ฝันร้าย ไม่สบายใจเลย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Love_an_Peace

จันทร์ พ.ค. 04, 2009 2:19 pm

รูปภาพ
:undecided:เมื่อเช้าก่อนตื่นนอนฝันน่ากลัวมากครับ ฝันเห็นหมาป่า น่ากลัวมาก ตัวใหญ่ๆสีควันบุหรี่ ออกดำๆ ตอนแรกมันวิ่งจะเข้ามาทำร้าย แต่ พอมันวิ่งเข้ามาใกล้ๆ มันก้มานั้งหมอบข้างหน้า(มันคำรามด้วยแต่ไม่ได้ทำร้ายอะไรผม) ผมก้เลยหันหลังเดินหนีมันอีก พอผมหันไปดูมันก็เดินตามมาอีก แล้วก็มานั่งหมอบข้างๆผม(มันก็ทำเสียงขู่อีกแต่ไม่ได้ทำอะไร) ผมก็เดินหนีอีก มันก็เดินตามมาอีกครับ แล้วก้ตื่นขึ้นมา
น่ากลัวมากอ่ะ ไม่สบายใจเลย :undecided:
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 04, 2009 5:23 pm

สวดขอพระทรงประทานความคุ้มครองนะครับ ::001::

จันทร์ พ.ค. 04, 2009 6:07 pm

Batholomew เขียน: สวดขอพระทรงประทานความคุ้มครองนะครับ ::001::
ครับจะทำตามคำแนะนำครับ
Buddy

จันทร์ พ.ค. 04, 2009 8:09 pm

สวดอย่างที่ Batholomew บอกนะคะ

และบางทีฝันแบบนี้มันเป็นสัญลักษณ์เชิงจิตวิทยานะคะ มันเหมือนเป็นศัตรูหรืออะไรในตัวเราที่น่ากลัวและตามมาหลอกหลอนเรา เมื่อยามเราตื่นหรือรู้ตัว มันก็ไม่มาทำร้ายเรา แต่เมื่อยามเราไม่รู้ตัว มันก็คอยมาทำร้ายเรา หลอกหลอนเรา

ซึ่งที่บอกว่า พอหันไปก็เงียบ พอหันหลังให้ก็ตาม ... คิดว่า ค่อนข้างชัดนะคะว่า น่าจะเป็นสิ่งที่อยู่ในจิตใต้สำนึกนะคะ เวลาสวดขอพระ ขอให้พระองค์ช่วยบอกลูกด้วยว่า สิ่งนั้นคืออะไร หรือช่วยเอามันออกไปด้วย ลูกกลัวเหลือเกิน บางทีเราจะรู้เร็วนะคะ บางทีเราก็ไม่รู้ว่า คืออะไร  พระไม่บอกว่า คืออะไร... แต่พระจะค่อยๆเอาออกไปจากเราค่ะ ขอให้เราถวายสิ่งนี้แด่พระองค์แค่นั้นเอง  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Isolation

อังคาร พ.ค. 05, 2009 12:55 am

กัดมันเลย  : emo018 :ล้อเล่นคับ ฝันร้ายจะกลายเป็นดีคับคอนเฟิม    : emo045 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 05, 2009 1:00 am

สวดขอนายชุมพาบาล ให้มาไล่หมาป่าไป :)

อังคาร พ.ค. 05, 2009 1:45 am

WIN พิราบขาว เขียน: กัดมันเลย  : emo018 :ล้อเล่นคับ ฝันร้ายจะกลายเป็นดีคับคอนเฟิม    : emo045 :
::010:: อ่ะจ่ะ ไว้ถ้าฝันอีกจะเอาไม้ไล่ตีมัน ขอบคุณคร้าบขอภาวนาไม่ให้มีเรื่องร้ายๆเกิดขึ้น
~@Little lamb@~ เขียน: สวดขอนายชุมพาบาล ให้มาไล่หมาป่าไป :)
รูปภาพ ครับ จะสวดขอให้ไล่มันไปที ตอนนี้ไม่สบายใจเลย

อังคาร พ.ค. 05, 2009 2:02 am

Buddy เขียน: สวดอย่างที่ Batholomew บอกนะคะ

และบางทีฝันแบบนี้มันเป็นสัญลักษณ์เชิงจิตวิทยานะคะ มันเหมือนเป็นศัตรูหรืออะไรในตัวเราที่น่ากลัวและตามมาหลอกหลอนเรา เมื่อยามเราตื่นหรือรู้ตัว มันก็ไม่มาทำร้ายเรา แต่เมื่อยามเราไม่รู้ตัว มันก็คอยมาทำร้ายเรา หลอกหลอนเรา

ซึ่งที่บอกว่า พอหันไปก็เงียบ พอหันหลังให้ก็ตาม ... คิดว่า ค่อนข้างชัดนะคะว่า น่าจะเป็นสิ่งที่อยู่ในจิตใต้สำนึกนะคะ เวลาสวดขอพระ ขอให้พระองค์ช่วยบอกลูกด้วยว่า สิ่งนั้นคืออะไร หรือช่วยเอามันออกไปด้วย ลูกกลัวเหลือเกิน บางทีเราจะรู้เร็วนะคะ บางทีเราก็ไม่รู้ว่า คืออะไร  พระไม่บอกว่า คืออะไร... แต่พระจะค่อยๆเอาออกไปจากเราค่ะ ขอให้เราถวายสิ่งนี้แด่พระองค์แค่นั้นเอง   ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
ครับ ขอบคุณครับ จะทำตามที่แนะนำนะครับ 

อังคาร พ.ค. 05, 2009 2:09 am

Buddy เขียน:

คุณ buddy มันเข้าข่ายโรคจิตเพท รึเปล่าครับกลัวอ่ะ : emo080 :
Buddy

อังคาร พ.ค. 05, 2009 3:14 am

Love_an_Peace เขียน:

คุณ buddy มันเข้าข่ายโรคจิตเพท รึเปล่าครับกลัวอ่ะ : emo080 :
ไม่ใช่ค่ะ ไม่ต้องตกใจค่ะ ...  คือถ้าเป็นจิตเภท มันจะออกมาตอนรู้ตัวนี่แหละ ไม่ได้ออกมาในฝันแบบนั้นค่ะ  ::001::

บางทีอาจเป็นแค่ ตอนเด็กๆ เรากลัวอะไรบางอย่างน่ะค่ะ ซึ่งหลายครั้งไม่ใช่เรื่องน่ากลัวเลย แต่ความที่เราเด็ก เราไม่รู้ว่า คืออะไร เราก็เลยกลัวน่ะค่ะ  ::001::

อย่างบางคน ชอบฝันว่า  มีอะไรมากดหน้าผากตัวเอง หายใจไม่ออก ตอนหลับลึกๆน่ะค่ะ ก็สะดุ้งตื่นขึ้นมา พอมาหาสาเหตุกันจริงๆ ก็ปรากฎว่า ตอนเด็กเวลาแม่ให้นม แม่ไม่ระวัง  อุ้มชิดเกินไปแล้วไปทับจมูก เลยหายใจไม่ออก คือตอนนั้นแม่ก็จะรู้นะคะ แม่ก็เปลี่ยนท่า ขยับใหม่ แต่ความรู้สึกตรงนั้นมันยังอยู่ในเด็ก เด็กกลัวไปแล้วน่ะค่ะ พอโตเลยฝัน ซึ่งพอรู้แล้วก็หาย ไม่มีอะไร  ::001::

การหาสาเหตุ มันเป็นกระบวนการทางจิตวิทยา ต้องคุยกันยาว ซึ่งถ้าให้พระเยซูเจ้ารักษา ก็จะตรงประเด็นดีค่ะ เพราะพระองค์รู้จักเรามาก่อนที่เราจะรู้จักตัวเอง และพระองค์รู้ว่า ตั้งแต่เกิดมา เราเจออะไรมาบ้าง ชีวิตเราเป็นยังไง เกิดอะไรขึ้นกับเรา ทำไมเราจึงเป็นแบบนี้

พระอวยพรนะคะ หลับให้สบายนะคะ
Viridian

อังคาร พ.ค. 05, 2009 11:23 am

ความฝัน ก็คือ ความฝัน อย่าคิดมากกับมันมากเกินไปนะ : emo045 :

สวดภาวนาก่อนอนทุกคืน เผื่อจิตใจจะได้สงบขึ้น ::017::
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 05, 2009 11:30 am

บางทีมารมันก็ใช้ฝันมาทำให้เราจิตตกห่างจากพระเหมือนกันนะครับ อย่างแต่ก่อนผมชอบเชื่อฝัน ทีนี้พอตั้งใจจะทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ผมก็สวดฝากไว้กับพระ ปรากฏว่าเดี๋ยวฝันว่าตกน้ำบ้างจมน้ำบ้าง เรือแตก บ้านไฟใหม้ เลือดตกยางออก อะไรที่มันทำให้แปลได้ร้ายๆ ทีแรกผมก็พลอยวิตกไปเหมือนกัน แต่พอมันซ้ำๆเข้าก็เลยเริ่มรู้แล้วว่ามารกำลังหลอกเราให้เราเขว เพราะฉะนั้นฝันได้ก็ฝันไป แล้วพอคิดดูดีๆบางทีที่เราฝันนั้นมันมีข้อเกี่ยวโยงกับเหตุการณ์ก่อนเรานอนเยอะเหมือนกัน อย่าไปวิตกมันมากครับ ฝันได้ฝันไป

อังคาร พ.ค. 05, 2009 7:44 pm

ผมไปถามผู้ใหญ่มาแล้วครับ(ยายผมเอง เป็นพุทธ) ท่านบอกว่าฝันเห็นหมาหรือแมวสีดำส่วนมากจะเป็นวิญญาณร้าย มารังควาน แต่มันทำอะไรไม่ได้เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทคอยคุ้มครองผมอยู่ครับ
ยายบอกว่าให้ไปทำบุญ ::001::
Buddy

อังคาร พ.ค. 05, 2009 8:15 pm

Love_an_Peace เขียน: ผมไปถามผู้ใหญ่มาแล้วครับ(ยายผมเอง เป็นพุทธ) ท่านบอกว่าฝันเห็นหมาหรือแมวสีดำส่วนมากจะเป็นวิญญาณร้าย มารังควาน แต่มันทำอะไรไม่ได้เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทคอยคุ้มครองผมอยู่ครับ
ดีแล้วค่ะที่สบายใจขึ้น  ::001::

คุณยายน่ารักนะคะ  : emo045 :
Isolation

อังคาร พ.ค. 05, 2009 8:44 pm

ผมก็เคยเจอคับเป็นวิญญาณนะ เเต่ผมไล่ไปหมดเเล้วไม่กล้ามาหือผมหรอก
ผมเชื่อใน พระบิดาพระบุตรเเละพระจิต ชนะทุกอย่างครับ  ::003::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 05, 2009 8:59 pm

มีอารายกังวลใจ หรือมีปัญหาที่คิดไม่ตกรึป่าวววววว

WIN พิราบขาว เขียน: ผมก็เคยเจอคับเป็นวิญญาณนะ เเต่ผมไล่ไปหมดเเล้วไม่กล้ามาหือผมหรอก
ผมเชื่อใน พระบิดาพระบุตรเเละพระจิต ชนะทุกอย่างครับ   ::003::
  เจงเหรอออออออออออออออออ
แน่จายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยน้า
หึหึๆๆๆเห็นพูดแบบนี้แล้วก็โกยแน่บไปทุกราย

เราก็ไม่กลัวผี กลัวจนเลิกกลัวแหละ ออกแนวเบื่อด้วยซ้ำไป... : emo102 : : emo102 :
Happiiloo

พุธ พ.ค. 06, 2009 6:14 pm

หมาป่า มากัดลูกแกะของพระเจ้า  : emo107 :
กรอกสมบูรณ์

พุธ พ.ค. 06, 2009 7:29 pm

บนไว้แล้วลืมแก้บนหรือเปล่าค่ะ? ::011:: ::011:: ::011::

เวลาที่ดิฉันขอคำภาวนาหรือขอความช่วยเหลือจากบุญราศีหรือนักบุญ...  และได้ัรับความช้่วยเหลือแล้วแต่ลืมนำมาลัยดอกไม้ไปไหว้ท่าน ก็จะฝันว่าสิงโตมาหาค่ะ บางครั้งนึกอยู่5วัน ถึงจะจำได้ว่าเคยขอให้ท่านช่วยเรื่องอะไร
(กระซิบ : เคยบนจุดประทัดด้วยค่ะ)

คนทั่วไปเขาเรียกว่า"บน" แต่ดิฉันเีรียกว่า"ขอคำภาวนาและความช่วยเหลือ"

แล้ว...ขอให้แม่มารีย์ช่วยทีไร  แม่ก็ช่วยทุกที  ขอขอบคุณแม่มารีย์ มา ณ โอกาศนี้ด้วยค่ะ  ::011:: ::011:: ::011::

พุธ พ.ค. 06, 2009 9:27 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: บนไว้แล้วลืมแก้บนหรือเปล่าค่ะ? ::011:: ::011:: ::011::

เวลาที่ดิฉันขอคำภาวนาหรือขอความช่วยเหลือจากบุญราศีหรือนักบุญ...   และได้ัรับความช้่วยเหลือแล้วแต่ลืมนำมาลัยดอกไม้ไปไหว้ท่าน ก็จะฝันว่าสิงโตมาหาค่ะ บางครั้งนึกอยู่5วัน ถึงจะจำได้ว่าเคยขอให้ท่านช่วยเรื่องอะไร
(กระซิบ : เคยบนจุดประทัดด้วยค่ะ)

คนทั่วไปเขาเรียกว่า"บน" แต่ดิฉันเีรียกว่า"ขอคำภาวนาและความช่วยเหลือ"

แล้ว...ขอให้แม่มารีย์ช่วยทีไร  แม่ก็ช่วยทุกที  ขอขอบคุณแม่มารีย์ มา ณ โอกาศนี้ด้วยค่ะ   ::011:: ::011:: ::011::
....ไม่เคยเลยครับ ส่วนมากขอ มากกว่าบนอ่ะครับ
อันตน เขียน: บางทีมารมันก็ใช้ฝันมาทำให้เราจิตตกห่างจากพระเหมือนกันนะครับ อย่างแต่ก่อนผมชอบเชื่อฝัน ทีนี้พอตั้งใจจะทำอะไรสักอย่างหนึ่ง ผมก็สวดฝากไว้กับพระ ปรากฏว่าเดี๋ยวฝันว่าตกน้ำบ้างจมน้ำบ้าง เรือแตก บ้านไฟใหม้ เลือดตกยางออก อะไรที่มันทำให้แปลได้ร้ายๆ ทีแรกผมก็พลอยวิตกไปเหมือนกัน แต่พอมันซ้ำๆเข้าก็เลยเริ่มรู้แล้วว่ามารกำลังหลอกเราให้เราเขว เพราะฉะนั้นฝันได้ก็ฝันไป แล้วพอคิดดูดีๆบางทีที่เราฝันนั้นมันมีข้อเกี่ยวโยงกับเหตุการณ์ก่อนเรานอนเยอะเหมือนกัน อย่าไปวิตกมันมากครับ ฝันได้ฝันไป
...ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
Happiiloo เขียน: หมาป่า มากัดลูกแกะของพระเจ้า  : emo107 :
...มันต้องตีให้ตาย 55+
Love_an_Peace เขียน: ผมไปถามผู้ใหญ่มาแล้วครับ(ยายผมเอง เป็นพุทธ) ท่านบอกว่าฝันเห็นหมาหรือแมวสีดำส่วนมากจะเป็นวิญญาณร้าย มารังควาน แต่มันทำอะไรไม่ได้เพราะมีสิ่งศักดิ์สิทคอยคุ้มครองผมอยู่ครับ
ดีแล้วค่ะที่สบายใจขึ้น   ::001::

คุณยายน่ารักนะคะ  : emo045 :
...อื้อ ท่านน่ารักมากครับ ทำ กับข้าวก็อร่อยย
~KaThaRoS~ เขียน: มีอารายกังวลใจ หรือมีปัญหาที่คิดไม่ตกรึป่าวววววว

WIN พิราบขาว เขียน: ผมก็เคยเจอคับเป็นวิญญาณนะ เเต่ผมไล่ไปหมดเเล้วไม่กล้ามาหือผมหรอก
ผมเชื่อใน พระบิดาพระบุตรเเละพระจิต ชนะทุกอย่างครับ   ::003::
   เจงเหรอออออออออออออออออ
แน่จายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยน้า
หึหึๆๆๆเห็นพูดแบบนี้แล้วก็โกยแน่บไปทุกราย

เราก็ไม่กลัวผี กลัวจนเลิกกลัวแหละ ออกแนวเบื่อด้วยซ้ำไป... : emo102 : : emo102 :
...พูดถึงว่าเคยเจอผีใหม ตอบตรงๆ ไม่เคยเลยครับ ตั้งแต่เกิดเลย
..........
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
ตอบกลับโพส