รวมกระทู้พระเจ้าข้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Slave of God

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 12:46 am

พอ ดีใกล้คริสต์มาสแล้ว  เลยนึกถึงเพลงๆนึงขึ้นมาได้ ประมาณปี่ที่แล้ว คณะนักร้องจากมหาวิทยาลัยพายัพมาร้องที่วัด นำโดยอาจารย์ อายุ นามเทพ

แล้วมีเพลงนึงที่ผมไม่รู้ว่าเพลงอะไร  แต่ประทับใจมาก และฟังแล้วรู้สึกถึงคริสต์มาสได้ดีมากๆ และที่สำคัญผมจำได้ท่อนเดียวสั้นๆเท่านั้น

ใครรู้บอกทีครับ แล้วถ้ามีไฟล์ด้วยจะขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่ผมจำได้คือ

"ในรางหญ้า...ไม่มีใครเห็น"

เท่านี้ละครับ ช่วยด้วยครับ
Trinity

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 1:40 am

แล้ว แผ่นซีดี เพลง คริสต์มาสปีที่แล้ว ที่ เค้ามาเล่นให้ฟัง มันน่าจะมีขายที่วัดนะ แฟร้งค์
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2009 8:22 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: พอ ดีใกล้คริสต์มาสแล้ว  เลยนึกถึงเพลงๆนึงขึ้นมาได้ ประมาณปี่ที่แล้ว คณะนักร้องจากมหาวิทยาลัยพายัพมาร้องที่วัด นำโดยอาจารย์ อายุ นามเทพ

แล้วมีเพลงนึงที่ผมไม่รู้ว่าเพลงอะไร  แต่ประทับใจมาก และฟังแล้วรู้สึกถึงคริสต์มาสได้ดีมากๆ และที่สำคัญผมจำได้ท่อนเดียวสั้นๆเท่านั้น

ใครรู้บอกทีครับ แล้วถ้ามีไฟล์ด้วยจะขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่ผมจำได้คือ

เอ ไม่รู้ใช่เพลงเดียวกันไหม แต่ไม่ได้ร้องในช่วงคริสต์มาสนะครับ

"นี่คือชีวิต แสนศักดิ์สิทธิ์ของพระบุตรเจ้า
เพราะทรงรักเราจึงรับเอาทุกข์ทรมาณ
เกิดในรางหญ้า กลางฝูงลาไม่มีใครเห็น
ยอมทุกข์ลำเค็ญ ยอมยากเข็ญเพื่อเป็นแบบอย่าง
ถูกทรมาณให้แบกกางเขนในมรรคา
องค์พระบุตราไม่นำพาในความทุกข์ยาก
ถูกตรึงกางเขนเลือดกระเซ็นไหลโซมกายา
องค์พระชุมพาสิ้นชีวาด้วยความทุกข์ทน

และด้วยความรักที่ประจักษ์ยิ่งใหญ่เหลือล้น
ทรงเลี้ยงคริสตชน ด้วยสกนธ์ในศีลบูชา"

เดวจะลองหาเพลงอื่น ๆ ให้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:06 am

Trinity เขียน: แล้ว แผ่นซีดี เพลง คริสต์มาสปีที่แล้ว ที่ เค้ามาเล่นให้ฟัง มันน่าจะมีขายที่วัดนะ แฟร้งค์
ไม่มีอะพี่ผมลองฟังแล้ว  แต่เดี๋ยวไปหาฟังดูอีก

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:07 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน: พอ ดีใกล้คริสต์มาสแล้ว  เลยนึกถึงเพลงๆนึงขึ้นมาได้ ประมาณปี่ที่แล้ว คณะนักร้องจากมหาวิทยาลัยพายัพมาร้องที่วัด นำโดยอาจารย์ อายุ นามเทพ

แล้วมีเพลงนึงที่ผมไม่รู้ว่าเพลงอะไร  แต่ประทับใจมาก และฟังแล้วรู้สึกถึงคริสต์มาสได้ดีมากๆ และที่สำคัญผมจำได้ท่อนเดียวสั้นๆเท่านั้น

เอ ไม่รู้ใช่เพลงเดียวกันไหม แต่ไม่ได้ร้องในช่วงคริสต์มาสนะครับ

"นี่คือชีวิต แสนศักดิ์สิทธิ์ของพระบุตรเจ้า
เพราะทรงรักเราจึงรับเอาทุกข์ทรมาณ
เกิดในรางหญ้า กลางฝูงลาไม่มีใครเห็น
ยอมทุกข์ลำเค็ญ ยอมยากเข็ญเพื่อเป็นแบบอย่าง
องค์พระบุตราไม่นำพาในความทุกข์ยาก
ถูกตรึงกางเขนเลือดกระเซ็นไหลโซมกายา
องค์พระชุมพาสิ้นชีวาด้วยความทุกข์ทน

และด้วยความรักที่ประจักษ์ยิ่งใหญ่เหลือล้น
ทรงเลี้ยงคริสตชน ด้วยสกนธ์ในศีลบูชา"

เดวจะลองหาเพลงอื่น ๆ ให้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
เพลงนี้ไม่ใช่ครับ

ผมกำลังหาเบอร์เขาอยู่ว่าจะโทรไปถามเลยอะครับ

แต่.....ยังหาไม่เจอ เซ็ง
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 12:24 am

กุมารน้อยจอมราชา
1.สุขสันต์วันคริสต์มาส โอ้วันที่แสนชื่นบาน เชิญมาขับเพลงประสาน สรรเสริญองค์พระกุมาร
ผู้ประสูติมาท่ามกลาง ความมืดมนบนหนทาง แห่งราตรีกาลในรางหญ้า  มีเพียงฝูงชุมพาเคียงข้าง
กายาพระองค์ จะมีใครสักคนตื่นเฝ้ารอคอยชื่นชม จุดไฟในกมลตื่นเฝ้ารอ...
บัดนี้เชิญทุกคนตื่นเฝ้ารอคอยชื่นชม กุมารน้อยคริสตองค์  จอมราชา
2.นี่คือจอมราชา ผู้มีใจรักเมตตา เสด็จมาเยือนโลกา ทรงช่วยเราชาวประชา
นำความรอดพ้นทุกข์ทน  ความสบสนวุ่นวาย จากความชั่วร้ายหมองหม่น
รวมเราผองมวลชนเป็นหนึ่งเดียวกันทั้งโลก ไม่มีแบ่งชั้นชน อีกต่อไปใจคลายโศก
ผูกพันรักทั้งโลกตลอดไป ตลอดไป ตลอดไป ในจอมราชา
++++++++++++

อันนี้จะเป็นเพลงเร็วหน่อย
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 8:29 am

รู้สึกว่า เป็นเพลง ที่อจ.อายุ แปล/แต่งขึ้นมาเองนะพี่

ลองโทรถามเขาดูอีกทีละกัน
Te Deum

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 5:42 pm

เพลงนี้ฟังแล้วน้ำตาซึมค่ะ ชื่อเพลงอะไรคะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:23 am

เพลงที่คล้ายที่สุดก็เพลงนี้อ่ะคับ

ตะกี้ลองเปิดหนังสือเพลงของSCแล้วแต่มันก็ไม่มี-*- คือเล่มนี้ใหญ่กว่าที่อัสสัมอีกอ่ะคับยังไม่มี-*- แต่ถ้าเพลงที่มีรางหญ้า มันมีเยอะอยู่อ่ะคับ แต่ว่า -0- ประโยคที่คล้ายๆไม่ยักมี-*-

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 11:14 pm

ในที่สุดก็รู้จนได้

เพราะปีนี้อ.อายุพานักขับมาร้องที่วัดอีก เลยถามอ.อายุเลย

เป็นเพลงที่อ.อายุ นำมาแปลเนื้อเป็นภาษาไทยนะครับ

ชื่อเพลง "Lullaby of dove"

อ.อายุ ให้ชื่อภาษาไทยว่า "พิราบน้อย"

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:17 pm

พอดีเมื่อวันวานมีโอกาสได้ไปงานซ้อมรับปริญญาของเพื่อนที่ Abac นะครับ

ก็ถ่ายรูปกันไปตามเรื่อง ซักพักเพื่อนชวนไปถ่ายในโบส์ถ

ก็ไป แต่พอเข้าไป แทบช๊อค คนเต็มโบส์ถเลยอะ

ขึ้นไปถ่ายตรงพระแท่นก็มี  เจ้าหน้าที่ห้ามโดนพระแท่นอย่างเดียวนอกนั้นถ่ายได้หมด (เดาเอาจากพฤติกรรม)

แต่ผมว่าก็ไม่สมควรอยู่ดีอะ บ้างคนแต่งกายไม่เหมาะสมมาก ก็ขึ้นมายืนบนพื้นที่ระดับเดียวกับพระแท่น แม้จะไม่ได้โดนพระแท่นแต่ก็ไม่เหมาะ นะผมว่า

แล้วได้ยินคนข้างๆคุยกันบอกว่า เพื่อนเขาเอาหมวกบัณฑิตไปสวมให้รูปปั้นในโบส์ถ แล้วก็เอาแว่นตาใส่ให้ด้วย แล้วถ่ายรูป

โอ้ยผมจะบ้าตาย มหาลัยปล่อยให้เกิดได้ยังไง

บางคนก็ทำท่าทางคุกเขาสวดเก๊กท่าถ่ายรูป

บางคนเอาขนม น้ำเข้ามากิน พ่อทำร่วงไว้ที่พื้นก็ไม่เก็บ พอผมมานั่งเห็นตกเกลื่อนก็เลยเก็บให้แม่บ้านไปทิ้ง (มีแม่บ้านค่อยตามเก็บด้วย)

ผมเห็นแล้วอดนึกถึง คำพูดของพระเยซูไม่ได้ที่ว่า "หยุดทำบ้านของพระบิดาเป็นตลาดเสียที"

ผม....ผม...ผมไม่รู้จะพูดไงดีอะ แต่หวังว่าเสียงของคริสตชนคนหนึ่งคงมีใครสักคนที่รับผิดชอบได้ยินบ้างก็เท่านั้นเอง

ปล.แต่สิ่งดีก็มีให้เห็นผมเห็นป้าคนหนึ่งแก่เดินตรงมาที่พระแท่นเลย เจ้าหน้าที่กำลังจะเขาไปว่าอย่าโดนพระแท่นก็พอดีกับที่แกเอามือไปสัมผัสพระแท่นแล้วทำสำคัญมหากางเขน

แล้วยืนสวด เจ้าหน้าที่เลยยืนดูไม่เข้าไปห้าม ผมว่าแกคงคิดเหมือนผมแกถึงเดินเขาไปทำอย่างนั้นเพราะ

ผมเห็นแกยืนดูตอนที่เจ้าหน้าที่เข้ามาห้ามผู้หญิงคนหนึ่งที่จะเดินเข้าไปถ่ายรูปกับพระแท่นด้วย

ดูรูปเอาแล้วกันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ก.พ. 20, 2010 12:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:19 pm

เป็นผม.... ผมคงปริ๊ดแตก อ่ะคับ
synner

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:21 pm

โตกันแต่ตัวจริงๆเลย มันสมอในหัวน่ะ คิดไม่เป็นหรือไง ว่าอะไรควรไม่ควร อาจารย์น่าจะยึดปริญญาคืนนะ  แค่นี้ยังคิดไม่ได้น่ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:26 pm

น่าจะเอาภาพไปลงเวปมิสซังกรุงเทพด้วยนะครับ เผื่อผู้ใหญ่มาเห็นจะได้ไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:26 pm

สมัยก่อนตอนเรียนหนังสือ ไปหาเพื่อนที่ abac บางนา ไปกันเป็นกลุ่ม คน  แล้วก็มีกองถ่ายภาพยนต์ ไปกองหนึ่ง เห็นสุมหัวคุยกัน เลยแอบได้ยินว่าคนกลุ่มนั้นคุยกัน '' ใหญ่นะ ม.นี้ ทำซะอัลงการ ไม่รู้ไอ้พวกศาสนานี้มันเอาเงินมาจากใหน นะ คงมีเป็น พวก มีอิทธิพล แหละ  มันมีแหล่งเงินทุน เยอะ ''  

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:27 pm

รูป แรก ตรงกลางเหนือพระแท่น นั้นคืออะไรหรอคับ?
Buondi

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:27 pm

คำว่า "กาละเทศะ" คงไม่มีในสำนึกน่ะคะ เสียดายที่เรียนมาในสถาบันตั้งนาน ไม่ได้ซึมซับว่าสิ่งใดสมควรหรือไม่สมควร  เห็นแล้วเศร้าใจนะเนี่ย มะรุมมะตุ้มกันตรงพระแท่นน่ะ
ถ่ายรูปออกมาก็ไม่ได้ภาพที่สวยหรอก คนเยอะขนาดนั้น  ทางสถาบันน่าจะกันพื้นที่บริเวณหน้าพระแท่นไม่ให้เข้าไปได้ พอคนเยอะก็ห้ามยาก ปากเปียกปากแฉะ
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:29 pm

พี่น้องต่างศาสนาเค้าคงไม่ทราบอ่าครับว่าอะไรเป็นอะไร เห็นว่าโบสถ์สวยก็เลยเก๊กท่าถ่ายรูปกันใหญ่  แต่ดูๆแล้วมันก็ไม่เหมาะสมจิงๆ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 18, 2010 9:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:33 pm

สร้างงวัด สวย เพื่อให้เกียรติ พระเจ้า  : emo045 :  เดี๋ยวโรงเรียน orthodox จะเปิดแล้ว ที่ภูเก็ต  : emo038 :

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:43 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: รูป แรก ตรงกลางเหนือพระแท่น นั้นคืออะไรหรอคับ?
ไม่มีอะไรนะครับ

แต่ถ้าเห็นเหมือนมีโคมไฟนั้น ไม่ได้อยู่เหนือพระแท่นนะครับ

อยู่เลยออกไป แต่ภาพถ่ายไกลเลยดูเหมือนอยู่เหนือพระแท่นนะครับ

แต่ถ้าเป็นสีทองๆใหญ่ๆที่อยู่เลยพระแท่นไปนั้น  ในนั้นเป็นรูปปั้นแม่พระกับพระเยซูครับ
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:44 pm

โกรธนะ  : emo034 :

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:44 pm

Andreas เขียน: น่าจะเอาภาพไปลงเวปมิสซังกรุงเทพด้วยนะครับ เผื่อผู้ใหญ่มาเห็นจะได้ไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก
เอาลงไม่เป็นครับ ถ้ายังไงcopy ไปลงได้ครับ

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:50 pm

รูปที่2 จะเห็นทางซ้ายมือ

บัณฑิตคนหนึ่งกำลังเก๊กท่าถ่ายรูปบนอัมโบ

และด้านหลังของผู้หญิงตรงกลาง ที่เห็นเป็นดำๆ ใต้ชุดครุย นั้นคือ ตากล้องกำลังนั่งหันหลังให้พระแท่น

เพื่อถ่ายรูปสาวๆ กระโปรงสั้น กลุ่มทางขวามือของผู้หญิงตรงกลางนั้นแหละครับ
godlike

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 8:57 pm

เป็นผมจะเดินเข้าไปหาผู้ใหญ่ที่นั่น แล้วถามเลยว่านี่มันเรื่องอะไรกัน ทำไมปล่อยให้เด็กของคุณมาทำแบบนี้ในสถานที่ศักสิทธิ์
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:01 pm

คิดในใจนะ
ทำไมศาสนสถานตัวเองเคารพกันจัง(ไม่ปรากฏใครเอาน้ำ-ขนมไปกินในพระอุโบสถ)
แต่ทำไมต่างศาสนา คิดจะทำไงก็ทำได้งั้นหรอ - -*****
jacky เขียน: สร้างงวัด สวย เพื่อให้เกียรติ พระเจ้า  : emo045 :  เดี๋ยวโรงเรียน orthodox จะเปิดแล้ว ที่ภูเก็ต  : emo038 :
จริงอะ!!! ต้องการครูไหม?????  กำลังจะเรียนคณะศึกษาศาสตร์(เพิ่ม)ด้วย

ตื่นเต้น+ดีใจนะเนี่ย

(จิตวิญญาณวิชาชีพครูเข้าสิง หลังจากที่หายไปตั้งแต่หลังเอนท์หน่อยๆ)

ป.ล.พูดถึงครู ผมดูโฆษณานึง ทำผมซึ้งจนน้ำตาล่วงเลย เกี่ยวกับครฝึกสอน
แล้วมานั่งถามตัวเอง จิตวิญญาณของความที่อยากเป็น"ครู"ของชั้นมันหายไปไหนนะ
syaoran
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:09 pm

ผู้คนเค้าอาจสนใจศาสนาคริสต์ เป็นได้ แต่สองใจล่ะมั้ง อย่างแรก เที่ยวชมดูก่อน แต่แล้ว...... เลยเถิด เกินเลยไป
อย่างที่สอง จบปริญญาทั้งที ขอเข้าไปถ่ายเป็นที่ระลึกสักหน่อยนึง แต่แล้ว.....เลยเถิด เกินเลยไป (เช่นกัน)
อย่างที่สาม ถ้าคนในรูปอยู่ในยุคสมัยของพระเยซู นะ คงโดน ไล่ออกไป ไม่ก็ สั่งสอนว่า ควรปฏิบัติตัวยังไงดีเมื่ออยู่ในพระวิหาร
ถ้าไม่เชื่อฟังก็เจอ ตะเพิด แหละครับผม
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:12 pm

นี่แหละคนไทย ทำอะไรง่ายๆ สบายๆตามใจ นี่แหละ ไทยแท้
Jesus loves You

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:14 pm

ซะงั้น
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 9:15 pm

เท่าที่จำได้ ตอนที่ไปพระวิหารเซนต์ปีเตอร์ ก็เจอบรรยากาศคล้าย ๆ กับในรูปที่วัดเอแบค เพราะคนมาเที่ยวชมมากมาย ต่างคนต่างสนใจในการถ่ายรูป ไม่ได้สนใจว่านี่เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่สุดแห่งหนึ่งของคาทอลิก เพียงแค่ที่เซนต์ปีเตอร์อาจจะไม่ดูวุ่นวายมากนัก เพราะสถานที่ใหญ่โตโอ่โถง แล้วก็ไม่มีม้านั่ง จึงเป็นพื้นที่โล่ง ๆ ส่วนโบสถ์ที่เอแบคจะเล็กกว่า เมื่อคนเข้าไปมาก ๆ จึงดูวุ่นวายไปหมด
อันตน
~@

อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 10:32 pm

ปกติผู้บริหารน่าจะรู้เรื่องนี้อยู่แล้ว ปัญหาคือว่าท่านมองยังไงแค่นั้นเอง เพราะสิทธิขาดอยู่ที่ท่าน คนเหล่านั้นก็ไม่รู้ว่าควรหรือไม่ควรด้วยว่าขาดความรู้ความเข้าใจ
ตอบกลับโพส