อยากทราบว่าเข้าบวงทรวงได้ป่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 2:14 pm

เห็นดาราที่เป็นคริตส์บางคนเวลาเข้าจะเปิดกล้องต้องมีการทำพิธีแบบพรามณ์ก่อน เลยอยากถามว่าถ้าเราเชื่อเป็นคริตส์แล้ว สามารถไปทำแบบนั้นได้ป่ะ พอดีว่าอีกไม่กี่เดือนแล้วที่บ้านผมต้องทำ แล้วผมก้อทำทุกปีไม่รู้ว่าจะทำได้ป่ะ ไม่ทำกลัวแม่ว่านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 2:57 pm

ที่เข้าไปยืนก็เพื่อไม่ให้เป็นที่ขัดหูขวางตาศาสนิกอื่นๆ ละมั้งนะ เดี๋ยวเขาจะมาว่าเราอย่างนี้อย่างนั้น ก็เลยเข้าไปเพื่อไม่ให้ขัดใจเขาเฉยๆ นะ
แต่ก็ไม่ควรมีใจคล้อยตามไปกับพิธีกรรมต่างๆ ทางทางเขาหรอกนะ เราก็อยู่ด้วยอาการสำรวม สงบนิ่ง ก็ไม่ต้องกล่าวคำใดๆ ตามเขา
ในใจเราก็นึกถึงพระเป็นเจ้าไว้ แล้วก็สวดรำพึงภาวนาเผื่อเขาในแบบของเราอยู่ในใจ ขอให้พระเจ้าได้ทรงเมตตาพวกเขาที่ไม่เข้าใจพระองค์
หากเขาถามว่าเราทำไมไม่ทำเหมือนเขา ก็ตอบเราเป็นคาทอลิก เขากลับจะชื่นชมว่า ทำตัวดี ไม่แปลกแยก ไม่ขวางหูขวางตาเขาด้วยซ้ำ
ถ้าถึงระดับที่ว่ามีผูกนั่นผูกนี่ ครอบนั่นครอบนี่ ก็ไม่ควรร่วมในส่วนตรงนี้ ก็พยายามอยู่หลังๆ สุด ก็ทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยมเข้าไว้ เพื่อแสดงออกถึงการให้เกียรติเขา
satoshi_b1

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 3:02 pm

เนี่ยก้อใกล้วันไหว้พระแม่ ลักษมี แล้ว เลโอ มันต้องมีติดทอง แล้วก้อต้องไหว้แม่ และก้อ ต้องทำหลายอย่าง หรือ จะให้ทำหมดเลย
ได้ช่ายป่ะ จะได้สบายใจ เพราะเรากลัวพระเจ้าโกรธ แล้วเป็นเรื่องอีก
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 9:46 pm

เข้าไปร่วมโดยยืนสงบนิ่งเฉย ๆ ได้ครับ
แต่ถ้าต้องสวดตาม ครอบครู ฯลฯ ไม่ได้

พระแม่ลักษมีก็ไม่ได้ครับ

ปล.บรวงสรวง เขียนแบบนี้ครับ

ปล.2 เริ่มไปเรียนคำสอนได้แล้วนะครับ : xemo017 :
อันตน
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 10:12 pm

ปล.2 เริ่มไปเรียนคำสอนได้แล้วนะครับ
เห็นด้วยที่ซู๊ดดด
เพราะเรากลัวพระเจ้าโกรธ แล้วเป็นเรื่องอีก
หนึ่งในหลักฐานสนับสนุนข้อคิดเห็นข้างต้น
Edwardius

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 10:22 pm

ต้องถามกลับก่อนว่า

อะไรคือประโยชน์ของการไปร่วมพิธี "ในขณะที่เรามีพระเจ้าหนึ่งเดียวผู้ทรงสรรพานุภาพค่อยช่วยเหลือเราอยู่ทุกวัน"?

พระคัมภีร์ไม่ได้บอกนะครับ ว่าคนที่ไปร่วมในลักษณะของ observant หรือ ผู้สังเกตการณ์ จะมีความผิด

แต่พระคัมภีร์ก็ไม่ได้บอกว่าการไปร่วมในลักษณะของ participant หรือ ผู้มีส่วนร่วม จะทำได้

เมื่อเอามาตรฐานของนักบุญเปาโลมาวัด เอาแค่ทางกายภาพนะครับ ก็ต้องบอกว่าไม่สมควร

เพราะ "การทำให้พี่น้องสะดุด หรือไขว้เขวในทางความเชื่อนั้น เป็นสิ่งที่ไมุ่พึงกระทำ และสมควรหลีกเลี่ยงเป็นที่สุด"

ลองคิดดูว่า ถ้าพ่อที่สอนคำสอนเรามาเห็นเราปิดทอง แล้วเราจะรู้สึกยังไง? เราจะหน้าชื่นตาบานเข้าไปคุยกับพ่อได้ไหม?

เอาแค่พระสงฆ์ที่สอนคำสอนเรานะครับ ยังไม่ต้องพูดถึงคนที่มีความเชื่อใหม่ หรือคนที่ไขว้เขวง่าย

ลองตอบตัวเองดู

อันที่จริงเรื่องนี้ไม่ต้องรีับไปตอบเชิงผลกระทบเหนือธรรมชาติเลย เอาเรื่องตามธรรมชาติ และจิตวิทยาของมนุษย์ก่อน
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 2:16 am

satoshi_b1 เขียน: เนี่ยก้อใกล้วันไหว้พระแม่ ลักษมี แล้ว เลโอ มันต้องมีติดทอง แล้วก้อต้องไหว้แม่ และก้อ ต้องทำหลายอย่าง หรือ จะให้ทำหมดเลย
ได้ช่ายป่ะ จะได้สบายใจ เพราะเรากลัวพระเจ้าโกรธ แล้วเป็นเรื่องอีก
ที่กล่าวมาทำไม่ได้หมดเลยครับ ทำได้เพียง "ยืนอยู่ในพิธีอย่างสงบเท่านั้น"
Florian

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 8:33 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
satoshi_b1 เขียน: เนี่ยก้อใกล้วันไหว้พระแม่ ลักษมี แล้ว เลโอ มันต้องมีติดทอง แล้วก้อต้องไหว้แม่ และก้อ ต้องทำหลายอย่าง หรือ จะให้ทำหมดเลย
ที่กล่าวมาทำไม่ได้หมดเลยครับ ทำได้เพียง "ยืนอยู่ในพิธีอย่างสงบเท่านั้น"
ถ้าหลับล่ะ ได้ไหม  : xemo026 :
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 10:42 am

Florian เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
ถ้าหลับล่ะ ได้ไหม  : xemo026 :
คร่อกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
myth

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 1:54 pm

เรายังเลี่ยงไม่ไปเลย เค้ามีคอบครูด้วย ตอนเด็กๆ(ยังไม่รู้จักพระ)เราก็เคยครอบครูครั้งนึง(หวังว่าคงจะไม่เป็นไร เพราะเพิ่งกลับใจได้ตอนโต) แต่ตอนนี้แม่ถามว่าไปป่ะ อยากให้ไป เราก็รั่วสุดฤทธิ์ บอกว่า ม่ายยยยยอาววววววววหนูกลัวววววววววววววว และสุดท้ายก็ได้ผล ไม่ต้องไป5555555555555555555555+(หลังจากอ้อนแม่อยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง)
thanachard

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 2:56 pm

สำหรับผม
เคยมีงานสัมมนาของบริษัทครั้งนึง เขามีกิจกรรมให้แต่ละกลุ่มทำอาหารเลี้ยงพระครับ
ผมก็ช่วยทำอาหารอะไร ทำเต็มที่ครับ แต่ตอนที่เข้าโบสถ์ พระท่านก็สวด
คนอื่นพนมมือ ผมก็นั่งอยู่ข้างหลัง เฉยๆ สำรวม ไม่สวด ไม่ทำอะไรที่ขัดต่อความเชื่อผมครับ
OK ว่านั้นอาจเป็นให้ผมอึดอัดไปบ้าง ที่ความเชื่อของผมไม่เหมือนคนอื่น
แต่นั่น ก็เป็นการยืนยันว่า เราเชื่อในพระผู้เป็นเจ้า สิ่งที่ผมทำไปนั้นก็เป็นการแสดงให้ผู้อื่นรู้ถึงสิ่งที่ผมเชื่ออยู่ด้วยนะครับ
satoshi_b1

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 6:06 pm

อันที่จิงก้ออย่างเลี่ยงนะ แต่ว่าที่บ้านต้องทำ แล้วผมก้อต้องทำด้วย เพราะว่ามันเป็นวันปีใหม่ของที่บ้าน ตามความเชื่อฮินดูนะครับ แล้วผมก้อต้องไหว้ท่านทำมาทุกปี อย่างปีที่แล้วผมก้อเชื่อพระเจ้านะ แต่ผมก้อทำเพราะยังไม่ได้อะไรมาก คิดว่าเพราะองค์คงเข้าใจว่าเราไม่ได้ทำอะไรมากแค่ทำตามประเพณี แต่ว่าตอนนี้ผมศรัทธามากขึ้นเลยไม่อยากทำแต่กลัวพระเจ้าจะว่า เพราะวันก่อนผมไปพาพี่สาวไปไหว้พระ แล้วพระท่านเรียกให้ไปรับน้ำมนต์ หลังจากนั้นผมก้อซวย เป็นอาทิตย์เลยครับ เลยกลัวครับ
: xemo026 :
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 9:08 pm

satoshi_b1 เขียน: อันที่จิงก้ออย่างเลี่ยงนะ แต่ว่าที่บ้านต้องทำ แล้วผมก้อต้องทำด้วย เพราะว่ามันเป็นวันปีใหม่ของที่บ้าน ตามความเชื่อฮินดูนะครับ แล้วผมก้อต้องไหว้ท่านทำมาทุกปี อย่างปีที่แล้วผมก้อเชื่อพระเจ้านะ แต่ผมก้อทำเพราะยังไม่ได้อะไรมาก คิดว่าเพราะองค์คงเข้าใจว่าเราไม่ได้ทำอะไรมากแค่ทำตามประเพณี แต่ว่าตอนนี้ผมศรัทธามากขึ้นเลยไม่อยากทำแต่กลัวพระเจ้าจะว่า เพราะวันก่อนผมไปพาพี่สาวไปไหว้พระ แล้วพระท่านเรียกให้ไปรับน้ำมนต์ หลังจากนั้นผมก้อซวย เป็นอาทิตย์เลยครับ เลยกลัวครับ
: xemo026 :
พระเจ้าไม่ลงโทษหรอกครับ เราคิดไปเองมากกว่า
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ค. 01, 2009 1:45 pm

Leo เขียน:
Florian เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ที่กล่าวมาทำไม่ได้หมดเลยครับ ทำได้เพียง "ยืนอยู่ในพิธีอย่างสงบเท่านั้น"
คร่อกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ได้ค่ะ ... แต่ห้ามละเมอ กับ ห้ามกรนเสียงดัง นะคะ เดี๋ยวเขาจับได้  ::051::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 01, 2009 1:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส