มีใครสวดภาวนาแล้วเห็นอะไรแบบนี้บ้างไหม?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Static James
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 30, 2009 11:49 pm

ขอบคุณเพื่อนๆที่ตอบข้อข้องใจและตอบความคิดเห็นของผม ที่ผมเคยต้องกระทู้ไปก่อนหน้านี้ว่า "มีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างไหม" เมื่อสัปดาห์ก่อน

ตอนนี้ผมเองสวดภาวนามาได้สักระยะนึง แล้วไม่มีอาการตัวสั่ว หรือหนาวๆ วูบๆ อีกแล้ว แถมนอนหลับสบายด้วย ปีศาจเลิกมารังควานแล้ว

แต่มีอย่างนึงครับ ที่ผมประหลาดใจคือ

มีคืนนึงผมสวดภาวนาตอนตี 3
ผมสวดอยู่พักนึง จนตกภวังค์ สมาธิดิ่งลึกสู่ใจกลางหน้าผาก

แล้วสิ่งที่ผมเห็นคือ...  ดวงตา และคิ้ว ขนาดใหญ่  อยู่ในหัวผมครับ
ดวงตาคู่นั้นมีอำนาจมากๆ และเป็นดวงตาของผู้ชาย

ไม่ใช่ใครที่ไหนแน่ๆ ถ้าไม่ใช่ของ องค์พระเยซูคริสต์เจ้า (ความรู้สึกผมคิดว่างั้น)

เมื่อผมเห็นเช่นนั้น ผมก็หยุดสวดครับ เพราะตื่นเต้นและตกใจ เลยไม่กล้าสวดต่อ...

แต่วันรุ่งขึ้น คำภาวนาที่ผมสวดไปหลายๆอย่าง กลายเป็นความจริงขึ้นมาครับ
ทำให้ผมรู้สึกประหลาดใจ+ดีใจ เป็นอันมาก

เพื่อนๆเคยเห็นตาคู่นั้นหรือเปล่าครับ

อาเมน
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 1:01 am

ยังไม่เคยคะ

แต่ไม่น่าหยุดสวดเลยเนอะ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:21 am

ตอบ  ไม่เคยเห็นครับ   : xemo016 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:27 am

ไม่เคยครับ : xemo017 :
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 10:24 am

มีบุญจังนะครับ
พระมาเยี่ยมเชียว ท่านคงโปรดคุณมากๆ รักษาความดีต่อไปครับ

ถ้าวันไหนพระองค์มาหาแบบครบเวอร์ชั่น ก็มาแบ่งปันกันนะครับ ขอให้คุณได้บรรลุถึงจุดนั้นครับ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 3:21 pm

ยังไม่เคยเห็น...เหมือนกันค่ะ

ถ้าคราวหน้าเจอหล่ะก้อ ... ฝากบอกพระองค์ด้วยว่า "ลูกคนนี้คิดถึงมาก ให้แวะมาหาก่อนกลับด้วยค่ะ"
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 6:17 pm

ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:10 pm

ขอบคุณมากๆนะครับ ที่ส่งลิ๊งค์นี้มาให้

พอเปิดเข้าไปดู ขนลุกเลยครับ

เพราะมันเหมือนที่ผมเห็นมากๆ ตาเป็นแบบในรูปเลย

ที่แท้ก็คือ ปรากฎการ์ณ Eye of Providence นี่เอง
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:36 pm

เมื่อคืนนี้ผมพยามยามอีกรอบนึงครับ

ในการเพ่งเล็ง ระหว่างการตกภวงค์ของการภาวนาจิต

แต่ไม่เห็นครับ (สงสัยใสพระเจ้าให้เห็นครั้งเดียว)

แต่ผมกลับค้นพบสิ่งที่น่าตกตะลึงกว่านั้นครับ

คือการ ตกภวงค์แบบดิ่งลึกสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จากนั้นมันก็จะมีภาพแปลกๆเกิดขึ้นในลูกตา (เหมือนดูหนังโรง)
ต้องตั้งใจเพ่งเป็นอย่างมาก ถ้าสมาธิสั้น จบเลย
ต้องเริ่มใหม่...
(เมื่อคืนผมใช้เวลาฝึกประมาณ ชั่วโมงนึง)

แรกจะมีอาการหนาวๆ ตัวจะสั่น หัวใจเต้นแรง จะมีเหงื่อไหลที่มือ
ตาของคุณจะกระพริบเร็วมากๆ
แต่อย่ากลัวหรือตกใจ พยายามตั้งสติและขอให้องค์พระเยซูนำทาง

จากนั้นคุณก็ลองขอองค์พระบิดา หากคุณอยากเห็นภาพเหตุการ์ณของสิ่งใด ก็ทูลขอองค์พระบิดาให้เผยภาพเหล่านั้นครับ

เช่นคุณอยากเห็นอนาคต อยากเห็นอดีต หรืออยากเห็นความลับของผู้อื่น

ภาพเหล่านั้นก็จะปรากฏ และมีเสียงประกอบด้วย (มันจะฟังดูไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ แต่มันเกิดขึ้นไปแล้วครับ กับตัวผม)

สาเหตุที่ผมเห็นได้ อาจจะเป็นเพราะ
1.ผมมีพื้นฐานการเพ่งจิต ที่เคยหัดตอนเป็นพุทธมาก่อน
2.ผมมีสมาธิและความเป็นหนึ่งของจิตที่นิ่งในระดับนึง
3.ผมมีพรสววค์นี้มาแต่เกิด แต่เพิ่งใช้เป็น

แต่น่าเสียดายอยู่อย่างนึง คือผมเห็นภาพเหล่านั้นไม่ชัด และขาดสีสัน รวมถึงเสียงที่ฟังไม่ออก
เป็นเพราะว่า สมาธิผมไม่เเกร่งพอ
และอีกอย่างคือ พระเจ้าไม่อนุญาติให้ผมรับรู้เรื่องอนาคตครับ (เพราะผมขออยากรู้วันพิพากษาโลก ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง)

*วิธีนี้ เป็นวิธีของพระพุทธเจ้าที่เคยใช้สอนพระสาวกในการระลึกชาติ และถอดจิต  ผมเลยเอามาประยุกต์ใช้กับคริสต์ หวังว่าคงไม่ผิดนะครับ
แต่ถ้ามันผิด ผมก็จะไม่ทำอีกครับ

ปล. โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 7:47 pm

Static James เขียน: เมื่อคืนนี้ผมพยามยามอีกรอบนึงครับ

ในการเพ่งเล็ง ระหว่างการตกภวงค์ของการภาวนาจิต

แต่ไม่เห็นครับ (สงสัยใสพระเจ้าให้เห็นครั้งเดียว)

แต่ผมกลับค้นพบสิ่งที่น่าตกตะลึงกว่านั้นครับ

คือการ ตกภวงค์แบบดิ่งลึกสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จากนั้นมันก็จะมีภาพแปลกๆเกิดขึ้นในลูกตา (เหมือนดูหนังโรง)
ต้องตั้งใจเพ่งเป็นอย่างมาก ถ้าสมาธิสั้น จบเลย
ต้องเริ่มใหม่...
(เมื่อคืนผมใช้เวลาฝึกประมาณ ชั่วโมงนึง)

แรกจะมีอาการหนาวๆ ตัวจะสั่น หัวใจเต้นแรง จะมีเหงื่อไหลที่มือ
ตาของคุณจะกระพริบเร็วมากๆ
แต่อย่ากลัวหรือตกใจ พยายามตั้งสติและขอให้องค์พระเยซูนำทาง

จากนั้นคุณก็ลองขอองค์พระบิดา หากคุณอยากเห็นภาพเหตุการ์ณของสิ่งใด ก็ทูลขอองค์พระบิดาให้เผยภาพเหล่านั้นครับ

เช่นคุณอยากเห็นอนาคต อยากเห็นอดีต หรืออยากเห็นความลับของผู้อื่น

ภาพเหล่านั้นก็จะปรากฏ และมีเสียงประกอบด้วย (มันจะฟังดูไม่น่าเชื่อใช่ไหมครับ แต่มันเกิดขึ้นไปแล้วครับ กับตัวผม)

สาเหตุที่ผมเห็นได้ อาจจะเป็นเพราะ
1.ผมมีพื้นฐานการเพ่งจิต ที่เคยหัดตอนเป็นพุทธมาก่อน
2.ผมมีสมาธิและความเป็นหนึ่งของจิตที่นิ่งในระดับนึง
3.ผมมีพรสววค์นี้มาแต่เกิด แต่เพิ่งใช้เป็น

แต่น่าเสียดายอยู่อย่างนึง คือผมเห็นภาพเหล่านั้นไม่ชัด และขาดสีสัน รวมถึงเสียงที่ฟังไม่ออก
เป็นเพราะว่า สมาธิผมไม่เเกร่งพอ
และอีกอย่างคือ พระเจ้าไม่อนุญาติให้ผมรับรู้เรื่องอนาคตครับ (เพราะผมขออยากรู้วันพิพากษาโลก ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง)

*วิธีนี้ เป็นวิธีของพระพุทธเจ้าที่เคยใช้สอนพระสาวกในการระลึกชาติ และถอดจิต  ผมเลยเอามาประยุกต์ใช้กับคริสต์ หวังว่าคงไม่ผิดนะครับ
แต่ถ้ามันผิด ผมก็จะไม่ทำอีกครับ

ปล. โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านนะครับ
ถ้ารู้แล้วเป็นประโยชน์ต่อการดำเนินชีวิตในพระ พระก็จะประทานให้

แต่ถ้าไม่แล้ว ไม่รู้เลยจะดีกว่าครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:12 pm

คิดว่าอยากให้คุณลองคุยกับคุณพ่อที่มีความรู้เรื่องการฝึกจิตน่ะค่ะ อย่างน้อยจะได้ทราบถึงขอบเขตที่คริสตชนสามารถทำได้

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
sinner

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:30 pm

ไม่อยากให้นั่งเองโดยไม่มีครูผู้รู้ค่ะ เพราะมีคนที่นั่งเองแล้วเป็นบ้าก็เยอะ

เพราะไปนั่งแล้วก็ตามนิมิตต่างๆ ไปเรื่อย การเห็นสิ่งต่างๆในนิมิต

นั้นมาทั้งจากพระและจากมาร  ถ้าจิตไม่แข็งและไม่ได้ฝึกมาดีจะมีปัญหาภายหลังค่ะ

ปล. เป็นห่วงนะคะ : xemo026 :
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:55 pm

เริ่มจะกลัวๆแล้วงับ

ไม่อยากฝึกต่อหละ

กลัวเป็นบ้า

ลองไปถามผู้รู้ดีกว่า...............

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาเตือนนะครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:59 pm

พระจิตเจ้าทรงนำนะคะ  : xemo026 :
ตอบกลับโพส