ล้างบาป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Serviam

พุธ ส.ค. 05, 2009 8:51 pm

ผมนายสิทธิรักษ์ กิจเจริญ ได้ทำเรื่องล้างบาปให้กับลูกสาวที่เกิดเมื่อวันที่ 22 ม.ค. 2552 ทำแจ้งความจำนงค์ไปยังโบสถ์พระหฤทัย จังหวัดเชียงใหม่ หลังจากที่ลูกสาวได้เกิดประมาณ 1 เดือน ซึ่งทางคุณพ่อวุฒิเลิศและผู้เกี่ยวข้องได้รับทราบเรื่องนี้เป็นอย่างดี แต่แล้วก็ล่วงเลยมานานอีกทั้งเคยทวงถามเป็นประจำกลับไม่ได้รับคำตอบ หรือคำตอบที่ได้รับมักจะเลื่อนเป็นเดือนถัดไป เป็นเช่นนี้ตลอด ที่ได้แจ้งให้ทราบว่านี้เพราะว่ากระผมเองเป็นสัตบุรุษประจำโบสถ์ที่นี่ และรู้สึกอึดอัดใจเสมอทำให้รู้สึกเสียใจกับการทำหน้าที่ที่พระเจ้ามอบมาให้ท่านเหล่านี้ร่วมกันรับผิดชอบ อย่างไรก็ดีหากท่านที่เกี่ยวข้องได้อ่านและรับทราบแล้วหวังเป็นอย่างยิ่งว่าพระเจ้าจะอวยพรให้ท่านได้ตามหาลูกแกะที่หลุดจากฝูงกลับมาอีกครั้งนึง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ส.ค. 05, 2009 10:37 pm

Serviam เขียน: ผมนายสิทธิรักษ์ กิจเจริญ ได้ทำเรื่องล้างบาปให้กับลูกสาวที่เกิดเมื่อวันที่ 22 ม.ค. 2552 ทำแจ้งความจำนงค์ไปยังโบสถ์พระหฤทัย จังหวัดเชียงใหม่ หลังจากที่ลูกสาวได้เกิดประมาณ 1 เดือน ซึ่งทางคุณพ่อวุฒิเลิศและผู้เกี่ยวข้องได้รับทราบเรื่องนี้เป็นอย่างดี แต่แล้วก็ล่วงเลยมานานอีกทั้งเคยทวงถามเป็นประจำกลับไม่ได้รับคำตอบ หรือคำตอบที่ได้รับมักจะเลื่อนเป็นเดือนถัดไป เป็นเช่นนี้ตลอด ที่ได้แจ้งให้ทราบว่านี้เพราะว่ากระผมเองเป็นสัตบุรุษประจำโบสถ์ที่นี่ และรู้สึกอึดอัดใจเสมอทำให้รู้สึกเสียใจกับการทำหน้าที่ที่พระเจ้ามอบมาให้ท่านเหล่านี้ร่วมกันรับผิดชอบ อย่างไรก็ดีหากท่านที่เกี่ยวข้องได้อ่านและรับทราบแล้วหวังเป็นอย่างยิ่งว่าพระเจ้าจะอวยพรให้ท่านได้ตามหาลูกแกะที่หลุดจากฝูงกลับมาอีกครั้งนึง...
ลองติดต่อล้างบาปวัดอื่นได้ไหมครับ
Léon
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 05, 2009 11:51 pm

พ่อวุฒิคงมีเรื่องให้จัดการเยอะนะครับ เพราะพ่อวุฒิงานหนัก
ยังไงใจเย็นๆ ก่อนนะครับ ผมก็กว่าจะได้ล้าง พ่อวุฒิเป็นคนล้างให้เหมือนกันครับ
เรียนคำสอน กว่าจะง้อพ่อขอเรียน ขอล้าง แต่คราวจะดี พ่อก็โทรตามจิกมาเรียนเลยโดยตรง
เราดีใจเลย เพราะพ่อเค้าเป็นคนติดตลก

การที่น้องจะได้ล้าง คงรอโอกาสที่พระเจ้ากำลังจัดคิวให้นะครับ ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์ครับ
ภาวนาให้เยอะๆ ครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้น้องเค้าเหมือนกันครับ

ว่าแต่เลือกนักบุญคนไหนให้น้องเหรอครับ
Léon
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 05, 2009 11:55 pm

ห้อยโมบายล์เทวดาน้อยให้น้องดูบ้างรึเปล่าครับ แฮะๆๆๆๆ
เวลาน้องงอแง เทวดาจะได้มาโอ๋ให้น้องหลับ : xemo016 : : xemo016 :
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 12:04 am

ติดต่อพ่อปลัดไหมครับ?

พ่อวุฒิเลิศเป็นอุปสังฆราชด้วย งานรัดตัวมาก แนะนำไปจี้เรื่องนี้ที่พ่อปลัดครับ

ทุกอย่างอยู่ในพระหัตถ์พระเจ้าครับ จะเร็วจะช้า จะดีจะร้าย จะเร่งรัดหรืออืดอาด ก็เป็นพระประสงค์ทั้งสิ้นครับ

ให้พระเมตตาของพระคริสต์สถิตย์ำกับเราทุกคนครับ
Serviam

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 8:20 am

Leo เขียน: พ่อวุฒิคงมีเรื่องให้จัดการเยอะนะครับ เพราะพ่อวุฒิงานหนัก
ยังไงใจเย็นๆ ก่อนนะครับ ผมก็กว่าจะได้ล้าง พ่อวุฒิเป็นคนล้างให้เหมือนกันครับ
เรียนคำสอน กว่าจะง้อพ่อขอเรียน ขอล้าง แต่คราวจะดี พ่อก็โทรตามจิกมาเรียนเลยโดยตรง
เราดีใจเลย เพราะพ่อเค้าเป็นคนติดตลก

การที่น้องจะได้ล้าง คงรอโอกาสที่พระเจ้ากำลังจัดคิวให้นะครับ ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์ครับ
ภาวนาให้เยอะๆ ครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้น้องเค้าเหมือนกันครับ

ว่าแต่เลือกนักบุญคนไหนให้น้องเหรอครับ
--------------------------------------------------------------------------
เอ๋ โดยปกติแล้ว การล้างบาปถือเป็นกิจของสงฆ์ และเป็นพระประสงค์ของพระเจ้าไม่เกี่ยวว่าจะช้าหรือจะเร็วอย่างไร เนื่องจากพระสงฆ์ได้รับพระหรรษทานจากพระเจ้าให้เป็นผู้ดูแลประชาชาติของพระองค์ ดังนั้นจึงต้องติดตามลูกแกะของพระเจ้าที่หลงทาง... เพื่อกลับมาอยู่ในพระหัตถ์ของพระองค์ต่อไป
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 8:31 am

ที่วัดนั้น ไม่ได้มีรับศีลล้างบาปทุกเดือนหรอครับ?
ที่วัดผมจะล้างบาปเด็กทุกอาทิตย์แรกของเดือนครับ

ยังไงก็ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 1:11 pm

ความจริงแล้วสำหรับเด็กทารกให้คุณพ่อท่านไหนก็ได้โปรดศีลล้างบาป โดยเฉพาะช่วงนี้ที่มีโรคหวัด 2009 ระบาด เด็กวัยนี้มีความเสี่ยงที่จะติดโรคสูง ควรให้รับศีลล้างบาปโดยเร็วที่สุด ถ้าคุณพ่อวุฒิเลิศมีงานยุ่งไม่ว่าง ก็ให้คุณพ่อท่านอื่นล้างให้สิงครับ อย่ายึดติดกับตัวพระสงฆ์เพียงท่านใดท่านหนึ่ง หรือถ้าไม่มีพระสงฆ์ท่านใดเลยยอมล้างบาปให้ลูกของคุณ คุณก็ไปของพระคุณเจ้าวีระโดยตรงเลยก็ได้ครับ 
Serviam

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 3:33 pm

Andreas เขียน: ความจริงแล้วสำหรับเด็กทารกให้คุณพ่อท่านไหนก็ได้โปรดศีลล้างบาป โดยเฉพาะช่วงนี้ที่มีโรคหวัด 2009 ระบาด เด็กวัยนี้มีความเสี่ยงที่จะติดโรคสูง ควรให้รับศีลล้างบาปโดยเร็วที่สุด ถ้าคุณพ่อวุฒิเลิศมีงานยุ่งไม่ว่าง ก็ให้คุณพ่อท่านอื่นล้างให้สิงครับ อย่ายึดติดกับตัวพระสงฆ์เพียงท่านใดท่านหนึ่ง หรือถ้าไม่มีพระสงฆ์ท่านใดเลยยอมล้างบาปให้ลูกของคุณ คุณก็ไปของพระคุณเจ้าวีระโดยตรงเลยก็ได้ครับ 
ใช่ครับ เพราะผมก็ไม่ได้ยึดติดว่าต้องเป็นพ่อวุฒิเลิศ เป็นคุณพ่อท่านไหนก็ได้ครับ แต่เรื่องนี้มันเนิ่นนานเหมือนถูกปล่อยทิ้งไว้ และไม่ใส่ใจ แม้กระทั่งบุคคลที่เกี่ยวข้องก็ไม่สามารถให้ข้อมูลได้ หรือหาบุคคลอื่นทำหน้าที่ล้างบาปได้ ครับ

อย่างไรก็ดี หวังใจเป็นอย่างยิ่งว่า พระเจ้าจะดลใจให้บุคคลเหล่านี้ได้ปฏิบัติหน้าที่ตามพระประสงค์ของพระเจ้าครับ
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 5:44 pm

เข้าใจว่าสังฆมณฑลเราภูธรครับ วัดมีน้อย วัดต่างๆ กระจายไปอยู่รอบนอกโซนชนบทห่างไกลซะหมด
คนในเมืองก็มีแต่วัดพระหฤทัย....
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 5:46 pm

Serviam เขียน:
Leo เขียน: พ่อวุฒิคงมีเรื่องให้จัดการเยอะนะครับ เพราะพ่อวุฒิงานหนัก

--------------------------------------------------------------------------
เอ๋ โดยปกติแล้ว การล้างบาปถือเป็นกิจของสงฆ์ และเป็นพระประสงค์ของพระเจ้าไม่เกี่ยวว่าจะช้าหรือจะเร็วอย่างไร เนื่องจากพระสงฆ์ได้รับพระหรรษทานจากพระเจ้าให้เป็นผู้ดูแลประชาชาติของพระองค์ ดังนั้นจึงต้องติดตามลูกแกะของพระเจ้าที่หลงทาง... เพื่อกลับมาอยู่ในพระหัตถ์ของพระองค์ต่อไป
ถ้าเช่นนี้ลองติดต่อกับทางพระคุณเจ้าเลยครับ.... รับรองเร็วทันใจ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 8:57 pm

ผมรู้สึกแปลก ๆ นะครับ เพราะปกติการรับศีลล้างบาปของเด็กทารกก็ไม่ยุ่งยากแต่ประการใด เพราะไม่จำเป็นต้องเรียนคำสอนก่อนเหมือนโปรดศีลให้ผู้ใหญ่ แค่บอกพระสงฆ์ล่วงหน้าแค่หนึ่งอาทิตย์ สัปดาห์ต่อไปก็ล้างบาปได้แล้ว หรือกรณีฉุกเฉินจะล้างทันทีปุ๊บปั๊บเลยก็ได้ ปกติฝ่ายที่ชักช้าโอ้เอ้มักจะเป็นพ่อแม่ของเด็กมากกว่า ไม่ใช่ฝ่ายพระสงฆ์ นอกจากว่าบางคนอาจจะอยากให้ลูกได้รับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกเพื่อจะได้เรียนในโรงคาทอลิก โดยที่ตัวพ่อแม่ไม่ได้เป็นคริสต์ แบบนี้ก็คงเป็นเหตุผลให้ทางพระสงฆ์ชะลอไม่โปรดศีลล้างบาปให้แก่ด็กได้ เพราะเกรงว่าตัวเด็กจะไม่ได้เติบโตในครอบครัวคาทอลิกและรับการอบรมแบบคาทอลิก จึงสมควรให้เด็กรู้ความก่อน
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 06, 2009 9:34 pm

ขอให้สำเร็จไปโดยเร็วนะคะ
เชื่อว่าคุณพ่อคงไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์นี้เหมือนกันค่ะ  : xemo026 :
Serviam

ศุกร์ ส.ค. 07, 2009 9:00 am

Andreas เขียน: ผมรู้สึกแปลก ๆ นะครับ เพราะปกติการรับศีลล้างบาปของเด็กทารกก็ไม่ยุ่งยากแต่ประการใด เพราะไม่จำเป็นต้องเรียนคำสอนก่อนเหมือนโปรดศีลให้ผู้ใหญ่ แค่บอกพระสงฆ์ล่วงหน้าแค่หนึ่งอาทิตย์ สัปดาห์ต่อไปก็ล้างบาปได้แล้ว หรือกรณีฉุกเฉินจะล้างทันทีปุ๊บปั๊บเลยก็ได้ ปกติฝ่ายที่ชักช้าโอ้เอ้มักจะเป็นพ่อแม่ของเด็กมากกว่า ไม่ใช่ฝ่ายพระสงฆ์ นอกจากว่าบางคนอาจจะอยากให้ลูกได้รับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกเพื่อจะได้เรียนในโรงคาทอลิก โดยที่ตัวพ่อแม่ไม่ได้เป็นคริสต์ แบบนี้ก็คงเป็นเหตุผลให้ทางพระสงฆ์ชะลอไม่โปรดศีลล้างบาปให้แก่ด็กได้ เพราะเกรงว่าตัวเด็กจะไม่ได้เติบโตในครอบครัวคาทอลิกและรับการอบรมแบบคาทอลิก จึงสมควรให้เด็กรู้ความก่อน
นามสกุลของผมก็บอกได้เป็นอย่างดีแล้ว เพราะ"กิจเจริญ"ล้วนเป็นคริสตชนรุ่นแรก ๆ ด้วยซ้ำไป กรุณาไปศึกษาหน่อยก็ดีน่ะครับ
ส่วนผมก็จบจากโรงเรียนมงฟอร์ต ลูกหลานล้วนจบจากโรงเรียนเรยีนา และมงอร์ตเช่นกัน สถาบันหล่านี้ก็เป็นโรงเรียนคาทอลิคอยู่แล้ว
อีกทั้งญาติพี่น้องส่วนใหญ่ก็เป็น นักบวช และพระสงฆ์ ผู้รับใช้พระเจ้าเช่นกัน ผมว่าคุณนั่นแหละไม่รู้จริง...
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 08, 2009 9:49 pm

Andreas เขียน: ผมรู้สึกแปลก ๆ นะครับ เพราะปกติการรับศีลล้างบาปของเด็กทารกก็ไม่ยุ่งยากแต่ประการใด เพราะไม่จำเป็นต้องเรียนคำสอนก่อนเหมือนโปรดศีลให้ผู้ใหญ่ แค่บอกพระสงฆ์ล่วงหน้าแค่หนึ่งอาทิตย์ สัปดาห์ต่อไปก็ล้างบาปได้แล้ว หรือกรณีฉุกเฉินจะล้างทันทีปุ๊บปั๊บเลยก็ได้ ปกติฝ่ายที่ชักช้าโอ้เอ้มักจะเป็นพ่อแม่ของเด็กมากกว่า ไม่ใช่ฝ่ายพระสงฆ์ นอกจากว่าบางคนอาจจะอยากให้ลูกได้รับศีลล้างบาปเป็นคาทอลิกเพื่อจะได้เรียนในโรงคาทอลิก โดยที่ตัวพ่อแม่ไม่ได้เป็นคริสต์ แบบนี้ก็คงเป็นเหตุผลให้ทางพระสงฆ์ชะลอไม่โปรดศีลล้างบาปให้แก่ด็กได้ เพราะเกรงว่าตัวเด็กจะไม่ได้เติบโตในครอบครัวคาทอลิกและรับการอบรมแบบคาทอลิก จึงสมควรให้เด็กรู้ความก่อน
นามสกุลของผมก็บอกได้เป็นอย่างดีแล้ว เพราะ"กิจเจริญ"ล้วนเป็นคริสตชนรุ่นแรก ๆ ด้วยซ้ำไป กรุณาไปศึกษาหน่อยก็ดีน่ะครับ
ส่วนผมก็จบจากโรงเรียนมงฟอร์ต ลูกหลานล้วนจบจากโรงเรียนเรยีนา และมงอร์ตเช่นกัน สถาบันหล่านี้ก็เป็นโรงเรียนคาทอลิคอยู่แล้ว
อีกทั้งญาติพี่น้องส่วนใหญ่ก็เป็น นักบวช และพระสงฆ์ ผู้รับใช้พระเจ้าเช่นกัน ผมว่าคุณนั่นแหละไม่รู้จริง...
ผมไม่ได้หมายถึงคุณสิทธิรักษ์ กิจเจริญนะครับ ที่ผมบอกว่ารู้สึกแปลก ๆ นั้นหมายถึงรู้สึกแปลกกับพระสงฆ์ เพราะถ้าเป็นลูกหลานคริสตังท่านน่าจะโปรดศีลล้างบาปให้โดยมิชักช้า แต่คุณก็มีนามสกุลคาทอลิกขนานแท้ดั้งเดิม ท่านก็น่าจะต้องรีบทำตามที่คุณมีความประสงค์ ไม่น่าจะเลื่อนแล้วเลื่อนอีก ซึ่งโดยทั่วไปแล้วหลาย ๆ วัดก็จะมีการโปรดศีลล้างบาปให้เด็กเดือนละครั้ง ผมอยู่ทางกรุงเทพฯ เวลาพระคุณเจ้าวีระมาถวายมิสซาที่เขตกรุงเทพฯ ท่านก็กล่าวว่าทางสังฆมณฑลเชียงใหม่มีผู้เตรียมตัวรับศีลล้างบาปประมาณสองหมื่นคน แล้วทำไมคุณพ่อที่วัดคุณถึงไม่โปรดศีลล้างบาปให้ลูกของคุณสักที คุณจะต้องมีเหตุผลของท่านอย่างแน่นอนครับ ยังไงลองขอร้องท่านอย่างสุภาพอีกสักครั้งสิครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ เสาร์ ส.ค. 08, 2009 9:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:05 pm

คุณพี่แปลเจตนาผู้ตอบกระทู้เร็วไปนิดนะครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกเหมือนผู้ตอบว่า เขาสงสัยในวิธีการ และขั้นตอนของเจ้่าหน้าที่/พระสงฆ์ของวัด

ไม่เอาครับ อย่าอ้างนามสกุลเลย เพราะมันไม่ได้บอกว่าลูกหลานเราต่อไปจะเป็นคริสตชนที่ดีครับ

ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นล้วนเป็นน้ำพระทัยของพระเจ้า จงอดทน เพราะความรักนั้นยั่งยืนเสมอครับ
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:22 pm

เราเชื่อในพระประสงค์ของพระเจ้ากัน มิใช่หรือออออออออออออ
จะรีบไปใย ตอนนี้เรามีใจอยากให้ล้าง พระเจ้าก็รู้แล้วละคร้าบบบบว่าเราร้อนรนเพื่อท่าน
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:31 pm

Leo เขียน: เราเชื่อในพระประสงค์ของพระเจ้ากัน มิใช่หรือออออออออออออ
จะรีบไปใย ตอนนี้เรามีใจอยากให้ล้าง พระเจ้าก็รู้แล้วละคร้าบบบบว่าเราร้อนรนเพื่อท่าน
พระเจ้าสอนผมให้อดทนครับ สอนให้ผมไม่ถือตน ไม่จองหอง  : xemo017 :
ยิ่งตระกูลผม ไม่เคยมีคาทอลิกเลย ..........  : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :
ผมเป็นคนแรกในตระกูลที่เปิดใจเข้ามาสัมผัสความรักพระเจ้า
และจะไม่ขัดขืนในสิ่งที่พระองค์อยากให้เป็นตามน้ำพระทัย

ถ้าผมมีลูก ผมจะเป็นตัวอย่างที่ดีให้ลูกเห็น
และเป็น Inspiration ให้ลูกอยากเข้ามาหาพระเจ้าด้วยตัวเค้าเองให้ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ เสาร์ ส.ค. 08, 2009 11:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
naitamcm

อาทิตย์ ส.ค. 09, 2009 12:03 am

สวัสดีครับ ,

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวเองว่า ผมจบจากโรงเรียนมงฟอร์ตเหมือนกัน เรียนตั้งแต่ ป.1 ถึง ม.6 เลยหละครับ , นามสกุล "กิจเจริญ" ในรุ่นของผมก็มีเหมือนกัน แต่จำชื่อไม่ได้ครับ แต่มั่นใจว่ามีแน่ ๆ ครับ  ผมได้รับศีลล้างบาปจากพ่อวุฒิเลิศเหมือนกัน (เมื่อปัสกาปี 52)  แต่ผมเชื่อพระเจ้ามานานมากแล้วตั้งแต่เด็ก ๆ (ประถมต้น) โดยพระเมตตาของพระองค์ครับ

มีโอกาสจะได้รับศีลล้างบาปมาหลายครั้ง แต่ไม่สำเร็จสักที จนเวลาล่วงเลยมา 20 กว่าปี .. อายุ 33 แล้วเพิ่งจะได้รับศีลล้างบาปนี่แหละครับ

โดยส่วนตัว , ผมเชื่อว่าพ่อวุฒิเลิศ ไม่ได้มีเจตนาจะเลื่อนการล้างบาปออกไปหรอกครับ , แต่คุณพ่อแก - ลืมมากกว่า , ที่ว่าอย่างนี้เพราะตอนเรียนคำสอนกับพ่อวุฒิเลิศ คุณพ่อจะต้องรับผิดชอบงานหลายอย่าง , บางครั้งก็ลืมว่า นัดกันไว้ ก็มีครับ ,

แต่อย่างไรก็ตาม ผมอยากให้ลองติดต่อล้างบาปที่วัดไหน คุณพ่อองค์ไหนก็ได้ครับ , เพราะพระสงฆ์ก็ยังอยู่ในฐานะมนุษย์ที่ป้ำ ๆ เป๋อๆ ไม่ต่างจากเรา แต่อย่างใด , ไม่อยากให้คุณยึดและหงุดหงิดใจกับ การกระทำจากมนุษย์ด้วยกัน นานเกินไปนะครับ เพราะถ้าตั้งเอามนุษย์และการกระทำของมนุษย์เป็นเกณฑ์ในการที่เราสักคนจะอยู่หรือไม่อยู่ในหนทางของพระเจ้าแล้ว  การตั้งความคิดแบบนี้ ไม่ถูกต้องครับ

ขอให้ทั้งหมดเป็นการมองว่า เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์นะครับ , ไว้ใจพระ , วางใจพระองค์ในทุกเหตุการณ์ พระองค์อาจมอบอะไรเป็นพระพรพิเศษให้กับครอบครัวของคุณก็เป็นได้นะครับ

ขอให้ลูกของคุณได้รับการล้างบาปโดยเร็ว , ในพระนามของพระเยซูเจ้า ผมขอวิงวอนครับ

: xemo026 :
PEACEABLE

อาทิตย์ ส.ค. 09, 2009 1:18 am

ขอเป็นกำลังให้กับเจ้าของกระทู้นะครับ
รูปภาพ ขอพระมหาเยซูคริสโตเจ้า กษัตริย์เจ้าแห่งสากลจักรวาล  ทรงพระเมตตาเทอญ
ตอบกลับโพส