ทำไมคริสตชน เราไม่ควรลอยกระทง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:44 pm

Holy เขียน: บางทีมันเป็นเรื่องมุมมมองน่ะครับ มองคนละมุม

เห็นด้วยค่ะพี่ Holy แต่คนเรา ก็ไม่ควรมาบังคับกัน ให้ทำโน่นนี่ ไม่ใช่เหรอคะ  : emo036 :  มองก็มองไป ต่างคนต่างมอง  : xemo017 :

นี่อะไร อยู่ดีๆ ก็มาบอกว่า เธอทำตัวใหม่ได้มั้ย คนเค้ามองเธอผิดหมดแล้วนะ  : emo036 :  เธอต้องเป็นแบบนี้ๆสิ ถึงจะถูก เนี่ย แบบที่ชั้นเป็นเนี่ย แบบเนี่ย ทำตามซะ  : xemo017 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:48 pm

Buddy เขียน:
Holy เขียน: บางทีมันเป็นเรื่องมุมมมองน่ะครับ มองคนละมุม

เห็นด้วยค่ะพี่ Holy แต่คนเรา ก็ไม่ควรมาบังคับกัน ให้ทำโน่นนี่ ไม่ใช่เหรอคะ  : emo036 :  มองก็มองไป ต่างคนต่างมอง  : xemo017 :

นี่อะไร อยู่ดีๆ ก็มาบอกว่า เธอทำตัวใหม่ได้มั้ย คนเค้ามองเธอผิดหมดแล้วนะ   : emo036 :  เธอต้องเป็นแบบนี้ๆสิ ถึงจะถูก เนี่ย แบบที่ชั้นเป็นเนี่ย แบบเนี่ย ทำตามซะ   : xemo017 :

จริงๆเขาพูดมาก็ดีนะครับ เราจะได้รู้ว่า เขามองเราและเข้าใจเราแบบนี้ หลังจากศาสนสัมพันธ์แล้ว ก็อาจมีคริสตสัมพันธ์ตามมา ในแง่การอธิบายทำความเข้าใจเจตนาคาทอลิคอย่างถูกต้องต่อพี่น้องต่างนิกาย หรือแม้แต่การปรับตัวต่อไปในการสัมพันธ์กันได้ดีทั้งกับนิกายอื่นและศาสนาอื่น
Buddy

จันทร์ พ.ย. 02, 2009 11:57 pm

Holy เขียน:
Buddy เขียน:

นี่อะไร อยู่ดีๆ ก็มาบอกว่า เธอทำตัวใหม่ได้มั้ย คนเค้ามองเธอผิดหมดแล้วนะ   : emo036 :  เธอต้องเป็นแบบนี้ๆสิ ถึงจะถูก เนี่ย แบบที่ชั้นเป็นเนี่ย แบบเนี่ย ทำตามซะ   : xemo017 :

จริงๆเขาพูดมาก็ดีนะครับ เราจะได้รู้ว่า เขามองเราและเข้าใจเราแบบนี้ หลังจากศาสนสัมพันธ์แล้ว ก็อาจมีคริสตสัมพันธ์ตามมา ในแง่การอธิบายทำความเข้าใจเจตนาคาทอลิคอย่างถูกต้องต่อพี่น้องต่างนิกาย หรือแม้แต่การปรับตัวต่อไปในการสัมพันธ์กันได้ดีทั้งกับนิกายอื่นและศาสนาอื่น
ก็จริงค่ะ  : emo045 :

แต่ก็ควรต้องรู้ว่า การสัมพันธ์กัน ไม่ใช่การบังคับให้ทำตามอย่างที่ตัวเองต้องการ  : emo045 :
Te Deum

อังคาร พ.ย. 03, 2009 5:03 pm

Buddy เขียน: อีกเวอร์ชั่นนึง (เสริม)  สำหรับคนมากับแฟน  : emo045 :

A. พระบิดาเจ้าข้า พระองค์เห็นคนข้างๆลูกใช่มั้ย ลูกรักเค้ามาก ขอพระองค์ได้โปรดอวยพรและนำทางความรักของเราด้วยเถิด พระเจ้าข้า   : emo010 :

(เสริม)  อันนี้ก็มากับแฟนเหมือนกัน แต่

B. พระบิดาเจ้าข้า พระองค์เห็นคนที่ลูกมาด้วยใช่มั้ยคะ ลูกขอบคุณพระองค์ ที่ทำให้เราได้มารู้จักกัน แต่ลูกขอโทษพระองค์ ที่ต้องบอกว่า ลูกเบื่อมันมาก และอยากเลิกสุดๆ วันนี้ที่ต้องมาด้วย เพราะปฎิเสธไม่ได้ ขอพระองค์ได้โปรดหาทางออกให้ลูกด้วยเถิด   : xemo017 :

ใครจะมีเวอร์ชั่นไหน นำเสนออีก ก็เต็มที่จ้า  ...   : emo045 :
ชอบอันหลังมากกกกก ค่ะ

ปีนี้ไปกะเพื่อนผู้หญิงดีกว่า ไปกะนายนั่น โหะๆ ลิเก๊ ลิเก~ : xemo031 :

แล้วปีนี้เป็นปีที่ไม่ได้อธิษฐานขอนั่นนี่นะคะ ขอบคุณพระเจ้าที่ทรงสร้างสิ่งสวยงามทุกอย่างขึ้นมาต่างหาก

กระทงโคนไอติมซะด้วยนะ ให้ปลาได้กินไง ^^
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 03, 2009 5:14 pm

เราเป็นคาทอลิกก็สามารถลอยกระทงได้นะครับ

มันอยู่ที่จุดประสงค์ของการลอยมากกว่า คุณลองคิดดูซิ ว่าน่าภูมิิใจแค่ไหนที่มีชาติไทยชาติเดียวที่มีประเพณีการลอยกระทง ผมว่าเราควรนำส่งที่ดีงานตรงนี้มาปรับเข้ากับมโนธรรมที่ดีของเราชาวคาทอลิกนะครับ

สำหรับผมการลอยกระทงคือการขอบคุณพระในเรื่องน้ำครับ ผมลอยกระทงเมื่อโมทนาคุณพระเจ้าที่ประทานน้ำให้กับมนุษย์ครับ
Buddy

อังคาร พ.ย. 03, 2009 11:06 pm

LIFE FOR CHRIST!!! เขียน:
Buddy เขียน: อีกเวอร์ชั่นนึง (เสริม)  สำหรับคนมากับแฟน  : emo045 :

A. พระบิดาเจ้าข้า พระองค์เห็นคนข้างๆลูกใช่มั้ย ลูกรักเค้ามาก ขอพระองค์ได้โปรดอวยพรและนำทางความรักของเราด้วยเถิด พระเจ้าข้า   : emo010 :

(เสริม)  อันนี้ก็มากับแฟนเหมือนกัน แต่

B. พระบิดาเจ้าข้า พระองค์เห็นคนที่ลูกมาด้วยใช่มั้ยคะ ลูกขอบคุณพระองค์ ที่ทำให้เราได้มารู้จักกัน แต่ลูกขอโทษพระองค์ ที่ต้องบอกว่า ลูกเบื่อมันมาก และอยากเลิกสุดๆ วันนี้ที่ต้องมาด้วย เพราะปฎิเสธไม่ได้ ขอพระองค์ได้โปรดหาทางออกให้ลูกด้วยเถิด   : xemo017 :

ใครจะมีเวอร์ชั่นไหน นำเสนออีก ก็เต็มที่จ้า  ...   : emo045 :
ชอบอันหลังมากกกกก ค่ะ

ปีนี้ไปกะเพื่อนผู้หญิงดีกว่า ไปกะนายนั่น โหะๆ ลิเก๊ ลิเก~ : xemo031 :

ก็ต้องขอบคุณพระ ที่ให้เราได้ สวยเลือกได้จ้า อิ อิ  : emo045 :
Nicolas.Not เขียน: เราเป็นคาทอลิกก็สามารถลอยกระทงได้นะครับ

มันอยู่ที่จุดประสงค์ของการลอยมากกว่า คุณลองคิดดูซิ ว่าน่าภูมิิใจแค่ไหนที่มีชาติไทยชาติเดียวที่มีประเพณีการลอยกระทง ผมว่าเราควรนำส่งที่ดีงานตรงนี้มาปรับเข้ากับมโนธรรมที่ดีของเราชาวคาทอลิกนะครับ

สำหรับผมการลอยกระทงคือการขอบคุณพระในเรื่องน้ำครับ ผมลอยกระทงเมื่อโมทนาคุณพระเจ้าที่ประทานน้ำให้กับมนุษย์ครับ
เค้าไปเที่ยวกันทั้งบ้านทั้งเมือง จะให้นอนอยู่บ้านหรือไง  : xemo016 :

แต่ก็ต้องสุภาพกับคนที่เค้าไปลอยไม่ได้ด้วย เหมือนอย่างคนที่เค้าถือศีลอด เค้ากินข้าวไม่ได้ เราก็ต้องไม่ไปล้อ หรืออะไรเค้าว่า นี่ๆ ชั้นกินได้นะ เธอกินไม่ได้  : emo045 :
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 04, 2009 12:55 pm

บางครั้งจะเอาประเพณีท้องถิ่นรวมกับศาสนาก็ได้

แต่

ลองพิจารณาแต่ละประเพณี

น้ำเน่า จะเอาผสมกับน้ำบริสุทธิ์

ผู้ทำเช่นนั้นและคิดว่าการทำเช่นนั้นดี

กำลังนำความศักดิ์ของศาสนาให้ลดลงเพื่อรวมกับอุตริกรรมอย่างนั้นหรอ

ผมไม่หวังให้คริสตชนคิดสุดโต่งอนุรักษ์นิยมแบบผม
แต่ในฐานะ(ว่าที่)นักพรต ผมมองว่ายังไงก็ไม่เหมาะสม

ท้ายที่สุด เราเองนี่แหละที่ทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ของพระผู้ทรงชัยลดแค่เป็นเทพเจ้าสารพัดประโยชน์
------

ป.ล.คำอ้าวว่าดูเจตนา ลองคิดตาม

หากเป็นคนเสื้อม่วง ไปชุมนุมคนกลุ่มเสื้อเขียวด้วยเจตนาว่าร่วมประชาธิปไตยเหมือนกัน???

ไม่ว่าเจตนาของเราจะเป็นอย่างไร เราก็อยู่ในกลุ่มของ
"สักการะเจ้าแม่คงคา" "ขอขมาเจ้าแม่คงคา"

------
ในเคสของสงกรานต์,ไหว้ครู ผมแยกจากกรณีนี้ เพราะยังไงๆเทศกาลนี้มันมีความเชื่อของศาสนามาเกี่ยว ไม่เหมาะสมอย่างสูงสุดที่จะเอาของบริสุทธิ์ไปผสม โดยอ้างว่าเป็นเจตนาของเรา
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ย. 04, 2009 1:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

พุธ พ.ย. 04, 2009 1:56 pm

ว่างๆ จะไปเยียม ที่วัดแถวๆ ลาดพร้าว นะคะ พี่แม็ก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:29 pm

jacky เขียน: ว่างๆ จะไปเยียม ที่วัดแถวๆ ลาดพร้าว นะคะ พี่แม็ก
ก็ตามปกติเค้าจพมีสอนภาษาอังกฤษ(รู้สึกว่าฟรี)ทุกวันจันทร์-ศุร์หลัง6โมงเย็นนะ

ว่างๆวันจันทร์มาทำวัดเช้า(ที่วัดรัสเซียนั่นแหละ)จิเผื่อเจอ^^
ตอบกลับโพส