ศาสนภัณฑ์อันสวยงาม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Milano

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 2:23 am

คือผมอยากทราบว่า ถ้าจะสั่งทำ หรือซื้อศาสนภัณฑ์แบบงานละเอียดสวยงาม รูปพระมีความสูงประมาณ 2 ฟุต ถึง 1 เมตร ผมจะพอหาได้ที่ไหนครับ แบบรูปเคารพแม่พระฟาติมา หรือแม่พระเมืองลูร์ด ประมาณนี้

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 2:40 am

รูปพระ เราไม่เรียกรูปเคารพนะคะ

ปล.
ไปดูวัดอัสสัมค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 1:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ต้อมครับ

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 9:17 am

แนะนำให้ไปบ้านเณรที่ศรีราชาครับ

รูปพระมีความละเอียดสวยงาม

มีให้เลือกมากมายครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 11:28 am

~@Little lamb@~ เขียน: ปลง
ไปดูวัดอัสสัมค่ะ
ถึงขั้น"ปลง" เลยนะเนี่ย
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 12:09 pm

งานสั่งทำก็เวิร์คนะ หาต้นแบบ หรือร่างแบบไปจ้างเขาแกะเลย
จะได้งานออกมาดี ไม่ดู Kitsch look

ผมชอบงานรูปพระแบบวัดกาลหวาร์ สวยดี คุมโทน คุมตีม สีไม่มากมายเกินไป

บางทีการยึดติดกับความงามที่เอาใจเราว่ามากเกินไป
ก็ไม่ใช่หนทางที่จะทำให้เราพบความสว่างและปรีชาญาณ

อย่างที่เรามีรูปนักบุญ รูปแม่พระ ฯลฯ โปรเตสแตนท์บางสายก็เอาเราไปด่าไปว่าซะเยอะแยะเลย
ว่าเราไปเคารพบูชาอะไรเหล่านี้มากกว่าพระเจ้า..... เซ็ง
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 1:56 pm

ไม่ใช่ปลง  ปล.  กดShift ไม่ติดย่ะ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 5:22 pm

ต้อมครับ เขียน: แนะนำให้ไปบ้านเณรที่ศรีราชาครับ

รูปพระมีความละเอียดสวยงาม

มีให้เลือกมากมายครับ
บ้านเณรที่ศรีราชา ... อยู่ตรงไหนค่ะ  รบก๊วน...รบกวน ช่วยบอกทางให้หน่อยค่ะ  ::040:: ไปไม่ถูก  ดิฉันอยู่ จ.ปราจีนบุรี ติดกับ ฉะเชิงเทรา ใกล้ๆแถวเขาหินซ้อน  ตรงถนน 304 ค่ะ
นนท์

อังคาร มิ.ย. 16, 2009 11:33 pm

ผมชอบงานที่ออกมาแบบ ที่วัดกาลหว่า เหมือนกันครับ

ผมไม่สนใจหลอกว่าคนอื่นจะมาว่า ว่าเราเคารพรูปปั้น

เหตุผลของผมก็คือ ผมเห็นรูปพระแล้วผมเป็นสุขใจ

รูปพระคอยย้ำเตือนให้ผมใส่ใจในพระเป็นเจ้ามากขึ้น

ไครจะมาว่าผมนับถือวัตถุ...ผมไม่เคยใส่ใจเลย....เพราะผมถือว่าเขาไม่มีความละเอียดอ่อนในตัวเองและในศ่สนจักรของเขา

คนที่เป็นคริสเตี่ยนผมก็เจอบ่อย และว่าผมบ่อยมาก แต่ผมรู้ลึกว่าเขาแอบอิจฉาในการละลึกถึงพระและการภาวนาต่อพระไม่เหมือนกับเรา
Porpalad

พุธ มิ.ย. 17, 2009 1:52 am

ถ้างานของวัดกัลหว่าร์นั้น เปนงานเก่า นำเข้าจากต่างประเทศครับ ดังนั้น งานจึงละเอียดกว่า
ส่วนงานไทยทำ ถ้าเมด อิน ศรีราชา ส่วนมากมาจากร้านเจ๊น้อย อยู่หางด้านหลัง รร อัสสัมชัญศรีราชาครับ

แต่ถ้าเน้นสวย ละเอียด คงต้องสำเร็จการช่าง กะฤทธิ์รงค์ สองเจ้านี้งานสวย ค่อยข้างเป็นงานที่ไม่เกลื่อน
สำเร็จการช่างจะถนัดงานไม้ ส่วนฤทธ์รงค์จะเปนงานปั้น (ใจผมชอบสำเร็จนะงานไม้สวยมาก)

อย่างไรก็ตาม รุปพระใดๆจะมีคุณค่าก็ต่อเมื่อ ทำให้เราระลึกถึงผู้เป็นแบบของรูปนั้น คือพระ และบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ทุกท่านได้ นี่คือจุดสำคัญมากว่างานสวย ละเอียด แต่รูปพระที่ดี จะต้องนำใจเราให้ระลึกถึงท่านเหล่านั้น เป็นสำคัญครับ
ตอบกลับโพส