ตอนนี้ผมเรียนคำภีร์ มอรมอน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
satoshi_b1

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2009 4:04 pm

จะพยายามนะ  : emo031 :
6th

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 9:45 pm

" และบิดาของข้าพเจ้าอยู่ในกระโจม " นีไฟบทที่ 2 ข้อที่ 15

อย่าลังเลครับพี่ชาย ผมก็เป็นมอรมอนครับ ไม่ใช่ว่าจะแนะนำให้พี่มาเลือกมอรมอนนะครับ

ชอบอะไรก็ทำตามใจสิครับ ถึงยังไง พระองค์ก็สถิต อยู่ใน ตัวพี่แล้ว ก็พี่เชื่อ แล้วไม่ใช่เหรอ

ในเมื่อเชื่อแล้ว ก็ปล่อยให้เป็นไปตามพระประสงค์เถอะครับ

จะมอรมอน คาทอลิค หรืออีกหลายๆอย่าง ไม่จำเป็นจะต้องเกรงใจ เชื่อในสิ่งคิดว่าถูกซะ

อย่ามองข้ามความเป็นตัวของตัวเองครับ แล้วพระองค์จะทรงนำทางให้พี่ไปในทางที่ดีที่สุด

ทุกสิ่งที่พี่เผชิญเป็นบททดสอบของพระองค์ครับ เป็นสิ่งที่เตรียมมาอยู่แล้ว

เพื่อที่จะให้ทำพี่ " รอด " ยังไงหล่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 20, 2010 1:18 am

จะคริสต์เตียน ครอสต์ตัง มอร์มอน หรือมูนเกาหลี

ยังไงถ้ามีความเชื่ออยู่ในพระเยซูคริสต์เจ้า ก็เชื่อไปเถอะครับ และก็ประกาศข่าวดีนั้นให้คนอื่นๆได้รู้ครับ

แต่ถ้าถามว่าอันไหน คือศาสนจักรของพระเจ้าจริงๆ ผมมั่นใจว่าคาทอลิกนะครับ เพราะหลังจากที่นักบุญเปโตรได้รับการแต่งตั้งให้เป็นศิลา ก็มีการสืบทอดเรื่องมาจนถึงตอนนี้ แม้ว่าบางช่วงพระศาสนจักรยะหมองหม่นบ้าง จนทำให้มีหลายคนแยกความเชื่ออกมาใหม่ๆก็ตาม แต่ยังไงถ้าพูดถึงของแม้รากเหง้าตั้งเดิมก็เป็นคาทอลิกครับ
6th

อังคาร เม.ย. 20, 2010 3:02 pm

พี่ นิโครัส เขียน มอรมอนผิด 555+ ไม่ใช่ มอร์มอน

สนับสนุนคำบอกเล่าห๊ะ แต่ถึงยังไงแต่ละความเชื่อก็มีพระคริสอยู่ดี แล้วแต่ทัศนคติห๊ะ

เยาวชนรุ่นหลังอย่างผมเลยมีคำถามห๊ะ

หากคาทอลิคจริงแท้แน่นอนที่สุด ...

ทำไมถึงได้มีนิกายอื่นๆแผร่ออกมาเรื่อยๆ

แล้ว ก็ไม่มีคนที่จะบอกเลยว่าสิ่งที่ตัวเองเป็นอยู่นั้น " ผิด "

เพราะพวกเขาได้เชื่ออย่างสุดใจและสุดกำลังในสิ่งที่ได้ปลูกฝังมางั้นเหรอ ?

แน่นอนที่ว่าจะไม่มีใครตอบได้นอกจาก " พระเจ้า " เพราะพระองค์เท่านั้นที่รู้

และจะไม่มีใครดีพร้อมพอที่จะบอกได้ว่าอันไหนถูกและผิด

ทุกคนล้วนมีความคิดและอำเภอใจของตัวเขาเอง

นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่สุดใช่ไหม๊ครับ พี่ ^^"  : xemo016 :
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร เม.ย. 20, 2010 7:41 pm

6th เขียน: พี่ นิโครัส เขียน มอรมอนผิด 555+ ไม่ใช่ มอร์มอน

น้องหกก็เขียน นิโคลัส ผิดนะ : emo045 :
P
.
.

อังคาร เม.ย. 20, 2010 9:08 pm

:+: seraphim :+: เขียน: น้องหกก็เขียน นิโคลัส ผิดนะ : emo045 :
ป้าฟิมก็เขียนอายุตัวเองผิดนะ (เห็นหลายกระทู้เลย)

: xemo026 :
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 20, 2010 11:07 pm

^
^
เห็นด้วยครับ
~@

พุธ เม.ย. 21, 2010 9:57 am

P เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: น้องหกก็เขียน นิโคลัส ผิดนะ : emo045 :
ป้าฟิมก็เขียนอายุตัวเองผิดนะ (เห็นหลายกระทู้เลย)

ผิดยังไงอ่ะ 21 อ่านว่า ยี่สิบเอ็ด นิ
อันตน
~@

พุธ เม.ย. 21, 2010 9:59 am

:+: seraphim :+: เขียน:
P เขียน:

ผิดยังไงอ่ะ 21 อ่านว่า ยี่สิบเอ็ด นิ
นั่นดิเนอะ พี่ก็เห็นฟิมพิมพ์ถูกทุกทีมาตั้งหลายสิบปีแล้ว มาบอกว่าเขาเขียนผิดได้ไง วู้
6th

พุธ เม.ย. 21, 2010 2:40 pm

555+ ช่ายเลยผมตกภาษาไทยครับ 555+ ดีนะผมไม่แปลงเป็น นิโคเทริโอ้ -0-

: xemo016 :
kobo

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 9:28 am

ขอบคุณนะที่ยังติดตาม ถูกต้องที่คิดเช่นนั้นว่า ยึดหลักพระคัมภีร์ที่มีไว้ก่อน

ถูกต้องที่ยึดเชื่อมั่นในความเป็นอยู่จริง มีจริงเชื่อในพระเจ้า....

ถูกต้องที่พระคัมภีร์ไบเบิลได้รับการรับรองว่าเป็นงานเขียนที่ดีที่สุด...เล่มหนึ่งในขณะเวลานั้น

แต่เวลานี้....ยังมีงานเขียนอีกมากมาย ที่ได้รับการเขียน และอีกหลายงานเขียนนำออกมาแล้ว และที่กำลังในขณะนี้ . และอีกหลายงานเขียน ที่รอถึงวาระอันเหมาะสมที่จะนำออกมา...น้องชายเจเร็ด ที่กระจายไป ในสมัยสร้างหอสูงบาเบล ของเผ่า.เชื้อสายต่าง ที่จีน อินเดีย รัสเซีย..ฯลฯ ที่เขามีเรื่องราวต่างๆของพระ เจ้าเช่นกัน ที่มีในไบเบิล ต่างๆ ...แม้ไทย ว่าเป็นเผ่าไหน.

แต่ไม่ถูกต้องที่ศาสนาจักร ของพระเยซูคริส จะมีหลายนับร้อยนิกาย. หลากหลาย ในขณะที่ใช้พระคัมภีร์ไบเบิลเล่มเดียวกัน...และก็บอกว่าของตนดีที่สุดถูกต้องที่สุด...ไม่ต่างกับชาวพุทธ ชาวยิว ชาวอิสลามฯ.ก็บอกว่าของตนดีที่สุด...

ถูกต้องแล้ว สิ่งไหน จริง สิ่งไหนไม่จริง สิ่งไหน ไม่ใช่ของพระองค์ สิ่งไหน ที่เป็นของพระองค์ แม้จะปฎิบัติตามแบบอย่างของพระองค์แต่ไม่ได้การยอมรับ ไม่มีอำนาจจากพระองค์ วันหนึ่งไม่นาน ก็จะถูกเปิดเผย.เผย

....เราไม่รู้จักเจ้า...
.....เจ้าสอนบัญญัติ ของเราตามแบบ ฉบับของพระผู้เป็นเจ้า แต่ใจเจ้าห่างจากเรา..

...
ได้ เกริ่นไปแล้ว ศาสนาจักร ที่เป็นของพระเยซูคริสต์ที่ได้รับการจัดตั้งโดยมือของพระองค์เอง หรือโดยการนำทางโดยพระเอง ดูได้จากผล..คุณธรรมที่สูงส่งในทุกด้าน.. คุณภาพชีวิต.สันติสุข ของผู้นับถือเอง..เดี๋ยวไว้ต่อประเด็นนี้ น่าสนใจมากๆ

หากเปรียบเทียบ .. พระคัมภีร์ไบเบิล คือหนึ่งในประวัติศาตร์ ของมวลมนุษย์ นับจากก่อนการวางรากฐานของโลกนี้..เรื่องราวผู้คน และพระเจ้า..คือ 1 เล่ม ที่ยาวนาน..หากคนเรียนรู้ และทำความเข้าใจ ขยายความเข้าใจ ..ด้วยความตั้งใจจริง จนแตกฉาน ในทุกเรื่องๆทุกๆตอน ...เกี่ยวกับ มนุษย์กับพระเจ้า.

หากเปรียบเทียบ .. พระคัมภีร์ไบเบิล เป็น ความเข้าใจ เป็นความรู้หนึ่งอันทรงคุณค่าที่สุด..

มี 1 ตะลันต์ เราคงไม่ เอาไปฝังไว้ คิดว่าดีแล้ว พอแล้ว.....แต่ถึงก็นั้นก็ยังเห็น เรื่องราว อย่างอื่นๆ ที่ไม่ใช่งานเขียนจากพระเจ้าโดยตรง แต่เป็นเรื่องราวที่ดี มากๆ .ก็ยังโยงเข้ากับ ข้อพระคัมภีร์เพื่อเปรียบเทียบและเรียนรู้ ดังเช่น ที่มีใน หนังสือ มานา ประจำวัน..นั้นก็หมายความว่า ก็ยังมีความจำเป็นที่เรียนรู้..จะอ่านหนังสือเล่มอื่นๆทุกเล่ม..ที่ดี

1+0= 1
1+1+1+1+2+3+4+5+6+7+8+9......=.......
เช่นเดียวกัน หากปิดตัวเองแค่นั้นก็ได้แค่นั้น...
หากเปิดก็จะขยายความเข้าใจได้ ไกล ที่สุดดังเช่นขอบเขตของจักรวาลนี้
เราควรเรียนรู้ทุกเล่ม..ศาสตร์ทุกศาตร์ ต้องรู้..พระเจ้ารู้มากน้อยแค่ไหน ขอถาม พระเจ้ารู้หลักอะไรถึงสร้างโลก ปกครองสรรพสิ่ง ในจักรวาล..นี้ได้ ใช้ศาสตร์อะไรบ้าง พระองค์รู้มากแค่ไหนขอถาม...น่า พิศวงไหม...

เราจะไปอยู่กับพระเจ้า กับพระบิดา กับพระบุตร นั้นหมายความว่า เราควรเป็นคนอย่างไร..เป็นทายาท ร่วมมรดกกับพระเยซูคริสต์ ฉะนั้นเราจะเป็นอะไร เราจะเป็นดังเช่นพระองค์ใช่ไหม เป็นแม้ดังที่พระองค์ทรงเป็น จำได้ไหม.. เป็นพระเจ้าเช่นกันใช่ไหม...ศาสนาจักที่แท้จริงของพระผู้เป็นเจ้า ไม่เพียงสอนให้เราเป็นแค่คนดี ดังที่พูดๆกัน ความดีก็มีหลายระดับ......

ศาสนาจักที่แท้จริงของพระผู้เป็นเจ้า ไม่เพียงสอนให้เราเป็นแค่คนดี แต่สอนให้มีคุณธรรมสูงที่สุด ...ฯ แต่ สอนให้เป็นพระผู้เป็นเจ้า..
ผู้ทรงมีความรอบรู้ปัญญาในทุกสิ่ง..พลังอำนาจ.. รัศมีภาพ..การขยายขอบเขตดัง เช่นลูกหลานของอับราฮัม.....เป็นดังที่พระองค์ทรงเป็น...มีเพียงแค่ ไบเบิล พอหรือ..
จากปฐมกาล- วิวรณ์ สุดสิ้นที่หนังสือวิวรณ์ นั้นหรือ พระเจ้าขาดการติดต่อมนุษย์ แล้วหรือ ผู้นำดังเช่น สมัย ก่อนนั้น ไม่มีอีกแล้วหรือ ก็เลยต่างคน ต่าง คิด ตั้งเป็นนิกาย นี่คือสาเหตุนั้นไหม...

แล้วจะหาศาสนาจักรที่แท้จริงของพระองค์ จะพบได้อย่างไร อยู่ที่ไหน...

พระผู้เป็นเจ้า ทรงไม่ใช่ผู้อ่อนหัด แต่ศักดิ์สิทธิ์ มีระเบียบ ทรงพลังอำนาจ ยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง ปรีชาญาณ..เกินความเข้าใจของมนุษย์ มีอะไรมากว่าที่เราคิดได้..ในขณะนี้
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 9:37 am

^
^
ผมเชื่อในพระเยซูคริสต์ ในนิกายคาทอลิกครับ
ดังนั้น จะเชื่อเฉพาะที่พระศาสนจักรกำหนดเท่านั้นครับ
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 9:44 am

6th เขียน: 555+ ช่ายเลยผมตกภาษาไทยครับ 555+ ดีนะผมไม่แปลงเป็น นิโคเทริโอ้ -0-

นิโคล เทริโอ้ เขียนแบบนี้จ้า
6th

พฤหัสฯ. เม.ย. 22, 2010 3:12 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
6th เขียน: 555+ ช่ายเลยผมตกภาษาไทยครับ 555+ ดีนะผมไม่แปลงเป็น นิโคเทริโอ้ -0-

นิโคล เทริโอ้ เขียนแบบนี้จ้า
ป้าผมเพิ่งบอกไปแล้วไง ว่าตกภาษาไทยเอิ๊กๆ เปลี่ยนก็ได้ เป็น นิโคลัส เคจ เป็นไง -. -  : xemo016 :  ::041::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ เม.ย. 24, 2010 5:09 pm

คุณไม่ต้องห่วงพระศาสนจักรคาทอลิคครับ พระศาสนจักรของเรา ไม่เคยขาดตอนการไขแสดง พระเยซูเจ้าและแม่พระยังคงประจักษ์มาตลอดเวลา2000ปีในพระศาสนจักร และประทานสารมากมาย ที่สำคัญ สารเหล่านั้นไม่ได้ขัดหรือแย้งหลักการในพระคัมภีร์ไบเบิ้ลและสิ่งที่พระศาสนจักรสั่งสอน แบบที่นิกายอื่นบางนิกายอ้างว่าได้รับอะไรเพิ่มเติมมา แต่มาลดความน่าเชื่อถือของสิ่งที่มีอยู่เดิม หรือเพิ่มเติมตลอดจนเปลี่ยนแปลงบางสิ่งบางอย่างในพระคัมภีร์ หรือมาดูถูกพระศาสนจักรที่พระเยซูเจ้าทรงตั้งขึ้น

ดังนั้น พระศาสนจักรของเราไม่เคยขาดแคลนการไขแสดงจากพระเจ้าหลังจากพระศาสนจักรประกาศรับรองสาระบบพระคัมภีร์ อย่าเข้าใจผิด และอย่าคิดว่า จะไม่สมบูรณ์อะไร

ต้องเข้าใจว่ามอร์มอนเกิดจากฐานนิกายโปรแตสแตนท์ ซึ่งไม่ยอมรับการประจักษ์ หรือการไขแสดงใดๆนอกจากพระคัมภีร์ไบเบิ้ลอย่างเดียว ดังนั้นทัศนคติแบบนั้น เกิดจากเหตุผลที่ใช้คุยกับโปรแตสแตนท์ ไม่ใช่คาทอลิค

ขอให้อย่าสร้างความสับสน เพราะพี่น้องโปรแตสแตนท์และออธอดอกหลายท่านที่นี่ เวลาตอบอะไรที่มีมุมมองต่างกันระหว่างนิกาย ก็กำกับเสมอว่าเป็นมุมมองของนิกายใด ดังนั้น ถ้าไม่เคารพกติกาและมารยาทพื้นฐานทางการสื่อสาร จะยึดเอาว่าเจตนาสร้างความสับสน และต้องการกลืนผู้เชื่อเข้าคริสตจักรตน แบบที่ทางโปรแตสแตนท์ใช้คำว่า "แย่งลูกแกะ" ซึ่งไม่ได้สนับสนุนให้ทำที่นี่ครับ
Little Boy

เสาร์ เม.ย. 24, 2010 10:45 pm

Holy เขียน: ต้องเข้าใจว่ามอร์มอนเกิดจากฐานนิกายโปรแตสแตนท์ ซึ่งไม่ยอมรับการประจักษ์ หรือการไขแสดงใดๆนอกจากพระคัมภีร์ไบเบิ้ลอย่างเดียว ดังนั้นทัศนคติแบบนั้น เกิดจากเหตุผลที่ใช้คุยกับโปรแตสแตนท์ ไม่ใช่คาทอลิค
พึ่งรู้ครับ
P
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 12:12 am

อันตน เขียน: นั่นดิเนอะ พี่ก็เห็นฟิมพิมพ์ถูกทุกทีมาตั้งหลายสิบปีแล้ว มาบอกว่าเขาเขียนผิดได้ไง วู้
โอ๊ย ผมว่าเหยียบร้อยปีแล้วพี่ ไม่แค่"หลายสิบ"

~@

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 11:27 am

P เขียน:
อันตน เขียน: นั่นดิเนอะ พี่ก็เห็นฟิมพิมพ์ถูกทุกทีมาตั้งหลายสิบปีแล้ว มาบอกว่าเขาเขียนผิดได้ไง วู้
โอ๊ย ผมว่าเหยียบร้อยปีแล้วพี่ ไม่แค่"หลายสิบ"

พันปีต่างหาก เหอๆๆๆ : emo033 :
Little Boy

อาทิตย์ เม.ย. 25, 2010 2:56 pm

แหม อายุน่ะเป็นสิ่งที่เลียนแบบกันไม่ได้นะ  : xemo016 :
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 26, 2010 7:06 pm

Little Boy เขียน:แหม อายุน่ะเป็นสิ่งที่เลียนแบบกันไม่ได้นะ  : xemo016 :
แต่บางคนชอบโกหกอายุนะ : emo073 :
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 27, 2010 2:45 am

ผมก็เคยเรียนคัมภีร์มอรมอนนะ

แต่ที่ผมแคลงใจในศาสนจกัรสิทธิชนยุคสุดท้ายเยอะเช่น
(เพราะมีชาวมอรมอนอยู่เพื่อไม่เป็นการสะดุดหรือสรางความแตกแยกผมคิดว่าคงไม่พูดความแคลงใจทั้งหมด)

1.ไม่เคยมีการพิมพ์ภาษาต้นฉบับของคัมภีร์มอรมอนเลย
ผมจะมั่นใจได้อย่างไรว่ามีการแปลจากภาษาต้นฉบับถูกต้องจริงๆ เพราะมีเพียงการแปลเดียว

2.ถ้าไม่พูดเรื่องความเป็นเอกภาพของพระตรีเอกภาพนะ
ผมไม่พอใจในการสอนจากเอลเดอร์ว่า...
2.1
"พระเจ้าพระวิญญาณทรงต่ำกว่าพระเจ้าพระบิดาและพระเจ้าพระบุตร เพื่อจะเข้าร่วมกับเรา"
2.2
"พระเจ้าพระบิดาทรงมีเนื้อหนังแบบมนุษย์
2.3
การบังเกิดของพระเยซูคริสต์

ผมไม่ขอให้มีมาตอบข้อแคลงใจผมแต่อย่างไร เพราะมันมีมากกว่านี้เยอะมากๆ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
หากผมฝากไปยังศาสนจักรสิทธิชนฯได้ อยากจะแนะนำ

1.Book of Mormon น่าจะใช้ว่า "พระบรรณมอรมอน"มากว่านะ

2.ผมจะหาหนังสือไข่มุกอันล้ำค่าและหนังสือมอรมอนได้จากไหนบ้าง??

3.การแปลพระคัมภีร์ควรใช้ศัพท์ที่เป็นภาษาที่เข้าใจง่ายกว่านี้ ตามแบบคริสตชนไทย เช่น
เทพ = ฑูตสวรรค์
เจคอบ = ยาโคบ
ฯลฯ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร เม.ย. 27, 2010 11:39 am

kobo เขียน:ขอบคุณนะที่ยังติดตาม ถูกต้องที่คิดเช่นนั้นว่า ยึดหลักพระคัมภีร์ที่มีไว้ก่อน

ศาสนาจักที่แท้จริงของพระผู้เป็นเจ้า ไม่เพียงสอนให้เราเป็นแค่คนดี แต่สอนให้มีคุณธรรมสูงที่สุด ...ฯ แต่ . สอนให้เป็นพระผู้เป็นเจ้า.
ผู้ทรงมีความรอบรู้ปัญญาในทุกสิ่ง..พลังอำนาจ.. รัศมีภาพ..การขยายขอบเขตดัง เช่นลูกหลานของอับราฮัม.....เป็นดังที่พระองค์ทรงเป็น...มีเพียงแค่ ไบเบิล พอหรือ..
จากปฐมกาล- วิวรณ์ สุดสิ้นที่หนังสือวิวรณ์ นั้นหรือ พระเจ้าขาดการติดต่อมนุษย์ แล้วหรือ ผู้นำดังเช่น สมัย ก่อนนั้น ไม่มีอีกแล้วหรือ ก็เลยต่างคน ต่าง คิด ตั้งเป็นนิกาย นี่คือสาเหตุนั้นไหม...

แล้วจะหาศาสนาจักรที่แท้จริงของพระองค์ จะพบได้อย่างไร อยู่ที่ไหน...

พระผู้เป็นเจ้า ทรงไม่ใช่ผู้อ่อนหัด แต่ศักดิ์สิทธิ์ มีระเบียบ ทรงพลังอำนาจ ยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง ปรีชาญาณ..เกินความเข้าใจของมนุษย์ มีอะไรมากว่าที่เราคิดได้..ในขณะนี้[/b][/color]
เอเท่าที่ทราบ ลูซิเฟอร์ และ มนุษย์ คู่แรกถูกลงโทษเพราะต้องการจะเป็นเสมือนพระเจ้าไม่ใช่เหรอครับ
พระองค์สอนให้เรารักพระองค์และเป็นบุตรพระองค์ แต่ไม่ใช่เป็นพระองค์ครับ
satoshi_b1

อังคาร เม.ย. 27, 2010 7:05 pm

ต้องขอโทษทุกคนที่ผมทำให้ทุกคนว่ากันอย่างโน้นอย่างนี้ บอกตามตรงว่าไม่คิดเลยว่าจะเป็นแบบนี้ ผมแค่สับสน แต่ตอนนี้ทราบแล้วว่าอะไรเป็นอะไร ทุกอย่างมาจากความเชื่อ ถ้าเรามีความเชื่อไม่ว่านิกายใด ก้อคือหนทางก้อเหมือนกัน พระในพระคำภีร์บอกให้เราเชื่อ แต่ไม่ได้ให้เชื่อในพระคำภีร์อย่างเดียวให้เชื่อในตัวพระคริสต์ด้วย ดังนั้นผมจึ่งรู้ว่าไม่ใช่จะเข้าใจไปทุกเรื่อง แต่เราควรที่จะมีความเชื่อมากกว่า ดังเช่น การที่ว่าเราควรอดอาหาร มีหลายวิธี ตามแต่ตัวเองเชื่อ เพราะว่าเปาโลบอกว่า บางคนก็บอกว่าไม่กินเนื้อ บางก็บอกว่าอดอาหาร 1 มือ หรือ ดื่มแต่น้ำไม่กินอะไรเลย มันแล้วแต่เราจะเชื่อ เพราะทุกคนก็มีความเชื่อเป็นของตัวท่านเอง ตอนนี้เรากำลังจะได้ล้างบาปแล้ว กาลเวลาทำให้เราได้เรียนรู้ และความศรัทธา ก็เพิ่มขึ้น ต้องขอบคุณทุกที่ที่ให้ผมเข้ามานมัสการ แม้ผมจะไม่ได้มาสายพวกคุณ แต่พวกคุณก็ทำให้ผมรู้ว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ในตัวมันเอง ไม่ต้องวิ่งหาคำตอบ คำตอบอยุ่ที่ตัวเราเอง ไม่รู้ว่าจะมีคนเข้าใจที่ผมเขียนหรือป่าว เพราะผู้เขียนยังงง เลยแต่ถ้าพูดจะง่ายกว่านี้ เหมือนกับการเข้าสุหนัด ในพระคำภีร์ กาลาเทีย 3-4
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 27, 2010 7:15 pm

satoshi_b1 เขียน:ต้องขอโทษทุกคนที่ผมทำให้ทุกคนว่ากันอย่างโน้นอย่างนี้ บอกตามตรงว่าไม่คิดเลยว่าจะเป็นแบบนี้ ผมแค่สับสน แต่ตอนนี้ทราบแล้วว่าอะไรเป็นอะไร ทุกอย่างมาจากความเชื่อ ถ้าเรามีความเชื่อไม่ว่านิกายใด ก้อคือหนทางก้อเหมือนกัน พระในพระคำภีร์บอกให้เราเชื่อ แต่ไม่ได้ให้เชื่อในพระคำภีร์อย่างเดียวให้เชื่อในตัวพระคริสต์ด้วย ดังนั้นผมจึ่งรู้ว่าไม่ใช่จะเข้าใจไปทุกเรื่อง แต่เราควรที่จะมีความเชื่อมากกว่า ดังเช่น การที่ว่าเราควรอดอาหาร มีหลายวิธี ตามแต่ตัวเองเชื่อ เพราะว่าเปาโลบอกว่า บางคนก็บอกว่าไม่กินเนื้อ บางก็บอกว่าอดอาหาร 1 มือ หรือ ดื่มแต่น้ำไม่กินอะไรเลย มันแล้วแต่เราจะเชื่อ เพราะทุกคนก็มีความเชื่อเป็นของตัวท่านเอง ตอนนี้เรากำลังจะได้ล้างบาปแล้ว กาลเวลาทำให้เราได้เรียนรู้ และความศรัทธา ก็เพิ่มขึ้น ต้องขอบคุณทุกที่ที่ให้ผมเข้ามานมัสการ แม้ผมจะไม่ได้มาสายพวกคุณ แต่พวกคุณก็ทำให้ผมรู้ว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ในตัวมันเอง ไม่ต้องวิ่งหาคำตอบ คำตอบอยุ่ที่ตัวเราเอง ไม่รู้ว่าจะมีคนเข้าใจที่ผมเขียนหรือป่าว เพราะผู้เขียนยังงง เลยแต่ถ้าพูดจะง่ายกว่านี้ เหมือนกับการเข้าสุหนัด ในพระคำภีร์ กาลาเทีย 3-4
ถูกต้องแล้วละครับ ก็ยังดีนะครับที่ยังคิดได้

พระอวยพรครับ : xemo026 :
thanachard

อังคาร พ.ค. 11, 2010 9:42 am

Mobster เขียน:
....
2.ถ้าไม่พูดเรื่องความเป็นเอกภาพของพระตรีเอกภาพนะ
ผมไม่พอใจในการสอนจากเอลเดอร์ว่า...
2.1
"พระเจ้าพระวิญญาณทรงต่ำกว่าพระเจ้าพระบิดาและพระเจ้าพระบุตร เพื่อจะเข้าร่วมกับเรา"

....
ไม่ได้เข้ามานานซักพัก นึกว่าจะจบแล้วซะอีก
ข้อด้านบนนี้ ผมไม่เคยได้ยินครับ จะมีแต่ว่าทั้ง 3 พระองค์เป็นหนึ่งเดียวกัน
แต่พระวิญญาณบริสุทธิ์ ไม่มีร่างกายครับ

ถ้าต้องการรู้เพิ่มเติม
แนะนำให้ดูกระทู้เก่าๆ ของพี่ P ครับ (คิดว่ายังคงอยู่ในบรอดนี้นะครับ)

แน่นอนว่าแต่ละคนย่อมมีทางของตนเอง ต่างก็มีเสรีภาพที่จะเชื่อครับ
ตามหลักแห่งความเชื่อของศาสนาจักรของพระเยซูคริสต์แห่งสิทธิชนยุคสุดท้าย (มอรมอน)
11. เราถือสิทธิ์แห่งการนมัสการพระผู้เป็นเจ้าผู้ทรงฤทธานุภาพตามการบอกของความรู้สึก ผิดชอบของเราเอง และคนทั้งปวงมีสิทธิ์เช่นเดียวกัน ให้เขานมัสการอย่างใด ที่ใด หรือสิ่งใดที่เขาจะนมัสการ

ผมเองยินดีด้วยที่ จขกท. ได้ตัดสินใจนะครับ
ถึงแม้ความเชื่อจะต่างกัน แต่ก็ยังเป็นเพื่อนได้ พูดคุยกันได้นะครับ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 01, 2010 3:53 am

มีเรื่องหนึ่งที่ผมได้ยินมาแล้วผมไม่สบายใจเอามากๆ

รุ่นน้อง(สุดที่รัก)ของผม(อ้อ เขาก็เป็นคริสตชน สายโปรเตสแตนท์)
เขาไปโบสถ์มอรมอนแล้วได้ยินคำพูดจากผู้รับใช้ที่เป็นชาวไทยคนนึงว่า...

"ลูกช้างโตขึ้นมาก็เป็นช้าง ลูกม้าโตขึ้นมาก็เป็นม้า
ทำไมลูกของพระเจ้าจะโตมาเป็นพระเจ้าไม่ได้

คนที่ไม่เชื่อว่าเราจะโตมาเป็นพระเจ้า เขาเชื่อว่าตนเองเป็นลูกของพระเจ้าหรือเปล่า..."

เนื่องด้วยผมไม่ต้องการให้น้องรักของผมจะเป็นที่สะดุด ผมขอไม่บอกว่าเป็นโบสถ์ไหนละกัน

แต่อยากถามว่า ข้อความที่ผู้รับใช้คนนั้นพูด เขาเข้าใจผิดจากคำสอนพระศาสนจักรสิทธิชนยุคสุดท้ายหรือไม่ ?????

และถ้าผิด(จากศาสนจักรLDS) ยังไงช่วยอบรมผู้รับใช้โดยเฉพาะมหาปุโรหิตด้วยครับ
เพราะข้อความดังกล่าวตอนน้องของผมเล่าให้ฟัง ผมรู้สึกสะดุดมากๆ
Little Boy

อังคาร มิ.ย. 15, 2010 11:28 am

ไม่ผิดหรอกจ้า เราทุกคนนี่ล่ะที่หวังจะได้รับรัศมีภาพเดียวกับพระเจ้า และอยู่ร่วมกับพระองค์ เราเป็นลูกที่สามารถจะเป็นได้เหมือนพ่อ ถ้าจะสะดุดมากขึ้นอีก "พระเจ้าเคยทรงสภาพเป็นมนุษย์" ทีนี้หัวขมำเลยมั๊ยเนี่ย... ^^"

เราเชื่อว่าเราทุกคน มาบนโลกนี้ สมควรที่จะพัฒนาตัวเองให้เป็นคนดีมากขึ้น มากขึ้นเรื่อย ๆ จนเมื่ออยู่หน้าบัลลังก์พิพากษาแล้วเราพบว่าเราสะอาด ถ้ายังทำอะไรไม่ดีอยู่ก็เป็นไม่ได้หรอก สภาพเดียวกันกับพระองค์น่ะ

สำหรับที่บอกว่า ซาตาน แอดัม อีฟ ถูกลงโทษเพราะอยากเป็นเหมือนพระเจ้านั้น ไม่เหมือนกับกรณีข้างต้นครับ เพราะซาตานอยากขึ้นแทนพระเจ้า อยากให้รัศมีภาพทั้งหมดของพระเจ้าพระบิดา มาอยู่กับเขา ส่วนแอดัมกับอีฟถูกลงโทษเพราะทำผิดบัญญัติที่พระเจ้าให้ไว้

เรื่องพระวิญญาณต่ำกว่านั้นไม่ถูกนักครับ เพราะพระบิดา พระบุตร และพระวิญญาณก็ล้วนเป็นพระเจ้า และทั้งสามพระองค์ก็ทรงเป็นหนึ่ง ดังนั้นอาจจะเข้าใจมาไม่ถูกนัก

ส่วนที่คุณ Mobster แนะนำ
ต้นฉบับคัมภีร์มอรมอนมันเป็นภาษาอียิปต์ปรับปรุงใหม่อ่ะ... และมันก็อยู่บนแผ่นจารึก มันคงจะพิมพ์ลำบากอ่ะครับ แล้วก็ไม่มีจุดประสงค์ด้วย เพราะเราเชื่อว่าคนแปลแปลจากการเรียกของพระเจ้า และที่ว่าพระเจ้ามีเนื้อหนังน่ะใช่ครับ แต่ไม่เหมือนมนุษย์ครับ แต่เป็นร่างกายที่ดีพร้อม เปี่ยมไปด้วยรัศมีภาพ มันคือ"ชีวิตนิรันดร์"ที่เราจะได้รับในภายภาคหน้าครับ แล้วเรื่องบังเกิดของพระเยซูมีอะไรหรอครับ

ความจริงแล้วถ้าแคลงใจก็ควรจะถามผู้สอนศาสนาไปเลย เพราะจะได้รู้ไปเลยว่าจริงหรือเท็จ ว่าแท้หรือเทียม มาเก็บไว้อย่างนี้ก็ไม่ได้รู้กันพอดี

หนังสือไข่มุกอันล้ำค่า ต้องเป็นสมาิชิกน่ะครับ ถึงจะมีให้ เพราะมันเป็นความเชื่อที่ลึกลงไป
ส่วนคัมภีร์มอรมอนก็ขอได้จากผู้สอนศาสนาเลยครับ อ้าวเฮ้ย ยังไม่มีคัมภีร์มอรมอน แสดงว่ายังไม่ได้เรียนคำสอนเลย แล้วแคลงใจจากใหนล่ะน่ะ ถ้าจากเว็บไซต์คริสเตียนนั่นจะพบการบิดเบือนอยู่บ่อย ๆ นะครับ

ส่วนการใช้คำในการแปลก็... ก็ตามนั้นแหละ paradise เราก็แปลว่า "รมดี" อ่ะ แต่ที่อื่นแปลว่า "เมืองบรมสุขเกษม" โดยส่วนตัวผมก็ชอบ "รมดี" มากกว่าอ่ะ

หรือถ้าอยากถามอะไรเพิ่มเติมก็ไปที่ http://mormon.unbbz.com ได้ครับ
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 11:32 am

บ้านผมมีพระบรรณมอรมอนอยู่แล้วเล่มนึง(เคยมี2เล่ม แต่น้องสาวเอาไปเผาแล้ว เพราะรับไม่ได้ในคำสอนหลายอย่าง เช่นการมีภรรยาหลายคน และที่ 2นีไฟ14:1

และที่ผมแคลงใจ ก็เป็นคำพูดที่มาจากเหล่าเอลเดอร์และบราเดอร์มอรมอนนี่แหละครับ

แต่เนื่องด้วยนโยบายของบอร์ดนี้เน้นเรื่องศาสนสัมพันธ์
จึงไม่เหมาะสมเท่าไหร่ที่จะเอาเรื่องความขัดแย้งระหว่างศาสนามาเป็นเรื่องโต้เถียง
Mobster เขียน:มีเรื่องหนึ่งที่ผมได้ยินมาแล้วผมไม่สบายใจเอามากๆ
"ลูกช้างโตขึ้นมาก็เป็นช้าง ลูกม้าโตขึ้นมาก็เป็นม้า
ทำไมลูกของพระเจ้าจะโตมาเป็นพระเจ้าไม่ได้
คนที่ไม่เชื่อว่าเราจะโตมาเป็นพระเจ้า เขาเชื่อว่าตนเองเป็นลูกของพระเจ้าหรือเปล่า..."
ถ้านี่เป็นคำสอนถูกต้องของศาสนามอรมอน
ก็ต้องขอยกให้เพื่อนพี่น้องคริสตชนพิจารณาเองแล้วกันครับ

1ยอห์น 4:1
ท่านที่รักทั้งหลาย อย่าเชื่อวิญญาณเสียทุกๆวิญญาณ
แต่จงพิสูจน์วิญญาณนั้นๆ ว่ามาจากพระเจ้าหรือไม่
เพราะว่ามีผู้พยากรณ์(ศาสดา,ประกาศก)เท็จเป็นอันมากจาริกไปในโลก

ป.ล.ผมมักจะได้ยินผู้รับใช้มอรมอนขอให้ผมสวดอ้อนวอนพิสูจน์
ผมได้สวดแล้ว และพิสูจน์แล้วตามการนำของพระจิตศักดิ์สิทธิ์
และผ่านการตรัสตอบแล้วว่า ทางที่ผมเดินในทางที่ถูกต้องแล้ว
Little Boy

เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 12:59 am

ในปัจจุบันไม่มีการสอนเรื่องการมีภรรยาหลายคนแล้ว ถ้าจะขุดอดีตเดี๋ยวก็จะยาว
ส่วนใน 2นีไฟ14:1 ไม่เกี่ยวกับการมีภรรยาหลายคนครับ
ถ้ารู้สึกว่า Book of Mormon ส่วนนั้นแปลก ๆ ก็อ่าน อิสยาห์4:1 แทนได้ครับ คล้าย ๆ กัน

ถ้าคุณสวดอ้อนวอนและพบว่าตนอยู่ในทางที่ถูกต้องแล้วก็ขอให้วางใจพระเจ้าครับ เพราะนั่นคือทางที่ดีที่สุดสำหรับคุณ : emo045 :
kobo

พุธ ม.ค. 25, 2012 9:51 am

จากที่หลายๆความคิดเห็น ก็แสดงความคิดได้เป็นกลางอย่างดีเยี่ยม.ในเรื่องของบุคคล

แต่ถึงกระนั้น ไม่ใช่ที่ไหนดี กว่ากัน ทุกที่มีสิ่งที่ดี มากน้อยต่างกัน และไม่ใช่เพราะชอบที่ไหนไม่ชอบที่ไหน...แล้วถึงไปเชื่อ.

ประเด็นสำคัญคือ.
1. เป็นความจริงที่มาจากพระเจ้าจริงหรือไม่ เช่น พระบิดาบนสวรรค์กับพระเยซูคริสต์เสด็จลงมา หาเด็กหนุ่มชาวไร่ยากจนเพื่อฟื้นฟูพระกิตติคุณจริงหรือไม่..
โดยทูลถามพระบิดาด้วยตนเองในพระนามของพระเยซูคริสต์ พบด้วยตนเอง หากจริง ก็ยิ่งใหญ่เกินกว่าที่จะคิดได้ในทุกสิ่ง..หากเรื่องเหล่านี้ไม่จริง ก็เป็นเรื่องโกหกดีๆนี่เอง ก็ทิ้งไปได้เลย..

***สำคัญว่า แสวงหาว่าจริงหรือไม่ และศึกษาอย่างพากเพียรพอ คุกเข่าอ่อนน้อมถ่อมใจ ทูลถามพระบิดาว่า ที่จะพบความจริงหรือไม่.หากไม่สนใจ ก็ย่อมไม่พบ หากศึกษาอย่างด้วยความจริงใจ ขยัน ก็คุ้มค่ากับสิ่งที่ได้รับ พระบิดาย่อมแสดงความจริงใจตอบ.***

1. โจเซฟพบพระบิดากับพระเยซูคริสต์จริงหรือไม่
2. พระคัมภีร์มอรมอนจริงหรือไม่
หาก 2 ข้อ พบ ว่า จริงไม่จริง อย่างไร...
อย่างอื่น ก็จะพบมากขึ้นๆ และจะพบว่า ความรัก คำสอนพระกิตติคุณของพระเยซูคริสต์สวยงามและยิ่งใหญ่แค่ไหน..

ชีวิตถูกแขวนบนเส้นด้าย ด้วยความยิ่งใหญ่แห่งหลักคำสอน หากพลาดก็พลาดโอกาสเรียนรู้
พระคำอันสมบูรณ์และสวยงามยิ่ง..เป็นเรื่องของขุมทรัพย์ที่ซ่อนอยู่..

ค้นหาแสวงหา แล้วจะพบ ถามแล้วจะตอบ เคาะแล้วจะเปิดให้เจ้า นั้นเป็นคำสัญญาจากพระเจ้า

ดูเพิ่มเติมครับ
http://youtube.com/watch?v=1xVw6PsSinI&feature=relmfu

http://youtube.com/watch?v=SBJwBki8TUo&feature=related

http://youtube.com/watch?v=0J62sgDVG20&feature=related
ตอบกลับโพส