การเป็นคาธอลิก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Catholique

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 3:28 pm

ผมเป็นพุทธมาก่อนครับ ตัดสินใจเเล้วครับว่าจะมาเป็นครอบครัวคาธอลิก คือตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเลยน่ะครับ ซึ่งก็เเปลว่าผมยังไม่ได้เป็นอย่างสมบูรณ์ใช่หรือไม่?

อย่างไรก็ตามเเต่ ผมก็หัดสวดบทวันทามารีอาอยู่ทุกคืน ตอนนี้ก็คล่องเเล้วครับ ท่องได้สองคืนเองเเฮะ จริงๆเเล้วบทนี้เราท่องเพื่ออะไรหรอครับ ก่อนกินข้าวทุกมื้อผมก็จะสวดบทพระสวามีเจ้าข้าด้วยเช่นกัน

มีอะไรให้สวดอีกไหมครับ เเล้วเราจะมิซซาวันศุกร์ได้ไหมครับ วันอาทิตย์ไม่สะดวก เเล้วการรับศีลร้างบาปล่ะครับ ทำได้ที่ไหน วันคริสต์มาสทำอะไรกันบ้างครับ เเล้ววันฮาโลวีล่ะ

ด้วยความนับถือ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 3:32 pm

คือฮัลโลวีน คาทอลิกก็ไม่ได้มีอะไรนะคับ- -;

แค่เป็นธรรมเนียมของชาวตะวันตก เรื่องอื่นให้คนที่รู้มาตอบดีกว่า เพราะเดี่ยวข้อมูลมั่วแล้วเดี่ยวผมโดนเอ็ดเอา- -;
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 3:58 pm

- คาทอลิกมีมิสซาทุกวัน เเต่ว่า "วันอาทิตย์" เป็นวันของพระเจ้า เราจึงควรมาร่วมมิสซาในวันอาทิตย์
พระศาสนจักรก็กำหนดให้เข้ามิสซา "วันเสาร์เย็น" เเทนวันอาทิตย์ได้ หากมีเหตุจำเป็น (ส่วนวันศุกร์ทดเเทนวันอาทิตย์ไม่ได้ค่ะ)

- เรื่องรับศีลล้างบาป ต้องมาเรียนคำสอนก่อนนะคะ ดูตารางเรียนได้ที่ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10165.0
ติดต่อขอเรียนคำสอน ณ วัดที่คุณสะดวกไปนะคะ  : emo045 : วัดส่วนใหญ่สอนคำสอนวันอาทิตย์ เเต่ถ้าไม่ว่างจริงๆ ขอให้คุยกับคุณพ่อ (บาทหลวง)ค่ะ
เราจะเป็นคริสตชนเต็มตัว ก็ต่อเมื่อได้รับศีลล้างบาปค่ะ

- วันคริสต์มาส ตามวัดจะฉลองมิสซาคริสต์มาสค่ะ เช่น อาสนวิหารอัสสัมชัญ ก่อนมิสซาจะมีงานรื่นเริง จับฉลาก ร้องเพลง บิงโก เเละอาหารขาย
เเละมีมิสซาเวลา 24.00 น. (เค้านท์ดาวน์ไปในตัว)

- ฮาโลวีน  เป็นธรรมเนียมของบางประเทศเท่านั้นค่ะ ไม่ใช่ธรรมประเพณีของพระศาสนจักร ดังนั้นฮาโลวีนปีนี้ นอนตีพุงอยู่บ้านจ่ะ

- การสวดภาวนาสามารถทำได้หลายรูปเเบบ อาจจะภาวนาจากใจโดยไม่ต้องใช้บทสูตร หรือจะใช้ก็ได้ ครูคำสอนท่านหนึ่งเคยกล่าวไว้ว่า
การมีบทสวดที่เหมือนกันทั้งโลก (เช่น วันทามารีอา ซึ่งมีเเทบทุกภาษา) ก็เเสดงถึงความเป็นหนึ่งเดียวของสมาชิกพระศาสนจักรค่ะ

- เเนะนำให้สวดบท "ข้าเเต่พระบิดา"ค่ะ เพราะเป็นบทภาวนาที่พระเยซูเจ้าทรงสอน

"ข้าเเต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์ พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ พระอาณาจักรจงมาถึง
พระประสงค์จงสำเร็จในเเผ่นดินเหมือนในสวรรค์ โปรดประทานอาหารประจำวันแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้
โปรดประทานอภัยแก่ข้าพเจ้า เหมือนข้าพเจ้าให้อภัยแก่ผู้อื่น โปรดช่วยข้าพเจ้าไม่ให้เเพ้การพจญ เเต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้ายเทอญ"

พระเจ้าอวยพรค่ะ ขอให้ได้เรียนคำสอนเร็วๆนะคะ  : xemo026 :

ปล. ปกติสะดวกไปเเถวไหนหรือคะ?
Catholique

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 4:04 pm

ปกติก็เเถวลาดพร้าว - รัชดาครับ

สวดบทข้าเเต่พระบิดา ตอนก่อนนอนหรอครับ เเล้วบทวันทามารีอาล่ะครับ

วันคริสต์มาสต้องจัดต้นคริสมาสหรือเปล่าครับ

เรียนคำสอนนานเเค่ไหนครับ

การสร้างบุญเเก่ตัวเอง เเละให้ผู้อื่นทำได้อย่างไรคับ
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 4:26 pm

Catholique เขียน: สวดบทข้าเเต่พระบิดา ตอนก่อนนอนหรอครับ เเล้วบทวันทามารีอาล่ะครับ
่ก่อนนอนจะสวดอะไรก็ได้ครับ ไม่ได้กำหนดตายตัว
ที่ดีที่สุดคือการนึกถึงพระเจ้า บอกพระว่าวันนี้ลูกทำอะไรไปบ้าง
มีเรื่องหนักใจหรือมีความสุขอะไรก็เล่าให้พระฟังครับ  : emo027 :
Catholique เขียน: วันคริสต์มาสต้องจัดต้นคริสมาสหรือเปล่าครับ
ถ้าอยากจัดก็ทำได้ครับ สวยดี
Catholique เขียน: เรียนคำสอนนานเเค่ไหนครับ
ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของคุณพ่อผู้สอนครับ
Catholique เขียน: การสร้างบุญเเก่ตัวเอง เเละให้ผู้อื่นทำได้อย่างไรคับ
ให้รักพระเจ้าสิ้นสุดจิตใจ และรักคนอื่นๆเหมือนที่เรารักตัวเราเองครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 4:37 pm

เเนะนำวัดเเม่พระกุหลาบทิพย์ หรือ วัดเซนต์จอห์น นะคะ  : emo045 :

ปล. เวลาเรียนคำสอน ส่วนใหญ่จะประมาณ 1 ปีอ่าค่ะ
Deo Gratias

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 8:33 pm

†Ecclēsia เขียน: เเนะนำวัดเเม่พระกุหลาบทิพย์ หรือ วัดเซนต์จอห์น นะคะ  : emo045 :

ปล. เวลาเรียนคำสอน ส่วนใหญ่จะประมาณ 1 ปีอ่าค่ะ
วัดเเม่พระกุหลาบทิพย์ มีสอนคำสอนผู้ใหญ่ 2 รอบค่ะ คือวันอาทิตย์และวันอังคาร
(ข้อมูลเก่าไม่แน่ใจปัจจุบันมีการเปลี่ยนแปลงรึเปล่า)  : emo027 :
synner

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 9:30 pm

Catholique เขียน: ปกติก็เเถวลาดพร้าว - รัชดาครับ

สวดบทข้าเเต่พระบิดา ตอนก่อนนอนหรอครับ เเล้วบทวันทามารีอาล่ะครับ

วันคริสต์มาสต้องจัดต้นคริสมาสหรือเปล่าครับ

การสร้างบุญเเก่ตัวเอง เเละให้ผู้อื่นทำได้อย่างไรคับ
แล้วสนใจอยากได้สายประคำ กับบทสวดสายประคำไม๊แจกฟรีมะคิดเงิน
วอ

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 9:36 pm

ฮาโลวีน ปิดเดือนแม่พระพอดี ปีที่แล้ววันฮาโลวีนไปวัดเซนต์หลุยส์ เวียนเทียนปิดเดือนแม่พระ  : xemo029 :
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 9:52 pm

Deo Gratias เขียน:
†Ecclēsia เขียน: เเนะนำวัดเเม่พระกุหลาบทิพย์ หรือ วัดเซนต์จอห์น นะคะ  : emo045 :

วัดเเม่พระกุหลาบทิพย์ มีสอนคำสอนผู้ใหญ่ 2 รอบค่ะ คือวันอาทิตย์และวันอังคาร
(ข้อมูลเก่าไม่แน่ใจปัจจุบันมีการเปลี่ยนแปลงรึเปล่า)  : emo027 :
แม่นแล้ว

ทั้ง2วัน ตอนเที่ยงถึงประมาณบ่าย2ครับ
ChErTaM

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 10:45 pm

สนใจอยากเป็นคาทอลิกเช่นกันคะ

จากคริสเตียนอยากผันตัวเป็นคาทอลิกคะ

แต่อยู่เชียงใหม่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดีคะ
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ก.ย. 06, 2009 11:26 pm

ChErTaM เขียน: สนใจอยากเป็นคาทอลิกเช่นกันคะ

จากคริสเตียนอยากผันตัวเป็นคาทอลิกคะ

แต่อยู่เชียงใหม่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดีคะ

ไปหาคุณพ่อเลยครับ

แล้วบอกว่าอยากเปนคาทอลิก เด๋วพ่อท่านจัดให้
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:15 am

Like a Heaven เขียน:
ChErTaM เขียน: สนใจอยากเป็นคาทอลิกเช่นกันคะ

ไปหาคุณพ่อเลยครับ

แล้วบอกว่าอยากเปนคาทอลิก เด๋วพ่อท่านจัดให้
ไปที่วัดพระหฤทัยครับ

เดินไปที่บ้านพักพ่อ (หน้าโบสถ์ ข้างถ้ำแม่พระเมืองลูร์ด)

ปกติก็มีคุณพ่ออยู่ 3 ท่าน

ถ้าไม่มีพ่ออยู่ ถามคนที่เฝ้าบ้านพ่อครับ เค้าน่าจะตอบได้
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:27 am

มาเรียนคำสอนด้วยกันไหมค่ะ  เราก็เรียนคำสอนอยู่เหมือนกันค่ะ

มาเรียนด้วยกันจะได้มีเพื่อนเยอะๆสนุกดีค่ะ

ยังไงก็บอกได้นะค่ะ  เ้ดี๋ยวจะแนะนำคุณพ่อให้รู้จักด้วยคุณพ่อเค้าใจดี

ยังไงก็ติดต่อมาได้นะค่ะ  เราเรียนวันเสาร์ตอน 3.30 โดยประมาณอาจจะมีสายบ้างนิดหน่อยจ้า
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:29 am

อยากทราบเจ้าของกระทู้ด้วยว่ามีแรงบรรดาลใจอะไรจ๊ะที่ทำให้กลับใจมาเชื่อพระเจ้า : emo038 :
Cho

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 8:30 am

~_~Katty~_~ เขียน: อยากทราบเจ้าของกระทู้ด้วยว่ามีแรงบรรดาลใจอะไรจ๊ะที่ทำให้กลับใจมาเชื่อพระเจ้า : emo038 :
อยากทราบด้วยคนครับ  : emo027 :
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 9:09 am

ขอพระเจ้าทรงนำทางนะครับ : emo045 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 11:32 am

ขอต้อนรับสู่อ้อมกอดของแม่พระคะ  : emo045 :
godlike

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 11:51 am

บที่ควรท่องได้และสำคัญมากๆคือบท ข้าแต่พระบิดาครับ เพราะเป็นบทที่พระเยซูเจ้าทรงสอนเอง ถ้าจะให้ได้หลายบทแนะนำสวดสายประคำครับ เรื่องล้างบาปถ้าอยากล้างไว ไม่ต้องรอก่อนปัสกาหน้า แนะนำวัดมหาไถ่ครับ จัดตารางเวลาไปให้พ่อดูนะครับแล้วนัดเวลากันกับคุณพ่อ คุณพ่อจะประเมินเราเองครับว่าสมควรได้รับการล้างเมื่อไหร่ ขึ้นอยู่กัยความศรัทธาของเราครับ ส่วนตัวผมใช้เวลาเรียนคำสอนเดือนเดียวล้างเลยครับ เรียนทุกวันนะ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 12:07 pm

Catholique เขียน: ผมเป็นพุทธมาก่อนครับ ตัดสินใจเเล้วครับว่าจะมาเป็นครอบครัวคาธอลิก คือตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเลยน่ะครับ ซึ่งก็เเปลว่าผมยังไม่ได้เป็นอย่างสมบูรณ์ใช่หรือไม่?

อย่างไรก็ตามเเต่ ผมก็หัดสวดบทวันทามารีอาอยู่ทุกคืน ตอนนี้ก็คล่องเเล้วครับ ท่องได้สองคืนเองเเฮะ จริงๆเเล้วบทนี้เราท่องเพื่ออะไรหรอครับ ก่อนกินข้าวทุกมื้อผมก็จะสวดบทพระสวามีเจ้าข้าด้วยเช่นกัน

มีอะไรให้สวดอีกไหมครับ เเล้วเราจะมิซซาวันศุกร์ได้ไหมครับ วันอาทิตย์ไม่สะดวก เเล้วการรับศีลร้างบาปล่ะครับ ทำได้ที่ไหน วันคริสต์มาสทำอะไรกันบ้างครับ เเล้ววันฮาโลวีล่ะ

ด้วยความนับถือ

รูปภาพ

ขอต้อนรับเข้าสู่พระศาสนจักรคาทอลิกครับ  : xemo026 :
taiyo

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 12:09 pm

อยากเป็นแบบเต็มตัวก็ไปหาคุณพ่อ(บาทหลวง)ที่วัดเลยครับ ท่านไม่กัดหรอกนะ อย่ากลัว อย่างผมตอนแรกไปโบสถ์โปร แต่ว่าเปลี่ยนมาเป็นคาทอลิค ผมเริ่มจากที่ไปที่วัด(คาทอลิค)วันอาทิตย์ ด้อมๆมองๆอยู่หน้าประตู(พอดีกำลังทำมิสซาอยู่เลยไม่กล้าเข้าไป) พอทำเสร็จปุ๊บผมก็มองหาคุณพ่อ พยายามมองที่คุณพ่อที่คนคุยกับท่านเยอะๆ พอคุณพ่อว่างปุ๊บก็เข้าไปบอกเลยว่าอยากจะมาเป็นคริสตชนคาทอลิคครับ แล้วคุณพ่อจะแนะนำให้ไปเรียนคำสอนก่อนที่ตึกไหนก็ว่ากันไป

ส่วนเรื่องบทสวด สวดใหญ่จะสวดข้าแต่พระบิดาก่อน(เพราะเป็นบทสำคัญและพระเยซูเจ้าเป็นคนสอนให้สวดด้วยพระองค์เอง)แล้วตามด้วยวันทามารีอา และก็ตามด้วยบทอื่นๆครับ หรือไม่ก็สวดสายประคำไปเลย (พยายามหาแก้วน้ำใส่น้ำไว้ใกล้ๆ เพราะผมสวดจบที่ไรคออับเสบประจำ สงสัยเส้นเสียงหรืออวัยวะช่องคอไม่ค่อยจะดี เคยสวดจนคออับเสบสวดไม่ได้ไปประมาณ3วันเลย : emo018 : สวดไปจิบน้ำไป  ::011::)
ChErTaM

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 6:02 pm

~_~Katty~_~ เขียน:

มาเรียนคำสอนด้วยกันไหมค่ะ  เราก็เรียนคำสอนอยู่เหมือนกันค่ะ

มาเรียนด้วยกันจะได้มีเพื่อนเยอะๆสนุกดีค่ะ

ยังไงก็บอกได้นะค่ะ  เ้ดี๋ยวจะแนะนำคุณพ่อให้รู้จักด้วยคุณพ่อเค้าใจดี

ยังไงก็ติดต่อมาได้นะค่ะ  เราเรียนวันเสาร์ตอน 3.30 โดยประมาณอาจจะมีสายบ้างนิดหน่อยจ้า

ติดต่อได้ที่ไหนคะ

แอดเอมไปแล้วนะคะ
Catholique

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 6:09 pm

synner เขียน:
Catholique เขียน: ปกติก็เเถวลาดพร้าว - รัชดาครับ

แล้วสนใจอยากได้สายประคำ กับบทสวดสายประคำไม๊แจกฟรีมะคิดเงิน
ก็ดีเหมือนกันครับ ต้องทำยังไงครับ เเต่สวดสายประคำนี่ถี่เเค่ไหนครับ ได้ข่าวเยอะใช่เล่น 55
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 7:09 pm

ดีใจมากๆ มีว่าที่คาทอลิกเพิ่ม ยินดีเป็นพี่เลี้ยงคอยเทคแคร์ให้ครับ
ทุกๆ คน เลย แอดมาคุยกันทาง MSN ก็ได้นะครับ
godlike

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 2:21 am

Catholique เขียน:
synner เขียน:

ก็ดีเหมือนกันครับ ต้องทำยังไงครับ เเต่สวดสายประคำนี่ถี่เเค่ไหนครับ ได้ข่าวเยอะใช่เล่น 55
ก็เยอะหละครับ แต่ถ้าเราสวดด้วยความตั้งใจมันจะเพลินไปเองอ่ะ แปบเดียวก็จบสายแล้ว อย่าไปคิดว่าสวดๆไปให้จบๆ มันจะไม่ได้อะไรครับสู้สวดแบบตั้งใจแต่ไม่จบสายยังไม่ได้เลย ลองดูครับ แรกๆอาจจะคิดว่ามันเยอะแต่เดี๋ยวก็ชิน ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ ขอให้มีความร้อนรนในครวามรักต่อพระเป็นเจ้าอย่างสม่ำเสมอนะครับ  พระอวยพร
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 4:46 pm

อาสนวิหารอัสสัมชัญ มีเป็นงาน รื่นเริงด้วยหรอครับ งานเริ่มซักกี่โมงอะครับ อาจจะมีโอกาสได้ไป และน่าจะได้ร่วมมิซสาไปด้วย แต่สงสัยวันนั้นคงต้องนอนวัด
reccanohono

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 4:58 pm

†Deo Vindice เขียน: อาสนวิหารอัสสัมชัญ มีเป็นงาน รื่นเริงด้วยหรอครับ งานเริ่มซักกี่โมงอะครับ อาจจะมีโอกาสได้ไป และน่าจะได้ร่วมมิซสาไปด้วย แต่สงสัยวันนั้นคงต้องนอนวัด
ปกติแล้ว งานจะเริ่มประมาณ 6 โมงเย็น จนถึงประมาณ 4 ทุ่มค่ะ
มีเกมให้เล่น มีอาหารขายให้ทาน ซื้อคูปองเล่นเกม ได้ของรางวัลด้วยค่ะ  : xemo017 :
แล้วเที่ยงคืนถึงจะมีมิสซาค่ะ  : xemo026 :
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 5:03 pm

แล้วถ้าสมมติว่า อยู่มิสซาจนเสร็จเที่ยงคืน แล้วแบบว่ากลับบ้านไม่ได้อะครับ จะต้องนอนวัด สามารถนอนที่ไหนได้อะครับ
reccanohono

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 5:11 pm

†Deo Vindice เขียน: แล้วถ้าสมมติว่า อยู่มิสซาจนเสร็จเที่ยงคืน แล้วแบบว่ากลับบ้านไม่ได้อะครับ จะต้องนอนวัด สามารถนอนที่ไหนได้อะครับ
มิสซาเริ่มเที่ยงคืนค่ะ ซึ่งพิธีจะเสร็จประมาณตีหนึ่งกว่าๆ เกือบตี 2 ได้ค่ะ
บ้านอยู่แถวไหนรึคะ ไม่มีรถ รึรถหมดรึคะ

ถ้ากลับไม่ได้ แนะนำให้ไปร้านแมคโดนัล ที่โรบินสันบางรักค่ะ เขาเปิด 24 ชม.  ดื่มกาแฟจนเช้า : xemo017 :
(ไม่ได้โฆษณา รึเป็นพรีเซนเตอร์นะเจ้าคะ  : emo102 :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.ย. 12, 2009 5:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 6:14 pm

reccanohono เขียน:
†Deo Vindice เขียน: แล้วถ้าสมมติว่า อยู่มิสซาจนเสร็จเที่ยงคืน แล้วแบบว่ากลับบ้านไม่ได้อะครับ จะต้องนอนวัด สามารถนอนที่ไหนได้อะครับ
มิสซาเริ่มเที่ยงคืนค่ะ ซึ่งพิธีจะเสร็จประมาณตีหนึ่งกว่าๆ เกือบตี 2 ได้ค่ะ
บ้านอยู่แถวไหนรึคะ ไม่มีรถ รึรถหมดรึคะ

ถ้ากลับไม่ได้ แนะนำให้ไปร้านแมคโดนัล ที่โรบินสันบางรักค่ะ เขาเปิด 24 ชม.  ดื่มกาแฟจนเช้า : xemo017 :
(ไม่ได้โฆษณา รึเป็นพรีเซนเตอร์นะเจ้าคะ  : emo102 :)
ออ พอดีอยู่ไกลอะครับ เสร็จประมาณตีสองใช่ไหมครับ ก็ดีครับ เป็นความคิดที่ดีเหมือนกันครับ นั่งอ่านหนังสือดื่มกาแฟจนเช้า พอหกโมงเช้าก็ไปมิสซาวันคริต์สมาสได้ต่อ ดีจังครับ และคิดว่าคงจะไม่มีรถกลับอะครับ  แล้วก็คงจะออกจากบ้านตั้งแต่ช่วงบ่ายแก่ๆอะครับ หรือ หลังจากเลิกงานคริต์สมาสที่โรงเรียนอะครับ  อาจจะต้องใส่ชุดนักเรียนไปร่วมมิสซาวันที่24และ25 แล้วก็กลับบ้านทีเดียวเลย คงจะไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 1:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส