ทำไมสมัยก่อนศาสนาคริสต์กับอิสลามต้องแย่งดินแดนกันด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
salamalaigoom

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 10:11 pm

ทำไมสมัยก่อนศาสนาคริสต์กับอิสลามต้องแย่งดินแดนกันด้วยครับ แล้วในสงครามมีการเข่นฆ่าฟันกันไม่จัดว่าเป็นบาปเหรอครับ หรือว่าฆ่าคนนอกศานาไม่เป็นบาปครับ?

แล้วถ้าพระเจ้ามีจริงทำไมไม่ทรงนำคริสต์ชนะสงครามล่ะคับ? : emo036 : : emo036 : : emo036 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 10:23 pm

salamalaigoom เขียน: ทำไมสมัยก่อนศาสนาคริสต์กับอิสลามต้องแย่งดินแดนกันด้วยครับ แล้วในสงครามมีการเข่นฆ่าฟันกันไม่จัดว่าเป็นบาปเหรอครับ หรือว่าฆ่าคนนอกศานาไม่เป็นบาปครับ?

แล้วถ้าพระเจ้ามีจริงทำไมไม่ทรงนำคริสต์ชนะสงครามล่ะคับ? : emo036 : : emo036 : : emo036 :
ย่อหน้าแรก ประโยคหลัง เป็นคำโป้ปดมดเท็จของสันตะปาปารุ่นนั้น เพื่อความต้องการของตัวเองที่อยากรวมศูนย์อำนาจ

ส่วนทำไมไม่นำให้คริสต์ชนะ จริง ๆ เราก็สงสัยเหมือนกันแหละ

เพราะบางทีถ้าคริสต์ชนะสงคราม อิสลามอาจจะได้รับบทแสดงแบบบิดเบือนบ่อย ๆ จากสื่อต่าง ๆ ทั้งนายแดนน้ำตาลและการ์ตูนเอเชียจำนวนมากแทนก็ได้

แต่มานึกดูดี ๆ อาจจะดีก็ได้ที่แพ้ เพราะถ้าหากชนะ แทนที่จะเป็นชัยชนะของพระเจ้า จะกลายเป็นชัยชนะของสันตะปาปาที่พาทหารไปหลงผิดแทนน่ะสิ

แล้วศาสนจักรก็อาจจะเปลี่ยนเป็นระบบฟิวดัลที่ปนเปไปกับการเมือง การทหาร แล้ว "มันจะเป็นคริสตจักรของพระเจ้างั้นหรือ"

แต่ใจจริงก็อยากให้ชนะเหมือนกันนั่นแหละ แต่จริง ๆ การที่คริสเตียนทำสงครามกับมนุษย์ด้วยกัน (ย้ำว่ากับมนุษย์ ไม่ใช่กับมาร) มันผิดคำสอนของพระเยซูคริสต์เต็ม ๆ ถ้าทำมันก็เท่ากับเป็นแค่การเอาแต่ใจตัวเอง ไม่ได้พึ่งพระวจนะของพระเจ้านำชีวิต ถึงแพ้พระเจ้าก็ไม่ได้เสียหายอะไร แต่ลูกที่เอาแต่ใจต่างหากที่รับไปเต็ม ๆ

พูดไปสมกับเป็นเราเลยนะวันนี้
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 10:39 pm

^
^
สมกับเป็นคริสเตียนเลยนะนี่  : xemo016 :

บทความเเนะนำนะคะ  http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1361

ป.ล. ถ้าอยากรู้อยากเข้าใจโปรดอ่านให้จบ บทความเเต่ละบทมีอะไรดีๆเยอะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 10:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 10:57 pm

Pegasus Valkyrie เขียน: พูดไปสมกับเป็นเราเลยนะวันนี้
พรวด เพิ่งพิมพ์เสร็จแล้วต๊กกะใจ สำเนาผิดพลาดไป 1 ประโยคค่ะ

ขอแก้ใหม่เป็น พูดไป ไม่สมกับเป็นเราเลยนะวันนี้ ต่างหากค่ะ ตกไปคำ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 12:22 am

ไม่ต้องเมื่อก่อนหรอกกครับ
valentis

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 1:05 am

ศาสนาคริสต์ไม่ได้เริ่มต้นจากพระเยซูเท่านั้น แต่ในพระคัมภีร์ไบเบิลกล่าวย้อนไปถึงอดัม อับราม โมเสส ฯลฯ ศาสนาคริสต์เชื่อว่ามีพระเจ้าเดียวจริงแท้แน่นอน
และพระเจ้าองค์เดียวกันนี้แหละที่ศาสนายูดาย (ยิว) และอิสลาม ต่างเชื่อว่า เป็นองค์เดียวกัน เพราะพระเจ้ามีเพียงหนึ่งเดียว ศักดิ์สิทธิ์สูงสุด
และผู้ที่รับคำสั่งจากพระเจ้า นำสารจากพระเจ้ามาแจ้งแก่ชาวโลก ก็มีอยู่เรื่อยๆ ในประวัติศาสตร์ยิว คริสต์ และมุสลิม เพียงแต่ชื่อเรียกขานอาจแตกต่างกันไปบ้างตามลักษณะภาษา

แล้วไฉน ศาสนาที่มีรากเหง้าเดียวกันกลับมาเข่นฆ่ากัน
จุดเริ่มต้นของศาสนานั้นถือกำเนิดมาด้วยความบริสุทธิ์ โดยองค์ศาสดาผู้บริสุทธิ์ หากแต่ผู้สืบทอดในการเผยแพร่ศาสนาในยุคต่อๆมานั้นเอง ที่แปรเจตนาห่างออกไปเรื่อยๆ ตามกาลเวลาที่ผ่านไป
จนนำมาซึ่งการแย่งชิงมวลชน ทรัพยากร และอาณาเขต โดยต่างอ้างสิทธิ์เหนือดินแดน ที่ต่างฝ่ายอ้างว่าพระเจ้าประทานให้ตน ถือเป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์ ดินแดนตามพันธสัญญา

ถ้าจะตอบในรายละเอียดตามประวัติศาสตร์ ผมว่าหาหนังสืออ่านดีกว่าครับ อ่านหลายๆเล่ม จะได้ไม่มีอคติ และมองประวัติศาสตร์อย่างที่ควรเป็น
ไม่งมงาย ขุดคุ้ยให้เกิดความแตกแยก หรือดึงเรากลับไปจมกับความชั่วช้าในประวัติศาสตร์

ผมอยากแนะนำหนังสือสักเล่มครับ "ใครเป็นใคร ในมหาสงครามศาสนา สงครามครูเสด" เรียบเรียงโดยดาณุภา
สำนักพิมพ์ มายิก จัดจำหน่ายโดย สายส่งศึกษิต บริษัทเคล็ดไทย จำกัด โทร 0-2225-9536 ถึง 39
thanachard

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 8:48 am

valentis เขียน: ศาสนาคริสต์ไม่ได้เริ่มต้นจากพระเยซูเท่านั้น แต่ในพระคัมภีร์ไบเบิลกล่าวย้อนไปถึงอดัม อับราม โมเสส ฯลฯ ศาสนาคริสต์เชื่อว่ามีพระเจ้าเดียวจริงแท้แน่นอน
และพระเจ้าองค์เดียวกันนี้แหละที่ศาสนายูดาย (ยิว) และอิสลาม ต่างเชื่อว่า เป็นองค์เดียวกัน เพราะพระเจ้ามีเพียงหนึ่งเดียว ศักดิ์สิทธิ์สูงสุด
และผู้ที่รับคำสั่งจากพระเจ้า นำสารจากพระเจ้ามาแจ้งแก่ชาวโลก ก็มีอยู่เรื่อยๆ ในประวัติศาสตร์ยิว คริสต์ และมุสลิม เพียงแต่ชื่อเรียกขานอาจแตกต่างกันไปบ้างตามลักษณะภาษา

แล้วไฉน ศาสนาที่มีรากเหง้าเดียวกันกลับมาเข่นฆ่ากัน
จุดเริ่มต้นของศาสนานั้นถือกำเนิดมาด้วยความบริสุทธิ์ โดยองค์ศาสดาผู้บริสุทธิ์ หากแต่ผู้สืบทอดในการเผยแพร่ศาสนาในยุคต่อๆมานั้นเอง ที่แปรเจตนาห่างออกไปเรื่อยๆ ตามกาลเวลาที่ผ่านไป
จนนำมาซึ่งการแย่งชิงมวลชน ทรัพยากร และอาณาเขต โดยต่างอ้างสิทธิ์เหนือดินแดน ที่ต่างฝ่ายอ้างว่าพระเจ้าประทานให้ตน ถือเป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์ ดินแดนตามพันธสัญญา

ถ้าจะตอบในรายละเอียดตามประวัติศาสตร์ ผมว่าหาหนังสืออ่านดีกว่าครับ อ่านหลายๆเล่ม จะได้ไม่มีอคติ และมองประวัติศาสตร์อย่างที่ควรเป็น
ไม่งมงาย ขุดคุ้ยให้เกิดความแตกแยก หรือดึงเรากลับไปจมกับความชั่วช้าในประวัติศาสตร์

ผมอยากแนะนำหนังสือสักเล่มครับ "ใครเป็นใคร ในมหาสงครามศาสนา สงครามครูเสด" เรียบเรียงโดยดาณุภา
สำนักพิมพ์ มายิก จัดจำหน่ายโดย สายส่งศึกษิต บริษัทเคล็ดไทย จำกัด โทร 0-2225-9536 ถึง 39
แนะนำหนังสืออีกเล่มนะครับ
คริสตศาสนา แบมเบอร์ แกซคอยน์
แปลโดย ชัยณรงค์ สมิงชัยโรจน์

หนังสือเล่มนี้ก็บอกถึงประวัติศาสตร์ในช่วงสงครามครูเสดด้วย
แต่หนังสือนี้ ค่อนข้างเครียคนะครับ

http://www.issara.com/newblog/?p=451
dark-kanita

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 11:03 am

: xemo016 :สาเหตุน่าจะมาจากมีดินแดนศักดิ์สิทธิ์ที่เดียวกันนะคะ  ลองอ่านหนังสือสมัยสงครามครูเสตดูนะ  มีสาเหตุของสงครามหลายประเด็นทีเดียวละคะ
ตอบกลับโพส