ช่วยประเทศไทยเราด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 11:22 am

ถ้าเป็นคริสตชน มีความเหมาะสมแค่ไหนที่จะไปเข้าร่วมชุมนุม

พี่น้องคิดอย่างไรบ้างครับ ถ้าตามแนวทางของพระวาจา เราควรไปชุมนุมหรือไม่?
Isolation

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 1:16 pm

ผมก็เสื้อแดง ดูดูก็จะเห็นว่า ฝนมันตกหนัก เฉพาะวันที่ มีชุมนุม ทั้งนั้นเลย
ลองตกวันอาทิตย์สิ  ::034::
วอ

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 1:26 pm

อย่าเอาการเมืองมาเล่นสิครับ เดี๋ยวพี่น้องชาวไทย จะแย่  : emo057 :

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 1:50 pm

วอ เขียน: อย่าเอาการเมืองมาเล่นสิครับ เดี๋ยวพี่น้องชาวไทย จะแย่  : emo057 :
อยากได้ โอบาม่า มาเป็นนายกประเทศไทยจัง
หนุ่มรุ่นพ่อคนนี้ เป็นอะไรที่แบบกระฉับกระเฉงมีไฟ และเก่งดี
เห็นว่า วันสาบานตนรับตำแหน่ง พูดสาบานต่อพระเจ้าให้ประชาชนสหรัฐฯฟังด้วย  : emo010 :

แต่ตอนนี้บ้านเมืองเราก็แย่จริงๆนะครับ ... ตอนนี้คนจนน่าสงสารมาก..  : emo044 :
naitamcm

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 3:51 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:
นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: ผมเป็นเสื้อแดงครับ , และโดนฝนถล่มกลางสนามหลวง

ไม่มีไร .. แค่อยากบอกเท่านั้นเอง
แล้วทำไมจะต้องเสื้อแดงละ

(ไม่ใส่สีรุ้งไปเลยละ)  ::035::

..ไปไม่กลับ..หลับไม่ตื่น..ฟื้นไม่มี..หนีไม่พ้น..

สีรุ้ง นั่น สีประจำชาติของผมเลยนะ .. เห่ ๆ
Deo Gratias

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 6:40 pm

เป็นการไม่สมควรที่จะพูดเรื่องการเมือง(แสดงตัวอย่างชัดเจนว่าอยู่ฝ่ายไหน)
ในคริสตจักร(หรือที่ๆ ผู้เชื่อมีสามัคคีธรรมร่วมกัน เช่น ในบอร์ดนี้)
เพราะไม่เพียงไม่เสริมสร้าง แต่จะนำมาซึ่งความแตกแยกด้วย
รักใครชอบใครสีอะไรก็เป็นสิทธิของแต่ละคน
แต่เก็บไว้ในใจก่อนดีกว่าไหมคะ สำหรับในบางสถานการณ์   : emo038 :
taiyo

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 7:18 pm

godlike เขียน:
sasuke เขียน: ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ
บ้านเมืองจะแย่ลงหรือว่าดีขึ้น ก็นับเป็นพระประสงค์ ที่ไม่ว่าพระอื่นไหนก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่เห็นจะต้องให้พระสยามฯทำอะไรให้เลย เพราะเราขอพระเจ้าได้ตรงๆอยู่แล้ว
ฉะนั้นผมไม่สนหรอกครับว่าประเทศไหนเค้าจะเล่นอะไรมาสะกดอะไร ผมไม่กลัวหรอก

เพราะพระเจ้าของผมยิ่งใหญ่ที่สุด
แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช

เรื่องเล่นของ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง เกรงว่าพระสยามเทวาธิราชคงจะไม่ยิ่งใหญ่พอ เลยโดนของเล่นเอาง่ายๆ

ผมไม่อยากโทษใครหรือประเทศไหนหรอกครับ อะไรๆที่เกิดขึ้นก็เป็นเพราะคนไทยกันเองล่ะ
คิดง่าย ใจแคบ มองใกล้ ใฝ่ต่ำ เกินจะอธิบายได้ ไม่ขอเฉพาะลงไปว่าเป็นคนกลุ่มไหน

คนไทยเท่านั้นที่จะทำให้เมืองไทยน่าอยู่
เห็นแก่ตัวให้น้อยลง เห็นแก่คนอื่นให้มากขึ้น เห็นกว่าผลประโยชน์ชาติเยอะๆหน่อย
สำรวจตัวเองกันเยอะๆ  แล้วหันมาคิดดีทำดีเพื่อบ้านเมืองน่าจะดีกว่ากัดกันนะครับ
พระสยามเทวาธิราช คือ อารักขเทวดาองค์หนึ่งนะที่รับพระบรรชาจากพระเป็นเจ้ามาคอยปกป้องดูแลชาวสยามนะครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งเลยครับที่ว่าท่านแบบนั้น
ผมว่าที่คณ sasuke  พูดนั้น ถูกนะครับ เพราะว่า ถ้ามองในศาสนาพุทธ มาบอกว่า พระของเขา เทวดาของเขา ถูกสะกดไว้ด้วยไสยศาสตร์ ก็เหมือนไม่ให้เกียรติ์กับพุทธ หาว่าพระของเขาพ่ายแพ้ต่อไสยศาสตร์ ผมว่าเรื่องนี้ก็แค่เป็นความเชื่อส่วนบุคคล คงไม่ใช่เรื่องจริง (มีพระของศาสนาไหนบ้างครับที่พ่ายแพ้ต่อมนต์ดำ ผมว่าไม่มีนะครับ น่าจะเป็นพวกเชื่อไสยศาสตร์อย่างแรง แล้วคิดไปว่าแม้แต่พระหรือเทพก็สู้ไม่ได้)

และที่ว่าบอกว่าเป็นอารักขเทวดาของพระเจ้า ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่ เพราะฑูตสวรรค์นั้นไม่มีฤทธิ์ แต่อาศัยอำนาจของพระเจ้าที่มอบให้ครับ ถ้าคุณบอกว่าเป็นเช่นนั้นก็เท่ากับเชื่อว่า ไสยศาสตร์นั้นมีอำนาจเหนือกว่าอำนาจของพระเจ้าถึงกับสามารถสยบอำนาจจากพระเจ้าได้

ฉะนั้นบทความนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้ครับ พุทธก็คงไม่เชื่อ เพราะถ้าเชื่อก็เท่ากับว่าเทพของพวกเข้าสู้กับมนต์ดำไม่ได้
คริสต์ก็คงไม่เชื่อ ถ้าเชื่อก็เท่ากับว่า อำนาจของพระเจ้าที่ประทานให้ฑูตสวรรค์พ่ายแพ้ต่อมนต์ดำกระจอกๆ อำนาจของพระเจ้าผู้สร้างสวรรค์ จักรวาล แม้แต่มนุษย์พระองค์ก็เป็นผู้สร้างเอง คุณจะบอกว่า อำนาจมนต์ดำของมนุษย์ สิ่งสร้างที่พระเจ้าสร้างขึ้นมา มีชัยเหนือพระเจ้ากระนั้นหรือ?

ฉะนั้น ถ้าคุณไปเชื่อเรื่องพวกนี้ก็จะเป็นการดูหมิ่นพุทธนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ เสาร์ ส.ค. 29, 2009 7:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 7:56 pm

แฟนใครใครก็รัก แฟนใครใครก็ชอบ

ดังนั้น

1. อย่าทะเลาะกันว่าแฟนใครสวยกว่ากันเลย
2. อย่าให้แฟนหลอกเอาได้

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคน
: xemo026 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 9:19 pm

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: ผมเป็นเสื้อแดงครับ , และโดนฝนถล่มกลางสนามหลวง

ไม่มีไร .. แค่อยากบอกเท่านั้นเอง
จะเห็นใจหรือสมน้ำหน้าดี

<< WIN on the way เขียน: ผมก็เสื้อแดง ดูดูก็จะเห็นว่า ฝนมันตกหนัก เฉพาะวันที่ มีชุมนุม ทั้งนั้นเลย
ลองตกวันอาทิตย์สิ   ::034::
ขอให้ตกหนักๆ เลย นะ
ป่วนไม่หยุดจิง ๆ
Mminnano
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 10:11 pm

อิอิ เชื่อในพระเจ้าดีที่สุดค่ะ เห็นด้วย แต่ว่า จริงๆแล้ว พระสยามเทวาธิราชอาจจะเป็นเทพองค์หนึ่งที่พระเป็นเจ้าให้มาปกป้องดูแลประเทศไทยก็ได้นะคะ เหมือนที่นักบุญหลายๆท่าน เทวดาหลายๆองค์ มีหน้าที่ดูแลที่แตกต่างกันไปนะคะ แค่ตั้งสมมุติฐานนะคร้า แต่ก็เชื่อว่าพระเจ้าสูงสุดคร้าบบบ
แก้ไขล่าสุดโดย Mminnano เมื่อ เสาร์ ส.ค. 29, 2009 10:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 11:12 pm

P เขียน: แฟนใครใครก็รัก แฟนใครใครก็ชอบ

ดังนั้น

1. อย่าทะเลาะกันว่าแฟนใครสวยกว่ากันเลย
2. อย่าให้แฟนหลอกเอาได้

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคน
: xemo026 :
จริง

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 12:28 am

taiyo เขียน:
godlike เขียน:
sasuke เขียน: ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ
บ้านเมืองจะแย่ลงหรือว่าดีขึ้น ก็นับเป็นพระประสงค์ ที่ไม่ว่าพระอื่นไหนก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่เห็นจะต้องให้พระสยามฯทำอะไรให้เลย เพราะเราขอพระเจ้าได้ตรงๆอยู่แล้ว
ฉะนั้นผมไม่สนหรอกครับว่าประเทศไหนเค้าจะเล่นอะไรมาสะกดอะไร ผมไม่กลัวหรอก

เพราะพระเจ้าของผมยิ่งใหญ่ที่สุด
แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช

เรื่องเล่นของ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง เกรงว่าพระสยามเทวาธิราชคงจะไม่ยิ่งใหญ่พอ เลยโดนของเล่นเอาง่ายๆ

ผมไม่อยากโทษใครหรือประเทศไหนหรอกครับ อะไรๆที่เกิดขึ้นก็เป็นเพราะคนไทยกันเองล่ะ
คิดง่าย ใจแคบ มองใกล้ ใฝ่ต่ำ เกินจะอธิบายได้ ไม่ขอเฉพาะลงไปว่าเป็นคนกลุ่มไหน

คนไทยเท่านั้นที่จะทำให้เมืองไทยน่าอยู่
เห็นแก่ตัวให้น้อยลง เห็นแก่คนอื่นให้มากขึ้น เห็นกว่าผลประโยชน์ชาติเยอะๆหน่อย
สำรวจตัวเองกันเยอะๆ  แล้วหันมาคิดดีทำดีเพื่อบ้านเมืองน่าจะดีกว่ากัดกันนะครับ
พระสยามเทวาธิราช คือ อารักขเทวดาองค์หนึ่งนะที่รับพระบรรชาจากพระเป็นเจ้ามาคอยปกป้องดูแลชาวสยามนะครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งเลยครับที่ว่าท่านแบบนั้น
ผมว่าที่คณ sasuke  พูดนั้น ถูกนะครับ เพราะว่า ถ้ามองในศาสนาพุทธ มาบอกว่า พระของเขา เทวดาของเขา ถูกสะกดไว้ด้วยไสยศาสตร์ ก็เหมือนไม่ให้เกียรติ์กับพุทธ หาว่าพระของเขาพ่ายแพ้ต่อไสยศาสตร์ ผมว่าเรื่องนี้ก็แค่เป็นความเชื่อส่วนบุคคล คงไม่ใช่เรื่องจริง (มีพระของศาสนาไหนบ้างครับที่พ่ายแพ้ต่อมนต์ดำ ผมว่าไม่มีนะครับ น่าจะเป็นพวกเชื่อไสยศาสตร์อย่างแรง แล้วคิดไปว่าแม้แต่พระหรือเทพก็สู้ไม่ได้)

และที่ว่าบอกว่าเป็นอารักขเทวดาของพระเจ้า ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่ เพราะฑูตสวรรค์นั้นไม่มีฤทธิ์ แต่อาศัยอำนาจของพระเจ้าที่มอบให้ครับ ถ้าคุณบอกว่าเป็นเช่นนั้นก็เท่ากับเชื่อว่า ไสยศาสตร์นั้นมีอำนาจเหนือกว่าอำนาจของพระเจ้าถึงกับสามารถสยบอำนาจจากพระเจ้าได้

ฉะนั้นบทความนี้ผมว่าเชื่อไม่ได้ครับ พุทธก็คงไม่เชื่อ เพราะถ้าเชื่อก็เท่ากับว่าเทพของพวกเข้าสู้กับมนต์ดำไม่ได้
คริสต์ก็คงไม่เชื่อ ถ้าเชื่อก็เท่ากับว่า อำนาจของพระเจ้าที่ประทานให้ฑูตสวรรค์พ่ายแพ้ต่อมนต์ดำกระจอกๆ อำนาจของพระเจ้าผู้สร้างสวรรค์ จักรวาล แม้แต่มนุษย์พระองค์ก็เป็นผู้สร้างเอง คุณจะบอกว่า อำนาจมนต์ดำของมนุษย์ สิ่งสร้างที่พระเจ้าสร้างขึ้นมา มีชัยเหนือพระเจ้ากระนั้นหรือ?

ฉะนั้น ถ้าคุณไปเชื่อเรื่องพวกนี้ก็จะเป็นการดูหมิ่นพุทธนะครับ
จริงๆ ที่ผมรู้มาในทางพุทธ พระของเค้าก็โดนคุณไสยได้ครับ  : xemo029 :
Isolation

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 12:49 am

ผมว่าล็อคกระทู้ นี่ดีกว่า เด๋ว จะ ยุ่ง บานปลาย กันใหญ่
ทั้งแดง ทั้งเหลือง ทั้งน้ำเงิน
จะสีอะไรอีกละนั้น เฮ่อ    ::033::
taiyo

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 3:12 am

คนละคนแล้วครับ เขียน:
taiyo เขียน:
godlike เขียน: พระสยามเทวาธิราช คือ อารักขเทวดาองค์หนึ่งนะที่รับพระบรรชาจากพระเป็นเจ้ามาคอยปกป้องดูแลชาวสยามนะครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งเลยครับที่ว่าท่านแบบนั้น

จริงๆ ที่ผมรู้มาในทางพุทธ พระของเค้าก็โดนคุณไสยได้ครับ  : xemo029 :
พระสงฆ์โดนได้ครับ แต่พวกเทพชั้นสูงเนี่ย ทางพุทธเขาเชือว่าเวทมนตร์คาถาทำอะไรพวกเขาไม่ได้ครับ อย่าว่าแต่เทพเลยครับ มนุษย์คนทั่วไปที่เชื่อว่ามีบุญบารมีตบะแกร่งกล้า พวกเขาก็เชื่อว่ามนต์ดำกระจอกๆทำอะไรคนพวกนี้ไม่ได้เช่นกัน ขนาดในหนังยังเอาความเชื่อพวกนี้มาประกอบเลย ประเภทที่ว่า คนธรรมดาใส่เครื่องรางพอโดนคุณไสย คุณไสยจ๋อยหมด ดังนั้นไม่ต้องพูดถึงเทพของพวกเขา ขนาดเครื่องรางในความเชื่อพวกเขายังจัดการกับคุณไสยได้ นับประสาอะไรกับเทพเทวดาของพวกเขาจะจัดการไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 3:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 10:14 am

<< WIN on the way เขียน: ผมว่าล็อคกระทู้ นี่ดีกว่า เด๋ว จะ ยุ่ง บานปลาย กันใหญ่
ทั้งแดง ทั้งเหลือง ทั้งน้ำเงิน
จะสีอะไรอีกละนั้น เฮ่อ     ::033::

ที่อเมริกา มีสีเนื้อด้วยนะครับ 5555+
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 12:33 pm

อยากกินกล้วยอ่ะครับ  รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 8:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 9:12 am

ผมเสื้อขาว (ลูกแกะ) ครับ  ผมขออยู่ฝ่ายพระชุมพา ผู้เดียวเท่านั้น  พระองค์ว่าไง ผมก็ว่างั้น

<< WIN on the way เขียน: ผมก็เสื้อแดง ดูดูก็จะเห็นว่า ฝนมันตกหนัก เฉพาะวันที่ มีชุมนุม ทั้งนั้นเลย
พระเป็นเจ้าทรงเป็นผู้กำหนดว่า จะให้ฝนตกเมื่อไหร่ ที่ไหน นะครับ

ถ้าเป็นพระประสงค์ของพระองค์ล่ะครับ คุณจะต่อต้านพระองค์หรือ?

พี่น้องครับ จะเอาอะไรมากมายกับชีวิตชั่วคราวบนโลกนี้ 

เมื่อครั้งที่พระเยซูเจ้าทรงเสด็จมา บังเกิดเป็นมนุษย์อย่างเราๆ

พระองค์ทรงสอนแต่ความรัก และหนทางสู่สวรรค์แก่เรา

พระองค์ทรงมิได้เคยไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องการเมือง หรือเรื่องใดๆ ที่เป็นของโลกเลย...

มิฉะนั้น พระองค์คงยอมเป็นกษัตริย์ (ในทางโลก) ของชาวยิว นำทัพไปขับไล่ชาวโรมันแล้ว

----------------------------------------------
ยอห์น 18:36

พระเยซูตรัสตอบว่า "อาณาจักรของเรามิได้เป็นของโลกนี้ ถ้าอาณาจักรของเรามาจากโลกนี้ คนของเราก็จะได้ต่อสู้ไม่ให้เราตกในเงื้อมมือของพวกยิว แต่บัดนี้อาณาจักรของเรามิได้มาจากโลกนี้"
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ จันทร์ ส.ค. 31, 2009 9:14 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:56 am

ทุกประเทศ จะมีอารักขาเทวดาของพระเทสนั้นๆๆครับ
ของดปรตุเกศก็มีนะ
จำตอนที่แม่พระประจักษ์ที่ฟาติมาได้ไหม
เทวดาของโปรตุเกศมาประจักษ์กับเด็กน้อยทั้งสาม    เราคืออารักขาเทวดาของโปรตุเกศ
ไทยก้เชกเช่นกันนะครับ      ความชั่วร้ายมีมากมาย  ของไทยอะอาจชื่อ เทวธิราชก็ได้อะครับ
เพราะฉะนั้น  สวดให้พระเทศเถอะครับ
ทุกอย่างมาจากเบื่องบน และเป็นไปตามเบื่องบน เบื่องล้างต้องไว้ใ
พระเยซุเจ้าข้าลูกวางใจในพระองคื

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 3:16 pm

ท่านเลย์ จะสื่ออะไรป่าวครับเนี่ย  : xemo016 :

: emo080 :
naitamcm

อังคาร ก.ย. 01, 2009 2:47 am

Cho เขียน:

ผมเสื้อขาว (ลูกแกะ) ครับ  ผมขออยู่ฝ่ายพระชุมพา ผู้เดียวเท่านั้น  พระองค์ว่าไง ผมก็ว่างั้น

พระเป็นเจ้าทรงเป็นผู้กำหนดว่า จะให้ฝนตกเมื่อไหร่ ที่ไหน นะครับ

ถ้าเป็นพระประสงค์ของพระองค์ล่ะครับ คุณจะต่อต้านพระองค์หรือ?

พี่น้องครับ จะเอาอะไรมากมายกับชีวิตชั่วคราวบนโลกนี้ 

เมื่อครั้งที่พระเยซูเจ้าทรงเสด็จมา บังเกิดเป็นมนุษย์อย่างเราๆ

พระองค์ทรงสอนแต่ความรัก และหนทางสู่สวรรค์แก่เรา

พระองค์ทรงมิได้เคยไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องการเมือง หรือเรื่องใดๆ ที่เป็นของโลกเลย...

มิฉะนั้น พระองค์คงยอมเป็นกษัตริย์ (ในทางโลก) ของชาวยิว นำทัพไปขับไล่ชาวโรมันแล้ว

----------------------------------------------
ยอห์น 18:36

พระเยซูตรัสตอบว่า "อาณาจักรของเรามิได้เป็นของโลกนี้ ถ้าอาณาจักรของเรามาจากโลกนี้ คนของเราก็จะได้ต่อสู้ไม่ให้เราตกในเงื้อมมือของพวกยิว แต่บัดนี้อาณาจักรของเรามิได้มาจากโลกนี้"

เป็นไปได้ 2 ทางนะครับ

1. พระเจ้าสร้างระบบฤดูกาล แล้วก็ปล่อยให้มันเป็นไปเองตามกฏ ดังนั้นฝนที่ตกวันนี้ ก็คือ ฝนที่พระสร้างไว้แต่บรรพกาล มันก็ตกไปตามกฏเกณฑ์ที่พระวางเอาไว้

2. พระเจ้าทรงบันดาลให้ฝนตกเป็นกรณี ๆ ไป

ไม่มีอะไร อยากบอกว่า จะเสื้อขาว เสื้อเหลือง เสื้อแดง ก็เป็นลูกพระเหมือนกัน , แต่ .. เราก็มีอิสระที่จะเลือกได้ว่าจะเป็นอะไรในขอบเขตที่ทำได้ .. ผมก็แค่เลือกเป็นเสื้อแดง และพระก็เลือกให้ผมเป็นคริสตังด้วยสิ

ก็เท่านั้น ..
ล็อคหัวข้อ