ใครเห็นด้วยกับโครงการ "สายประคำปันชีวิต" บ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:06 am

ถึงพี่น้องคริสตังทั้งนอน นั่งและยืน ทุกคนครับ ตอนนี้ผมมีโครงการที่จู่ๆก็คิดเข้ามาในหัว ไม่รู้พระดลใจป่าวนะ แต่อยากทำจิงๆ

โครงการ ที่ว่านี้เป็นการร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆ เอาแค่ในสังฆมลฑลกรุงเทพก่อน เพื่อให้ผู้ที่สนใจนำติดตัวกลับบ้านไปสวดภาวนา โดยมีกล่องรับบริจาคตามศรัทธา จะให้มากให้น้อย หรือไม่ให้เลยก็ไม่ว่ากัน

เงิน ทั้งหมดที่ได้ หลังจากหักค่าอุปกรณ์การทำสายประคำครั้งต่อไปแล้ว (ไม่รวมค่าแรงใดๆทั้งสิ้นของผู้ทำนะครับ) เงินที่ได้จะถูกนำมาตั้งเป็นกองทุนสำหรับช่วยเหลือเด็กยากจน หรือผู้ป่วยที่ไม่มีใครเหลียวแลตามมูลนิธิต่างๆของคาทอลิก

จุดประสงค์หลักของโครงการคือ
1.หารายได้เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์อย่างแท้จริงโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น
2.ส่งเสริมการสวดสายประคำให้เพิ่มพูนขึ้นในกลุ่มคริสตชน
3. รวบรวมกลุ่มผู้ที่มีใจศรัทธาและตั้งใจจริงที่จะช่วยเหลือผู้อื่นในนามกลุ่ม "สายประคำปันชีวิต" ให้ได้รู้จักและสร้างสรรค์สิ่งดีๆเพื่อสังคมต่อไป

อนาคตของโครงการที่วางไว้
1.ขยายกลุ่มตามสังมลฑลต่างๆทั้งประเทศ 10 แห่ง โดยมีหัวหน้ากลุ่ม 1 คนประจำวัดแต่ละวัดในสังฆมลฑลนั้นๆ
2.มีมูลนิธิเป็นของตนเองในประเทศไทย และพร้อมที่จะให้ความช่วยเหลือกับทุกมูลนิธิที่ขอความช่วยเหลือ
3.สนับสนุนให้มีกลุ่มสมาชิกในแถบประเทศเพื่อนบ้าน(ถ้าเป็นไปได้)
4.หากถ้าสามารถนำกลุ่มสู่ความเป็นสากลได้ ก็จะตั้งองค์กรณ์ขึ้นเพื่อช่วยเหลือคนที่ยากไร้ตามประเทศนั้นๆที่ร่วมเป็นสมาชิก

อยากถามความเห็นจากพี่น้องว่าผมควรจะทำไหม มีใครจะช่วยสานพันธกิจนี้ให้สำเร็จบ้างครับ ช่วยกันหน่อยน้า...
ป.ล. ผมกลัวก็แต่พวกที่เค้าทำสายประคำขายเป็นธุรกิจอะดิ เค้าจะหาเรื่องกลุ่มเราเอาได้

สำหรับ ผู้สนใจไม่ต้องกลัวว่าทำสายประคำไม่เป็นแล้วจะช่วยไม่ได้ เรามีทีมงานสอนให้ฟรีครับ เหมือนเป็นการเปิดอบรมหลักสูตรสอนการทำสายประคำกันเลยทีเดียว ไม่ยากครับ รับรอง

**งานนั้นมีมาก แต่คนทำงานมีน้อย** ช่วยๆกันนะครับ

080-313-6689 น๊อตครับ โทรมาสมัครได้นะครับ หรือว่าจะให้ชื่อ ที่อยู่ไว้ในนี้ก็ได้นะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:42 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:12 am

ถึงพี่น้องคริสตังทั้งนอน นั่งและยืน ทุกคนครับ ตอนนี้ผมมีโครงการที่จู่ๆก็คิดเข้ามาในหัว ไม่รู้พระดลใจป่าวนะ แต่อยากทำจิงๆ

โครงการ ที่ว่านี้เป็นการร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆ เอาแค่ในสังฆมลฑลกรุงเทพก่อน เพื่อให้ผู้ที่สนใจนำติดตัวกลับบ้านไปสวดภาวนา โดยมีกล่องรับบริจาคตามศรัทธา จะให้มากให้น้อย หรือไม่ให้เลยก็ไม่ว่ากัน

เงิน ทั้งหมดที่ได้ หลังจากหักค่าอุปกรณ์การทำสายประคำครั้งต่อไปแล้ว (ไม่รวมค่าแรงใดๆทั้งสิ้นของผู้ทำนะครับ) เงินที่ได้จะถูกนำมาตั้งเป็นกองทุนสำหรับช่วยเหลือเด็กยากจน หรือผู้ป่วยที่ไม่มีใครเหลียวแลตามมูลนิธิต่างๆของคาทอลิก

1.หารายได้เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์อย่างแท้จริงโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น
2.ส่งเสริมการสวดสายประคำให้เพิ่มพูนขึ้นในกลุ่มคริสตชน
3. รวบรวมกลุ่มผู้ที่มีใจศรัทธาและตั้งใจจริงที่จะช่วยเหลือผู้อื่นในนามกลุ่ม "สายประคำปันชีวิต" ให้ได้รู้จักและสร้างสรรค์สิ่งดีๆเพื่อสังคมต่อไป

1.ขยายกลุ่มตามสังมลฑลต่างๆทั้งประเทศ 10 แห่ง โดยมีหัวหน้ากลุ่ม 1 คนประจำวัดแต่ละวัดในสังฆมลฑลนั้นๆ
2.มีมูลนิธิเป็นของตนเองในประเทศไทย และพร้อมที่จะให้ความช่วยเหลือกับทุกมูลนิธิที่ขอความช่วยเหลือ
3.สนับสนุนให้มีกลุ่มสมาชิกในแถบประเทศเพื่อนบ้าน(ถ้าเป็นไปได้)
4.หากถ้าสามารถนำกลุ่มสู่ความเป็นสากลได้ ก็จะตั้งองค์กรณ์ขึ้นเพื่อช่วยเหลือคนที่ยากไร้ตามประเทศนั้นๆที่ร่วมเป็นสมาชิก

อยากถามความเห็นจากพี่น้องว่าผมควรจะทำไหม มีใครจะช่วยสานพันธกิจนี้ให้สำเร็จบ้างครับ ช่วยกันหน่อยน้า...
ป.ล. ผมกลัวก็แต่พวกที่เค้าทำสายประคำขายเป็นธุรกิจอะดิ เค้าจะหาเรื่องกลุ่มเราเอาได้

สำหรับ ผู้สนใจไม่ต้องกลัวว่าทำสายประคำไม่เป็นแล้วจะช่วยไม่ได้ เรามีทีมงานสอนให้ฟรีครับ เหมือนเป็นการเปิดอบรมหลักสูตรสอนการทำสายประคำกันเลยทีเดียว ไม่ยากครับ รับรอง

**งานนั้นมีมาก แต่คนทำงานมีน้อย** ช่วยๆกันนะครับ

080-313-6689 น๊อตครับ โทรมาสมัครได้นะครับ หรือว่าจะให้ชื่อ ที่อยู่ไว้ในนี้ก็ได้นะ
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:22 am

โพสครั้งเดียว บอร์ดเดียวก็พอครับ
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:35 am

โหว ปั่นกระทู้ .... ไม่ต้องปั่นก็ได้ครับ ผมว่ามีคนสนใจเยอะอยู่นะ
ถ้าทำอะไรดี โปร่งใส มีจุดเด่น โครงการชัดเจน ก็น่าจะมีคนสนใจร่วมอยู่แล้วครับ

แต่แนะนำให้กลุ่มใกล้ตัวเข้มแข็งก่อนนะครับ แล้วการจะขยายขอบเขตไปไม่ใช่เรื่องยากเลย ... ถ้ากลุ่มนำร่องเข้มแข็งก่อนนะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:37 am

เดียวนะครับ ขอบอกก่อนที่ใครจะเข้าไปผมผิดไปมากกว่านี้ ความจริงผมโพสต์แค่กระทู้เดียวนะครับ แต่ทุกบอร์ด แต่ผมก็งงเหมือนกันว่าทำไมมันเข้ามากระจุกอยู่ที่นี่แค่บอร์ดเดียว

ขอโทษนะครับ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:44 am

Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:57 am

ผมคิดต่อยอดไปถึง การทำเอ็มพีสามบทสวดสายประคำครับ

ทำ 4 เวอร์ชั่น สำหรับข้อรำพึงแต่ละวัน โดยมีเพลง Hymn บรรเลงเบาๆ เบื้องหลัง
แจกเป็นซีดี ครับ ให้เราสวดตามซีดี จะได้ไม่ต้องเปิดโพย สำหรัับมือใหม่ที่งกๆ เงิ่นๆ สวดไม่เป็น

คิดว่าไงละ ตอนนี้หาคนเสียงเพราะๆ มาอ่านบทสวดครับ สำหรับสายประคำ
ไอเดียที่ผมคิดคือจะให้ทำแบบ D I Y (Do It Yourself) ครับ
เราก็เอา Material ที่จำเป็น จัดแพ็คเกจไว้ ใส่ Instruction การประกอบสายประคำที่ถูกต้อง
ให้เขาเพลิดเพลินกับการทำสายประคำของเขาเองครับ อิอิ ไอเดียน่าสนไหมละ
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:00 am

ไม่ต้องโพสข้อความซ้ำๆกันทุกบอร์ดครับ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:03 am

แล้วเราก็ให้ความรู้ว่า สายประคำคืออะไร แบบย่อๆ สังเขป
เขาจะเข้าใจในความหมาย และซึ้งในคุณค่าของสายประคำครับ

สายประคำต้อง Customize ได้ แบบสามารถเพิ่มออบชั่น ระหว่างทศ
เขาจะเอา Medal นี่นั่นโน่นมาเป็นเม็ดคั่น แทน หรืออะไรพวกนี้ เราก็บอกแหล่งจำหน่าย
เพื่อให้เขาได้ไปสรรหาตามใจประสงค์ และเขาจะได้เผยแพร่ต่อไปยังคนใกล้ตัวเขาด้วยครับ

เป็นกิจกรรมเสริมศรัทธาที่ดีมากมายทีเดียว
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:04 am

Holy เขียน: ไม่ต้องโพสข้อความซ้ำๆกันทุกบอร์ดครับ
เขาอาจกำลังร้อนรนเพื่อพระเจ้ามากๆ ครับ เลยเว่อร์ไปหน่อย อิอิ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:06 am

เห็นเขาบอกว่าโพสที่เดียว แต่ไปทั่วทุกบอร์ดเอง
แสดงว่า พระเจ้าอาจจะพอพระทัยมากๆ เลยทรงให้เกิดเหตุนี้  : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:21 am

ว่าแต่ตอนนี้ คุณมีเงินทุน สำหรับวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ หรือยังครับ
จะจัดสรรอย่างไร และเราจะ Fundraising อย่างไร ใครจะอุปถัมภ์โครงการ
ลองหาผู้ใหญ่ใจดีสิครับ เขาน่าจะยินดีด้วยอย่างมากเลยครับ

: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
naitamcm

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:30 am

: xemo023 :

อยากเม้นท์ยาว ๆ แต่ว่าตอนนี้ภาระการงานเยอะแยะมากมายก่ายกองมโหระทึกอึกทึกครึกโครมโทรมทรามตามวัยอย่างยิ่งยวดครับ

สรุป

สนับสนุนเน้อ ... แล้วเชียงใหม่จะทำอย่างใดละคับ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:33 am

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: : xemo023 :

อยากเม้นท์ยาว ๆ แต่ว่าตอนนี้ภาระการงานเยอะแยะมากมายก่ายกองมโหระทึกอึกทึกครึกโครมโทรมทรามตามวัยอย่างยิ่งยวดครับ

สรุป

สนับสนุนเน้อ ... แล้วเชียงใหม่จะทำอย่างใดละคับ
ละเกินอ่ะ  : emo056 :
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:35 am

Nicolas.Not เขียน: โครงการ ที่ว่านี้เป็นการร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆ
แคทคิดว่าดีนะค่ะทำให้คริสตชนหันมาสนใจและใส่ใจในการสวดสายประคำให้มากขึ้นและก็ส่งเสริมให้มีการสวดมากขึ้นด้วย

ถ้าโครงการทางกรุงเทพแข็งแรงพอแล้วก็ค่อยขยายโครงการมาทางจังหวัดอื่นๆต่อไปเรื่อยๆจะเป็นกำลังใจให้อยู่ทางเชียงใหม่นะค่ะ

แล้วยังไงถ้าขยับขยายมาทางเชียงใหม่แล้วช่วยบอกอีกทีนะค่ะ  ขอบคุณพระเจ้าค่ะที่ดลใจให้พี่ทำ
Leo เขียน: ผมคิดต่อยอดไปถึง การทำเอ็มพีสามบทสวดสายประคำครับ
ส่วนพี่ลีโอแคทคิดว่าดีมากๆๆๆเลยค่ะ : emo045 :เพราะแคทคนนึงที่จะโหลดไปฟังอิอิ

ยังมือใหม่กับการสวดสายประคำ  และอย่างที่ว่าไม่ต้องเปิดบทสวดให้ยุ่งยากจะได้สวดสายประคำได้สะดวกๆ

สนับสนุนอีกคนจ้ายังไงถ้าหาคนเป็นต้นเสียงไม่ได้จะรับหนูพิจารณาได้ไหมค่ะ : emo045 :

ขอให้พระอวยพรพี่ทั้ง 2 คนค่ะ  ยังไงก็จะเป็นกำลังช่วยอีกแรงค่ะถ้ามีอะไรที่  แคทพอจะช่วยได้ถ้าไม่มีอุปสรรคทางการเดินทาง

บอกได้ทุกเมื่อเลยนะค่ะยิีนดีและเต็มใจช่วยเต็มที่เลยค่ะ : xemo026 :
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:37 am

~_~Katty~_~ เขียน:
Nicolas.Not เขียน: โครงการ ที่ว่านี้เป็นการร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆ
แคทคิดว่าดีนะค่ะทำให้คริสตชนหันมาสนใจและใส่ใจในการสวดสายประคำให้มากขึ้นและก็ส่งเสริมให้มีการสวดมากขึ้นด้วย

ถ้าโครงการทางกรุงเทพแข็งแรงพอแล้วก็ค่อยขยายโครงการมาทางจังหวัดอื่นๆต่อไปเรื่อยๆจะเป็นกำลังใจให้อยู่ทางเชียงใหม่นะค่ะ

แล้วยังไงถ้าขยับขยายมาทางเชียงใหม่แล้วช่วยบอกอีกทีนะค่ะ  ขอบคุณพระเจ้าค่ะที่ดลใจให้พี่ทำ
Leo เขียน: ผมคิดต่อยอดไปถึง การทำเอ็มพีสามบทสวดสายประคำครับ
ส่วนพี่ลีโอแคทคิดว่าดีมากๆๆๆเลยค่ะ : emo045 :เพราะแคทคนนึงที่จะโหลดไปฟังอิอิ

ยังมือใหม่กับการสวดสายประคำ  และอย่างที่ว่าไม่ต้องเปิดบทสวดให้ยุ่งยากจะได้สวดสายประคำได้สะดวกๆ

สนับสนุนอีกคนจ้ายังไงถ้าหาคนเป็นต้นเสียงไม่ได้จะรับหนูพิจารณาได้ไหมค่ะ : emo045 :

ขอให้พระอวยพรพี่ทั้ง 2 คนค่ะ  ยังไงก็จะเป็นกำลังช่วยอีกแรงค่ะถ้ามีอะไรที่  แคทพอจะช่วยได้ถ้าไม่มีอุปสรรคทางการเดินทาง

บอกได้ทุกเมื่อเลยนะค่ะยิีนดีและเต็มใจช่วยเต็มที่เลยค่ะ : xemo026 :
น่ารักที่สุดเลยจ้าาาา น้องแคท เดี๋ยวจะเอาไปปล่อยที่เชียงใหม่ อิอิ บ้านเกิดเรา
sinner

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:03 pm

ทำ 4 เวอร์ชั่น สำหรับข้อรำพึงแต่ละวัน โดยมีเพลง Hymn บรรเลงเบาๆ เบื้องหลัง
แจกเป็นซีดี ครับ ให้เราสวดตามซีดี จะได้ไม่ต้องเปิดโพย สำหรัับมือใหม่ที่งกๆ เงิ่นๆ สวดไม่เป็น
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่า....เพราะว่าจะสวดแต่ละทีงก..งก..เงิ่น..เงิ่น ยังไงก็ไม่รู้

มือใหม่หัดสวดจะมีปัญหามากหน่อย

แล้วตอนนี้ก็มีแต่ mp3 ภาษาอังกฤษแค่นั้น

อยากได้ภาษาไทยจริง จริง เห็นของเมืองนอกเค้าทำมาตั้งหลายเวอร์ชั่น

ส่วนเรื่องสายประคำยินดีเป็นแนวร่วมค่ะ

: emo010 :
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:11 pm

ใครมันใจว่าเสียงไพเราะเสนาะโสต และอยากทำการนี้เพื่อถวายเกียรติ
ได้โปรด PM มายังผมนะครับ เราจะหาเวลาว่างไปทำคลิปเสียงกัน ขอในเขต กทม. ก็จะเป็นการดี
หากคุณอยู่ ตจว. และมีความสามารถทางการอัดเสียงดิจิทัล ก็สามารถอัดแล้วส่งมาเป็นไฟล์ได้เหมือนกันครับ
ซึ่งผมจะนำไปตัดต่อ แล้วนำมาเผยแพร่ต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:13 pm

งานพระเจ้าดีหมดครับ
เห็นด้วยจร้าๆๆๆ
yack

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 3:33 pm

ครับ เห็นด้วยนะครับคิดว่าดีนะ ยังใงก็ขอให้พระเจ้าอวยพรในกิจการก็เเล้วกันครับ  สู้ ๆ

::047::
Nicolas.Not
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 6:05 pm

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ และก็ขอโทดทีที่ผมโพสต์ซะหลายห้อง แฮ่ๆๆ อยากให้ใครเข้าห้องไหนก็เห็นอะครับ อิอิ

ยังไงก็มาร่วมทำงานเพื่อพระกันนะครับ

โครงการนี้เปิดรับสมัครตลอดกาล ตราบใดที่ยังมีคนที่เชื่อพระพร้อมทำงานเพื่อพระและเพื่อนมนุษย์ครับ
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 6:37 pm

ผมก็เห็นด้วยกับโครงการนี้เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้าเอาสายประคำที่ไม่ได้ใช่แล้ว สามารถด้วยได้ไหมครับ ขอให้พระอวยพรครับ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 22, 2009 1:55 pm

เว็บโครงการครับ

http://rosaryforlife.blogspot.com
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 22, 2009 7:32 pm

~@เด็กสายศิลป์@~ เขียน: ผมก็เห็นด้วยกับโครงการนี้เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าถ้าเอาสายประคำที่ไม่ได้ใช่แล้ว สามารถด้วยได้ไหมครับ ขอให้พระอวยพรครับ
ผมขอสนับสนุนแนวคิดแบ่งปันสายประคำที่บางคนมีมากเกินความจำเป็นให้แก่คนที่ไม่มี  อย่างที่บ้านผมจริง ๆ ก็ใช้สวดแค่คนละเส้น แต่ก็มีสายประคำที่ไม่ค่อยได้ใช้หลายเส้น ผมคิดว่าน่าจะเอาไปรวมกับสายประคำในโครงการนี้ได้ โดยสายประคำที่จะบริจาคต้องอยู่ในสภาพที่ดีใช้สวดได้ มีส่วนประกอบต่าง ๆ ครบถ้วน และไม่เป็นสนิม
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 12:38 am

เอาเลยคะ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง กิจกรรมดีๆแบบนี้
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 9:22 pm

ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมนะครับ

การร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆ เอาแค่ในสังฆมลฑลกรุงเทพก่อน เพื่อให้ผู้ที่สนใจนำติดตัวกลับบ้านไปสวดภาวนา
ผมไม่รู้ว่า คุณน๊อต คิดไว้หรือยัง,แต่ แนะต้องมีคู่มือสวดสายประคำและบทภาวนาสำหรับผู้ที่ไม่ได้เป็นคริสตชนแนบไว้ด้วย(เป็น Xelox ก็ได้)

สำหรับเรื่องการให้นำติดตัวกลับบ้านนั้น ไม่รู้ว่าคุณกำหนดกลุ่มเป้าหมายหรือยัง?(ตอบหลังไมค์ก็ได้อยากรู้ครับ ถ้าว่าง)
แล้วทางกลุ่มที่ทำเนี่ย ควรมีกิจกรรมทางศาสนาร่วมกัน ก็เริ่มด้วย"สวดสายประคำ"นี่ละ แล้วถ่ายรูป ประชาสัมพันธ์ ให้วัยรุ่นเข้าร่วม
แล้วลองสำรวจวัดดู ว่าวัดใดมีความต้องการ"การนำติดตัวกลับบ้าน"ไปสูง อย่างถ้าเปนที่ กาลหว่าร์นี่แทบจะไม่ต้อง ถือแกว่งกันเป็นกิจวัตร แถมคนใหม่ๆก็ไม่ค่อยมี พอมีมาที เราก็แจกให้เองโดยอัตโนมัติ น่าจะลองสำรวจความต้องการดูเพื่อให้ได้ประโยชน์จริงๆ(ถามผมหลังไมค์ก็ได้ เฉพาะ อัครสังฆมณพลกรุงเทพนะ)

ผมอยากให้คนที่คุณรวบรวมไว้แล้วไปสวดร่วมกัน นพวาร เฝ้าศีลมหาสนิท แบบออนทัวร์ก่อน จากนั้นค่อยเริ่มทำงานครับ

ผมไม่คิดจะเข้าโครงการหรอกครับ แต่สนใจจะให้ร้อยสายประคำให้ เดี๋ยวจ่ายเงินให้ครับ
: xemo017 : : xemo017 : : xemo017 : : xemo017 : : xemo017 :
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 11:01 pm

หวาดดีครับพี่น้อง ผมน๊อตเองนะครับ
ขอชี้แจงรายละเอียดของโครงการสายประคำปันชีวิตหน่อยนะครับ

จุดประสงค์หลักของโครงการเราคือ
******นำเงินไปช่วยผู้ที่ต้องการเงิน เช่น มูลนิธิเด็กกำพร้า คนยากจน คนป่วยที่ไม่มีเงินรักษา

*******ซึ่งการระดมเงินของโครงการในครั้งนี้ คือการร้อยสายประคำแล้วนำไปไว้ตามวัดต่างๆโดยเริ่มในกรุงเทพฯก่อน ให้สัตบุรุษที่อยากจะช่วยเหลือบริจาคเงินเพื่อแลกกับสายประคำที่เราทำเอาไว้ ซึ่งก็แล้วแต่ศรัทธา ไม่มีการกำหนดจำนวนเงิน หรือใครอาจจะไม่ให้เลยก็ได้

****** จากรูปแบบโครงการและวัตถุประสงค์หลายๆคนคงมองออกว่ามีโอกาสล้มสูง เพราะต้องใช้ทุนตนเองค่อนข้างเยอะ และเงินที่จะได้จากการบริจาคก็ยังไม่สามารถกำหนดแน่นอนได้

****** ดังนั้นจึงขอเรียนเชิญผู้ที่มีความตั้งใจจริงที่จะทำเพื่อคนอื่น แม้ว่าตนเองจะต้องเดือนร้อน แต่ถ้ามีใจอยากช่วยก็เชิญนะครับ บางคนอาจช่วยออกเงินทุน หรือบางคนอาจช่วยออกแรงทำสายประคำ ได้ทั้งนั้น ขออย่างเดียว ทำเพื่อคนอื่น ไม่ใช่เพื่อตัวเอง เพราะงานนี้ไม่มีการแบ่งกำไรใดๆทั้งสิ้นนะครับ

******* ใครที่อยากร่วมโครงการนี้สามารถโทรมาได้ที่ 080-313-6689 หรือส่งเมล์แจ้งความประสงค์ได้ที่ chitsanupong7@hotmail.com

********และสำหรับใครที่มีสายประคำเยอะ หรืออยากร้อยช่วยแต่ไม่สะดวกมาร่วมโครงการ ก็สามารถส่งสายประคำมาได้ที่

คุณนิโคลัส ชิศณุพงศ์ ฟักอ่อน
25/30 ม.8 ซ.วัดกำแพง 12
ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี
11000

ผมอาจไม่มีสิ่งใดตอบแทนนอกจากคำของคุณ และคำภาวนาต่อพระบิดา ให้โปรดทรงอวยพรพี่น้องผู้ซึ่งมองเห็นความทุกข์ยากของเพื่อนมนุษย์แล้วไม่ได้มองแค่ผ่านไป แต่ตั้งใจทำเพื่อให้เขาเหล่านั้นมีความสุขครับ  ขอพระอวยพรครับ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 11:03 pm

เว็บโครงการครับ

http://rosaryforlife.blogspot.com/
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 3:05 pm

พระเยซุตรัสว่า  ความศรัทธาแม้มากที่สุดก็ไร้ค่า หากปราศจากกิจการ (ตรัสกับซิสสเตอร์ โฟสตินา ตอนการประจักษ์แห่งพระเมตตา)
ตอบกลับโพส