คริสต์มีกี่แนวคะ ต่างกันยังไง เลือกยังไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:18 pm

ถามอะไรเฉิ่มๆ อายจัง
แต่ยังไม่รู้รายละเอียดเลย พระคัมภีร์ไม่เห็นมีบอกอ่ะคะ
คือทุกแนวก็มีพระเจ้าองค์เดียวกัน พระเยซูองค์เดียวกัน
แต่มีข้อปลีกย่อยที่ต่างกันไปใช่ป่ะ

เหมือนหลายคนที่นี่เป็นแคธอลิกหนิคะ
เราเคยมีเพื่อนเป็นโปรเตสแตนท์
แล้วก็ เพรสบิทอเรี่ยน กะ เชิร์ช ออฟ อิงแลนด์ หรืออะไรเนี่ย
มันต่างกันยังไงบ้างอ่ะคะ หรือว่าหาข้อมูลได้ที่ไหนเอ่ย

เคยมีคนบอกว่า แคธอลิกมีพระสันตะปาปา ของอันอื่นไม่มี
แต่มันไม่ได้ต่างกันแต่นั้นใช่ป่ะคะ แนวคิด ความเชื่อ พิธีกรรม ต่างกันยังไงอ่ะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 12:30 am

ศึกษาประวัติศาสตร์ดูว่านิกายไหนมาจากไหนอย่างไร
ศึกษาดูว่าความเชื่อ วิถีปฏิบัติแตกต่างกันอย่างไร
ศึกษาดูว่าพิธีการแตกต่างกันอย่างไร
ศึกษา ศึกษา ศึกษา เพียงเพื่อให้รู้ ให้เห็นภาพ

แต่สิ่งที่สำคัญคือ ถามพระเจ้าว่า พระองค์อยากให้คุณทำอะไร และเมื่อนั้น คุณก็จะทราบเองครับว่า จะเข้านิกายไหน

คือ คำถามไม่ใช่ "เลือกยังไง" แต่ "พระองค์อยากให้คุณเข้านิกายใด" มากกว่า

... แค่ความคิดส่วนตัวของผมนะครับ ...

พระเจ้าอวยพรครับ
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 1:07 am

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

โรมันคาทอลิก
มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

โปรแตสแตนต์

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 10:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 5:01 am

แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 5:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 9:04 pm

ขอให้เลือกได้ตรงตามพระประสงค์นะครับ
พระอวยพรครับ :D
New lamb
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 12:30 am

ค่อยๆศึกษาค่ะ สวดภาวนามากๆขอการทรงนำจากพระองค์ แล้วคุณจะใด้คำตอบเองแหละค่ะ ว่านิกายไหนจะเหมาะกับคุณ แต่จะไม่ว่านิกายไหนเราก็เป็นส่วนในพระกายของพระองค์เหมือนกันค่ะ *no1
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:03 pm

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ น่ารักมากๆเลย มามะจุ๊บๆ @^.^@

แหะ แหะ ถามผิดจริงๆด้วยค่ะ
จริงๆต้องถามว่า พระเจ้าอยากให้เราอยู่นิกายไหนจริงๆนั่นแหละ

คงต้องขอเวลาศึกษาสักพักก่อน

แล้วอย่างเรื่องพิธีสารภาพบาป ที่เห็นในทีวี
มีเฉพาะแคธอลิคป่ะคะ ชอบจังเลย เหมือนกับว่ามีคนที่คอยให้เราพึ่งพาทางใจได้
เวลาที่เราทำผิดแล้วเราสำนึก แล้วมีคนบอกว่าจะอภัยให้
บางทีเราทำอะไรไม่ดี แล้วเราเสียใจมากๆเลยก็มีบ่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:30 pm

SugarRei เขียน: ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ น่ารักมากๆเลย มามะจุ๊บๆ @^.^@

จริงๆต้องถามว่า พระเจ้าอยากให้เราอยู่นิกายไหนจริงๆนั่นแหละ

คงต้องขอเวลาศึกษาสักพักก่อน

แล้วอย่างเรื่องพิธีสารภาพบาป ที่เห็นในทีวี
มีเฉพาะแคธอลิคป่ะคะ ชอบจังเลย เหมือนกับว่ามีคนที่คอยให้เราพึ่งพาทางใจได้
เวลาที่เราทำผิดแล้วเราสำนึก แล้วมีคนบอกว่าจะอภัยให้
บางทีเราทำอะไรไม่ดี แล้วเราเสียใจมากๆเลยก็มีบ่อยๆ
ครับ เราเรียกว่าศีลอภัยบาป เราเชื่อว่าบาดหลวง คือผู้ที่จะช่วยขอพระเจ้ายกโทษบาปให้เราได้ครับ ตามที่พระคัมภีร์เขียนไว้

ยก 5:14
ท่านใดเจ็บป่วย จงเชิญบรรดาผู้อาวุโสของพระศาสนจักรให้มาอธิษฐานภาวนาเพื่อผู้ป่วย เจิมน้ำมันผู้นั้นในพระนามขององค์พระผู้เป็นเจ้า คำอธิษฐานภาวนาด้วยความเชื่อจะช่วยผู้ป่วยให้รอดชีวิต องค์พระผู้เป็นเจ้าจะทรงโปรดให้ผู้ป่วยลุกขึ้น และถ้าเขาเคยกระทำบาป เขาก็จะได้รับการอภัย ดังนั้น จงสารภาพบาปแก่กัน และจงอธิษฐานให้กันเพื่อท่านจะหายจากโรค คำอ้อนวอนของผู้ชอบธรรมมีพลังทำให้เกิดผลมากมาย

ยน 20:19-29 พระเยซูเจ้าทรงสำแดงพระองค์กับบรรดาศิษย์
ค่ำวันนั้นซึ่งเป็นวันต้นสัปดาห์ ประตูห้องที่บรรดาศิษย์กำลังชุมนุมกันปิดอยู่เพราะกลัวชาวยิว พระเยซูเจ้าเสด็จเข้ามาประทับยืนอยู่ตรงกลาง ตรัสกับเขาทั้งหลายว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2005 11:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 8:30 am

ค่อย ๆ ศึกษาไปนะครับ เป็นกำลังใจให้
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 6:29 pm

SugarRei เขียน: ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ น่ารักมากๆเลย มามะจุ๊บๆ @^.^@

โอ๊ะ พี่เรย์ เป็นสาวเป็นแส้ มา จุ๊บๆ กับพวกเราหนุ่มๆได้งัย ???

ต้องรักนวลสงวนตัวนะจ๊ะ เจ๊ 8) แต่พอฟังเสียงมามะ คล้ายๆเรียกน้องหมา กิ๊ๆๆ ;D

เอาเถอะ เป็นคริสเตียน หรือ คริสตัง ก็ได้ ขอใจมอบใจถวายแด่พระเจ้า
และเดินตามรอยพระบาทพระเยซูเจ้า ผู้ทรงไถ่ของเรา

พระเจ้าทรงอวยพรฮะ ;)
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 14, 2005 8:09 am

Jeab Agape เขียน:

โอ๊ะ พี่เรย์ เป็นสาวเป็นแส้ มา จุ๊บๆ กับพวกเราหนุ่มๆได้งัย ???

ต้องรักนวลสงวนตัวนะจ๊ะ เจ๊ 8) แต่พอฟังเสียงมามะ คล้ายๆเรียกน้องหมา กิ๊ๆๆ ;D

เอาเถอะ เป็นคริสเตียน หรือ คริสตัง ก็ได้ ขอใจมอบใจถวายแด่พระเจ้า
และเดินตามรอยพระบาทพระเยซูเจ้า ผู้ทรงไถ่ของเรา

พระเจ้าทรงอวยพรฮะ ;)
ขอบคุณจ้า ^^
Joseph

จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 2:38 am

ผมตอบไว้ในกระทู้นี้ลองไปอ่อนดูเพื่อจะได้ข้อมูลเพิ่มขึ้น
www.issara.com/invboard/index.php?showtopic=205

ด้วยรักในองค์พระเยซูคริสตเจ้าของเรา
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 2:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส