เหตุผลคนชอบฝรั่ง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
จ๋า

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 1:45 pm

ก่อนที่จะกล่าวเรื่องราวชวนปวดหัวและสนุสนานนั้น ขอบอกก่อนว่าทำไมผู้หญิงบางคนถึงชอบฝรั่ง อันนี้ไปเจอที่กระทู้มาที คู่สร้างคู่สม ซึ่งเป็นอีกเว็บไซด์หนึ่งที่แม่บ้านต่างแดนชอบเขาไป (จะพูดถึงบรรดาเว็บแม่บ้านต่างแดนทีหลัง) จำชื้อคนโพสไม่ได้ บอกว่าทำไมเขาถึงชอบฝรั่ง ซึ่งอ่านแล้วก็ขำดีคะ แต่ถ้าผู้ชายไทยมาอ่านคงขำไม่ออก ไม่แน่แถมคำด่าอีกต่างหาก ซึ่งตัวเราเองคิดว่าจริงๆแล้วผู้ชายชาติไหนก็เหมือนกัน แฟนฝรั่งบางคนก็โดนซ้อม บางคนก็อยู่เหมือนคนรับใช้ แต่บางคนก็อยู่อย่างสบาย ซึ่งไม่ต่างอะไรกับการเสี่ยงโชค อยู่ที่บุญวาสนาของเรามากกว่า ไม่ใช้มีแฟนเป็นฝรั่งแล้วอ้างว่าผู้ชายไทยไม่ดี
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:14 pm

อ่านไปอ่านมา น่าจะตั้งคำถามว่า "ทำไมสาวไทยจึงชอบมีผัวฝรั่ง"

ก็ต่างจิตต่างใจล่ะ ตามที่เจี๊ยบไปวิจัยคู่กับวิจัยฝุ่น

1.ฝรั่ง เงินหนา รักเดียวใจเดียว สัตย์ซื่อ กว่าชายไทยทั่วไป

2.มีความรับผิดชอบ ดีกว่าชายไทย

3.ไม่เจ้าชู้ มีเป็นคนๆ ไม่มั่วมีหลาย คนพร้อมๆกัน

4.ไม่ถือสาอดีต เพราะผู้ชายไทย ตัวชั่วแค่ไหน แต่เมียฉันต้องไม่ชั่วมาก่อน

5.ลูกออกมา หน้าตาลูกครึ่งผิวขาว หน้าตาดี อนาคต อาจจะช่วยเลี้ยงพ่อแม่ เมื่ออาชีพเป็นดารา

แค่นี้ก่อน ครับ ::046::
อันตน
~@

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:30 pm

ไว้เจอฝรั่งบ้าเครื่องเพศแล้วจะร้องให้ ถ้ามองแค่เรื่องทรัพย์สมบัติแค่นั้นก็สมควรแล้วที่จะหาผัวฝรั่ง แต่ระวังผัวต่างชาติรวยเฉพาะอยู่บ้านเรา เวลากลับไปก็งั้นๆ เพราะค่าเงินมันต่างกัน

เราเคยอ่านทำไมสาวไทยจึงชอบมีผัวฝรั่ง แต่เราไม่เคยอ่านทำไมฝรั่งชอบเมียไทย อาจจะมีบางข้อที่บอกว่า "ง่าย มีเงินมันก็แบ" หรือไม่ต้องฝรั่ง พวกไฮโซรวยๆ ก็มีสาวไทยรักนวลเสนอตัวไปพัวพันออกเยอะไป
ถ้าฝรั่งมันดีพร้อมมันคงไม่แต่งหย่าๆกันสนุกสนานหรอก ส่วนใหญ่ที่ได้ผัวฝรั่งก็รุ่นบิดาเสียส่วนใหญ่ เด็กลูกครึ่งบางคนได้ออกรายการโทรทัศน์ เห็นบิดาเด็กลูกครึ่งแล้วตกใจ รุ่นเดียวกับยายเลย จะให้มองว่ายังไงเนี่ย

ที่ผมว่ามาข้างต้น อาจจะดูเป็นการมองโลกในแง่ร้าย แต่จริงๆที่ผมอยากบอกคือเรื่องพวกนี้ไม่ส่งเสริมความเป็นครอบครัวอย่างสิ้นเชิง อย่าไปขำหรืออย่าไปสนุกปากกับมันนัก ปีศาจคะนองปากจะทำให้เราหลงลืมคุณค่าของครอบครัวไป ถ้าอยากได้ครอบครัวดีต้องช่วยกันครับ ผัวเมีย อย่าผลักภาระให้ใครคนใดคนหนึ่ง อย่าผลักภาระให้ผัวต้องรวย อย่าผลักภาระให้เมียต้องพร้อม ช่วยกันดีกว่า
แรลลี่

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 5:01 pm

อันตน เขียน: ไว้เจอฝรั่งบ้าเครื่องเพศแล้วจะร้องให้ ถ้ามองแค่เรื่องทรัพย์สมบัติแค่นั้นก็สมควรแล้วที่จะหาผัวฝรั่ง แต่ระวังผัวต่างชาติรวยเฉพาะอยู่บ้านเรา เวลากลับไปก็งั้นๆ เพราะค่าเงินมันต่างกัน

เราเคยอ่านทำไมสาวไทยจึงชอบมีผัวฝรั่ง แต่เราไม่เคยอ่านทำไมฝรั่งชอบเมียไทย อาจจะมีบางข้อที่บอกว่า "ง่าย มีเงินมันก็แบ" หรือไม่ต้องฝรั่ง พวกไฮโซรวยๆ ก็มีสาวไทยรักนวลเสนอตัวไปพัวพันออกเยอะไป
ถ้าฝรั่งมันดีพร้อมมันคงไม่แต่งหย่าๆกันสนุกสนานหรอก ส่วนใหญ่ที่ได้ผัวฝรั่งก็รุ่นบิดาเสียส่วนใหญ่ เด็กลูกครึ่งบางคนได้ออกรายการโทรทัศน์ เห็นบิดาเด็กลูกครึ่งแล้วตกใจ รุ่นเดียวกับยายเลย จะให้มองว่ายังไงเนี่ย

ที่ผมว่ามาข้างต้น อาจจะดูเป็นการมองโลกในแง่ร้าย แต่จริงๆที่ผมอยากบอกคือเรื่องพวกนี้ไม่ส่งเสริมความเป็นครอบครัวอย่างสิ้นเชิง อย่าไปขำหรืออย่าไปสนุกปากกับมันนัก ปีศาจคะนองปากจะทำให้เราหลงลืมคุณค่าของครอบครัวไป ถ้าอยากได้ครอบครัวดีต้องช่วยกันครับ ผัวเมีย อย่าผลักภาระให้ใครคนใดคนหนึ่ง อย่าผลักภาระให้ผัวต้องรวย อย่าผลักภาระให้เมียต้องพร้อม ช่วยกันดีกว่า

ทำยังไงได้ละค่ะ เพราะ ผู้ชาย เอเชีย ไม่ใช่ สเปค เลย ฝืนใจ ที่จะชอบก็ไม่ได้
อันนี้ เป็น รสนิยมส่วนตัวคะ คือ  ตัวเราเองก็มีแฟน ฝรั่ง เขาก็เทค แคร์เราดีนะคะ 
จะว่าไปนิสัยผู้ชายก็คงเหมือนกันหมดละคะ แต่ต่างกันตรงความรับผิดชอบมากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 6:54 pm

เรื่องส่วนตัว ชอบส่วนตัว รักส่วนตัว สุขส่้วนตัว ทุกข์ส่วนตัว

ฝรั่งก็ไม่ได้ดีไปกว่าเรา และเราก็ไม่ได้ดีไปกว่้าฝรั่ง

มนุษย์มีสิทธิ์ที่จะเลือก และสิทธิ์ที่จะเลือกก็เป็นของมนุษย์
Jack Sparrow

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 9:00 pm

Jeab Agape เขียน:
อ่านไปอ่านมา น่าจะตั้งคำถามว่า "ทำไมสาวไทยจึงชอบมีผัวฝรั่ง"

ก็ต่างจิตต่างใจล่ะ ตามที่เจี๊ยบไปวิจัยคู่กับวิจัยฝุ่น

1.ฝรั่ง เงินหนา รักเดียวใจเดียว สัตย์ซื่อ กว่าชายไทยทั่วไป

2.มีความรับผิดชอบ ดีกว่าชายไทย

3.ไม่เจ้าชู้ มีเป็นคนๆ ไม่มั่วมีหลาย คนพร้อมๆกัน

4.ไม่ถือสาอดีต เพราะผู้ชายไทย ตัวชั่วแค่ไหน แต่เมียฉันต้องไม่ชั่วมาก่อน

5.ลูกออกมา หน้าตาลูกครึ่งผิวขาว หน้าตาดี อนาคต อาจจะช่วยเลี้ยงพ่อแม่ เมื่ออาชีพเป็นดารา

แค่นี้ก่อน ครับ ::046::
รู้ดีจังเลยนะครับ อิอิ คงมีฝรั่งเลี้ยงข้าวบ่อยซิท่า
Aeyu

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 9:11 pm

เหๆๆ  จายเยนๆๆๆ มันแล้วแต่รสนิยมล่ะน้า  อย่างเราชอบฝรั่ง เพราะอยากมีลูกน่ารัก อิอิ
แต่ชายไทยก็ใช่ว่าไม่ดี แต่มันรสนิยมเฉยๆ
อันตน
~@

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 9:32 pm

แรลลี่ เขียน: ทำยังไงได้ละค่ะ เพราะ ผู้ชาย เอเชีย ไม่ใช่ สเปค เลย ฝืนใจ ที่จะชอบก็ไม่ได้
อันนี้ เป็น รสนิยมส่วนตัวคะ คือ  ตัวเราเองก็มีแฟน ฝรั่ง เขาก็เทค แคร์เราดีนะคะ 
จะว่าไปนิสัยผู้ชายก็คงเหมือนกันหมดละคะ แต่ต่างกันตรงความรับผิดชอบมากกว่า
เรื่องเสปคนี่มันก็ไม่ว่ากันหรอกครับ แต่บังเอิญตัวอย่างที่ว่ามาข้างต้นมันเอาเงินเป็นที่ตั้งไปหน่อย แล้วก็ปฏิเสธความสัมพันธ์เชิงครอบครัวแบบเอเซียไปหน่อย แค่นั้นเอง
P
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 10:57 pm

ผมก็ชอบนะครับ ฝรั่ง สมัยเด็กๆเอามาจิ้มพริกกะเกลือ อร่อยอย่าบอกใคร

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ทำไมเอาไปดองเป็นสีนีออนแบบนั้น น่ากลัวชะมัดเลย ไม่ค่อยกล้ากิน

: emo027 :
taiyo

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:07 pm

จะว่าไปก็ต้องดูที่วัฒนธรรมด้วยครับ ห้ามผิดลูกเมีย

แต่เอเชีย ไม่ผิดก็ได้ แค่หย่าแล้วแต่งใหม่สัก20รอบ ก็ไม่ผิดลูกผิดเมียแล้ว ( มันคิดได้ไงเนี่ย ฟังแล้วอึ้งไปเลย และไปถามคนอื่น เขาก็บอกว่าไม่ผิดจริงๆด้วย ก็มันอย่าไปแล้ว ไม่ได้ผูกพันกันแล้ว จะไปมีใหม่ก็ไม่ผิดหลักศาสนาเขา หุหุ เอากับมัน)

แต่ถ้ามาเจอของคริสต์ โดยเฉพาะคาทอลิค ถ้าจะแต่งต้องรักจริง เพราะไม่ใช่จะอย่ากันง่ายๆนะ อยู่กันจนตายไปข้างเลยล่ะ แถมบ้านเขากฎหมายก็โหด อย่าทีโดนฟ้องจนหมดเนื้อหมดตัวได้เลย เห็นมะ ไม่ใช่อย่ากันง่ายๆ ประเทศในเอเชียโดยเฉพาะไทย อย่าง่ายเกินไปครับ ต้องเอาแบบโหดๆเหมือนเมืองนอกหน่อย คิดนอกใจโดนฟ้องหมดตัวแน่ 55555
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:18 pm

P เขียน: ผมก็ชอบนะครับ ฝรั่ง สมัยเด็กๆเอามาจิ้มพริกกะเกลือ อร่อยอย่าบอกใคร

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ทำไมเอาไปดองเป็นสีนีออนแบบนั้น น่ากลัวชะมัดเลย ไม่ค่อยกล้ากิน

ฝรั่งแช่บ๊วยอร่อยนะเพ่
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:39 pm

เกินไปหน่อยมั้งครับ?
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 12:52 pm

P เขียน: ผมก็ชอบนะครับ ฝรั่ง สมัยเด็กๆเอามาจิ้มพริกกะเกลือ อร่อยอย่าบอกใคร

ออกทะเลตลอดอ่ะ ชายน้อย : emo057 :
PrinzSchweini

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 12:58 pm

มันก็ต่างคนต่างใจเนอะ
แต่หนูก็ชอบ เพราะหนูจะได้สามารถพูดได้หลายภาษา
เอิ๊กๆ
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 4:10 pm

Jack Sparrow เขียน:
รู้ดีจังเลยนะครับ อิอิ คงมีฝรั่งเลี้ยงข้าวบ่อยซิท่า
โห...รู้จักสาวไทย ที่วิ่งไล่ หา(สะมี)ฝรั่ง กันหัวยุ่ง และไอ้หนุ่ม(แก่) ก็ไล่หาสาวไทย ไว้ดูแลตัวเอง โดยเอาเงินเกษียณมาใช้ในไทย
ถ้าอยู่ที่บ้าน (it) นั่งห่อเหี่ยว กินขนมปังแห้งๆ เสียค่าแกสทำฮีสเตอร์ ในฤดูหนาว  เขาว่ากันว่าสาวไทยเอาใจเก่ง อิอิ (เอาใจฝรั่ง ไม่ใช่เอาใจหนุ่มไทย)

เจี๊ยบกินข้าวกับฝรั่งเนี่ย ต่างคนต่างกินจ้า แฟร์ดี ::046::
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ อังคาร พ.ค. 19, 2009 5:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 4:16 pm

ตอนเด็กๆ ชอบปีน(ต้น)ฝรั่ง และเล่นซ่อนหา ที่สวนฝรั่ง เป็นฝรั่งบ้านนะ (ฝรั่งขี้นก)

ตอนหลังมีฝรั่งออกมาหลายสายพันธุ์ เช่นฝรั่งเวียดนาม ฝรั่งไร้เมล็ด เขาว่าฝรั่งมีวิตามินซีเยอะ คนต้องการคุมน้ำหนัก
ต้องกินนะ พี่ P มันมีแคลอรี่น้อย ไม่มีคาเรสเตอร์รอล...แต่เจี๊ยบชอบทุเรียน หมอนทอง น้อยหน่าไม่ชอบ เมล็ดเยอะไป
และชอบลองกอง และ ลูกู ลูกูนี่น่าจะมีแถวๆ ชายแดนภาคใต้นะฮะ ::042::
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 4:18 pm

Frederic เขียน: มันก็ต่างคนต่างใจเนอะ
แต่หนูก็ชอบ เพราะหนูจะได้สามารถพูดได้หลายภาษา
เอิ๊กๆ
การเป็น สะมี ภรรเมีย กันไม่ต้องใช้ภาษา อะไรมากหรอก จ้า ::027::
myth

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 11:55 pm

หนุ่มไทย ได้ฟันสาวเยอะ ถือว่าสมชายชาตรี มีกำไล ยิ่งกินของฟรีได้ พี่แกยิ่งมันคะ มีเมียน้อยถือว่ารวย และเก่ง เมียหลวงร่ำให้มานักต่อนักแล้ว

หนุ่มไทย
Joseph

อังคาร พ.ค. 19, 2009 5:04 pm

เท่าที่พี่ฟังมาเพื่อนผู้หญิงพี่หลายคนก็บอกว่าเพื่อนของเขาชอบแต่ฝรั่ง นั่นก็แสดงว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ สาวไทยมักรสนิยมฝรั่ง

แต่สำหรับพี่แล้วว่ารสนิยมญี่ปุ่นเท่กว่าเพราะมีความรับผิดชอบดี เนื่่องจากว่าในสังคมญี่ปุ่นเมื่อแต่งงานกันแล้วผู้หญิงจะไปทำงานนอกบ้านไม่ได้เป็นบรรทัดฐานของสังคมอย่างหนึ่ง สังคมจะไม่ยอมรับถ้าผู้หญิงที่มีสามีแล้วออกไปทำงานนอกบ้านซึ่งต่างจากสังคมไทยหรือสังคมฝรั่งเมื่อแต่งงานกันแล้วก็ช่วยกันทำมาหากินฝ่ายชายก็ออกไปทำงาน ฝ่ายหญิงก็ออกไปทำงาน แต่สังคมญี่ปุ่นไม่ได้ ผู้ชายต้องเป็นผู้นำต้องเลี้ยงดูเขา พี่ว่าเท่จริงๆ เลยครับเป็นแบบฉบับที่ดีพี่ชอบและประทับใจมากๆ

ในความรู้สึกพี่นอกจากชอบเลี้ยงดอกไม้แล้ว ยังชอบเลี้ยงสาวด้วย เหอๆ คิดว่าจะหาใครสักคนมาเพื่อจะเลี้ยงดูเข้าให้มีความสุขแต่ตอนนี้เราต้องพึ่งตัวเองให้ได้ก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ค. 20, 2009 3:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 19, 2009 9:14 pm

[quote="myth"]

หนุ่มไทย ได้ฟันสาวเยอะ ถือว่าสมชายชาตรี มีกำไล ยิ่งกินของฟรีได้ พี่แกยิ่งมันคะ มีเมียน้อยถือว่ารวย และเก่ง เมียหลวงร่ำให้มานักต่อนักแล้ว

หนุ่มไทย
P
.
.

อังคาร พ.ค. 19, 2009 10:48 pm

อืม.. นั่นสินะ
myth

อังคาร พ.ค. 19, 2009 11:25 pm

[quote="อันตน"]

หนุ่มไทย
P
.
.

อังคาร พ.ค. 19, 2009 11:58 pm

งั้น ตกลงปัญหาอยู่ที่แม่สามีใช่ไหมครับ
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 20, 2009 9:37 am

1.ไม่เห็นคุณจ๋า เจ้าของกระทู้ มาติดตามผลงานตัวเอง

2.มนุษย์ คือ มนุษย์ คนบาป ที่ต้องพึ่งพระเมตตาของพระเยซูเจ้า มีทั้งจุดอ่อน และจุดแข็ง กันทุกชาติ/ภาษา เราอย่ามองกันแค่ด้านเดียว

3.คนที่ยกย่องฝรั่งกันสุดริด สุดเดช ก็น่าเป็นห่วง จนทับถม คนชาติเดียวกัน

4.ส่วนคนไทยเอง (ชาย) เราก็ต้องปรับปรุง ตัวเอง และต้องปรับปรุงระดับชาติเชียวล่ะ
Viridian

พุธ พ.ค. 20, 2009 9:46 am

ส่วนตัวถ้าถามข้าพเจ้า ถ้าเราตกหลุมรักใครสักคน เราคงไม่ได้สนใจว่าคนๆ นั้นเป็นไทยหรือฝรั่งหรอก...
และเราคงไม่สามารถไปกำหนดความรู้สึกตัวเองได้ว่า "ฉันต้องชอบคนแบบนี้ๆ เท่านั้น"...
เพราะถ้ามันกำหนดได้ มันคงไม่เรียกว่า "ความรัก" หรอก...ถ้าอย่างนั้นน่ะ...

อีกอย่าง ความดีความเลว ไม่ได้ตัดสินที่เชื้อชาติ แต่เป็นเรื่องของปัจเจกบุคคล...
อย่างที่พี่เจี๊ยบว่าแหละค่ะ...

มนุษย์ คือ มนุษย์ คนบาป ที่ต้องพึ่งพระเมตตาของพระเยซูเจ้า มีทั้งจุดอ่อน และจุดแข็ง กันทุกชาติ/ภาษา เราอย่ามองกันแค่ด้านเดียว

สุดท้าย...เราจะมีแฟนเป็นใครหรือแบบไหน...คงมีแต่พระเท่านั้นที่รู้...

พระอวยพรค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ พุธ พ.ค. 20, 2009 9:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ค. 20, 2009 12:32 pm

myth เขียน:

หนุ่มไทย….แม่ผัวมาเป็นอันดับ1 ญาติพี่น้องมาก่อนนะก๊า เมียทนปั้นหน้าก๊า

สองข้อนี้แหละที่ทำให้ผญไทย โบกมือบ๊ายบาย ผชไทย
ไม่เกินไปหน่อยเหรอครับ?
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 20, 2009 2:30 pm

[quote="อันตน"]

หนุ่มไทย
myth

พุธ พ.ค. 20, 2009 10:32 pm

[quote="Like a Heaven"]

หนุ่มไทย
แก้ไขล่าสุดโดย myth เมื่อ พุธ พ.ค. 20, 2009 10:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 20, 2009 10:55 pm

ค่านิยมบางอย่างฝังรากลึกมานาน แม้จะเริ่มเปลี่ยนไปในคนบางกล่ม แต่คนทั่วไปที่อาจจะกลุ่มใหญ่กว่าอาจไม่ยอมเปลี่ยนแปลง และอาจส่งต่อค่านิยมเดิมๆไปเรื่อยๆ

บางทีการเหมารวมว่า ฝรั่ง คนไทย อาจไม่เหมาะ เพราะถ้าถามว่า ฝรั่งเห็นการมีเมียน้อยน่าเสื่อมเสียมากกว่าคนไทยคิดมันจริงไหม มันก็จริง ถ้าถามว่า ฝรั่งมีอัตราหย่าร้างสูงกว่าเราจริงไหม มันก็จริง

แต่ถามว่า ฝรั่งทุกคนไม่มีใครนอกใจคู่ตัวเองเลยเหรอ มันก็ไม่ใช่ หรือคนไทยทุกคนไม่มีความรับผิดชอบลูกเมียหรือ มันก็ไม่ใช่

เขาอาจจะเป็นลักษณะครอบครัวเดี่ยว แต่งงานแล้วแยกครอบครัว แม่ผัวพ่อตาไม่มีสิทธิ์ยุ่ง แต่เขาก็ต้องเตรียมตัวแก่แล้วไปบ้านพักคนชราลูกหลานไม่เลี้ยงมากกว่าเราเหมือนกันครับ

ดังนั้น ผมไม่อยากให้เป็นทฤษฎี เหมารวม ในเรื่องนี้ เพราะไม่เป็นธรรมกับใครเลย และทำให้เรามองภาพบิดเบี้ยวไปครับ
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 20, 2009 11:08 pm

คือจะฝรั่งหรือไทยหรือพม่ามอญผมไม่ได้รังเกียจอะไรหรอก เพียงแต่อย่าเอาเงินหรือความสบายมาเป็นที่ตั้งในชีวิตคู่แล้วกันครับ เราตัดพระออกไปจากชีวิตคู่ไม่ได้เด็ดขาด ความคิดเห็นที่ตั้งขึ้นมาข้างต้นไม่ใช่ของใหม่ แต่เป็นเรื่องจริงที่มีอยู่ในหนังสือหรือในเวปต่างๆแพร่หลายอยู่พอสมควรทีเดียว คนที่เป็นตัวตั้งต้นเผยแพร่คือคนที่ขาดซึ่งพระ เราอย่าลืมสิครับว่า"ความรักนั้นอดทนนานและกระทำคุณให้" "ฝ่ายชายจงรักภรรยา ฝ่ายหญิงจงนอบน้อมต่อสามี" ฯลฯ อีกหลายข้อพระคำภีร์ที่จะทำให้เราเข้าใจชีวิตครอบครัวในมิติที่ลึกขึ้น กว่าชายไทยอย่างโน้น ชายฝรั่งอย่างนี้ ชายฝรั่งข่มขืนลูกเป็นข่าวดังไปทั่วโลกก็เยอะ ข่าวก๊อซซิปฝรั่งมีชู้ก็เยอะพอๆกับเมืองไทย ยิ่งฝรั่งไม่เอาศาสนาด้วยแล้ว ไม่ต่างกับไทยหรอกครับ ผมเห็นกับตามาแล้ว เมียญี่ปุ่นนอนกอดลูก ตัวเองนอนกอดหญิงไทยในบ้านหลังเดียวกัน แม่ยายมาฝรั่งหงุดหงิดอยู่ไม่ติด เอาละ ข้ามไปเถอะ

คุณตัดเรื่องพ่อแม่พี่น้องของคู่ชีวิตไปไม่ได้หรอกครับ ไม่มีเขาก็ไม่มีคู่ชีวิตของคุณ ไม่มีเขาก็ไม่มีคุณ และไม่มีทายาทของคุณๆ นางนาโอมิคนต่างศาสนาอยู่กับแม่ผัวจนผัวตายก็ยังปรนนิบัติแม่ผัวอยู่ต่อไป ชีวิตคู่ตั้งแต่พ่อแม่เดิมเราออกจากสวนสวรรค์พระก็บอกแล้วว่าไม่สบาย ชายก็ต้องหากินหญิงก็ต้องเจ็บท้อง เมื่อเราคิดจะแต่งงานเราก็มีแอกอยู่แล้ว ทางคริสเตียนค่อนข้างเคร่งครัดเรื่องการเทียมแอกกับคนความเชื่อเดียวกัน แต่คริสตังยอมรับเรื่องการอยู่กินกับคนต่างความเชื่อได้แต่ต้องแต่งงานให้เรียบร้อย ความเชื่อเดียวกันก็ดีตรงที่ว่าเรามองปัญหาจากมุมเดียวกันได้ง่าย เมื่อมีปัญหาแม่ผัวลูกสะไภ้ พ่อตาลูกเขย เราอาศัยข้อพระคัมภีร์ "ความรักนั้นอดทนนาน" ช่วยกันให้ผ่านไปได้ หรือเราอาจจะนึกถึงข้อพระคัมภีร์ที่ว่าท่านตวงให้เขาด้วยทะนานอันใด เขาก็ตวงให้ท่านด้วยทะนานอันนั้น เรามีกำแพงต่อคำว่าแม่ผัวก่อนหรือเปล่า อาจจะจากประสบการณ์หรืออะไรก็ดี พอมีกำแพงเขาก็มีกำแพง กลายเป็นว่ามองกันด้วยอคติ ปัญหาเลยไม่จบ ข้างฝ่ายผัวบางทีก็ลำบากใจเหมือนกัน โน่นก็เมียนี่ก็แม่ คนนึงนั่งทูนอีกคนนอนทูน นี่เป็นเพียงหนึ่งตัวอย่างปัญหาครอบครัวที่จะมีแน่ๆเมื่อแต่งงาน ผมถึงบอกว่าเราตัดพระออกไปไม่ได้จากชีวิตของเรา ขาดพระเราก็จะเอาตัวเองเป็นที่ตั้งทันที คิดเล่นๆ ถ้าพระต้องการให้เธอเป็นพยานต่อครอบครัวสามีด้วยชีวิตละ เรื่องนี้เหมือนกันทั้งหญิงทั้งชายครับ คิดจะแต่งงานต้องคิดดีๆ สวดเยอะๆขอกำลังในการประคองครอบครัว ยิ่งต่างคนต่างถือยิ่งหยุมหยิม วกเข้ามาเรื่องฝรั่งอีกที ฝรั่งไม่ได้เอาพระเอาเจ้าเสมอไป เกิดได้กันไป ฝรั่งจะใช้ถุงยาง คุณจะยอมให้เขาใช้หรือ คนไทยก็เหมือนกัน อย่าคิดว่าลามกนะครับ ตอนอบรมคู่แต่งงานก็พูดเรื่องพวกนี้ ลืมข้อเปรียบเทียบพวกนี้ไปเถอะครับ มองอย่างที่พระมองดีกว่า แล้วจะผัวหรือเมียไทยฝรั่งแขกจีนลาว ความหวานหอมในชีวิตคู่จะเกิดขึ้นได้ในความขมขื่น

ผมชอบข้อพระคัมภีร์ข้อหนึ่งคือ "เจ้าจงอยู่กินด้วยความชื่นชมยินดีกับภรรยาซึ่งเจ้ารักตลอดชีวิตอนิจจังของเจ้า ซึ่งพระองค์ได้ประทานให้แก่เจ้าภายใต้ดวงอาทิตย์" ปัญญาจารย์ 9:9 ผมเปิดเจอตอนกำลังงอนๆกันกับเมีย
ผมกับเมียแต่งกันแบบต่างคนต่างถือ ชีวิตครอบครัวมีปัญหาบ้าง สุขบ้างตามประสาคนบาปครับ เราอยู่กันในครอบครัวผม ผมเองมีหน้าที่ต้องคอยปลอบเธอ ติเธอ ติตัวเอง ปลอบตัวเอง เพราะว่าพ่อแม่เราก็ไม่ได้ถูกเสมอไป เมียก็ไม่ได้ถูกเสมอไป ตัวเราเองก็ไม่ได้ถูกเสมอไป พระต่างหากที่ถูกเสมอ ลองเอาพระมาแทนเหตุผลพวกนี้ก่อนดีกว่านะครับ แล้วค่อยหาคู่
ตอบกลับโพส