ทำไมต้องมีเพศที่สามด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 2:19 pm

โห.. หามาจากไหนเนี่ย คิดถึงตอนเด็กๆนั่นเลย..  : xemo026 :

: emo027 :
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 2:26 pm

P เขียน: โห.. หามาจากไหนเนี่ย คิดถึงตอนเด็กๆนั่นเลย..  : xemo026 :

: emo027 :

ดูทีวีซะบ้าง มั่วแต่เครียดดด  เอ..หรือว่าเขาเอาชีวิตลุงพีมาหว่า ชักสงสัย
creamy

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 3:55 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: บางที สำหรับตัวเราที่เป็นกะเทยมาตอบเองเลยนะคะ

ก็เคยคิดเหมือนกันว่าทำไมพระองค์ไม่สร้างเราให้มีจิตใจแบบคนปกติ

แต่พออยู่นานๆ กลับคิดว่าอาจมีเหตุผลบางอย่างที่พระองต้องการจะลองทดสอบเรา

ส่วนปอยนิสัยดีจริงมั้ย ขอไม่ตอบคะ เพราะเรื่องนี้คนในวงการเท่านั้นที่จะรู้ตื้นลึกหนาบาง คิคิ
เอ่อ ::029:: พี่หมายถึงเพื่อนของพี่น่ะ นิสัยดีจ้า แต่เขาเป็นเหมือนน้องปอย ไม่ได้บอกว่าปอยนิสัยดี(หนูอ่านผิดป่ะค่ะ)
Valkyrie Zero Number

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:39 pm

ทั้งสงสาร และนึกสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมบางคนที่จิตใจเป็นผู้หญิง พระองค์ไม่สร้างให้เป็นผู้หญิงแต่แรกเลย ต้องให้เขามาลำบากกับร่างกายที่เป็นชายทำไม ในเมื่อบางคนทั้งรู้ตัวดีว่าเป็นไม่ได้ ไม่ว่าเขาจะพยายามยังไง บางคนก็เจอประสบการณ์ที่ทำให้เกลียดแค้นเพศตัวเองไปเลยก็มี

เราว่าพระองค์น่าจะอ่านออกว่าจะเป็นแบบนี้ตั้งแต่สร้างโลก แต่ทำไมยังบันดาลให้เกิดเรื่องแบบนี้อีกกัน
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:05 pm

เป็นเพราะบาปของสังคมมนุษย์...ทำให้กฏของธรรมชาติ ผิดเพี๊ยนไป
ชนรุ่นหลัง...ลำบากกันพร้อมหน้า : xemo028 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
can2524

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 4:13 pm

แคนคนนึงแหละครับที่ยอมรับว่าตัวเองเป็นเพศที่3ถามว่าทุกข์มั้ยมันก็ทุกข์นะแต่เราก็ทำใจยอมรับและก็มีความสุขกับสิ่งที่เราเป็นแค่เราเป็นคนดีของสังคมก็พอ
naitamcm

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 7:19 pm

แหงม ๆ .. มีแค่ 2 เพศครับ คือ ชายกับหญิง

ผมเป็นเกย์ .. ก็ตระหนักถึงข้อนี้

ทุกวันนี้ก็ยังเป็นเกย์ .. ครับ

เพศที่สาม .. พระรู้คำตอบครับ .. ผมเชื่ออย่างนั้น

แต่จะเพศอะไร ?

ทำบาปเดียวกัน ก็เหมือนกัน

แต่ว่า เพศที่สาม มันตราบาปอยู่แล้ว เพราะเรารักเพศเดียวกัน

ผมก็ยังหาจุดทางออกไม่เจอ

รู้แต่ว่า พระรักผม .. และผมเป็นเกย์ครับ
naitamcm

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 7:20 pm

ผมก็เป็นเกย์นะ .. พระเจ้าทรงรู้ .. และก็ยังรักผมเหมือนเดิิม .. อัศจรรย์จัง
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 8:32 pm

ก็ไม่เห็นต้องใส่ใจนิคับ ::030::ปราบใดก็ตามที่คนกลุ่มนี้ไม่เคยทำให้ใครเดือดร้อน? แต่พวกพี่ๆเคยสังเกตุหรือเปล่าคับ? ว่า ปัญหาส่วนใหญ่มักจะเกิดกับบุคคลที่มั่นใจในเพศของตัวเอง อย่างช ยจริง หญิงแท้ มากกว่าจะพวกไบโอ นะคับ? ส่วนที่ว่าพระเจ้าจะรักมั้ย สำหรับผม ผมว่าพระเจ้าก็รักเค้าในแบบที่เค้าเป็นละคับ เหมือนกับที่พ่อแม่รักลูกอ่ะคับ??? ::026::
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 11:09 am

P เขียน: ผมตอนเล็กๆ (มากๆ) เข้า รร. ชายล้วน เจอเด็กผู้หญิงยังกลัวเลย กลัวแล้วไม่พอ ชกเขาปากแตกด้วย (รู้สึกผิดอย่างมาก มาจนทุกวันนี้)

คือ ไม่เคยคุยกับเด็กผู้หญิง แล้ววันนึงขณะนั่งรถบัสรับส่งนักเรียน เขานั่งหน้าอยู่ดีๆก็ชะโงกหน้าหันหลังมาถามอะไรผมก็ไม่รู้ ผมตกใจ ชกปากเขาแตกร้องไห้เลย.. ตอนเย็นแม่ผมบอกให้เดินไปขอโทษ (บ้านอยู่ติดๆกัน) ผมก็เดินไป บอกว่าขอโทษ แล้ววิ่งกลับบ้าน

ทุเรศตัวเองมากๆครับ
โหย ตรงข้ามกับตัวเองเลยอ่ะ ตอนเด็กๆโหดมาก ต่อยกับเด็กผู้ชาย แถมชนะอีกต่างหาก ... เด็กผู้ชายวิ่งร้องไห้จ้า ไปฟ้องแม่ .... แต่ไม่ไปรังแกเค้าก่อนนะ แต่เหมือนกับเล่นกัน ทะเลาะกันแล้วใช้กำลัง  : emo031 :

พี่พียังดี ที่มีเหตุผลว่า กลัวผู้หญิง นี่ยังหาเหตุผลไม่ได้เลย นอกซะจากว่า โหดผิดปกติ  : emo031 : น่าเกลียดอ่ะ นึกไปตอนเด็กๆแล้ว ไม่ไหวเลย  : xemo031 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 11:27 am

Buddy เขียน:
P เขียน: ผมตอนเล็กๆ (มากๆ) เข้า รร. ชายล้วน เจอเด็กผู้หญิงยังกลัวเลย กลัวแล้วไม่พอ ชกเขาปากแตกด้วย (รู้สึกผิดอย่างมาก มาจนทุกวันนี้)

คือ ไม่เคยคุยกับเด็กผู้หญิง แล้ววันนึงขณะนั่งรถบัสรับส่งนักเรียน เขานั่งหน้าอยู่ดีๆก็ชะโงกหน้าหันหลังมาถามอะไรผมก็ไม่รู้ ผมตกใจ ชกปากเขาแตกร้องไห้เลย.. ตอนเย็นแม่ผมบอกให้เดินไปขอโทษ (บ้านอยู่ติดๆกัน) ผมก็เดินไป บอกว่าขอโทษ แล้ววิ่งกลับบ้าน

ทุเรศตัวเองมากๆครับ
โหย ตรงข้ามกับตัวเองเลยอ่ะ ตอนเด็กๆโหดมาก ต่อยกับเด็กผู้ชาย แถมชนะอีกต่างหาก ... เด็กผู้ชายวิ่งร้องไห้จ้า ไปฟ้องแม่ .... แต่ไม่ไปรังแกเค้าก่อนนะ แต่เหมือนกับเล่นกัน ทะเลาะกันแล้วใช้กำลัง   : emo031 :

พี่พียังดี ที่มีเหตุผลว่า กลัวผู้หญิง นี่ยังหาเหตุผลไม่ได้เลย นอกซะจากว่า โหดผิดปกติ  : emo031 : น่าเกลียดอ่ะ นึกไปตอนเด็กๆแล้ว ไม่ไหวเลย  : xemo031 :
เหมือนกันเลยพี่บัดดี้  : emo031 :
Rainbow Moon

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 3:47 pm

สวัสดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชีวิตนี้คงยังคับให้รักผู้หญิงไม่ได้ ชีวิตของผมก็ล้มลุกคลุกคลานต่อสู้กับสิ่งที่เป็นอยู่มาพักใหญ่ ๆ จนบัดนี้ ก็รู้สึกว่าสามารถที่จะยอมรับและอยู่กับสิ่งที่เป็นได้อย่างมีความสุข โดยพยายามยึดหลักพระวรสารของพระเยซูเจ้า และรักษาพระบัญญัติของพระองค์ที่ให้รักพระเจ้าและเพื่อนพี่น้อง

คนที่เป็นแบบนี้ไม่ควรคิดว่า เราเท่านั้นที่เป็นคนชั่ว คนบาป เพราะทุกคนไม่ว่าชายจริง หญิงแท้ก็ล้วนเป็นคนบาปด้วยกันทั้งนั้น แต่ความรักของพระเจ้านั้นยิ่งใหญ่กว่าความอ่อนแอของเรา ทุกครั้งที่เราเสียใจ เข้ามาขอโทษพระองค์ พระองค์ย่อมทรงให้อภัยแก่เราเสมอ ยังไงเราอย่าท้อแท้ โดยปล่อยชีวิตให้จมดิ่งในความบาปแล้วกันนะครับ ขอเป็นเพื่อนและเป็นกำลังใจให้ครับ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 5:13 pm

เพศที่สาม ... เกิดจากอำเภอใจของมนุษย์ ซึ่งสามารถแก้ไขได้ด้วยคำภาวนา ทั้งจากตนเอง และขอให้เพื่อนพี่น้องช่วยสวดให้ด้วยค่ะ

พระเป้นเจ้าทรงยืนยันไว้ใน BIBLE แล้วว่า พระองค์ทรงสร้าง ชาย และ หญิง เท่านั้น

นอกจากนั้นก็เป็นมนุษย์เองที่ชอบทำตามอำเภอใจ แต่พระเป้นเจ้าก็ไม่ทรงรังเกียจแต่อย่างใด แม้พระองค์จะไม่เห็นชอบด้วย แต่พระองค์ก็ทรงปล่อยให้เขามีอิสระที่จะเป็นในสิ่งที่เขาต้องการ และทรงรักเขาอย่างที่เขาเป็นเสมอ

ขอบอกจากใจว่า ... รักทุกคนนะคะ ทุกเพศ ทุกวัย ค่ะ  ::050::
satoshi_b1

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 8:24 pm

Rainbow Moon เขียน: สวัสดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชีวิตนี้คงยังคับให้รักผู้หญิงไม่ได้ ชีวิตของผมก็ล้มลุกคลุกคลานต่อสู้กับสิ่งที่เป็นอยู่มาพักใหญ่ ๆ จนบัดนี้ ก็รู้สึกว่าสามารถที่จะยอมรับและอยู่กับสิ่งที่เป็นได้อย่างมีความสุข โดยพยายามยึดหลักพระวรสารของพระเยซูเจ้า และรักษาพระบัญญัติของพระองค์ที่ให้รักพระเจ้าและเพื่อนพี่น้อง

คนที่เป็นแบบนี้ไม่ควรคิดว่า เราเท่านั้นที่เป็นคนชั่ว คนบาป เพราะทุกคนไม่ว่าชายจริง หญิงแท้ก็ล้วนเป็นคนบาปด้วยกันทั้งนั้น แต่ความรักของพระเจ้านั้นยิ่งใหญ่กว่าความอ่อนแอของเรา ทุกครั้งที่เราเสียใจ เข้ามาขอโทษพระองค์ พระองค์ย่อมทรงให้อภัยแก่เราเสมอ ยังไงเราอย่าท้อแท้ โดยปล่อยชีวิตให้จมดิ่งในความบาปแล้วกันนะครับ ขอเป็นเพื่อนและเป็นกำลังใจให้ครับ
ตอบดีจังเลยครับ

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 2:24 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: เพศที่สาม ... เกิดจากอำเภอใจของมนุษย์ ซึ่งสามารถแก้ไขได้ด้วยคำภาวนา ทั้งจากตนเอง และขอให้เพื่อนพี่น้องช่วยสวดให้ด้วยค่ะ

พระเป้นเจ้าทรงยืนยันไว้ใน BIBLE แล้วว่า พระองค์ทรงสร้าง ชาย และ หญิง เท่านั้น

นอกจากนั้นก็เป็นมนุษย์เองที่ชอบทำตามอำเภอใจ แต่พระเป้นเจ้าก็ไม่ทรงรังเกียจแต่อย่างใด แม้พระองค์จะไม่เห็นชอบด้วย แต่พระองค์ก็ทรงปล่อยให้เขามีอิสระที่จะเป็นในสิ่งที่เขาต้องการ และทรงรักเขาอย่างที่เขาเป็นเสมอ

ขอบอกจากใจว่า ... รักทุกคนนะคะ ทุกเพศ ทุกวัย ค่ะ  ::050::
ในฐานะที่ผมเป็นเกย์ ต้องขอบอกนะครับว่า รสนิยมทางเพศไม่ได้เกิดขึ้นตามอำเภอใจ แต่พันธุกรรมเป็นตัวกำหนด เราไม่อาจจะเลือกเกิดเป็นชาย หญิง เกย์ เลส ได้ด้วยตนเอง ทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติที่พระเจ้าทรงเป็นพระผู้สร้าง สิ่งที่พระคัมภีร์ไม่ได้เอ่ยถึง ไม่ได้หมายความว่าสิ่นนั้นพระเจ้าไม่ทรงสร้างขึ้น เพราะเราไม่ได้พระคัมภีร์ที่ลอยลงมาจากสวรรค์ด้วยพระหัตถ์ของพระเจ้าหรือทูตสวรรค์โดยตรง แต่พระเจ้าทรงใช้มือของบรรดาประกาศก การการสื่อที่พระองค์ทรงต้องการจะบอกมนุษย์ โดยให้อิสระแก่ผู้เขียนอย่างเต็มที่ โดยพวกเขาก็เขียนในบริบททางสังคมที่พวกเขาอยู่
Léon
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 3:02 pm

ขอตอบงี้ละกันนะครับ

คือ เกย์ เนี่ย มันมีหลายมิติ
เกย์ในเชิงชีวภาพ กับในเชิงรสนิยมสังวาส

ถ้าเป็นเกย์ที่มีรสนิยมชอบเสพสังวาสกับเพศชาย หรือพวกเกย์เหมือนกัน
อันนี้ถึงจะเรียกว่าตามอำเภอใจมากกว่านะครับ
น่าเป็นห่วงกว่าเกย์ที่ทำตัวเป็น กุลเกย์ ที่อ่อนหวาน
และไม่ประสากับเรื่องกามกิจ ซึ่งแบบนี้น่ารักกว่าเยอะ
เพราะคุณเธอใช้ชีวิตได้อย่างมีประโยชน์กับสังคมมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ พุธ มิ.ย. 17, 2009 2:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 3:44 pm

ไม่ว่าเราจะมีรสนิยมทางเพศแบบไหนก็ตาม แต่เราก็ต้องรู้จักบังคับตนเองไม่ทำตามสิ่งที่ผิดกับพระบัญญัติของพระเจ้าครับ ไอ้ความชอบนี้มันบังคับกันยากนะครับ แต่ก็ต้องรู้จักควบคุมตนเองนะครับ ไม่ใช่ปล่อยตัวตามความต้องการ เพราะถ้าปล่อยตัวไม่ว่าจะเพศไหนก็นำไปสู่บาปทั้งนั้นครับ
Léon
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 6:55 pm

คนที่เราควรดูเป็นตัวอย่างคือแนวหน้าทั้งหลายของพระศาสนจักรตั้งแต่ยุคโบร่ำโบราณ
เขารู้จักที่จะวางตัวได้อย่างเหมาะสม ไม่ได้กระตู้วู้ หรือมัวเมาไปในทางผิดศีลธรรมเลย
กลับมีส่วนช่วยในการเผยแพร่พระศาสนาให้ขจรไพศาล และ สร้างรากฐานที่ดีให้กับพระศาสนจักร
เป็นแบบอย่างที่ดีงามแก่ชาวเก้งกวางคาทอลิกในยุคปัจจุบันอย่างยิ่งนะจ๊ะ

-----------------------------------------------------------
SaintofAmara

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 8:55 pm

ถ้าเพศที่ 3 สามารถถือพรหมจรรย์และระลึกได้ว่ามีเพศสัมพันธุ์กับเพศเดียวกันผิด

ผมว่าพวกเขาเหล่านั้นแม้จะเป็นกลุ่มน้อยก็น่านับถือ    : emo045 :
myth

พุธ มิ.ย. 17, 2009 1:57 pm

เค้าเรียกใหม่ว่าเพศทางเลือก ค่ะ
Léon
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 17, 2009 2:23 pm

myth เขียน: เค้าเรียกใหม่ว่าเพศทางเลือก ค่ะ
แหม เพศทางเลือก เดี๋ยวลูกเด็กเล็กแดงรุ่นต่อไป คงจะเลือกกันเยอะขึ้น เพราะกลายเป็นทางเลือกใหม่ไปแล้ว
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 1:22 pm

Leo เขียน:
myth เขียน: เค้าเรียกใหม่ว่าเพศทางเลือก ค่ะ
แหม เพศทางเลือก เดี๋ยวลูกเด็กเล็กแดงรุ่นต่อไป คงจะเลือกกันเยอะขึ้น เพราะกลายเป็นทางเลือกใหม่ไปแล้ว
::044::  ปู้ชาย...นับวันยิ่งเหลือน้อยลงไปทุกทีแล้ว...เป็นห่วงลูกหลานจัง  ::043::
สาวสอง ลูกพระ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 2:50 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
Leo เขียน:
::044::  ปู้ชาย...นับวันยิ่งเหลือน้อยลงไปทุกทีแล้ว...เป็นห่วงลูกหลานจัง  ::043::

สงสัยงานนี้ ผู้หญิง คงหาสามียากขึ้นแน่ๆ  มิน่า ละ ทำไมผู้หญิงสมัยนี้ แต่งตัว โป๊ กัน เพราะ คงขาดแลน นี้เอง .....................
Isolation

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 11:33 pm

โห    : emo044 :
ตอบกลับโพส