โดนบังคับไปทำบุญเข้าพรรษา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
godlike

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 12:14 am

เมื่อวันหยุดยาวที่ผ่านมาผมก็ต้องกลับบ้านที่ต่างจังหวัด ปทุมธานีนี่แหละครับไม่ได้ไกลหรอก
ตอนแรกก็นึกในใจอ่ะว่ามันเป็นวันสำคัญของคนพุทธอ่ะนะยังไงก็คงไม่พ้นโดนบังคับไปวัดแน่ๆ
แล้วก็จริงๆครับ วันเข้าพรรษา โดนพ่อบอกไปเช้านี้ไปวัดนะ
ผมก็บอกนะว่าไม่ไป แต่ยังไงก็ฝืนพ่อไม่ได้เลยครับ (พ่อผมโหดมากขอบอกเลย พ่อเคยไปที่หอ
เพื่อนถามว่าพ่อเป็นมาเฟียหรอ)

ผมก็จัดการอาบน้ำแต่งตัวไปวัดกับเค้าครับ พอไปถึงเค้าก็ใส่บาตรกัน ผมนี่ออกไปข้างนอกไปหาซื้อข้าวกินก่อน
หิวมากๆ แล้วก็เข้าศาลาครับพ่อผมก็ลากผมมานั่งข้างหน้าเลย พอพระเริ่มสวดผมทำไรรู้มะครับ
หยิบสายประคำขึ้นมาทำสำคัญมหากางเขนแล้วก็สวดเลยครับ เอาอย่างดังเลย ผมไม่มองหน้าคัยทั้งนั้นเลยละครับ
ตั้งหน้าตั้งตาสวดลูกเดียว(จิงๆคือไม่กล้าหันไปมองอ่ะ) แล้วก็กลับบ้าน เคลียร์กันสักพักเค้าก็เข้าใจครับ
สรุปคือตอนนี้เค้ายอมรับกันได้หมดแล้วครับ ดีใจจัง

เป็นว่าหยุดยาวนี้ได้สร้างวีรกรรมไว้หนักเหมือนกันนะนเี่ยเรา
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 12:41 am

ขอฤทธิ์อำนาจของพระผู้เป็นเจ้าเพียงหนึ่งเดียวสถิตอยู่กับคุณค่ะ

อาเมน
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:31 am

อ่ะ

ยินดีด้วยครับ

จะดุจะโหดยังไงพ่อแม่เขาก็รักลูกกันทั้งนั้นแหละครับ

ขอพระเจ้าอวยพร

ลก 12:8
เราบอกท่านทั้งหลายว่าทุกคนที่ยอมรับเราต่อหน้ามนุษย์ บุตรแห่งมนุษย์จะยอมรับผู้นั้นต่อหน้าทูตสวรรค์ของพระเจ้า 
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 2:01 am

ยินดีด้วยครับ

ชาวสวรรค์

^ ^
13PM.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 4:06 am

ชาวมอแกนที่ไม่เคยรู้จักพระนามของพระเยซูจากที่เคยนับถือผีทุกวันนี้หันมานับถือพระเจ้าตั้งแต่เกิดซึนามิเข้าที่หมู่บ้าน และอีกไม่นานเมื่อวันพิพากษามาถึงทุกชนชาติจะได้ยินเสียงของพระองค์เช่นชาวมอแกน ขอพระเจ้าอวยพรครับ อย่าให้ความเชื่ออะไรมาทำให้คุณลดทอนความศรัทธาในพระเจ้า เพราะศรัทธาในพระองค์ เป็นทางเดียวที่จะทำให้รอดพ้นจากบาป
Holy Bible

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 7:10 am

สุดยอดมาก!!! คุณนี่มีความเชื่อความศรัทธาในพระองค์อย่างแรงเลยนะเนี่ย แล้วตอนนี้พ่อของคุณอนุญาตให้ไปมิสซาได้หรือยังคับ
godlike

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 8:24 am

~Holy Bible~ เขียน: สุดยอดมาก!!! คุณนี่มีความเชื่อความศรัทธาในพระองค์อย่างแรงเลยนะเนี่ย แล้วตอนนี้พ่อของคุณอนุญาตให้ไปมิสซาได้หรือยังคับ
ก่อนหน้านี้ก็เข้ามิซซาอยู่ทุกวันอาทิตย์ก่อนเรียนคำสอนอยู่แล้วหละครับ
มาตอนนี้ทางบ้านก็ไม่ได้ว่าอะไรแล้วครับ
Cho

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 8:50 am

เยี่ยมมากๆ เลย  น้องกล้าหาญและเข้มแข็งมาก

ขอให้มั่นคงในความเชื่อและความรักต่อพระเป็นเจ้าและแม่พระตลอดไปนะครับ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 9:15 am

ยินดีด้วยนะครับ พระเจ้าอวยพรนะครับ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 10:08 am

เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเราเป็นชาวบ้านในวัดนั้น คงจะคิดว่า สวด อามิตตาพุท บทไหน อะไรของมานว้าาาา... แน่เลย 55555+
Yan Agape

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:52 pm

godlike เขียน: เมื่อวันหยุดยาวที่ผ่านมาผมก็ต้องกลับบ้านที่ต่างจังหวัด ปทุมธานีนี่แหละครับไม่ได้ไกลหรอก
ตอนแรกก็นึกในใจอ่ะว่ามันเป็นวันสำคัญของคนพุทธอ่ะนะยังไงก็คงไม่พ้นโดนบังคับไปวัดแน่ๆ
แล้วก็จริงๆครับ วันเข้าพรรษา โดนพ่อบอกไปเช้านี้ไปวัดนะ
ผมก็บอกนะว่าไม่ไป แต่ยังไงก็ฝืนพ่อไม่ได้เลยครับ (พ่อผมโหดมากขอบอกเลย พ่อเคยไปที่หอ
เพื่อนถามว่าพ่อเป็นมาเฟียหรอ)

ผมก็จัดการอาบน้ำแต่งตัวไปวัดกับเค้าครับ พอไปถึงเค้าก็ใส่บาตรกัน ผมนี่ออกไปข้างนอกไปหาซื้อข้าวกินก่อน
หิวมากๆ แล้วก็เข้าศาลาครับพ่อผมก็ลากผมมานั่งข้างหน้าเลย พระเริ่มสวดผมทำไรรู้มะครับ
หยิบสายประคำขึ้นมาทำสำคัญมหากางเขนแล้วก็สวดเลยครับ เอาอย่างดังเลย ผมไม่มองหน้าคัยทั้งนั้นเลยละครับ
ตั้งหน้าตั้งตาสวดลูกเดียว(จิงๆคือไม่กล้าหันไปมองอ่ะ) แล้วก็กลับบ้าน พอเคลียร์กันสักพักเค้าก็เข้าใจครับ
สรุปคือตอนนี้เค้ายอมรับกันได้หมดแล้วครับ ดีใจจัง

เป็นว่าหยุดยาวนี้ได้สร้างวีรกรรมไว้หนักเหมือนกันนะนเี่ยเรา

Few people have courage like you!   : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Yan Agape เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 1:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เกลียดหรือ

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 2:10 pm

คุณจะนับถือศาสนาใดๆก็เป็นสิทธิ์ของผู้นั้นละครับ

แต่หวังว่าคุณคงจะไม่เกิดความเกลียดชังศาสนาที่หล่อหลอมแผ่นดินที่คุณยืนอยู่มายาวนานแห่งนี้นะครับ

ขอแผ่เมตตาให้เกิดความสุขกายสุขใจเสมอครับ
13PM.

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 2:46 pm

เกลียดหรือ เขียน: คุณจะนับถือศาสนาใดๆก็เป็นสิทธิ์ของผู้นั้นละครับ

แต่หวังว่าคุณคงจะไม่เกิดความเกลียดชังศาสนาที่หล่อหลอมแผ่นดินที่คุณยืนอยู่มายาวนานแห่งนี้นะครับ

ขอแผ่เมตตาให้เกิดความสุขกายสุขใจเสมอครับ
ไม่ได้เกลียดชังครับแค่ไม่นับถือไม่มีความเชื่อก็เท่านั้น คุณคงเข้าใจอะไรผิดนะครับ จริงๆแล้วไม่มีศาสนาไหนเป็นของใครแท้จริงแม้แต่พุทธศาสนาก็มาจากอินเดีย คาทอลิกไม่ใช่ศาสนาของฝรั่งอะไรเพราะมาจากเอเชียเช่นกัน ผมไม่ได้มองในมุมแคบๆอ่ะครับแต่ผมมองในมุมกว้างว่าศาสนาไหนมีคนรู้จักมากที่สุด และหล่อหลอมใจเราได้มากที่สุด เท่านี้ก็น่าจะรู้อยู่แล้ว
Edwardius

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 5:51 pm

หลังจา่กนี้่ก็เริ่มศาสนสัมพันธ์นะครับ อย่าให้เกิดความขัดแย้งกันเลยเนอะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 5:54 pm

เอ่ออ สุดยอดมากครับ กล้ามาก ๆ ผมเองอย่างมากก็แอบไปนั่งด้านหลัง (แต่ก็ขอบพระคุณพระเจ้าที่ผมไม่ต้องเหตุการณ์เช่นนั้น ขอบพระคุณที่พ่อแม่ผมเข้าใจและไม่บังคับผม)
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 6:18 pm

สุดยอดจริงๆครับ ชั่งกล้าทำนะครับ เป็นผมผมไม่กล้าทำหรอกครับ สุดยอดมากครับ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 6:28 pm

นับถือคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ::026::  แต่มันอาจจะกลายเป้นการเสียมารยาทหรือว่าหลบหลู่นะคับ บางครั้งเราก็เลี่ยงมาอยู่ข้างนอก อาจจะดีกว่านะคับ คือก็ไม่ได้อ่ะไรหรอกคับ แต่ว่า มันจะกลายเป้นไม่เคารพสถานที่ได้นะคับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 9:41 pm

^
^
ถ้าเป็นข้าพเจ้าก็จะคิดเหมือนรีพลายข้างบนงับ

เเต่ยกย่องความกล้าของเจ้าของกระทู้มากมายงับ  : emo027 :
Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 12:44 am

เท่มากๆ ครับ  ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ  : xemo026 :
myth

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 1:35 am

สุดยอดดดดดดดดดดด ช่างกล้า...........
วันหยุดยาวนี้เราก็โดนนะ คือพ่อ-แม่ลากไปเวียนเทียนน่ะ โชคดี คุณพ่อที่วัดโทรเข้ามือถือพอดีเลยได้ทำเนียนไปรับโทรศัพท์เลยไม่ต้องเวียนเทียน 555555555555+
Deo Gratias

เสาร์ ก.ค. 11, 2009 1:47 am

หูยยยยย ..... สุดยอดเลย
เป็นความเชื่อที่น่าชื่นชมมาก

ถ้าเป็นเราก็คงคิดอยากจะทำประมาณนั้นมั่งแหละ (แต่ไม่รู้จะกล้าพอป่าวนะ น่าอายจัง)

เรื่องทำนองนี้เกิดขึ้นเสมอกับคริสตชนใหม่ที่เป็นคนเดียวในบ้าน
และจากประสบการณ์ที่แลกเปลี่ยนกับหลายๆ คนจะแทบเหมือนกันหมดคือ
ถ้าแต่ครั้งแรกเรายอมเออออตาม แบบยอมๆ ไปก่อน(แม้จะไม่ได้ใส่ใจ)
ก็จะมีครั้ง2-3-4......โดยอ้างว่า "ตอนนั้นยังได้เลยนิ" (เค้าเห็นเราไม่มีจุดยืนไปแล้ว คิดว่าศาสนาคริสต์อะไรก็ได้ง่ายๆ)
แต่ถ้าประกาศจุดยืนแต่แรก แบบหักดิบ ก็อาจจะต้องยอมรับว่าต้องเจ็บบ้าง แต่เจ็บแค่ครั้งเดียว
จากนั้นคุยให้รู้เรื่องพอรู้เรื่องแล้วทุกอย่างก็จะค่อยๆ ดีขึ้นเอง ทุกอย่างพระเจ้าจะนำ

เท่าที่สังเกตคริสต์ยืนส่วนใหญ่จะเข้มแข็งกว่าคริสต์นอน(บางคน)
เพราะคริสต์นอน(บางคน)เหมือนได้พระเจ้ามาง่ายๆ แล้วไม่เห็นพระคุณของพระเจ้า
บางคนก็เป็นคริสต์แค่ในบัตรประชาชน คริสต์ตามพ่อแม่ที่คริสต์ตามปู่ย่าตายาย
พอเข้าสังคมที่เป็นศาสนา....แล้วก็ทำเนียนไหลไปตามน้ำเลย -*-
แต่คริสต์ยืนเกิดจากการรับพระเจ้าด้วยตนเอง บางคนกว่าจะมาถึงจุดนี้
ได้ต้องเจอสารพัด ทำให้เห็นพระคุณของพระเจ้ามากกว่า จิงมะ

พระเจ้าอวยพรค่ะ
Humming_Fox

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 12:12 am

ของเรา ตอนไปตักบาตรก็ให้น้องใส่ ๆ เราช่วยถือของอย่างเดียว

พอตอนกรวดน้ำก็นั่งนิ่ง ๆ จนคนข้าง ๆ หันมามองหน้าตลอดเลย (นั่งทำอะไรชาวบ้านเค้ากราบกันทั้งศาลา)

พอเริ่มเทศ ก็เลยขอแม่ออกมาเดินเล่นรอบ ๆ วัด พอดีกับน้องไม่ค่อยสบายเลยเนียนออกมาได้

แต่ถ้าไหว้พระที่บ้านยังไม่รู้จะเอาไงดี วางแผนกะพี่เลี้ยงอยู่ : xemo023 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 12, 2009 6:35 am

ยินดีด้วยนะคะ

เรายังไม่ได้เลยคะ  พูดถึงเรื่องนี้ทีไร แม่ก็ say no ตลอด
PEACEABLE

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 6:35 pm

แต่ผมว่า.....ควรจะให้เกียรติสถานที่ด้วยนะครับ

เหมือนเรามองศาสนาพุทธเป็นผู้ร้าย.......

เดี๋ยวชาวพุทธเขาจะนินทาว่า.....ไอ้พวกคริสต์ไม่รู้จักกาละเทสะ  ::044::
วอ

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 6:40 pm

เราก็ชอบถูกโดนบังคับพวกแบบนี้  : xemo023 :
tan
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 11:15 pm

อย่าคิดว่าไปทำบุญเลย คิดซะว่าไปบริจาคทานดีกว่า ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ คนธรรมดาห่มผ้าเหลืองยังไงซะก็มนุษย์ ต้องกิน ต้องใช้ แบ่งๆกันเอื้อเฟื้อคือหนึ่งในหลายๆสิ่งที่พระเจ้าเราสอนนะคับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 11:55 pm

tan เขียน: อย่าคิดว่าไปทำบุญเลย คิดซะว่าไปบริจาคทานดีกว่า ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ คนธรรมดาห่มผ้าเหลืองยังไงซะก็มนุษย์ ต้องกิน ต้องใช้ แบ่งๆกันเอื้อเฟื้อคือหนึ่งในหลายๆสิ่งที่พระเจ้าเราสอนนะคับ
งั้นก็ไปทำบุญกับคนยากจนดีกว่านะครับ เพราะการตักบาตรแล้วคิดแบบนั้น เท่ากับเป็นที่สะดุดแก่คริสตชนหลาย ๆ คนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 11:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:23 am

St.Gerard เขียน: แต่ผมว่า.....ควรจะให้เกียรติสถานที่ด้วยนะครับ

เหมือนเรามองศาสนาพุทธเป็นผู้ร้าย.......

เดี๋ยวชาวพุทธเขาจะนินทาว่า.....ไอ้พวกคริสต์ไม่รู้จักกาละเทสะ  ::044::

ปล่อยเขานินทาไป แล้วเขาจะกลายเป็นผู้ร้ายตัวจริง
st.dominic savio

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:45 pm

ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ    เราควรจะให้เกียรติและเคารพศาสนาพุทธเขาด้วยนะครับ

เหมือนอย่างที่คาทอลิคเรา  อยากให้คนต่างศาสนาให้เกียรติและเคารพต่อความเชื่อของคาทอลิกด้วย

ลองคิดว่าถ้าคนพุทธมาสวดนะโมตัสสะเสียงดังในโบสถ์วันอาทิตย์ในขณะมีมิสซา  แน่นอนคริสตังทุกคนก็คงมองว่าไอ้นี้มันไม่รู้จักเคารพสถานที่

ไม่รู้จักกาละเทสะ เช่นกันครับ ชาวพุทธเขาคงไม่พอใจแน่ที่คุณไปปฏิบัติเช่นนั้นและอาจมองศาสนาคริสต์ไปในทางที่ไม่ดีได้

ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่งดงามอีกศาสนาหนึ่ง พระจิตเจ้าได้หว่านเมล็ดพันธุ์แห่งความดีไปยังศาสนาต่างๆรวมทั้งศาสนาพุทธด้วย

เราควรทำศาสนสัมพันธ์กันดีกว่า ให้สดุดตาไปทางบวกว่า "ขนาดเขาเป็นคริสต์แต่เขาก็ให้เกียรติต่อศาสนาพุทธของเรา เขาดีจริงๆ"

ปล.แต่ผมก็ขอชื่นชมความกล้าหาญในการยืดหยัดความเชื่อของคุณนะครับ  น่านับถือ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 7:34 pm

ake เขียน: ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ    เราควรจะให้เกียรติและเคารพศาสนาพุทธเขาด้วยนะครับ

เหมือนอย่างที่คาทอลิคเรา  อยากให้คนต่างศาสนาให้เกียรติและเคารพต่อความเชื่อของคาทอลิกด้วย

ลองคิดว่าถ้าคนพุทธมาสวดนะโมตัสสะเสียงดังในโบสถ์วันอาทิตย์ในขณะมีมิสซา  แน่นอนคริสตังทุกคนก็คงมองว่าไอ้นี้มันไม่รู้จักเคารพสถานที่

ไม่รู้จักกาละเทสะ เช่นกันครับ ชาวพุทธเขาคงไม่พอใจแน่ที่คุณไปปฏิบัติเช่นนั้นและอาจมองศาสนาคริสต์ไปในทางที่ไม่ดีได้

ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่งดงามอีกศาสนาหนึ่ง พระจิตเจ้าได้หว่านเมล็ดพันธุ์แห่งความดีไปยังศาสนาต่างๆรวมทั้งศาสนาพุทธด้วย

เราควรทำศาสนสัมพันธ์กันดีกว่า ให้สดุดตาไปทางบวกว่า "ขนาดเขาเป็นคริสต์แต่เขาก็ให้เกียรติต่อศาสนาพุทธของเรา เขาดีจริงๆ"

ปล.แต่ผมก็ขอชื่นชมความกล้าหาญในการยืดหยัดความเชื่อของคุณนะครับ  น่านับถือ
การให้เกียรติทางศาสนา จำเป็นต้องไปทำพิธีกรรมทุกอย่างทางศาสนาเค้าหรอครับ แยกประเด็นดี ๆ นะครับ
ผมบอกว่า เราไม่ควรทำ เพราะนั่นคือพิธีกรรมอย่างหนึ่งของศาสนาพุทธ ไม่ใช่เรื่องของการรังเกียจนะครับ
เป็นเรื่องที่ว่า เราเป็นคริสต์ เรารู้ว่ามันทำไม่ได้ เพราะขัดต่อทางหลักศาสนาคริสต์ เราจึงไม่ทำ
ไม่ใช่ว่า เป็นเรื่องที่น่ารังเกียจเราจึงไม่ทำนะครับ อย่าเข้าใจผิดครับ

ศาสนสัมพันธ์ คือ การเรียนรู้ศาสนาอื่น ๆ โดยเคารพต่อหลักความเชื่อของศาสนานั้น ๆ
แต่เราก็ไม่ใช่ว่า ทำทุกอย่างโดยขัดต่อความเชื่อศาสนาตัวเองสิครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 7:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส