เป็นคริสต์แล้วทำไมดูดวงไม่ได้ล่ะ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 9:14 pm

"จาบอนดูดวงเปล่าเนี่ย พี่เตรียมเสร็จแล้ว"
"ผมดูไม่ได้พี่  : emo102 :"
"อ้าวทำไมหล่ะ อ้อๆ จาบอนเป็นคริสต์ ลืมไป"

นี่เป็นบทสนทนาของผมกะรุ่นพี่คนหนึ่งครับ วันนี้ค่ายคืนสุดท้าย
พี่ๆเค้าก็ดูดวงกัน เราก็นั่งดู ใจก็แอบไขว้เขว เฮ้ย ไมตรงจังเลยฟระ ไม่ได้ๆ รู้แค่ว่า ไม่ควรดู
ไม่ใช่สิ่งที่ออกมาจากพระใช่มั้ย แล้วเราก็ฝากชีวิตไว้ในพระแล้วนี่ ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัย.. : xemo016 :

เช้าวันต่อมา
เพื่อนคนหนึ่งก็ถือคริสต์เช่นกัน เพื่อนสาวคนนี้พึ่งจบ ม.6 จากเซนต์โย มารู้ไม่กี่วันว่าถือคริสต์ : emo018 :
น่ารักดี แต่ตอนแรกไม่เชื่อเพราะในรถมีแต่พระพุทธ คืนนั้นคุยไปคุยมาถึงได้รู้ว่าคริสต์ตามจารีตจริงๆ
ในรถมีทั้งสายประคำ เหรียญแม่พระ รูปพระ แหวนภาวนา แต่แอบในลิ้นชักอยู่  : xemo023 :

เพื่อนคนนี้ก็สนใจดูดวงเช่นกัน แล้วพี่คนเมื่อคืนก็บอกว่า "เอ๊ะ เธอเป็นคริสต์นี่จะดูได้หรอ จาบอนบอกดูไม่ได้นี่"
เพื่อนคนนี้ก็ทำหน้างงๆ แล้วพี่คนอื่นก็ถามว่า ...
"เป็นคริสต์แล้วทำไมดูดวงไม่ได้ล่ะ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย?  : emo033 :"

ควรตอบว่ายังไงครับ ผมหากระทู้ในนี้ไม่เจอแล้ว แล้วถ้าเป็นพวกพี่ๆน้องๆในนี้ จะตอบยังไงสั้นๆง่ายๆ ให้คนต่างศาสนาเข้าใจ
และให้คนในศาสนาที่ยังงงๆอยู่เข้าใจ เพราะผมก็อาจเข้าใจผิดไปเองว่าไม่ควรดูก็ได้ครับ เริ่มเขวแล้ว

ปล.ความจริงหลังจากนั้น ผมก็ตอบไปว่าเราล้างบาปแล้ว ทุกอย่างอยู่ที่พระลิขิต และตามน้ำพระทัย พวกพี่ๆเค้าก็พูดว่าเข้าใจแบบล้อเลียนๆ ตามบทข้าแต่พระบิดา : emo036 : แล้วเพื่อนชาวคริสต์ก็บอกว่าให้พระองค์อยู่ข้างบนนั่นแหละดีแล้ : emo034 :ว ประมาณนี้ เซ็งเลย แต่ไม่โกรธครับ - -*
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 9:19 pm

ขออนุญาตอ้างอิงคำตอบของพี่ Holy ครับ เพราะค่อนข้างตรงที่สุด
ตามกระทู้นี้ครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9888.0

ในพระธรรมเดิมว่าไว้แบบนี้ครับ

เฉลยธรรมบัญญัติ 18:10

อย่าให้มีคนหนึ่งคนใดในหมู่พวกท่านซึ่งให้บุตรชาย หรือบุตรหญิงของเขาลุยไฟ  อย่าให้ผู้ใดเป็นคนทำนาย  เป็นหมอดู  เป็นหมอจับยามดูเหตุการณ์  หรือเป็นนักวิทยาคม เป็นหมอผี  เป็นคนทรง  เป็นพ่อมด  แม่มด  หรือเป็นหมอพราย ผู้ใดที่กระทำอย่างนี้ย่อมเป็นที่รังเกียจแด่พระเจ้า  เพราะกระทำสิ่งพึงรังเกียจเหล่านี้  พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านทั้งหลาย จึงทรงขับไล่เขาเสียจากท่าน ท่านทั้งหลายจงเป็นคนปราศจากตำหนิต่อพระพักตร์ พระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่าน  เพราะว่าประชาชาติเหล่านี้  ซึ่งท่านกำลังจะไปขับไล่นั้นเชื่อฟังหมอดูและคนทำนาย  แต่ส่วนตัวท่านนั้นพระเยโฮวาห์พระเจ้าของท่านไม่ทรง ยินยอมให้ท่านกระทำเช่นนั้น

---แปลตรงตัวคือ พระเจ้าไม่ยินยอมให้เราไปหาหมอดูครับ

อย่างกรณีของคุณมาริโอ้นี้ยิ่งเห็นชัด จะบอกว่าการดูดวงนี้ สามารถเชื่อมโยงได้กับเรื่องน้ำพระทัยของพระเจ้าได้หรือ?................. พระเจ้ามีน้ำพระทัยให้คุณมาริโอ้บวชเป็นพระภิกษุสะเดาะเคราะห์หรือ? เป็นไปไม่ได้

ตรงกันข้ามนี่คือตัวอย่างอันชัดเจนของ การดูดวงดูหมอ ที่ทำลายความเชื่อและหันเหความเชื่อออกไปหาพระอื่น ซึ่งเป็นการผิดบัญญัติข้อแรกอย่างชัดเจน

หลายครั้งมากที่คริสตังชอบอ้างเรื่อง พระยา3องค์ เพื่อไปดูหมอดู น่าแปลกที่คริสต์นิกายอื่นใช้พระคัมภีร์เล่มเดียวกัน ไม่ดูหมอ และไม่อ้างเรื่องพระยา3องค์เพื่อดูหมอ แต่สอนชัดเจนว่าเป็นบาป

เราควรทำความเข้าใจเรื่องพระยา3องค์ให้ถูกต้องว่าพวกท่านเป็นใคร ในบางครั้งเราเรียกท่านว่า นักปราชญ์ บางครั้งเรียกว่า 3กษัตริย์ด้วยซ้ำ

นั่นแปลว่าทั้ง3ไม่ได้ประกอบอาชีพหมอดูแต่อย่างใด

ความรู้ที่เรียกว่า โหราศาสตร์ เป็นความรู้ที่กำกึ่งระหว่างความรู้ทั่วไปอย่าง ดาราศาสตร์ กับวิชาทางวิทยาคมอย่างการทำนาย

ไม่ได้มีบันทึกว่าปราชญ์ทั้ง3ใช้วิชานี้ดูอนาคต หรือชะตาชีวิตใคร ตรงข้าม เมื่อท่านตามหาพระกุมาร ท่านเดินตามดาวที่โคจรแบบตรงๆ ชนิดดาวหยุดที่ไหนก็หยุดที่นั่น ซึ่งไม่ต่างอะไรกับชาวเรือหรือคนเดินทางที่ดูดาวเพื่อหาทิศทางในการเดินทาง  ไม่ใช่แบบหมอดูอาชีพสมัยนี้ที่รับทายชะตา ที่นั่งคำนวนหลักวิชาดูหมอบนกระดาษแล้วรู้อนาคตคนอื่น(ที่พระเจ้าเท่านั้นที่ทรงทราบ)แบบฉอดๆ

แต่เมื่อมีการเตือนเหตุการณ์ในอนาคต กลับเป็นพระเจ้าที่ประทานนิมิตทางความฝันแก่พวกท่าน ดังนั้น พวกท่านมีคุณลักษณะหนึ่ง ที่หมอดูใต้ต้นมะขามไม่มี คือ พวกท่านรู้จักพระเจ้าสูงสุด และพวกท่านเชื่อฟังพระองค์ และพวกท่านได้รับการไขแสดงทางนิมิตโดยพระองค์โดยตรง และนี่คือคุณสมบัติของ ผู้เผยพระวจนะ ที่หมอดูทั่วไปที่หากินกับการดูอนาคตชาวบ้านไม่มี

ถ้าเราย้อนกลับไปพระธรรมเก่า ชื่ออาชีพของพวกท่านที่พระคัมภีร์จารึกคือ MAGI ซึ่งอาชีพนี้ แปลตามตัวคือผู้มีความรู้ หรือนักบวชก็ยังได้

From The Collaborative International Dictionary of English v.0.48 [gcide]:

Magi \Ma"gi\, n. pl. [L., pl. of Magus, Gr. ?; of Per. origin.
    Cf. {Mage}, {Magic}.]
    A caste of priests, philosophers, and magicians, among the
    ancient Persians; hence, any holy men or sages of the East.

ที่ๆท่านมาคือ จากตะวันออกซึ่งคาดว่าเป็นบาบิโลน ซึ่งมีประกาศกยิ่งใหญ่คนหนึ่งในพระธรรมเดิม และเป็นผู้เผยพระวจนะด้วย ปรากฎบันทึกว่าเคยดำรงตำแหน่ง Magi นี้ในบาบิโลน นั่นคือ ประกาศก ดาเนียล ซึ่งครั้งหนึ่ง เคยโด่งดัง และมีตำแหน่งสูงมากที่นั่น และท่านเองเคยตีความฝัน และทำนาย ด้วยการไขแสดงจากพระยาเวห์ มิใช่ด้วยวิชาดูหมอ และที่สำคัญ ท่านเองได้รับนิมิตที่ทำนายถึงพระแมสสิยาห์ไว้ด้วย และท่านเองมองพระองค์ในฐานะกษัตริย์ที่จะปกครองชนชาติ  ซึ่งไม่น่าแปลก หากท่านจะมีลูกศิษย์ที่รู้เรื่องที่ว่า อ.ตนมีนิมิตที่มาจากพระยาเวห์ เรื่องกษัตริย์ที่เป็นชนชาติเดียวกับอ.ดาเนียลของพวกเขา ที่จะเป็นกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ของโลกด้วย ถ้าคำทำนายนี้ตกทอดในหมู่ Magi แห่งบาบิโลนรุ่นสู่รุ่น จนวันที่พวกเขารอคอยมาถึง มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

ดังนั้นศาสตร์ของพวกเขา เพื่อแสวงหาพระเจ้า มาจากพระเจ้า และนำพวกเขากลับไปพบพระเจ้า และยังคงพึ่งพระเจ้า และยังคงเป็นผู้ทำนายของพระเจ้า

และในฐานะของพวกท่านนี้ เทียบไม่ได้กับหมอดูฟันโช๊ะ หรือหมอดูฟันเฟริ์ม หรือหมอดูไพร่ ยิปซี ที่ทายผิดบ้างถูกบ้าง ที่แสวงหารายได้ และไม่รู้จักพระเจ้าสูงสุด และยังนำออกห่างจากพระเจ้า และแน่นอนว่าผิดบัญญัติพระเจ้า

ขอพระจิตเจ้า ดาวประจำรุ่งแห่งวิญญาณผู้เชื่อนำทางทุกท่าน อาเมน
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 11:46 pm

และเอาคำพยานของคุณคนนี้ ไปให้คริสตชนคนนั้นอ่าน ด้วยก็ดีครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9709.0

คริสตชนใหม่ความเชื่อถูกต้องมั่นคงกว่าคริสตชนเก่า ใครกันแน่ที่จะอับอายต่อหน้าพระเจ้าในวันสุดท้าย
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 12:07 am

เกี่ยว : emo036 : เพราะพระเจ้าทรงเป็นองค์สูงสุด ที่คริสตชนรู้จัก ชีวิต นั่น เป็นน้ำพระทัยของ พระองค์
เราต้องพึ่งพาพระองค์เท่านั้น : xemo026 :
iBONT
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 10:19 pm

ขอบคุณมากครับ ตรงมากๆเลย เย้ๆ

เรื่องคุณโอ้ โดยส่วนตัวเมื่อ หลังจากข่าวเสียหายๆมาเยอะ
ไม่ค่อยชอบนานมากแล้วครับ ไม่ได้สดใสหรือบริสุทธิ์เหมือนตอนยังแสดงรักแห่งสยาม

แ่ตวันนี้ไปอ่านเธอกับฉันมา พูดเรื่องดวง แล้วไปถามดาราด้วย
เปิดมาเจอคุณโอ้เป็นหนึ่งในนั้น ก็คิดว่าจะตอบแบบไหน

ปรากฎว่าพี่โอ้ตอบแบบคริสตชนมากเลยนะครับ

"โดยส่วนตัวโอ้ไม่ค่อยเชื่อเรื่องดวงครับ โอ้เชื่อพระเยซูมากกว่า"
ประโยคนี้เลยครับ แล้วก็พูดอีกว่า จะทำงานหรือก่อนนอน โอ้จะไหว้พระมากกว่า
ให้พระองค์ดูแลเรา ประมาณนั้น คือพูดแนวศาสนานิยมเลยทีเดียว
และเค้าก็บอกลักษณะนิสัยท้ายหน้าว่า เป็นนักศาสนา อะไรประมาณนี้

ชักกลับมาชอบโอ้แล้ว เหมือนโอ้เริ่มกลับมาเป้นคนดีขึ้นยังไงไม่รุสิ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 10:35 pm

ตอนรักเเห่งสยามก็บวงสรวงไหว้เปิดกล้องด้วย  ::026:: อิอิ
Holy

เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 10:58 pm

ถ้าเขาเปลี่ยนไปในทางที่ดีก็ดีแล้วครับ ขอพระเจ้าอวยพรเขาในหนทางของพระองค์ตลอดไป
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 12:31 pm

Holy เขียน: และเอาคำพยานของคุณคนนี้ ไปให้คริสตชนคนนั้นอ่าน ด้วยก็ดีครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9709.0

คริสตชนใหม่ความเชื่อถูกต้องมั่นคงกว่าคริสตชนเก่า ใครกันแน่ที่จะอับอายต่อหน้าพระเจ้าในวันสุดท้าย
อ่านในลิงค์นั่นแล้วรู้สึกนึกอะไรขึ้นมาได้

น่าแปลก ที่คนทำตัวเป็นนักทำนายบางคน บอกว่าอย่าเชื่อพระเจ้าให้มากนัก แต่ทำยังกับคำทำนายของตัวเองแม่นกว่าพระเจ้ายังไงยังงั้น
(สายกลางกับผีน่ะสิ)

เรื่องมาริโอ้ ก็ขอให้เขากลับใจได้เช่นนี้ต่อไปนะคะ อาเมน
13PM.

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 1:41 pm

ตอบง่ายๆ เลยนะ ก็เป็นเพราะเขายังไม่รู้จักศาสนาคริสต์ดีพอ หรือมีความรู้ในคำสอนและจารีตน้อยไป หรืออีกประการคือความเชื่อยังน้อยอยู่ หรืออีกอย่างคือเขาไม่ใช่คริสตชน
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 1:56 pm

ตอบกลับ

"พระเจ้าดูแลไม่ดีพอเหรอ ต้องให้ใครก็ไม่รู้มาดูให้หน่ะ" : emo057 :
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 3:31 pm

iBONT เขียน: "จาบอนดูดวงเปล่าเนี่ย พี่เตรียมเสร็จแล้ว"
"ผมดูไม่ได้พี่  : emo102 :"
"อ้าวทำไมหล่ะ อ้อๆ จาบอนเป็นคริสต์ ลืมไป"
"เป็นคริสต์แล้วทำไมดูดวงไม่ได้ล่ะ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย?  : emo033 :"

ควรตอบว่ายังไงครับ ผมหากระทู้ในนี้ไม่เจอแล้ว แล้วถ้าเป็นพวกพี่ๆน้องๆในนี้ จะตอบยังไงสั้นๆง่ายๆ ให้คนต่างศาสนาเข้าใจ
และให้คนในศาสนาที่ยังงงๆอยู่เข้าใจ เพราะผมก็อาจเข้าใจผิดไปเองว่าไม่ควรดูก็ได้ครับ เริ่มเขวแล้ว

ปล.ความจริงหลังจากนั้น ผมก็ตอบไปว่าเราล้างบาปแล้ว ทุกอย่างอยู่ที่พระลิขิต และตามน้ำพระทัย พวกพี่ๆเค้าก็พูดว่าเข้าใจแบบล้อเลียนๆ ตามบทข้าแต่พระบิดา : emo036 : แล้วเพื่อนชาวคริสต์ก็บอกว่าให้พระองค์อยู่ข้างบนนั่นแหละดีแล้ : emo034 :ว ประมาณนี้ เซ็งเลย แต่ไม่โกรธครับ - -*

กิจกรรมการดูหมอ อย่างไปทริป พูดจริงๆ ก็คือการเล่นมากกว่าดูจริงจัง
ไม่เหมือนยุคกลาง ที่ดูแล้วสามารถเปลี่ยนหรือกำหนดการดำเนินชีวิต
ของคนๆนั้นได้เลย จริงๆคือดูไปก็เท่านั้น 

แต่การยืนยันความเชื่อ ว่าคริสตชนคือ ลูกของพระ
ก็เป็นการประกาศ พระนามของพระองค์
กิจการนั้นคือการประกาศพระราชัยของพระ เป็นกิจการของอัครสาวก ของคริสตชน

ขอพระอวยพร
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ มิ.ย. 21, 2009 8:08 pm

เปนซะอย่างนี้นะครับคนเรา

- -"
iBONT
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 24, 2009 6:09 pm

Like a Heaven เขียน: เปนซะอย่างนี้นะครับคนเรา

- -"
ใช่แระอ่ะครับ

คือมันคลุมเคลือไงครับ ความเชื่อผมอ่ะมีมาก
แต่ความรู้น้อยยย เกิน มีแค่ความรู้สึกว่าดูไม่ได้ ไม่ดี
แต่ตอบเค้าไม่ได้ตรงๆ แถมคนที่เค้าเป็นคริสตังนอนคนนั้น
ยังมาสงสัยอีกทำไมดูไม่ได้ โห่ -*-
Deo Gratias

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 12:12 am

ตอบสั้นๆ และง่ายๆ คนต่างศาสนาเข้าใจ และคนในศาสนาที่ยังงงๆ ก็เข้าใจด้วย
ก็คือ ตอบตามคำพูดของน้องเองที่โพสในบรรทัดแรกๆ แหละ

"ไม่ใช่สิ่งที่ออกมาจากพระใช่มั้ย แล้วเราก็ฝากชีวิตไว้ในพระแล้วนี่ ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัย...": emo045 :
myth

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 1:24 am

ส่วนตัวเรานะ ถ้าดูแบบไม่จริงจังก็ไม่เป็นไรหรอกมั๊ง ก็ใจเราไม่คิดเชื่อถืออะไรหนิ ก็ถือซะว่าเป็นกิจกรรมอย่างนึงในการเข้าค่าย
ปล.นี่พูดตามความคิดของตัวเองนะ ผิด-ถูกรบกวนผู้รู้มาแจ้งด้วย
Edwardius

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 10:08 pm

myth เขียน: ส่วนตัวเรานะ ถ้าดูแบบไม่จริงจังก็ไม่เป็นไรหรอกมั๊ง ก็ใจเราไม่คิดเชื่อถืออะไรหนิ ก็ถือซะว่าเป็นกิจกรรมอย่างนึงในการเข้าค่าย
ปล.นี่พูดตามความคิดของตัวเองนะ ผิด-ถูกรบกวนผู้รู้มาแจ้งด้วย
ไม่เสี่ยงดีกว่ามั๊ยครับ มนุษย์ความอ่อนแอ ไขว้เขวง่ายอยู่แล้ว ยังไงก็ระวังให้ดีๆ นะครับ
myth

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2009 11:08 pm

Edwardius เขียน:
myth เขียน: ส่วนตัวเรานะ ถ้าดูแบบไม่จริงจังก็ไม่เป็นไรหรอกมั๊ง ก็ใจเราไม่คิดเชื่อถืออะไรหนิ ก็ถือซะว่าเป็นกิจกรรมอย่างนึงในการเข้าค่าย
ไม่เสี่ยงดีกว่ามั๊ยครับ มนุษย์ความอ่อนแอ ไขว้เขวง่ายอยู่แล้ว ยังไงก็ระวังให้ดีๆ นะครับ
เหรอคะ งึมๆ คือแบบว่าถ้าเลื่ยงไม่ได้ ก็เนียนๆไปได้ใช่ไหมคะ
iBONT
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 12:06 am

Deo Gratias เขียน: ตอบสั้นๆ และง่ายๆ คนต่างศาสนาเข้าใจ และคนในศาสนาที่ยังงงๆ ก็เข้าใจด้วย
ก็คือ ตอบตามคำพูดของน้องเองที่โพสในบรรทัดแรกๆ แหละ

"ไม่ใช่สิ่งที่ออกมาจากพระใช่มั้ย แล้วเราก็ฝากชีวิตไว้ในพระแล้วนี่ ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัย...": emo045 :
โอ้ว ขอบคุณมากครับพี่

เป็นออธอดอกซ์หรอครับ ดูจากลายเซ็น
Te Deum

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 5:58 pm

โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบเรื่องดูดวงเลยค่ะ
เพราะว่าใครจะรู้จักตัวของเราดีไปกว่าพระเจ้า เเละตัวเราเอง
จะเป็นผู้กำหนดทางเดินของเรา

จริงจริงเรื่องนี้เป็นเรื่องส่วนบุคคลนะคะ
ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนค่ะ  จะว่าก้ไม่ได้นะ : xemo017 :
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 8:09 pm

คือว่าถ้าตัดสินใจที่จะเชื่อพระเป็นเจ้าแล้ว 

ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องดูดวงเลยนี้จ๊ะ  : emo045 :

เพราะหนทางท้ายที่สุดแล้วก็ได้อยู่ที่พระอาณาจักรของพระเจ้าอยู่แล้วจ้า

ขอให้ชีวิตข้าพเจ้าเดินไปตามพระประสงค์ของพระองค์ด้วยเถอะ

ขอให้พระอวยพรจ้า
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 1:04 pm

อารมณ์ว่าพี่ที่ชมรม มันเดินมาบอกบูว่า
แก บู ชั้นอยากดูดวงอ่ะ
บูก้อแบบ อ้าว พี่เป็นคริสต์ดูไม่ได้ไม่ใช่เหรอ
มันก้อแบบ อ้าว ไม่ได้เหรอ

ตกลงก้อคือไม่ควรใช่มั๊ยค่ะ
ตอบกลับโพส