คำถามจากคนต่างศาสนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
kactga

พุธ พ.ค. 06, 2009 8:51 pm

มีคน ถามเราว่า ศาสนาคริส ฆ่าคนตายบาปมะ เราก็บอก บาป  แล้วเค้าถาม ว่า ถ้าพระเจ้าฆ่าคน ละ บาปมะ เห้น มีหลายตอนที่พระเจ้าฆ่าคนมาก มาย เราไม่รุ้ควรตอบอย่าง ไร เพื่อน มี คำตอบ ที่ ระมุนละมอนและ ฟังเค้าใจ สำหรับคนที่อยุ่ศาสนาอื่นแต่อยากรุ้อยากเข้าใจบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 06, 2009 9:32 pm

ฆ่าคน บาปครับ

ส่วนในกรณีพระเจ้าฆ่าคนนั้น ไม่บาปครับ (กรุณาอ่านเหตุผลก่อน)

1.พระเจ้าเป็นผู้ให้ชีวิตแก่สิ่งมีชีวิตทั้งมวล
ก็เป็นสิทธิโดยชอบธรรม ที่พระองค์จะเรียกสิ่งที่พระองค์เป็นเจ้าของคืนเมื่อไหร่ก็ได้

2.พระเจ้าทรง หยั่งรู้ทุกสิ่ง ทรงทราบดีว่า ใครทำดีทำชั่วอย่างไร

การที่พระองค์ทำให้ผู้่ทำความชั่วตาย มิใช่เพราะความเกลียดชัง
แต่ด้วยความรัก ทั้งต่อผู้ถูกกระทำและผู้กระทำความชั่ว

เพราะมีคำพยานจากวิญญาณดวงหนึ่งในดินแดนไฟชำระ(สถานที่ที่พระเจ้าใช้ชำระบาปของมนุษย์หลังความตายก่อนไปสู่สวรรค์)
ที่เคยใช้ชีวิตเสเพล และเสียชีวิตโดยอุบัติเหตุรถไฟ ว่า

"พระองค์ทำถูกแล้วที่เอาชีวิตของดิฉัน เพราะโดยการทำเช่นนี้
ฉันจึงไม่สามารถทำผิดต่อพระองค์ได้อีก"

จาก ความลับอันน่าอัศจรรย์ของวิญญาณในไฟชำระ
MarioAntonio
~@

พุธ พ.ค. 06, 2009 10:39 pm

การที่พระองค์ทำให้ผู้่ทำความชั่วตาย มิใช่เพราะความเกลียดชัง
แต่ด้วยความรัก ทั้งต่อผู้ถูกกระทำและผู้กระทำความชั่ว

เพราะมีคำพยานจากวิญญาณดวงหนึ่งในดินแดนไฟชำระ(สถานที่ที่พระเจ้าใช้ชำระบาปของมนุษย์หลังความตายก่อนไปสู่สวรรค์)
ที่เคยใช้ชีวิตเสเพล และเสียชีวิตโดยอุบัติเหตุรถไฟ ว่า

"พระองค์ทำถูกแล้วที่เอาชีวิตของดิฉัน เพราะโดยการทำเช่นนี้
ฉันจึงไม่สามารถทำผิดต่อพระองค์ได้อีก"

จาก ความลับอันน่าอัศจรรย์ของวิญญาณในไฟชำระ
หนังสือเล่มนี้มีจำหน่ายที่ใด? ใคร่จะได้ไว้อ่าน  ::020::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 06, 2009 11:07 pm

MarioAntonio เขียน:

หนังสือเล่มนี้มีจำหน่ายที่ใด? ใคร่จะได้ไว้อ่าน  ::020::

กลุ่มเรานี้แหละทำแจก  : xemo016 :
Valkyrie Zero Number

พุธ พ.ค. 06, 2009 11:12 pm

ข้อแรก พระเจ้าอยู่เหนือธรรมบัญญัติ
ข้อสอง พระองค์แค่ตัดสินตามบาปที่มนุษย์กระทำ เพราะมนุษย์มีบาปจึงต้องตาย และบางทีก็ควรจะตายเพื่อไม่ให้ทำชั่วไปมากกว่านี้ หรือไม่เดือดร้อนใครอีก แต่บางทีคนดี ๆ ที่เชื่อและฝากชีวิตในพระองค์ ที่พระองค์ให้ตายก็เพื่อความรอด
อีกข้อ พระเจ้ารู้ทุกอย่างว่าอะไรควรไม่ควร เหมาะไม่เหมาะ

อีกอย่าง ฝากบอกคุณคนที่ว่านั้นหน่อย "ยมบาลเอาชีวิตคน ทรมานคนในนรก(ตามที่เขาเชื่อ)บาปมั้ย ถ้าบาปทำไมเขาไม่ได้รับผลตามการกระทำของเขาล่ะ ถ้าเขาเชื่อว่าทำบาปต้องชดใช้"
~@

พุธ พ.ค. 06, 2009 11:40 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
MarioAntonio เขียน:

กลุ่มเรานี้แหละทำแจก   : xemo016 :
อ้าวตกข่าว  ::006:: มีแบบ pdf. ให้อ่านไหม ได้โปรดดด....
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 12:18 am

เอาแบบภาษาอังกฤษม๊ะ  จะได้ส่งlinkให้
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 12:38 am

พระเจ้าฆ่าคนทุกวินาทีครับ และทำให้คนเกิดทุกวินาทีด้วย

กลับไปถามเขาครับว่า

ถ้าพระเจ้าฆ่าคนแล้วบาป ถามว่าเวลาศาลตัดสินยิงเป้านักโทษ ตำรวจที่ยิงทำผิดกฎหมายไหม เวลาเปาบุ้นจิ้นสั่งประหารคนที่เป็นฆาตกรในสมัยก่อน ท่านเปาฯเป็นฆาตกรไหม

ถ้าเด็กคนหนึ่งไปตีน้องตัวเอง แม่เลยมาตีเขาสั่งสอนที่เขารังแกน้อง แบบนี้ แม่ผิดข้อหาเดียวกันคือรังแกเขาไหม

แยกให้ออกนะครับ ระหว่างผู้อยู่ใต้กฎและผู้ตั้งกฎที่บังคับใช้กฎ

การถามแบบนี้แสดงว่าเขายังเข้าใจผิดอย่างมหันต์ในเรื่อง ฐานะ ของพระเจ้านะครับ

หรือไม่ก็อาจแค่อยากจะถามเพื่อหาเรื่องคุณเฉยๆ
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 12:58 am

ชีวิตนี้พระให้มา

ถ้าวันนึงพระท่านจะขอคืน

ผมไม่เคยคิดเสียดาย
Slave of God

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 2:11 am

Pegasus Valkyrie เขียน:

อีกอย่าง ฝากบอกคุณคนที่ว่านั้นหน่อย "ยมบาลเอาชีวิตคน ทรมานคนในนรก(ตามที่เขาเชื่อ)บาปมั้ย ถ้าบาปทำไมเขาไม่ได้รับผลตามการกระทำของเขาล่ะ ถ้าเขาเชื่อว่าทำบาปต้องชดใช้"
อันนี้ช่วยชี้แจงนะครับ ตามคติของพุทธคนที่จะเป็นยมบาลได้นั้นต้องเป็นคนที่ทำดีและทำชั่วเท่ากัน จึงจะถูกเลือกเป็นยมบาล

และจะมีหน้าที่ตัดสินลงโทษตามบาปที่มนุษย์ทำ แต่ในขณะเดี่ยวกันก็จะมีช่วง

เวลาหนึ่งที่ตนเองก็ต้องทรมานจากบาปที่ตนเคยทำเหมือนกัน  ผมไม่แน่ใจว่าเวลาไหน  ประมาณว่ากลางคืนตัดสิ้นโทษ กลางวันต้องรับความทรมานจากกรรมที่เคยทำ อะไรประมาณนี้ครับ

แต่จะว่าไปชาวพุทธส่วนมากไม่ทราบหลอกครับ ด้วยความเคารพครับ เพื่อความเข้าใจเพื่อนต่างศาสนาครับ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 8:59 am

~@Little lamb@~ เขียน: เอาแบบภาษาอังกฤษม๊ะ  จะได้ส่งlinkให้
เอาคับ  : emo027 :
satoshi_b1

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 3:24 pm

ผมว่าไม่บาปหรอก เพราะท่านไม่ได้ทำให้เราตาย เราทำตัวเองมากกว่าเพราะไม่เชื่อท่าน ถ้าทุกคนเชื่อท่าน ทุกคนก้อจะมีชีวิตนิรันดร์  : emo031 : ม่ะรู้นะ คือคิดได้แบบนี้ เพราะว่าวินเชื่อว่าพระเจ้าให้อิสระในความคิดของเรา แต่ทุกอย่างต้องเป็นไปตามกฏ จะอธิบายยังงัยดีหล่ะ  : xemo033 :
† shout to the lord †

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 7:14 pm

พระเจ้าฆ่าคนไม่บาป
เพราะ??????
-พระเจ้าสร้างทุกสิ่งจากมือพระองค์เอง ฟ้า สวรรค์ แผ่นดินโลก มนุษย์ ฯลฯ
-บางคนตายเพื่อราชกิจของพระองค์ที่พระองค์ทรงมอบหน้าที่นี้แก่เขาคล้ายๆกับที่อัครสาวกของพระเยซูที่ขายพระองค์แลกกับเงินไม่เท่าไหร่เพื่อที่พระองค์จะได้ไถ่บาปแกทุกคนและสอนให้เรากลับใจไปหาพระเจ้า
-พระเจ้าคือเจ้าชีวิตของเราทุกคนในพระคำภีย์พูดถึงเรื่องนี้บ่อยมาก
Phulasso

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 7:50 pm

ความตายจากการฆ่า เป็นการกระทำที่ผิด
แต่การที่มนุษย์ตาย
ไม่ว่าสาเหตุใดก็ตามที่ไม่ได้ถูกคนฆ่าคน หรือ ฆ่าตัวตาย
อุบัติการนั้น ไม่ใช่การฆ่า ยืนยัน ไม่ใช่การฆ่า

เพราะ ความตายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
เมื่อเกิดมาต้องตาย ตายอย่างไร

สิ่งนั้นเป็นข้อแม้ ถ้าเขาทำอย่างนี้
เขาจะตายอย่างนี้ เช่นเมืองโซดม กอมมอร์รา
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ จันทร์ พ.ค. 11, 2009 8:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 12:44 am

คนที่อยู่ใต้กฎหมายไทย ก็ต้องรับผิดต่อกฎหมายไทย เว้นแต่กฎหมายจะบัญญัิติให้เป็นอื่น

เมื่อกฎหมายระบุให้การกระทำใดๆ เป็นความผิด ผู้กระทำความผิดนั้นย่อมต้องรับผลตามที่ถูกตัดสิน

ผู้เป็นเจ้าของกฎย่อมมีอำนาจที่จะเขียน ลบล้าง เพิ่มเติม แก้ไข โน้มเอียง หรือเบี่ยงแนวของกฎได้โดยชอบธรรม

ดังนั้นการที่พระองค์จะให้คนชั่วที่สุดรอดพ้นจากความตายนิรันดร์ก็เป็นพระเมตตาของพระองค์

ผู้ที่ไม่เข้าใจกฎ ก็ย่อมไม่อาจเข้่าใจกฎได้ และเมื่อไม่เข้าใจกฎก็ย่อมวิพากษ์วิจารณ์กฎไปต่างๆ นานา

ผู้ที่เข้าใจกฎก็ย่อมไม่เกิดคำถามกับกฎนั้นๆ

กฎหมายบ้านเมืองจากเกิดความไม่ยุติธรรมได้ เพราะไม่มีใครอาจสามารถตรวจสอบล่วงรู้ทุกสิ่งได้อย่างทั่วถ้วน

แต่กฎของพระเจ้าย่อมยุติธรรม เพราะพระองค์ทรงสร้างสิ่งต่างๆ ทรงทราบสิ่งต่างๆ และทรงเข้าใจสิ่งต่างๆ อย่างบริูบูรณ์

ขอพระเจ้าทรงพระกรุณาต่อผู้ที่ถ่อมตนลงต่อหน้าพระองค์ และทรงประทานความเข้าใจให้แก่ทุกคนที่ปราศจากความเข้าใจเทอญ
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 1:35 pm

พระเจ้าสร้างทุกอย่างมาครับ ทุกสิ่งทุกอย่างก็ต้องเป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์(ไม่บาปครับ)

พระเจ้าอวยพรครับ
BloodyCross

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 3:23 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:

อันนี้ช่วยชี้แจงนะครับ ตามคติของพุทธคนที่จะเป็นยมบาลได้นั้นต้องเป็นคนที่ทำดีและทำชั่วเท่ากัน จึงจะถูกเลือกเป็นยมบาล

และจะมีหน้าที่ตัดสินลงโทษตามบาปที่มนุษย์ทำ แต่ในขณะเดี่ยวกันก็จะมีช่วง

เวลาหนึ่งที่ตนเองก็ต้องทรมานจากบาปที่ตนเคยทำเหมือนกัน  ผมไม่แน่ใจว่าเวลาไหน  ประมาณว่ากลางคืนตัดสิ้นโทษ กลางวันต้องรับความทรมานจากกรรมที่เคยทำ อะไรประมาณนี้ครับ

แต่จะว่าไปชาวพุทธส่วนมากไม่ทราบหลอกครับ ด้วยความเคารพครับ เพื่อความเข้าใจเพื่อนต่างศาสนาครับ
แต่ว่า จขกท. เขายังไม่ได้บอกเลยนะครับ ว่าคนที่ถามเค้าน่ะเป็นพุทธหรือไม่?
Slave of God

พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 1:33 am

baskingdom เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน:

แต่ว่า จขกท. เขายังไม่ได้บอกเลยนะครับ ว่าคนที่ถามเค้าน่ะเป็นพุทธหรือไม่?
ถูกต้องที่สุดครับว่าเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้บอกแต่ผมตอบตามที่คุณPegasus Valkyrie เขาพูดไปถึง คำว่ายมบาลนะครับ ซึ่งคำว่ายมบาล มีเพียงศาสนาเดียว (เท่าที่ผมรู้) ที่ใช้ครับก็เลยแสดงความเห็นไปตาม

คำว่ายมบาลที่Pegasus Valkyrieอ้างถึงนะครับ   ไม่ใช่กับเจ้าของกระทู้ครับ  ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 14, 2009 1:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส