อยากเปลี่ยนมานับถือคริสต์แต่พ่อแม่ห้ามทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
rise

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:28 pm

อยากนับถือคริสต์มากครับ รู้สึกศรัทธา แต่ไปพูดให้พ่อแม่ฟังพ่อแม่ก็ด่าทำไงดีครับ
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:49 pm

ถ้ามีความศรัทธาอยู่เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว ก็ขอให้กำลังใจว่า...อย่าท้อนะคะ
ลองหาพระคัมภีร์ BIBLE มาอ่านและศึกษาไปเรื่อยๆก่อน
ขณะเดียวกันก็ลองพูดคุยกับพระสงฆ์ที่อยู่ใกล้และไปมาหาสู่ได้สะดวก
เพื่อพูดคุย ปรึกษา หรือขอศึกษาเรียนคำสอนไปพลางๆ ตามแต่โอกาสจะเือื้อยอำนวยให้ก่อนก็ได้ค่ะ

หลายๆคนที่อยากมาเข้าคริสต์ ส่วนใหญ่จะถูกมารผจญ และขัดขวาง หลายอย่างมากมากนะคะ  ::024::
พยายามเข้า อย่าคิดท้อใจนะคะ ให้อธิฐานในใจกับพระเยซูคริสตเจ้าเสมอๆ ค่ะ  ::022::
แล้วคุณจะพบหนทางที่ดีเสมอ

ดิฉันและครอบครัวจะคอยเป็นกำลังใจให้อยู่เสมอนะคะ จะคิดถึง คุณ rise ในคำภาวนาเสมอๆค่ะ

ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณ rise และครอบครัว ตลอดไปค่ะ  ::026::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:55 pm

เป็นเรื่องปกติค่ะสำหรับผู้ที่ต้องการเปลี่ยนเป็นคริสต์ แต่ถ้าอยากเป็นจริง ๆ ก็ต้องอดทน

ไม่ต้องไปโต้ตอบพ่อแม่เขา แต่ให้อธิษฐานหาพระเจ้า แล้วพระองค์จะทรงตอบไม่ช้าก็เร็ว หรือรูปแบบไหน แต่ดีสำหรับคุณแน่นอน

ขอพระเจ้าอวยพรคุ้มครองค่ะ
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:02 pm

rise เขียน: อยากนับถือคริสต์มากครับ รู้สึกศรัทธา แต่ไปพูดให้พ่อแม่ฟังพ่อแม่ก็ด่าทำไงดีครับ
เป็นเรื่องปกติจ้า นี่คือเหตุการณ์แรกที่จะเจอ
การเป็นคาทอลิกหรือคริสเตียน ต้องแสดงให้เห็นว่า
เป็นแล้วมีการเปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้น
เป็นลูกที่ดีว่านอนสอนง่าย ช่วยงานบ้าน
เสียสละ มีความนบนอบกว่าเดิม
แล้วทางบ้านจะเข้าใจว่าการเป็นคริสตนิกชนดีอย่างไร
การเข้าใจ สนับสนุนก็จะตามมา

แต่ถ้าจะเปลี่ยน แล้วไปทะเลาะโต้เถียงเสียงดัง
ใครจะว่าการเปลี่ยนแล้วดี เปลี่ยนการกระทำก่อน
แล้วสวดขอพระให้ชี้ทางสว่างด้วยจ้า ::022::
PEACEABLE

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:34 pm

สวดภาวนาขอพระเป็นเจ้านำทางเราครับ สวดบ่อยๆ สวดให้พ่อแม่ของเราด้วย
        เชื่อว่าสักวันหนึ่งน้องจะสมดั่งใจปรารถนา..........เป็นกำลังใจให้ครับ

"แม้เราจะมีข้อบกพร่อง ความขัดสนอ่อนแอมากมายก็ไม่ต้องหมดกำลังใจ
        ขอให้เรามีน้ำใจดี น้ำใจที่เด็ดเดี่ยว แล้วพระเยซูเจ้าจะทรงเสริมเติมสิ่งที่ขาดเอง "

ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน

::047::  ::033::  ::028::

MODDIE

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:43 am

ผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ

แต่ว่าตอนนี้ ท่านไม่ว่าอะไรแล้ว ^__^

แต่ก่อนผมเป็นคนเสเพลพอสมควรนะครับ แต่ผมบอกพ่อแม่ว่า ผมจะแสดงให้เห็นว่า ศาสนาคริสต์ จะทำให้ผมเป็นคนดีได้

แล้วตอนนี้ อบายมุข ที่ผมเคยไปเกี่ยวข้อง ตอนนี้ ผมก็ไม่ไปยุ่งกับมันแล้วครับ

เลิกเรียนกลับบ้าน ช่วยพ่อแม่ ทำงาน

แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ การ ภาวนา ครับ

ปีหน้า พ่อแม่ผม ก็ อนุญาต ให้ผมไปเรียนคำสอนแล้วครับ

ท่านบอก อายุ 18 ปี แล้วค่อยไป ^_____^
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:46 am

MODDIE เขียน: ผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ

แต่ว่าตอนนี้ ท่านไม่ว่าอะไรแล้ว ^__^

แต่ก่อนผมเป็นคนเสเพลพอสมควรนะครับ แต่ผมบอกพ่อแม่ว่า ผมจะแสดงให้เห็นว่า ศาสนาคริสต์ จะทำให้ผมเป็นคนดีได้

แล้วตอนนี้ อบายมุข ที่ผมเคยไปเกี่ยวข้อง ตอนนี้ ผมก็ไม่ไปยุ่งกับมันแล้วครับ

เลิกเรียนกลับบ้าน ช่วยพ่อแม่ ทำงาน

แล้วสิ่งที่สำคัญที่สุด คือ การ ภาวนา ครับ

ปีหน้า พ่อแม่ผม ก็ อนุญาต ให้ผมไปเรียนคำสอนแล้วครับ

ท่านบอก อายุ 18 ปี แล้วค่อยไป ^_____^
ขอพระอวยพรและนำทางน้องตลอดไป
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 2:24 pm

ภาวนาค่ะ
ตอนแรกที่บ้านบูก้อเป็นแบบนี้แหละ
แต่ก้อตอนนี้มันก้อหลายปีแล้วอ่านะ พวกเค้าก้อดีขึ้น
ปีที่แล้ว เค้าก้อยอมให้บูไปเรียนคำสอนด้วยแหละ
อดทนไว้ เดี๋ยวอะไรๆมันก้อดีขึ้นเองล่ะค่ะ
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:02 pm

จะอธิษฐานเผื่อครับ
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:37 pm

ก็เริ่มจากเปลี่ยนแปลงตัวเองไปในทางที่ดีขึ้นก่อนนะครับ
แล้วทุกอย่างค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปครับ
: emo045 :
yack

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 5:56 pm

อดทน  เชื่อและวางใจ สวดบ่อย ๆ มาก ๆ เลยละ และที่สำคัยอย่าท้อ อ่านพระคำภีมาก ๆ สวดภาวนามาก ๆ

แค่นี้และที่เหลือแล้วแต่น้ำพระทัยว่าจะให้เรารับใช้อย่างเป็นทางการเมื่อไหร่

ส่วนเรื่องพ่อแม่เอาคำสอนเรื่องความรักของพระเยซู ไปใช้และรับรองชนะใส ๆ ตั้งแต่อยู่ในท้องแม่  ::032::

เอาเป็นว่าไม่นานเกินรอหรอกอย่าท้อนะ

เราเป็นกำลังใจให้ตอนนี้ที่บ้านเราก็เริ่มเปิดรับละ นีสหนึ่ง (ขอย้ำนิดเดียวแต่เราก็ดีใจขึ้นมานิดหนึ่งละ)

สู้ ๆ นะ
Te Deum

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 9:04 pm

อย่าเพิ่งท้อนะคะ

สวดภาวนาบ่อยๆ อ่านพระคัมภีร์
ค่อยๆคุยกับพ่อแม่ทีละนิด  ให้ท่านเข้าใจ
ว่าทุกศาสนาสอนให้เราเป็นคนดีกันทั้งนั้น

และก็ต้องแสดงให้เห็น รวมทั้งเชื่อมั่นเสมอ ว่าเราอยากจะเป็นคริสตชนด้วยเหตุผลอะไร
แน่นอน ต้องไม่ใช่ความคิดชั่ววูบนะคะ  : xemo017 :
เพราะถ้าคุณเข้าเป็นส่วนหนึ่งของพระศาสนจักรแล้ว
ไม่ได้กระทำตามพระบัญญัติ ก็ไม่ดี
เราจะรู้สึกแย่ไปด้วยนะ

ถ้าตอนนี้คุณยังอายุไม่ครบ 18 ปี เหมือนมี่ละก็
เค้ายังถือว่าเรายังไม่บรรลุนิติภาวะ  คือ ยังไม่มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรด้วยตนเองได้
ต้องอยู่กับดุลยพินิจของผู้ปกรองด้วยนะคะ 

สู้ๆนะ

จะภาวนาให้เสมอค่ะ

Batholomew เขียน: ก็เริ่มจากเปลี่ยนแปลงตัวเองไปในทางที่ดีขึ้นก่อนนะครับ
แล้วทุกอย่างค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปครับ
: emo045 :
  คุณ Batholomew ก็พูดถูกนะคะ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไปดีกว่า

: emo045 : สู้ๆ
Like a Heaven
.
.

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 12:18 am

ผมก้อโดนด่าครับ

ตอนนี้เปนไง?

ก้อเปน มัทธิว ภัทรฉัตร มณีฉาย สิครับ

อิๆ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 9:48 am

เมื่อก่อน พูดเรื่องจะเปลี่ยนศาสนา ที่บ้านผมหยุดคุยแล้วเดินหนีเลย...

แต่หลังจากการภาวนาและอดทนมาหลายปี...

ตอนนี้ได้สนทนาธรรมกับที่บ้านด้วยซ้ำครับ  : xemo026 :
ขอบคุณพระเจ้า

ขอพระองค์ประทานเมตตาให้กับ จขกท เช่นกันนะครับ แต่อย่าลืมว่าทุกอย่างจะเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์ และในเวลาของพระองค์ครับ

ขอพระอวยพรจ้า
ตอบกลับโพส