มีญาติๆทางพ่อคนนั้นยอมคุยด้วยเลย และตัวพ่อเค้าเองก็จะไม่มีญาติคบด้วย กล่าวคือต้องแอ๊บเนียนไปน่ะครับ ซึ่งมันก็=โกหกรึเปล่า? เวลารวมญาติทำพิธีแม่เค้าต้องคลุมศีรษะ เค้าก็โดนบังคับด้วย นี่คือในประเทศไทยนะครับ แต่เพื่อนคนนี้เค้าเคยอยู่ในประเทศแถบตะวันออกกลางมาก่อน เค้าเล่าว่า แม่เค้าต้องทำเหมือนหญิงมุสลิมทุกอย่าง ไม่งั้น "ตาย" เค้าบอกแค่นี้อ่ะครับ เพราะเค้ามีสามีเป็นมุสลิม ถ้าภรรยาไม่ใช่แบบนี้ก็... นะ คนอื่นๆก็พูดมาหมดแล้ว ทั้งนี้ทั้งนั้นครอบครัวเค้าก็มีความสุขดีนะครับ แม่ของเค้าก็น่ารักมากๆๆเลยด้วย เพื่อนผมก็นิสัยดี แต่บางทีเพื่อนก็แอบน้อยใจมาบ่นให้ฟังว่า "เราเบื่อผู้ชายมากเลย" ผมถาม อ้าวว ทำไมเป็นงั้นไปล่ะ เค้าบอกว่า "ก็ดูสิ ผู้ชายเอาเปรียบทุกอย่าง แม้ที่แต่ที่บ้านเราก็รู้สึกว่าแม่เหนื่อยกว่าพ่อตั้งเยอะ!" นี่คือทัศนคติของลูกสาวในอนาคตคุณนะครับ (ถ้าหากคุณแต่งกับเค้า)

นี่เป็นกรณีที่เค้าไม่เคร่งศาสนา แต่เราคาทอลิก พระบัญญัติบอกเราชัดเจนว่า "อย่าโกหก" เราจะทำได้หรอครับ? "จงนมัสการพระเจ้าพระองค์เดียว" จะเป็นไปได้หรือครับในกรณีนี้? คุณจะยอมหรือครับ? ผมเชื่อว่าคุณไม่น่ายอมแน่ๆ แล้วปัญหาล้านแปดมันก็เกิดได้ง่ายๆนะครับ ....  : emo080 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ เม.ย. 20, 2009 4:13 am

รักแฟนแค่ใจ  แต่รักพระนั้นใช้ จิต นะคะ  คิดให้ดีๆ น๊ะ
ตอบกลับโพส