เรื่องเห็บๆของน้องหมา^^

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
I AM NOT PERFECT MAN

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:25 pm

“เห็บและหมัด” จัดว่าเป็นสิ่งที่ก่อความรำคาญและเป็นพาหะที่นำโรคภัยต่างๆ มาสู่เจ้าสี่ขา ที่เป็นที่รู้จักกันดี ชนิดที่เรียกได้ว่าเป็นภัยใกล้ตัวที่ไม่ควรมองข้ามและละเลยสำหรับเจ้าของ สุนัขที่ควรต้องหมั่นดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดี  เพราะเจ้าเห็บ-หมัดนี้สามารถนำโรคพยาธิในเม็ดเลือด  (Ehrlichiosis,  Babesiosis, Hepatozoonosis) มาสู่สุนัข ทั้งนี้โรคดังกล่าว เป็นโรคที่พบได้บ่อยในประเทศไทย ก่อปัญหาต่างๆ  ตามมาได้  เช่น  โรคเลือดจาง,  โรคตับ,  โรคไต  เป็นต้น  อาการที่มักเริ่มสังเกตุได้คือ  ซึมลง,  เบื่ออาหาร,  มีไข้ตัวร้อน,  เหงือกหรือลิ้นซีดลง  เป็นต้น  นอกจากนี้เกิดบาดแผลบริเวณที่โดนเห็บกัด  และอาจทำให้เกิดปัญหาภูมิแพ้ผิวหนังตามมาได้  หรือสุนัขอาจมีอาการคันและเกาจนทำให้เกิดแผลอักเสบที่รุนแรงมากขึ้นตามมาได้  และถ้าหากเจ้าของละเลยปล่อยให้สุนัขสะสมเห็บ-หมัดเป็นจำนวนมาก อาจถูกดูดกินเลือดจนทำให้สุนัขเลือดจางได้
รู้จักวงจรชีวิต..เพื่อหาทางป้องกัน

รูปลักษณะของเห็บตัวเมียนั้นจะอ้วนกลมคล้ายเม็ดมะละกอ  ส่วนตัวผู้จะสีออกน้ำตาลแดงมองเห็นขาชัดเจนกว่า  ส่วนตัวที่เห็นเล็กๆ นั้นก็คือเห็บเช่นกันแต่เป็นช่วงที่ยังไม่โตเต็มวัย  เห็บมันจะเกาะอยู่ที่บนผิวหนังสุนัข  มักไม่กระโดดและมักไม่เคลื่อนที่  โดยทั่วไปเห็บสุนัขมีวงจรชีวิตแบบ  3  Host  tick  คือใน 1 วงจรชีวิตของเห็บนั้นจะทิ้งตัวออกจากตัวสุนัข 3 ครั้ง  โดยเริ่มจาก เห็บเพศผู้เพศเมียขึ้นไปดูดกินเลือดและผสมพันธุ์บนตัวสุนัข จากนั้นเห็บเพศเมียที่มีไข่เต็มท้อง  ดูดเลือดจนตัวอ้วนเป่ง  แล้วทิ้งตัวลงจากตัวสุนัข  เพื่อไปวางไข่ตามพื้นแล้วตายไป  จนเมื่อไข่ฟักเป็นตัวอ่อน (มี 6 ขา)  สีซีด (มองเห็นด้วยตาเปล่าลำบาก  มีขนาดเท่าจุดเล็กๆ)  คอยหาสุนัขแล้วขึ้นเกาะเพื่อดูดเลือด  เมื่อตัวอ่อนเติบโตด้วยการดูดเลือดสุนัขจนอิ่ม  จะลงจากสุนัข  (ครั้งที่ 2)  และลอกคราบเติบโตเป็นตัวกลางวัย  (มี 8 ขา)  ตัวกลางวัยคอยหาสุนัขขึ้นเกาะเพื่อดูดเลือดสุนัข เมื่อดูดเลือดจนตัวโตเต็มที่จะทิ้งตัวลงจากสุนัข  (ครั้งที่ 3)  และลอกคราบเป็นตัวเต็มวัย  (มี 8 ขา) และกลับสู่จุดเริ่มต้นเมื่อตัวเต็มวัยเพศผู้และเพศเมียคอยหาสุนัขขึ้นเกาะเพื่อดูดเลือด
เลือกวิธีกำจัดที่เหมาะสม

ปัจจุบันมีผลิตภัณฑ์หลายชนิดที่ให้ผลการควบคุมเห็บบนตัวสุนัขได้ดี  ซึ่งเจ้าของต้องใส่ใจ เมื่อพบว่าสุนัขมีเห็บ-หมัด ควรรีบกำจัดให้รวดเร็วเพื่อลดเวลาที่จะได้รับเชื้อโรคที่จะติดมาจากเห็บ แต่การป้องกันต้องแต่เริ่มแรกน่าจะเป็นสิ่งที่ดีกว่า  สำหรับผลิตภัณฑ์ในการควบคุมและกำจัดเห็บหมัดที่สัตวแพทย์แนะนำมีดังนี้

แบบสเปรย์  วิธีนี้จะให้ผลในการกำจัดเห็บได้ดีและรวดเร็ว  โดยต้องทำการพ่นไปให้ทั่วตัวสุนัข  ตามขนาดน้ำหนักตัว  แต่ค่อนข้างยุ่งยากในการพ่นและมีกลิ่นฉุน  แต่หากสุนัขมีเห็บเยอะ วิธีนี้เหมาะสมที่สุดและช่วยประหยัดเงินได้มากกว่า

แบบหยดหลัง  วิธีนี้ใช้ง่าย เพียงหยดตัวยาในหลอดลงกลางหลังคอของสุนัข  โดยแหวกขนเพื่อให้ตัวยาสัมผัสกับผิวหนังให้มากที่สุด  เหมาะสำหรับใช้ป้องกันหรือในกรณีที่มีเห็บน้อยๆ

นอกจากนี้เจ้าของยังสามารถใช้ยาแบบผสมน้ำราดตัว  ซึ่งมีขอบเขตความปลอดภัยต่ำกว่า  หรือเลือกใช้แป้งหรือแชมพู  แต่อาจมีประสิทธิภาพที่ต่ำกว่า แต่หากว่าน้องหมาติดเห็บ-หมัดมากจริงๆ  และใช้เพียงวิธีเดียวไม่ได้ผล  อาจใช้หลายวิธีร่วมกันได้  เช่นแบบสเปรย์หรือหยดหลัง  ร่วมกับแบบผสมน้ำราด  ร่วมกับอาบน้ำด้วยแชมพูกำจัดเห็บ นอกจากนี้ยังมียาฆ่าเห็บแบบฉีดและกินที่มีใช้นั้นเป็นแบบ  EXTRA – LABEL  USE  เป็นการใช้ยาที่นอกเหนือจากที่กำหนด

ทั้งนี้เจ้าของต้องศึกษาวิธีใช้ให้ถูกต้องและปลอดภัย  ถ้าไม่ทราบหรือไม่แน่ใจน่าจะขอคำแนะนำจากสัตวแพทย์  ทั้งนี้ถ้าใช้ยากำจัดแล้วยังพบเห็บ-หมัดอยู่อาจเป็นเพราะวิธีการใช้และปริมาณการใช้ไม่ถูกต้อง  หรือเห็บที่พบอาจเพิ่งขึ้นมาบนตัวสุนัขจึงยังไม่ได้รับยา  หรือบริเวณที่เลี้ยงมีการระบาดของเห็บเป็นปริมาณมาก จึงอาจกำจัดได้ไม่หมดภายในครั้งแรกครั้งเดียว
หมั่นสังเกตสิ่งแวดล้อมรอบตัวน้องหมา

สำหรับการควบคุมเห็บ-หมัดที่อยู่ตามสิ่งแวดล้อม  จากวงจรชีวิตของเห็บ จะพบว่าเห็บจะเคลื่อนลงมาที่พื้น 3 ครั้งใน 1 วงจรชีวิต  ดังนั้นตามสิ่งแวดล้อมรอบๆ ที่สุนัขอยู่อาจมีเห็บอยู่ได้  จึงจำเป็นที่จะต้องควบคุมสภาวะสิ่งแวดล้อม โดยเฉพาะบริเวณบ้าน หรือบริเวณที่น้องหมาอยู่ ให้สะอาดอยู่เสมอ  รวมทั้งต้องควบคุมและกำจัดเห็บ-หมัดให้กับสุนัขทุกตัวที่เลี้ยงไว้บริเวณ เดียวกันหรือใกล้เคียง  เพื่อตัดวงจรเห็บให้หมดไป และป้องกันการติดซ้ำจากตัวที่ยังคงมีเห็บอยู่  นอกจากนี้ควรหลีกเลี่ยงนำน้องหมาไปในที่ๆ ที่มีเห็บ  เช่น งดการออกวิ่งนอกบ้านหรือตามพื้นดินพื้นหญ้านอกบ้าน หรือแม้แต่ในสนามหญ้าในบ้าน เพราะบางครั้งอาจมีสุนัขบริเวณหน้าบ้านที่มีเห็บผ่านมาและปล่อยเห็บลงมาตาม พื้น  ซึ่งจะติดสุนัขของเราได้  ทางที่ดีควรจำกัดสุนัขให้อยู่แต่ในบ้านน่าจะดีที่สุด  แต่ถ้าสุนัขมีความจำเป็นต้องวิ่งออกนอกบ้านประจำ  ควรใช้ยาเป็นประจำทุกๆ เดือน เพื่อป้องกันและกำจัดการติดขึ้นมาใหม่

ที่สำคัญในการกำจัดเห็บ-หมัดนั้นเจ้าของเองต้องมีความระมัดระวังด้วย เพราะคนก็สามารถโดนเห็บเกาะได้เช่นกัน  บางคนอาจแพ้ได้ แม้จะมีรายงานเพียงเล็กน้อยว่าคนสามารถติดโรคพยาธิในเม็ดเลือดจากเห็บได้ แต่ไม่ต้องตกใจเพราะถึงอย่างไรก็ตามคนก็ไม่ใช่ที่อาศัยเฉพาะของเห็บ-หมัด

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 12:26 pm

เครดิตwww.newswit.comครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:05 pm

เมื่อวานเพิ่งโดนเห็บกัดที่หลังคอ เป็นตุ่มเลย มาได้ไงฟร่ะ ที่บ้านไม่ได้เลี้ยงหมาซะหน่อย
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:09 pm

Bloody Cross เขียน: เมื่อวานเพิ่งโดนเห็บกัดที่หลังคอ เป็นตุ่มเลย มาได้ไงฟร่ะ ที่บ้านไม่ได้เลี้ยงหมาซะหน่อย
เห็บตัวใหญ่ๆอ่ะหรอครับ ?? กระชากออกมาได้ไงนั่น ตอนผมดึงออกจากหมา ยังสยองแทนเลย
Ministry Of Men

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:12 pm

ไม่เลี้ยงหมายังโดนเห็บกัด
ผมเลี้ยงหมา ดันโดนหมาที่เลี้ยงกัด 2 ครั้งแหนะ ตัวเดิมด้วย
ครั้งแรก ไปดึงหางมัน มันหันมากัดมือเลย
ครั้งที่สอง วิ่งเล่นกับมันอยู่ดีๆ หันมากัดเลย กัด... แต่โชคดีใส่ยีนส์ กัดไม่เข้าเลยกัด ข้อมือ

แผลเป็นรู ยังเป็นแผลเป็นอยู่เลย
สัตว์หน้าขนไว้ใจไม่ได้ เราเลี้ยงข้าวมันแท้ๆ

ชีวิตนี้ ถูกทั้งแมวทั้งหมากัด
ตอนเด็กๆ ถูกแมวเอาเล็บจิก นิ้วเท้าเป็นรู เลย เห้อ งงจริง มันไม่ชอบคนหล่อหรือยังไงนะ พวกสัตว์หน้าขนเนี่ย
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:26 pm

Memory เขียน:
Bloody Cross เขียน: เมื่อวานเพิ่งโดนเห็บกัดที่หลังคอ เป็นตุ่มเลย มาได้ไงฟร่ะ ที่บ้านไม่ได้เลี้ยงหมาซะหน่อย
เห็บตัวใหญ่ๆอ่ะหรอครับ ?? กระชากออกมาได้ไงนั่น ตอนผมดึงออกจากหมา ยังสยองแทนเลย
ของผมตัวไม่ใหญ่คับ ตัวแบบในรูป
รูปภาพ
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:29 pm

BOYZ เขียน: ไม่เลี้ยงหมายังโดนเห็บกัด
ผมเลี้ยงหมา ดันโดนหมาที่เลี้ยงกัด 2 ครั้งแหนะ ตัวเดิมด้วย
ครั้งแรก ไปดึงหางมัน มันหันมากัดมือเลย
ครั้งที่สอง วิ่งเล่นกับมันอยู่ดีๆ หันมากัดเลย กัด... แต่โชคดีใส่ยีนส์ กัดไม่เข้าเลยกัด ข้อมือ

แผลเป็นรู ยังเป็นแผลเป็นอยู่เลย
สัตว์หน้าขนไว้ใจไม่ได้ เราเลี้ยงข้าวมันแท้ๆ

ชีวิตนี้ ถูกทั้งแมวทั้งหมากัด
ตอนเด็กๆ ถูกแมวเอาเล็บจิก นิ้วเท้าเป็นรู เลย เห้อ งงจริง มันไม่ชอบคนหล่อหรือยังไงนะ พวกสัตว์หน้าขนเนี่ย
เคยมีคนบอกผมว่าหมาจะมีความสามารถพิเศษจะทำร้ายคนที่มีนิสัยชอบทำร้ายพวกมันอ่ะครับ แบบเวลาเราเดินผ่านหน้าบ้านใครมันจะเลือกเห่า รวมไปทั้งเลือกกัด  ::030::
Bloody Cross เขียน:
ของผมตัวไม่ใหญ่คับ ตัวแบบในรูป
รูปภาพ
กรณีนี้ผมว่าตัวใหญ่น่ะครับ สยอง  ::056:: หมาที่บ้าน ที่ผมรักแล้วมันก็ฉลาดมาก สั่งเฝ้าบ้านก็เฝ้า ตายไปแล้วครับได้ไม่กี่วัน มันอายุมาแล้ว ก็ยังมีตัวผู้มารุม ทำไมหมาสมัยนี้ชอบหมาวัยชราหรือไง ??
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:31 pm

รู้สึกคล้ายๆมดกัด ไม่เห็นเจ็บแบบที่เพื่อนเคยบอกเลย

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:32 pm

เคยมีคนบอกผมว่าหมาจะมีความสามารถพิเศษจะทำร้ายคนที่มีนิสัยชอบทำร้ายพวกมันอ่ะครับ แบบเวลาเราเดินผ่านหน้าบ้านใครมันจะเลือกเห่า รวมไปทั้งเลือกกัด  ::030::
ง่าส์ส์ส์

แต่ หมาบ้านผมมันไม่เป็นงั้นจริงๆ
กับพ่อ มันก็จะกัด
แปลกจัง
แต่ว่ามันเป็นพันธ์ผสมหนะครับ
ที่สำคัญ มันกัดกันเองประจำ (เลี้ยงหมา 2 ตัว ผัวเมียกัน) อิอิ
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:36 pm

BOYZ เขียน:

หมาของพ่อแม่ผมจะทำอะไรมันก็ไม่กัดคับ ดึงหาง ตบหัว เตะ จับทุ่ม ยกขา ฯลฯ

ปล.หมาของพ่อแม่นะคับไม่ใช่ของผมเน้อ ผมอยู่คนละบ้านกับพ่อแม่

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:47 pm

BOYZ เขียน:

หมาของพ่อแม่ผมจะทำอะไรมันก็ไม่กัดคับ ดึงหาง ตบหัว เตะ จับทุ่ม ยกขา ฯลฯ

ปล.หมาของพ่อแม่นะคับไม่ใช่ของผมเน้อ ผมอยู่คนละบ้านกับพ่อแม่
พันธ์อะไรหรอครับ ท่าทางจะน่ารัก จับทุ่มได้อีก : emo038 :
ของผมทำได้แค่ ลูบหัว ตบหับ ขอขาหน้า และน่ารักเวลาจะให้อาหารมัน  : xemo026 :
นอกนั้นนอนเหล่  : emo056 :(มันคงนึกในใจว่า อย่ามาเข้าใกล้ goo นะเฟ้ย จากสายตามันหนะครับ )

: emo056 :
mew

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:48 pm

มิวเกลียดแมงสาบที่สุดอ่าคับ  : xemo033 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:51 pm

อ่อเห็บใช้ไอ้ตัวที่มันชอบกระโดดอยู่บนตัวหมิงใช่ป่ะ-0-

(แซวเล่นน่าาาาาาาา)
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:07 pm

BOYZ เขียน:
BOYZ เขียน:

พันธ์อะไรหรอครับ ท่าทางจะน่ารัก จับทุ่มได้อีก : emo038 :
ของผมทำได้แค่ ลูบหัว ตบหับ ขอขาหน้า และน่ารักเวลาจะให้อาหารมัน  : xemo026 :
นอกนั้นนอนเหล่  : emo056 :(มันคงนึกในใจว่า อย่ามาเข้าใกล้ goo นะเฟ้ย จากสายตามันหนะครับ )

: emo056 :
อัลเซเชี่ยนคับ

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:09 pm

อัลเซเชี่ยน ที่บ้านญาติเลี้ยง
มันรักเจ้าของมากๆๆๆครับ ยอมตายแทนได้
ตัวมันใหญ่ดี ถ้าเลี้ยงให้ดุ นี่จะดุมากๆๆๆเลย  : emo073 :
BloodyCross

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:12 pm

BOYZ เขียน: อัลเซเชี่ยน ที่บ้านญาติเลี้ยง
มันรักเจ้าของมากๆๆๆครับ ยอมตายแทนได้
ตัวมันใหญ่ดี ถ้าเลี้ยงให้ดุ นี่จะดุมากๆๆๆเลย   : emo073 :
ของผมตัวมันไม่ค่อยใหญ่อะคับ หมอบอกว่ามันเป็นอะไรไม่รู้จำมิได้ : emo073 :

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:31 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: อ่อเห็บใช้ไอ้ตัวที่มันชอบกระโดดอยู่บนตัวหมิงใช่ป่ะ-0-

เห้ยรู้ฟามลับได้ไง
555
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:33 pm

MING123 เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: อ่อเห็บใช้ไอ้ตัวที่มันชอบกระโดดอยู่บนตัวหมิงใช่ป่ะ-0-

555
เอ้า ก็เราก็มีอ่ะ-0-

อ่อพรุ่งนี้ไปอัสสัมด้วยละ มะมีเพื่อนคุย-0-

(สรุปตรูไปเรียนหรือไปคุยฟร่ะ-*-)

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:43 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน:
MING123 เขียน:

555
เอ้า ก็เราก็มีอ่ะ-0-

อ่อพรุ่งนี้ไปอัสสัมด้วยละ มะมีเพื่อนคุย-0-

(สรุปตรูไปเรียนหรือไปคุยฟร่ะ-*-)

ท่าทางจะไปคุยนะ555
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 11:46 pm

เรื่องเห็บๆ
Memory

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 6:24 am

mew เขียน: มิวเกลียดแมงสาบที่สุดอ่าคับ  : xemo033 :
ผมก็ขยะแขยงมันที่สุดว่าแต่ ไปถึงแมลงสาบได้ไงเนี่ย ? ตอนนี้แค่พันธุ์หมาเอง  ::039::

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 11:41 am

รูปภาพ
แมลงสาบยักษ์
(ผมดูภาพนี้แล้วเสียวต้นคอบอกไม่ถูก)
: xemo033 : : xemo033 : : xemo033 :
sinner

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:12 pm

::056::น่ากลัวมาก ตัวเล็กๆ ก็น่าเกลียดจะแย่ เล่นแมงสาปยักษ์ ฆ่ากันเลยดีกว่านะ : xemo016 : ::039::
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:27 pm

รูปภาพ

ออกจะน่ารักน่าถนุถนอม  : xemo016 :

สิ่งดีๆที่ทุกบ้านพึงจะมี    กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด  : xemo033 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:30 pm

รูปภาพ
Te Deum

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:34 pm

ขอบคุณcup เขียน: รูปภาพ

ออกจะน่ารักน่าถนุถนอม  : xemo016 :

สิ่งดีๆที่ทุกบ้านพึงจะมี    กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด  : xemo033 :
คุณค่าที่บ้านคู่ควร  กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  ::056::

มีอยู่ตัวนึง ง

มันชอบอยู่ใต้โต๊ะคอมพ์ค่ะ พูดรู้เรื่องด้วย มันบินมาหลังเก้าอี้ บอกมัน เฮ้ย ย บินเอาโล่หรอวะ มันก็บินกลับไปที่เดิม

สั่งให้ไปก็ไป  แถมไม่มาเดินเพ่นพ่านเป็นที่รำคาญใจเหมือนตัวอื่นอะ เกาะนิ่งมากเลย ยกเว้นตอนเที่ยง มันพักเที่ยงด้วย

ป.ล. บ้านไม่ได้รกค่ะ แต่มันเป็นเจ้าถิ่นมั้ง ตั้งชื่อมันว่า เดซี่ ::031:: จริงๆอยู่ร่วมกันได้โดยสันติฮ่ะ ไม่กลัว กลัวหอยทากฮ่ะ ;]

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 12:57 pm

ถ้าตอนสร้างบ้าน ออกแบบป้องกันดีๆ มันจะไม่มีเลยครับแมลงสาบเนี่ย หนูด้วย บ้านผมเลยไม่มีเสียงกรี๊ดแตก อิอิ  : emo056 :
อย่างเก่ง มันจะอยู่ได้แค่ บริเวณรอบตัวบ้านหนะครับ   : xemo033 :
และเดี๋ยวนี้ มีสีที่ทาแล้ว ทำให้แมลงสาบเกาะกำแพงไม่ได้ด้วย เมพขิงๆ 55+  : emo107 :
ส่วนหนู หมาที่เลี้ยงไว้กินเรียบ  : emo080 : : emo080 : : emo080 :
(แต่ว่า มด กับ จิ้งจก นี่แก้ไม่ได้จริงๆ)  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Ministry Of Men เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 1:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Memory

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 2:10 pm

เห็นอย่างยิ่งชีวิตผมผูกพันธ์กับมดตัวเล็กมาก ไม่รู้มาจากไหน เดินอยู่ดีๆ มดเกาะซะงั้น
Edwardius

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 2:14 pm

บ้านพี่สาวเลี้ยงหมูลาบราดอร์ไว้ 1 ตัวครับ

เห็บหนัดไม่มี คาดว่ากัดไ่ม่เข้า

แต่มันกัดเราเป็นคนแรก

ตอนนี้ จากหมูโก้ กลายเป็น อสุีรโก้ ในสายตาชาวบ้านเรียบร้อย

ทั้งๆ ที่เราก็ยังเล่นกับมันอยู่เลย
BloodyCross

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 4:09 pm

หางเสือพร้อม ?
ตอบกลับโพส