ช่วยประเทศไทยเราด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Static James
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:16 pm

*ได้โปรดอย่าลบกระทู้นี้นะครับ

เนื่องจากผมได้ยินคำพูดจากบุคคลที่เชื่อถือได้ (ผู้ใหญ่ในวงการศาสนา) หลายคนบอกว่า...

ตอนนี้ พระสยามเทวาธิราศ ที่คอยปกป้องรักษาประเทศของเรา นั้น

ถูกสกดไว้ (โดยประเทศเพื่อนบ้าน) ไม่ให้ปกป้องประเทศได้เหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว

จะเห็นได้ว่า ช่วงหลังๆนี้ ประเทศไทยเรา เกิดความขัดแย้งภายในสังคมตลอดเวลา บางครั้งก็มีเหตุนองเลือด
รวมถึงเหตุการ์ณภาคใต้ ที่หาความสงบยังไม่ได้ (ปัจจุบันมีผู้บริสุทธิ์เสียชีวิตมากกว่า 3,000 คนแล้ว)

ผมเองก็เลยสวดภาวนาเพื่อขอให้องค์พระบิดาช่วยเหลือพระสยามเทวาธิราศ ให้รอดจากการสกด มาหลายวันแล้ว (สวดด้วยความตั้งใจมากๆ)

และผลก็คือ ... ที่ท้องสนามหลวง ฝนตกหนักและฟ้าร้อง ถล่มสนามหลวง (และกลุ่มบุคคลบางกลุ่ม)ซะราบเลย
มันอาจจะเกี่ยวกัน หรือไม่เกี่ยวกันก็แล้วแต่...

แต่ผมมั่นใจว่า เรื่องที่ว่านี้ มันคือความจริง จะเห็นได้ว่า ประเทศไม่เหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว (แย่ลงมากๆ)

ผมเลยอยากให้เพื่อนๆ ช่วยสวดภาวนาให้พระสยามเทวาธิราศของบ้านเมืองเราด้วยกันครับ
อ้อนวอนต่อองค์พระบิดา ให้ช่วย

อยากให้เพื่อนๆช่วยสวดภาวนาให้หน่อยนะครับ บ้านเมืองจะได้สงบสุขซะที
ช่วยกันสวดเยอะๆ หลายๆคน และบ่อยๆ ผมมั่นใจว่า มันจะต้องได้ผล

ปล. ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ อันดีลองเก็บไปคิดดูเองนะครับ...
Cho

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:41 pm

ได้ครับ มาสวดถวายประเทศไทยแด่แม่พระกันนะครับ

บทถวายประเทศไทยแด่แม่พระ

ข้าแต่พระแม่มารีย์ ผู้ทรงรับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ ทั้งกายและวิญญาณ

พวกลูกชาวไทยต่างชื่นชมยินดีในเกียรติอันสูงส่ง

ซึ่งพระเป็นเจ้าได้ประทานแด่พระแม่

วันนี้ ลูกขอถวายประเทศไทยอันเป็นแผ่นดินเกิดของลูก

ไว้ในพระหัตถ์ของพระแม่

ขอพระแม่ได้รักษาไว้ซึ่งอิสรภาพและความเป็นไท

ซึ่งเป็นมรดกตกทอดจากบรรพบุรุษมาถึงลูกทุกคน ตราบเท่าทุกวันนี้

ลูกวอนขอพระแม่ได้โปรดปกป้องคุ้มครองพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระโอรส พระธิดา

ตลอดจนพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์

ให้ทรงเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของปวงชนชาวไทยทุกคนตลอดไป

ลูกวอนขอพระแม่ได้โปรดช่วยให้ชาวไทยทุกคน

รักและหวงแหนความเป็นไทของตน

โปรดให้ลูกสำนึกว่า ความเป็นไทนี้

จะถาวรอยู่คู่กับประเทศชาติบ้านเมืองได้

ก็ต่อเมื่อชาวไทยทุกคนมีความสมานสามัคคีกลมเกลียวกัน

ช่วยกันรักษาไว้ซึ่งขนบธรรมเนียม ประเพณี และศีลธรรมอันดีงาม

ซึ่งเป็นมรดกอันล้ำค่าของชาวไทยทุกคน

โปรดอวยพรแก่พระศาสนจักรคาทอลิกในประเทศไทย

บรรดาพระสังฆราช พระสงฆ์ และนักบวชชาย-หญิง

ให้ทุกท่านเป็นผู้มีจิตใจเสียสละในการรับใช้พระเป็นเจ้า

ขอให้เยาวชนคาทอลิกตอบสนองพระกระแสเรียก

ด้วยใจเสียสละมากยิ่งขึ้น

โปรดประทานพระพรแก่กิจการต่างๆของพระศาสนจักร

ในด้านการศึกษา ด้านการพัฒนาและงานเมตตาสงเคราะห์

เพื่อเป็นสักขีพยานถึงความรักแบบคริสตชนอย่างแท้จริง

ข้าแต่พระแม่มารีย์ผู้ทรงเกียรติยกขึ้นสวรรค์

องค์อุปถัมภ์ของประเทศไทย

ลูกขอถวายประเทศชาติบ้านเมืองอันเป็นที่รักของลูกแด่พระแม่

ขอพระแม่ปกป้องคุ้มครองประเทศไทยและพี่น้องชาวไทย

โดยเฉพาะผู้มีใจรักและศรัทธาเป็นพิเศษต่อพระแม่

ลูกทูลเสนอคำภาวนานี้ ในพระนามพระเยซูคริสตเจ้า

พระบุตรผู้ทรงจำเริญและเสวยราชย์ ตลอดนิรันดร

อาแมน.
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 2:44 pm

สวดตามข้างบน แต่เพิ่มพี่น้องโปรแตสแตนท์และพี่น้องคริสตชนนิกายอื่นด้วยค่ะ
(เป็นโปรฯ แต่มาสวดแบบคาทอลิก ถือว่าผิดไหมนะ ช่างเถอะ)
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 3:21 pm

ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ
บ้านเมืองจะแย่ลงหรือว่าดีขึ้น ก็นับเป็นพระประสงค์ ที่ไม่ว่าพระอื่นไหนก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่เห็นจะต้องให้พระสยามฯทำอะไรให้เลย เพราะเราขอพระเจ้าได้ตรงๆอยู่แล้ว
ฉะนั้นผมไม่สนหรอกครับว่าประเทศไหนเค้าจะเล่นอะไรมาสะกดอะไร ผมไม่กลัวหรอก

เพราะพระเจ้าของผมยิ่งใหญ่ที่สุด
แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช

เรื่องเล่นของ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง เกรงว่าพระสยามเทวาธิราชคงจะไม่ยิ่งใหญ่พอ เลยโดนของเล่นเอาง่ายๆ

ผมไม่อยากโทษใครหรือประเทศไหนหรอกครับ อะไรๆที่เกิดขึ้นก็เป็นเพราะคนไทยกันเองล่ะ
คิดง่าย ใจแคบ มองใกล้ ใฝ่ต่ำ เกินจะอธิบายได้ ไม่ขอเฉพาะลงไปว่าเป็นคนกลุ่มไหน

คนไทยเท่านั้นที่จะทำให้เมืองไทยน่าอยู่
เห็นแก่ตัวให้น้อยลง เห็นแก่คนอื่นให้มากขึ้น เห็นกว่าผลประโยชน์ชาติเยอะๆหน่อย
สำรวจตัวเองกันเยอะๆ  แล้วหันมาคิดดีทำดีเพื่อบ้านเมืองน่าจะดีกว่ากัดกันนะครับ
Alphonse

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 3:33 pm

ไมไ่ด้หลบหลู่นะครับ

แต่ถ้าพระสยามเทวาธิราชมีจริง
ทำไมรบแพ้พม่า ทำไมเกิดสนธิสัญญาเบอร์นี่ เบาวริ่ง เสียแผ่นดิน กษัตริย์ถูกปลงพระชนม์ ล้มบัลลังก์ และอื่นๆ อีกมา่กมาย ฯลฯ

เอ๊ะ...รึว่าพระบริเตนเทวาธิราช (ของ UK) เก่งกว่า พระสยามเทวาธิราช

เชื่อในพระเจ้า และเชื่อในตนเอง
ประเทศไทยจะพัฒนาได้ สังคมจะ่ร่มเย็น ก็เำพราะเราร่วมกันสร้างสรรค์ ไม่หลงผิดเป็นถูก ไม่หน้ามืดตามัว ฯลฯ

ปล. หรือพระองค์จะมีจริงแต่อยู่ระหว่างลาพักร้อน
ปล.๒ ในมุมมองของผมพระสยามฯ ก็ไม่ต่างจากผีบ้านผีเมือง พระเสื้อเมือง พระฯลฯ ที่เป็นศาสนาของพราหมณ์ พูดง่ายๆ คือนับถือผีสางเทวดา นั่นล่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 3:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 4:08 pm

sasuke เขียน: ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ
บ้านเมืองจะแย่ลงหรือว่าดีขึ้น ก็นับเป็นพระประสงค์ ที่ไม่ว่าพระอื่นไหนก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่เห็นจะต้องให้พระสยามฯทำอะไรให้เลย เพราะเราขอพระเจ้าได้ตรงๆอยู่แล้ว
ฉะนั้นผมไม่สนหรอกครับว่าประเทศไหนเค้าจะเล่นอะไรมาสะกดอะไร ผมไม่กลัวหรอก

เพราะพระเจ้าของผมยิ่งใหญ่ที่สุด
แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช

เรื่องเล่นของ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง เกรงว่าพระสยามเทวาธิราชคงจะไม่ยิ่งใหญ่พอ เลยโดนของเล่นเอาง่ายๆ

ผมไม่อยากโทษใครหรือประเทศไหนหรอกครับ อะไรๆที่เกิดขึ้นก็เป็นเพราะคนไทยกันเองล่ะ
คิดง่าย ใจแคบ มองใกล้ ใฝ่ต่ำ เกินจะอธิบายได้ ไม่ขอเฉพาะลงไปว่าเป็นคนกลุ่มไหน

คนไทยเท่านั้นที่จะทำให้เมืองไทยน่าอยู่
เห็นแก่ตัวให้น้อยลง เห็นแก่คนอื่นให้มากขึ้น เห็นกว่าผลประโยชน์ชาติเยอะๆหน่อย
สำรวจตัวเองกันเยอะๆ  แล้วหันมาคิดดีทำดีเพื่อบ้านเมืองน่าจะดีกว่ากัดกันนะครับ
เห็นด้วยครับ ขอพระเจ้าคุ้มครองประเทศไทยดีกว่าครับ : xemo017 :
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 4:34 pm

ว ส ว สฺ ต์ เขียน: แต่ถ้าพระสยามเทวาธิราชมีจริง
ทำไมรบแพ้พม่า ทำไมเกิดสนธิสัญญาเบอร์นี่ เบาวริ่ง เสียแผ่นดิน กษัตริย์ถูกปลงพระชนม์ ล้มบัลลังก์ และอื่นๆ อีกมา่กมาย ฯลฯ

เอ๊ะ...รึว่าพระบริเตนเทวาธิราช (ของ UK) เก่งกว่า พระสยามเทวาธิราช
ปล. หรือพระองค์จะมีจริงแต่อยู่ระหว่างลาพักร้อน
ปล.๒ ในมุมมองของผมพระสยามฯ ก็ไม่ต่างจากผีบ้านผีเมือง พระเสื้อเมือง พระฯลฯ ที่เป็นศาสนาของพราหมณ์ พูดง่ายๆ คือนับถือผีสางเทวดา นั่นล่ะ
sasuke เขียน: แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช
ผมว่าทั้ง ๒ ประโยคนี้ไม่สมควรพูดนะครับ เพราะว่าพี่น้องชาวพุทธอาจไม่พอใจ และเป็นการไม่ให้เกียรติต่อความเชื่ออื่น
และเจ้าของกระทู้  : xemo023 :

รูปภาพ

ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระบิดา พระบุตร พระจิต

เดชะคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารีย์องค์อุปถัมภ์ประเทศไทย

เดชะคำเสนอวิงวอนของบุญราศีชาวไทยทั้ง ๘

ขอให้ประเทศไทยมีความสงบ สันติสุข และความรักความสามัคคี

ขอทรงคุ้มครององค์ในหลวง องค์พระราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ ทุกๆพระองค์

ขอให้ศัตรูหมู่มารที่คิดร้ายต่อผืนแผ่นดินไทย ให้มลายหายสิ้นไป อาแมน

รูปภาพ  รูปภาพ  รูปภาพ  รูปภาพ  รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
godlike

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 4:59 pm

sasuke เขียน: ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ

พระสยามเทวาธิราช คือ อารักขเทวดาองค์หนึ่งนะที่รับพระบรรชาจากพระเป็นเจ้ามาคอยปกป้องดูแลชาวสยามนะครับ ไม่สมควรอย่างยิ่งเลยครับที่ว่าท่านแบบนั้น
วอ

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 5:09 pm

เหอเหอ
.::พรั่งพรู::.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 6:09 pm

Climax เขียน:
ว ส ว สฺ ต์ เขียน: แต่ถ้าพระสยามเทวาธิราชมีจริง

sasuke เขียน: แล้วทำไมผมต้องสนใจพระสยามเทวาธิราช
ผมว่าทั้ง ๒ ประโยคนี้ไม่สมควรพูดนะครับ เพราะว่าพี่น้องชาวพุทธอาจไม่พอใจ และเป็นการไม่ให้เกียรติต่อความเชื่ออื่น
และเจ้าของกระทู้  : xemo023 :

รูปภาพ

ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระบิดา พระบุตร พระจิต

เดชะคำเสนอวิงวอนของพระแม่มารีย์องค์อุปถัมภ์ประเทศไทย

เดชะคำเสนอวิงวอนของบุญราศีชาวไทยทั้ง ๘

ขอให้ประเทศไทยมีความสงบ สันติสุข และความรักความสามัคคี

ขอทรงคุ้มครององค์ในหลวง องค์พระราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ ทุกๆพระองค์

ขอให้ศัตรูหมู่มารที่คิดร้ายต่อผืนแผ่นดินไทย ให้มลายหายสิ้นไป อาแมน

เห็นด้วยครับ เห็นแล้วรู้สึกไม่ดีเลยกับสองประโยคนี้
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 7:19 pm

Batholomew เขียน:

เห็นด้วยครับ ขอพระเจ้าคุ้มครองประเทศไทยดีกว่าครับ : xemo017 :
เห็นด้วยตามข้างบนนี้ค่ะ  : xemo016 :

"สำหรับเราทั้งหลายที่เชื่อ   ตามอำนาจของพระกำลัง   และฤทธานุภาพอันใหญ่ยิ่งของพระองค์ ซึ่งพระองค์ได้ทรงกระทำในพระคริสต์   เมื่อทรงชุบให้พระองค์เป็นขึ้นมาจากความตาย   และให้สถิตเบื้องขวาพระหัตถ์ของพระองค์ในสวรรคสถาน สูงยิ่งเหนือบรรดาเทพผู้ครอง    เหนือศักดิเทพ   เหนืออิทธิเทพ   เหนือเทพอาณาจักร   และเหนือนามทั้งปวงที่เขาเอ่ยขึ้น   มิใช่ในยุคนี้เท่านั้น   แต่ในยุคที่จะมาถึงด้วย พระเจ้าได้ทรงปราบสิ่งสารพัดลงไว้ใต้พระบาทของพระคริสต์   และได้ทรงตั้งพระองค์ไว้เป็นประมุขเหนือสิ่งสารพัดแห่งคริสตจักร ซึ่งเป็นพระกายของพระองค์   คือซึ่งเต็มบริบูรณ์ด้วยพระองค์   ผู้ทรงอยู่เต็มทุกอย่างทุกแห่งหน" (อฟ. 1:21)

"ต่อจากนั้นจะเป็นวาระที่สุด   บัดนั้นพระคริสต์จะทรงมอบแผ่นดินไว้แก่พระบิดาเจ้า   เมื่อพระองค์จะได้ทรงทำลายเทพผู้ครอง    ศักดิเทพและอิทธิเทพหมดแล้ว" (1คร.15:24)

"จงสวมยุทธภัณฑ์ทั้งชุดของพระเจ้า   เพื่อจะต่อต้านยุทธอุบายของพญามารได้ เพราะว่าเราไม่ได้ต่อสู้กับเนื้อหนังและเลือด   แต่ต่อสู้กับเทพผู้ครอง  ศักดิเทพ   เทพผู้ครองพิภพในโมหะความมืดแห่งโลกนี้   ต่อสู้กับเหล่าวิญญาณที่ชั่วในสถานฟ้าอากาศ" (อฟ.6:11-12)

"เพราะว่าในพระองค์สรรพสิ่งได้ถูกสร้างขึ้น   ทั้งในท้องฟ้าและที่แผ่นดินโลก   สิ่งซึ่งประจักษ์แก่ตาและซึ่งไม่ประจักษ์แก่ตา   ไม่ว่าจะเป็นเทวบัลลังก์   หรือเป็นเทพอาณาจักร   หรือเป็นเทพผู้ครองหรือศักดิเทพ   สรรพสิ่งทั้งสิ้นถูกสร้างขึ้น   โดยพระองค์และเพื่อพระองค์" (คส.1:16)

เทพผู้ครองจัดเป็นทีมเดียวกับอดีตทูตสวรรค์ที่ติดตามลูซีเฟอร์กบฎต่อพระเจ้า
ไม่ใช่อารักขเทวดาที่เป็นทูตสวรรค์ดีนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 7:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 8:21 pm

sasuke
~@ ลูกแกะ @~
อยู่มานาน

Iubilate Domino!!!

Re: ช่วยประเทศไทยเราด้วยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 07:21:41 pm » อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
ผมเชื่อว่า บ้านเมืองเราจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพระเจ้าแต่เพียงผู้เดียวครับ

เหนด้วยอย่างยิ่งเรยครับ

พระเจ้าอวยพรครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 9:26 pm

ถวายประเทศไทยใว้ในพระหฤทัยของพระเยซูเจ้าและแม่พระครับ เท่านี้ใครก็ทำอะไรเราไม่ได้แล้ว

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:34 pm

ต่อจากนั้นจะเป็นวาระที่สุด  บัดนั้นพระคริสต์จะทรงมอบแผ่นดินไว้แก่พระบิดาเจ้า  เมื่อพระองค์จะได้ทรงทำลายเทพผู้ครอง    ศักดิเทพและอิทธิเทพหมดแล้ว" (1คร.15:24)

เหนด้วยกับข้อนี้อีกทีครับ

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:35 pm

สำหรับเราทั้งหลายที่เชื่อ  ตามอำนาจของพระกำลัง  และฤทธานุภาพอันใหญ่ยิ่งของพระองค์ ซึ่งพระองค์ได้ทรงกระทำในพระคริสต์  เมื่อทรงชุบให้พระองค์เป็นขึ้นมาจากความตาย  และให้สถิตเบื้องขวาพระหัตถ์ของพระองค์ในสวรรคสถาน สูงยิ่งเหนือบรรดาเทพผู้ครอง    เหนือศักดิเทพ  เหนืออิทธิเทพ  เหนือเทพอาณาจักร  และเหนือนามทั้งปวงที่เขาเอ่ยขึ้น  มิใช่ในยุคนี้เท่านั้น  แต่ในยุคที่จะมาถึงด้วย พระเจ้าได้ทรงปราบสิ่งสารพัดลงไว้ใต้พระบาทของพระคริสต์  และได้ทรงตั้งพระองค์ไว้เป็นประมุขเหนือสิ่งสารพัดแห่งคริสตจักร ซึ่งเป็นพระกายของพระองค์  คือซึ่งเต็มบริบูรณ์ด้วยพระองค์  ผู้ทรงอยู่เต็มทุกอย่างทุกแห่งหน" (อฟ. 1:21)

ข้อนี้ด้วยครับ
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:43 pm

"ข้าแต่พระบิดาเจ้า ข้าพระองค์ทั้งหลายขอถวายพระเกียรติแด่พระองค์สืบๆไปเป็นนิตย์ ขอพระองค์โปรดทรงเมตตาประทานสันติสุขอยู่เหนือพวกเราชาวไทยทุกคน ขอพระเจ้าโปรดทรงเมตตาเอาความแตกแยกและความวุ่นวายต่างๆในประเทศไทยที่มีอยู่ตอนนี้ออกไปด้วยเถิด ขอพระเจ้าโปรดทรงเมตตาอวยพรคริสตจักรและศาสนจักรคาทอลิกในไทยให้เห็นการเกิดผลอย่างมากมาย และขอสันติสุขที่่มาจากพระองค์สถิตอยู่ในพวกเราคริสตชนทุกคนเพื่อจะดำเนินชีวิตให้เป็นไปตามพระทัยพระองค์ด้วยเถิด ข้าพระองค์อธิฐานทูลขอ วิงวอน และขอบพระคุณพระองค์ในพระนามพระเยซูคริสต์เจ้า".....เอเมน

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 10:47 pm

ถูกเรยครับ
แบบคุณ มัธธิว
เราเป็นคริสตชน
เราต้องอธิษฐาน หรือสวดภาวนา ในนามพระเยซุ อ่ะครับ
ไม่ใช่พระสยาม
ถ้าเป็นคนที่เป็นพุทธ ก็อีกอย่างนะครับ
เราเป็นลูกของพระเจ้า
ขอโทษครับ

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:02 pm

ในฐานะที่ผมเป็นวัยรุ่นคนหนึ่ง ผมมองว่าปัญหาที่ประเทศไทยเจอในปัจจุบันนี้เกิดจากประชาชนของประเทศบางส่วนขาดการศึกษาจึงทำให้ขาดความรู้และขาดทักษะในการใช้เหตุใช้ผลอย่างถูกต้อง ไม่มีความรู้ความเข้าใจมากพอในปัญหาที่กำลังเกิด จึงทำให้ถูกชักชวนให้หลงได้ง่าย นอกจากนี้ ตัวของระบบการศึกษาเองก็มีปัญหา เนื่องจากระบบการศึกษาในปัจจุบัน นับวันยิ่งทำให้เยาวชนของประเทศกลายเป็นตำราเรียนเดินได้ สังเกตจากนักเรียนแทบทุกคนจะเรียนกวดวิชากัน แต่นักเรียนที่เข้าวัด(ไม่ว่าศาสนาใดก็ตาม)กลับมีน้อย ระบบยังไม่มีการเน้นย้ำเรื่องคุณธรรมจริยธรรมให้เห็นเป็นรูปธรรม การเรียนศาสนาในโรงเรียนก็เป็นเพียงการจำไปสอบ สอบเสร็จก็ลืม ไม่มีการนำไปใช้ ทำให้การเรียนการสอนสูญเปล่า แต่ทั้งนี้ต้องเริ่มจากสถาบันครอบครัวเป็นอันดับแรกในการสั่งสอนคุณธรรมจริยธรรม ถ้าทางบ้านก็มีปัญหาในเรื่องนี้ มันก็จะกลายเป็นปัญหาของสังคมอีก ดังนั้นพ่อแม่มีส่วนสำคัญอย่างมากในการสั่งสอนลูกๆ ผมก็เลยขอฝากถึงผู้ใหญ่ว่าท่านคือส่วนสำคัญในการแก้ปัญหาสังคม ท่านต้องเริ่มจากตัวท่านก่อนแล้วสั่งสอนไปยังบุตรหลาน แล้วบุตรหลานในวันนี้ก็จะเป็นอนาคตของชาติ ถ้าวันนี้ท่านปลูกฝังสิ่งดีงามในจิตใจของเยาวชน วันข้างหน้าเยาวชนเหล่านี้แหละจะเป็นผู้สร้างสังคมที่ดี
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:50 pm

Static James เขียน: *ได้โปรดอย่าลบกระทู้นี้นะครับ

เนื่องจากผมได้ยินคำพูดจากบุคคลที่เชื่อถือได้ (ผู้ใหญ่ในวงการศาสนา) หลายคนบอกว่า...

ตอนนี้ พระสยามเทวาธิราศ ที่คอยปกป้องรักษาประเทศของเรา นั้น

ถูกสกดไว้ (โดยประเทศเพื่อนบ้าน) ไม่ให้ปกป้องประเทศได้เหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว

จะเห็นได้ว่า ช่วงหลังๆนี้ ประเทศไทยเรา เกิดความขัดแย้งภายในสังคมตลอดเวลา บางครั้งก็มีเหตุนองเลือด
รวมถึงเหตุการ์ณภาคใต้ ที่หาความสงบยังไม่ได้ (ปัจจุบันมีผู้บริสุทธิ์เสียชีวิตมากกว่า 3,000 คนแล้ว)

ผมเองก็เลยสวดภาวนาเพื่อขอให้องค์พระบิดาช่วยเหลือพระสยามเทวาธิราศ ให้รอดจากการสกด มาหลายวันแล้ว (สวดด้วยความตั้งใจมากๆ)

และผลก็คือ ... ที่ท้องสนามหลวง ฝนตกหนักและฟ้าร้อง ถล่มสนามหลวง (และกลุ่มบุคคลบางกลุ่ม)ซะราบเลย
มันอาจจะเกี่ยวกัน หรือไม่เกี่ยวกันก็แล้วแต่...

แต่ผมมั่นใจว่า เรื่องที่ว่านี้ มันคือความจริง จะเห็นได้ว่า ประเทศไม่เหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว (แย่ลงมากๆ)

ผมเลยอยากให้เพื่อนๆ ช่วยสวดภาวนาให้พระสยามเทวาธิราศของบ้านเมืองเราด้วยกันครับ
อ้อนวอนต่อองค์พระบิดา ให้ช่วย

อยากให้เพื่อนๆช่วยสวดภาวนาให้หน่อยนะครับ บ้านเมืองจะได้สงบสุขซะที
ช่วยกันสวดเยอะๆ หลายๆคน และบ่อยๆ ผมมั่นใจว่า มันจะต้องได้ผล

ปล. ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ อันดีลองเก็บไปคิดดูเองนะครับ...
Avatar เปนรูปพระเยซู แต่เชื่อเรื่องพระสยามเทวาธิราช ? แปลกไปไหมครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 27, 2009 11:52 pm

เห็นด้วยครับ
Edwardius

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 12:15 am

ตามตำนานที่มาของพระสยามเทวธิราชแล้ว

พระสยามเทวาธิราชเป็นเพียงนามสมมติของ องคภาวะ (Entity) ใดๆ ที่ไม่มีกายเนื้อให้มองเห็น

รัชกาลที่ 4 (มั๊ง?) ทรงเชื่อว่า การที่สยามรอดพ้นปากเหยี่ยวปากกามาได้หลายครั้งคงเป็นเพราะมี "ผู้คุ้มครอง"

ต่อมาจึงถวายสมัญญา หรือ ตั้งชื่อ องคภาวะ นั้นๆ ว่า พระสยามเทวาธิราช

ในสมัยจอมพล ป. พิบูลสงคราม ได้เปลี่ยนชื่อนี้ตาม "ประกาสสำนักนายกรัถมนตรี ว่าด้วยการเรียกชื่อประเทสไทย" (อะไรทำนองนี้)

พระสยามเทวาธิราชจึงถูกเรียกว่า พระไทยเทวาธิราช ก่อนกลับไปใช้นามเดิมในภายหลัง

ในมุมมองของคาทอลิกแบบของผมนั้น

ผมมองว่า พระสยามเทวาธิราช อาจเป็น Patron Angel องค์หนึ่งของประเทศไทยก็เป็นได้

แต่การบวงสรวง และเคารพบูชาตามแบบพิธีนั้น ทำให้สถานภาพของพระสยามเทวาธิราช "ในมุมของของเทววิทยา" กลายเป้นการนมัสการพระเจ้าอื่นไป

ถ้าไม่แน่ใจเรื่องไหน ก็กลับไปใช้วิธีที่ตัวเองแน่ใจเถอะครับ

เพราะถ้ามนต์ดำสะกดพระสยามเทวาธิราชได้จริง พระพรของพระเจ้าก็จะสามารถให้คุณให้โทษแก่เราได้มากกว่านั้นอีก

จงยึดมั่นในหนทางของพระเจ้า แล้วท่านจะได้รับชีวิตนิรันดร์
godlike

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:29 am

เมื่อ ตอนรัชกาลที่สี่  ทรงเสด็จมาบรรพชา (บวช)  อยู่ที่วัดราชาธิวาส ซึ่งตั้งอยู่บนถนนสามเสนใกล้กับวัดคาทอลิกชื่อ คอนเซ็ปชั่น หรือชาวบ้านเรียกกันว่า วัดเขมร โดยมีคลองเล็ก ๆ กั้นกลาง  ทุก ๆ วัน คุณพ่อปัลเลอกัว  ชาวฝรั่งเศส ก็จะข้ามคลองไปสอนภาษาอังกฤษให้กับรัชกาลที่สี่  และพระองค์ ก็ทรงสอนภาษาไทยให้กับคุณพ่อเป็นการแลกเปลี่ยน จนกระทั่งพระองค์ท่านทรงลาสิกขาไปเป็นพระมหากษัตริย์  ก็ขณะนั้นอังกฤษได้ส่งกองเรือรบห้าลำมาจอดที่ท่าราชวรดิษฐ์ และเข้าเฝ้าพระองค์ท่าน  โดยมีล่ามเป็นชาวมลายู เข้ามาด้วย  ทหารเหล่านั้นคิดว่าคนไทยเหมือนคนแอฟริกา คือไม่ใส่เสื้อ ผมเผ้ารุงรัง หมอบอยู่กับพื้น  แต่เมื่อมาเห็นเข้าก็ตะลึง เพราะคนไทยใส่เสื้อราชปะแตน นุ่งกางเกงเรียบร้อย นั่งเก้าอี้ในท้องพระโรง เมื่อเข้าเฝ้ารัชกาลที่สี่ พระองค์ก็ทรงสนทนาภาษาอังกฤษกับพวกเขาโดยไม่ต้องใช้ล่ามแปล แถมผู้ที่ยืนข้าง ๆ รัชกาลที่สี่ สวมชุดสี่ม่วงซึ่งเป็นชุดของพระสังฆราชสมัยนั้น ทหารอังกฤษก็พูดกับพวกเขาว่า เรามาช้าไปแล้ว ฝรั่งเศสเข้ามาประเทศไทยก่อนเรียบร้อยแล้ว  เมื่อทหารอังกฤษกลับไปแล้ว รัชกาลที่สี่ ก็ทรงปรึกษากับพระสังฆราชปัลเลอกัว ว่า ประเทศเรารอดจากปากเหยี่ยวปากกามาได้ก็คงจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง  เราควรจะทำรูปเคารพอะไรที่ทุกศาสนาเคารพได้  พระสังฆราชปัลเลอกัวกราบบังคมทูลแนะนำว่า ทุกศาสนามีเทวดาเป็นที่เคารพ  สมควรจะสร้างรูปเคารพเป็นเทวดา  รัชกาลที่สี่ทรงเห็นด้วย จึงทรงโปรดให้สร้างรูปเคารพพระสยามเทวาธิราชด้วยทองคำบริสุทธิ์ เป็นรูปหล่อยืนสูงแปดนิ้ว ซึ่งเป็นเทวดาหรือเทพารักษ์คุ้มครองราชย์วงศ์จักรี พระบรมราชวัง และประเทศไทย ทรงเครื่องกษัตริย์ พระหัตถ์ขวาถือพระขรรค์ (มีดดาบ ตรงกลางคอด เป็นอาวุธของเทพเจ้าในวรรณคดี) ซึ่งหมายถึงอำนาจ และการปกครอง พระหัตถ์ซ้ายยกขึ้นจีบ พระดรรชนี (นิ้วชี้) เสมอพระอุระ (อก) สถิตอยู่ในเรือนแก้วที่ทำด้วยไม้จันทน์ เราจึงมีพระสยามเทวาธิราช เป็นเทพารักษ์คุ้มครองเมืองตราบจนปัจจุบัน

ด้วยความสงสัยจึงไปถามคุณพ่อที่วัด ท่านบอกว่าพระสยามเทวาธิราชเป็นอารักขเทวดาจริงครับ นอกจากมนุษย์ที่มีอารักขเทวดาคุ้มครองแล้ว พระเป็นเจ้าทรงโปรดให้มีอารักขเทวดาคุ้มครองสิ่งสร้างอื่นๆอีกด้วย คุณพ่อบอกว่าพระภูมิและนางไม้ก็ถือเป็นอารักขเทวดาเช่นกันครับ และเค้าก็ไม่ได้เป็นเทพผู้ครองนะครับ เพราะเทวดาพวกนี้ทำหน้าที่รับใช้พระเป็นเจ้ามาปกปักรักษามนุษย์ครับ ดังนั้นเราสามารถสวดภาวนาให้ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 4:36 pm

godlike เขียน: เมื่อ ตอนรัชกาลที่สี่  ทรงเสด็จมาบรรพชา (บวช)  อยู่ที่วัดราชาธิวาส ซึ่งตั้งอยู่บนถนนสามเสนใกล้กับวัดคาทอลิกชื่อ คอนเซ็ปชั่น หรือชาวบ้านเรียกกันว่า วัดเขมร โดยมีคลองเล็ก ๆ กั้นกลาง  ทุก ๆ วัน คุณพ่อปัลเลอกัว  ชาวฝรั่งเศส ก็จะข้ามคลองไปสอนภาษาอังกฤษให้กับรัชกาลที่สี่  และพระองค์ ก็ทรงสอนภาษาไทยให้กับคุณพ่อเป็นการแลกเปลี่ยน จนกระทั่งพระองค์ท่านทรงลาสิกขาไปเป็นพระมหากษัตริย์  ก็ขณะนั้นอังกฤษได้ส่งกองเรือรบห้าลำมาจอดที่ท่าราชวรดิษฐ์ และเข้าเฝ้าพระองค์ท่าน  โดยมีล่ามเป็นชาวมลายู เข้ามาด้วย  ทหารเหล่านั้นคิดว่าคนไทยเหมือนคนแอฟริกา คือไม่ใส่เสื้อ ผมเผ้ารุงรัง หมอบอยู่กับพื้น  แต่เมื่อมาเห็นเข้าก็ตะลึง เพราะคนไทยใส่เสื้อราชปะแตน นุ่งกางเกงเรียบร้อย นั่งเก้าอี้ในท้องพระโรง เมื่อเข้าเฝ้ารัชกาลที่สี่ พระองค์ก็ทรงสนทนาภาษาอังกฤษกับพวกเขาโดยไม่ต้องใช้ล่ามแปล แถมผู้ที่ยืนข้าง ๆ รัชกาลที่สี่ สวมชุดสี่ม่วงซึ่งเป็นชุดของพระสังฆราชสมัยนั้น ทหารอังกฤษก็พูดกับพวกเขาว่า เรามาช้าไปแล้ว ฝรั่งเศสเข้ามาประเทศไทยก่อนเรียบร้อยแล้ว  เมื่อทหารอังกฤษกลับไปแล้ว รัชกาลที่สี่ ก็ทรงปรึกษากับพระสังฆราชปัลเลอกัว ว่า ประเทศเรารอดจากปากเหยี่ยวปากกามาได้ก็คงจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง  เราควรจะทำรูปเคารพอะไรที่ทุกศาสนาเคารพได้  พระสังฆราชปัลเลอกัวกราบบังคมทูลแนะนำว่า ทุกศาสนามีเทวดาเป็นที่เคารพ  สมควรจะสร้างรูปเคารพเป็นเทวดา  รัชกาลที่สี่ทรงเห็นด้วย จึงทรงโปรดให้สร้างรูปเคารพพระสยามเทวาธิราชด้วยทองคำบริสุทธิ์ เป็นรูปหล่อยืนสูงแปดนิ้ว ซึ่งเป็นเทวดาหรือเทพารักษ์คุ้มครองราชย์วงศ์จักรี พระบรมราชวัง และประเทศไทย ทรงเครื่องกษัตริย์ พระหัตถ์ขวาถือพระขรรค์ (มีดดาบ ตรงกลางคอด เป็นอาวุธของเทพเจ้าในวรรณคดี) ซึ่งหมายถึงอำนาจ และการปกครอง พระหัตถ์ซ้ายยกขึ้นจีบ พระดรรชนี (นิ้วชี้) เสมอพระอุระ (อก) สถิตอยู่ในเรือนแก้วที่ทำด้วยไม้จันทน์ เราจึงมีพระสยามเทวาธิราช เป็นเทพารักษ์คุ้มครองเมืองตราบจนปัจจุบัน

ด้วยความสงสัยจึงไปถามคุณพ่อที่วัด ท่านบอกว่าพระสยามเทวาธิราชเป็นอารักขเทวดาจริงครับ นอกจากมนุษย์ที่มีอารักขเทวดาคุ้มครองแล้ว พระเป็นเจ้าทรงโปรดให้มีอารักขเทวดาคุ้มครองสิ่งสร้างอื่นๆอีกด้วย คุณพ่อบอกว่าพระภูมิและนางไม้ก็ถือเป็นอารักขเทวดาเช่นกันครับ และเค้าก็ไม่ได้เป็นเทพผู้ครองนะครับ เพราะเทวดาพวกนี้ทำหน้าที่รับใช้พระเป็นเจ้ามาปกปักรักษามนุษย์ครับ ดังนั้นเราสามารถสวดภาวนาให้ได้ครับ
อืมม... ถ้าเอาเรื่องนี้มาพูดมันก็ยังคงยืนยันกันไม่ได้หรอกนะครับ เพราะว่ามันก็อาจจะเป็นเรื่องที่เล่ากันปากต่อปากมา ก็คงจะมีเนื้อหาผิดพลาดบ้าง(แค่คิดนะครับ ::011::) ส่วนเรื่องพระสยามเทวาทิราช ก็อาจจะเป็นอารักขเทวดาประจำประเทศไทยก็ได้ หรืออาจจะเป็นของทางพุทธเขา(ก็มีโอกาสเป็นไปได้ใช่ไหมครับ) ถ้าเกิดว่ามีพวกเขมรมาทำของใส่ประเทศไทยเราก็คงทำอะไรไม่ได้หรอก เพราะว่าเทวดามีอำนาจมากกว่าปีศาจ
วอ

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 5:00 pm

คงไม่จริงหรอกนะ เรื่อง ของพระสังฆราชปาลเลอกัวซ์ แนะนำอะไรนั่น่ะ
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 5:10 pm

แต่รู้ว่าเรื่องที่พระสังฆราชปาลเลอกัวซ์ เป็นผู้ทำพจนานุกรม4ภาษา
Ministry Of Men

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 8:21 pm

ไม่ยักจะรู้ ว่าเอาพระสยามฯ ไปเป็นสาวกของพระเจ้า เหมือนที่ชาวพุทธไม่พอใจที่เอาพระพุทธเจ้าไปเป็นผู้รับคำสั่งจากพระเจ้า...

ปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ เกิดจากหลายอย่างเลยครับที่มันเปลี่ยนแปลงไป เรื่อง กระแสไฟฟ้าในชั้นบรรยากาศ ชั้นบรรยากาศ แอโรร่า (ทีแรกเขียนแอโร่ : emo045 :) ฯลฯ
ประเทศไทยเป็นงี้ก็เพราะคนไทยเอง ไม่ว่าจะเป็นไทยน้อยหรือไทยมาก...

พระสยามฯท่านโดนสะกด... ผมก็ไม่รู้นะ ถ้าศรัทธาท่านก็สวดเพื่อท่านก็ได้มั้ง.. (ข้อนี้ ผิดหลักข้อเชื่อคริสเตียนอย่างแรง อธิษฐานเผื่อคนตายไปแล้วก็ผิด)

ผมเชื่อว่า ไทยดีได้เพราะไทยเอง นะครับ สวดๆๆๆให้คนไทย ให้ประเทศของเรากัน
ไม่สำคัญว่าพระเจ้าหรือพระสยามเทวาฯ จะปกปักรักษาแผ่นดินไทย
เท่ากับคนไทยรักษาแผ่นดินบ้านเกิดของเราเอง  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 8:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 11:32 pm

กรณีของพระสังฆราชปัลเลอกัวซ์กับเรื่องนี้คิดว่าไม่จริงครับ

เพราะพระสังฆราชปัลเลอกัวซ์มีหนังสือบันทึกและจดหมายส่งกลับไปคณะต้นสังกัดมากมาย

โดยเฉพาะเป็นพระสงฆ์สังกัด M.E.P. หรือ มิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีสแล้ว

ผลงาน หรือ สิ่งสำคัญๆ จะไดรับการบันทึก และส่งกลับไปเก็บไว้ที่ปารีสเสมอ
naitamcm

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 3:03 am

ผมเป็นเสื้อแดงครับ , และโดนฝนถล่มกลางสนามหลวง

ไม่มีไร .. แค่อยากบอกเท่านั้นเอง
Ministry Of Men

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 8:24 am

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: ผมเป็นเสื้อแดงครับ , และโดนฝนถล่มกลางสนามหลวง

ไม่มีไร .. แค่อยากบอกเท่านั้นเอง
แล้วทำไมจะต้องเสื้อแดงละ

(ไม่ใส่สีรุ้งไปเลยละ)  ::035::

..ไปไม่กลับ..หลับไม่ตื่น..ฟื้นไม่มี..หนีไม่พ้น..
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 29, 2009 9:14 am

เราทุกคนเป็นพี่น้องกันในพระคริสต์นะครับ : xemo017 :
ล็อคหัวข้อ