ตอนนี้ผมเรียนคำภีร์ มอรมอน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
satoshi_b1

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 7:08 pm

ม่ะรู้ว่าจะเชื่ออันไหนดี สับสนครับ แต่ว่าพระจิต พระวิญญาญ ก้อมาเทียบ ม่ะรู้ว่าจะเชื่อสิ่งไหนดี  :afro:
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 7:24 pm

ถ้าไม่รู้จะเชื่ออันไหนดี  ก็คือว่า  เราไม่มีความเชื่อน่ะค่ะ  ::001::

พระอวยพรนะคะ
satoshi_b1

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 7:40 pm

กำ เชื่อครับ เชื่อพระเยซู  :afro: แต่อันไหนเป็นหนทางของท่านล่ะ ทางที่จะช่วยให้เราลอด  :angel:
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 7:52 pm

satoshi_b1 เขียน: กำ เชื่อครับ เชื่อพระเยซู  :afro: แต่อันไหนเป็นหนทางของท่านล่ะ ทางที่จะช่วยให้เราลอด  :angel:
naitamcm

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 8:56 pm

ตอบตรงไปตรงมาด้วยความรู้เพียงน้อยนิดว่า ผมไม่สนับสนุนให้ไปทางมอร์มอน ครับ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น แต่จะยากอะไรครับ ขอให้ความเชื่อก่อนแล้วขอพระเจ้าช่วยนำทางให้ด้วย ให้พระองค์ช่วยนำทางให้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 9:29 pm

ถามตัวเองว่าทำไมถึงเกิดข้อกังขา ว่าควรจะเชื่ออันไหนดี

แล้วตัดเหตุนั้นทิ้งซะ แล้วเลือกใหม่

เช่น

1.  ถ้าไม่รู้จะเชื่ออันไหนดี เพราะยังไม่เชื่อในพระเจ้า ก็รอจนกว่าจะเชื่อในพระเจ้า แล้วค่อยตัดสิน
2.  ถ้าไม่รู้จะเชื่ออันไหนดี เพราะจริงๆใจโน้มเอียงมาทางคาทอลิก แต่ก็เกรงใจมิชชันนารีมอร์มอนที่มาหาบ่อยๆ ก็ตัดพวกเขาทิ้งซะ ถือว่าไม่ต้องเกรงใจกันล่ะ จะเชื่ออันไหนดี
3.  ฯลฯ

ขอพระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:12 pm

ขอพระจิตเจ้านำทางแล้วกันนะครับ ::001::
thanachard

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 9:29 am

นั้นสิ ว่าแต่ได้อธิษฐานหรือสวดอ้อนวอนถึงพระผู้เป็นเจ้าแล้วหรือยังละ
ถ้ารู้แล้วว่าพระเจ้าีมีจริง ก็ขอให้อธิษฐานหรือสวดอ้อนวอน ให้พระจิตหรือพระวิญญาบริสุทธิ์ทรงนำทางนะครับ
satoshi_b1

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 12:05 pm

ผมก้อสวดอ้อนวอนนะครับ แต่ก้อมีบ้างครั้งเวลาเราสับสนมักสวดแบบ ม่ะมีกระจิตใจสวดเท่าร พระผู้เป็นเจ้าเลยม่ะรับคำสวดเรามั่ง แต่ก้อขอบคุณทุกคนนะครับ ที่เรามาให้คำตอบ ผมจะทำตามทุกสิ่งอย่างครับ ผมคงมีความเชื่อน้อยนิดจิง ๆ แต่ผมก้อไม่เคยขาดวัดเลยนะครับ เพราะถ้าผมไม่ได้ไปวัดแล้วรู้สึก ยังงัยม่ะรู้ มันต้องไปนะครับ นี้แหล่ะผมถึงกลายเป็นคนเหยียบเรือสองแคม สุ้ ๆ ครับ ขอให้พระเจ้านำทาง ลูกขอว่างใจในท่าน  :afro:
Dis volentibus

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 1:52 pm

ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 10:23 pm

สู้นะครับ
Slave of God

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 11:30 pm

เอาใจช่วยด้วยคนครับ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 12:06 am

เบื่อเจงๆ

พระเจ้า 1 เด๋ว ครับ เข้า ใจ คำว่า 1 ใหม่ หนึ่ง อ่า สะกดดิ

ni TriniTy อ่า

ทรีอินวันอ่า รุจักม๊ะ -*-
13PM.

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 12:33 pm

สำคัญคือ ยึดพระคัมภีร์และพระบัญญัติเป็นหลัก
saroonram

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 8:40 am

ถ้ามีแฟนอยากมีกี่คน  มีหลายคนจะเกิดอะไรขึ้น
อันตน
~@

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 9:19 am

P เขียน: ถามตัวเองว่าทำไมถึงเกิดข้อกังขา ว่าควรจะเชื่ออันไหนดี

แล้วตัดเหตุนั้นทิ้งซะ แล้วเลือกใหม่

เช่น

1.  ถ้าไม่รู้จะเชื่ออันไหนดี เพราะยังไม่เชื่อในพระเจ้า ก็รอจนกว่าจะเชื่อในพระเจ้า แล้วค่อยตัดสิน
2.  ถ้าไม่รู้จะเชื่ออันไหนดี เพราะจริงๆใจโน้มเอียงมาทางคาทอลิก แต่ก็เกรงใจมิชชันนารีมอร์มอนที่มาหาบ่อยๆ ก็ตัดพวกเขาทิ้งซะ ถือว่าไม่ต้องเกรงใจกันล่ะ จะเชื่ออันไหนดี
3.  ฯลฯ

ขอพระเจ้าอวยพร
โลกมีอย่างคุณเยอะๆ สันติสุขครับ ::001::
เลโอ

อังคาร เม.ย. 28, 2009 6:34 pm

Holy Spirit พระจิตเจ้า พระวิญญาณบริสุทธิ์ หรืออะไรที่เรียกก็แล้วแต่ ผมรับรองว่าท่านดำรงอยู่จริง และ ท่านจะทำงานของท่านเองครับ

เหมือนหมวกคัดสรร ของฮอกวอตต์นะแหละครับ

ผมไม่ได้ใจแคบ สำหรับนิกายต่างๆ ของคริสตศาสนา คุณควรใช้เวลาทำความเข้าใจพระองค์ก่อนที่จะเข้ารีต
สละเวลาศึกษาโดยการร่วมมิสซา ร่วมนมัสการ ในวัด หรือคริสตจักรต่างๆ ที่น่าเชื่อถือ และไม่มีการรบเร้าให้เรารีบเข้าร่วมอย่างผิดปกติวิสัย ถ้าจะให้ดีเลือกที่กรมศาสนารับรองก็น่าจะเป็นการดีกว่า

อย่าง เชียงใหม่ ดินแดนเพรสไบทีเรียน ชาวโปรเตสแตนท์เหนียวแน่น แข็งแรง ครองดินแดนน้ำปิงไปเกือบทั้งฝั่ง (เขาก็มีการเรียกขานกันครับ ว่าพี่น้องฝั่งน้ำปิงตะวันออก และ พี่น้องฝั่งน้ำปิงตะวันตก) ทางโรงเรียนเชียงใหม่คริสเตียน โรงเรียนดาราวิทยาลัย และโรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย (โรงเรียนเก่าผมเอง)
ผมก็ได้รับการพร่ำสอนธรรมมาแต่เด็กครับ ตั้งแต่อนุบาล ผมจึงมีพื้นฐานด้านคริสตศาสนามาจากคณะเพรสไบทีเรียน นั่นเอง ในระดับอุดมศึกษา ก็มีมหาวิทยาลัยพายัพ ครับ ที่มีการเรียนการสอนด้านศาสนศาสตร์ อย่างจริงจัง และเป็นมหาวิทยาลัยคริสเตียนที่มีชื่อเสียงที่สุดในเชียงใหม่

ส่วนชาวคาทอลิกก็จะมีน้อย โรงเรียนเครือคาทอลิก ก็มีมงฟอร์ต เรยีนา และพระหฤทัย พระศาสนจักรคาทอลิกในเชียงใหม่เจริญเติบโตแบบกระจายตัว ไปอยู่รอบนอกเสียส่วนใหญ่ แถบชนบท บนที่สูง จะมีวัดที่มีศาสนิกชนเผ่าเยอะกว่าคนพื้นราบครับ วัดในเขตเมืองเราก็มีแค่สองวัด คือวัดเจ็ดริน (เน้นมิสซาฝรั่ง) และอาสนวิหารพระหฤทัย การรับศีลล้างบาปปีหนึ่ง มีคนแค่ไม่กี่สิบ แต่เป็นจำนวนคุณภาพจริงๆ ครับ 

ส่วนศาสนาจักรมอรมอน ในเชียงใหม่ อยากเล่าว่ามีมานานเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีคนรู้จักครับ เมื่อก่อนผมก็เคยสงสัยว่าทำไมฝรั่งหล่อๆ สองคน ทำไมแต่งตัวซะอย่่างจะไปทำธุรกิจ หรือ เข้าพบลูกค้า แต่ตัวกลับปั่นจักรยานซะอย่างนั้น ไม่กลัวชุดยับเหรอ จนผมมารู้วันหนึ่งว่า ที่แท้ เขาเป็นเอ็ลเดอร์ นะเอง ผมเคยเดินดุ่มๆ เข้าไปในโบสถ์มอรมอน ในตัวเมืองเชียงใหม่ ซึ่งมีที่เดียว คือตรงข้ามกับวัดพระสิงห์ เหตุที่เข้าไปคือผมก็อยากรู้ครับว่าเขาเป็นคริสเตียนแนวไหน เขาเชื่อเหมือนคริสต์สายหลักมั้ย ทำไมเขามีคัมภีร์เพิ่มเติม ที่เขาภูมิใจในตัวศาสดาคนเก่งของเขามากๆ จากนั้นเขาก็จัดแจงเอ็ลเดอร์ให้ผมเสร็จสรรพ หล่อด้วย คิคิคิ คุยกะฝรั่งเพลินไปเลย แต่เสียที่ว่่าเขาขอเบอร์มือถือเราไป และโทรตามบ่อยไปนิสนึง คือ ผมก็มีงานที่ต้องทำเยอะ และก็ไม่อยากจะปฏิเสธเขา จึงพยายามสละเวลาไปฟัง ก็ได้รับรู้อะไรแปลกใหม่ ซึ่งก็มีความรู้สึกว่า มันไม่ค่อยตรงกับข้อเชื่อของนิกายสายหลักเท่าไร อย่างเรื่องพระตรีเอกภาพ และเรื่องของเส้นเวลาของพระศาสนาจักร ที่ไม่ค่อยจะเหมือนที่เรารู้มา แต่เราประทับใจในมิตรไมตรีของคนที่นี่มาก เขาเรียบร้อย สุภาพ พี่น้องที่มาร่วมนมัสการวันอาทิตย์ แต่งตัวด้วยชุดสุภาพจัดทุกคนครับ การเข้าชั้นเรียนพระคัมภีร์ แต่เหมือนจะมาแนวสอนกันเองนะครับ Liturgy ของการนมัสการ ก็มีพิธีศีลระลึก แจกขนมปัง และน้ำ ให้ทานเพื่อระลึกถึงการสิ้นพระชนม์ของพระเยซู และเน้นเรื่องการแสดงประจักษ์พยาน ครับ ก็คือให้พี่น้องออกมาเล่าประสบการณ์พระเจ้า อารมณ์ว่า มีแพตเทิร์นเดียวกัน คือให้ทุกคนได้ประกาศยืนยันว่า ศาสนาจักรแห่งสิทธิชนยุคสุดท้าย เป็นศาสนาจักรที่แท้จริงที่สุดเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น ผมไปเข้าร่วมประมาณสองครั้ง ครับ ผมรู้สึกว่า ภาค เทศนาธรรม ไม่ค่อยเข้มข้น เหมือนเขาไม่เน้นเท่าสายโปรเตสแตนท์ ที่ผมไป รู้สึกเขาเทศนาได้เข้มข้นถึงอกถึงใจดีครับ

แต่ท้ายที่สุด หมวกคัดสรร ได้นำพาผมมาเป็น คาทอลิก เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เนื่องจาก จริต ผมชอบอะไรที่เป็นพิธีกรรมแบบสง่าๆ และ ผมศรัทธาในแม่พระ
ผมมีความเคารพต่อแม่พระ ชอบการสวดสายประคำ ชอบที่ว่า คาทอลิกมีอะไรที่ดูเป็นท้องถิ่นเยอะ
พี่น้อง ลุงป้าน้าอา เยอะดีครับ ดูเป็นชาวบ้านๆ ดี แบบเหมือนเราอยู่ในบ้านหลังเก่าของเราอย่างไรไม่รู้ครับ
ซึ่งที่อื่นจะรู้สึกว่าเราอยู่ในองต์กรอะไรสักอย่าง ซึ่งปรับตัวลำบาก แต่ในพระศาสนจักรคาทอลิก มันอบอุ่น และซึ้ง
อย่างที่แบบว่า ผมร้องไห้มาหลายครั้ง มันอิ่มเอิบ สุขสันต์ มากเลยนะจอร์จ..............
และ คาทอลิก ผมชอบศิลปะของคาทอลิกที่มีมาช้านาน แทรกซึมในวิธีชีวิตของคนมาก อย่างดูหนัง การ์ตูน หรือ วรรณกรรม ตะวันตก เลี่ยงไม่ได้เลยที่ต้องมีอะไรพวกนี้มาเกี่ยวข้อง มันมีเสน่ห์มากเลย และแฝงคุณธรรมไว้อย่างแยบยล ซึ่งตอนนี้ผมเข้าใจหนังฝรั่งมากขึ้น ว่าทำไมเขาต้องมีอะไรอยู่เบื้องหลังแบบนี้

ที่สำคัญ พระคัมภีร์ ของคาทอลิก ราคาประหยัด อ่านง่าย ภาษาไฮโซมากเลยนะ แนะนำให้ไปหามาอ่านกันเยอะๆ มีเชิงอรรถให้ความรู้และข้อคิดที่ดีมากมายจ้าาาา
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 12:42 pm

ก่อนอื่นขอบคุณ คุณเลโอนะครับที่ให้รายละเอียดเกียวกับความคิดเห็น เพราะผมเป็นเหมือนนายเลย แต่ผมไม่ได้แอบปลื้มฝรั่งสองคนนะครับ แต่ผมอยากรู้ เพราะผมยังะม่ะได้เรียนคำสอนสักกะที เลยคิดว่ามันคงเหมือนกันเลยเข้าไปเรียน เวลาที่เข้าไปโบสถ์ ทุกคนให้การต้อนรับดีมาก เหมือนที่นายบอกเลย ทำให้เราอยากเข้าไป แต่พอเข้าไปบ่อย ๆ ขึ้น คือ ผมไปเป็นเดือนแล้วครับ ก้อเริ่มจะม่ะค่อยเห็นด้วย หลายอย่าง แต่ผมก้อยังเรียนกับเอลเดอร์ อยุ่ เพราะเค้าน่ารักดี สอนแบบเป็นธรรมชาติ ผมยังแนะนำให้เพื่อนมาเรียนด้วยเลย เพราะตอนนี้เพื่อนมีปํญหา แต่ไม่รู้ว่าเพื่อนจะมาเรียนหรือป่าว แต่ผมก้อชอบ คาทอลิกมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบว่าขนาดผมไปโบสถ์ แต่ผมก้อยังไปวัด ม่ะขาดเลย เพราะว่าวัดที่ผมไปเข้าทำมิสซ่า ช่วงบ่าย ผมเลยไปได้ แต่ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องเลือกครับ เหมือนกับคนหนึ่งที่บอกว่า จะมีแฟนสองคนเหรอ มันเป็นไปม่ะได้เพราะคนที่เหนื่อยคือเรา ผมต้องมาเรียนคำสอน และเรียนภาษาอิง และก้อ วันอาทิตย์ต้องตื่นแต่เช้าเข้าโบสถ์ ตอนเย็น ต้องไปวัด ผมก้อเลยเหนือย และผมก้อไม่อยากทิ้งคาทอลิก แต่เค้าจะให้ผมรับบัสติส ผมยังไม่อยาก ผมเลยม่ะรู้ว่ามาถูกทางหรือป่าว ผมกลับไปไม่ถูกทาง กลัวโดนซาตานมาลวงเรานะครับ ม่ะรู้ว่ามีใครจะเข้าใจผมหรือป่าว แต่ผมก้อจะวางใจในท่าน  :afro:
thanachard

พุธ เม.ย. 29, 2009 1:47 pm

ผมเองเป็นมอรมอนครับ
ตอนผมที่ยังไม่เป็นมอรมอนมาก่อน ผมเองจะเจอพระคัมภีร์มอรมอนมาก่อน
ผมเองอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร ผมเองก็เลยเดินเข้าไปในโบสถ์ของมอรมอนโดยที่ผมก็ไม่เคยพบเอ็ลเดอร์มาก่อน

ตอนผมเข้าไปเรียนกับเอ็ลเดอร์ ก็มีหลายส่วนที่ผมไม่เห็นด้วย ผมเองก็เคยเถียงกับเอ็ลเดอร์หลายครั้งเลยครับ
จุดนี้ คุณ satoshi_b1 ต้องตัดสินใจเองนะครับ ถ้าไม่อยากก็ไม่ต้องครับ หรือถ้าไม่แน่ใจ ก็เลื่อนไปก็ได้ครับ
ตามปกติ เอ็ลเดอร์จะมีการกำหนดวันรับบัพติสมา ซึ่งตามปกติจะอยู่ในช่วง 1-3 เดือน
แต่หลายคน กว่าจะรับบัพฯได้ก็เป็นปีก็มีอยู่เหมือนกัน
โดยก่อนรับจะมีการสัมภาษณ์ ซึ่งถ้าสัมภาษณ์ไม่ผ่าน ก็รับบัพติสมาไม่ได้อยู่ดี
การที่เอ็ลเดอร์ โทรถามนั้น เป็นเรื่องปกติครับ ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าเป็นหน้าที่เขานะ
ถ้าไม่ว่าง ก็ปฎิเสธได้เลย ผมเิองก็เคยปฎิเสธหลายครั้งเช่นกัน

ผมขอแนะนำให้ทูลถามพระผู้เป็นเจ้าดีกว่าครับ
ผมเชื่อว่าพระองค์จะทรงนำทางที่ดีที่สุดให้แน่ๆ นะครับ
อย่างในตอนนี้ที่โบสถ์ผมมีผู้สนใจเข้ามาเรียน แต่เขาบอกว่าเขาจะไปเป็นคาทอลิก
ผมก็ไม่ว่าอะไร เพราะผมเชื่อว่าทุกคนมีเสรีภาพในการเลือก
อย่างน้อย เขาก็เชื่อว่ามีพระผู้เป็นเจ้าก็ดีใจแล้วครับ
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 2:22 pm

ดีใจนะครับที่มอร์มอนมาตอบ เพราะจะได้ทราบจุดประสงค์จิง ๆ ผมเป็นคนที่ขี้เกรงใจนะครับ และอีกอย่างผมก้ออย่างจะทราบด้วย เพราะ วินเองอยากจะถวายตัวรับใช้พระเจ้า ผมเลยเลือกที่จะมาเรียนที่นี้แต่พอเข้ามาผมก้อเริ่มรู้วัฒนธรรมแล้ว ผมก้อม่ะรู้ว่าจะเหมาะกับที่นี้หรือป่าว และคำสอนอันไหนจิง เพราะผมเคยสวดอ้อนวอนแล้วรู้สึก ใจสบาย เหมือนตัวเองลอยอยู่ เอลเดอร์บอกว่ามันเป็นการสัมผัสของพระวิญญาญ แล้วเลยไม่แน่ใจว่าอันไหนจิง :afro:
เเน

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 8:34 pm

มอร์ มอน ไม่ใช่ ศาสนา คริสต์ นะ และไม่ใช่นิกายด้วย
creamy

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 9:03 pm

ตัดสินใจดีๆน่ะค่ะ อธิษฐานกับพระเป็นเจ้าเยอะๆ แล้วพระองค์จะตอบเรา แต่ในเบื้องต้นอย่าตัดสินใจเพราะคนรอบข้าง คนใกล้ชิด คนสนิท หรือเกรงใจเขา มันไม่ดีกับทั้งตัวน้องเองและกับที่ๆน้องจะไปด้วย การรับบัพติสมา พี่มองว่ามันเป็นพิธีที่สำคัญมาก ครั้งหนึ่งในชีวิตเท่านั้น หากน้องรับทั้งที่ใจน้องเคลือบแคลง ไม่สบายใจ หรือไม่พร้อม จะด้วยเหตุใดก็ตาม พี่แนะนำว่าอย่ารับ หรือเลื่อนไปจนกว่าน้องจะพร้อมดีกว่าน่ะค่ะ พระเป็นเจ้าจะได้รับเกียรติมากกว่าค่ะ ที่ๆเหมาะกับเราคือที่ๆเราอยู่แล้วสบายใจ อยู่แล้วได้สัมผัสพระเป็นเจ้า อยู่แล้วเป็นพระพรกับพี่น้อง ลองนึกดีๆสิค่ะ ที่ไหนเหมาะกับเราจริงๆ  พระเป็นเจ้ารักและห่วงใยน้องมากน่ะค่ะ ::040::
thanachard

อังคาร พ.ค. 12, 2009 3:03 pm

creamy เขียน: ตัดสินใจดีๆน่ะค่ะ อธิษฐานกับพระเป็นเจ้าเยอะๆ แล้วพระองค์จะตอบเรา แต่ในเบื้องต้นอย่าตัดสินใจเพราะคนรอบข้าง คนใกล้ชิด คนสนิท หรือเกรงใจเขา มันไม่ดีกับทั้งตัวน้องเองและกับที่ๆน้องจะไปด้วย การรับบัพติสมา พี่มองว่ามันเป็นพิธีที่สำคัญมาก ครั้งหนึ่งในชีวิตเท่านั้น หากน้องรับทั้งที่ใจน้องเคลือบแคลง ไม่สบายใจ หรือไม่พร้อม จะด้วยเหตุใดก็ตาม พี่แนะนำว่าอย่ารับ หรือเลื่อนไปจนกว่าน้องจะพร้อมดีกว่าน่ะค่ะ พระเป็นเจ้าจะได้รับเกียรติมากกว่าค่ะ ที่ๆเหมาะกับเราคือที่ๆเราอยู่แล้วสบายใจ อยู่แล้วได้สัมผัสพระเป็นเจ้า อยู่แล้วเป็นพระพรกับพี่น้อง ลองนึกดีๆสิค่ะ ที่ไหนเหมาะกับเราจริงๆ  พระเป็นเจ้ารักและห่วงใยน้องมากน่ะค่ะ ::040::
เห็นด้วยครับ  ::001::
satoshi_b1

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 2:59 pm

ตอนนี้ผมทราบแล้วแหล่ะครับ ว่าผมเหมาะกับที่ไหนมากที่สุด อันที่จิงมอร์มอน ก้อดีนะครับ แต่มันก้อยังขัดอยู่มันทำให้ผมศรัทธาไม่เท่าคาทอลิก แต่ผมไม่ได้ว่ามอร์มอนไม่ดีนะครับ บ้างครั้งผมยังไปคุยกับเอลเดอร์อยู่เลย
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 2:17 pm

ผมก็เคยอ่านแล้วนะครับ (พระคัมภีร์มอรมอน)
ก็ดีนะครับ ยิ่งส่งเสริมและยิ่งเน้นให้เห็นว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าจริงๆๆ

พระเจ้าอวยพรครับ
APaladin

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 2:43 am

satoshi_b1 เขียน: ม่ะรู้ว่าจะเชื่ออันไหนดี สับสนครับ แต่ว่าพระจิต พระวิญญาญ ก้อมาเทียบ ม่ะรู้ว่าจะเชื่อสิ่งไหนดี  :afro:
  ผมไม่เข้าใจเพราะพิมพ์ผิดหรือเป่า"ม่ะรู้ว่าจะเชื่ออันไหนดี สับสนครับ แต่ว่าพระจิต พระวิญญาญ (ก้อมาเทียบ )ม่ะรู้ว่าจะเชื่อสิ่งไหนดี  :afro:"
ในวงเล็บอะผมไม่เข้าใจแหะๆจริงๆนะ แล้วทำมัย?คนอื่นเข้าใจ?? แล้วผมจะตอบกระทู้ได้ใหมนิ มีผมไม่เข้าใจคนเดียวเป่านิสักสงสัยตูโง่เป่าหว่า??? : emo102 : : emo102 :
satoshi_b1

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 3:51 pm

พระจิตกับพระวิญญาญ ก้อเหมือนกันแหล่ะ แต่ว่าต่างคนต่างพูด มอร์มอน บอกว่าพระวิญญาญ คาทอลิกบอกว่าพระจิตเจ้า
APaladin

ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 1:25 am

ผมว่าคุณเป็นคาทอลิกน่าจะดีกว่าเพราะเปิดใจกับคาทอลิกมากกว่า ถ้าอยากจะรู้เพิ่มต้องเปิดใจเข้าไปศึกษาจริงๆจังๆ ถ้าเข้าไปเพื่อตั้งข้อสงสัยว่าอันใหนจิงบ้างที่เขาสอน ท่านคงไม่ประสบความสำเร็จจะคุยกับเอลเดอร์อีกกี่ปี ผมว่าคุณก็ไม่ได้คำตอบในใจแน่นอนที่สุดเลยคับ ลองคิดแบบว่าเข้าไปเพื่อหาความจริงกับพระเจ้าเพิ่มเติมจะได้อะไรกลับมามากกว่า ไม่ว่าจะเข้าไปดูศาสนาใหนก็น่าจะได้ความจริงในศาสนานั่นมาแน่นอน เพราะถุกศาสนาล้วนมีความจริงของพระเจ้าอยู่ มอรมอรมีคัมภีร์เพิ่มมาอีก3เล่มลองศึกษาให้จบทุกเล่มควบคู่ไปกับการสวดเพื่อขอการนำทางในการศึกษาขอความเข้าใจในสิ่งที่เขียนไว้ในหนังสือพวกนั้นดู คุนจะพบว่าเขาเชื่ออะไรยึดอะไร วิธีนี้จะทำให้คุนเข้าใจแจ่มแจ้งด้วยตัวคุนเอง การไปถามคนอื่นเขาก็ตอบไปตามความรู้ความเข้าใจของเขาถูกบ้างผิดบ้างมั่วๆมาก็มีเยอะ คุนศึกษาด้วยตัวเองควบคู่ไปกับการทูลถามพระเจ้าไปด้วยดีที่สุด : xemo026 : : xemo026 : : emo102 : : emo102 :
Isolation

ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 1:43 am

วิญญาณก็เป็นจิตนะคับ
จะชื่ออะไรก็เถอะแต่มีความเชื่อไว้ว่าพระองค์เป็นพระมหาไถ่ก็ดีเเล้วครับ  : xemo026 :
thanachard

ศุกร์ พ.ค. 22, 2009 11:57 pm

APaladin เขียน: .. ลองคิดแบบว่าเข้าไปเพื่อหาความจริงกับพระเจ้าเพิ่มเติมจะได้อะไรกลับมามากกว่า ไม่ว่าจะเข้าไปดูศาสนาใหนก็น่าจะได้ความจริงในศาสนานั่นมาแน่นอน เพราะถุกศาสนาล้วนมีความจริงของพระเจ้าอยู่ มอรมอรมีคัมภีร์เพิ่มมาอีก3เล่มลองศึกษาให้จบทุกเล่มควบคู่ไปกับการสวดเพื่อขอการนำทางในการศึกษาขอความเข้าใจในสิ่งที่เขียนไว้ในหนังสือพวกนั้นดู คุนจะพบว่าเขาเชื่ออะไรยึดอะไร วิธีนี้จะทำให้คุนเข้าใจแจ่มแจ้งด้วยตัวคุนเอง การไปถามคนอื่นเขาก็ตอบไปตามความรู้ความเข้าใจของเขาถูกบ้างผิดบ้างมั่วๆมาก็มีเยอะ คุนศึกษาด้วยตัวเองควบคู่ไปกับการทูลถามพระเจ้าไปด้วยดีที่สุด : xemo026 : : xemo026 : : emo102 : : emo102 :
เห็นด้วยบางส่วนครับ
แน่นอนครับว่าการถามคนอื่นนั้น เขาอาจจะตอบผิด
แต่ถ้าคนตอบเป็นคนที่ยังคงอยู่ในศาสนานั้น หรือนิกายนั้น และยังคงปฎิบัติตามหลักของศาสนาที่ตนอยู่
ก็มักจะได้คำตอบที่ถูกต้องมากกว่าผิดครับ
การที่ทั้งถาม ศึกษาด้วยตนเอง พร้อมกับทูลถามพระผู้เป็นเจ้าด้วย น่าจะดีกว่านะครับ  ::004::
ตอบกลับโพส