สงสัยถ้าเรียนคณะอื่นมาเเล้วไปฝึกงานไม่ตรงสาขาที่เรียน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Isolation

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 4:48 pm

เเล้วเขาจะรับฝึกงานไหมอะครับ  : emo031 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 4:54 pm

คิดว่าต้องดูเป็นกรณีๆ ไปนะครับ
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 5:49 pm

อาจได้ฝึก แต่ อาจารย์ อาจไม่ให้เกรด ครับ

ฝึกงานให้ตรงสาขาดีกว่าครับ
เจนจิรา

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 6:38 pm

เอาประสบการณ์ ดีกว่าคะ ปริญญาแค่ใบเบิกทาง สอนให้รู้จักใช้ความคิด มากกว่า แต่การทำงานจริงๆ นี่สิยากกว่าเยอะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 9:59 pm

แต่่ส่วนมากเท่าที่รู้- -

เหตุนี่ละคับเป็นเหตุผลที่คนตกงานกันเพราะว่า

ไม่ทำงานในสาขาที่ตัวเองเรียน

เพราะงั้นผมว่า พี่วินน่าจะเรียน ทำอะไรที่ตัวเองถนัดนะคับ มากกว่าทำตามคนอื่น: P
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 10:16 pm

ไม่มีใครได้ทำงานที่ไม่ตรงกับสายที่เรียนได้เท่าผมอีกแล้ว 55+
Memory

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 10:33 pm

jacky เขียน: เอาประสบการณ์ ดีกว่าคะ ปริญญาแค่ใบเบิกทาง สอนให้รู้จักใช้ความคิด มากกว่า แต่การทำงานจริงๆ นี่สิยากกว่าเยอะ
ผมเห็นด้วยครับ ปริญญาไม่สำคัญเท่าประสบการณ์หรอกครับ ในความคิดผม

แต่ว่าถ้าเรียนมาตรงสายงานเวลาทำงาน งานย่อมบรรลุผล และสำเร็จดีกว่า และยิ่งมีประสบการณ์มาด้วย อันนี้โดนเลยครับ
ต้องดูด้วยครับว่าเป็นงานประเภทไหน

ถ้าคนรับเป็นคนรุ่นใหม่หน่อย ก็อาจจะรับครับ แต่ถ้าเป็นคนสมัยก่อนๆ แนวคิดเรื่องปริญญาผมคิดว่ายังมีอยู่น่ะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 12:12 am

ส่วนตัวคิดว่าสิ่งสำคัญคือ เค้าจะทำงานที่ได้รับมอบหมายได้ดีหรือไม่ แทนที่จะมองว่าจบมาจากสถาบันไหนหรือสายอะไร
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 12:38 am

แต่ว่าเพื่อนดิฉัน ด้วยวัย 25 ชีเรียนด็อกเตอร์เรียบร้อยคะ เร็วมาก
ตอนเรียนโทก็เกียรตินิยมอันดับหนึ่ง ตอนนี้ถ้าได้งานก็เงินเดือนสูงแน่

จะให้ดีจริงๆ ดีกรีต้องเริ่ดดดดด ประสบการณ์ต้องแรงงงงงงง คู่กันเลยคะ
เพราะแค่อย่างใดอย่างหนึ่งดี เดี๋ยวนี้ ดาด ค่ะ มันเกลื่อนนะ แย่งกันลำบาก

เรียนเริ่ด กิจกรรมเริ่ดดดด ประสบการณ์ทำงานสุดยอด ความครีเอทไฮโซ
แบบนี้สุดยอดไปเลย ฝันให้ไกลค่ะ แล้วไปให้ถึง อย่าฝันแค่กลางวันคะ
มันจะลำบากตอนไปไม่ได้หรือตัน

ตัวดิชั้นเอง เรียนก็งั้นๆ แหละค่ะ อาศัยทำงานเก่ง ช่างคิด ช่างทำ และไม่กลัวปัญหา
แต่ถามว่าสบายมั้ย ขอบอก ลำบากนิดนึงคะ แต่ดีที่มีพระให้พึ่ง ดิชั้นเลยรู้จักประมาณตน
ไม่ไขว่ขว้าอะไรมาปรนเปรอจริตตัวเองมาก

หากดิชั้นมีโอกาส จะกลับไปเรียนให้แตกฉานกว่าตอนนี้คะ
ตอนเรียนเป็นเด็กกิจกรรมค่ะ งานราษฎร์ งานหลวง
กิจกรรมจนบางทีก็เตลิดจนไม่ค่อยสนใจเรื่องการทำงานส่งอาจารย์ ไม่ดีเลย
เทียบกับเพื่อนๆกลุ่มที่ทำกิจกรรมพอๆ กับดิฉัน แต่เขากลับได้ดีกว่า
เพราะเขาจัดสรรเวลาเยี่ยมกว่ากิฉันคะ
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 12:43 am

สำหรับ Practicum ของคุณ แนะนำให้เลือกให้สอดคล้องกับสาขาที่เรียนคะ
คุณจะได้บูรณาการเจ้าสิ่งที่คุณได้รับจากอาจารย์+ครูพักลักจำ มาใช้จนคุณเข้าใจคะ
ว่า ออ ที่เรียนมา ที่แท้ก็มีประโยชน์ นี่ นั่น โน่น นี่เอง แล้วจะเพลินค่ะ
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 2:48 am

แนะนำให้ฝึกงานในสาขาที่เราอยากทำงานต่อไปครับ
เช่น เพื่อนผมคนหนึ่ง เธอเรียนจบเทอมนี้ (สามปีครึ่ง รีบไปไหน)
ตอนฝึกงานเธอฝึกที่ Clifford Chance (Thailand) (เฟิร์มนี้ให้ค่า Clerkship เดือนละหมื่นห้า)
และพอเธอจะเรียนจบนี้ เราสอบเสร็จวันที่ ๑๕ ต.ค. ที่จะถึงนี้ครับ
แต่ตอนนี้ Baker & McKenzie เรียกเธอไปสัมภาษณ์งานแล้ว และเซนต์สัญญากันเรียบร้อยเริ่มงานวันที่ ๑๙ ตุลา
ในสัญญาระบุว่า ทำงานที่ Baker & McKenzie ๒ ปี แล้ว Baker & McKenzie จะส่งไปเรียนต่อที่อังกฤษอ่ะครับ

ปล. Baker & McKenzie ทำสัญญากับเธอสตาร์จเืดือนแรกสองหมื่นห้าพันบาทอ่ะครับ น่าอิจฉามากๆ สำหรับคนที่จะเกาะแม่กินอย่างผม (เรียนโทต่อ)

สรุป ถ้าเราฝึกงานในสาขาที่เราต้องการทำงาน โอกาสได้งานในสาขานั้นๆ จะสูงมากอ่ะครับ คือ CV เราจะมีประสบการณ์ที่บริษัทอยากได้อ่ะครับ
ตอบกลับโพส