ทำหมันให้แมวหรือสุนัขผิดหรือไม่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 1:36 pm

ที่บ้านผมมีแมวอยู่สองตัว ตัวผู้หนึ่งตัวยังเป็นแมวเด็กอยู่ ส่วนตัวเมียอีกตัวหนึ่งเป็นสาวแล้ว  เมื่อสัปดาห์ก่อนแมวตัวเมียที่บ้านผมเป็นสัด ไม่ยอมเข้าบ้าน วัน ๆ ร้องหาแต่ตัวผู้ พอเอามันไว้ในบ้านมันก็ร้องทุรนทุรายที่ประตู เพื่อรอโอกาสใครเปิดประตูเมื่อไร มันจะได้หนีออกไปหาตัวผู้ได้ ในที่สุดก็ต้องปล่อยเจ้าตัวเมียนี้ให้ไปหาแมวตัวผู้ข้างบ้าน และหลังจากที่มันหายเป็นสัดมันก็กลับมาบ้านด้วยความสะบักสะบอม ไม่สบายไปสามสี่วัน เห็นแล้วก็น่าสงสาร

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เพราะพระศาสนจักรคาทอลิกของเราก็ห้ามการทำหมัน จะให้คุมกำเนิดแมวตามธรรมชาติผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ใครพอจะแนะนำทางออกดี ๆ ให้ได้บ้างไหมครับ (การห้ามการคุมกำเนิดโดยวิธีทางการแพทย์ครอบคลุมไปถึงสัตว์เลี้ยงด้วยหรือเปล่าครับ)
sasuke
~@

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 1:57 pm

พระเจ้าให้อำนาจเราจัดการกับสัตว์ตามความเหมาะสม

ฆ่าสัตว์เพื่อประโยชน์ของมนุษย์ไม่ได้ผิดอะไร
ฉะนั้นการทำหมันสัตว์เพื่อประโยชน์ของมนุษย์จึงไม่น่าผิดด้วยนะครับ

อันนี้ไม่ได้มีอะไรอ้างอิงนะครับ รอผู้รู็จริงๆมาตอบอีกจะดีกว่า
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 2:10 pm

::054::น้องหมาพี่ทำหมันแล้ว โดยการพิจารณาของแม่หมา (พี่เอง) เพราะไม่ต้องการให้เขาผสม เนื่องจากวิตกจริตกลัวว่าให้คนอื่นเขาไปแล้วเลี้ยงดูแลไม่ดีเท่าเรา (ในความคิดเรา) น้องหมาเป็นตัวเมียถ้าไม่ได้รับการผสมก็จะทำให้เป็นมะเร็งอะไรสักอย่างจำบ่ได้ ก็เลยจัดการให้หมอทำหมันเลย คือถ้าไม่ทำแล้วให้มีลูกออกมาเป็นปัญหา เลี้ยงแบบทิ้งขว้าง พี่ว่ามันน่าจะปัญหาใหญ่นะ แต่ถ้าบาปจะต้องไปแก้บาปมะ พ่อคงขำเนอะ ::053::
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 2:22 pm

พระเจ้าทรงอวยพรสัตว์ทุกชนิดให้มีลูกหลานจนเต็มแผ่นดินเช่นเดียวกันที่ทรงอวยพรมนุษย์ใช่หรือเปล่าครับ แล้วการทำหมันพวกมันจะไม่เป็นการขัดพระประสงค์ของพระเจ้าหรือครับ ถ้าทำหมันไม่ได้ก็อาจจะต้องเอาลูกหมาแมวที่เราเลี้ยงไม่ไหวไปปล่อยที่วัดให้คุณพ่อและซิสเตอร์ช่วยเลี้ยง
Maria Magdalena

ศุกร์ มิ.ย. 05, 2009 2:54 pm

อือ แมวบ้านบูก้อจับทำหมันนะ
ดีกว่าปล่อยให้มันมีลูก แล้วก้อไม่เลี้ยงมัน เป็นภาระคนอื่นอีก - -''
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 12:27 am

ปฐมกาล 1: 26
แล้วพระเจ้าตรัสว่า "ให้เราสร้างมนุษย์ตามฉายาตามอย่างของเรา ให้ครอบครองฝูงปลาในทะเล
ฝูงนกในอากาศและฝูงสัตว์ ให้ปกครองเเผ่นดินทั่วไป และสัตว์ต่างๆที่เลื้อยคลายบนเเผ่นดิน"

อันนี้ไม่ได้คิดเเทนพระเจ้านะคะ (มิบังอาจ)
เเต่ พระเจ้าได้มอบ "อำนาจ" ในการปกครองนี้แก่มนุษย์ค่ะ ดังนั้นเรามีสิทธิเสรีภาพเต็มที่ที่จะทำอะไรกับสัตว์ก็ได้
ตราบใดที่การกระทำของเรา(ต่อพวกมัน) อยู่บนพื้นฐานของความรัก

รูปภาพ

จริงๆเเล้วไม่อยากเปรียบเทียบเเบบนี้ เเต่อยากให้เห็นภาพน่ะค่ะ

พระเจ้าปกครองมนุษย์ด้วยความรัก ความเมตตา (เเน่นอนว่ามนุษย์ปกครองกันเองไม่ได้ ที่ผ่านมาเละทุกที)
พระองค์ทรงตรัสว่า "จงมีลูกดกทวีมากขึ้นจนเต็มเเผ่นดิน..." (ปฐก1:28) เเต่ความจริงคือไม่ใช่มนุษย์ทุกคนที่จะมีลูกได้
ทั้งหมดขึ้นอยู่กับพระประสงค์ของพระเจ้า เพื่อ "สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับมนุษย์คนนั้น"

เหมือนกันค่ะ เราได้อำนาจปกครองมาจากพระเจ้า เราทำหมันสัตว์เพราะเราคิดว่า เป็นสิ่งดีที่สุดสำหรับมัน
เราไม่ได้ทำเพื่อกลั่นแกล้ง เพื่อความสะใจ สนองตัณหาตนเอง ฯลฯ ดังนั้นจึงไม่น่าจะผิดอะไร

เเล้วก็จะมีคนสงสัยว่า ทีกับสัตว์ยังทำได้เลย ทำไมมนุษย์ทำไม่ได้อ่ะ?  การทำหมันอาจจะดีที่สุดสำหรับคนๆนั้นก็ได้นะ...
ขอให้พิจารณาว่า
- อำนาจในการปกครองมนุษย์เป็นของพระเจ้าเเต่พระองค์เดียว
- มนุษย์ไม่ใช่สัตว์ มนุษย์มีศักดิ์ศรี
- มนุษย์มี"อำเภอใจ" สามารถควบคุมตนเองได้ ไม่เหมือนกับสัตว์ที่ทำตามสัญชาตญาณ

ป.ล. คิดว่า คำสอนของพระศาสนจักรเรื่องการทำหมัน น่าจะเอาไว้ใช้เฉพาะกับมนุษย์นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 2:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:23 am

ทำได้ครับ โปรฯนี่ไม่คิดมากฮะ คิดแต่ว่าเรามีปัญญาเลี้ยงได้กี่ตัวให้มันมีความสุข และไม่ทิ้งขว้างให้เป็นภาระของสังคม
ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม ไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อน เจี๊ยบคิดแต่เรื่องคุณภาพ ฮะ : emo036 :

: xemo026 : หลังจากติดสัด 2 สัปดาห์ หมอบางคนทำให้ บางคนไม่ทำให้ ลองถามหมอนะฮะ เพราะว่าจะมีตัวอ่อนๆอยู่ในมดลูกมัน ::046::
Ministry Of Men

จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 10:47 pm

ทำได้ครับ ไม่ผิด

ดีกว่ามีลูกหลานดกแล้ว ไม่มีปัญญาเลี้ยงครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:28 am

แมวที่บ้านเพิ่งแท้งลูกไปเมื่อสัปดาห์ก่อนครับ อยู่ดี ๆ ลูกมันก็หลุดออกมาตัวยังเท่าลูกหนูอยู่เลย มันเป็นแบบนี้มาสองครั้งแล้วครับ ไม่รุ้จะทำยังไงดี ขนาดยังไม่ได้จับมันทำหมันเลยนะครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:41 am

ไม่เคยจับสุนัขหรือแมวที่บ้านไปทำหมันเลยคุ่ะ ส่วนตัวคิดว่าปล่อยมันไปตามธรรมชาติของสัตว์ดีกว่าค่ะ เพราะที่บ้านมีบริเวณกว้างมาก ต้องการยามเฝ้าอยู่แล้ว จะได้นอนหลับฝันดีค่ะ
Rakkypoko!

พุธ ธ.ค. 30, 2009 2:39 pm

ที่บ้านไม่ได้ทำ สงสสาร แต่ฉีดยาคุม น้องหมาตัวเมียน่ะ
แต่คิดว่าจะเลี้ยงอีก จะทำหมันแต่เด็กๆเลย ง่ายกว่ามาทำตอนโต
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 2:53 pm

พี่ที่ดูแลปู่เอาแมวที่บ้านย่าไปทำหมันค่ะ
ผลคือแมวอ้วนกระปุ๊กลุกเลย
ทีนี้ก็เลยไม่มีลูกแมวอีกเลย
::010::
ตอบกลับโพส