เฮ้อ คุณจินตรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.ค. 08, 2009 8:39 pm

เมื่อกี้ได้ดูข่าวบันเทิงพบว่า คุณ จินตรา นักแสดงไปทำบุญในวันเข้าพรรษา เอ เท่าที่จำได้เนี่ยเธอเป็นคริสต์ไม่ใช่เหรอ (หรือผมจำผิดหว่า) นี่คุณเธอไปทำบุญแบบนี้นี่แสดงว่าเธอคงลืมไปแล้วสินะว่าเธอเคยได้รับศีลล้างบาป เฮ้อ สงสัยเกินเยียวยาจิงๆ
Cho

พุธ ก.ค. 08, 2009 8:56 pm

เห็นเหมือนกันครับ กำลังกินน้ำอยู่ แทบสำลักเลย  : emo102 :
Te Deum

พุธ ก.ค. 08, 2009 8:59 pm

แต่เค้าให้สัมภาษณ์ในนิตยสาร secret ด้วยนะคะ
ว่าเค้า เหมือนกับว่ายินดีจะเป็นคนสองศาสนาน่ะค่ะ
เพราะเค้าได้ลองวิปัสสนาดูแล้วมันดีกับตัวเค้ามาก
อืม แล้วเค้าก็เคยไปกราบพระพุทธเจ้าที่สังเวชนียสถาน(รึเปล่า ไม่ได้ข้องแวะทางพุทธซะนาน ฮี่ๆ)ด้วยนะคะ

แล้วตอนนั้นเค้าก็รู้สึก ยังไงดีอ่ะ ..... แบบว่า ซาบซึ้งในคำสอนของศาสนาพุทธเกี่ยวกับการพัฒนาจิตน่ะค่ะ  : xemo016 :

คือ ไม่ได้ทราบเรื่องพวกนี้มากมายแต่ที่รู้
ก้เพราะแม่หนูก็ตามอ่าน secret อยู่เหมือนกัน
ก็เป็นหนังสือดีดี นะคะ เคยอ่านกันป่ะคะ

ส่วนเรื่องของคุณจินตราก็จำได้แค่นี้อ่ะค่ะ  เค้าเป็นคาทอลิกจริงๆ แต่ได้ไปวิปัสสนาแบบพุทธเสมอๆอ่ะ
ส่วนนอกจากนั้นนี่ก็...ไม่รู้เหมือนกันอ่ะค่ะ
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 08, 2009 9:02 pm

แย่เลยนะครับ : emo031 :
Like a Heaven
.
.

พุธ ก.ค. 08, 2009 9:09 pm

เป็นซะอย่างนี้นะครับ
rameses

พุธ ก.ค. 08, 2009 9:13 pm

จินตราไหนอ่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.ค. 08, 2009 9:53 pm

ผมว่าเค้าเป็นคนศาสนาพุทธไปแล้วล่ะครับ เพราะเมื่อเค้านับถือพระอื่น ผิดต่อบัญญัติข้อที่ 1 ก็ "เสมือน" กับว่าเค้าละทิ้งพระเจ้าของเราไปแล้ว ก็ได้แต่ว่าขอให้เค้ากลับใจกลับมาเป็นคริสตชนที่ดีเหมือนเดิม
creamy

พุธ ก.ค. 08, 2009 10:23 pm

การไปวิปัสนา ก็คล้ายๆกับการไปนั่งสมาธิ การทำสมาธิ การสงบจิตใจให้อยู่ที่บางสิ่ง ไม่ผิดถ้าเราจะหาวิธีการที่ทำให้เราสงบจิตใจได้ แค่เราไม่ลืมว่าสิ่งดีๆ เหล่านั้นก็เป็นมาโดยพระเป็นเจ้า ที่ใส่ความคิดดีๆ วิธีการดีๆ ไว้กับสิ่งรอบข้างเพื่อช่วยเราในเวลาที่เรากำลังสับสน ทุกข์ใจ สติแตก หรือว้าวุ่นใจ ::049::
แก้ไขล่าสุดโดย creamy เมื่อ พุธ ก.ค. 08, 2009 10:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 08, 2009 10:47 pm

rameses เขียน: จินตราไหนอ่ะ
พูนลาภ
นับถือคำสอนที่ดีทุกศาสนา

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 12:46 am

ใจกว้างๆกันหน่อย ตราบใดที่เราไม่ยกศาสนาของตนให้สูง แล้วข่มศาสนาของคนอื่นให้ต่ำ ก็จะอยู่ร่วมกันได้อย่างสมานฉันท์ค่ะ

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่นับถือคำสอนดีๆของทุกศาสนาค่ะ และไม่ได้ยึดติดแค่พิธีกรรมหรือเปลือกมากเกินไปนัก เอาสิ่งดีๆในแต่ละศาสนามาปฏิบัติกันนะค่ะ

ลงมือปฏิบัติตามคำสอน ให้เกิดสันติสุข สันติภาพ แก่ใจตนเอง และสังคมโลกค่ะ ดีกว่าค่ะ
myth

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 1:01 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:    เมื่อกี้ได้ดูข่าวบันเทิงพบว่า คุณ จินตรา นักแสดงไปทำบุญในวันเข้าพรรษา เอ เท่าที่จำได้เนี่ยเธอเป็นคริสต์ไม่ใช่เหรอ (หรือผมจำผิดหว่า) นี่คุณเธอไปทำบุญแบบนี้นี่แสดงว่าเธอคงลืมไปแล้วสินะว่าเธอเคยได้รับศีลล้างบาป เฮ้อ สงสัยเกินเยียวยาจิงๆ
อย่าเพิ่งไปตัดสินเชาเลย เขาอาจจะมีเหตุผลรึอะไรจำเป็นก็ได้ อย่างแบบว่าเลี่ยงไม่ได้อ่ะนะ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 1:34 am

นับถือคำสอนที่ดีทุกศาสนา เขียน: ใจกว้างๆกันหน่อย ตราบใดที่เราไม่ยกศาสนาของตนให้สูง แล้วข่มศาสนาของคนอื่นให้ต่ำ ก็จะอยู่ร่วมกันได้อย่างสมานฉันท์ค่ะ

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่นับถือคำสอนดีๆของทุกศาสนาค่ะ และไม่ได้ยึดติดแค่พิธีกรรมหรือเปลือกมากเกินไปนัก เอาสิ่งดีๆในแต่ละศาสนามาปฏิบัติกันนะค่ะ

ลงมือปฏิบัติตามคำสอน ให้เกิดสันติสุข สันติภาพ แก่ใจตนเอง และสังคมโลกค่ะ ดีกว่าค่ะ
คุณคงไม่เข้าใจในเรื่องของการนับถือศาสนา ในแง่ การอยู่ร่วมกับศาสนาอื่น กับ การปฏิบัติตามกฏข้อบังคับของศาสนาตัวเอง

ปรกติผมเองก็เห็นคนพุทธเองชอบพูดบ่อยๆ เวลามีคนกราบไหว้อะไรแปลกๆที่ไม่ใช่พระพุทธรูป หรือไปหาร่างทรง ฯลฯ ก็มักกล่าวในทำนองว่า พุทธศาสนาไม่ได้สอน เป็นแนวคิดพราหมณ์ จนเหมือนอะไรที่ดูโง่งมงายขึ้นมา โยนไปพราหมณ์หมด อะไรที่ฉลาดมีเหตุผล ถึงจะโอเคยอมรับว่าเป็นพุทธ

ยังไม่นับเวลาทำพิธีที่เวลาผสมพราหมณ์เข้ามา ก็ต้องยกให้พระพุทธรูปสูงสุด เทพเทวาต้องมาต่ำกว่า ซึ่งระบบนี้มีแต่ในการปฏิบัติของพุทธเมืองไทยเท่านั้น ถ้าลองไปทางฮินดูที่อินเดียจริงๆ เขาไม่ยอมให้คุณเอาพระพุทธรูปไปวางสูงกว่าเทวรูปเขาเหมือนกันนะครับ

ผมว่าอันนี้ถึงจะอยู่แบบสมานฉันท์กันได้ แต่ข่มเขาสุดๆไปเลยทั้งในทางวาจาและทางปฏิบัติ ข่มแล้วเขาไม่ว่าเลยข่มเพลินจนเนียนไปเลย

การที่เราจะอยู่ร่วมกับคนศาสนาอื่นอย่างสมานฉันท์ เราต้องให้เกียรติศาสนาอื่นๆในแบบที่เขาเป็น และไม่จำเป็นต้องละเมิดข้อห้ามของศาสนาตัวเองเพื่อเอาใจคนอื่นครับ

พูดง่ายๆคือ ทั้งสองฝ่ายต้องยอมรับผู้อื่นในแบบที่เขาเป็น

ถ้าอิสลามสักคนจะมาสมานฉันท์กับคริสต์หรือพุทธ แล้วมาทานเลี้ยงกัน เขาคงไม่ต้องพยายามทานหมูเพื่อเอาใจเราหรอกนะครับ ตรงข้ามเราเองอาจเป็นฝ่ายงดมีรายการอาหารประเภทหมูเพื่อความสะดวกของเขาด้วยซ้ำ

เช่นเดียวกันคุณต้องแยกแยะและเข้าใจว่า ศาสนาที่นับถือพระเจ้าองค์เดียว ไม่ใช่แนวนับถือพระเจ้าหลายองค์แบบพราหมณ์ หรือพุทธปนพราหมณ์ในไทย จะมีบัญญัติเรื่องการไม่กราบไหว้พระเจ้าอื่นใด เพราะหลักศาสนาเน้นย้ำและกำชับในเรื่อง "พระเจ้ามีองค์เดียว"

ดังนั้นถ้าคริสตชนสักคนจะนำเอาหลักธรรมดีๆของศาสนาอื่นมาปฏิบัติ ก็ไม่มีใครว่าอะไร เพราะอย่าว่าแต่ศาสนาเลย แค่คนธรรมดา สอนอะไรดีๆเราเอามาใช้มันก็ไม่ผิด แต่ต้องไม่ใช่การทำอะไรที่ผิดบัญญัติศาสนาที่ตัวเองนับถืออยู่

เหมือนคุณเป็นคนประเทศไหนก็ต้องทำตามกฏหมายประเทศนั้น ต่อให้คุณไปต่างประเทศ แต่ถ้ากฎหมายนั้นครอบคลุม คุณก็ต้องทำตาม เช่นกฎหมายไทยไม่ให้มีชู้ สมมุติมีประเทศYอณุญาติให้มีเมียหลายคนได้ แต่ขณะที่คุณยังคงเป็นคนไทยก็ไม่ได้แปลว่าช่วงไปเที่ยวประเทศYคุณจะมีเมียน้อยได้ เมียหลวงอยู่เมืองไทยยังคงฟ้องร้องคุณได้ครับ

ศาสนาเป็นยิ่งกว่ากฏหมายตรงที่ไม่ว่าที่ไหนหรือเมื่อไหร่ คุณก็ยังคงเป็นคนศาสนานั้นๆ ตราบเท่าที่ไม่ได้เปลี่ยนเป็นศาสนาอื่น

ดังนั้นแยกแยะประเด็นให้ออกนะครับ ไม่ใช่ว่าเป็นเรื่องของศาสนาใครเจ๋งกว่าใคร แต่เป็นประเด็นที่คุณทำผิดบทบัญญัติของศาสนาที่คุณอ้างว่านับถืออยู่

ระลึกง่ายๆไว้ครับว่า การทำอะไรร่วมกับศาสนาอื่นเพื่อสมานฉันท์ ไม่จำเป็นต้องยอมทำผิดบัญญัติศาสนาตัวเอง

ถ้ามีใครหลงไปถึงจุดนั้นเมื่อไหร่ ก็ไม่แปลกที่ต้องมีการสงสัยหรือทบทวนกันบ้างว่า ตกลงจริงๆนับถือศาสนาอะไรกันแน่

ไม่ใช่พูดกันว่าศาสนาใครดีกว่าใคร

ดังนั้นอย่าหลงประเด็นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 1:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Slave of God

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:22 am

ตกลงจินตรา พูนลาภ จริงปะ เดี๋ยวผมเชื่อนะ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:25 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: ตกลงจินตรา พูนลาภ จริงปะ เดี๋ยวผมเชื่อนะ
พูนน้ำตก ก็ได้
นับถือทุกคำสอนที่ดี

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 2:30 am

ที่คุณholyว่ามาเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว ถ้าเราเอาหลักต่างๆของศาสนาต่างๆเป็นเกณฑ์

แต่ถ้าความเห็นที่ดิฉันโพสต์ ความเห็นของดิฉันคือ สิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะนับถือคำสอนและการปฏิบัติของศาสนาต่างๆโดยไม่ได้ยึดติดศาสนาใดศาสนาหนึ่งโดยเฉพาะ และไม่ได้เอาไปเปรีบยเทียบหรือบิดเบือน ข่ม ให้เกียรติ หรือไม่ให้เกียรติศาสนาใด เน้นแต่สิทธิ์ส่วนบุคคลที่จะนับถือคำสอนและข้อปฏิบัติในส่วนของศาสนาต่างๆที่ดีๆต่อตนเองและสังคมเท่านั้นเองค่ะ

ซึ่งปัจจุบันมีบุคคลประเภทนี้อยู่มากทั่วโลก และเขาไม่ได้ระบุตนเองว่าเป็นศาสนิกของศาสนาใดโดยเฉพาะค่ะ เหมือพวกฟรั่งที่ชอบนั่งสมาธิ ฝึกโยคะ แต่ก็ยังนับถือคำสอนพระเยซูด้วยซึ่งบางทีคุณ จิน ตะ หลา ก็อาจจะประมาณนี้ค่ะ(ความเห็นส่วนตัว) และการกระทำของคุณจินตหรานี้ก็คงไม่เลวร้ายถึงขนาดที่ชาวคริตส์จะขับไล่ออกจากศาสนาใช่ไหมค่ะ แต่ถ้าคุณไม่พอใจเขา เขาก้อาจจะระบุชัดเจนลงไปว่าเป็นประเภทนับถือคำสอนและข้อปฏิบัติของทุกศาสนาค่ะ(ที่ดีๆ)คงจะหมดปัญหา

สำหรับชาวพุทธก็ใจกว้างค่ะ เรื่องที่จะนับถือคำสอนหลายศาสนาได้ แต่ถ้าเรื่องคุยกันในข้อบทบัญญัติที่คุณยกมานั้นอีกเรื่องค่ะ อันนั้นอาจจะกำลังนำบทบัญญัติใดของศาสนาหนึ่งเป็นมาตรฐาน แต่ถ้าเป็นบุคคลประเภทที่ดิฉันบอก เขาก็จะนำบทบัญญัติของศาสนาต่างๆที่เห็นว่าเหมาะสมมาเป็นข้อตัดสินค่ะ(โดยไม่ข่มศาสนาใดๆ)
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 3:11 am

ไม่มีใครมีสิทธิ์ไปขับไล่ใครออกจากศาสนาหรอกครับ

ถ้าคุณจินตราจะเปลี่ยนแปลงไปเป็นคนนับถือธรรมะ หรือหลักปฏิบัติของทุกศาสนาก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของเธอครับ

ไม่ได้มีใครบอกว่าเธอเลวหรือไม่ดีนะครับ 

แต่มันเป็นคอมมอนเซนส์ทั่วๆไปที่ชัดเจนว่า ถ้าคุณนับถือศาสนาใดก็ตาม คุณควรพยายามทำตามหลักคำสอนของศาสนานั้นอย่างดี คุณจินตราเมื่อเริ่มแรกเธอก็ระบุตัวเองโดยรู้ทั่วกันว่า เป็นคริสตชน แต่สิ่งที่เธอทำหลายครั้งก็ไม่ได้ถูกต้องตามหลักคำสอนของคริสตศาสนา ในฐานะที่เธอเป็นดารา  เป็นบุคคลสาธารณะ ย่อมสามารถเกิดการตั้งคำถามจากคนรอบข้างได้ครับ

ถ้าใครคนหนึ่งเป็นอิสลามอยู่ แล้วพอมาชอบธรรมมะศาสนาพุทธ แล้วบอกว่าศาสนาพุทธไม่ได้ห้ามทานหมู เลยเริ่มทานหมูไปด้วย แต่บอกว่านับถืออิสลามอยู่ แต่ทำผิดกฎศาสนาอิสลามทุกวันเนี่ย อันนี้ มันคงงงกันทุกคนนะครับว่าตกลง เป็นอะไรกันแน่

เพราะคงไม่เคยมีใคร เคยเห็น คนบอกเป็นอิสลามแต่ทานหมูตุ้ยๆ นะครับ เช่นเดียวกัน ถ้าคุณเห็นหญิงพูดว่าเป็นพุทธแต่ไปจับมือพระภิกษุ โดยอ้างว่า เขานับถือศาสนาอื่นด้วยแล้วในศาสนานั้นๆไม่ห้ามผู้หญิงจับตัวนักบวช ??? แล้วเธอก็ทู่ซี่จับมือถือแขนพระภิกษุต่อไปโดยอ้างข้อความแบบคุณนี้ คุณคิดว่าคนทั่วไปจะนับว่าหญิงคนนี้เป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีไหมครับ

ดังนั้นออกนอกประเด็นเรื่อง ข่ม ไม่ข่ม ได้แล้วล่ะครับ (ยึดติดกับประเด็นนี้จังนะครับ)

มันสมควรที่จะชัดเจนแต่แรกแล้วครับ เวลาคุณจะบอกว่านับถือศาสนาใด จะกี่ศาสนาก็ตาม คุณต้องพยายามปฏิบัติตามคำสอนทุกอย่างในศาสนาเหล่านั้น ถ้าคุณจงใจปฏิบัติผิดคำสอนในศาสนาใดศาสนาหนึ่งอย่างชัดเจน คุณย่อมบกพร่องในศาสนานั้นครัการนับถือศาสนาอื่นด้วยไม่ใช่ข้ออ้างเพื่อใช้ทำผิดกฎศาสนาที่ตนอ้างว่านับถือครับ

ดังนั้นเคสฝรั่งที่คุณอ้างมา ก็บอกก่อนว่าอย่าเหมารวมครับว่าฝรั่งทุกคนจะเป็นคริสต์ มองอีกมุมคนที่ทำอะไรแบบนั้น อาจไม่สามารถเรียกได้ว่านับถือศาสนาไหนเลยก็ได้ แค่สนใจและชอบการปฏิบัติบางอย่างในศาสนาใดศาสนาหนึ่งเนี่ย ไม่เรียกว่าเข้าศรัทธาหรือนับถือศาสนาแล้วหรอกนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 3:14 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 6:47 am

คุณ "นับถือทุกคำสอนที่ดี"
กรุณากลับเข้าประเด็น...และ "เลิกแถ" ด้วยครับ
คืออ่านแรกๆ ใช้คำพูดเหมือนจะดูดี
อ่านไปอ่านมา...ทำไมมันไม่เป็นเหตุเป็นผล และหลักตรรกะเลย
ผมแนะนำอย่างใจจริง ให้ลองกลับไปอ่านความคิดเห็นของตัวเองใหม่ ช้าๆ ชัดๆ นะครับ

ด้วยจิตใฝ่สันติ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 12:35 pm

ตีกันเรื่องนี้อีกและ...
Te Deum

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 5:46 pm

Holy เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน: ตกลงจินตรา พูนลาภ จริงปะ เดี๋ยวผมเชื่อนะ
55 55+

จะฮาไปใหนกันค๊า~  ::026:: งั้น ขอ พูนส้มตำ ได้ปะ แถมข้าวเหนียวหน่อยๆ กิกิ  ::045::

จินตรา สุขพัฒน์ ไง  ฮี่ๆ
MODDIE

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 6:12 pm

จินตรา พูนลาภ ผมเคยเห็นไหว้พระหลายรอบแล้วอ่ะครับ

แต่เพิ่งจะรู้ว่า เธอเป็นคริสต์
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 8:18 pm

MODDIE เขียน: จินตรา พูนลาภ ผมเคยเห็นไหว้พระหลายรอบแล้วอ่ะครับ

แต่เพิ่งจะรู้ว่า เธอเป็นคริสต์
คงเดินตามรอยพี่หมูแหม่ม~~~~~~~~~

นี่คือปัญหาของคริสตชน ที่ห่างวัดห่างวา ไม่ได้ร่วมสามัคคีธรรมที่วัดเดินการมิสซา/นมัสการ
และไม่ได้ร่วมสามัคคีธรรมกับพีน้องในพระกายอย่างสม่ำเสมอ จึงทำให้มารซาตาน มาเขมือบได้ง่ายคร้าบ

อยากให้ พี่ดาราคริสตัง ดูพี่ดาราคริสเตียนหลายๆคน ที่เอาจริงเอาจังกับงานของพระเจ้า

เช่นป้า ปุ๊ พี่เจมส์ พี่เคียส พี่โบว์ พี่เปิ้ลหัทยา ฯลฯ
MODDIE

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 8:32 pm

ป้า ปุ๊ อัญชลี เคยมาโบสถ์ ตงข้ามบ้านผมด้วยแฮะ

ป้า ตัวเลก นิดเดียวเอง แต่ร้องเพลงทรงพลังมาก

กรี๊ดดดดดดดดดดดดด !

เอ๊ะ !  นี่เราเปนผู้ชายนะ -*-
Slave of God

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 10:00 pm

Holy เขียน:
โฮ พี่ holy เดี๋ยวผมงง ไปใหญ่แล้ว  แถมไก่ย่าง กับข้าวเหนี่ยวด้วยนะพี่ อิอิ
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 10:11 pm

พึ่งรู้ว่าจินตรา พูนน้ำตก เป็นคริสต์
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 11:12 pm

จริงๆคนตั้งกระทู้น่าจะหมายถึงคนนี้

รูปภาพ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 11:13 pm

Nihil เขียน: พึ่งรู้ว่าจินตรา พูนน้ำตก เป็นคริสต์
เขาเป็นหมอลำ
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:47 am

พี่โฮลี่อ๊า เดี๋ยวเค้าคิดว่าเป็นจินตหรา พูลลาภจริงๆนะันั่น 555+
.
.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:48 am

พี่ปอเยี่ยมครับ
.
.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 2:00 am

Jeab Agape เขียน:
MODDIE เขียน: จินตรา พูนลาภ ผมเคยเห็นไหว้พระหลายรอบแล้วอ่ะครับ

คงเดินตามรอยพี่หมูแหม่ม~~~~~~~~~

นี่คือปัญหาของคริสตชน ที่ห่างวัดห่างวา ไม่ได้ร่วมสามัคคีธรรมที่วัดเดินการมิสซา/นมัสการ
และไม่ได้ร่วมสามัคคีธรรมกับพีน้องในพระกายอย่างสม่ำเสมอ จึงทำให้มารซาตาน มาเขมือบได้ง่ายคร้าบ

อยากให้ พี่ดาราคริสตัง ดูพี่ดาราคริสเตียนหลายๆคน ที่เอาจริงเอาจังกับงานของพระเจ้า

เช่นป้า ปุ๊ พี่เจมส์ พี่เคียส พี่โบว์ พี่เปิ้ลหัทยา ฯลฯ
ไม่รู้เปนไรครับ

ผมเองนี่ก้อประหลาด

เปิดเจอรายการของเจ๊คนนี้ทีไร มักจะปวดหนักทุกที

แก้ไม่หายๆ : xemo023 :
Love_an_Peace

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 5:32 pm

ถึงจะต่าง พระศาสดาและศาสนา แต่จุดมุ่งหมาย ของทุกศาสนาที่มีเหมือนกันคือ ต้องการให้มนุษย์เป็นคนดี  : emo027 : ดังนั้นก็อย่าทะเลาะกันเลยจ่ะ : emo027 :
ตอบกลับโพส