ผมไปเปลี่ยนศาสนามาเมื่อวานแล้วครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
templar

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:02 pm

เมื่อวานผมไปเปลี่ยนศาสนามา เรียนคำสอน นิดหน่อย แล้วก็ทำพิธีรับพระเยซูและพระเจ้า(ประมาณนั้น) แต่บาทหลวงเขาบอกให้ผมต้องมาเรียนอีก

พ่อแม่รู้ก็ต่อต้านใหญ่เลย  ด่าว่า สารพัท จนผมรู้สึกไขว้เขว จะเปลี่ยนให้เป็นเหมือนเดิม ต่อเห็นคนอื่นบอกว่าให้อดทนผมก็จะอดทนครับ

แล้วคนอื่นล่ะ คนที่ไปเปลี่ยนศาสนามาเป็นแบบผมรึเปล่า แล้วต้องทำไงอะครับ ถึงจะได้รับใช้พระเจ้าเต็มตัว และพ่อแม่ยอมรับซักที
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:13 pm

อยู่ที่ว่าคุณเชื่อในพระเป็นเจ้าหรือเปล่าครับ ถ้าคุณเชื่อในพระเป็นเจ้าคุณก็ต้องอดทนครับ
เรื่องแบบนี้ สวดภาวนาบ่อย ๆ ขอความเข้มแข็งจากพระองค์นะครับ
เชื่อว่า เมื่อเราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น ก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ปล.งงที่อ่านมานิดหน่อยครับ
templar เขียน: เมื่อวานผมไปเปลี่ยนศาสนามา เรียนคำสอน นิดหน่อย แล้วก็ทำพิธีรับพระเยซูและพระเจ้า(ประมาณนั้น) แต่บาทหลวงเขาบอกให้ผมต้องมาเรียนอีก
ไม่เข้าใจครับ? คุณบอกว่า บาทหลวง น่าจะเป็นคาทอลิก ทำไมถึงบอกว่าเปลี่ยนศาสนาได้ เพราะการเป็นคาทอลิกก็คือต้อง "รับศีลล้างบาป" เท่านั้นครับ
ถ้าเป็นคาทอลิก ขออนุญาตถามครับ ว่าวัดไหน?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:22 pm

ศัพท์แสงออกจะไม่ใช่คาทอลิก และดูวิธีดำเนินการไม่ใช่คาทอลิกเท่าไหร่

ขอเจ้าของกระทู้มาอธิบายเพิ่มอย่างที่คุณ Batholomew บอกหน่อยนะครับ

จะได้มีเพื่อนๆ ที่ใกล้ชิดให้ความช่วยเหลือได้
Like a Heaven
.
.

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:48 pm

ล้างบาปรึยังเอ่ย..??
Isolation

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 6:39 pm

ของคริสเตียนเขาจะเเบว่าให้รับเชื่อใช่หรือเปล่าถือว่าได้เป็นคริสเตียนเเล้ว
พอรับเชื่อเสร็จก็ๆท่องบทสารภาพบาปใช่ปะ 
sdfsadf

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 7:52 pm

ขออภัยด้วยครับ พอดี ไม่รู้ว่าถ้าคนละนิกายเขาจะเรียกนักบวชไม่เหมือนกัน  และพิธีไม่เหมือนกันก็ไม่ทราบ

แต่ของผมเป็น โปรตสแตนด์อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

เจ้าของกระทู้
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ มิ.ย. 10, 2009 12:07 am

ถ้าของโปรฯ มันแล้วแต่โบสถ์ และแล้วแต่ศิษยาภิบาลครับ ต้องถามอาจารยืท่านนั้นว่า ท่านจะให้ทำยังไงต่อไป อันนี้น่าจะแค่อธิษฐานรับเชื่อ ยังไม่ใช่บัสติสมา หรือพิธีล้างบาป
Valkyrie Zero Number

พุธ มิ.ย. 10, 2009 5:02 pm

templar เขียน: พ่อแม่รู้ก็ต่อต้านใหญ่เลย  ด่าว่า สารพัท จนผมรู้สึกไขว้เขว จะเปลี่ยนให้เป็นเหมือนเดิม ต่อเห็นคนอื่นบอกว่าให้อดทนผมก็จะอดทนครับ
เป็นเรื่องธรรมชาติค่ะสำหรับผู้ที่จะเดินตามทางของพระเจ้าโดยต้องปฏิเสธพระอื่นที่นับถือสืบต่อกัน

เป็นธรรมดาที่เราจะรู้สึกไขว้เขวบ้าง เพราะเราเองยอมรับว่าก็เคย และถึงแม้จะได้รับการยอมรับมากขึ้นแล้ว แต่ก็ยังมีโอกาสไขว้เขวได้จากหลาย ๆ เรื่อง

แต่นั่นแลที่สามารถกลบข้อกล่าวหาจากคนศาสนาอื่นที่ว่าเป็นคริสเตียนแล้วสบาย ๆ แค่เชื่อก็พอไปได้ ว่าในความเป็นจริง "การเป็นศิษย์ของพระผู้เป็นเจ้า ไม่ง่ายอย่างที่คิด"

แต่เราก็ควรจะอดทนและอธิษฐานต่อพระเป็นเจ้าเผื่อคนที่ข่มเหงเรา อย่าลืมว่าพระองค์รับรู้ทุกอย่างไม่ว่าดีหรือร้าย (อย่าทำเหมือนเราที่ชอบคิดเคียดแค้นนอกลู่นอกทางบ่อย ๆ  เพราะพระองค์ไม่เคยชอบใจกับความคิดแบบนี้หรอก เพราะการแก้แค้นเป็นของพระองค์ แต่ธรรมิกชนควรช่วยเหลือกระทั่งศัตรูหากเขาขอร้อง และอย่าลืมที่จะให้เกียรติบิดามารดารองจากพระองค์ เพราะพระองค์เป็นพ่อของทุกสรรพสิ่ง)

ไม่แปลกที่คนที่ไม่รู้จักพระเยซูจะปฏิเสธพระองค์ผู้ไถ่บาปได้ลงคอ เนื่องจากความคิดของพระเจ้าแตกต่างจากมนุษย์เราในหลาย ๆ อย่าง มีหลายคนที่อาจรับไม่ได้กับคำสอนของพระองค์ที่ขัดแย้งกับความเชื่อเดิม ๆ ของพวกเขา ขณะเดียวกันมารก็หาทางทุกอย่างที่จะไม่ยอมให้มนุษย์ได้ติดสนิทกับพระเป็นเจ้า เพราะมันต้องการล่อลวงผู้คนให้ตกนรก แต่นั่นคืออุปสรรคที่คริสเตียนต้องฟันฝ่าไป แม้ในโลกนี้เราอาจจบลงที่ความพ่ายแพ้ แต่ในวันสุดท้าย พระองค์จะยกชูผู้ที่ต่ำต้อยขึ้น และผู้ที่ยินดีในชัยชนะที่มีต่อคนของพระองค์จะต้องขบเคี้ยวเขี้ยวฟันอยู่เป็นนิจ

ขอพระเจ้าอวยพรคุณ อาเมน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 10, 2009 5:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yack

พุธ มิ.ย. 10, 2009 5:56 pm

อดทนและสู้ต่อไปนะครับ

ส่วนเรื่องพ่อแม่ทำใงจะยอมรับก็ เอาพระวาจาและความรักของพระเยซูเจ้า เอาชนะเขาครับ เพราะว่าเมืองที่ตั้งอยู่บนภูเขามิอาจซ่อนได้ ความเชื่อของเราที่เชื่อในพระเจ้าที่ยิ่งใหญ่ที่สุดก็มิอาจซ่อนได้ดังนั้น ก็ ทำตัวดีดีอย่างที่พระเยซูทรงสอนอะครับ รับรองว่าพ่อกะแม่ต้องใจอ่อนแน่ ::026::
Copywriter

พุธ มิ.ย. 10, 2009 6:15 pm

เป็นเรื่องปกติค่ะ
ส่วนมากก็จะโดนที่บ้านต่อต้านกันทุกคน
ตอนที่เราไปเป็นโปรเตสแตสท์ครั้งแรกก็โดนแม่ว่าสารพัด
และใช้เวลานานเป็นปีๆ กว่าเค้าจะค่อยๆ ยอมรับ

ทำอะไรไม่ได้นอกจากอดทน และอธิษฐานค่ะ ขอพระเปิดใจพวกเค้าค่ะ
อย่าไปตอบโต้อะไรเลยค่ะ นิ่งไว้เป็นดีที่สุด

การปฏิเสธจากคนรอบข้างเป็นหนึ่งวิธีที่จะพิสูจน์ความเชื่อของเรา
ว่ามั่นคงแค่ไหน และมันจะทำให้ความเชื่อค่อยๆ แข็งแรงขึ้นด้วยค่ะ

เข้าใจว่าการอธิฐานที่ไปทำที่โบสถ์คือการ "รับเชื่อ" ค่ะ
ซึ่งหลังจากนี้คุณต้องไปเรียนเพิ่มเติมเพื่อจะรับ "บัพติศมา" หรือคล้ายกับ "ศีลล้างบาป" ของคาทอลิกนั่นเอง
พอรับแล้วก็เท่ากับเป็นคริสเตียนเต็มตัว 100% แล้วค่ะ
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 10:15 am

templar เขียน: เมื่อวานผมไปเปลี่ยนศาสนามา เรียนคำสอน นิดหน่อย แล้วก็ทำพิธีรับพระเยซูและพระเจ้า(ประมาณนั้น) แต่บาทหลวงเขาบอกให้ผมต้องมาเรียนอีก

พ่อแม่รู้ก็ต่อต้านใหญ่เลย  ด่าว่า สารพัท จนผมรู้สึกไขว้เขว จะเปลี่ยนให้เป็นเหมือนเดิม ต่อเห็นคนอื่นบอกว่าให้อดทนผมก็จะอดทนครับ

แล้วคนอื่นล่ะ คนที่ไปเปลี่ยนศาสนามาเป็นแบบผมรึเปล่า แล้วต้องทำไงอะครับ ถึงจะได้รับใช้พระเจ้าเต็มตัว และพ่อแม่ยอมรับซักที
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
และยินดีต้อนรับ ในการที่มาเป็นลูกของพระบิดาเจ้าด้วยกันค่ะ

ตอนนี้ไม่ต้องกังวลเรื่องเปลี่ยนศาสนาแล้วนะคะ...เพราะเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว...ตัดสินใจได้รวดเร็ว...ฉับไว...ดีมากค่ะ  ::026::
จะเป็นกำลังใจเสมอนะคะ ...

จากนี้ไป...ก็ต้องคอยระมัดระวัง ในการรักษาความเชื่อให้มั่นคงยิ่งๆขึ้นไปนะคะ เพราะคุณtemplar คงจะต้องเจอกับอุปสรรคเล็กๆน้อยๆ และ
การผจญล่อลวงอีกนิดๆหน่อยๆ (ตลอดชีวิต) เพื่อเป็นการทดสอบความเชื่อ ว่าจะยังรักพระอยู่ไม๊? แม้ว่าจะเจอกับสิ่งต่างๆเหล่านี้
จะรักพระ...เพราะพระองค์ประทานแต่สิ่งดีๆให้ในชีวิตเท่านั้น  หรือ  จะรักพระเสมอ...แม้ว่าจะต้องเจอกับอุปสรรคบางอย่างในชีวิต
เพื่อที่จะรักษาความเชื่อและรักษาความดีที่พระองค์ทรงสอนให้เราปฏิบัติตาม

ดิฉันเป็นคริสต์มานาน...น...น...มาก  ก็ยังต้องเจอกับการทดลองเล็กๆน้อยๆในชีวิตเสมอ...(จิ๊บจ๊อย)  ::024::

กว่าจะเป็น...เพชร...ก็ต้องเจอแรงกดดันและการเจียรไนก่อน...เนอะ

ขอพระอวยพระและคุ้มครอง คุณtemplarและครอบครัว เสมอไปนะคะ ... จะคิดถึงในคำภาวนาเสมอๆค่ะ
satoshi_b1

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 12:48 pm

ยินดีด้วยนะครับ
ยังงัยก้อสู้ ๆนะครับ ทำตัวให้ดีซักวันหนึ่งพ่อแม่เราก้อจะเข้าใจเอง พยายามต่อไปนะครับ
ผมเชื่อว่าพ่อแม่จะเข้าใจเรา ถ้าเราเป็นคนดีและเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส