วัด แม่ีพระ ส่วนหนึ่ง ในยุโรป (update 21/7/09 Hofkirche of Lucerne 2)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 3:20 pm

สวยคับๆๆๆๆๆๆ แต่ชอบธรรมมาสน์ =w= เมืองไทยน่าจะมีใหญ่ๆอย่างงีมั้งนะฮะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:35 am

สวยมาก

อยากไปเที่ยววววว
Edwardius

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 11:18 am

มาต่้อครับ วัดเยซูอิตยังไม่จบ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
พระแท่น มุมข้าง

รูปภาพ
Altarpiece

รูปภาพ
เก้าอี้สัตบุรุษครับ ไม้ล้วนๆ

รูปภาพ
ดู kneeler ที่คุกเข่า

รูปภาพ
พระแท่นด้านหน้า closed up

รูปภาพ
พระแท่นด้านบน

รูปภาพ
มุมสูงของพระแท่น

รูปภาพ
Closed up Altarpiece

รูปภาพ
เฉพาะพระแท่น post Vatican II

รูปภาพ
กางเขนด้านหลัง

รูปภาพ
ออร์แกน

รูปภาพ
เพิ่ม ISO ที่ธรรมาสน์เพื่อดู details

รูปภาพ
ISO อัตโนมัติ ดู details ข้างนอก

รูปภาพ
น. พระสังฆราช ซักองค์

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
อีกองค์ ใครไม่รู้

รูปภาพ
closed up

รูปภาพ

รูปภาพ
น. ซิลวานุส

รูปภาพ

รูปภาพ
ทั้งขลัง ทั้งน่ากลัว

โอเคครับ จบทัวร์วัดเยซูอิตด้วยประการฉะนี้

ตอนต่อไป ข้ามสะพาน Chapel Bridge

รูปภาพ

ไปดู Chapel ที่เป็นที่มาของชื่อสะพานกันครับ
Viridian

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 11:46 am

ขอบคุณมากค่ะ รูปสวยมากๆ : emo045 :

ป.ล. เป็นธรรมาสน์ที่ไฮโซมากเลย เมื่อนึกถึงธรรมาสน์ที่วัดอัสสัมชัญของเรา ::006::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 3:28 pm

วัดอัสสัมไฮโวไม่เท่าคับ=w= เพราะของเขาสุดยอดจริงๆๆๆๆๆ>_<อยากไปง่า
Edwardius

อังคาร ก.ค. 14, 2009 8:58 am

โอเคครับ ไปดูวัดน้่อยน่ารักๆ กัน

รูปภาพ
จาก Jesuit เมื่อกี๊ก็ข้ามสะพานไป จะเห็นยอดวัดเยซูอิตอยู่ปลายๆ ด้านซ้าย

รูปภาพ
สะพานนี้ไม่ใช่ของเก่า 100% เพราะมันโดนไฟไหม้่ไปแล้วรอบนึงครับ

รูปภาพ
ป้ายชื่อ ลานวัดน้อย ครับ

รูปภาพ
ด้านหน้ากำลังซ่อม ข้อดีของที่นี่คือ ถึงเวลต้องซ่อมก็ซ่อม ไม่กลัวว่านักท่องเที่ยวจะบ่น เพราะของจะพัง ซ่อมก่อนดีกว่า

รูปภาพ
ด้านในจากมุมหลังขวาครับ

รูปภาพ
อันนี้ด้านหลังของประตูที่ซ่อมแซมเมื่อกี๊

รูปภาพ
อันนี้ lock ของประตูครับ ยุคไหนไม่รู้

รูปภาพ
สมมติว่าเดินเข้าตรงกลางใหม่ครับ มีประตูกระจกอีก 1 ชั้น

รูปภาพ
เกรงใจป้าแกมาก เพราะ (1) กล้องติ๊ดๆ ตลอดเวลาที่ถ่าย (2) ฝนตกรองเท้าเปียก เดินในวัดแล้วเอี๊ยดๆ

รูปภาพ
กระจกด้านบน บานนี้บานแรกข้่างซ้าย

รูปภาพ
Baptismal Font

รูปภาพ
จากมุมหลังซ้ายครับ ขนาดเกรงใจยังถ่ายซะขนาดนี้

รูปภาพ
รูป 14 ภาค แบบง่ายๆ

รูปภาพ
ห้องเย็น เอ๊ย! ตู้แก้บาป

รูปภาพ
อันนี้รูปทางด้านขวา ถ้านึกไม่ออก กลับไปดูรูปข้างบน นับไป 3 รวมอันนี้ด้วย

รูปภาพ
อันนี้ตรงข้ามกับข้างบนครับ

รูปภาพ
หน้าขวา

รูปภาพ
หน้าซ้าย

รูปภาพ
Holy Water Font อันนี้ติดกับเก้าอี้ตัวแรกใกล้ประตู

รูปภาพ
อันนี้ Altar ขวาหลัง ถ้านึกไปออก ไปดูรูป interior รูปแรกครับ จะอยู่ข้างกลังคนถ่าย

รูปภาพ
โคมไฟในวัด

รูปภาพ
กางเขนด้านข้างครับ ย้ำว่า ข้าง ไม่ใช่ กลาง

รูปภาพ
พระแท่น post Vatican II
Edwardius

อังคาร ก.ค. 14, 2009 9:02 am

รูปภาพ
ตู้ศีล

รูปภาพ
หลังเล็กๆ แต่มีชั้นลอยด้วย เลิศ!!!!!!

รูปภาพ
เก้าอี้ ดูสมถะดีึีันะ ไม่ลวดลาย

รูปภาพ
ประตูข้างครับ ที่เข้าไป เพราะประตูหน้าซ่อมแซม

รูปภาพ
ด้านข้างครับ

อันต่อไปเป็น Hofkirche ไม่แน่ใจว่าควรแปลว่า Cathedral หรือ อาสนวิหารหรือเปล่า
Double*P

อังคาร ก.ค. 14, 2009 6:03 pm

โอ้ววววววววววววววว  : xemo023 :
รังสีความอบอุ่นแผ่ซ่าน

ชั่วชีวิต อาจ ไม่มีทางได้ไปสถานที่งดงามเยี่ยงนี้
ขอเก็บเกี่ยว(ภาพ)ความสุขไปนานๆ  : emo027 : : emo027 :
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 1:55 pm

สวยมั่กมากกกกกกกกก : xemo023 :

เห็นแล้วอยากไปซักครั้งในชีวิต(ที่ไหนก้อได้ : xemo017 :)

แต่ไม่รู้จะมีโอกาศได้ไปรึป่าว เหอๆ

ขอบคุนสำหรับภาพสวยๆนะคร้าบบบบ : emo010 :
Edwardius

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 2:21 pm

โอเคครับ

ที่นี้เดินออกมาจาก Chapel of Lucerne มานิดนึง ก็จะเจอ วิวแม่น้ำ

เลยไปก็จะเป็น Hofkirche

รูปภาพ

รูปภาพ
สายที่เห็นระโยงระยางนั่น สายไฟของรถรางครับ

รูปภาพ
ใกล้อีกนิด แต่คนถ่ายอยู่ไกลมาก

รูปภาพ
ด้านหน้า ล่างลงมาหน่อย

รูปภาพ
อันนี้ตึกด้านข้างครับ น่าจะบ้านพักพระสังฆราช

รูปภาพ
ส่วนหนึ่งของประตูวัด

รูปภาพ
ประตูวัดบานที่เปิดอยู่

รูปภาพ
holy water font เล็กๆ ผิดกับขนาดวัด

รูปภาพ
น.อันตนครับ

รูปภาพ
แถวกลางของวัดครับ วัดนี้มี 3 แถวใหญ่ๆ ย้ำ ใหญ่ๆ

รูปภาพ
อันนี้ปรับ ISO ให้ดู ส่วนที่มืดครับ

รูปภาพ
ไม่แน่ใจว่าตรงไหน

รูปภาพ
ที่นี่เป็นห้องแก้บาปครับ ไม่เป็นตู้

รูปภาพ
อันนี้แถวขวา

รูปภาพ
ภาพ station

รูปภาพ
เก้าอี้ครับ วัดนี้ลายเยอะ

รูปภาพ
ด้านหน้าของแถวขวา

รูปภาพ
ค่อยๆ ขยับ จากซ้ายไปขวา

รูปภาพ
Altar piece ของแถวขวา

รูปภาพ
ซูมตรง La pieta

รูปภาพ
ที่กำแพงมี น.ยอแซฟ ครับ

รูปภาพ
ตามด้วยอ่างน้ำเสก

รูปภาพ
ภาพพระคริสตราชา ใกล้ๆ อ่างน้ำเสก

รูปภาพ
ประตูครับ

รูปภาพ
มาตรงกลาง ปิดรั้วด้วย

รูปภาพ
ข้างบนครับ

เดี๋ยวมาต่อๆ
naitamcm

อังคาร ก.ค. 21, 2009 2:03 am

พระเจ้า .. ลูกอยากไปเห็นด้วยตาตัวเองมั่งจัง , โปรดทรงพระกรุณา่เทอญ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 21, 2009 8:40 am

Edwardius เขียน:
รูปภาพ
โอ Eye of Providence

เป็นคริสตศิลป์ที่ไม่ค่อยเห็นกันนะนี่ : xemo028 :
Edwardius

อังคาร ก.ค. 21, 2009 11:41 am

มาต่อกันที่ Hofkirche ชุด 2 ครับ

รูปภาพ
รูปนี้ไม่รู้เคยลงรึยัง

รูปภาพ
ออรฺแกนครับ หลังนี้ดูเรียบๆ แต่ใหญ่โคตร

รูปภาพ
หลังนี้มีการฝึกซ้อมระหว่างที่เดินชมด้วย

รูปภาพ
ธรรมาสน์ลอย สวยเชียว

รูปภาพ
รูปปั้นนักบุญที่มุมสูงของวัด

รูปภาพ
มีเกือบ 20 องค์ครับ แต่ถ่ายมา 2 พอ

รูปภาพ
ไม่แน่ใจว่า น. อะไร แต่เป็นเสาก่อนเข้าฝั่งซ้าย

รูปภาพ
นี่ครับ ชื่อ

รูปภาพ
หิ้งซ้ายๆ

เดี๋ยวมาต่อครับ เนตน๊อกไปละ
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 11:50 pm

ไปซานมาร์โก้ หนีตามกัลลิเลโอใช่ป่ะเอ็ด
.::พรั่งพรู::.
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 11:59 pm

งามตระการตา*-* รู้สึกได้เลยถึงความยิ่งใหญ่
Phulasso

อังคาร ก.ค. 28, 2009 7:41 pm

Edwardius เขียน: ถัดจากนั้นนิดนึงเป็นวัดนักบุญมีคาเอล ซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นอาสนวิหารมั๊ย
แต่คงไม่ใช่ครับ เพราะมีวัดใหญ่กว่าอีกหลังนึงไกลออกไปหน่อย

รูปภาพ
เทวดาในมุมสูง ไม่รู้มาจากตอนไหน?

รูปภาพ
เทวดา คิดว่ามาจากตอน Jacob's Ladder ที่เค้าฝันเห็นเทวดาขึ้นลงบันได้กันมั๊ง?
ทั้งสองรูปเป็นรูปเทวดาเชิญเครื่องทรมานของพระเยซู
เทวดาเชิญเสาที่มัดพระเยซูให้ทหารเฆี่ยนพระองค์
ส่วนเทวดาเชิญบันไดที่นำพระศพพระองค์ลงจากกางเขน
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 6:53 am

ขอบคุณมากๆคะ รูปสวยมากๆเลย...
น่าจะเขียนเป็นเรื่องประกอบภาพเองด้วยนะ.. ::031::
ตอบกลับโพส